ผู้เขียน หัวข้อ: Sunday Afternoon at Oui's Place  (อ่าน 177748 ครั้ง)

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • Super Star
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
Re: Sunday Afternoon at Oui's Place
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 06:57:41 PM »
ผมก็ใช้วิธี กราวด์ของ Sakuman มานาน ก็คิดว่าดี ลองดูครับ Hum คงไปที่โน้น ไม่ Hummani หรอก

อย่ามาหาผมแล้วกันครับพี่  :cold

อ้างถึง
มันเลยเป็นแอมป์ตัวแรกที่ตั้งใจจะใช้แท่นที่ทำด้วยไม้

ถ้า chassis ใช้ไม้ล้วนๆอย่าลืมเชื่อม two point เข้าหากันด้วยโลหะด้วยนะครับ ลองเลือกดูว่าใช้ลวดทองแดงเส้นใหญ่หรือเส้นเล็กๆจะให้ผลต่างกันมั้ย  :showoff

ยินดีด้วยกับซุปเปอร์ไซย่า เอ้ย ซุปเปอร์สตาร์ดวงใหม่ครับ  d_d  :drunk
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ เด็กหลอดแก้ว

• *
  • DIY น้อยลง ความมั่นคงเพิ่มขึ้น!.
    • เด็กหลอดแก้ว
Re: Sunday Afternoon at Oui's Place
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 12:23:13 PM »
Golden Ratio หรือเปล่า? ที่เท่ากับ 1.618....  ;)
ผมใช้สัดส่วนแบบนี้ในการจัดเลย์เอาต์ของ 1626 เหมือนกัน  :)
แต่ด้านกว้างขาดไป 1 cm เลยไม่ได้เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าที่สวยที่สุด  2f

ใช่ครับพี่ ผมเองก็ใช้แค่คร่าวๆน่ะครับ เพราะเอาเข้าจริงๆ ผมก็ชอบสัดส่วนที่ป้อมๆ มากกว่าเหมือนกัน

ว่าแต่ไอ้สัดส่วนของวิหารพาเธนอน เนี๊ยะ มันใช่ 38-24-36 ป่ะครับ.... 2f

แบบที่พี่ไทว่าไว้เนี่ย ป้อมใช้ได้เลย  O0 แต่เป็นสัดส่วนที่จัดยากมากๆนาครับ เพราะส่วนคอดจะเล็กมาก  2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม, 2007, 12:26:03 PM โดย เด็กหลอดแก้ว »
ไอ้ที่เราว่าจะทำเนี่ย...สงสัยมันจะเป็น..แอมป์!..

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • Super Star.
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 11:02:30 AM »
Golden Ratio หรือเปล่า? ที่เท่ากับ 1.618....  ;)
ผมใช้สัดส่วนแบบนี้ในการจัดเลย์เอาต์ของ 1626 เหมือนกัน  :)
แต่ด้านกว้างขาดไป 1 cm เลยไม่ได้เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าที่สวยที่สุด  2f
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 10:32:33 AM »
ว่าแต่ไอ้สัดส่วนของวิหารพาเธนอน เนี๊ยะ มันใช่ 38-24-36 ป่ะครับ.... 2f

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 09:31:15 AM »
อีกเพียง2แต้มแล้วพี่  :yahoo :yahoo

แสดงความยินดีไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ :flash :flash :groovy :groovy :groovy :flash :flash

O0 รางวัลนี้มอบแด่ผู้ที่ถ่ายทอดความรู้ครบ  1000 ครั้ง   O0

:flash :flash :groovy :groovy :groovy :flash :flash
ถ้าเป็น oui จะคาแต้มนี้ไว้นานๆ ถึง 1000 เมื่อไรจะกลับลงมาไม่ได้(นอกจากให้ผ่านร่างลบแต้มในหน้าซื้อขาย) เหมือนเราเป็นผู้ใหญ่ เห็นเด็กๆแล้วอยากกลับไปเป็นเด็กก็ทำไม่ได้....(ฝากให้คิด)

ออฟไลน์ magneto

• *
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 09:15:00 AM »
อีกเพียง2แต้มแล้วพี่  :yahoo :yahoo

แสดงความยินดีไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ :flash :flash :groovy :groovy :groovy :flash :flash

O0 รางวัลนี้มอบแด่ผู้ที่ถ่ายทอดความรู้ครบ  1000 ครั้ง   O0

:flash :flash :groovy :groovy :groovy :flash :flash

• *
  • DIY น้อยลง ความมั่นคงเพิ่มขึ้น!.
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 12:23:35 AM »
ต้องขอขอบคุณพี่ analoque พี่ Tube Collector และพี่อุ๋ยมากๆที่แนะนำในเรื่องการใช้ two point grond method ในแบบของ sakuma san ให้ผมรู้จักครับ

ผมจะเริ่มลงมือทำไปพร้อมๆกับการเดินสายไฟจุดไส้หลอดใหม่ตามที่พี่ MasterAT ได้แนะนำเอาไว้ ซึ่ง!..มันหมายความว่า ผมจะต้องรื้ออุปกรณ์ทุกอย่างออกมาหมด แล้วประกอบลงไปใหม่เป็นรอบที่ 3 ซึ่งท้าทายและมีเรื่องให้เรียนรู้เยอะดีสำหรับมือใหม่อย่างผม :)

ทีแรกเลยคิดว่าจะเปลี่ยนแท่น แต่มันก็เป็นการค้านกับโจทย์ที่ผมตั้งไว้ในใจตั้งแต่แรก ที่ผมอยากจะทำแอมป์หลอดให้มีสัดส่วนสวยงามดูแล้วคลาสสิคในแบบที่ผมชอบ มันเลยเป็นแอมป์ตัวแรกที่ตั้งใจจะใช้แท่นที่ทำด้วยไม้ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่เคยอยากทำเลย!. และนำสัดส่วนของ "วิหารพาร์เธนอน"

ในกรุงเอเธนส์ ประเทศกรีซ (ซึ่งมีอิทธิพลมากในการผลักดันให้เกิดการพัฒนาสืบต่อมาในด้านการออกแบบทางสถาปัตยกรรม ไปจนถึงการออกแบบผลิตภัณฑ์ต่างๆ ในภายหลัง) มาเป็นตัวตั้งในการคำนวนสัดส่วนทั้งในด้านความกว้าง, ยาว และความสูงของตัวเครื่องอย่างคร่าวๆ (อันนี้ไม่ได้เป็นความลับอะไรของผมเลย แต่ไหงดีไซด์เนอร์หลายๆคนที่ออกแบบสัดส่วนได้ลงตัวไม่ยอมพูดซะทีก็ไม่รู้ :shutup  นำเรื่องนี้มาเล่าให้เพื่อนๆฟังเผื่อจะนำไปใช้ในการคำนวนสัดส่วนของเครื่องบ้างครับ มันใช้ได้เลยแหละ :whistling) ซึ่งผมก็ได้ทำอย่างที่ตัวเองอยากทำในเรื่องของการออกแบบตัวเครื่องแล้ว อย่างที่ชอบพูดติดปากเสมอๆกับเพื่อนๆ พี่ๆ ว่า "เรื่องเสียงมาทีหลัง แอมป์ผม ผมขอสวยๆในแบบที่ผมชอบไว้ก่อน" และแล้ว...มันก็ออกมาในแบบที่ผมชอบจริงๆด้วย!....

ทีนี้เหมือนกรรมตามทัน ได้รูปร่างหน้าตาและสัดส่วนในแบบที่ชอบแล้ว ต้องมานั่งแก้ไขเรื่องเสียงกันอีก K] แต่ผมจะทำจนกว่าเพื่อนๆจะเลิกเรียกชื่อผมว่า "จิออร์จิโอ้ ฮัมมานี่" นั่นแหละครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม, 2007, 10:03:30 AM โดย เด็กหลอดแก้ว »
ไอ้ที่เราว่าจะทำเนี่ย...สงสัยมันจะเป็น..แอมป์!..

ออฟไลน์ Tube Collector

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2007, 10:19:32 PM »
ผมก็ใช้วิธี กราวด์ของ Sakuman มานาน ก็คิดว่าดี ลองดูครับ Hum คงไปที่โน้น ไม่ Hummani หรอก
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

• *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2007, 02:02:55 AM »
ไม่น่าเป็นนะครับ sakuma san ชอบมีอะไรแปลกๆมาเล่นอยู่แล้ว  :headphone

เค้าแยก signal ground ไปรวมกันที่จุดนึงบน chassis แยก power ground ไปรวมกันอีกจุดนึงบน chassis

คงต้องลองครับ  0)]  d_d
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone

• *
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2007, 12:10:29 PM »

ลงเป็น 2 จุดบนแท่นห่างๆกันดีมั้ยครับ two point grond method ของ sakuma san.  ;)

มันจะเป็นกราวด์ลูปมั้ยอ่ะครับพี่...ผมไม่เคยลองอ่ะครับ แบบนี้ คือถ้าทำได้ล่ะก็ง่ายเลยแหละครับ กราวด์เดิมเก็บไว้ กราวด์ใหม่ก็ตรง C ตัวแรกเท่านั้น

• *
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2007, 11:45:14 AM »
ตอนนี้กำลังนั่งฟัง EL34PP กับ 206 อยู่พอดี นึกไม่ถึงว่าแอมป์ที่ผมเกือบรื้อทิ้งแล้วมันจะเสียงดีได้ขนาดนี้   ฮัมหาย = เสียงดีครับ .... คุณเด็กหลอดแก้ว   :showoff :showoff

ปฏิบัติการปราบฮัมโครงการ 3 กำลังจะเริ่มขึ้นครับพี่.. :sweatdrop..ผมว่านะ ถ้าผมแยกกราวด์ของ Power ทั้งยวงแยกออกมาจาก กราวด์สัญญานเลย แล้วค่อยให้มันไปเจอกันที่จุดลงแท่น จะดีกว่ามั้ยครับ....เอ้า..ขอเสียงหน่อยคร๊าบบบบบบบบบ :yes or  :no

ลงเป็น 2 จุดบนแท่นห่างๆกันดีมั้ยครับ two point grond method ของ sakuma san.  ;)

ออฟไลน์ Lovetube

• **
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 11:46:25 AM »
เรื่อง ฮัม ใจเย็นๆครับ มันเป็นปัญหา เส้นผมบังภูเขา รวมกับ หญ้าปากคอก และก็หอกข้างแคร่ ครับ ต้องมีวิธีครับ ผมเอาใจช่วย

ไม่รู้มันรวมกันได้อย่างไง  ช่วยบอกทีครับ :whistling :whistling

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:57:15 AM »
เรื่อง ฮัม ใจเย็นๆครับ มันเป็นปัญหา เส้นผมบังภูเขา รวมกับ หญ้าปากคอก และก็หอกข้างแคร่ ครับ ต้องมีวิธีครับ ผมเอาใจช่วย
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:46:39 AM »
อ้างถึง
เรื่อง ฮัม ใจเย็นๆครับ มันเป็นปัญหา เส้นผมบังภูเขา รวมกับ หญ้าปากคอกครับ ต้องมีวิธีครับ ผมเอาใจช่วย

ต้องเริ่มต้นที่ไหนก่อนดีครับพี่  เพราะรู้สึกว่าจะลองทุกกระบวนท่าแล้วครับ
ผมสงสัยประเด็นที่ว่าการบีบแท่นให้เล็กลงจะส่งผลถึงการฮัมที่แก้ได้ยากมากนะครับ

(ปล.ส่วนเครื่อง EL85 ผมตอนนี้ใช้ข้างละ 1 หลอด ฟังเผ่นของพี่ได้ทุกเพลงโดยไม่รวนแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับ)

จริงๆแล้วการบีบแท่นเล็ก ก็จะได้อย่างเสียสองอย่าง ครับ สิ่งที่ได้คือ เล็กกระทัดรัดสวยงามดี เวลาเปล่งเสียง รู้สึก ว่าตัวเล็กเสียงโต แต่ข้อเสียคือ
การเลือกวาง อุปกรณ์ที่เป็นตัวเหนี่ยวนำทั้งหลาย ต้องระวังครับ เพราะมันจะมีการกระจาย แนวเส้นแม่เหล็ก ออกมา มากน้อยแล้วแต่ทิศทางของแกน
การวางกันไกล้มากๆ เสียงฮัม ก็อาจจะดังแรงขึ้น ได้ครับ ข้อเสียอีกอย่างคือ พื้นที่ทำงานแคบครับ บางทีเวลาบัดกรี นิ้วจะพองประจำ  :clap
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

• *
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:37:22 AM »
อ้างถึง
เรื่อง ฮัม ใจเย็นๆครับ มันเป็นปัญหา เส้นผมบังภูเขา รวมกับ หญ้าปากคอกครับ ต้องมีวิธีครับ ผมเอาใจช่วย

ต้องเริ่มต้นที่ไหนก่อนดีครับพี่  เพราะรู้สึกว่าจะลองทุกกระบวนท่าแล้วครับ
ผมสงสัยประเด็นที่ว่าการบีบแท่นให้เล็กลงจะส่งผลถึงการฮัมที่แก้ได้ยากมากนะครับ

(ปล.ส่วนเครื่อง EL85 ผมตอนนี้ใช้ข้างละ 1 หลอด ฟังแผ่นของพี่ได้ทุกเพลงโดยไม่รวนแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม, 2007, 11:05:57 AM โดย magneto »

• Admin
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:29:24 AM »
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

• *
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:29:18 AM »
 :headphone ขอใช้ชื่อเดียวกับ 2A3 ของพี่นะนะ... ;D ;D

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:25:26 AM »
 ส่วนเครื่องใหม่ผมชอบแนวอิตาเลี่ยนนิดๆครับ   :cry2

มาเดี๋ยวตั้งชื่อ เครื่องให้ครับ..

• *
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:22:19 AM »
อ้างถึง
เลยได้ชื่อแนวอิตาลีใหม่ว่า Hummani ถ้าฮัมไปโน่น จะเลิกเรียก...  เหอ..แต่ตาคนนี้เหมือนแอมป์ที่ยังไม่ทำเลยครับ

เดี๋ยวพี่เด็กหลอดแก้วน้อยใจนาพี่อุ๋ย คิดมากแล้วเลิกทำ ทีนี้ยุ่งเลย นะพี่ ฮัมไปโน้น   ;D  ส่วนเครื่องใหม่ผมชอบแนวอิตาเลี่ยนนิดๆครับ   :cry2

ส่วนของพี่อุ๋ยกับคุณใหญ่ ฮัมไปโน้นแล้ว  ;D ดีเนอะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:24:31 AM โดย magneto »

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:17:43 AM »
[ฝากไว้ก่อนเต๊อะ ตา แม๊คเนโต๊ .......จีออร์จีโอ้ ฮัมมานี่ เด็กหลอดแก้วที่ 3   :whistling
ชื่อหรูดีชอบ ชอบ ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:08:33 AM »
อ้างถึง
คติเติอนใจชาว DIY "แอมป์ที่ยังฮัมคือแอมป์ที่ยังทำไม่เสร็จ"

เพราะแอมป์ที่กำลังทำคือแอมป์ที่ยังฮัมไม่เสร็จ บางคนเข็ดเลยคิดเลิกทำ  :victory

แต่บางคนไม่เข็ดเพราะ "ถือฮัมเป็นครู" และมี "คำสอนของพี่ๆเป็นตำรา" โดนเพื่อนในห้องล้อนิดโหน่ย :crybaby ไม่เป็งไร ไว้รอทีของเราบ้าง  ;D
ฝากไว้ก่อนเต๊อะ ตา แม๊คเนโต๊ .......จีออร์จีโอ้ ฮัมมานี่ เด็กหลอดแก้วที่ 3  :whistling
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:12:46 AM โดย เด็กหลอดแก้ว »

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

• Admin
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:06:04 AM »
อ้างถึง
คติเติอนใจชาว DIY "แอมป์ที่ยังฮัมคือแอมป์ที่ยังทำไม่เสร็จ"

เพราะแอมป์ที่กำลังทำคือแอมป์ที่ยังฮัมไม่เสร็จ บางคนเข็ดเลยคิดเลิกทำ  :victory

เกือบไปแล้ว   :D :D

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:05:34 AM »
อ้างถึง

O0 O0 O0
O0 O0 O0 เลยได้ชื่อแนวอิตาลีใหม่ว่า Hummani ถ้าฮัมไปโน่น จะเลิกเรียก...  เหอ..แต่ตาคนนี้เหมือนแอมป์ที่ยังไม่ทำเลยครับ

ออฟไลน์ Lovetube

• **
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 09:50:20 AM »
อ้างถึง

O0 O0 O0

• *
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 09:45:44 AM »
อ้างถึง

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 09:32:16 AM »

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 12:12:50 AM »
ตอนนี้กำลังนั่งฟัง EL34PP กับ 206 อยู่พอดี นึกไม่ถึงว่าแอมป์ที่ผมเกือบรื้อทิ้งแล้วมันจะเสียงดีได้ขนาดนี้   ฮัมหาย = เสียงดีครับ .... คุณเด็กหลอดแก้ว   :showoff :showoff

ปฏิบัติการปราบฮัมโครงการ 3 กำลังจะเริ่มขึ้นครับพี่.. :sweatdrop..ผมว่านะ ถ้าผมแยกกราวด์ของ Power ทั้งยวงแยกออกมาจาก กราวด์สัญญานเลย แล้วค่อยให้มันไปเจอกันที่จุดลงแท่น จะดีกว่ามั้ยครับ....เอ้า..ขอเสียงหน่อยคร๊าบบบบบบบบบ :yes or  :no
up to you เลยครับ คุณ Hummani ไหนๆก็ไหนๆแล้ว รื้ออีก 2 รอบ คงไม่เป็นไร ดาวหมุนจะได้ 3 ดวงเทียบชั้นพี่ไทเลย :bowdown :bowdown :bowdown :showoff :showoff :showoff ดันมาผิดบ้าน

• *
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2007, 11:26:20 PM »
กำ....นี่มันกระทู้บ้านพี่อุ๋ยนี่หว่า :shutup

นึกว่าเป็น 6AQ5 โครงการ 3 ซะอีก   15_3

• *
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2007, 11:23:12 PM »

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2007, 03:12:32 PM »
ระวังหมาไล่งับ กระ..ไดขาด  2f

• *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2007, 01:37:42 PM »
อ้างถึง
กระไดมาล่อ

:nono :nono จุ๊จุ๊จุ๊...ห้ามผวนคำเด็ดขาดนะครับ......รู้สึกว่าน่ากลัวเป็นที่สุดเรย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2007, 09:49:00 AM »
เที่ยวหน้าไปแน่ครับจะหิ้วคุณไทไปด้วยครับ

หิ้วผมยากกว่าแบก 845 ขึ้นชั้น 3 นะครับ... นน. มันต่างกัน  2f .... แต่ถ้าถูกใจ จูงไปก็ได้ครับ..อิ อิ

ต้องหากระไดมาล่อ
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2007, 08:49:31 AM »
เที่ยวหน้าไปแน่ครับจะหิ้วคุณไทไปด้วยครับ

หิ้วผมยากกว่าแบก 845 ขึ้นชั้น 3 นะครับ... นน. มันต่างกัน  2f .... แต่ถ้าถูกใจ จูงไปก็ได้ครับ..อิ อิ

ออฟไลน์ WiChai

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 10:24:49 PM »

:clap  :yahoo  c)

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 10:21:36 PM »
ถ้า 845 มา 206 ของคุณProject Seeker ก็จะตามมาครับ

มิได้ครับ....   ผมหมายถึง 206 ของคุณอุ๋ยต่างหากอ่ะครับ   ;D    ;D

อย่างงี้ต้องหาฤกษ์ปล่อย 127...ไปทำดอกใหญ่ coral มาฟังแก้ขัด แล้วค่อยหาโอกาสเก็บ 206 ต่อไปครับ โอย...ขั้นตอนเยอะจริงๆ

ตอนนี้กำลังนั่งฟัง EL34PP กับ 206 อยู่พอดี นึกไม่ถึงว่าแอมป์ที่ผมเกือบรื้อทิ้งแล้วมันจะเสียงดีได้ขนาดนี้   ฮัมหาย = เสียงดีครับ .... คุณเด็กหลอดแก้ว   :showoff :showoff

EL34PP ที่ฟังอยู่นี้เกือบโดนรื้อไปทำ se แล้ววว โชคดีจริงๆ  เสียงดีจริงๆเลยหรือครับ มันยั่วกิเลสหูจิงๆ

• Admin
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 09:22:09 PM »

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:56:55 PM »
ถ้า 845 มา 206 ของคุณProject Seeker ก็จะตามมาครับ

มิได้ครับ....   ผมหมายถึง 206 ของคุณอุ๋ยต่างหากอ่ะครับ   ;D    ;D
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:46:26 PM »

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:44:18 PM »
โดนพี่ๆใช้จิตวิทยาหมู่ กล่อมให้หาลำโพง fostex 206 มาฟัง เสียงจะดีกว่านี้แน่นอน ชักเขวแล้วววน่ะ...

206 เสร็จเมื่อไหร่  จะแบก 845 ไปร่วมฉลอง   d_d
ฝากแบกของผมไปด้วย...หัวเข่าไม่ดี... :nono
เฮียใหญ่ครับ หัวเข่าไม่ดี ต้องรีบรักษาให้หายเพราะจะเป็นตัวอุปสรรคในการทำกิจกรรมหลายๆเรื่องน่ะครับ (สำคัญทั้งนั้น) เมื่อไรจะได้คุยกับเฮียก็ไม่รู้ คงสนุกน่าดู เจอกันครั้งไรก็ยุให้ทำแต่ 2a3 (ดี O0)จะทำแล้วน่ะครับ แต่เฮียดันหนีไปทำ 1000v.อีก K] K] แล้วน้องๆเมื่อไรจะตามทันเนอะ..(เหนื่อยจิงๆ)

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:33:48 PM »
เลยนึกขึ้นมาได้ว่าเมื่อวานก็คุยกันถึงเรื่องนี้เหมือนกัน  ว่าน่าจะมีระบบ Auto Delete ในกระทู้ซื้อขาย  โดยอาจจะตั้งระบบไว้ว่าให้ลบกระทู้ทิ้งโดยอัตโนมัติ  ภายใน 30 วัน  หลังจากประกาศขาย   หรือ  15 วันหากกระทู้ไม่มีการขยับเขยื้อน   ก็จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่ของเวปด้วยอ่ะ   ก็ไม่รู้ว่าจะ work หรือเปล่า  และอีกอันก็คือไม่น่าจะนับจำนวนครั้งในการ post  สำหรับมุมซื้อขาย   

เป็นเพียงประเด็นในการพูดคุยกันเท่านั้นนะครับ   สุดแท้แต่จะพิจารณา

:euro
เห็นด้วยครับเยี่ยมเลย การนับจำนวนครั้งในการ post ก็ไม่เป็นผลครับ Auto Delete แต้มก็ลดไปเอง (ไม่รู้มา post ในนี้ผู้คุมบอร์ดจะเห็นไหม พี่สิงห์น่าจะ PM ไปด้วยน่ะครับ) (ปล.นี่แค่ความเห็นครับ)

• Admin
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:28:23 PM »
โดนพี่ๆใช้จิตวิทยาหมู่ กล่อมให้หาลำโพง fostex 206 มาฟัง เสียงจะดีกว่านี้แน่นอน ชักเขวแล้วววน่ะ...

206 เสร็จเมื่อไหร่  จะแบก 845 ไปร่วมฉลอง   d_d
ฝากแบกของผมไปด้วย...หัวเข่าไม่ดี... :nono
พี่ครับ ถ้า 845 มา 206 ของคุณProject Seeker ก็จะตามมาครับ จะได้กดลิฟท์ขึ้นมาพร้อมกันเลย ไม่ต้องยกครับ

เอางั้นเลยเหรอ  :showoff :showoff :showoff

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:18:47 PM »

พี่ครับ ถ้า 845 มา 206 ของคุณProject Seeker ก็จะตามมาครับ จะได้กดลิฟท์ขึ้นมาพร้อมกันเลย ไม่ต้องยกครับ

• *
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 05:43:15 PM »

• Admin
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 05:30:10 PM »

ผมไม่แน่ใจว่าพี่สิงห์จะยก 845 ขึ้นชั้น 3 ใหวนะครับ แค่ EL34PP ของผมก็เหนื่อยแย่แล้ว   :giveup :giveup

• *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 04:50:18 PM »

สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

• *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 04:03:34 PM »
พอดีไปอ่านเจอความเห็นของคุณ Analoglism ในกระทู้เกี่ยวกับหลอดดินสอที่มี guest ถามเข้ามา  ใจความว่า

อ้างถึง
หมายเหตุ ทดสอบ Attachment Files ไปในตัว เพราะเจอ Error "The upload folder is full. Please try a smaller file and/or contact an administrator." 
เปิดดู Config โอ้!ใช้พื้่นที่กันถึง 2G แล้วหรือนี่   ตอนนี้ขยายเพิ่มเป็น 4G ดูว่าจะเต็มอีกมะไหร่ พวกกระทู้ซื้อขายรูปเยอะๆขายแล้วน่าจะตามลบรูปแฮะ จะได้มีที่ว่างเยอะๆหน่อย 

เลยนึกขึ้นมาได้ว่าเมื่อวานก็คุยกันถึงเรื่องนี้เหมือนกัน  ว่าน่าจะมีระบบ Auto Delete ในกระทู้ซื้อขาย  โดยอาจจะตั้งระบบไว้ว่าให้ลบกระทู้ทิ้งโดยอัตโนมัติ  ภายใน 30 วัน  หลังจากประกาศขาย   หรือ  15 วันหากกระทู้ไม่มีการขยับเขยื้อน   ก็จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่ของเวปด้วยอ่ะ   ก็ไม่รู้ว่าจะ work หรือเปล่า  และอีกอันก็คือไม่น่าจะนับจำนวนครั้งในการ post  สำหรับมุมซื้อขาย   

เป็นเพียงประเด็นในการพูดคุยกันเท่านั้นนะครับ   สุดแท้แต่จะพิจารณา

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 12:50:27 PM »
ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆ ที่เอาแอมป์ดีดีมาให้ฟังกันครับ :headphone คุยกันสนุกและหลายเรื่องมากครับ ได้ความรู้ความเห็นมากมายเสียดายที่คุณไทไม่ได้มาสักที เห็นว่าจะมีคนไปอุ้มมาก็ยังมาไม่ได้ คุณ beetle เตรียมยาอายุวัฒนะให้เฉพาะด้วยน่ะครับ คุยกันหลายเรื่องที่คิดได้ เริ่มจากการตีความวิธีการแก้ฮัมของเสธ pokky ที่ว่า "ลองเอากราวด์ Input ลงที่แท่นเลย อย่าบัดกรีบน กราวด์บัส แล้วกราวด์จาก C ตัวแรก ก็ลงที่แท่นตรงจุดเดียวกับ Ground Bus+ Ground Input + Ground จาก Opt + ground AC ไฟบ้าน  งงมั้ย" ชอบคำว่า งงมั้ยมากครับเสธเขียนเองคงงงเองด้วย ประโยคนี้ใครตีความได้ก็แก้ฮัมได้(มันเป็นระหัสอัจฉริยะที่ต้องแก้หลายชั้น?)เครื่องของคุณDIY Project Seeker เลยเลิกฮัมหลังจากฟังและแก้มาปีกว่า..แต่เครื่องของเด็กหลอดแก้ว ทุกท่านลงความเห็นว่ายังฮัมอยู่ครับ เสียดายที่เสธไม่ได้มาด้วยครับจะได้ช่วยดูเครื่องแก้ฮัมให้ แอมป์แต่ลงตัวเสียงดีๆทั้งนั้นเลยครับ พอแอมป์เสียงดี oui ก็หนีไม่พ้น โดนพี่ๆใช้จิตวิทยาหมู่ กล่อมให้หาลำโพง fostex 206 มาฟัง เสียงจะดีกว่านี้แน่นอน ชักเขวแล้วววน่ะ... คุยเรื่องขี่จักรยานว่าขี่อย่างไรก็ยังอ้วนอยู่ เคล็ดนี้ฝากบอกพี่สุวรรณไปบอกพี่ไทแล้วครับ อื่นๆจนถึงเรื่องทำ diy ไปสู่ inter... คุยกันสนุกมากครับ(คุยเรื่องที่ทุกคนชอบเหมิอนกัน) และมีเพลงดีๆฟัง ไว้ครั้งหน้าต้องเตรียมลำโพงใหญ่ๆให้ฟังกันดีกว่า ถ้ามีจัดกันเมื่อไรขอเชิญเพื่อนสมาชิกที่สะดวกทุกท่านด้วยน่ะครับ

• Admin
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 10:55:51 AM »
เพื่อแก้ใขง่ายๆ ผมเลยทิ้ง Diode และ C ตัวแรกบน PCB ไว้อย่างเดิมโดยไม่ได้ไปใช้มัน ต่อ diode หนึ่งคู่เข้าที่ขดไฟสูงจากหม้อแปลง ตามรูปจะเห็นผมใช้ท่อหดหุ้ม diode เอาไว้ ผมต่อ diode นี้เข้าที่ขั้วบวกของ C พร้อมกับสายไฟ Pri ของ Choke ทั้ง 2 ตัว สาย Sec จาก choke ต่อกลับเข้าที่ PCB ตามแบบเดิมครับ ขั้วลบของ C ตัวนี้ผมต่อลงบน ground rod ตามรูปครับ เสียงฮัมหายเกลี้ยงครับ  O0 O0 O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม, 2007, 10:58:00 AM โดย DIY Project Seeker »

• *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 10:51:36 AM »
มิน่า....มันเหงื่อแตก  ;D

• Admin
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 10:40:14 AM »
เที่ยวนี้ติดใจน้ำเสียง EL34 PP  ของคุณ DIY Project Seeker   เสียงดีมาก  เห็นคุณอุ๋ยบอกว่า  แก้ฮัมได้จนอยู่หมัดเงียบกริบ     ส่วนวิธีการนั้นคงต้องให้เจ้าตัวมา comment ครับ    O0 

ขออนุญาติโพสวิธีแก้ฮัมของ EL34PP ตามวิธีของผมนะครับ
หลังจากพยายามแก้ปัญหาเรื่องฮัมนี้มาเป็นเวลาเกือบปีจนได้มาปิ้งกับไอเดียการแก้ฮัมของคุณเด็กหลอดแก้วตามกระทู้นี้ http://www.htg2.net/index.php?topic=15820.msg228539#new ผมก็เลยทดลองเอา C ตัวแรกในวงจร Power ออกจาก PCB เพื่อมาเชื่อมกับ Ground Bus ที่ผมทำขึ้นมาที่ด้านนอก PCB ผลปรากฏว่าฮัมหายจริงๆครับ ดูตามรูปนะครับ รูปที่ 1 ในวงกลมคือ C ตัวที่ผมพูดถึงครับ ผมคิดว่าตรงจุดนี้มันน่าจะมี Ground Loop ครับ หรือไม่ก็จุดลงกราวด์มันเล็กเกิน  

ออฟไลน์ WiChai

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 10:38:29 AM »
ขอขอบคุณเจ้าภาพ และทุกๆท่านด้วยครับ มานั่งสังเกตการณ์ได้ประสบการณ์ฟังเพลงและบรรยากาศมิตรภาพสุด ๆ ๆ ๆ
เสียงดีทุกเครื่องเลย  0)]......ทำให้ฟังเครื่องที่บ้านไม่ไพเราะเลย  :'(

• *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 10:16:15 AM »
ไม่มีฮัม ทั้งๆที่บ้านพี่อุ๋ยไม่มีกราวด์ดิน(PE) แต่ก็ไม่มีแอมป์เครื่องไหนฮัมเลยครับ
:o เหรอ ไม่มีเลยเหรอ  :o

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 09:55:22 AM »
อ้างถึง
แน่จิงก็ขี่ช้างกันให้ถึงตี 5 จิ    จะได้เข้าไปหา..ลงรถหมอชิตนั่งแท๊กซี่ไปเยย..อิอิอิอิ...

ลงชื่อ เด็กหลอดแก้ว

แค่กลับตอนค่ำก็เกรงใจพี่หน่อยแล้วครับ นี่ถ้ากลับสว่างพี่อุ๋ยคงโดน  :black_eye

สนุกครับ ขอบคุณเจ้าภาพ และทุกๆท่านครับ ลาบเป็ดอร่อยมากครับ สมคำร่ำลือจริง ๆ  ;)

ได้ฟัง 6em7 ของคุณ Amadeus เป็นตัวสุดท้าย ใช้ได้เลยครับ วัตต์น้อยไม่เป็นไรครับ ผมเองก็ฟังเพลงด้วยความดังประมาณ 6em7 นี่ละครับ เสียงออกมานุ่มๆดีครับ ไม่มีฮัม ทั้งๆที่บ้านพี่อุ๋ยไม่มีกราวด์ดิน(PE) แต่ก็ไม่มีแอมป์เครื่องไหนฮัมเลยครับ

อ้างถึง
เที่ยวนี้ติดใจน้ำเสียง EL34 PP  ของคุณ DIY Project Seeker   เสียงดีมาก  เห็นคุณอุ๋ยบอกว่า  แก้ฮัมได้จนอยู่หมัดเงียบกริบ     ส่วนวิธีการนั้นคงต้องให้เจ้าตัวมา comment ครับ

พยามนั่งฟังอย่างใจจดใจจ่อใกล้ๆพี่สิงห์  EL34 PP  ของคุณ DIY Project Seeker   เสียงดีขึ้นมากจริงๆครับ ปราบฮัมหายแล้วรายละเอียดพรั่งพรูมาเลยครับ  สงสัยวันนี้พี่อุ๋ยคงรื้อเครื่องเอา diode กับ c ตัวแรกออกจากแผ่นปริ้นด้วยแน่ๆ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม, 2007, 10:01:06 AM โดย magneto »

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 09:10:29 AM »
โอ้...ได้ข่าวว่าคุณ Beetle อุ้มช้างมาให้ ขอบคุณมากๆ ครับ... ฝากแช่ ในช่องน้ำแข็งหมื่นปี ด้วยนะครับ คุณอุ๋ย ไว้ได้ฤกษ์ จะไปเปิดขวดปลดปล่อยความสดครับ...  :drunk
ขอบคุณ คุณBeetle มากๆ อีกครั้งครับ   :headphone

• *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 09:04:36 AM »
เที่ยวนี้ติดใจน้ำเสียง EL34 PP  ของคุณ DIY Project Seeker   เสียงดีมาก  เห็นคุณอุ๋ยบอกว่า  แก้ฮัมได้จนอยู่หมัดเงียบกริบ     ส่วนวิธีการนั้นคงต้องให้เจ้าตัวมา comment ครับ    O0 

ขนาดมีคนลงทุนและตั้งใจซื้อช้างด้าพ มาให้โดยเฉพาะเลย คิดดูละกัน  ((

ยังเก็บรออยู่ในตู้เย็นนะครับ    รอคุณไทมาเปิดขวด   d_d

• Admin
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 09:01:23 AM »
ท่านที่ไม่ได้ไปนี่ หมายถึงผมป่ะ... :cry2
อาฆาตไว้ก่อนครับ ไว้มีโอกาสไป จะไปต้อนช้างสักโหล  5 5 5  :drunk
ตกลงหลงเสียงนาง EL95SE กันหมดเลย ... ผมบอกแล้ว เป็นเสียงแอมป์หลอดในอุดมคติป๋มเล้ย.... O0
อุตส่าห์ซุ่มทำแซงคิวหลอดเบอร์อื่นๆ หมดเลยครับ... ใกล้คลอดแระ รอเห็นตัวเต็มๆ งานมีทติ้งกลางปีครับ  :whistling

เปล่า ไม่มีใครพูดถึงท่านเลย ซักคน มีแต่ บ่นๆ บ่นๆๆ ขนาดมีคนลงทุนและตั้งใจซื้อช้างด้าพ มาให้โดยเฉพาะเลย คิดดูละกัน  ((

• *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:58:34 AM »
ขอขอบคุณ  คุณอุ๋ย เจ้าของสถานที่ครับ

ครึ้กครื้นดีครับ  ได้คุยกันหลายเรื่อง  โดยเฉพาะเรื่องการออกกำลังด้วยจักรยาน  เห็นเปรย ๆ ว่าอาจจะจัดทริปจักรยานของพวกเราชาว DIY ขี่กันไปเที่ยวตามชนบทใกล้ ๆ   ที่คุยกันถึงเรื่องนี้ก็คงเพราะเห็นว่าสมาชิกหลายท่านเริ่มสูงวัยขึ้นกระมัง   ;D  แฮะ.....รวมถึงผมด้วยครับ   :)

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:49:19 AM »
ท่านที่ไม่ได้ไปนี่ หมายถึงผมป่ะ... :cry2
อาฆาตไว้ก่อนครับ ไว้มีโอกาสไป จะไปต้อนช้างสักโหล  5 5 5  :drunk
ตกลงหลงเสียงนาง EL95SE กันหมดเลย ... ผมบอกแล้ว เป็นเสียงแอมป์หลอดในอุดมคติป๋มเล้ย.... O0
อุตส่าห์ซุ่มทำแซงคิวหลอดเบอร์อื่นๆ หมดเลยครับ... ใกล้คลอดแระ รอเห็นตัวเต็มๆ งานมีทติ้งกลางปีครับ  :whistling

• Admin
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:22:16 AM »
สนุกดีครับ มีเรื่องจุดประกายใหม่ๆได้พูดคุยกัน และขอขอบคุณ คุณ OUI มากครับที่เลี้ยงดูเป็นอย่างดีครับ และเสียดายแทน ท่านที่ไม่ได้ไปด้วยนะครับ  :secret

ออฟไลน์ Amadeus

• Was wollen Sie damit sagen?
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 12:17:58 AM »
เพิ่งกลับมาถึงบ้านตจว. เมื่อกี้นี้เองครับ

ขอบคุณพี่อุ๋ย พี่ปุ้ย พี่สิงห์ พี่สุวรรณ พี่ใหญ่ คุณตูน พี่วิชัย สำหรับสถานที่ อาหาร เครื่องดื่ม

และประสบการณ์ต่างๆที่ได้แลกเปลี่ยนกัน หาไม่ได้ง่ายๆเลย

ปล.ได้สิ่งดีๆ (ดีกรี) กลับมาพอสมควร ตอนที่ :drive1กลับบ้าน นึกแล้วยัง  :cold :cold
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...