ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม out put coupling cap ของเครื่องเล่นซีดีต้องใช้ค่าสูงๆด้วยครับ  (อ่าน 4379 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
DACT เป็นของสะดวกซื้อครับ Step แบบ Series ใช้ R-chip พร้อมใช้งาน
คงไม่กลับไปทำเองแล้วครับ ราคาไม่หนีกันมาก สบายกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • Super Star
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
ถ้าว่างฝากโทรถามด้วยนะครับว่ายังเหลือมั้ย แหะ แหะ  :headphone

DACT ที่ว่านี่เป็น step attenuator เหรอครับ เห็นบอลขายฝักข้าวโพด dale ไป ตัวใหม่นี่ใช้ R ของอะไรอ่ะคับ ตอนนี้ผมสนใจ R PRP ตัวสีแดงๆ ขาเป็น ofc อยู่ครับ ราคาไม่แพงด้วย ไม่รู้บอลเคยลองรึยัง  ;)
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

• **
  • Just fall in love with music....
อ้าว...นึกว่าหาได้ที่ไหน ที่แท้ก็คนกันเอง ตอนเริ่มเล่น 3875 ใหม่ๆผมโทรปรึกษาเจ้าของเวบนั้นประจำแหล่ะครับ
ได้ sponser pcb ฟรีมาด้วย ก่อนเอา volume DACT มาเล่นก็ปรึกษาคนนี้ล่ะ
555  ;D

• *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
1875 เวป yak มีขายครับ ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกัน ราคามิตรภาพมาก ไม่รู้หมดรึยัง  ;D
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone

• **
ยังไม่เคยลอง 1875 ซักทีครับ ชิปตัวเล็กๆที่เคยเล่นจะเป็น opa548 ครับ
LM chip เสียงน่าสนใจครับ มักจะให้อะไรที่หาไม่ได้ใน BB  ;)

• *
อ้างถึง
ลูกประมาณส้มเขียวหวาน

:headphone

ยังเลยครับ อย่างที่บอกว่าจะเอาไปช่วยดองต่อ  :P พอดียังไม่มีเวลาน่ะครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงรวบรวมข้อมูล ถ้าทำเสร็จแล้วจะมาบอกแน่นอนครับ  d_d

3875 ในรถก็ว่าจะลองเหมือนกันครับ กำลังจีบพี่ๆแถวบ้านหม้อพลาซ่าให้ทำ switching 800w ให้อยู่  ;D ตอนนี้กลับมาว่าจะลองเล่น 1875 ครับ เห็นเค้าว่ามันมีอะไรๆดีๆอยู่  :secret

• **
ส่วนเจ้านี่คือผู้รับช่วงต่อครับ  :headphone

คุณ Analoque ทำ ML ในรถไปถึงไหนแล้วครับ ผมกำลังจะทำลำโพงใหม่อยู่ครับ
เสร็จแล้วกะว่าจะรื้อเกนโคลนในรถจาก 3875 ลองเอา 4780 ใส่แทนดู

• **
ขอบคุณพี่ทั้งสามท่านครับ
ผมมี SCR 50uf เก่าๆ ลูกประมาณส้มเขียวหวาน เหลือจากทำลำโพงอยู่สองลูกพอดี เอามายัดดีมั๊ย รับรองเหลือเฟือ  ;D ;D ;D

อ้างถึง
ใช้ 2604 ครึ่งตัวเป็น buffer เหรอครับ  

น่าจะเป็น DAC I/V กับ Low Pass Filter อย่างละครึ่งครับ แต่ตอนนี้ไม่ใช่ 2604 แล้ว...
ทำไปทำมารู้สึกว่าโรเทลเองจะให้มิติด้านลึกได้ดีกว่า 1541+6u8a ตัวที่ผมประกอบ
ว่าจะลองทำ kwak clock แต่ดองมาเป็นปีแล้วยังไม่ได้ลุยซักที  :P

ออฟไลน์ BETA.10

สงสัยครับ
ว่าทำไมเครื่องเล่นซีดีคอมเมอร์เชี่ยล ต้องใช้ซีค่าสูงๆทำให้ต้องเป็น electrolyte ทั้งๆที่ซีพลาสติกค่าซัก 3.3 - 10 uf ก็น่าจะพอแล้ว (รึเปล่า ?)
อย่าง NOS DAC 1541 ในภาค out put ยังใช้กันแค่ 0.22 - 0.47 uf เอง

:D

NOS DAC 1541 ในภาค out put IV.(AD844+2SK170) นี่ก็ใช้ 4.7Uf - 10 Uf. เช่นกันครับ.... c)
ผมยังเอาหูฟัง( 32โอม ) ต่อเข้าโดยตรงไม่ต้องใช้แอมพ์ยังฟังเพลงได้เลยครับ...  :whistling  d_d

เลขบัณชี และที่อยู่ครับ....http://www.htg2.net/index.php?topic=85354.0

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
ถูกต้องครับ

แต่ก็ต้องไม่ลืมค่า input capacitance บวกกับ miller effect ของหลอด/FET ด้วย พวกนี้ทำให้ input impedance ตกลงเช่นกัน  ;)

• *
สมมุติใช้ volume 10k impedance รวมก็จะเป็น 5k ครับ ผิดถูกยังไงรบกวนพี่ LNAudio อีกรอบนะครับ  :headphone

สมมุติใช้ coupling cap 3.3uF เป็น hi pass filter จะคำนวนหาจุดตัดความถี่ได้ = f0 = 1/(2pi*5000(ohm)*0.0000033(farad) = 10Hz

ปกติถ้า f0 ประมาณ 10Hz จะเกิด phase shift หลายองศาลดหลั่นกันไปจนถึงความถี่เกือบๆ 1kHz ถ้าสนใจเดี๋ยวจะลงรูปเพิ่มให้ดูครับ โดยมากจึงมักให้ f0 น้อยลงไปอีก เป็น 0.1Hz หรือ 0.01Hz ซึ่งก็ทำได้โดยการเพิ่มค่า R หรือ C แต่การเพิ่ม R เป็นหลายๆ MOhm มันก็ไปสุดเต็มที่เท่ากับ input impedance อยู่ดีเพราะคิดเหมือน R ขนานกันสองตัว ดังนั้นก็มักจะเห็นเพิ่มค่า C กันมากกว่าครับ  ;)

ในหลอดหรือ SS ที่ภาคอินพุตเป็น fet ก็จะได้เปรียบตรงจุดนี้ สามารถใช้ C ค่าต่ำๆลงได้ และใช้ R ค่าสูงๆได้ครับ   :clap

ใช้ 2604 ครึ่งตัวเป็น buffer เหรอครับ  :)

• **
วงจรในส่วน output ครับ

• **
ขอบคุณครับพี่ LNAudio, เข้าใจในส่วนที่พี่อธิบายแล้วครับ แต่ยังงงๆกับการคิด impedance หลังต่อ Volume อยู่ ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยครับ
แอมป์โซลิตตัวที่ผมใช้มี input impedance = 10k แล้วผมเอา stepped attenuator แบบ Series ต่อคั่นเข้าไปเป็น Passive volume
ทีนี้ จะคิด impedance ยังไงดีครับ ?

ตัวนี้คือวอลลุ่มที่ใช้
http://www.dact.com/html/attenuator_data_sheet.html

อันนี้ค่า R ที่ใช้ประกอบวอลลุ่ม ของอีกเจ้านึงแต่เดาว่าน่าจะใกล้เคียงกัน ?
http://www.goldpt.com/r_series.html

...ครือว่า กำลังคิดจะเปลี่ยน C output ของ CD-player น่ะครับ
ของ Original เป็น Pana FC 100uf, 25v แต่วันก่อนแกะ soken T-80 ดูเห็นใส่ Wima แดง 3.3uf เลยสงสัย

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
เพราะเอาไว้ต่อกับอุปกรณ์ solid state ที่มี input impedance ต่ำๆครับ บางตัว 600 ohm เป็นต้น ทำให้ต้องใช้ C ประมาณ 10uF โน่นนะครับ แต่ 10uF แบบ film มันแพงกว่า electrolyte หลายเท่าตัวเลยครับ แถมใหญ่และหนักด้วย

• **
สงสัยครับ
ว่าทำไมเครื่องเล่นซีดีคอมเมอร์เชี่ยล ต้องใช้ซีค่าสูงๆทำให้ต้องเป็น electrolyte ทั้งๆที่ซีพลาสติกค่าซัก 3.3 - 10 uf ก็น่าจะพอแล้ว (รึเปล่า ?)
อย่าง NOS DAC 1541 ในภาค out put ยังใช้กันแค่ 0.22 - 0.47 uf เอง

:D