ผู้เขียน หัวข้อ: BATTERY BIAS  (อ่าน 6027 ครั้ง)

ออฟไลน์ sotus

• มีเรื่องถามชมพู่
  • Super Star
  • *
Re: BATTERY BIAS
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2007, 04:19:10 PM »
ก็ต่อคล้ายไฟบวกทั่วไปครับแต่เอาบวกลง  gnd เอาไฟลบไปใช้ครับ ตามวงจรนี้ หรือจะเพิ่ม VR ปรับเหมือนข้างบนก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวต้องกลับไปลอง
อยากรู้จักผมตาม link เลย
http://www.htg2.net/index.php?topic=54264.0

ออฟไลน์ tewmax

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2007, 03:52:29 PM »
ก็ต่อคล้ายไฟบวกทั่วไปครับแต่เอาบวกลง  gnd เอาไฟลบไปใช้ครับ ตามวงจรนี้ หรือจะเพิ่ม VR ปรับเหมือนข้างบนก็ได้ครับ
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2007, 02:54:41 PM »
แบบบริดเร็คติไฟ มีไหมครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=54264.0

ออฟไลน์ PokkyMan

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2007, 02:43:41 PM »
แบบนี้ใช่มั้ยครับ R ลองปรับเอาตามไฟครับ

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2007, 12:31:15 PM »
ตรงนี้เป็นการทดสอบก่อนใช่มั๊ยครับ พอเราได้จุดที่เราชอบ ค่า Volt เท่าไหร่แล้วค่อยหา  batt  มา  bias  เท่ากับค่าที่ได้ทดสอบใช่มั๊ยครับ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ :)

อันนี้ผมสร้างขึ้นมาใช้งานจริงเลยครับ ผมจะใช้ไฟลบที่ Rectifie จากหลอดครับ เสียงจะหวานกว่าใช้ Batt ครับ
วงจรที่ผมใช้จะคล้ายๆกับอันนี้ครับ
อันนี้ก็น่าสนใจครับ มีหลอดควบคุมแรงดันด้วยครับ

คราวนี้เราก็จะสนุกกับการเปลี่ยนหลอด Rec. เพื่อจูนเสียงอีกด้วยครับ
แทนที่จะใช้ EZ81 เราก็ลองเปลี่ยนเป็นพวก 5U4 ,5AR4 ,...ได้ด้วยครับ  :)
ผมอยากได้ไฟลบเพื่อนำไปใช้ bais โดยใช้ diode mur1100e ต้องทำอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2007, 12:54:32 PM »
ผมเคยถามผู้ผลิตแอมพ์ในเมืองไทยเจ้าหนึ่งเขาให้ความเห็นว่าตัวVRปรับค่าใด้ตัวนี้ใม่ควรจะใช้ค่ามากๆเพราะจะทำให้Vตกคร่อมในตัวมันมากเกินไป.ผลจะเป็นยังไงผมก็ใม่ได้ถามต่อเลยคาใจอยู่ครับ.

ปัญหามันอยู่ที่ เรานี่ล่ะครับ ถ้าคำนวนแม่นๆใช้ค่าน้อยได้ เนื่องจาก Range ไม่กว้าง แต่ถ้าคำนวนไม่แม่น หรือวงจรอยู่ในขั้นทดสอบ ค่า 50-100k จะปรับ Range ได้กว้างกว่านะครับ แต่เสียงนี่ไม่ทราบครับ แต่เห็นวงจร Bias หลายๆวงจรดูไม่เน้น นะครับ เห็นใช้ Diode ตัวเดียว แสดงว่าไม่น่าจะมีผลมากครับ  :)

ออฟไลน์ pongsakorn50

• Super Star.
  • **
  • GUENG...lS3/5A
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2007, 12:45:48 PM »
อันนี้ก็น่าสนใจครับ มีหลอดควบคุมแรงดันด้วยครับ

คราวนี้เราก็จะสนุกกับการเปลี่ยนหลอด Rec. เพื่อจูนเสียงอีกด้วยครับ
แทนที่จะใช้ EZ81 เราก็ลองเปลี่ยนเป็นพวก 5U4 ,5AR4 ,...ได้ด้วยครับ  :)
จากในรูปวงจรVR.ปรับค่าใด้เราจะมีวิธีการกำหนดค่าของมันใด้อย่างไรครับว่าจะใช้กี่K.
ผมเคยถามผู้ผลิตแอมพ์ในเมืองไทยเจ้าหนึ่งเขาให้ความเห็นว่าตัวVRปรับค่าใด้ตัวนี้ใม่ควรจะใช้ค่ามากๆเพราะจะทำให้Vตกคร่อมในตัวมันมากเกินไป.ผลจะเป็นยังไงผมก็ใม่ได้ถามต่อเลยคาใจอยู่ครับ.
ข้อมูลในการติดต่อ...http://www.htg2.net/index.php?topic=16810.msg168734#msg168734

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2007, 12:40:22 PM »
ผมยังไม่เคยใช้เลยครับ N]

อ้าว เห็นวงจรข้างบนมี นึกว่าเคยลองครับ  :)

ออฟไลน์ LOUIS

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2007, 12:20:24 PM »
คุณ Louis หรือ ท่านอื่น ลองแชร์ ประสบการณ์ หลอด OA,OB หน่อยซิครับ :)

ผมยังไม่เคยใช้เลยครับ N]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2007, 12:19:09 PM »
VR นี้ใช้กี่วัตต์ครับ.....    :euro

ใช้ 2W ขึ้นไปก็ได้ครับ  จะได้ไม่ร้อน ค่าจะได้นิ่งๆครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2007, 09:59:02 AM »
VR นี้ใช้กี่วัตต์ครับ.....    :euro

ที่ผมใช้ Bias 845 ใช้แบบ เกือกม้าธรรมดาที่เขาขายนี่ละครับ ไม่ร้อนเลย :)

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2007, 09:44:22 AM »
  ถ้าเป็นการไบอัสหลอด Power ผมจะใช้แบบแรกครับ เป็น FixBias เพราะไม่ต้องใช้ R ,C Bypass Cathode
ตำแหน่งนี้ถ้าเลือกใช้ R,C คุณภาพไม่ดีเสียงจะดรอบไปพอสมควรเลยครับ
ตรงส่วนของไฟลบ ผมจะสร้างแหล่งจ่ายไฟลบขึ้นมาค่านึง ที่สามารถปรับ เพิ่ม-ลดแรงดันได้
เพื่อเอาไว้จูนเสียง

สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2007, 09:08:28 AM »
คุณ Louis หรือ ท่านอื่น ลองแชร์ ประสบการณ์ หลอด OA,OB หน่อยซิครับ :)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2007, 07:45:05 AM »
ขอบคุณมากครับ  น่าสนใจมากต้องหาโอกาสลองครับ วงจรที่ให้มานี่ต่อตามได้เลยมั๊ยครับดูวงจรมันแปลกๆงง :D

ถ้าจะลองต่อดูก็ลองวงจรแรกก็ได้ครับ ค่า Choke ไม่ต้องถึง 100H ก็ได้ครับ ใช้ 10H ขึ้นไปครับ  K)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2007, 07:41:00 AM »
จากในรูปวงจรVR.ปรับค่าใด้เราจะมีวิธีการกำหนดค่าของมันใด้อย่างไรครับว่าจะใช้กี่K.

ที่บอกว่าไฟลบไม่กินกระแส ที่จริงแล้วมันมีแต่น้อยมากครับไม่กี่มิลลิแอม
ลองคำนวณดูก็ได้ครับ

สมมุติค่าแรงดันตกคร่อมของ  R4.7K + R50K = 150V
จะได้กระแส = 150/54.7K = 2.742mA

แรงดันตกคร่อม R4.7K = 4.7K*2.742mA = 12.88V
แรงดันตกคร่อม R50K  =  50K*2.742mA = 137.11V 

คราวนี้เราก็จะรู้แล้วนะครับ ว่าควรใช้ R ค่าเท่าไหร่ จะเห็นว่าถ้าเราใช้ R ค่าน้อย ช่วงของแรงดันที่เราปรับมันจะมีน้อยตามไปครับ. :D

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2007, 12:54:17 AM »

เท่าทีผมลองกี่เคก็ได้ เท่าที่ไม่ต่ำกว่าพิกัดขั้นต่ำ แต่ถ้าสูงเกินไป ค่าที่เราพยายามจูนมันจะกระโดดอะ มันเล็มๆ ให้ละเอียดไม่ได้
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์, 2007, 12:04:13 AM »

ข้อมูลในการติดต่อ...http://www.htg2.net/index.php?topic=16810.msg168734#msg168734

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 11:57:21 PM »
ขอบคุณมากครับ  น่าสนใจมากต้องหาโอกาสลองครับ วงจรที่ให้มานี่ต่อตามได้เลยมั๊ยครับดูวงจรมันแปลกๆงง :D
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 11:42:35 PM »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 11:37:59 PM »
ตรงนี้เป็นการทดสอบก่อนใช่มั๊ยครับ พอเราได้จุดที่เราชอบ ค่า Volt เท่าไหร่แล้วค่อยหา  batt  มา  bias  เท่ากับค่าที่ได้ทดสอบใช่มั๊ยครับ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ :)

อันนี้ผมสร้างขึ้นมาใช้งานจริงเลยครับ ผมจะใช้ไฟลบที่ Rectifie จากหลอดครับ เสียงจะหวานกว่าใช้ Batt ครับ
วงจรที่ผมใช้จะคล้ายๆกับอันนี้ครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 11:23:51 PM »
อ้างถึง
ผมจะสร้างแหล่งจ่ายไฟลบขึ้นมาค่านึง ที่สามารถปรับ เพิ่ม-ลดแรงดันได้
เพื่อเอาไว้จูนเสียง หาจุดไบอัสที่เราชอบอ่ะครับ แบบแรกนี้จะให้เสียงสะอาดดีครับ เสียงทุ้มลงสุดเสียงแหลมก็ขึ้นสุดครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 10:50:21 PM »
ทั้งสองแบบเสียงจะต่างกันใหมครับ แบบไหนน่าจะดีกว่าครับ :)

เสียงต่างกันแน่นอนครับ แต่คงบอกไม่ถูกอ่ะครับว่าแบบไหนเสียงดีกว่า อยู่ที่ความเหมาะสมมากกว่าครับ

ถ้าเป็นการไบอัสหลอด Power ผมจะใช้แบบแรกครับ เป็น FixBias เพราะไม่ต้องใช้ R ,C Bypass Cathode
ตำแหน่งนี้ถ้าเลือกใช้ R,C คุณภาพไม่ดีเสียงจะดรอบไปพอสมควรเลยครับ
ตรงส่วนของไฟลบ ผมจะสร้างแหล่งจ่ายไฟลบขึ้นมาค่านึง ที่สามารถปรับ เพิ่ม-ลดแรงดันได้
เพื่อเอาไว้จูนเสียง หาจุดไบอัสที่เราชอบอ่ะครับ แบบแรกนี้จะให้เสียงสะอาดดีครับ เสียงทุ้มลงสุดเสียงแหลมก็ขึ้นสุดครับ :headphone

แต่ถ้าเป็นหลอดปรีวิธีแรกผมจะไม่ใช้ครับ
เพราะถ้าทำ Fix Bias ที่หลอดปรี ตำแหน่งอินพุทของวงจรส่วนใหญ่จะต้องมี C Coupling อีกตัว
เพื่อป้องกันไฟตรงเข้ากริดของหลอด แบบนี้จะเปลือง C อีก 1 ตัว ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ :D

แบบที่สองที่ใช้ถ่านแทน R ,C Cathode น่าจะเหมาะกับภาคปรีมากกว่าครับ
เพราะถ้าเอาวิธีนี้ไปใช้กับหลอด Power ถ่านชาร์ทคงร้อนน่าดูเลยครับ
เพราะหลอด Power กินกระแสสูงครับ  K)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 10:58:33 PM โดย LOUIS »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 10:14:14 PM »
ที่จริงใช้ถ่านไบอัสมี 2 แบบ

แบบแรกใช้ถ่านจ่ายไฟลบเข้ากริดของหลอด แล้วเอาคาโถดลงกราวด์ แบบนี้จะใช้ถ่านแบบไหนก็ได้แบบธรรมดาก็ใช้ได้
เพราะต่อแบบนี้ถ่านทำหน้าที่อ้างอิงแรงดันให้หลอดอย่างเดียว ไม่มีกระแสไหล ถ่านจะอยู่ได้นานมาก

อีกแบบนึงก็เป็นการใช้ถ่านเข้าไปแทนตำแหน่ง R Cathode Bias ครับ แบบนี้จะมีกระแสไหลผ่านถ่านอยู่ตลอดเวลา
เปรียบเสมือนเครื่องชาร์ทถ่านเลยครับ จึงต้องใช้ถ่านแบบชาร์ทได้ชนิด Rechargeable ครับ

ทั้งสองแบบเสียงจะต่างกันใหมครับ แบบไหนน่าจะดีกว่าครับ :)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 10:10:55 AM »
ว๊าว อย่างนี้ต้องมี review ยี่ห้อของถ่านซะแล้ว  :victory

อย่างนี้ ถ่านโดนปั่นราคาขึ้นอีกแน่(เหมือนหลอด) แล้วของเล่นลูกผมทำไงดีนี่  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Karin Preeda

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 10:05:24 AM »
ว๊าว อย่างนี้ต้องมี review ยี่ห้อของถ่านซะแล้ว  :victory

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 10:00:51 AM »
กรณีใช้ถ่านชาร์ท พอถ่านมันโดนประจุไฟเต็มแล้วจะเป็นไงต่อครับ

ไม่รู้เหมือนกันครับ  ;D 

มันน่าจะเหมือนตักน้ำใส่กระป๋องที่เต็มแล้วอ่ะครับ มันจะไม่ cancel แต่มันจะปล่อยผ่านไปครับ

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• **
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 09:12:35 AM »

แบบแรกใช้ถ่านจ่ายไฟลบเข้ากริดของหลอด แล้วเอาคาโถดลงกราวด์ แบบนี้จะใช้ถ่านแบบไหนก็ได้แบบธรรมดาก็ใช้ได้
เพราะต่อแบบนี้ถ่านทำหน้าที่อ้างอิงแรงดันให้หลอดอย่างเดียว ไม่มีกระแสไหล ถ่านจะอยู่ได้นานมาก

อีกแบบนึงก็เป็นการใช้ถ่านเข้าไปแทนตำแหน่ง R Cathode Bias ครับ แบบนี้จะมีกระแสไหลผ่านถ่านอยู่ตลอดเวลา
เปรียบเสมือนเครื่องชาร์ทถ่านเลยครับ จึงต้องใช้ถ่านแบบชาร์ทได้ชนิด Rechargeable ครับ

กรณีใช้ถ่านชาร์ท พอถ่านมันโดนประจุไฟเต็มแล้วจะเป็นไงต่อครับ
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 09:00:30 AM »

หมายถึงแบบแรกครับ.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 07:17:45 AM »

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2007, 05:49:02 AM »
ที่ว่ามาเป็นการต่อแบบ Fixed Bias ใช่ไหมครับ มันต่อได้ 2 แบบ สำหรับหลอดปรีเห็นเขาต่อที่คาโธดเลยครับ แบตเตอรี่ที่ใช้ในการต่อแบบนี้ต้องเป็นแบบที่ชาร์ตไฟได้ เพราะจะมีกระแสไหลผ่านจากคาโธดผ่านแบตฯลงกราวด์ หากเอาแบบธรรมดาใส่ระเบิดแน่ครับ อีกแบบต่อที่หลอดเพาเวอร์ นิยมใช้แบตฯต่อที่กริดของหลอด เนื่องจากหากต่อที่คาโธด กระแสไหลปริมาณมากในหลอดเพาเวอร์ แบตฯที่ต่อรับกระแสไม่ไหว จะร้อนและอาจระเบิด  :blowup

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 10:52:25 PM »
ใช้ถ่านแทน R ถ้าใช้ถ่านชนิดชาร์ทได้หรือ Rechargeable ก็อยู่ได้นานครับ

ถ้าเป็นหลอดพวก 12AX ,AU กระแสน้อยไม่ถึง 20mA ถ่านชาร์ทก้อนนึง 700-2000กว่าmA ก็นานอยู่กว่าจะเต็มครับ
ไม่น่ามีปัญหาอะไร เปิดดังเบาไม่เกี่ยวกันครับ แต่ถ้าไปใช้พวกถ่านธรรมดาอย่าง Alkaline ล่ะก็อายุสั้นแน่นอนครับ

ถ้าเทียบยี่ห้อถ่านด้วยกันก็อยากให้ลองพวกที่ mA ต่ำๆครับ เสียงจะนุ่มนวลน่าฟังกว่าพวก 1000 2000mAครับ
ยิ่ง mA เยอะเสียงจะแข็งครับ ลองดูยี่ห้อ SANYO 700mA เสียงดี ก้อนสีเทาคาดเขียวครับ
ก้อนละ 30กว่าบาทเองครับ ถ้าจะใช้ถ่านไบอัสก็ลองหามาใช้ดูละกันครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นา  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 10:58:57 PM โดย LOUIS »

• **
BATTERY BIAS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2007, 10:03:33 PM »
รบกวนถามท่านที่ทำปรีแอมป์แบบBATTERY BIASอายุถ่านใช้งานใด้ยาวนานแค่ใหนครับ เปิดดังๆแล้วจะเปลืองถ่านหรือใม่หรือใม่เกี่ยวกันแล้วแนวเสียงอันใหนน่าสนใจกว่าเมื่อเทียบกับตัวR รบกวนหน่อยนะครับ  ขออภัยที่ถามมากไปหน่อยเพี่อความเป็นศิริมงคลกับชาวDIYครับ.