ผู้เขียน หัวข้อ: accuphase dp 65v หรือturntable ดี  (อ่าน 2779 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
accuphase dp 65v หรือturntable ดี
« เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2007, 10:39:11 AM »
๑.accuphase มือสอง ราคาหนึ่งแสนหรือเอาturnดีครับ
(พี่ชายมีแผ่นให้ยืม) ชอบเพลงร้องเป็นหลักแนวเสียงอานาล็อค หวานไม่กัดหู  การใช้งานหาประสบการณ์ได้
๒.แผ่นเสียงใหม่โดยทั่วไปราคาแพงมากใหมครับ (สักแผ่นละ ๑๐๐๐ ก็พอไหวครับ
๓.แผ่นหาง่ายขึ้นหรือยังครับ

peter
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Klos.

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: accuphase dp 65v หรือturntable ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2007, 01:43:41 PM »
สงสัยจะไม่มีคนตอบ ผมตอบในฐานะเคยใช้ 65 v.นะครับ เลือก Turn ครับ  แผ่นเห็นมีมือสองเยอะอยู่เหมือนกันที่ ฟอร์จูนครับ  :drunk :drunk

ออฟไลน์ batman

Re: accuphase dp 65v หรือturntable ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม, 2007, 02:42:34 PM »
หากไม่พิถีพิถันหรือไม่มีเวลาลงในรายละเอียดกันแล้ว ผมว่าเล่นซีดีน่าจะดีกว่าครับ ยิ่งถ้าเป็นเครื่องไฮเอนด์อย่างแอคคิวเฟสนี่ ผมว่าเสียงน่าฟังไม่น้อยไปกว่าเทิร์นฯ หรอกครับ   แต่ถ้าชอบอนาล็อกจริง ๆ และพอมีเวลาลงรายละเอียดกันบ้างแล้ว ก็น่าเล่นเทิร์นฯ ครับ มีเสน่ห์ดี ไม่สำเร็จรูปเกินไป   แต่เดี๋ยวนี้แผ่นไวนิลราคาก็ไม่ใช่เล่น ถ้าเป็นแผ่นดัง ๆ หน่อยก็ 1,500 บาทขึ้นไป   แผ่นทั่วไปที่เห็นก็ 900 บาทขึ้นไป แผ่นมือสองก็ 400 ขึ้น ที่หายากหน่อยก็เกือบพันก็มี  ส่วนแผ่น SACD ราคากลับลดลงบ้าง จากแต่ก่อนพันกว่าขึ้น ตอนนี้เหลือ 500-750 บาทกันบ้างแล้วอย่างเช่น Living Streo บางแผ่น ไช่ฉินชุดรองเท้าแดง ฯลฯ

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • Super Star.
  • **
  • Vinyl Mania
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 กรกฎาคม, 2007, 03:42:10 PM »
เลือกแบบนี้ต้องขึ้นอยู่กับความชอบนะครับ

เล่นแผ่นเสียง ถ้าไม่ชอบจะไม่ชอบเลย แต่ถ้าชอบแล้วหยุดไม่ได้ เสียเงินเสียทองกับแผ่นเสียงจนบักโกรกเหมือนกัน

ในฐานะคนเล่นแผ่นเสียง เครื่องเล่นแผ่นเสียงมีอะไรให้เล่นเยอะครับ ตั้งแต่ Phono หัวเข็ม การปรับแต่งโทนอาร์ม การหาแผ่นเสียงคุณภาพการบันทึกเสียง แผ่นเสียงออริจินอล ล้วนแล้วแต่เป้นประสบการณ์ความสนุกมาก ๆ ครับ

เล่นซีดีมีความสะดวกสบายก็จริงแต่ทีเดียวจบ ปรับแต่งอะไรไม่ค่อยได้

ยิ่งถ้าคุณชอบฟังเพลงแจ๊ส มีแผ่นเสียงแจ๊สดี ๆ บันทึกเสียงดี ๆ เยอะแยะ ราคาแม้จะไม่ถูกแต่การเก็บสะสมแผ่นเสียงเป็นงานอดิเรกที่เยี่ยมยอดมาก ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องจ่ายตังค์ผมแนะนำครับ
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/