ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อ HTPC เข้าทีวี LCD ทาง HDMI หรือ HD-15 ดีกว่ากันครับ  (อ่าน 2305 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
คือว่าผมประกอบ HTPC มาเครื่องนึงแล้ว
ทีนี้ได้ลองต่อเข้ากับจอทีวี LCD ทั้งทาง HDMI กับ HD-15 (port จอคอมปกติ )
ออกมากลายเป็นว่า ทาง HDMI ได้ภาพออกมาในลักษณะที่คมและจ้ามากๆ  แต่กลับกันถ้าใช้ HD-15 ออกเนี่ย จะได้ลักษณะภาพที่นุ่มนวลกว่า
เลยอยากถามว่ามันปกติไหมครับ

แล้วการ อัพสเกล ของ dvd ในคอมเนี่ยปกติทำยังไงครับ
หรือว่าแค่ให้มันเล่น fullscreen เฉยๆ

แล้วทีนี้ถ้าผมใช้ ความละเอียดของหน้าจอไม่ถึง 1980x1020 เนี่ย แล้วผมเอาพวก Blu-ray มาเล่นบนคอมแล้วมันก็จะกลายเป็นว่าผมไม่ได้ใช้ความละเอียดระดับที่บลูเรย์ใช้กันรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

Pala
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Jorn Angelo

Re: ต่อ HTPC เข้าทีวี LCD ทาง HDMI หรือ HD-15 ดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 05:40:36 PM »
ผมก็ต่อแบบใช้ VGA port จาก HTPC --- Plasma TV เหมือนกันครับ(่สาเหตุไม่ใช่เพราะคุณภาพที่ต่างกันครับ แต่เนื่องจาก Plasma TV ผมมี HDMI แค่ 1 port ครับ และโดนเครื่อง DVD ของผมใช้ไปครับ) แต่จากการต่อผ่าน VGA port นั้นผมว่า ภาพก็สวยไม่เลวทีเดียวเลยครับ ไม่แพ้เครื่อง DVD ตัวใหญ่ของผมเลยครับ แต่อย่างไรก็ตาม ผมว่าคุณ pala ลองต่อเปรียบเทียบดูทั้งสองแบบ โดยลองปรับภาพให้ดีที่สุดสำหรับการต่อแต่ละแบบ แล้วเลือกแบบที่ชอบที่สุดครับ

ออฟไลน์ Jorn Angelo

Re: ต่อ HTPC เข้าทีวี LCD ทาง HDMI หรือ HD-15 ดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กรกฎาคม, 2007, 05:51:32 PM »
สำหรับการเล่น DVD นั้น ก็เพียงแค่เล่นแบบ Full screen เฉยๆ ครับ ทางเครื่องก็จะทำการ upscale จาก 480 ไปเป็นตามความละเอียดที่เราเลือกใช้งานเองครับ สำหรับผมก็โหมด 1360x768 ครับ

ส่วนกรณีที่จะเล่นแผ่น HD-DVD และ Blueray นั้น ถ้าผมเข้าใจว่า คงเล่นได้ตามความละเอียดสูงสุดของ TV ที่ทำได้ครับ แต่อย่างไรก็ตาม ถึงแม้ความละเอียดสูงสุดของ TV จะน้อยกว่าความละเอียดของภาพที่มาจาก Source (downscale) แต่ผมเชื่อว่า ภาพที่ได้จะมีคุณภาพที่ดีกว่าการ upscale ครับ