ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยู่การไฟฟ้าบ้างครับ...แล้วแผ่นซีดีใครเป็นรอยบ้างครับ  (อ่าน 4126 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amadeus

• Total likes: 0
  • Was wollen Sie damit sagen?
คือ อยากให้สอนคิดค่าไฟหน่อยครับ แบบคร่าวๆนะครับ (หลักการของค่า FTอ่ะครับ)

1.หากติดหม้อสามเฟส แต่ไม่ได้บาลานเฟส ค่าไฟจะถูกลงไหมครับ
2.หากเราใช้ไฟเท่าเดิม แต่เปลี่ยนหม้อแปลงใหญ่ขึ้นค่าไฟจะป็นยังไงครับ

เรื่องที่สองครับ
ใครเคยใช้วิธีลบรอยขูดขีดบนแผ่นซีดีอย่างไรบ้างครับ หากมีรูปประกอบจักขอบพระคุณอย่างสูงครับ
 :) :) :) :) :)
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

ออฟไลน์ sack

เข้าไฟที่เวปของ การไฟฟ้านครหลวงเลยครับ (ถ้าอยู่กรุงเทพ)   http://www.mea.or.th/internet/

ตจว. เวป การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค ครับ
เค้ามีรายละเอียดเรื่องค่าไฟ ,Ft  8ครับ เคยเข้าไปหาข้อมูลอย๋ทีนึง
ปล.พอดีผมอยู่ EGAT ผลิตไฟอย่างเดียวครับ  :)
D.I.Y.  ทำเองซะจะได้ดั่งใจ

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
ถ้าไม่บาลานซ์เฟสค่าไฟแพงครับ ft สูงครับ ต้องบาลานซ์ครับจึงถูก ครับ
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ KVA

• *
  • Do It Yourself if you can!
เรื่องที่สองครับ
ใครเคยใช้วิธีลบรอยขูดขีดบนแผ่นซีดีอย่างไรบ้างครับ หากมีรูปประกอบจักขอบพระคุณอย่างสูงครับ
 :) :) :) :) :)

เป็นรอยขนาดไหนครับ ถ้าเป็นแค่รอยขนแมว ขีดข่วนไม่มาก ผมเคยใช้ยาขัดเคลือบสีรถทั่วไปขัดออกครับ ใช้นิ้วมือจุ่มน้ำยาแล้วนำมาค่อยๆขัดออก อย่ากดแรงมากนัก แผ่นที่ท่านรักอาจจะแตกร้าวได้ หลังจากนั้นก็ใช้ผ้าเนื้อละเอียดมากๆและนุ่มๆค่อยๆเช็ดคราบน้ำยาออก แล้วเช็ดทำความสะอาดด้วยแอลกอฮอล์อีกครั้ง ที่กล่าวมาเป็นวีธีส่วนตัวที่ผมเคยใช้นะครับ ท่านใดไม่แน่ใจก็ทดลองทำกับแผ่นถูกๆดูก่อนครับ

ออฟไลน์ TRIODINO

• รักหลอด...ไตรโอด
 :helpโทร.1130
เรื่องไฟฟ้าตอบได้ทุกเรื่อง Y]

ออฟไลน์ รักหลอด

ตามที่ท่านสมาชิกแจ้งไว้ถูกต้องแล้วครับมีปัญหาใดภายหลังจากการสอบถามแล้วหากยังไม่เข้าใจผมยินดีรับใช้ครับ สมาชิกจาก กฟน

ออฟไลน์ KVA

• *
  • Do It Yourself if you can!
ตามที่ท่านสมาชิกแจ้งไว้ถูกต้องแล้วครับมีปัญหาใดภายหลังจากการสอบถามแล้วหากยังไม่เข้าใจผมยินดีรับใช้ครับ สมาชิกจาก กฟน

ผู้ผลิตพบผู้บริโภคครับพี่รักหลอด

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
 ??? โล่งอกไปที  ผมดูหัวกระทู้ก่อนคลิก  ผมนึกว่าไฟฟ้ากระตุกขณะเล่น CD แล้วแผ่นเป็นรอยซะอีก  ;D  ;D

;) ตกลงให้ท่านผู้เกี่ยวข้องได้ตอบครับ  :)

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
มันมีน้ำยาเฉพาะขายอยู่อ่ะคับ แบบว่าขัดแล้วใสปิ้งเลย ผมก็ซื้อมาแต่ยังไม่ได้ลองเลย  :headphone
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป

ใครอยู่การไฟฟ้าบ้าง.......อยากได้จตุคามฯ ที่ออกโดยการไฟฟ้านะครับ K)
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....

ใครอยู่การไฟฟ้าบ้าง.......อยากได้จตุคามฯ ที่ออกโดยการไฟฟ้านะครับ K)
แบบนี้ป่าว

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

• *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone

ออฟไลน์ e21dcr

ถ้าเป็น OREO เค้าว่าแท้ สร้างโดยNABISCO
แต่ต้องระวัง FUN O ของJack&Jillทำเหมือน OREO มาก  :secret

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
ถ้าเป็น OREO เค้าว่าแท้ สร้างโดยNABISCO
แต่ต้องระวัง FUN O ของJack&Jillทำเหมือน OREO มาก  :secret

ใช่ครับ...ของแท้สร้างโดยNABISCO ถ้าเข้ากล้องเนื้อจะดูนุ่มเนียนกว่า Y]

แต่ถ้าของเรียนแบบ เข้ากล้องเนื้อจะดูด้านๆครับ :nono
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ PokkyMan

ทำไปด้าย...................... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ sack

แบบนี้ป่าว

รุ่นนี้เอง แล้วได้รึยังครับ  พี่ที่ออฟฟิตแกพร้อมปล่อยอยู่
D.I.Y.  ทำเองซะจะได้ดั่งใจ

ออฟไลน์ Amadeus

• Was wollen Sie damit sagen?
ขอบคุณนะครับ พี่PANGPOND, พี่ดาวเหนือ, พี่PokkyMan, คุณe21dcr, คุณanaloque, คุณkrupohn, คุณKVA , พี่รักหลอด, คุณnut_ty, คุณTRIODINO
สำหรับทุกๆคำตอบครับ

มันมีน้ำยาเฉพาะขายอยู่อ่ะคับ แบบว่าขัดแล้วใสปิ้งเลย ผมก็ซื้อมาแต่ยังไม่ได้ลองเลย  :headphone
คุณ analoque ครับ ฝากลองน้ำยาด้วยนะครับ หากได้ผลดีจะได้ลองบ้าง ยังไงส่งข่าวด้วยนะครับ
ปล.ถ้าไม่มีแผ่นที่เป็นรอยบอกผมนะครับ ผมมีเยอะครับ ;D ;D
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile

ผมเคยใช้ขวดละไม่กี่สิบบาท ใช้ได้ครับ ดีกว่าไม่ขัดเยอะ
ดูจากเนื้อยาแล้วน่าจะเหมือนยาขัดสีรถแบบที่คุณ KVA ใช้ล่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ รักหลอด

ขอโทษที่ครับตั่งแด่รักหลอดเลยไม่มีสักกะองค์ ตอนปี 30 แจกฟรีเวลาไปทำบุญ เพื่อนยุให้ใช้ ยังไม่สนใจ ตอนนี้มีใจเดียวกับหลอด  ไฟฟ้าสร้างเองมีอยุ่รุ่นเดียวครับกริ่งวัดเลียบครับรุ่นอื่นไม่มี จาตุคามวัดไหนสร้างถ้าผ่านพิธีใช้ได้หมดครับอย่าหลงกล พุทธพานิช

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
มีสองรุ่นนี้ชีวิตน่าจะสบายนะครับ
1. มีกูไว้ไม่จน
2. มีกูไว้ไม่หิว (ข้างบนง่ะ)  :D
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
ผมเคยใช้น้ำยาขัดเคลือบสีขัดหน้าปัดนาฬิกาที่มีรอยขนแมนเยอะมาก ปรากฏว่ารอยจางลงได้ผลดีทีเดียวครับ
ผิวซีดีเป็นพลาสติกเหมือนกันไม่น่าจะมีปัญหาครับ 
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

ออฟไลน์ Ra-KMUTT

ปกติผมจะใช้ครีมทาผิวจำพวก นีเวีย ยิ่งกันแดดด้วยยิ่งดี ทาบางแล้วเช็ดออกด้วยผ้านุ่มๆ เมื่อก่อนดูหนังกระตุกช่วยได้พอสมควรครับ เอาของแฟนแหละครับประหยัดดี

• *

ผมเคยใช้ขวดละไม่กี่สิบบาท ใช้ได้ครับ ดีกว่าไม่ขัดเยอะ
ดูจากเนื้อยาแล้วน่าจะเหมือนยาขัดสีรถแบบที่คุณ KVA ใช้ล่ะครับ  ;)

ใช่ครับ ขวดละ 29 บาทครับ ถ้าจำไม่ผิด  ;D

ไว้ลองแล้วจะมาบอกครับ แต่ตอนนี้มันเก่าเก็บ อาจจะหนักกว่าเก่า  :black_eye