ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นผีกับจอใหญ่  (อ่าน 2890 ครั้ง)

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • Total likes: 0
แผ่นผีกับจอใหญ่
« เมื่อ: 14 มีนาคม, 2005, 01:06:26 AM »
ช่วงก่อนผมเห่อการไรท์หนังจากคอมพิวเตอร์  โดยเช่าหนังแผ่นแท้มาและไร้ทลง แผ่น ดีวีดี อาร์ ของ congo เพื่อจะได้ประหยัดตังค์ค่าแผ่น   เอาแผ่นไรท็มาดูเทียบกับแผ่นแท้  แทบไม่เห็นความแตกต่าง    ความแตกต่างมีเพียงเล็กน้อยเท่านั้น   ชุดของผม ทีวี mm  เครื่องดีวีด denon 5000 สเกลเลอร์  lumagen  สายภาพ canare l8  สาย vga  better cable    เมื่อสองวันก่อนเปลี่ยนมาเล่น projector   จอ 78 นิ้ว   เลยลองเอาแผ่นที่เคย ไร้ทไว้หลายแผ่นมาเปิดดู      โอโฮ้พอดูเป็นจอใหญ่  เห็นความแตกต่างของ แผ่นไร้ทกับแผ่นแท้ ค่อนข้างชัดเจน  ความอิ่มของสีเป็นรองเยอะ  แต่ที่เด่นชัด  noise ของภาพเยอะมาก    บางแผ่นถึงกับเห็นเป็นบล็อคเล็ก ๆ         สงสัยต้องกับมาซื้อแผ่นแท้อีกแล้ว  โอ เปลืองเงินอีกแล้ว

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
Re: แผ่นผีกับจอใหญ่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2005, 01:20:54 AM »
สงสัยต้องกับมาซื้อแผ่นแท้อีกแล้ว โอ เปลืองเงินอีกแล้ว
ไม่อยากเปลือง ก็กลับไปเล่นจอเล็กสิครับป๋า อิอิอิ   ;D
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ Paul

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2005, 07:30:03 AM »
แผ่น copy ที่ไม่ใช้ ก็โยนทิ้งมาทางผมก็ได้นะครับพี่อูฐ อิอิอิ  ;D ;) :)
อยากได้ sony 32 นิ้วจังเลย

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2005, 08:14:27 AM »
หนังส่วนใหญ่ที่ท่านอูฐก๊อปจะเป็น D9 ==> D5 หรือป่าวครับ เลยทำให้มันไม่ดีเท่า ถ้าใช่แสดงว่า สาเหตุคือการลดบิทเรทเนี่ยแหละครับ ถ้าจอเล็กคงมองไม่ออก ถ้าจอใหญ่ก็คงฟ้องทุกอย่างออกมาเอง อิอิ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ โต้งกรุงเทพฯคร้าบ

• เราต่างจากเมื่อวานแบบไหน ดีขึ้น เลวลง หรือเหมือนเดิม
  • ความสุข อยู่ที่ใจครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2005, 09:58:47 AM »
ถ้าพี่อูฐจะ Copy แผ่น DVD9 เป็น DVD9 ด้วยกันต้องนับถือจริงๆครับ
แผ่นเปล่า DVD9 ขายกันอยู่ถูกสุดๆ ก็ 200 กว่าบาท แต่ผมไม่เคยเห็นหรอก
เคยเห็นแต่ Mitsu 550 บาท เขียนพังนี่ เอาแบงค์ห้าร้อยขยำทิ้งเลยนะนี่.. :'(

แต่ถ้าพี่อูฐใช้พวก DVDShrink เลือกเฉพาะหนังแบบไม่มีการลด Bit แล้วคุณภาพยังไม่ดี ก็ถือว่าเป็นกรณีศึกษาเหมือนกันครับ  ;D ว่าการ Copy สื่อ digital นี่มันไม่ 100% หรือว่าเป็นที่ dvd-r ที่ใช้ด้วย

ผมรอดตัวไปเพราะ tv ใหญ่สุดที่บ้านแค่ 29" เองครับ
-= รักเสียงเพลงและหนัง แต่ยังไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย =-

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2005, 10:20:18 AM »
ใช้แค่แผ่น dvd r  ครับผม ใช้ program dvd shrink

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2005, 11:25:06 AM »
 ;Dคุณภาพตามราคาครับท่าน อูฐ อย่าซีเรียสไว้ตอนไหนแผ่น ดีวีดี 9 ถูกเมื่อไร สงกะสัยว่าจะวิ่งมาหาผมอีกรอบเป็นแน่.....มีเหมือนกันนะครับที่  downconvert ลงเป็น ดีวีดี 5  แล้วเล่นกะจอ ขนาด 100 นิ้ว ที่ยังสวยอยู่คือเรื่อง.........

Untold Scandal....ลองหรือยัง master  น่าจะทำมาดี แผ่น เกาหลีที่ดูสวยๆบนจอแก้วเวลาขึ้นจอใหญ่โมเสทนี่กระจายเลยครับท่าน ....ส่วนแผ่นที่ท่าน write จะกระจาย สู่น้องๆท่านใด ก็ติดต่อกันเองนะครับ อิอิ...
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
    • HiddenRhino @ Multiply
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2005, 12:23:36 PM »

อ้างถึง
downconvert ลงเป็น ดีวีดี 5  แล้วเล่นกะจอ ขนาด 100 นิ้ว ที่ยังสวยอยู่

เป็นวันที่ลองดูกะผมหรือปล่าวครับ .....

Untold Scandal .... วันนั้นที่ดูกัน เป็นจอ 120 นิ้ว Full Screen / 110 นิ้ว Wide Screen อ่ะครับ  :-[

http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2005, 06:39:12 PM »
 ;D จำแม่นจังเลยคุณจ้า เอ้า 110 ก้อ 110

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
    • HiddenRhino @ Multiply
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2005, 09:07:09 PM »

อุ อุ .... จะมาลดขนาดจอกันได้ยังไงอ่ะครับ .... อิ อิ  :-[
http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 มีนาคม, 2005, 09:28:18 PM »
 ;) ข้าน้อยผิดไปแล้วท่าน..... :-[

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2005, 08:17:01 AM »
ป้าอูฐ  ลูกน้องผมมันเบี้ย  และไม่ได้บอกจิต  ผมพึ้งรู้เมื่อวานกลับดึกครับ
 วันนี้ผมบอกว่าจะเข้าไปแน่นอน  ขอบคุณ
พิจิต 089-771-8895