ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟไม่พอ ?????  (อ่าน 7539 ครั้ง)

ออฟไลน์ dekdek

• Super Star.
  • **
Re: ไฟไม่พอ ?????
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2007, 11:58:16 AM »
 ความเห็นผมที่บ้านอยู่ปลายซอยเหมือนกัน มันวูปอย่านนี้แหละครับ เนื่องจากแรงดันตกในสายส่ง ยิ่งกลางคืนที่เค้าเปิดแอร์กันเยอะ แต่ของผมไม่เลวร้ายมา ประมาณ 200-210
 ตัวมิเตอร์คงไม่มีผลเท่าไหร่ แต่หากเราขอขยายขนาดมิเตอร์ เท่ากับบังคับให้เราต้องขยับขนาดสายเมนที่วิ่งเข้ามาในบ้านให้ใหญ่ขึ้นด้วย ตามกฎการไฟฟ้า ก็อาจช่วยได้แต่ไม่มากหรอก
 เพราะถ้าแรงดันก่อนมิเตอร์มัน 200 สายเข้าบ้านใหญ่ยังงัย ไฟก็ไม่เกิน 200 หรอกครับ ลองเช็คสายที่เข้าบ้านก่อนครับว่าขนาด กี่ตารางมิลลิเมตร CU หรือ AL แล้วมิเตอร์เดิมขนาดเท่าไหร่
 :)
ข้อมูลส่วนบุคคล

http://www.htg2.net/index.php?topic=60285.0

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • Super Star
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2007, 11:42:45 AM »
คงต้องลองเพิ่มขนาดมิเตอร์ดูก่อนครับ ถ้ายังไงให้ช่างเค้าดูจุดต่อให้แน่นหนาด้วยแล้วกันครับ ถ้ายังไม่หายคงต้องหาหม้อแปลงมาลง ไม่ก็ทำเครื่องเพิ่มไฟใช้เอง แบบที่ผมบอกไป  :headphone
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ นฤชิต

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 มิถุนายน, 2007, 11:15:14 PM »
จุดต่ออาจจะต่อไม่แน่น ถ้าเลวร้ายสายร้อนอาจไหม้บ้านได้นะครับ

ออฟไลน์ Jood

• An unlimited learning is DIY.
  • We just do it.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2007, 07:58:53 AM »
ที่บ้านก็เหมือนกันครับ ตกประจำฟอแอร์Startทีไฟที่บ้านวูบเลย มีอยู่ครั้งนึงทั้ง CD Amp ดับหมดเลย วัดไฟกลางคืนได้ประมาณ 195 V. พอโทรไปการไฟฟ้าบอกว่าให้เราเปลี่ยนมิเตอร์ใหม่ ให้สูงขึ้น เลยไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนแล้วจะแก้ได้หรือปล่าว
ศึกษา ฝึกฝน เพื่อความมัน กับสิ่งที่ชอบทำ..

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2007, 09:53:28 PM »
เวรกรรม....บ้านผมอยู่ซอยสุดท้ายเลยอ่ะครับ สงสัยจะเป็นปลายสายจริงๆ  ???

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2007, 06:34:17 PM »
เคยได้ยินว่ามีหม้อ 15 amp , 30amp อะไรประมาณนี้ ใช่หม้อเดียวกับที่พี่ analoque ว่าไหมครับ ?
ที่ว่า 15amp , 30amp ไม่ใช่หม้อ...ครับ ^-^
เป็นขนาดมิเตอร์ไฟฟ้าที่มีใช้ตามบ้าน มีขนาดตั้งแต่ 5/15amp, 15/45amp, 30/100amp 1 เฟส 2 สายครับ

ซึ่งมันไม่ได้เกี่ยวอะไรเลยกับอาการไฟไม่พอใช่ไหมครับ  :)

มิเตอร์ จะไม่เกี่ยวกับไฟตกครับ อาการไฟตก ก็อย่างที่หลายท่านบอก เกิดจาก เมนไฟฟ้าที่เข้ามาบ้านเรา โดยเฉพาะบ้านที่อยู่ปลายสาย ถ้าหม้อแปลงของการไฟฟ้ามีขนาดเล็ก เช่น 50 KVA 100 KVA เจอหมู่บ้านมากหน่อยก็ไฟตกแล้ว ต้องแจ้งให้การไฟฟ้า เปลี่ยนหม้อแปลง คงต้องหาพวกหน่อยครับ เจอข้ออ้างว่าไม่มีงบ ก็แย่แล้ว  ;D ;D ;D ;D ;D
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2007, 06:02:32 PM »
เคยได้ยินว่ามีหม้อ 15 amp , 30amp อะไรประมาณนี้ ใช่หม้อเดียวกับที่พี่ analoque ว่าไหมครับ ?
ที่ว่า 15amp , 30amp ไม่ใช่หม้อ...ครับ ^-^
เป็นขนาดมิเตอร์ไฟฟ้าที่มีใช้ตามบ้าน มีขนาดตั้งแต่ 5/15amp, 15/45amp, 30/100amp 1 เฟส 2 สายครับ

ซึ่งมันไม่ได้เกี่ยวอะไรเลยกับอาการไฟไม่พอใช่ไหมครับ  :)

• *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2007, 05:36:20 PM »
น่าจะตามที่คุณลูกหมูว่าครับ หม้อแปลงที่ผมเห็นน่าจะอันเท่าเครื่องซักผ้า สิงสถิตย์อยู่บนยอดเสาสูง  :headphone
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone

ออฟไลน์ ลูกหมู

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2007, 03:15:08 PM »

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2007, 01:57:36 PM »
ขอบคุณครับ พ่อแม่พี่น้อง
เดี๋ยวเย็นนี้จะลองสังเกตดูว่าไฟนอกห้องวูบด้วยรึเปล่า ถ้าไม่วูบสงสัยช่างไฟมั่วจั๊มป์กับสายเดิมที่โยงมาที่ห้องแน่ๆ คงต้องรื้อฝ้าอีกรอบ
เพิ่งเอะใจ ว่าถ้าวูบแฟนผมน่าจะบ่นแล้ว 55  ;D

ถ้าไม่ใช่คงต้องโทรคุยกะการไฟฟ้าหน่อยล่ะ

ออฟไลน์ น้องเชน

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2007, 12:55:10 PM »
โทรไปทะเลาะกับการไฟฟ้าครับ ((  ผมอยู่กับการไฟตกมาเป็นเวลานานเกือบปีเข้าใจดีเลยครับ Y]  บ้านผมอยู่ท้ายซอย เมื่อก่อนตอนช่วงกลางคืนใช้ไฟเยอะๆ ไฟตก ผมวัดได้ราวๆแค่ 190กว่าๆเอง  เวลาทำแอมป์ต้องมาชดเชยให้ B+ มันได้ ไม่งั้นคำนวณอย่าง เปิดจริงเป็นอีกเรื่องเลย  ตอนนี้เป็น 220V แล้วครับ  ต้องกลับมาแก้ไอ้ที่ชดเชยไว้อีก เฮ้อ
บ้านผมวัดทีไรก็ 235Vทู๊กที ทำแอมป์ทีไรไฟเกิน เฮ้อ โลกนี่ช่างไม่มีอะไรพอดีเล้ย
ช่วงนี่ปาก เสีย กัด ไป ทั่ว อย่าโกรธ นะครับ ล้อ เล่น สนุก ๆ ไม่ ชอบก็ บอกกันได้ครับ

ที่อยู่เลขบัญชีและเบอร์โทร ที่นี่เลยครับ
      http://www.htg2.net/index.php?topic=17557.0

ออฟไลน์ Withaya

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2007, 11:43:12 AM »
โทรไปทะเลาะกับการไฟฟ้าครับ ((  ผมอยู่กับการไฟตกมาเป็นเวลานานเกือบปีเข้าใจดีเลยครับ Y]  บ้านผมอยู่ท้ายซอย เมื่อก่อนตอนช่วงกลางคืนใช้ไฟเยอะๆ ไฟตก ผมวัดได้ราวๆแค่ 190กว่าๆเอง  เวลาทำแอมป์ต้องมาชดเชยให้ B+ มันได้ ไม่งั้นคำนวณอย่าง เปิดจริงเป็นอีกเรื่องเลย  ตอนนี้เป็น 220V แล้วครับ  ต้องกลับมาแก้ไอ้ที่ชดเชยไว้อีก เฮ้อ

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2007, 11:42:49 AM »
ทางแก้
          เลือกทำทีละอย่างสิครับ   ดูดฝุ่นอย่าฟังเพลง ฟังเพลงอย่าเปิดไฟ เปิดไฟอย่าดูดฝุ่น    หรือปิดทั้งหมด ช่วยชาตืประหยัดไฟ
  :bye1
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2007, 11:34:53 AM »
เมนเข้ามาไม่ทันครับ บ้านบอลคงอยู่ปลายสายเมนน่ะครับ ผมเคยเจออะไรแบบนี้ตอนไปทำงานในป่าแถบจันทบุรี พออยู่ปลายสาย แค่เชื่อมเหล็กนิดเดียวไฟก็ตก ถ้าเจอยูพีเอสโง่ๆหน่อยก็ดับทันที ทำงานกันแทบไม่ได้

วิธีแก้อาจจะมีอยู่ใน SE เล่มเมื่อซักเดือนสองเดือนที่ผ่านมา เป็นแหล่งจ่ายไฟสลับคุณภาพสูงสำหรับเครื่องเสียงไฮเอ็นด์ น่าจะพอดัดแปลงได้ แต่ถ้าจะใช้กับทั้งบ้านนี่อาจจะหนักหนาสาหัสกว่าเยอะ  :headphone

อีกวิธีนึง ขอหม้อแปลงการไฟฟ้ามาลงใหม่หน้าบ้าน รับรองหายแน่ๆ  ;D

ออฟไลน์ pride

• พ่อค้า & ซาเล้ง
    • www.pridediyjunk.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2007, 10:21:52 AM »
อ้างถึง
แก้ยังไงได้บ้างครับ ?

เอาสายไปป้าดกั๊บไฟแฮงสูง เจื้อเตอะกำนี้เต๊าไดเต๊ากั๋น รับรองบ่หรี่แน่ๆ

แต่  :blowup
welcomeani" border="0 <a href="http://www.pridediyjunk.com/catalog/index.php?language=TH" >www.pridediyjunk.com [/url]

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2007, 09:01:48 AM »
อาจมีการโหลดที่แผง cutout มั้งครับลองตรวจดูตามจุดเชื่อมต่อต่างๆ

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

• **
ไฟไม่พอ ?????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2007, 08:55:03 AM »
พอเปิดแอมป์แล้วไฟ(หลอดนีออน) จะวูบลงนิดนึงทุกครั้ง
เมื่อวานเอาเครื่องดูดฝุ่นมาทำความสะอาดห้องตอนเปิดเพลงอยู่หลอดนีออนหรี่ไปเลยครับ แต่ไม่ถึงกับดับหรือกระพริบ
จริงๆห้องนี้ก็ลากสายเบอร์ 4 มาจากคัทเอาท์แล้วนะครับ หลอดไฟมาจากอีกเส้นนึง แบบนี้แสดงว่าไฟจากสายเมนเข้าคัทเอาท์มาไม่ทันเหรอครับ ?
 :D

แก้ยังไงได้บ้างครับ ?