ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นโฆษณาตัวนี้ น่าสนใจไหมครับ  (อ่าน 3913 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • Total likes: 0
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
เห็นโฆษณาตัวนี้ น่าสนใจไหมครับ
« เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2007, 10:06:33 PM »
http://www.mrzstandard.com/product_electric_spec.asp?productID=102

จำหน่ายโดย MRZ Standard ดู spec คร่าวๆแล้วน่าสนใจดีครับ แต่ยังไม่ทราบราคาและคุณภาพของมันน่ะครับ
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ badz

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: เห็นโฆษณาตัวนี้ น่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2007, 08:31:57 AM »
แล้วมันคืออะไรอ่ะเพ่ คล้ายๆ mediabox ป่ะ  ???

ถ้าพี่โต้งจะเข้าไปดูที่โน่น ป๋มจะได้ติดไปด้วยจะเอา 4300 ไปซ่อม เหอๆๆ  8)
Burn your tires, not your soul...

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
Re: เห็นโฆษณาตัวนี้ น่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2007, 09:26:55 AM »
มาสไตล์เดียวกับ MediaBox เลยครับ

ข้อดีคือ เล่นไฟล์ Quicktime (H.264) ซึ่งส่วนใหญ่มีแต่ตัวอย่างหนัง (โหลดได้จากเวป apple.com) ได้เลย แต่เล่น H.264/MKV ยังไม่ได้เหมือนกัน
ข้อดีอีกข้อ คือ ซัพพอร์ตซับไตเติลหลายแบบ ยิ่งเป็นแบบ .sub(.idx) รองรับภาษาไทยไม่มีปัญหา   c)

ข้อเสีย ยังไม่รู้ ต้องลองครับ อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2007, 11:53:36 AM »
 ;) Generation ใหม่ของ box player เหล่านี้ อนาคต จะต้อง support H.264 เพิ่มมาอย่างแน่นอน ;)
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• Superstar...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2007, 12:13:25 PM »
คงต้องรอ CPU แรง ๆ ราคาลงมาก่อนกระมังเฮีย  ขนาดเครื่องที่ทำงานผมเล่นยังกระตุกเลยง่ะ H264 เนี่ย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2007, 05:32:00 PM »
หาข้อมูลชิป Sigma 8623 ในเวป Sigma ไม่เจอครับ

ถ้าจะเล่น HD, Blu-ray หรือ H.264 แบบเจ๋งๆ เน้นๆ คงต้องรอ box ที่ใช้ชิป Sigma ตระกูล 8630 ขึ้นไปอ่ะครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2007, 11:07:26 PM »
พี่ๆเซียน HD Media สอบถามหน่อยครับ ถ้าผมใช้ Camcorder ที่เป็น HD ไม่ว่าจะเป็น HDV หรือ AVCHD ถ้าเรานำมาเล่นผ่าน HD Media box นี่จะได้ภาพที่ 1080i มั้ยครับ :help
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2007, 11:37:47 PM »
พี่ๆเซียน HD Media สอบถามหน่อยครับ ถ้าผมใช้ Camcorder ที่เป็น HD ไม่ว่าจะเป็น HDV หรือ AVCHD ถ้าเรานำมาเล่นผ่าน HD Media box นี่จะได้ภาพที่ 1080i มั้ยครับ :help

คนมันอยากซื้อ ไม่ต้องถามแล้ว ซื้อเลย 2f

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2007, 09:33:25 AM »
กำลังสนใจ HD Camcorder เหมือนกันครับ ของ Sony ที่เป็น Full HD 1080 แต่รอให้ราคาลงมาก่อน อิอิ ตอนนี้แพ๊งแพง

ถ้าข้อมูลที่ออกมาจากกล้องเป็นไฟล์ HDV หรือ AVCHD (VC1) ก็เล่นจาก HD Media ไม่ได้แน่นอน ต้องแปลงครับ ส่วนจะแปลงเป็นอะไรนั้นก็อยู่ที่ความถนัด
xvid นี่ล่าสุดยังไม่รองรับ 1080 แบบสมบูรณ์ ยังมีปัญหาเล็กน้อย ที่ผมเจอคือเรื่องเสียง แรกๆ เสียงตรง หลังๆ เสียงจะไม่ sync ครับ ส่วน 720p ไม่มีปัญหา
ส่วน decoder ตัวอื่น ไม่ถนัดครับ อิอิ

ถ้าจะเล่นแบบ 1080 ณ ตอนนี้ คงต้องเล่นจากกล้องโดยตรง แต่ไม่รู้ว่ากล้องมันมีพอร์ตอะไรมาให้บ้าง มี HDMI หรือป่าวก็ไม่รู้

ออฟไลน์ สิงห์13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2007, 10:02:41 AM »
ตัว SANYO HD2 เป็นอย่างไรครับ น่าใช้มั้ย

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2007, 02:42:46 PM »
 :) เรื่องกล้อง HD camcorder ผมก็สนใจเช่นกันครับ ของ Sony รุ่นใหม่ไม่ทราบว่าเป็น Full hd หรือยัง เพราะรุ่นก่อนยัง กั๊กๆๆๆ ไว้หน่อย ผมเคยดูของ Canon หลายเดือนแล้วตอนนั้นนำมาโชว์ที่ศูนย์ประชุม  ตอนนี้น่าจะมีวางตลาดแล้วมั้ง.... ใช้เป็นกล้องผ่านออก LCD 40 นิ้ว ชัดดีมาก กล้องพวกนี้ส่วนใหญ่จะเป็น  1080i ตัว canon ที่ผมไปเจอนี่  เป็น  full hd แน่นอนครับ ดูจาก spec ส่วนจะถามรายละเอียดจาก พนง.ก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องสักเท่าไร เกือบจะทุกยี่ห้อเวลาถามรายละเอียดลึกๆจะตอบไม่ได้ ไม่รู้เป็นไร :D

;)จะถ่ายมาเป็น file อะไรก็แล้วแต่ถ้านำมาเล่นกะ Media box ต้องแปลง file ทั้งนั้น    ผมเคยCapture จาก camcorder mini DV ที่ 720x576 แล้วใช้ Procoder แปลงแบบ up scale ไปที่ 1280 x 720 ไปเล่นกับ media box หรือ คอมฯ ก็ได้ แต่ภาพที่ออกมาก็ไม้ได้สวยขึ้นครับ หลักใหญ่มาจากคุณภาพของกล้องนั่นเองเพราะไม่ได้เป็นกล้อง pro ปัจจุบันกล้อง HDV น่าจะมีคุณภาพที่ดีกว่าภาพที่ได้ก็น่าจะดีกว่าแต่ถ้าจะไปเทียบกับ หนัง  HD คงห่างไกล แม้จะมีคุณภาพดีแต่ก็ยังเป็นกล้อง Home used ครับ  การถ่ายจากกล้อง HD แล้วมาเล่นกับ box ก็น่าจะทำได้ โดยการแปลง file ที่ box มันรู้จัก แต่จะใช้อะไรแปลงต้องศึกษาอีกทีครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม, 2007, 05:11:16 PM โดย WK »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2007, 04:54:24 PM »
กำลังสนใจ HD Camcorder เหมือนกันครับ ของ Sony ที่เป็น Full HD 1080 แต่รอให้ราคาลงมาก่อน อิอิ ตอนนี้แพ๊งแพง

ถ้าข้อมูลที่ออกมาจากกล้องเป็นไฟล์ HDV หรือ AVCHD (VC1) ก็เล่นจาก HD Media ไม่ได้แน่นอน ต้องแปลงครับ ส่วนจะแปลงเป็นอะไรนั้นก็อยู่ที่ความถนัด
xvid นี่ล่าสุดยังไม่รองรับ 1080 แบบสมบูรณ์ ยังมีปัญหาเล็กน้อย ที่ผมเจอคือเรื่องเสียง แรกๆ เสียงตรง หลังๆ เสียงจะไม่ sync ครับ ส่วน 720p ไม่มีปัญหา
ส่วน decoder ตัวอื่น ไม่ถนัดครับ อิอิ

ถ้าจะเล่นแบบ 1080 ณ ตอนนี้ คงต้องเล่นจากกล้องโดยตรง แต่ไม่รู้ว่ากล้องมันมีพอร์ตอะไรมาให้บ้าง มี HDMI หรือป่าวก็ไม่รู้
:-\ อ้าวเหรอครับ เซ็ง george เลยดิทีเนี้ย ถ้ามันเป็น mpeg4 ง่ะครับ ???
แต่ที่อ่านๆดูจากเวป review เมืองนอก เค้าว่า pana แจ่มกว่า sony นะครับ เรื่องภาพ แล้วผมก็ชอบตรงที่เป็น SD card ด้วยแหละ ยิ่งถ้าเป็น SD3 น่ะ จะเป็น 1920 x 1080 จริงๆ ไม่งั้น sony หรือ sd1 มันจะเป็น 1440 x 1080 ง่ะครับ
sony ไม่รู้ แต่ pana มี HDMI มาให้ด้วยครับ :)
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2007, 04:56:05 PM »
พี่ป็อป กับพี่ wk ครับ ไอ้เรื่องแปลง file ที่ว่านี่มันยากมั้ยง่ะครับ แบบว่า ผมโง่ ง่ะครับ :black_eye

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2007, 05:07:49 PM »
 ;)ไม่ยากหรอกครับ....ใช้เวลานิดหน่อยก้อเรียบร้อย มันยากตรงที่ต้องแสวงหา Software ในการแปลง และต้องหาตัวที่ Hack ได้ด้วย หาตัวที่ Hack นี่อาจจะลำบากนิดหน่อย ;)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2007, 05:36:34 PM »
ตามที่พี่ wk ว่าครับ แปลงไม่ยาก เพียงแต่จะหาโปรแกรมที่มันซัพพอร์ตที่เราต้องการมันไม่ง่ายครับ

ส่วน Sony วันนั้นหยิบโบรชัวร์มาดู มันเขียนว่า Full HD ครับ แต่ไม่รู้ Resolution เท่าไหร่ มันไม่ได้เขียนไว้ครับ ราคาก็เหยียบๆ 60000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2007, 05:54:11 PM »
Sony นี่ผมค่อนข้างมั่นใจครับว่า 1440 x 1080 แน่ครับ เพราะเท่าที่รู้มา Pana ตัว HDC-SD3 นี่น่าจะเป็น consumer ตัวแรกที่เป็น HD จริงๆที่ 1920 x 1080 ครับพี่ เจ้า SD3 มันพึ่ง launch ปลาย เม.ย. นี้เองง่ะครับที่ญี่ปุ่น ยังไม่เข้าอเมริกาเลยครับ
ไปนั่งหาข้อมูลมาดู เอามาจากเวปนี้ครับ

http://www.videohelp.com/forum/archive/sony-hdr-sr1-camcorder-t316520.html

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2007, 11:09:45 AM »
 :)นั่นนะสิ Full hd ของ sony ไม่รู้จะเป็น  1440x1080 หรือไม่ เพราะ native  มันคือ 4:3 แล้วเวลาที่จะถ่ายเป็น แบบ Wide มันจะต้องตัด เส้น บน-ล่าง จำนวนเส้นก็จะน้อยลง เอาเป็นว่าถ้าเป็น native 1920x1080 อย่างที่ผมเห็นจาก Canon เวลาถ่ายแบบ 4:3 มันก็จะเหลือ native 1440x1080 คือตัดด้านข้างออก ตัวPana SD3 ถ้าเป็นFull native ก็น่าสนใจ ส่วน Canon เคยเล่นกล้อง mini DV ถ่ายภาพออกมามักจะเป็นโทน ออกน้ำตาลๆ  ไม่มีบุคลิกสีของกล้อง Digital เลยสักนิดเดียว ให้ตายสิ... ^-^