ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยโม Resistor แบบนี้บ้าง  (อ่าน 2349 ครั้ง)

ออฟไลน์ One Man

ใครเคยโม Resistor แบบนี้บ้าง
« เมื่อ: 23 มีนาคม, 2005, 09:45:38 AM »
เรื่องก็คือ หาค่า Resistor ไม่ได้ตามที่ตองการเช่น ผมต้องการ 100 โอมห์  :)ไปซื้อมาแล้ววัดได้แค่ 99.8 ผมก็เลย :-X ค่อยๆ ขูดแล้ววัด จนได้ 100.00xx แล้วไปใช้ 8) ไม่ทราบว่าใครเคยทำบ้าง ระยะยาวมีผลอย่างไร R ชนิด Carbon ครับ

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
Re: ใครเคยโม Resistor แบบนี้บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2005, 12:42:08 PM »
           Idea แปลกดีมากครับ เดาว่าคุณคงลองทำกับ Resistor แบบ Carbon Film หรือเปล่าครับ?? ผมสงสัยว่าคุณจะเอา 0.2 Ohms ไปทำอะไร? เพราะ R ปกติมี Error เป็น%อยู่แล้ว ค่าสปส.ของTemp ขณะวัดค่ารวมกับ Meter ที่มี Error แน่ๆที่คุณใช้ +  ค่า Uncertainly อื่นๆ อีก เห็นไหมมีปัจจัยอีกเพียบเลย ;D

มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

Re: ใครเคยโม Resistor แบบนี้บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2005, 01:04:53 PM »
ขอบคุณครับที่แนะนำ  ทีถามไม่ใช่อะไรครับ รอ R ที่สั่งซื้อไม่ไหว 0.1 % เลยลองทำแบบนี้ดูก่อน พอดีมี Meter ดี ครับ  คนตอบต้องเป็นคนอยู่ในวงการมาตรแน่เลยถึงรู้เรื่อง Uncertainty  เป็นใครเอ่ยอยากรู้จัง ............ ???

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มีนาคม, 2005, 09:45:21 PM »
วิธีขูดหรือเลื่อยออกบางส่วนเพื่อปรับความต้านทานนี่ทำได้นะครับ แต่ทำสร็จแล้วควรใช้แลคเกอร์หรือ ยูริเทนเคลือบเพื่อป้องกันความชื้น ที่จะทำให้ค่าไม่คงที่ แต่ผมเองคงไม่ทำครับ เพราะคิดว่างาน ออดิโอ คงไม่ต้องการความเที่ยงตรงของอุปกรณ์ขนาดนั้น การที่มีความเพี้ยนบ้าง น่าจะเป็นธรรมชาติที่จะช่วยลดความเครียดของเสียงได้ดีกว่า เหมือนกับเครื่องเสียงราคาแพงหลาย ๆ ยี่ห้อที่ใช้ นิยาม simple to the best ครับ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2005, 08:24:02 AM »
ผมหุ้ม อีกที่ด้วย Teflon ครับ  :o