ผู้เขียน หัวข้อ: Opamps  (อ่าน 8444 ครั้ง)

ออฟไลน์ BETA.10

Re: Opamps
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2007, 09:00:00 PM »
เสร็จเรียบร้อยเมื่อวันอาทิตย์ครับ 416mA fixed bias ร้อนเอาเรื่องอยู่ครับ เสียงดูเหมือนว่าจะเคลียร์ขึ้น เนียนขึ้นครับ  :headphone

วันนี้ถ้าว่างจะลงรูปให้ชมกันครับ เป็นแค่กระสือนะครับ  d_d

:showoff :whistling O0
เลขบัณชี และที่อยู่ครับ....http://www.htg2.net/index.php?topic=85354.0

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • Super Star
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2007, 05:30:27 PM »
เสร็จเรียบร้อยเมื่อวันอาทิตย์ครับ 416mA fixed bias ร้อนเอาเรื่องอยู่ครับ เสียงดูเหมือนว่าจะเคลียร์ขึ้น เนียนขึ้นครับ  :headphone

วันนี้ถ้าว่างจะลงรูปให้ชมกันครับ เป็นแค่กระสือนะครับ  d_d
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

• *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2007, 10:28:23 AM »
ขอบคุณครับพี่ LNAudio  :headphone

ในลิงค์ข้างบนเค้าว่าได้นะครับ กระแสประมาณ 200 - 500mA heatsink ก็อุ่นๆ

เดี๋ยวผมเป็นหนูลองยาให้ครับ  d_d  :drunk
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2007, 05:02:34 PM »
ตอนทำ bias class A ให้กับ OPA637 ผมใช้ LND150 สามตัวครับ bias current ประมาณ 3mA เท่าที่ฟังดู รู้สึกว่าเสียง warm ขึ้น แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้ว จำได้ว่าเคยคิดจะลองแบบเดียวกับ TDA2030 และ LM1875 แต่ยกเลิกความคิดไป เพราะตัว chip ไหม้แน่ๆ ต่อให้ใส่ heatsink ใหญ่ๆก็ตาม  :bye1

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2007, 04:47:56 PM »
เหมือนจะได้นะครับ  c) ลองดู comment ของตา calosfm ดูครับ รายนี้ใช้แค่ตัวต้านทานเหมือนกัน มีคนไทยเข้าไปแจมด้วย ใครน้อ  O0

http://www.diyaudio.com/forums/showthread.php?postid=327129#post327129

ตอนนี้ผมคิดว่าจะเอา regulator มาทำ ccs แทนตัวต้านทาน  :headphone

เหลือแค่ inverting opamp class a ครับ ยังไม่มีข้อมูลเพิ่มเลย  :cry2

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2007, 06:23:08 PM »
อ้างถึง
น้อง 100dB เคย bias lm3875 lm3886 opa549 เล่นด้วยมั้ยครับ มันได้มั้ยครับ เสียงเป็นยังไงบ้าง  :help

โทษทีครับ เดินทางหลายวันเพิ่งกลับ ยังไม่เคยลองเหมือนกันครับ แต่เหมือนจะเคยอ่านผ่านตาแว๊บๆจากเว๊บฝรั่ง
ถ้าหาลิ้งค์เจอจะส่งไปให้ ถ้าจำไม่ผิดเหมือนจะติดปัญหาอะไรซักอย่างก็เลยไม่จบโปรเจค  :P

http://www.diyaudio.com/forums/showthread.php?s=17915a3a1eabbb21a91bcb8300f2404d&threadid=28218&perpage=10&pagenumber=1

ออฟไลน์ BETA.10

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2007, 03:47:21 PM »
ใครสนใจ  Group buy  Opamps LM4562  ก็เชิญเสนอได้ที่นี่้เลยครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=19479.0
เลขบัณชี และที่อยู่ครับ....http://www.htg2.net/index.php?topic=85354.0

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 เมษายน, 2007, 11:49:03 PM »
อ้างถึง
น้อง 100dB เคย bias lm3875 lm3886 opa549 เล่นด้วยมั้ยครับ มันได้มั้ยครับ เสียงเป็นยังไงบ้าง  :help

โทษทีครับ เดินทางหลายวันเพิ่งกลับ ยังไม่เคยลองเหมือนกันครับ แต่เหมือนจะเคยอ่านผ่านตาแว๊บๆจากเว๊บฝรั่ง
ถ้าหาลิ้งค์เจอจะส่งไปให้ ถ้าจำไม่ผิดเหมือนจะติดปัญหาอะไรซักอย่างก็เลยไม่จบโปรเจค  :P

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 29 เมษายน, 2007, 10:05:27 PM »
up  :headphone

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 เมษายน, 2007, 06:31:49 PM »
เอ้า เอาจริงๆนะครับ  พี่ Santi
:o ผมแซวเล่นขำๆ เอาจริงหรือครับนี่

แล้วตอนนี้ พี่ Santi ยังฟัง Zeny อยู่หรือป่าวครับ ครบปีพอดีนะนี่ เสียงเป็นไงมั่ง
ตั้งแต่ตรุษจีนมาไม่มีพื้นที่ ผมเลยเก็บใส่ลิ้นชักชั่วคราว (ชั่วคราว... ทำไมนานจัง)
กำลังเคลียร์พื้นที่ครับ อยากจะทำ F1 มาขับลำโพง AKAI ยิ่งฟังยิ่งชอบน้ำเสียงมัน
มันขย่ม black in black ได้อย่างเหลือเชื่อ ระฆัง hells bells ก็ออกมาใบเท่ากะละมังเลย :o
ตู้ลำโพงมันแค่ 105 * 150 * 130 มม. (ก*ย*ส) เท่านั้นเอง ถ้าได้แอมป์ดีๆไม่รู้จะมันส์ขนาดใหน

ชั่งใจอยู่ครับระหว่าง Aleph-X กับ F1 ตัวใหนจะมาก่อน
ดูแววคงจะ F1 เพราะจะใช้ฟังที่ทำงาน (อยู่บ้านไม่ค่อยได้ฟัง)

อ้อ...เดี๋ยวจะหาว่าพูดโคมลอย เพิ่งออกแบบ PCB เสร็จเมื่อวานนี้เอง ไบอัสเป็น Class A opamp
ด้วยนะเนี่ย
เสร็จเมื่อไหร่ผมจะส่ง Zeny ไปกัดด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน, 2007, 06:36:15 PM โดย santi »

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 เมษายน, 2007, 06:01:48 PM »
ขออนุญาติ up ครับ  :headphone แบบว่าอยากทราบมาก พี่ๆช่วยหน่อยนะครับ  d_d  :drunk

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 เมษายน, 2007, 10:21:58 PM »
อ้างถึง
เอางั้นเลยนะครับ   เดี๋ยวลองถามเพื่อนผมให้   ว่าพอจะจัดให้ได้มั้ย พอดีเป็นของเพื่อนผมฝากมาขายอ่ะครับ 

โอ้ว....Kaponk...ยุขึ้นด้วย ...อย่างนี้ต้องยุให้หา LM4562 มาขายเร็วๆด้วยแล้วนะเนี่ย... ;D ;D ;D

ถามเพื่อนผมแล้วครับไฟเขียวลดให้ 10% สำหรับ OPA627AP ครับ เฉพาะสมาชิก htg2.net ครับ  :)
ส่วน LM4562 น่าจะลองดูว่าได้ประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วจะ PM ไปบอกครับ  :)
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 เมษายน, 2007, 09:29:40 PM »
จะมีใครกล้าทำกรุปบายมั้นน้า.......ถ้ามีจริงๆก็เอาด้วยคร้าบบบบบบบผม
จะต่อคลาสเอด้วย op-amp เหรอครับ ;D

ผมก็กำลังเล่นอยู่เหมือนกัน  ;D
http://tangentsoft.net/audio/opamp-bias.html

ถ้าวงจรข้างในมันสามารถ bias เป็น class A ได้ มันก็ควรจะทำได้ทั้ง invert และ non-invert ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่า DC offset มันจะเพิ่มขึ้นมากแค่ไหน คงต้องลองครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับพี่ แต่เหมือนว่าถ้าไบแอสตามในเวปที่น้อง 100dB ให้มา offset ไม่เปลี่ยนนะครับ เคยอ่านจากที่อื่นเหมือนกับว่าฝรั่งเค้าลอง simulate ดูใน spice แล้ว มันเปลี่ยน transistor ตัวบนทำหน้าที่เป็น ccs แทน แล้ว opamp มันจะพยายามปรับตัวมันเองเพื่อต้านไฟลบเอง คงจะคล้ายๆ jls direct coupling version มั้งครับ  :help

ผมก็ลองไบแอสด้วยตัวต้านทานแล้วต่อกับหูฟังดูก็ไม่มีอะไรผิดปกตินะครับ เป็น direct coupling ทั้ง input และ output ครับ ไม่มีตัวเก็บประจุคั่นเลยครับ

แต่ต่อแบบ inverting + class a bias นี่ไม่มีไอเดียเลยครับว่าจะต่อ bias ยังไงดี  :black_eye จะว่าเอาไฟบวกผ่านตัวต้านทานเข้า output ก็กลัวว่ามันจะไม่ง่ายอย่างงั้น ยังไม่ได้ลองค้นเนทดูด้วยครับ เลยต้องมาพึ่งพาพี่ๆก่อน เผื่อพี่ๆจะเคยเจอมาบ้าง  :headphone

ตอนแรกหลงดีใจนึกว่านัฐพงษ์มีขาย  ที่ไหนได้ njm4562  เป็นคนละเบอร์กับ LM4562 เลยนะครับ  เสปคdistortion ต่างกัน 100 เท่า .002% vs .00003%

มาแล้วเหรอครับพี่ อยากลองเหมือนกัน จะได้ไปเอามาเล่นแก้ขัดไปก่อน  O0 ไว้ค่อยเอามาเทียบกัน มีแต่คนบอกว่า new japan radio ทำออปแอมป์เสียงห่วยแตก  ((  :yucky  ;D ผมว่า 4556 เบิร์นเต็มๆแล้วก็พอใช้ได้อยู่นะครับ  :headphone

ออฟไลน์ Withaya

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 เมษายน, 2007, 04:58:38 PM »
ตอนแรกหลงดีใจนึกว่านัฐพงษ์มีขาย  ที่ไหนได้ njm4562  เป็นคนละเบอร์กับ LM4562 เลยนะครับ  เสปคdistortion ต่างกัน 100 เท่า .002% vs .00003%

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 เมษายน, 2007, 11:24:22 AM »
ถ้าวงจรข้างในมันสามารถ bias เป็น class A ได้ มันก็ควรจะทำได้ทั้ง invert และ non-invert ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่า DC offset มันจะเพิ่มขึ้นมากแค่ไหน คงต้องลองครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 เมษายน, 2007, 11:03:12 AM »
4562 มีเป็นของ jrc ด้วยนะครับ njm4562 นัฐพงษ์มีครับ แต่ตอนนี้หมด คงสั่งเข้ามาอีกมั้งครับ(มั้งนะครับ  :P)

opamp class a bias พี่ wasin ใช้ตัวต้านทานตัวเดียวหรือ ใช้ ccs ชนิดไหนรึเปล่าครับ  :help ผมเคยลองแค่ตัวต้านทานตัวเดียวเสียงก็หวานขึ้นแล้ว

ขอถามพี่ wasin และพี่ๆท่านอื่นๆที่พอทราบ เพิ่มเติมครับ  :headphone inverting opamp มัน bias เป็น class a ได้เหมือน ต่อแบบ non inverting รึเปล่าครับ วิธีการเหมือนกันหรือไม่อย่างไรครับ  :help คือถ้าได้ก็ว่าจะลอง iv opamp class a น่ะครับ  ;D

LM4562 ถ้ามี group buy ขอร่วมด้วยคนนะครับ  :headphone

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 เมษายน, 2007, 06:44:22 AM »
จะมีใครกล้าทำกรุปบายมั้นน้า.......ถ้ามีจริงๆก็เอาด้วยคร้าบบบบบบบผม
จะต่อคลาสเอด้วย op-amp เหรอครับ ;D

ผมก็กำลังเล่นอยู่เหมือนกัน  ;D
http://tangentsoft.net/audio/opamp-bias.html

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 เมษายน, 2007, 06:42:09 AM »
คุณ 100db  นี่สงสัยจะกลายเป็นเซียน opamp ไปซะแล้ว 
เบอร์ไหนดังๆ รู้สึกจะลองหมดแล้วมั้งเนี่ย   ;D ;D ;D   แซว  แซว   แซวววววววววววว   ;D 2f

อ้างถึง
ผมมีอยู่แค่สองตัวยังหาแหล่งซื้อเพิ่มไม่ได้

แล้วไอ้ 2 ตัวนี้ได้มายังไงล่ะครับเนี่ย

อ้างถึง
มีใครจะทำกรุปบายจะขอแจมด้วยครับ 

จะมีใครกล้าทำกรุปบายมั้ยน้า.......ถ้ามีจริงๆก็เอาด้วยคร้าบบบบบบบผม

สวัสดีครับพี่ wasin สองตัวที่มีอยู่ได้มาฟรีครับ  ;)
แต่อยากได้อีกหลายตัวเลยคิดว่าหาซื้อเอาดีกว่า

ออฟไลน์ Wasin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 08:07:55 PM »
อ้างถึง
เอางั้นเลยนะครับ   เดี๋ยวลองถามเพื่อนผมให้   ว่าพอจะจัดให้ได้มั้ย พอดีเป็นของเพื่อนผมฝากมาขายอ่ะครับ 

โอ้ว....Kaponk...ยุขึ้นด้วย ...อย่างนี้ต้องยุให้หา LM4562 มาขายเร็วๆด้วยแล้วนะเนี่ย... ;D ;D ;D

• Admin
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 07:57:28 PM »
เพรากะว่าจะรอให้ Kaponk.com ลดราคาล้างสต็อกคร้าบบบบบ  2f 2f 2f
เอางั้นเลยนะครับ  2f เดี๋ยวลองถามเพื่อนผมให้  ^-^ ว่าพอจะจัดให้ได้มั้ย พอดีเป็นของเพื่อนผมฝากมาขายอ่ะครับ  :)

Wasin Headamp Rev1   ;D ;D ;D

ร้อนมากขำๆอย่างเดียว  ;D ;D ;D

ผมว่าจะทำ Wheatfield Audio HA-1 ครับ แขวน Grado ให้ฝุ่นจับมาเป็นปีแล้ว ปัดฝุ่นซะหน่อยท่าจะดี  ^-^
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 07:35:57 PM »
เอ้า เอาจริงๆนะครับ  พี่ Santi

ช่วงนี้กำลังสนใจจะทำ Head Phone amp อยู่ด้วย
เห็น Heed CanAmp กำลังดัง ไม่มีเงินซื้อทั้งตัวจริงๆ
และตัวที่คนไทย Clone ขาย

ก็กะว่าเอาจะเอา opamp ไว้ข้างหน้าทำ Gain ขยาย แล้วใช้ Zeny พ่วงท้าย
หรือไม่ก็ทำ jfet buffer + Zen 9   สำหรับ Head Phone ซะเล้ยยยยย อันนี้กำลังฝันครับ
แต่น่าจะเป็นจริงได้ไม่ยาก  ;D ;D ;D เพราะตัว Power Jfet พี่วิทยาก็สั่งให้ได้แล้ว ...

แล้วตอนนี้ พี่ Santi ยังฟัง Zeny อยู่หรือป่าวครับ ครบปีพอดีนะนี่ เสียงเป็นไงมั่ง

อ้อ...เดี๋ยวจะหาว่าพูดโคมลอย เพิ่งออกแบบ PCB เสร็จเมื่อวานนี้เอง ไบอัสเป็น Class A opamp
ด้วยนะเนี่ย
ยังไม่ได้ทดลองหรอกครับ ไปเปิดในลิ้นชักดู มีแต่ LF351  ;D ;D ;D ส่วน OPA627 รอไปก่อน  ;D ;D ;D
เพรากะว่าจะรอให้ Kaponk.com ลดราคาล้างสต็อกคร้าบบบบบ  2f 2f 2f

Wasin Headamp Rev1   ;D ;D ;D

ร้อนมากขำๆอย่างเดียว  ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน, 2007, 07:41:21 PM โดย Wasin »

• Admin
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 07:25:55 PM »
Spec น่าสนใจมากเลยครับ
http://www.national.com/pf/LM/LM4562.html

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 07:17:21 PM »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 07:14:16 PM »
คุณ 100db  นี่สงสัยจะกลายเป็นเซียน opamp ไปซะแล้ว 
เบอร์ไหนดังๆ รู้สึกจะลองหมดแล้วมั้งเนี่ย   ;D ;D ;D   แซว  แซว   แซวววววววววววว   ;D 2f

อ้างถึง
ผมมีอยู่แค่สองตัวยังหาแหล่งซื้อเพิ่มไม่ได้

แล้วไอ้ 2 ตัวนี้ได้มายังไงล่ะครับเนี่ย

อ้างถึง
มีใครจะทำกรุปบายจะขอแจมด้วยครับ 

จะมีใครกล้าทำกรุปบายมั้ยน้า.......ถ้ามีจริงๆก็เอาด้วยคร้าบบบบบบบผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน, 2007, 07:16:47 PM โดย Wasin »

• Admin
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 07:01:22 PM »
LM4562 เป็นของ National Semiconductor ครับ  :)

ออฟไลน์ hormonics

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 06:57:08 PM »
เป็นของยี่ห้ออะไรครับ  ผมไม่รู้จักจริงๆ  เบอร์เต็มๆชื่ออะไรครับ เผื่อผมจะลองมั่ง ขอบคุณครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=43871.0

^
^
^
เผื่อติดต่อครับ

• **
Opamps
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 เมษายน, 2007, 03:29:25 PM »
ทีแรกคิดว่า OPA-627bp สกรีนสีน้ำตาลเจ๋งสุดแล้ว
แต่พอได้อ่านที่คุณ wittaya เคยโพสต์ไว้เกี่ยวกับ 4562 แล้วได้เอามาลองเองชักจะเปลี่ยนใจ
ในวงจร pre ที่เกน=1 (buffer) จ่ายไฟที่ +/- 12v ผมชอบ 627 มากกว่า
ในวงจร 1541-DAC I/V จ่ายไฟที่ 15v, รวมทั้งเปลี่ยนใส่ใน Rotel RCD-02 จ่ายไฟ 15v เช่นกัน ผมกลับชอบ 4562 มากกว่า
ลองหามาเล่นดูครับ น่าสนใจ

ผมมีอยู่แค่สองตัวยังหาแหล่งซื้อเพิ่มไม่ได้ ถ้ามีใครจะทำกรุปบายจะขอแจมด้วยครับ  :secret