ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะลองต่อ แบบไบ-วาย ต้องหาสายแบบไหนครับ  (อ่าน 1407 ครั้ง)

ออฟไลน์ leo2029

อยากจะลองต่อ แบบไบ-วาย ต้องหาสายลำโพงแบบไหนครับ ผมลองเอาตัวที่เชื่อมขั้วบวก - ลบ ออกแล้วต่อแบบธรรมดาสองเส้น ปรากฏว่ามีแต่เสียงเบส เสียงแหลมหาย แล้วต้องแต่ที่แอมยังไงครับ

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
Re: อยากจะลองต่อ แบบไบ-วาย ต้องหาสายแบบไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 กรกฎาคม, 2007, 09:44:54 PM »
ต้องหาสายแบบไบไวร์ หรือ ซิงเกิลไวร์ 2 ชุด ต่อรวบ++/-- ที่ด้านแอมป์ต้นทาง แล้วปลายทางด้านลำโพงก็ออก +/- hi กับ +/- lo

ที่คุณมีแต่เบสเพราะเอาตัวเชื่อมออกแล้วต่อแต่ +/- lo ครับ

ถ้าลองเปลี่ยนจาก +/- lo มาเสียบ +/- hi ก็จะมีแต่กลางแหลม

ลองดูจากคู่มือจะเห็นภาพครับ