ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้วิธีต๊าบเกรียวอลูมิเนียมด้วย เครื่องCNC  (อ่าน 2581 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
คือผมต้องการต๊าบเกรียว 5 มิล เจาะรู 5 มิลมาแล้วแต่พอเอาเข้าเครื่องต๊าบ ออกมาปรากฎว่าเกรียวมันล้มหมดเลยครับ เลยอยากรู้ว่าเพราะอะไร แล้วต้องทำไงบ้าน  คือลองป้อนฟีตช้าก็แล้ว เกรียวมันก็ยังล้มอยู่ดี ใครรู้วิธีทำบ้างช่วยบอกหน่อยนะครับ

kubi   o_a_sis1@hotmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Ra-KMUTT

Re: ใครรู้วิธีต๊าบเกรียวอลูมิเนียมด้วย เครื่องCNC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 01:35:34 PM »
ขอตอบเลยนะครับ การทำเกลียว 5 มิล ให้เจาะรู4.2มิลนะครับเพราะระยะพิตเท่ากับ 0.8 มิล แล้วการตาปด้วย CNC ต้องใช้Gโคดเขียนโปรแกรมตาปเอาครับ ไม่สามารถตาปด้วยแมนนวลได้ยกเว้นการเขียนเป็น single block แต่ใช้ G เท่าไร ผมจำไม่ได้ขึ้นอยู่กับเครื่อง และคอนโทรของเครื่องครับ ทางที่ดีผมว่าเจาะรูแล้วเอามาตาปด้วยมือดีกว่าครับง่ายดี

ออฟไลน์ Bancha.

Re: ใครรู้วิธีต๊าบเกรียวอลูมิเนียมด้วย เครื่องCNC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 01:40:16 PM »
เครื่อง CNC คืออะไรครับ ......ไม่รู้จริง ๆๆ :(
ติอต่อที่นี่ครับ http://www.htg2.net/index.php?action=profile;u=937;sa=summary

ออฟไลน์ Ra-KMUTT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 01:45:43 PM »
เป็นเครื่อง MILLING ธรรมดาแหละครับแต่การทำงานหรือการเคลื่อนที่แต่ละแกนจะถูกควบคุมด้วยคอมพิวเตอร์มาขับ SERVO MOTER  แล้วSERVO MOTER ก็จะขับเกลียวนำแต่ละแกนให้เคลื่อนที่อีกทีครับผม ปัจจุบันมีการทำงานถึง 5 แกนร่วมกัน

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กรกฎาคม, 2007, 04:59:35 PM »
นั่นสิครับ เจาะรูนำไว้แล้วมากลึงเกลียวเองทีหลังจะดีกว่ามั้ยครับ  :headphone
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download