ผู้เขียน หัวข้อ: Sunday Afternoon at Oui's Place  (อ่าน 137713 ครั้ง)

ออฟไลน์ oui

Re: Sunday Afternoon at Oui's Place
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:18:47 PM »
โดนพี่ๆใช้จิตวิทยาหมู่ กล่อมให้หาลำโพง fostex 206 มาฟัง เสียงจะดีกว่านี้แน่นอน ชักเขวแล้วววน่ะ...

206 เสร็จเมื่อไหร่  จะแบก 845 ไปร่วมฉลอง   d_d
ฝากแบกของผมไปด้วย...หัวเข่าไม่ดี... :nono
พี่ครับ ถ้า 845 มา 206 ของคุณProject Seeker ก็จะตามมาครับ จะได้กดลิฟท์ขึ้นมาพร้อมกันเลย ไม่ต้องยกครับ

ออฟไลน์ Diy Project Seeker ©

• Super Star
  • *
Re: Sunday Afternoon at Oui's Place
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:28:23 PM »
โดนพี่ๆใช้จิตวิทยาหมู่ กล่อมให้หาลำโพง fostex 206 มาฟัง เสียงจะดีกว่านี้แน่นอน ชักเขวแล้วววน่ะ...

206 เสร็จเมื่อไหร่  จะแบก 845 ไปร่วมฉลอง   d_d
ฝากแบกของผมไปด้วย...หัวเข่าไม่ดี... :nono
พี่ครับ ถ้า 845 มา 206 ของคุณProject Seeker ก็จะตามมาครับ จะได้กดลิฟท์ขึ้นมาพร้อมกันเลย ไม่ต้องยกครับ

เอางั้นเลยเหรอ  :showoff :showoff :showoff

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:33:48 PM »
เลยนึกขึ้นมาได้ว่าเมื่อวานก็คุยกันถึงเรื่องนี้เหมือนกัน  ว่าน่าจะมีระบบ Auto Delete ในกระทู้ซื้อขาย  โดยอาจจะตั้งระบบไว้ว่าให้ลบกระทู้ทิ้งโดยอัตโนมัติ  ภายใน 30 วัน  หลังจากประกาศขาย   หรือ  15 วันหากกระทู้ไม่มีการขยับเขยื้อน   ก็จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่ของเวปด้วยอ่ะ   ก็ไม่รู้ว่าจะ work หรือเปล่า  และอีกอันก็คือไม่น่าจะนับจำนวนครั้งในการ post  สำหรับมุมซื้อขาย   

เป็นเพียงประเด็นในการพูดคุยกันเท่านั้นนะครับ   สุดแท้แต่จะพิจารณา

:euro
เห็นด้วยครับเยี่ยมเลย การนับจำนวนครั้งในการ post ก็ไม่เป็นผลครับ Auto Delete แต้มก็ลดไปเอง (ไม่รู้มา post ในนี้ผู้คุมบอร์ดจะเห็นไหม พี่สิงห์น่าจะ PM ไปด้วยน่ะครับ) (ปล.นี่แค่ความเห็นครับ)

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:44:18 PM »

เฮียใหญ่ครับ หัวเข่าไม่ดี ต้องรีบรักษาให้หายเพราะจะเป็นตัวอุปสรรคในการทำกิจกรรมหลายๆเรื่องน่ะครับ (สำคัญทั้งนั้น) เมื่อไรจะได้คุยกับเฮียก็ไม่รู้ คงสนุกน่าดู เจอกันครั้งไรก็ยุให้ทำแต่ 2a3 (ดี O0)จะทำแล้วน่ะครับ แต่เฮียดันหนีไปทำ 1000v.อีก K] K] แล้วน้องๆเมื่อไรจะตามทันเนอะ..(เหนื่อยจิงๆ)

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:46:26 PM »
เที่ยวหน้าไปแน่ครับจะหิ้วคุณไทไปด้วยครับ

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 08:56:55 PM »
ถ้า 845 มา 206 ของคุณProject Seeker ก็จะตามมาครับ

มิได้ครับ....   ผมหมายถึง 206 ของคุณอุ๋ยต่างหากอ่ะครับ   ;D    ;D
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

• *
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 09:22:09 PM »
ตอนนี้กำลังนั่งฟัง EL34PP กับ 206 อยู่พอดี นึกไม่ถึงว่าแอมป์ที่ผมเกือบรื้อทิ้งแล้วมันจะเสียงดีได้ขนาดนี้   ฮัมหาย = เสียงดีครับ .... คุณเด็กหลอดแก้ว   :showoff :showoff

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 10:21:36 PM »
ถ้า 845 มา 206 ของคุณProject Seeker ก็จะตามมาครับ

มิได้ครับ....   ผมหมายถึง 206 ของคุณอุ๋ยต่างหากอ่ะครับ   ;D    ;D

อย่างงี้ต้องหาฤกษ์ปล่อย 127...ไปทำดอกใหญ่ coral มาฟังแก้ขัด แล้วค่อยหาโอกาสเก็บ 206 ต่อไปครับ โอย...ขั้นตอนเยอะจริงๆ

ตอนนี้กำลังนั่งฟัง EL34PP กับ 206 อยู่พอดี นึกไม่ถึงว่าแอมป์ที่ผมเกือบรื้อทิ้งแล้วมันจะเสียงดีได้ขนาดนี้   ฮัมหาย = เสียงดีครับ .... คุณเด็กหลอดแก้ว   :showoff :showoff

EL34PP ที่ฟังอยู่นี้เกือบโดนรื้อไปทำ se แล้ววว โชคดีจริงๆ  เสียงดีจริงๆเลยหรือครับ มันยั่วกิเลสหูจิงๆ

ออฟไลน์ WiChai

« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 02 กรกฎาคม, 2007, 10:24:49 PM »
ตอนนี้กำลังนั่งฟัง EL34PP กับ 206 อยู่พอดี นึกไม่ถึงว่าแอมป์ที่ผมเกือบรื้อทิ้งแล้วมันจะเสียงดีได้ขนาดนี้   ฮัมหาย = เสียงดีครับ .... คุณเด็กหลอดแก้ว   :showoff :showoff

:clap  :yahoo  c)

ออฟไลน์ xthaix

• Superstar...
  • *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2007, 08:49:31 AM »
เที่ยวหน้าไปแน่ครับจะหิ้วคุณไทไปด้วยครับ

หิ้วผมยากกว่าแบก 845 ขึ้นชั้น 3 นะครับ... นน. มันต่างกัน  2f .... แต่ถ้าถูกใจ จูงไปก็ได้ครับ..อิ อิ

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2007, 09:49:00 AM »

หิ้วผมยากกว่าแบก 845 ขึ้นชั้น 3 นะครับ... นน. มันต่างกัน  2f .... แต่ถ้าถูกใจ จูงไปก็ได้ครับ..อิ อิ

ต้องหากระไดมาล่อ
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

ออฟไลน์ magneto

• *
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2007, 01:37:42 PM »
อ้างถึง
กระไดมาล่อ

:nono :nono จุ๊จุ๊จุ๊...ห้ามผวนคำเด็ดขาดนะครับ......รู้สึกว่าน่ากลัวเป็นที่สุดเรย  ;D ;D ;D

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2007, 03:12:32 PM »
ระวังหมาไล่งับ กระ..ไดขาด  2f

ออฟไลน์ เด็กหลอดแก้ว

• *
  • DIY น้อยลง ความมั่นคงเพิ่มขึ้น!.
    • เด็กหลอดแก้ว
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2007, 11:23:12 PM »

ปฏิบัติการปราบฮัมโครงการ 3 กำลังจะเริ่มขึ้นครับพี่.. :sweatdrop..ผมว่านะ ถ้าผมแยกกราวด์ของ Power ทั้งยวงแยกออกมาจาก กราวด์สัญญานเลย แล้วค่อยให้มันไปเจอกันที่จุดลงแท่น จะดีกว่ามั้ยครับ....เอ้า..ขอเสียงหน่อยคร๊าบบบบบบบบบ :yes or  :no
ไอ้ที่เราว่าจะทำเนี่ย...สงสัยมันจะเป็น..แอมป์!..

• *
  • DIY น้อยลง ความมั่นคงเพิ่มขึ้น!.
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 03 กรกฎาคม, 2007, 11:26:20 PM »
กำ....นี่มันกระทู้บ้านพี่อุ๋ยนี่หว่า :shutup

นึกว่าเป็น 6AQ5 โครงการ 3 ซะอีก   15_3
ไอ้ที่เราว่าจะทำเนี่ย...สงสัยมันจะเป็น..แอมป์!..

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 12:12:50 AM »

ปฏิบัติการปราบฮัมโครงการ 3 กำลังจะเริ่มขึ้นครับพี่.. :sweatdrop..ผมว่านะ ถ้าผมแยกกราวด์ของ Power ทั้งยวงแยกออกมาจาก กราวด์สัญญานเลย แล้วค่อยให้มันไปเจอกันที่จุดลงแท่น จะดีกว่ามั้ยครับ....เอ้า..ขอเสียงหน่อยคร๊าบบบบบบบบบ :yes or  :no
up to you เลยครับ คุณ Hummani ไหนๆก็ไหนๆแล้ว รื้ออีก 2 รอบ คงไม่เป็นไร ดาวหมุนจะได้ 3 ดวงเทียบชั้นพี่ไทเลย :bowdown :bowdown :bowdown :showoff :showoff :showoff ดันมาผิดบ้าน

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 09:32:16 AM »
คติเติอนใจชาว DIY "แอมป์ที่ยังฮัมคือแอมป์ที่ยังทำไม่เสร็จ"

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

• *
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 09:45:44 AM »
อ้างถึง
คติเติอนใจชาว DIY "แอมป์ที่ยังฮัมคือแอมป์ที่ยังทำไม่เสร็จ"

เพราะแอมป์ที่กำลังทำคือแอมป์ที่ยังฮัมไม่เสร็จ บางคนเข็ดเลยคิดเลิกทำ  :victory

ออฟไลน์ Lovetube

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 09:50:20 AM »
อ้างถึง

เพราะแอมป์ที่กำลังทำคือแอมป์ที่ยังฮัมไม่เสร็จ บางคนเข็ดเลยคิดเลิกทำ  :victory

O0 O0 O0

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:05:34 AM »
อ้างถึง

O0 O0 O0
O0 O0 O0 เลยได้ชื่อแนวอิตาลีใหม่ว่า Hummani ถ้าฮัมไปโน่น จะเลิกเรียก...  เหอ..แต่ตาคนนี้เหมือนแอมป์ที่ยังไม่ทำเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:06:04 AM »
อ้างถึง

เกือบไปแล้ว   :D :D

• *
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:08:33 AM »
อ้างถึง

แต่บางคนไม่เข็ดเพราะ "ถือฮัมเป็นครู" และมี "คำสอนของพี่ๆเป็นตำรา" โดนเพื่อนในห้องล้อนิดโหน่ย :crybaby ไม่เป็งไร ไว้รอทีของเราบ้าง  ;D
ฝากไว้ก่อนเต๊อะ ตา แม๊คเนโต๊ .......จีออร์จีโอ้ ฮัมมานี่ เด็กหลอดแก้วที่ 3  :whistling
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:12:46 AM โดย เด็กหลอดแก้ว »

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:17:43 AM »
[ฝากไว้ก่อนเต๊อะ ตา แม๊คเนโต๊ .......จีออร์จีโอ้ ฮัมมานี่ เด็กหลอดแก้วที่ 3   :whistling
ชื่อหรูดีชอบ ชอบ ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:22:19 AM »
อ้างถึง
เลยได้ชื่อแนวอิตาลีใหม่ว่า Hummani ถ้าฮัมไปโน่น จะเลิกเรียก...  เหอ..แต่ตาคนนี้เหมือนแอมป์ที่ยังไม่ทำเลยครับ

เดี๋ยวพี่เด็กหลอดแก้วน้อยใจนาพี่อุ๋ย คิดมากแล้วเลิกทำ ทีนี้ยุ่งเลย นะพี่ ฮัมไปโน้น   ;D  ส่วนเครื่องใหม่ผมชอบแนวอิตาเลี่ยนนิดๆครับ   :cry2

ส่วนของพี่อุ๋ยกับคุณใหญ่ ฮัมไปโน้นแล้ว  ;D ดีเนอะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:24:31 AM โดย magneto »

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:25:26 AM »
 ส่วนเครื่องใหม่ผมชอบแนวอิตาเลี่ยนนิดๆครับ   :cry2

มาเดี๋ยวตั้งชื่อ เครื่องให้ครับ..

• *
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:29:18 AM »
 :headphone ขอใช้ชื่อเดียวกับ 2A3 ของพี่นะนะ... ;D ;D

ออฟไลน์ masterAT

• **
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:29:24 AM »
เรื่อง ฮัม ใจเย็นๆครับ มันเป็นปัญหา เส้นผมบังภูเขา รวมกับ หญ้าปากคอกครับ ต้องมีวิธีครับ ผมเอาใจช่วย
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

• *
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:37:22 AM »
อ้างถึง
เรื่อง ฮัม ใจเย็นๆครับ มันเป็นปัญหา เส้นผมบังภูเขา รวมกับ หญ้าปากคอกครับ ต้องมีวิธีครับ ผมเอาใจช่วย

ต้องเริ่มต้นที่ไหนก่อนดีครับพี่  เพราะรู้สึกว่าจะลองทุกกระบวนท่าแล้วครับ
ผมสงสัยประเด็นที่ว่าการบีบแท่นให้เล็กลงจะส่งผลถึงการฮัมที่แก้ได้ยากมากนะครับ

(ปล.ส่วนเครื่อง EL85 ผมตอนนี้ใช้ข้างละ 1 หลอด ฟังแผ่นของพี่ได้ทุกเพลงโดยไม่รวนแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม, 2007, 11:05:57 AM โดย magneto »

ออฟไลน์ masterAT

• **
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:46:39 AM »
อ้างถึง

ต้องเริ่มต้นที่ไหนก่อนดีครับพี่  เพราะรู้สึกว่าจะลองทุกกระบวนท่าแล้วครับ
ผมสงสัยประเด็นที่ว่าการบีบแท่นให้เล็กลงจะส่งผลถึงการฮัมที่แก้ได้ยากมากนะครับ

(ปล.ส่วนเครื่อง EL85 ผมตอนนี้ใช้ข้างละ 1 หลอด ฟังเผ่นของพี่ได้ทุกเพลงโดยไม่รวนแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับ)

จริงๆแล้วการบีบแท่นเล็ก ก็จะได้อย่างเสียสองอย่าง ครับ สิ่งที่ได้คือ เล็กกระทัดรัดสวยงามดี เวลาเปล่งเสียง รู้สึก ว่าตัวเล็กเสียงโต แต่ข้อเสียคือ
การเลือกวาง อุปกรณ์ที่เป็นตัวเหนี่ยวนำทั้งหลาย ต้องระวังครับ เพราะมันจะมีการกระจาย แนวเส้นแม่เหล็ก ออกมา มากน้อยแล้วแต่ทิศทางของแกน
การวางกันไกล้มากๆ เสียงฮัม ก็อาจจะดังแรงขึ้น ได้ครับ ข้อเสียอีกอย่างคือ พื้นที่ทำงานแคบครับ บางทีเวลาบัดกรี นิ้วจะพองประจำ  :clap
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 10:57:15 AM »
เรื่อง ฮัม ใจเย็นๆครับ มันเป็นปัญหา เส้นผมบังภูเขา รวมกับ หญ้าปากคอก และก็หอกข้างแคร่ ครับ ต้องมีวิธีครับ ผมเอาใจช่วย
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

ออฟไลน์ Lovetube

• **
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 04 กรกฎาคม, 2007, 11:46:25 AM »
เรื่อง ฮัม ใจเย็นๆครับ มันเป็นปัญหา เส้นผมบังภูเขา รวมกับ หญ้าปากคอก และก็หอกข้างแคร่ ครับ ต้องมีวิธีครับ ผมเอาใจช่วย

ไม่รู้มันรวมกันได้อย่างไง  ช่วยบอกทีครับ :whistling :whistling

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2007, 11:45:14 AM »

ลงเป็น 2 จุดบนแท่นห่างๆกันดีมั้ยครับ two point grond method ของ sakuma san.  ;)
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

• *
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 07 กรกฎาคม, 2007, 12:10:29 PM »

ลงเป็น 2 จุดบนแท่นห่างๆกันดีมั้ยครับ two point grond method ของ sakuma san.  ;)

มันจะเป็นกราวด์ลูปมั้ยอ่ะครับพี่...ผมไม่เคยลองอ่ะครับ แบบนี้ คือถ้าทำได้ล่ะก็ง่ายเลยแหละครับ กราวด์เดิมเก็บไว้ กราวด์ใหม่ก็ตรง C ตัวแรกเท่านั้น

• *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 08 กรกฎาคม, 2007, 02:02:55 AM »
ไม่น่าเป็นนะครับ sakuma san ชอบมีอะไรแปลกๆมาเล่นอยู่แล้ว  :headphone

เค้าแยก signal ground ไปรวมกันที่จุดนึงบน chassis แยก power ground ไปรวมกันอีกจุดนึงบน chassis

คงต้องลองครับ  0)]  d_d
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone

ออฟไลน์ Tube Collector

• **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2007, 10:19:32 PM »
ผมก็ใช้วิธี กราวด์ของ Sakuman มานาน ก็คิดว่าดี ลองดูครับ Hum คงไปที่โน้น ไม่ Hummani หรอก
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

• *
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 12:23:35 AM »
ต้องขอขอบคุณพี่ analoque พี่ Tube Collector และพี่อุ๋ยมากๆที่แนะนำในเรื่องการใช้ two point grond method ในแบบของ sakuma san ให้ผมรู้จักครับ

ผมจะเริ่มลงมือทำไปพร้อมๆกับการเดินสายไฟจุดไส้หลอดใหม่ตามที่พี่ MasterAT ได้แนะนำเอาไว้ ซึ่ง!..มันหมายความว่า ผมจะต้องรื้ออุปกรณ์ทุกอย่างออกมาหมด แล้วประกอบลงไปใหม่เป็นรอบที่ 3 ซึ่งท้าทายและมีเรื่องให้เรียนรู้เยอะดีสำหรับมือใหม่อย่างผม :)

ทีแรกเลยคิดว่าจะเปลี่ยนแท่น แต่มันก็เป็นการค้านกับโจทย์ที่ผมตั้งไว้ในใจตั้งแต่แรก ที่ผมอยากจะทำแอมป์หลอดให้มีสัดส่วนสวยงามดูแล้วคลาสสิคในแบบที่ผมชอบ มันเลยเป็นแอมป์ตัวแรกที่ตั้งใจจะใช้แท่นที่ทำด้วยไม้ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่เคยอยากทำเลย!. และนำสัดส่วนของ "วิหารพาร์เธนอน"

ในกรุงเอเธนส์ ประเทศกรีซ (ซึ่งมีอิทธิพลมากในการผลักดันให้เกิดการพัฒนาสืบต่อมาในด้านการออกแบบทางสถาปัตยกรรม ไปจนถึงการออกแบบผลิตภัณฑ์ต่างๆ ในภายหลัง) มาเป็นตัวตั้งในการคำนวนสัดส่วนทั้งในด้านความกว้าง, ยาว และความสูงของตัวเครื่องอย่างคร่าวๆ (อันนี้ไม่ได้เป็นความลับอะไรของผมเลย แต่ไหงดีไซด์เนอร์หลายๆคนที่ออกแบบสัดส่วนได้ลงตัวไม่ยอมพูดซะทีก็ไม่รู้ :shutup  นำเรื่องนี้มาเล่าให้เพื่อนๆฟังเผื่อจะนำไปใช้ในการคำนวนสัดส่วนของเครื่องบ้างครับ มันใช้ได้เลยแหละ :whistling) ซึ่งผมก็ได้ทำอย่างที่ตัวเองอยากทำในเรื่องของการออกแบบตัวเครื่องแล้ว อย่างที่ชอบพูดติดปากเสมอๆกับเพื่อนๆ พี่ๆ ว่า "เรื่องเสียงมาทีหลัง แอมป์ผม ผมขอสวยๆในแบบที่ผมชอบไว้ก่อน" และแล้ว...มันก็ออกมาในแบบที่ผมชอบจริงๆด้วย!....

ทีนี้เหมือนกรรมตามทัน ได้รูปร่างหน้าตาและสัดส่วนในแบบที่ชอบแล้ว ต้องมานั่งแก้ไขเรื่องเสียงกันอีก K] แต่ผมจะทำจนกว่าเพื่อนๆจะเลิกเรียกชื่อผมว่า "จิออร์จิโอ้ ฮัมมานี่" นั่นแหละครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม, 2007, 10:03:30 AM โดย เด็กหลอดแก้ว »

• *
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 09:15:00 AM »
อีกเพียง2แต้มแล้วพี่  :yahoo :yahoo

แสดงความยินดีไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ :flash :flash :groovy :groovy :groovy :flash :flash

O0 รางวัลนี้มอบแด่ผู้ที่ถ่ายทอดความรู้ครบ  1000 ครั้ง   O0

:flash :flash :groovy :groovy :groovy :flash :flash

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 09:31:15 AM »
อีกเพียง2แต้มแล้วพี่  :yahoo :yahoo

แสดงความยินดีไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ :flash :flash :groovy :groovy :groovy :flash :flash

O0 รางวัลนี้มอบแด่ผู้ที่ถ่ายทอดความรู้ครบ  1000 ครั้ง   O0

:flash :flash :groovy :groovy :groovy :flash :flash
ถ้าเป็น oui จะคาแต้มนี้ไว้นานๆ ถึง 1000 เมื่อไรจะกลับลงมาไม่ได้(นอกจากให้ผ่านร่างลบแต้มในหน้าซื้อขาย) เหมือนเราเป็นผู้ใหญ่ เห็นเด็กๆแล้วอยากกลับไปเป็นเด็กก็ทำไม่ได้....(ฝากให้คิด)

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 10:32:33 AM »
ว่าแต่ไอ้สัดส่วนของวิหารพาเธนอน เนี๊ยะ มันใช่ 38-24-36 ป่ะครับ.... 2f

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 11:02:30 AM »
Golden Ratio หรือเปล่า? ที่เท่ากับ 1.618....  ;)
ผมใช้สัดส่วนแบบนี้ในการจัดเลย์เอาต์ของ 1626 เหมือนกัน  :)
แต่ด้านกว้างขาดไป 1 cm เลยไม่ได้เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าที่สวยที่สุด  2f
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

• *
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 12:23:13 PM »
Golden Ratio หรือเปล่า? ที่เท่ากับ 1.618....  ;)
ผมใช้สัดส่วนแบบนี้ในการจัดเลย์เอาต์ของ 1626 เหมือนกัน  :)
แต่ด้านกว้างขาดไป 1 cm เลยไม่ได้เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าที่สวยที่สุด  2f

ใช่ครับพี่ ผมเองก็ใช้แค่คร่าวๆน่ะครับ เพราะเอาเข้าจริงๆ ผมก็ชอบสัดส่วนที่ป้อมๆ มากกว่าเหมือนกัน

ว่าแต่ไอ้สัดส่วนของวิหารพาเธนอน เนี๊ยะ มันใช่ 38-24-36 ป่ะครับ.... 2f

แบบที่พี่ไทว่าไว้เนี่ย ป้อมใช้ได้เลย  O0 แต่เป็นสัดส่วนที่จัดยากมากๆนาครับ เพราะส่วนคอดจะเล็กมาก  2f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม, 2007, 12:26:03 PM โดย เด็กหลอดแก้ว »

• *
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 06:57:41 PM »
ผมก็ใช้วิธี กราวด์ของ Sakuman มานาน ก็คิดว่าดี ลองดูครับ Hum คงไปที่โน้น ไม่ Hummani หรอก

อย่ามาหาผมแล้วกันครับพี่  :cold

อ้างถึง
มันเลยเป็นแอมป์ตัวแรกที่ตั้งใจจะใช้แท่นที่ทำด้วยไม้

ถ้า chassis ใช้ไม้ล้วนๆอย่าลืมเชื่อม two point เข้าหากันด้วยโลหะด้วยนะครับ ลองเลือกดูว่าใช้ลวดทองแดงเส้นใหญ่หรือเส้นเล็กๆจะให้ผลต่างกันมั้ย  :showoff

ยินดีด้วยกับซุปเปอร์ไซย่า เอ้ย ซุปเปอร์สตาร์ดวงใหม่ครับ  d_d  :drunk

• *
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2007, 11:17:35 PM »
อ้างถึง
มันเลยเป็นแอมป์ตัวแรกที่ตั้งใจจะใช้แท่นที่ทำด้วยไม้

ถ้า chassis ใช้ไม้ล้วนๆอย่าลืมเชื่อม two point เข้าหากันด้วยโลหะด้วยนะครับ ลองเลือกดูว่าใช้ลวดทองแดงเส้นใหญ่หรือเส้นเล็กๆจะให้ผลต่างกันมั้ย  :showoff

ยินดีด้วยกับซุปเปอร์ไซย่า เอ้ย ซุปเปอร์สตาร์ดวงใหม่ครับ  d_d  :drunk

ของผมเป็นแท่นไม้รอบด้านน่ะครับ แต่ผิวหน้ายังเป็นอลูมีเนียมเหมือนเดิมครับ พิมพ์นิยม.. :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม, 2007, 11:20:46 PM โดย เด็กหลอดแก้ว »

• *
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2007, 11:16:16 AM »
โอวว สวยมั่กๆครับ  :o  ;D  d_d  :headphone

chuckschuldiner

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2007, 10:38:35 PM »
อ้างถึง

ของผมเป็นแท่นไม้รอบด้านน่ะครับ แต่ผิวหน้ายังเป็นอลูมีเนียมเหมือนเดิมครับ พิมพ์นิยม.. :)

ดีไซด์ระดับเทพ เเอมพี่กล้าวางที่ไหนก็เเหล่มอ่ะ ความลงตัวที่ลอกเลียนเเบบกันม้ะได้อ่ะ O0

• *
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 10:37:57 AM »

ผมไม่ได้ใช้เลขนี้เลยตรงๆครับ เพียงแต่เอาสัดส่วนของอุปกรณ์เด่นๆ เช่นหม้อแปลงมาใช้เป็นตัวตั้งครับพี่...
สูตรนี้ในธรรมชาติอนุโลมให้ยืดหยุ่นได้ แต่ต้องอยู่ในเกณท์ที่ ต้องหารกันแล้วได้มากกว่า 1 และ ไม่เกิน 2 แต่...เมือหารได้เท่าไหร่ ก็ให้เอาผลนั้นมาเป็นตัวตั้งในการหาสัดส่วนอื่นๆต่อไปครับ
ยกตัวอย่าง หม้อแปลงผมขนาด 6.4 X 7.6 cm. ก็เอา 76 หาร 64 จะได้เท่ากับ 1.187 (อยู่ในเกณท์ที่ได้มากกว่า 1 และ ไม่น้อยไปกว่า 2)
ทีนี้เอา หม้อแปลง + OPT 2 ลูก จัดวางโดยเว้นช่องไฟให้สวยงามแล้ววัดดูได้ความกว้างประมาณ 27 CM.
ก็เอา 270 หารด้วย 1.187 ได้ 227.46 เท่ากับ 22.75 CM. เป็นความลึกของแท่นในสัดส่วนเดียวกันของหม้อแปลงไฟครับ
ผมก็จะได้แท่นขนาด 27 X 22.8 CM. ซึ่งเป็นสัดส่วนเดียวกันกับหม้อแปลงที่ต้องวางเด่นอยู่บนแท่นนั่นแหละครับ

ทีนี้เกือบทุกอย่างที่เป็น Layout บนแท่น ก็จะโดน เจ้าเลข 1.187 เนี่ยแหละครับเข้าไปจัดการเพื่อให้ระยะมันสมดุลย์กัน  :) งงมัยเนี่ย... ;D
ฝากไว้ลองเล่นกันสนุกๆนะครับ ไม่ซีเรียสครับ

ขอบคุณรูปอ้างอิงจากเว็บไซด์ วิชาการ ดอทคอม ไว้ด้วยครับ O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม, 2007, 10:58:47 AM โดย เด็กหลอดแก้ว »

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 11:26:43 AM »
มาเสริม Golden Ratio ของเด็กหลอดแก้ว ที่แท้ก้อคือ rule of third ในงานถ่ายภาพ สัดส่วน (ratio) 1:1.6180339.. เป็นตัวเลขมหัศจรรย์ ที่ถูกค้นพบมาตั้งแต่สมัยก่อน
การทดลองพบว่าเป็น รูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าสัดส่วนที่คนชอบมากที่สุด
1.618 มาจาก (เอาให้ดูเล่นๆ)
อนุกรม Fibonacci ( S[n] = S[n-1] + S[n-2] )
0,1,1,2,3,5,8,13,21,34,55,89,...
เอา 3/2 = 1.5
5/3 = 1.667
..
55/34 = 1.6176
89/55 = 1.6182
จะเห็นว่า 3:2 ก็อยู่ในอนุกรม Fibonacci เหมือนกัน

จากรูปขนาดสี่เหลี่ยมสีน้ำเงิน จะมีขนาดเท่ากับ 1:1.618 ของสี่เหลี่ยมใหญ่

ปล.มีข้อคิดว่าอาจใช้อัตราส่วนนี้ในการทำแท่นแอมป์ ทำให้เกิดการเหนี่ยวนำของสนามแม่เหล็ก ขึ้นได้หรือไม่ เพราะเป็นอัตราส่วนที่มาจากธรรมชาติหลายอย่าง ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม, 2007, 11:33:51 AM โดย oui »

• *
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 11:51:01 AM »
ปล.มีข้อคิดว่าอาจใช้อัตราส่วนนี้ในการทำแท่นแอมป์ ทำให้เกิดการเหนี่ยวนำของสนามแม่เหล็ก ขึ้นได้หรือไม่ เพราะเป็นอัตราส่วนที่มาจากธรรมชาติหลายอย่าง ;D
สรุปว่า ฮัม เกิดจากการเหนี่ยวนำของอัตราส่วนทองคำใช่มัยครับ... :black_eye  2f  2f
ไอ้เจ้าเลข 3:2 เนี่ยก็ยังเป็นกฏของเลนซ์ในเรื่องการผลักระยะที่พี่เคยสอนผมด้วยนาครับ.. :clap
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม, 2007, 11:57:15 AM โดย เด็กหลอดแก้ว »

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 11:58:42 AM »
ไอ้เจ้าเลข 3:2 เนี่ยก็ยังเป็นกฏของเลนซ์ในเรื่องการผลักระยะที่พี่เคยสอนผมด้วยนาครับ.. :clap
นั้นกฎของ lens คงไม่เกี่ยวกันมัง...บ้า Golden Ratio ใหญ่แล้ว ;D

• *
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 12:07:08 PM »
นั้นกฎของ lens คงไม่เกี่ยวกันมัง...บ้า Golden Ratio ใหญ่แล้ว ;D

;D  ;D  ;D   ;D  ;D  ;D  ;D

• *
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 12:11:41 PM »
ชักสนุกใหญ่แล้ว แต่ยิ่งอ่านยิ่งงง  :D :D

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 12:29:24 PM »
;D  ;D  ;D   ;D  ;D  ;D  ;D
อ้อ... แท่นปรีที่ฝากทำ...อย่างลืมใส่กฏ Golden Ratio ให้ด้วยน่าครับ จะดูว่าฮัมหรือเปล่า...ขอบคุณครับ ;D

• *
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 12:33:52 PM »
อ้อ... แท่นปรีที่ฝากทำ...อย่างลืมใส่กฏ Golden Ratio ให้ด้วยน่าครับ จะดูว่าฮัมหรือเปล่า...ขอบคุณครับ ;D
แท่นนั้นใช้ "กฎของอุ๋ย" ซึ่งต่างกันกับ "กฎของโอมห์" ครับ...กฏของอุ๋ย เรโณสคือ 11 X 9 สูง 2 นิ้วครับ  2f  2f

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 12:46:24 PM »
แท่นนั้นใช้ "กฎของอุ๋ย" ซึ่งต่างกันกับ "กฎของโอมห์" ครับ...กฏของอุ๋ย เรโณสคือ 11 X 9 สูง 2 นิ้วครับ  2f  2f
ok ครับงั้นรีบทำครับ ..กฏของอุ๋ย เสียงดีแน่ๆ แต่ขอส่วนโค้งตามนี้น่ะครับ (golden Spiral) อยากได้มานานแล้ว

• *
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 03:08:54 PM »
เพิ่งเข้าใจครับที่มีคนเอาแท่งไม้สี่เหลี่ยมผืนผ้าที่มีรูปหอยอยู่ตรงกลางมาหมุนไปมาบนฝาเครื่องแล้วเสียงดี....getแล้วครับ... บ้านเราถึงมีปัญหาระหว่าง หอย กับ เหลี่ยม เพราะมันไม่ได้สัดส่วนกันนี่เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม, 2007, 03:11:04 PM โดย PANGPOND »

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 04:03:28 PM »
เพิ่งเข้าใจครับที่มีคนเอาแท่งไม้สี่เหลี่ยมผืนผ้าที่มีรูปหอยอยู่ตรงกลางมาหมุนไปมาบนฝาเครื่องแล้วเสียงดี....getแล้วครับ... บ้านเราถึงมีปัญหาระหว่าง หอย กับ เหลี่ยม เพราะมันไม่ได้สัดส่วนกันนี่เอง
คนเพิ่งเข้าใจ
"บ้านเราถึงมีปัญหาระหว่าง หอย กับ เหลี่ยม เพราะมันไม่ได้สัดส่วนกันนี่เอง"
ทำไม get เร็วอย่างนี้ O0 O0 O0 ;D

• *
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 12 กรกฎาคม, 2007, 08:09:16 PM »
"บ้านเราถึงมีปัญหาระหว่าง หอย กับ เหลี่ยม เพราะมันไม่ได้สัดส่วนกันนี่เอง"
ทำไม get เร็วอย่างนี้ O0 O0 O0 ;D

งงๆๆๆๆ  :D :D :D

• *
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 11:25:53 AM »
:clap  :clap  :clap   ;D  ;D  ;D

• *
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 04:56:17 PM »
อ้างถึง
ทำไม get เร็วอย่างนี้   

ถ้าเกิด ลบเหลี่ยมให้น้อยลง จะเข้ากับหอยง่ายขึ้นไหมครับ  ;D  รบกวนพี่อุ๋ยช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ oui

« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 08:02:45 PM »
อ้างถึง
ทำไม get เร็วอย่างนี้   

ถ้าเกิด ลบเหลี่ยมให้น้อยลง จะเข้ากับหอยง่ายขึ้นไหมครับ  ;D  รบกวนพี่อุ๋ยช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ  ;D ;D ;D

:think1 :think1  เนื้อหาดีๆกำลังจะเปลี่ยนไป เพราะอีตา แม็คนี่โต้ผู้นี้นี่เอง...ตอบสักหน่อย...ถ้าลบเหลี่ยมให้น้อยลงจนกลายเป็นทรงกลม มักจะเห็นเป็นสีฟ้า มีเรือใบลอยอยู่ข้างใน...