ผู้เขียน หัวข้อ: scaler ในเครื่องเล่นDVD กับ scalerในเครื่องฉาย projector ?????????  (อ่าน 2061 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

• Super Star
  • *
สงสัยมานานแล้วครับ
ว่าสเกเลอร์  ของตัวไหน  จะถูกเลือกใช้งานอันใดอันหนึ่ง
หรือ  จะทำงาน ซ้ำซ้อนกัน
เช่น  ผมจะใช้ DVD มารานทซ์ 9500 ที่โฆษณา ว่ามีscalerแปลงภาพตัวล่าสุด
พอจะมาใช้กับ  มารานทซ์ VP12s3 ที่มี scaler ของFaroudja อยู่ข้างใน
สัญญาณ ภาพที่ออกจาก DVD ที่ผ่าน สเกเลอร์ในตัว ที่720p  ด้วยช่อง HDMI
พอต่อเข้า เครื่องฉาย  มันจะผ่านการ สเกลภาพอีกหรือไม่?
แล้วเราจะเลือกใช้  สเกเลอร์ ในเครื่องไหนดี?
งง.....ครับ  วานผู้รู้ช่วยชี้แนะ   ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
My twitter.........wo_ofm

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Re: scaler ในเครื่องเล่นDVD กับ scalerในเครื่องฉาย projector ?????????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2005, 09:58:29 AM »
เคยลองแต่รุ่นเล็กครับ

เอา DVD ที่เ่ล่น Progressive ส่งสัญญาณ Progressive เข้าไปยัง Optoma H30 โดยมากจะสู้ส่ง Interlace เข้าไปให้ H30 up ให้ไม่ได้ครับ

แต่ถ้าเอา DVD รุ่นสูงๆ เช่น Denon A11 ... Progressive โดย Denon ให้ภาพที่ดีกว่าครับ

เรื่องพวกนี้ต้องลองครับผม ... แต่โดยมาก Scaler ที่แยกเป็น Box ขายเฉพาะมักจะดีที่สุดครับ  ::)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ eark

• coolhand
Re: scaler ในเครื่องเล่นDVD กับ scalerในเครื่องฉาย projector ?????????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2005, 01:40:15 PM »
ถ้าผ่านทาง hdmi คงไม่ผ่านสเกลเลอร์เครื่องมังครับ แล้วชื่อตั้งผิดรึป่ะน่าจะเป็น เสี่ยอ่อนนุช หรือเจ้าสัวอ่อนนุช....5555
เชิดชัย สีหาวงษ์
104/2 ถ.รามอินทรา 40 แยก 15
แขวงนวลจันทร์ เขตบึงกุ่ม
กทม. 10230
โทร 0848 ๓๑ ๘๘๓๑
Line id   s_cherdchai
ออมทรัพย์ กสิกรไทย แฟชั่นไอแลนด์  72028 09280

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2005, 04:54:53 PM »
 ;)HaHa
ไม่ผิดหรอกครับ
ก็ผมมันหมู.....จริงๆนะ  คุณeark
My twitter.........wo_ofm