ผู้เขียน หัวข้อ: @ หา Subwoofer ให้ชุดโฮมครับ @  (อ่าน 2873 ครั้ง)

ออฟไลน์ ditsapong

@ หา Subwoofer ให้ชุดโฮมครับ @
« เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 12:24:47 AM »
System ผมดังนี้ครับ

- Avr Sherwood R-7105
- ลำโพงคู่หน้า + เซอร์ราวนด์ Cerwin-Vega! V5
- เซ็นเตอร์ Cerwin-Vega V Series

รบกวนช่วยแนะนำซับให้ทีครับ ดูหนัง 100% ครับ
อยากได้เสียงแน่น ดุดัน ไว้ดูหนังเน้นๆ เลยครับ (แทบจะไม่ได้ฟังเพลงเลยครับ
นานๆ ถึงจะดูคอนเสิรท์ซักที)
งบประมาณราวๆ 2 หมื่นกว่าบาท ห้องเป็นพื้นไม้ปาเก้ กว้าง 4 X 6 ม. ครับ
ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ

Re: @ หา Subwoofer ให้ชุดโฮมครับ @
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 12:37:07 AM »
อยากได้เสียงแนวต่ำลึกๆ ด้วยนะครับ

ปล. เป็น Member ใหม่ edit ไม่ได้เหรอครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • Total likes: 0
  • ตู่ นินจา
Re: @ หา Subwoofer ให้ชุดโฮมครับ @
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 07:21:55 AM »
ของ Cerwin-Vega เองมีไหมครับ เพราะผมประทับใจกับ ลำโพงยี่ห้อนี้ตั้งแต่สมัยนำระบบ เซ็นเซอร์ราว ในโรงหนังเป็นจ้าวแรกเลยน่ะครับ....

ปล. เป็น Member ใหม่ edit ไม่ได้เหรอครับ

ยังไม่ได้ครับ ต้อง post หรือแจมกระทู้สักระยะนึงก่อนครับผม....

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • like.no.other
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 09:33:17 AM »
ซับแนวดุดันเท่าที่เคยลอง มีของ Paradigm / klipsch Synergy sub12 / Earth Quake sub 120 ครับ
The Best damn Life.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 09:37:00 AM »
แนวเสียงประมาณว่าไม่คราง
ดู pearl harbor แล้วรู้สึกได้ถึงเสียงต่ำของตอปิโด อะไรประมาณนี้น่ะครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 10:33:38 AM »
แนวเสียงประมาณว่าไม่คราง
ดู pearl harbor แล้วรู้สึกได้ถึงเสียงต่ำของตอปิโด อะไรประมาณนี้น่ะครับ

จริงๆแล้ว มันอยู่ที่การ setup ส่วนนึงด้วยนะครับผม ถ้า set ดีๆ ในงบที่ให้มา รับรองว่าได้อย่างที่ต้องการแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 12:21:58 PM »
ถ้าเป็นตัวคุณตู่เอง คุณตู่ จะเลือกตัวไหนครับระหว่าง

Cerwin Classic 12S
Klispch RW12
Paradigm PS1200 V4

ปล. อยากฟังความเห็นของท่านอื่นๆ ก่อนไปลองฟังเพื่อตัดสินใจอีกทีนึงครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 12:28:01 PM »
ในขณะที่ยังไม่ได้เคยฟังทั้ง 3 ตัวเลย ผมก็คงจะเลือกจาก Cerwin Classic 12S ก่อนครับ แต่ก่อนที่จะซื้อถ้ามีโอกาสได้ฟังก่อนทั้งหมดก็จะดีครับ

ดูพวกข้อมูลปลีกย่อยด้วยก้ดีครับ ว่าแต่ละตัวมีความต่างกันตรงไหน หลังจากได้ฟังเสียงแล้วจะได้เลือกให้เหมาะกับชุดและห้องของเราครับ...

ออฟไลน์ Primp's Daddy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 01:46:43 PM »
ขอแจมหน่อยนะครับ

ไปลองฟังทุกๆตัว ด้วยตัวเองก่อนดีกว่าครับ
ลำโพงทุกๆตัวมีบุคคลิกเสียงที่ไม่เหมือนกัน
แถมเวลาต่อกันแอมป์คนละตัวกันก็ทำให้เกิดความแตกต่างกันได้อีก

ตอนนี้ผมใช้ Paradigm PS1200 V4 อยู่
คิดว่าเป็นประเภท หนัก แต่นุ่มนะครับ
เรื่องไม่คราง ผมว่าน่าจะอยู่ที่ Setup อย่างที่คุณตู่ว่า
ถ้าอยากได้ ลึก หนัก แน่น กระแทก กระทั้น ดุดัน ก็น่าจะเป็นซับของคุณขุนจิต
แต่น่าจะเกินงบไปพอสมควร

ไปลองดูให้ครบก่อน
แล้วถ้าสนใจ Paradigm PS1200 V4
สภาพกิ๊กอายุ 9 เดือนของผมติดต่อหลังไมค์ได้นะครับ (ปล่อยไม่ถึงสองหมื่นแน่นอน)
เพราะตอนนี้ผมกำลังว่าจะเปลี่ยนไปเล่นรุ่นใหญ่ขึ้นอีกหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กรกฎาคม, 2007, 10:50:03 PM โดย Primp's Daddy »