ผู้เขียน หัวข้อ: Sunday Afternoon at Oui's Place  (อ่าน 177768 ครั้ง)

ออฟไลน์ magneto

• Super Star
  • *
Re: Sunday Afternoon at Oui's Place
« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2007, 01:33:17 PM »
อ้างถึง
ชวนให้ ตา แมคนีโต้ มา ช่วงนี้ดันเล่นตัว ดันไม่มา(ติด ญ มั่ง) หรือมั่วแต่ซ่อนคลังแสงหาคลังแสง... เลยอดฟังเลย...

พี่ดูที่หัวกระทู้ซิครับ ยังบอกว่าเป็นวันอาทิตย์เลย ที่หลังพี่ต้องนัดวันอาทิตย์ ถึงจะมาลงกระทู้นี้ได้ (เดียวเข้าข่ายบิดเบือนข้อมูลข่าวสาร)ต้องโดนปรับเป็นลาบเป็ดยโสธร 1 อิ่มเลยนาคร้าบ... :headphone

อ้างถึง
เจ้านี่แหละครับ ที่เป็นตัวการให้ผมขโมยช้างของพี่สิงห์...  2f 2f 2f
:drunk  นั่นแน่...ที่บอกว่าลำโพงเสียงเพราะเหลือเกิน  ที่แท้เพราะเมานี่เอง    ;D

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • Super Star.
  • ส่งกำลังใจ
Re: Sunday Afternoon at Oui's Place
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2007, 12:55:39 PM »
มารายงานตัวเเล้วครับพี่ :hehe อิอิ (ช่วงนี้งานหนักครับเลยโผล่ๆหายๆ ;D)

วันไหนว่างแวะมารับ ข้าวของไปด้วยนะครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ เด็กหลอดแก้ว

• *
  • DIY น้อยลง ความมั่นคงเพิ่มขึ้น!.
    • เด็กหลอดแก้ว
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2007, 12:41:22 PM »
เจ้านี่แหละครับ ที่เป็นตัวการให้ผมขโมยช้างของพี่สิงห์... 2f  2f  2f
ไอ้ที่เราว่าจะทำเนี่ย...สงสัยมันจะเป็น..แอมป์!..

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2007, 12:27:34 PM »
เมื่อคืนต้องขอโทษพี่สิงห์ด้วยนะครับ...เพราะผมแอบจิ๊กช้างที่พี่ฝากพี่อุ๋ยไว้ไปเชือกนึง เอาไปฉลองลำโพงคู่ใหม่ของผมที่พี่อุ๋ยพึ่งทำตู้ลงให้ครับ ตู้พี่อุ๋ยคำนวนเองที่ปริมาตร 6.5 ลิตร O0 ลงตัวพอดิบพอดีกะลำโพงเลยครับ  :clap ตกแต่งผิวเสร็จจะรีบถ่ายรูปประกอบคำบรรยายครับ  :)
พี่สิงห์ ครับ ช้าง 1 เชือก ไฮเดน... 1ป๋อง เจ้าเด้กหลอดแก้ว คนเดียวเลย จดไว้แล้ว... (มาถึงเปิดตู้เย็นบอกพี่สิงหฝากอะไรไว้บ้าง... (() เมื่อวาน ฉลองลำโพงที่หลายคน ดูแคลน ถึงกับอึ้ง เสียงดีจิงจริง ชวนให้ ตา แมคนีโต้ มา ช่วงนี้ดันเล่นตัว ดันไม่มา(ติด ญ มั่ง) หรือมั่วแต่ซ่อนคลังแสงหาคลังแสง... เลยอดฟังเลย... :headphone

• *
  • DIY น้อยลง ความมั่นคงเพิ่มขึ้น!.
« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2007, 11:56:09 AM »
เมื่อคืนต้องขอโทษพี่สิงห์ด้วยนะครับ...เพราะผมแอบจิ๊กช้างที่พี่ฝากพี่อุ๋ยไว้ไปเชือกนึง เอาไปฉลองลำโพงคู่ใหม่ของผมที่พี่อุ๋ยพึ่งทำตู้ลงให้ครับ ตู้พี่อุ๋ยคำนวนเองที่ปริมาตร 6.8 ลิตร O0 ลงตัวพอดิบพอดีกะลำโพงเลยครับ  :clap ตกแต่งผิวเสร็จจะรีบถ่ายรูปประกอบคำบรรยายครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม, 2007, 10:10:13 AM โดย เด็กหลอดแก้ว »
ไอ้ที่เราว่าจะทำเนี่ย...สงสัยมันจะเป็น..แอมป์!..

• *
« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2007, 11:51:10 AM »
เห็นทีต้องลองแวะไปค้นคลังแสงของคุณ TOOL ซักวัน

คุณ Tool เค้าเป็นคนรอบคอบครับ :sweatdrop..คือ..เค้าจะไม่เก็บของไว้ที่เดียวครับ.. เพราะง่ายแก่การติดตาม  41_3 และอาจจะไม่สะดวกต่อการกระจายของของเขาครับ  :busted_cop ต้องค่อยๆ  :cc_scooter ตามสะกดรอยไปครับว่าเดินไปทางไหนบ้าง ;D

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2007, 11:46:59 AM »
เอาไปตั้งขายในงานก็ดีครับ งานนี้มีเพื่อนๆ ขนไปขายตรึมแหงๆ ... เผื่อผมยกลังแผ่นเสียงไปแจมบ้าง แหะ แหะ  :whistling

• *
« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2007, 08:20:14 AM »
อ้างถึง
โห... น้อง magneto ท่าทางจะมีทรัพยากรแยะ เอาไว้ขอแบ่งมาใช้บ้างนะครับ อยากได้เหมือนกัน...  :headphone

:headphone ไปตั้งบู๊ทที่งานเลยดีไหมครับพี่ไท......จริงๆแล้วไม่ได้มีอะไรมากไปกว่าใครเลยครับ เพียงแค่สั่งมาแล้วยังไม่ได้ใช้ พอไม่มีตังค์กินข้าว ก็เลยให้สมาชิกท่านอื่นๆช่วยแบ่งเบาครับ  :)

อ้างถึง
เห็นทีต้องลองแวะไปค้นคลังแสงของคุณ TOOL ซักวัน
มาพร้อมคุณ cobra เช้าวันอาทิตย์นี้เลยนะครับ  ;D

อ้างถึง
มารายงานตัวเเล้วครับพี่  อิอิ (ช่วงนี้งานหนักครับเลยโผล่ๆหายๆ )
ยังดีที่ไม่เหมือนพี่เด็กหลอดแก้วครับ โผล่แต่ในเวป ไม่เชื่อคอยดูงาน มิ๊ตติ้งปีนี้พี่เค้าจะหายตัวไปอย่างลึกลับ (ได้ข่าวแว่วๆว่าจะเข้าวัด) ;D

chuckschuldiner

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2007, 09:58:44 PM »
มารายงานตัวเเล้วครับพี่ :hehe อิอิ (ช่วงนี้งานหนักครับเลยโผล่ๆหายๆ ;D)

ออฟไลน์ WiChai

« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2007, 09:24:03 PM »
จะไปค้นดูให้ครับคุณใหญ่  :headphone

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2007, 07:27:07 PM »
โห... น้อง magneto ท่าทางจะมีทรัพยากรแยะ เอาไว้ขอแบ่งมาใช้บ้างนะครับ อยากได้เหมือนกัน... :headphone 

• *
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2007, 06:51:37 PM »
จะไปค้นดูให้ครับคุณใหญ่  :headphone

เอาไว้ทำ el95 ใช่ไหมครับ  :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม, 2007, 06:55:32 PM โดย magneto »

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

• Admin
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2007, 06:27:43 PM »
อ้างถึง
หาเผื่อบ้างจิ อยากได้แบบ ซีคอร์ ที่เคลือบ ช็อคโกแล็ต ทั้งลูกเลยอะครับ ซัก 5H/100mA ก็พอครับ ขอบคุณล่วงหน้าไว้เลยนะครับ 

อ้อ ใครเห็น น้อง ACDC บ้าง ผมต้องการตัวด่วน
แบบเคลือบช๊อกโกแล๊ต หายากน่าดูครับ มีแต่แบบธรรมดาครับ ให้พี่เด็กหลอดแก้วไปใช้ก่อน เพราะผมเคยหักคอหม้อแปลง 5K มา เลยต้องชดใช้ด้วยโช๊คให้ท่านพี่เด็กหลอดแก้วไปก่อนครับ  :headphone

ส่วนน้อง ACDC ไม่ได้เจอกันตั้งแต่มิตติ้งบ้านพี่อุ๋ยแล้วครับ พี่ลองโทรไปยังครับ  :) 

แหะๆ มี Choke เผื่อผมบ้างเป่าคับ

• *
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2007, 05:20:09 PM »
อ้างถึง
หาเผื่อบ้างจิ อยากได้แบบ ซีคอร์ ที่เคลือบ ช็อคโกแล็ต ทั้งลูกเลยอะครับ ซัก 5H/100mA ก็พอครับ ขอบคุณล่วงหน้าไว้เลยนะครับ 

อ้อ ใครเห็น น้อง ACDC บ้าง ผมต้องการตัวด่วน
แบบเคลือบช๊อกโกแล๊ต หายากน่าดูครับ มีแต่แบบธรรมดาครับ ให้พี่เด็กหลอดแก้วไปใช้ก่อน เพราะผมเคยหักคอหม้อแปลง 5K มา เลยต้องชดใช้ด้วยโช๊คให้ท่านพี่เด็กหลอดแก้วไปก่อนครับ  :headphone

ส่วนน้อง ACDC ไม่ได้เจอกันตั้งแต่มิตติ้งบ้านพี่อุ๋ยแล้วครับ พี่ลองโทรไปยังครับ  :) 

• Admin
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2007, 01:40:15 PM »
อ้างถึง
ป.ล. หาโช๊คเท่ห์ๆให้หน่อยจิ 

วัดได้ 5.13  เฮนรี่  พอใช้ได้ไหมครับ น่าจะประมาณ 80-100 มิลิแอมป์
นัมเบอร์ที่ตัวเขียนไว้ว่า   A-12.8000  น่าจะเป็นของนอกนะครับ
เพราะมันอยู่นอกกล่องมานาน ฝุ่นเขลอะเลยครับ   ;D ;D ;D

ขนาดตัว
สูง 58 ม.ม. กว้าง 50 ม.ม. หนา 21.5 ม.ม (แบบตัวยืนก็เท่ห์ดีนะครับ)

ถ้าจะใช้กับ SE 6aq5  ผมว่าเอาอยู่ครับ  :)

หมายเหตุ....ถ้าจะเอาไปใช้ต้องจองด่วนนะครับพี่ ไม่งั้นอด .... :headphone

หาเผื่อบ้างจิ อยากได้แบบ ซีคอร์ ที่เคลือบ ช็อคโกแล็ต ทั้งลูกเลยอะครับ ซัก 5H/100mA ก็พอครับ ขอบคุณล่วงหน้าไว้เลยนะครับ  2f

อ้อ ใครเห็น น้อง ACDC บ้าง ผมต้องการตัวด่วน  :secret
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

• *
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2007, 01:19:43 PM »
อ้างถึง
ป.ล. หาโช๊คเท่ห์ๆให้หน่อยจิ 

วัดได้ 5.13  เฮนรี่  พอใช้ได้ไหมครับ น่าจะประมาณ 80-100 มิลิแอมป์
นัมเบอร์ที่ตัวเขียนไว้ว่า   A-12.8000  น่าจะเป็นของนอกนะครับ
เพราะมันอยู่นอกกล่องมานาน ฝุ่นเขลอะเลยครับ   ;D ;D ;D

ขนาดตัว
สูง 58 ม.ม. กว้าง 50 ม.ม. หนา 21.5 ม.ม (แบบตัวยืนก็เท่ห์ดีนะครับ)

ถ้าจะใช้กับ SE 6aq5  ผมว่าเอาอยู่ครับ  :)

หมายเหตุ....ถ้าจะเอาไปใช้ต้องจองด่วนนะครับพี่ ไม่งั้นอด .... :headphone

• Admin
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 09:36:56 PM »
อ้างถึง
เอาว่า อยากรู้ว่า  EL95 ดังหรือยังครับ 

ของผมยังไม่เริ่มเลยครับ พี่สุวรรณต้องถามคุณ   DIY Project Seeker ก่อนครับ เพราะยังไงๆเครื่องคุณ DIY Project Seeker เสร็จก่อนของผมเป็นแน่ครับ  :)

ของผมลงอุปกรณ์เสร็จแล้วแต่ยังไม่มีหม้อแปลงกับโช็คเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 07:09:06 PM »
:disguise2 <<< หน้าเหมือนพี่สิงห์แฮะ

อืออ....  ได้โลโก้ใหม่แระ .....   ยิ่งดูก็ยิ่งเหมือน  ;D

:disguise2
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 07:03:18 PM »
น้องเด็กหลอดแก้ว อย่าพูดดังไปครับ .... ผมบาดเจ็บไปด้วย  :disguise2 <<< หน้าเหมือนพี่สิงห์แฮะ

• *
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 04:34:29 PM »
อ้างถึง
เอาว่า อยากรู้ว่า  EL95 ดังหรือยังครับ 

ของผมยังไม่เริ่มเลยครับ พี่สุวรรณต้องถามคุณ   DIY Project Seeker ก่อนครับ เพราะยังไงๆเครื่องคุณ DIY Project Seeker เสร็จก่อนของผมเป็นแน่ครับ  :)
ยังมะได้ทำใช่ม๊า...สวีทโบนก็เหมือนกันใช่ม๊า.... ;D

• *
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 03:14:57 PM »
อ้างถึง

ออฟไลน์ PokkyMan

• *
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 12:53:06 PM »
ป.ล. หาโช๊คเท่ห์ๆให้หน่อยจิ  :P

แบบไหนดีครับที่เรียกว่าเท่ห์

โช๊คเท่ห์ๆ ดีๆนี่ต้อง โช๊คแก็ส ปรับ แข็ง-อ่อน ได้หลายระดับครับ
เช่น KONI , Bilstien ..SACH.. ;D

ผมใช้ Ohlins แบบ Upside Down
 ^-^ ^-^

ออฟไลน์ Lovetube

• **
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 11:30:48 AM »
เอาว่า อยากรู้ว่า  EL95 ดังหรือยังครับ  ;D

ดังพอควรนะครับ เพราะเห็นมีคนทำหลายคนอยู่... 2f  :black_eye

ตกลงมีเสียงดังหรือชื่อเสียงดังกันแน่ ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 09:52:34 AM »
เอาว่า อยากรู้ว่า  EL95 ดังหรือยังครับ  ;D

ดังพอควรนะครับ เพราะเห็นมีคนทำหลายคนอยู่... 2f  :black_eye

• Admin
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 09:35:11 AM »
อ้างถึง
โช๊คเท่ห์ๆ ดีๆนี่ต้อง โช๊คแก็ส ปรับ แข็ง-อ่อน ได้หลายระดับครับ
เช่น KONI , Bilstien ..SACH..

:headphone ใช่เลยๆ  โช๊คลมก็เท่ห์ดี นุ่มดีนะ  ;D  ;D   ;D

• *
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 09:28:56 AM »
อ้างถึง
เช่น KONI , Bilstien ..SACH..

:headphone ใช่เลยๆ  โช๊คลมก็เท่ห์ดี นุ่มดีนะ  ;D  ;D   ;D

ออฟไลน์ .Beetle.

• *
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 09:10:36 AM »
ป.ล. หาโช๊คเท่ห์ๆให้หน่อยจิ  :P

เช่น KONI , Bilstien ..SACH.. ;D

...Love...at...first...Tube.....

ข้อมูลส่วนตัวครับ>> http://www.htg2.net/index.php?topic=11877.0

• *
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 08:54:36 AM »

• *
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2007, 01:16:35 PM »
:think1 :think1 ทำไมของผมมีเยอะกว่า ต้องซื้อข้าวกิน ต้องเช่าที่พัก ต้องซื้อยาเมื่อเวลาไม่สบาย ต้องซื้อเสื้อผ้าด้วย  :cry2 ผมสิ้นเปลืองไปหรือปล่าวเนี๊ยะ   ;D ;D ;D

อันนั้นอยู่ในส่วนของปัจจัย 4 ซึ่งเราไม่นับครับ เราจะเริ่มนับในปัจจัยที่ 5 ขึ้นไปครับ  :nonono สมถะจิงจิ๊ง..พ่อคู๊ณขี้สงสัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม, 2007, 01:18:52 PM โดย เด็กหลอดแก้ว »

• *
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2007, 09:12:57 AM »
อ้างถึง
เรื่องเสียเงินของผมก็ตรงที่คุณ yoss ได้ .... ไว้นั่นแหละครับ   ;D

:think1 :think1 ทำไมของผมมีเยอะกว่า ต้องซื้อข้าวกิน ต้องเช่าที่พัก ต้องซื้อยาเมื่อเวลาไม่สบาย ต้องซื้อเสื้อผ้าด้วย  :cry2 ผมสิ้นเปลืองไปหรือปล่าวเนี๊ยะ   ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2007, 04:38:12 AM »

***(เขาว่าเรื่องเสียเงินของผู้ชายก็มีอยู่ไม่กี่อย่าง รถ กล้อง เครื่องเสียง .... ไม่รู้จริงเปล่า แต่ของผม 2 อย่างหลัง)

เรื่องเสียเงินของผมก็ตรงที่คุณ yoss ได้ .... ไว้นั่นแหละครับ  ;D

ออฟไลน์ yoss

• **
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2007, 11:13:15 PM »
หารูปการ compose แบบ Golden Ratio มาให้ดู เผื่อจะงง :D :D :Dน้อยลงครับ

Web นี้มีคนถ่ายรูปหลายคนนะครับ ว่างๆเอามาเขียนลงอีกนะครับอยากศึกษา ผมถ่ายรูปมาก็นาน ตั้งแต่ใช้ Film(กล้องตัวแรก Nikon F2) จนปัจจุบันใช้ Digital ก็ยังไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่ ตอนนี้เริ่มหมดมุขจะถ่ายแล้วไม่รู้เป็นกันบ้างหรือเปล่า อาการหมดมุขถ่ายรูป คือบางครั้งกล้องอยู่กับมือสภาพแวดล้อมก็น่าถ่ายแต่ไม่รู้จะถ่ายอะไร

***(เขาว่าเรื่องเสียเงินของผู้ชายก็มีอยู่ไม่กี่อย่าง รถ กล้อง เครื่องเสียง .... ไม่รู้จริงเปล่า แต่ของผม 2 อย่างหลัง)
****งดซื้อหลอดชั่วคราว งดเข้าอีเบย์****
http://www.htg2.net/index.php?topic=43623.0

http://myoss.multiply.com/

• *
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2007, 01:30:44 PM »
อ้างถึง
วันนี้มาได้ถึงหัวค่ำน๊า ผมออกเดินทาง 3 ทุ่มครับ

ออกเดินทางอีกแล้วเหรอพี่  ไปไหนเอ่ย....ตจว..อีกแน่ๆเลย  อย่าลืมใส่เสื้อหนาๆนะครับพี่  :cold เพราะที่โน้นคงหนาวน่าดู  ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2007, 01:14:15 PM »
ไม่ได้กวนแต่คิดไม่ออกจริงๆ  (( )
:nonono มาดูแบบแปลนที่บ้านผมก็ได้ครับ กะลังออกแบบแท่นอยู่พอดีเลย  ^-^
แล้วหม้อแปลงไม่ไหร่จะแวะมาเอานิ...วันนี้มาได้ถึงหัวค่ำน๊า ผมออกเดินทาง 3 ทุ่มครับ

• *
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2007, 01:06:53 PM »
อ้างถึง
ก็ยังอุตส่าห์ตอบเค้าจนได้น่ะนะ..คนเรา ....ตาคนนั้นก็ช่างถาม ..เฮ้อ...สมกันจิงจิ๊ง 
มีเรือใบลอยอยู่ข้างใน...เอาจนได้

ด้วยความสงใสจริงๆครับพี่ จะคิดเองก็คิดไม่ออก เอ...แล้วเรือใบอยู่ข้างในกี่ลำน๊า.....(ไม่ได้กวนแต่คิดไม่ออกจริงๆ  (( )

อ้างถึง
หมายถึงทีมบอลเรือใบสีฟ้า ฮะ ต้องใช่เหลี่ยมเหลา...  :shutup :shutup :shutup
เหลี่ยมอยู่ข้างนอก..จะเข้ามาเหลาหอยข้างในนะคงยาก  :shutup :shutup :shutup

• Admin
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2007, 10:31:00 AM »
หมายความว่าถ้าจัดรูปแบบตามกฎนี้แล้วภาพที่ได้จะมีความสวยงามมากขึ้นเหรอครับ  ;) เริ่มเข้าใจขึ้นนิดนึงแล้ว  ^-^

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2007, 09:31:30 AM »
หารูปการ compose แบบ Golden Ratio มาให้ดู เผื่อจะงง :D :D :Dน้อยลงครับ

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2007, 12:08:45 AM »
 :D :D :D หมายถึงทีมบอลเรือใบสีฟ้า ฮะ ต้องใช่เหลี่ยมเหลา... :shutup :shutup :shutup

« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 10:28:19 PM »
ผมนึกไปถึงนมกระป๋องตราเรือใบอ่ะ.. :smashed :smashed

• Admin
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 10:14:50 PM »
ตอบสักหน่อย...ถ้าลบเหลี่ยมให้น้อยลงจนกลายเป็นทรงกลม มักจะเห็นเป็นสีฟ้า มีเรือใบลอยอยู่ข้างใน...

ยิ่งงงเข้าไปใหญ่  :D :D :D :D :D

• *
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 09:14:06 PM »

:think1 :think1  เนื้อหาดีๆกำลังจะเปลี่ยนไป เพราะอีตา แม็คนี่โต้ผู้นี้นี่เอง...ตอบสักหน่อย...ถ้าลบเหลี่ยมให้น้อยลงจนกลายเป็นทรงกลม มักจะเห็นเป็นสีฟ้า มีเรือใบลอยอยู่ข้างใน...
ก็ยังอุตส่าห์ตอบเค้าจนได้น่ะนะ..คนเรา K)....ตาคนนั้นก็ช่างถาม :nono..เฮ้อ...สมกันจิงจิ๊ง :nonono
มีเรือใบลอยอยู่ข้างใน...เอาจนได้ O0

• *
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 09:02:15 PM »
อ้างถึง
   เนื้อหาดีๆกำลังจะเปลี่ยนไป เพราะอีตา แม็คนี่โต้ผู้นี้นี่เอง...ตอบสักหน่อย...ถ้าลบเหลี่ยมให้น้อยลงจนกลายเป็นทรงกลม มักจะเห็นเป็นสีฟ้า มีเรือใบลอยอยู่ข้างใน...
ด้วยความบังเอิญที่ผมเองก็งงเหมือนคุณใหญ่นะครับ เลยต้องรบกวนพี่อุ๋ยช่วยชี้แจง  ;D ;D

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 08:02:45 PM »
อ้างถึง
คนเพิ่งเข้าใจ
"บ้านเราถึงมีปัญหาระหว่าง หอย กับ เหลี่ยม เพราะมันไม่ได้สัดส่วนกันนี่เอง"
ทำไม get เร็วอย่างนี้   

ถ้าเกิด ลบเหลี่ยมให้น้อยลง จะเข้ากับหอยง่ายขึ้นไหมครับ  ;D  รบกวนพี่อุ๋ยช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ  ;D ;D ;D

:think1 :think1  เนื้อหาดีๆกำลังจะเปลี่ยนไป เพราะอีตา แม็คนี่โต้ผู้นี้นี่เอง...ตอบสักหน่อย...ถ้าลบเหลี่ยมให้น้อยลงจนกลายเป็นทรงกลม มักจะเห็นเป็นสีฟ้า มีเรือใบลอยอยู่ข้างใน...

• *
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 04:56:17 PM »
อ้างถึง
"บ้านเราถึงมีปัญหาระหว่าง หอย กับ เหลี่ยม เพราะมันไม่ได้สัดส่วนกันนี่เอง"
ทำไม get เร็วอย่างนี้   

ถ้าเกิด ลบเหลี่ยมให้น้อยลง จะเข้ากับหอยง่ายขึ้นไหมครับ  ;D  รบกวนพี่อุ๋ยช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ  ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 11:25:53 AM »
เพิ่งเข้าใจครับที่มีคนเอาแท่งไม้สี่เหลี่ยมผืนผ้าที่มีรูปหอยอยู่ตรงกลางมาหมุนไปมาบนฝาเครื่องแล้วเสียงดี....getแล้วครับ... บ้านเราถึงมีปัญหาระหว่าง หอย กับ เหลี่ยม เพราะมันไม่ได้สัดส่วนกันนี่เอง
ทำไม get เร็วอย่างนี้ O0 O0 O0 ;D
:clap  :clap  :clap   ;D  ;D  ;D

• Admin
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 08:09:16 PM »
เพิ่งเข้าใจครับที่มีคนเอาแท่งไม้สี่เหลี่ยมผืนผ้าที่มีรูปหอยอยู่ตรงกลางมาหมุนไปมาบนฝาเครื่องแล้วเสียงดี....getแล้วครับ... บ้านเราถึงมีปัญหาระหว่าง หอย กับ เหลี่ยม เพราะมันไม่ได้สัดส่วนกันนี่เอง
ทำไม get เร็วอย่างนี้ O0 O0 O0 ;D

งงๆๆๆๆ  :D :D :D

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 04:03:28 PM »

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 03:08:54 PM »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม, 2007, 03:11:04 PM โดย PANGPOND »

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 12:46:24 PM »
อ้อ... แท่นปรีที่ฝากทำ...อย่างลืมใส่กฏ Golden Ratio ให้ด้วยน่าครับ จะดูว่าฮัมหรือเปล่า...ขอบคุณครับ ;D
แท่นนั้นใช้ "กฎของอุ๋ย" ซึ่งต่างกันกับ "กฎของโอมห์" ครับ...กฏของอุ๋ย เรโณสคือ 11 X 9 สูง 2 นิ้วครับ  2f  2f
ok ครับงั้นรีบทำครับ ..กฏของอุ๋ย เสียงดีแน่ๆ แต่ขอส่วนโค้งตามนี้น่ะครับ (golden Spiral) อยากได้มานานแล้ว

• *
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 12:33:52 PM »
อ้อ... แท่นปรีที่ฝากทำ...อย่างลืมใส่กฏ Golden Ratio ให้ด้วยน่าครับ จะดูว่าฮัมหรือเปล่า...ขอบคุณครับ ;D
แท่นนั้นใช้ "กฎของอุ๋ย" ซึ่งต่างกันกับ "กฎของโอมห์" ครับ...กฏของอุ๋ย เรโณสคือ 11 X 9 สูง 2 นิ้วครับ  2f  2f

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 12:29:24 PM »
นั้นกฎของ lens คงไม่เกี่ยวกันมัง...บ้า Golden Ratio ใหญ่แล้ว ;D
;D  ;D  ;D   ;D  ;D  ;D  ;D

• Admin
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 12:11:41 PM »
ชักสนุกใหญ่แล้ว แต่ยิ่งอ่านยิ่งงง  :D :D

• *
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 12:07:08 PM »
นั้นกฎของ lens คงไม่เกี่ยวกันมัง...บ้า Golden Ratio ใหญ่แล้ว ;D

;D  ;D  ;D   ;D  ;D  ;D  ;D

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 11:58:42 AM »
ไอ้เจ้าเลข 3:2 เนี่ยก็ยังเป็นกฏของเลนซ์ในเรื่องการผลักระยะที่พี่เคยสอนผมด้วยนาครับ.. :clap

• *
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 11:51:01 AM »
ปล.มีข้อคิดว่าอาจใช้อัตราส่วนนี้ในการทำแท่นแอมป์ ทำให้เกิดการเหนี่ยวนำของสนามแม่เหล็ก ขึ้นได้หรือไม่ เพราะเป็นอัตราส่วนที่มาจากธรรมชาติหลายอย่าง ;D
สรุปว่า ฮัม เกิดจากการเหนี่ยวนำของอัตราส่วนทองคำใช่มัยครับ... :black_eye  2f  2f
ไอ้เจ้าเลข 3:2 เนี่ยก็ยังเป็นกฏของเลนซ์ในเรื่องการผลักระยะที่พี่เคยสอนผมด้วยนาครับ.. :clap
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม, 2007, 11:57:15 AM โดย เด็กหลอดแก้ว »

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 11:26:43 AM »
มาเสริม Golden Ratio ของเด็กหลอดแก้ว ที่แท้ก้อคือ rule of third ในงานถ่ายภาพ สัดส่วน (ratio) 1:1.6180339.. เป็นตัวเลขมหัศจรรย์ ที่ถูกค้นพบมาตั้งแต่สมัยก่อน
การทดลองพบว่าเป็น รูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าสัดส่วนที่คนชอบมากที่สุด
1.618 มาจาก (เอาให้ดูเล่นๆ)
อนุกรม Fibonacci ( S[n] = S[n-1] + S[n-2] )
0,1,1,2,3,5,8,13,21,34,55,89,...
เอา 3/2 = 1.5
5/3 = 1.667
..
55/34 = 1.6176
89/55 = 1.6182
จะเห็นว่า 3:2 ก็อยู่ในอนุกรม Fibonacci เหมือนกัน

จากรูปขนาดสี่เหลี่ยมสีน้ำเงิน จะมีขนาดเท่ากับ 1:1.618 ของสี่เหลี่ยมใหญ่

ปล.มีข้อคิดว่าอาจใช้อัตราส่วนนี้ในการทำแท่นแอมป์ ทำให้เกิดการเหนี่ยวนำของสนามแม่เหล็ก ขึ้นได้หรือไม่ เพราะเป็นอัตราส่วนที่มาจากธรรมชาติหลายอย่าง ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม, 2007, 11:33:51 AM โดย oui »

• *
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 10:37:57 AM »
Golden Ratio หรือเปล่า? ที่เท่ากับ 1.618....  ;)
ผมใช้สัดส่วนแบบนี้ในการจัดเลย์เอาต์ของ 1626 เหมือนกัน  :)
แต่ด้านกว้างขาดไป 1 cm เลยไม่ได้เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าที่สวยที่สุด  2f

ผมไม่ได้ใช้เลขนี้เลยตรงๆครับ เพียงแต่เอาสัดส่วนของอุปกรณ์เด่นๆ เช่นหม้อแปลงมาใช้เป็นตัวตั้งครับพี่...
สูตรนี้ในธรรมชาติอนุโลมให้ยืดหยุ่นได้ แต่ต้องอยู่ในเกณท์ที่ ต้องหารกันแล้วได้มากกว่า 1 และ ไม่เกิน 2 แต่...เมือหารได้เท่าไหร่ ก็ให้เอาผลนั้นมาเป็นตัวตั้งในการหาสัดส่วนอื่นๆต่อไปครับ
ยกตัวอย่าง หม้อแปลงผมขนาด 6.4 X 7.6 cm. ก็เอา 76 หาร 64 จะได้เท่ากับ 1.187 (อยู่ในเกณท์ที่ได้มากกว่า 1 และ ไม่น้อยไปกว่า 2)
ทีนี้เอา หม้อแปลง + OPT 2 ลูก จัดวางโดยเว้นช่องไฟให้สวยงามแล้ววัดดูได้ความกว้างประมาณ 27 CM.
ก็เอา 270 หารด้วย 1.187 ได้ 227.46 เท่ากับ 22.75 CM. เป็นความลึกของแท่นในสัดส่วนเดียวกันของหม้อแปลงไฟครับ
ผมก็จะได้แท่นขนาด 27 X 22.8 CM. ซึ่งเป็นสัดส่วนเดียวกันกับหม้อแปลงที่ต้องวางเด่นอยู่บนแท่นนั่นแหละครับ

ทีนี้เกือบทุกอย่างที่เป็น Layout บนแท่น ก็จะโดน เจ้าเลข 1.187 เนี่ยแหละครับเข้าไปจัดการเพื่อให้ระยะมันสมดุลย์กัน  :) งงมัยเนี่ย... ;D
ฝากไว้ลองเล่นกันสนุกๆนะครับ ไม่ซีเรียสครับ

ขอบคุณรูปอ้างอิงจากเว็บไซด์ วิชาการ ดอทคอม ไว้ด้วยครับ O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม, 2007, 10:58:47 AM โดย เด็กหลอดแก้ว »

« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2007, 10:38:35 PM »
อ้างถึง
มันเลยเป็นแอมป์ตัวแรกที่ตั้งใจจะใช้แท่นที่ทำด้วยไม้

ถ้า chassis ใช้ไม้ล้วนๆอย่าลืมเชื่อม two point เข้าหากันด้วยโลหะด้วยนะครับ ลองเลือกดูว่าใช้ลวดทองแดงเส้นใหญ่หรือเส้นเล็กๆจะให้ผลต่างกันมั้ย  :showoff

ยินดีด้วยกับซุปเปอร์ไซย่า เอ้ย ซุปเปอร์สตาร์ดวงใหม่ครับ  d_d  :drunk

ของผมเป็นแท่นไม้รอบด้านน่ะครับ แต่ผิวหน้ายังเป็นอลูมีเนียมเหมือนเดิมครับ พิมพ์นิยม.. :)

ดีไซด์ระดับเทพ เเอมพี่กล้าวางที่ไหนก็เเหล่มอ่ะ ความลงตัวที่ลอกเลียนเเบบกันม้ะได้อ่ะ O0

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2007, 11:16:16 AM »
โอวว สวยมั่กๆครับ  :o  ;D  d_d  :headphone
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

• *
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 11:17:35 PM »
อ้างถึง
มันเลยเป็นแอมป์ตัวแรกที่ตั้งใจจะใช้แท่นที่ทำด้วยไม้

ถ้า chassis ใช้ไม้ล้วนๆอย่าลืมเชื่อม two point เข้าหากันด้วยโลหะด้วยนะครับ ลองเลือกดูว่าใช้ลวดทองแดงเส้นใหญ่หรือเส้นเล็กๆจะให้ผลต่างกันมั้ย  :showoff

ยินดีด้วยกับซุปเปอร์ไซย่า เอ้ย ซุปเปอร์สตาร์ดวงใหม่ครับ  d_d  :drunk

ของผมเป็นแท่นไม้รอบด้านน่ะครับ แต่ผิวหน้ายังเป็นอลูมีเนียมเหมือนเดิมครับ พิมพ์นิยม.. :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม, 2007, 11:20:46 PM โดย เด็กหลอดแก้ว »