ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามแปลกๆอีกทีซักเหอะครับ  (อ่าน 8948 ครั้ง)

ออฟไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
Re: ขอถามแปลกๆอีกทีซักเหอะครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2009, 01:06:14 PM »
แอมป์วัตต์สูงกว่าจะให้รายละเอียดได้ดีกว่าแน่นอนครับ  :kicking

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

ออฟไลน์ vr

• **
Re: ขอถามแปลกๆอีกทีซักเหอะครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2004, 03:26:53 PM »
ขออธิบายในเชิงเปรียบเทียบนะครับว่า ถ้าเราซื้อรถเครื่อง 1300 cc หรือ 1600 cc มันก็คล่องตัว
สำหรับใช้ในเมือง แต่เมื่อวิ่งบนทางหลวงที่ต้องใช้ความเร็ว รถเล็กก็วิ่งได้ระดับหนึ่ง 130-140 KM/H
แต่จากนั้นขึ้นไปเครื่องอาจจะวิ่งไม่ได้ดีเท่าที่ควร รถอาจจะไม่เสถียรเท่ารถเครื่อง 2000cc หรือ 2300
cc.อะครับ

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2004, 12:56:50 PM »
จากที่ผมพบมานะครับ
ถ้าเป็นทรานซิเตอร์ไม่ควรเร่งโวลุ่มมากครับ(เกิน 12.00 น.) เพราะความเพียนเริ่มออกมามาก และเป็นความเพียนที่หูเราไม่ชอบครับ กรณีนี้ควรหาแอม์ให้กำลังขับเพิ่มขึ้นมาครับ.... >:(

ส่วนแอม์หลอด...นั้นคุณสามารถเร่นไปแถวๆ 15.00 น. บางตัวได้ถึง 16.00 น. โดยที่ยังฟังได้สบาย...ความเพียนนั้นคงมีแน่แต่หูเรากลับชอบความเพียนแบบหลอดๆมากกว่า
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2004, 11:10:50 PM »
เอาเท่าที่เคยลองนะครับ

NAD C300: 25Watt x 2 ... ให้เสียงร้อง ได้โดดเด่น น่าฟัง เสียงแหลมก็ไปได้ไกลพอตัว แต่เสียงต่ำ และความอิ่มของเสียงเรียกว่าน้อยไปสักหน่อย เจอเพลงที่โหมหนักๆ ก็ทำท่าจะเอาไม่อยู่ โดยเฉพาะเสียงต่ำจะไม่กระชับเท่าที่ควร ... ถ้าชอบฟังเพลงร้อง สบายๆ ไม่เน้นที่จะเล่นเพลงโหดๆ ก็ถือว่าน่าเล่น

NAD C370: 120Watt x 2 ... ครบเครื่องครับ ... เสียงในย่านต่างๆ ออกมาได้ครบมากเมื่อเทียบกับ C300 การฟังเพลงเบาๆ จะได้ความอิ่มของเสียงมากกว่า C300 อยู่พอควร แต่จะไม่เด่นเสียงร้อง และไม่ผ่อนคลายเท่า ... แต่เมื่อฟังเพลงหนักๆ ไม่แสดงอาการอ่อนล้าให้เห็น เสียงต่ำที่ได้ยังคงมีความกระชับอยู่มากกว่าแบบชัดเจน ... ถ้าต้องการเสียงอิ่มๆ และต้องการความครบเครื่อง ตัวนี้ครบเครื่องน่าเล่นกว่าเยอะครับ

น่าจะทำให้นึกภาพออกได้บ้างนะครับบบ  ::)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ Genzo

• Wakabayashi Genzo
    • Genzo Blog
ขอถามแปลกๆอีกทีซักเหอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2004, 10:17:54 PM »
ใช้แอมป์ Watt ต่ำๆ แล้วเปิดVolumeมากๆ กับแอมป์ Watt สูงๆ แล้วเปิดVolumeน้อยๆ ให้เสียงดังพอๆกัน มันจะต่างกันยังไงครับ
 ??? :-\
แบบว่าในแง่คุณภาพเสียง ฯลฯ ทำนองนั้น
Wakabayashi Genzo
http://genzo.bloggang.com