ผู้เขียน หัวข้อ: ลวดดูดตะกั่วหาซื้อได้ที่ไหนครับ  (อ่าน 8390 ครั้ง)

ออฟไลน์ Somtick

• อนุลักษณ์ของเก่า(หลอดสูญญากาศ)
  • Super Star.
  • **
Re: ลวดดูดตะกั่วหาซื้อได้ที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 กรกฎาคม, 2007, 06:09:14 AM »
  ผมใช้สายแบบในรูปชุปด้วยยางสนแล้วก็ใช้ซับตะกั่วครับ (ยืมรูปมาลง) ดีสุดเลยครับ  O0
ยางสนเป็นก้อน ต้องละลาย/ผสมอะไรบ้างครับ

ไม่ต้องละลายครับ ใช้หัวแร้งละลายครับพอยางสนเจอความร้อนจากหัวแร้งจะละลายเอง
ข้อความส่วนตัว ===> http://www.htg2.net/index.php?topic=16461.0

ออฟไลน์ ฅนโคกเคียน

Re: ลวดดูดตะกั่วหาซื้อได้ที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2007, 06:22:46 PM »
ไม่ต้องละลายก็ได้ครับ ใช้สายชีลที่จะใช้ดูดตะกั่วบนปริ้นท์ กับหัวแร้งแตะไปที่ก้อนยางสนเลยครับ ยางสนจะละลายแล้วซึมไปที่สายทองแดงหรือชีลที่เราจะใช้ดูดตะกั่วบนแผ่นวงจร แล้วนำไปจี้ที่ขาอุปกรณ์ได้เลยครับ ตะกั้วจะถูกดูดขึ้นมาอย่างรวดเร็วครับ ถ้าแผ่นวงจรเลอะยางสน ให้ใช้แปรงสีฟันกับทินเนอร์ ล้างแผ่นวงจร ก็สะอาดเหมือนเดิมครับ ...ลองดู
.....ไม่เคืองแค้นน้อยใจ..ในโชคชะตา...
.....ไม่เสียดายชีวา..ถ้าสิ้นไป............

http://www.htg2.net/index.php?topic=59957.0

ออฟไลน์ santi

• Super Star
  • *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2007, 05:40:27 PM »
  ผมใช้สายแบบในรูปชุปด้วยยางสนแล้วก็ใช้ซับตะกั่วครับ (ยืมรูปมาลง) ดีสุดเลยครับ  O0
ยางสนเป็นก้อน ต้องละลาย/ผสมอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Somtick

• อนุลักษณ์ของเก่า(หลอดสูญญากาศ)
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2007, 04:03:59 PM »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม, 2007, 04:06:19 PM โดย Somtick »
ข้อความส่วนตัว ===> http://www.htg2.net/index.php?topic=16461.0

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2007, 10:34:01 AM »
เมื่อวานมีคนโทรแซวผมว่า ไม่เห็นเข้า web เลย    อิอิ ตอนนี้ยุ่งมากครับ เจ้าลวดดูดตระกั่วนี้ มันต้องติดตระกั่วได้ดีนะครับ ไม่งั้นลาดปริ้น หลุดตามมาแน่ เอาแบบดีๆเลยครับที่โชคชัย บ้านหม้อมีขาย ยี่ห้อดังราคา (ไม่) แพง

แสดงว่าโดนคนอื่นทักเหมือนกัน ก็เล่นหายหน้าหายตาไปเลยนี่ครับ
โทษทีที่วันก่อนโทรไปรบกวนตอนดึกครับ  :)

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2007, 08:32:45 AM »
ลวด  เอาของดี ยี่ห้อดี(goot)
เจ้าตัวดูด  ดี(good) หักคอ(HAKKO)  ใช้ได้ทั้งนั้น
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ Jamrat

• The power of love is love
  • DIY Keep us alive
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2007, 08:04:05 AM »
เมื่อวานมีคนโทรแซวผมว่า ไม่เห็นเข้า web เลย    อิอิ ตอนนี้ยุ่งมากครับ เจ้าลวดดูดตระกั่วนี้ มันต้องติดตระกั่วได้ดีนะครับ ไม่งั้นลาดปริ้น หลุดตามมาแน่ เอาแบบดีๆเลยครับที่โชคชัย บ้านหม้อมีขาย ยี่ห้อดังราคา (ไม่) แพง
ความรัก มีมากมาย ให้เท่าไร ก็ไม่รู้จัก หมด
ความรู้ มีมากมาย อ่านยังไง ก็ไม่จบ

ออฟไลน์ dekdek

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 10:59:52 PM »
ใช้สายชีลด์ของเสาอากาศทีวีหรือสายไฟธรรมดาก็ได้ครับเอาที่เป็นฝอยๆละ
เอียดหน่อยครับจะดูดดี ก่อนใช้ก็จุ่มฟักด้วยครับ

พรชัย   chai_kup@thaimail.com
อันนี้ก็เวอร์ครับ เลือกเอาพวกสายสัญญาณนะครับ ดูที่ม้นเป็นทองแดงนะ ระวัง Shield พวกสายอากาศ เพราะส่วนมามันทำด้วย AL ครับ มันจะไม่ยอมดูด ตะกั่วเลยครับ O0
ข้อมูลส่วนบุคคล

http://www.htg2.net/index.php?topic=60285.0

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 10:25:33 PM »
อ้างถึง
ที่เป็นลมดูดใช่ไหม hakko สีฟ้าๆอันยาวๆ อันนี้ล่ะครับแรงขนาดปริ๊นท์ขาดโดนดูดเข้าไปในกระบอกด้วยเลย  :black_eye

อืมม ของเค้าแรงจริงๆ  :black_eye  :headphone
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 10:10:14 PM »
ร้านซ่อมทีวีทั่วไปจะใช้กันรึเปล่าจะได้ไปขอแบ่ง ?
pcb มันเก่ามากแล้วดูดทีไรร่อนทุกทีครับ  :)

ถ้าได้ไปบ้านหม้อ คงอีกไม่กี่วัน จะซื้อส่งไปให้นะครับ ฟรี  ;D

:yahoo :yahoo :yahoo
ถ้างั้นไม่เกรงใจล่ะครับ ขอกันดื้อๆหน้าเวบนี่ล่ะ  ;D

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 10:03:48 PM »
ของ goot โชคชัยน้อ...

ชอบแมวที่วิ่งอยู่ตรงลายเซ็นต์ :)
เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย  ;D

ออฟไลน์ Music_Lover

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 09:21:12 PM »
ร้านซ่อมทีวีทั่วไปจะใช้กันรึเปล่าจะได้ไปขอแบ่ง ?
pcb มันเก่ามากแล้วดูดทีไรร่อนทุกทีครับ  :)

ถ้าได้ไปบ้านหม้อ คงอีกไม่กี่วัน จะซื้อส่งไปให้นะครับ ฟรี  ;D
ที่อยู่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=24076.0

chuckschuldiner

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 08:59:05 PM »
ของ goot โชคชัยน้อ...

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 06:44:06 PM »
ใช้สายชีลด์ของเสาอากาศทีวีหรือสายไฟธรรมดาก็ได้ครับเอาที่เป็นฝอยๆละ
เอียดหน่อยครับจะดูดดี ก่อนใช้ก็จุ่มฟักด้วยครับ

โอเคเลยครับ อันนี้มีอยู่แล้วเดี๋ยวลองได้เลย
ขอบคุณครับ

เคยลองใช้ที่ดูดตะกั่วมั้ยครับ ที่เป็นแท่งๆคล้ายๆหัวแร้งน่ะครับ ผมไม่เคยใช้เหมือนกัน ไม่รู้จะดีกว่ามั้ย  :headphone

ที่เป็นลมดูดใช่ไหม hakko สีฟ้าๆอันยาวๆ อันนี้ล่ะครับแรงขนาดปริ๊นท์ขาดโดนดูดเข้าไปในกระบอกด้วยเลย  :black_eye

• *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 05:03:47 PM »
เคยลองใช้ที่ดูดตะกั่วมั้ยครับ ที่เป็นแท่งๆคล้ายๆหัวแร้งน่ะครับ ผมไม่เคยใช้เหมือนกัน ไม่รู้จะดีกว่ามั้ย  :headphone
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 12:44:53 PM »

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 12:16:19 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ
เดี๋ยวลองไปถามๆร้านซ่อมทีวีแถวบ้านดูก่อน ถ้าไม่มีจะลองเอาสายไฟมาซับดูครับ ถ้าสายที่มีมันไม่ค่อยดูดจะรบกวนพี่ Analoque ล่ะครับ
ไม่อยากจี้หัวแร้งนาน ปริ้นท์มันเก่ามากแล้วแถมเป็นแบบสองหน้าอีกตะหาก

:)

ออฟไลน์ AMP150

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 11:08:10 AM »
 :showoff ม้วนละ 25 บาท มีขายตามร้านอิเล็กทรอนิกส์ทุกร้าน ในเว็บก็มีขาย เช่นนัฐพงษ์ :clap

ออฟไลน์ หลอดกาแฟ

• นกน้อยทำรังแต่พอตัว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 10:53:58 AM »
สายไฟธรรมดาๆ นี่แหละครับ ใ้ช้ได้เหมือนกัน ปอกสาย เอาแต่ลวดทองแดง หาสายที่ถูกๆละกัน

ใช้สายลำโพงที่เป้นสายเงิน ฝอยๆนะครับ
มันมีคุณสมบัติในการดูดตะกั่ว ดีที่ซู้ดเลยใช่ใหมพี่ หุหุ ผมว่ามันดูดเงินได้ดีเหมือนกัน  ;D ;D

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 10:44:31 AM »
สายไฟธรรมดาๆ นี่แหละครับ ใ้ช้ได้เหมือนกัน ปอกสาย เอาแต่ลวดทองแดง หาสายที่ถูกๆละกัน

ใช้สายลำโพงที่เป้นสายเงิน ฝอยๆนะครับ
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

ออฟไลน์ pride

• พ่อค้า & ซาเล้ง
    • www.pridediyjunk.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 10:05:41 AM »
welcomeani" border="0 <a href="http://www.pridediyjunk.com/catalog/index.php?language=TH" >www.pridediyjunk.com [/url]

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 09:59:05 AM »
น่าจะมีนะครับ

ถ้าไม่มียังไงเดี๋ยวผมซื้อส่งไปให้ครับ ฟรี  ;D  :headphone

• **
ลวดดูดตะกั่วหาซื้อได้ที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 09:55:04 AM »