ผู้เขียน หัวข้อ: Still Love The OTL Part-2  (อ่าน 12985 ครั้ง)

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
  • Superstar..
  • Total likes: 0
Still Love The OTL Part-2
« เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 06:01:51 PM »
หลังเสร็จจากเข้าสำนักฝึกวิชากับทหารอากาศ..ก็ให้คิดถึงงานที่ก่อนไปทำค้างไว้ครับ
เขาให้พักจนถึงสิ้นเดือนก่อนเข้าทำงาน น่าจะทำเสร็จ..ก็เลยไปหาเหล็กมาพันหม้อแปลงตั้งใจจะทำ
PP แต่ได้ไปฟังหลอดนี้ที่เป็น PP แล้วคิดว่าทำ OTL อย่างเดิมดีกว่า เลยเป็น
ตัวที่เห็นอยู่นี้หละครับ...ตัวที่ผ่านๆมาใช้หม้อแปลงในงานทหาร..คาวนี้ไม่รู้จะออกมา
ยังไง....กลัวมันใจไม่สู้คางเสียงหลงอยากกลับบ้าน....เลยทำให้มันตัวใหญ่ๆใจจะได้สู้ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม, 2007, 06:05:04 PM โดย JAY »
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ JAY

Re: Still Love The OTL Part-2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 06:04:26 PM »
ไปค้นในกล่องเก่าๆที่เก็บหลอดไว้เห็นมี 5670 อยู่มากกะว่าจะลองเอามาใช้ดูครับ...ดูมันป้อมๆเตี๊ยๆเหมือนกับ 6C33
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 06:07:58 PM »
ที่เหลือก็เล่นกับไฟครับ...

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 06:09:04 PM »
 ;D ;D แอมป์สวยเหมือนเดิม แต่วันนี้ หญ้าไม่ค่อยรก  2f 2f 2f
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 06:13:35 PM »
;D ;D แอมป์สวยเหมือนเดิม แต่วันนี้ หญ้าไม่ค่อยรก  2f 2f 2f
ผมรู้ว่าจะมีคนแซวเลยชิงตัดก่อน  ;D 2f

ตัวก่อนหน้านี้ครับ....เคยไปบ้านคุณ Mc มาแล้ว...

ออฟไลน์ santi

• Super Star
  • *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 06:19:26 PM »

สวยจังเลยครับ

ถ้าเป็นบ้านผม หญ้าสูงขนาดนี้คงไม่ได้กินข้าวเย็น :'(

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 06:28:11 PM »
ขอบคุณครับคุณ santi ผมไปซื้อเครื่องตัดหญ้าที่คลองถมมาสามพันห้าตัดวันแรกที่ดึงติดเครื่องหลุดเขาให้เปลี่ยนวันที่สองคลัชไม่จับ...ผมละกลุ้ม...
เอาของดีซะก็สิ้นเรื่อง.. :cry2

ผมเอาความรู้จากการทำลำโพงมาใช้เซาะร่องฝังมิเตอร์ครับ..ดูมันเรียบร้อยขึ้น...

ออฟไลน์ หาดใหญ่คลาสสิค

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 06:42:03 PM »
มารอดูผลงาน 8)................6c33 otl....เป็นโครงการเพ้อฝันของผมเลยนะเนี้ย 2f...ขอดูวงจรด้วยคร้าบบบบบบบบบ :whistling

ออฟไลน์ Mc

• ผู้ช่วยดูแลบอร์ด
  • Superstar...
  • Total likes: 3
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 06:48:26 PM »
 ;D ;D ชอบมิเตอร์รุ่นนี้ครับ เข็มมันสวยดี  ;D ;D
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 06:51:23 PM »
ขอบคุณครับ....

วงจรก็ยังคงใช้รูปแบบเดิมครับ...ผมไม่ชอบแบบ Bat หรือ atma ซึงเป็นแบบ  Circlotron มันได้วัตต์มากแต่ต้องรันกระแสสูง...การจัดแบบนี้ SEPP (Single Ended Push Pull) มีปัญหาคือการไม่บาลาลระหว่างหลอดเอ้าพุทบนและล่างต้องจัดไบอัสให้เหมาะสมและระมัดระวัง..การอ่านสโคบจะช่วยได้มาก..แต่พอจัดได้แล้วมันจะปลอดภัยมากเนื่องจากหลอดมันจะค่อยๆเสียไม่ขาดทันทีเหมือนทรานซีสเตอร์โอกาศที่จะทำให้ลำโพงพังน้อนมาก...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม, 2007, 06:54:34 PM โดย JAY »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 06:57:04 PM »
แล้วจุดที่เขียนตัวเลขใว้เราต้องวัดไฟทุกจุดป่ะคับ :D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 06:58:59 PM »
ผมเห็นวงจรคล้ายๆแบบนี้มีตารางวัดไฟใว้ด้วยนะครับ :-\

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 07:12:10 PM »
ผมเอาวงจรนี้เป็นแบบนะครับ...ไม่เคยใช้หลอดภาคหน้าเหมือนเขาเลย..ไฟก็ไม่เท่าเขา ผมใช้วิธีไปจัดวงจรในคอมแล้วค่อยมาทำจริง..ไม่ดีก็จัดใหม่ทำแต่ละตัวไม่ค่อยเหมือนกันขึ้นกับของที่ใมงบที่มี.... ;D...ผมไม่เคยจดค่าที่วัดได้เอาไว้เลยแต่ผมไบอัสเท่าเขาคือ 200ma เขามีหลายเวอร์ชั้นลองหาดูตามนี้ครับ
http://www.audiodesignguide.com/my/index.html

ออฟไลน์ Era

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 08:17:02 PM »
งามครับ ชอบ OTL ค่ายคุณ Jay ด้วยคน เสียงถูกใจผมครับ
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90857.0

ออฟไลน์ หลอดกาแฟ

• นกน้อยทำรังแต่พอตัว
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 09:27:37 PM »
สวยมาครับ คุณ JAY คุณ JAY ทำ LOGO ยังงัยครับช่วยบอกหน่อย อยากทำมั่งอยากมี LOGO เป็นของตัวเอง  :secret :secret :secret :secret

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 กรกฎาคม, 2007, 09:42:09 PM »
ขอบคุณครับคุณ Era
สวยมาครับ คุณ JAY คุณ JAY ทำ LOGO ยังงัยครับช่วยบอกหน่อย อยากทำมั่งอยากมี LOGO เป็นของตัวเอง  :secret :secret :secret :secret
เพื่อนผมทำให้ครับ..ทำงานแถวบางซื่อ..ผมไม่เคยเห็นร้านเลย..แกออกแบบให้..จัดการให้เสร็จ...มีเพื่อนดีก็อย่างนี้หละ.... :yahoo
ผมคิดว่าร้านทำป้ายตามห้างน่าจะทำได้นะครับ...

เพื่อนผมไปเมืองนอกเอาแอมป์เก่าจากญี่ปุน  6CA7-PP หม้อแปลง  tango หมดเลยมาฝากไว้...เสียงออกหลอดจ๋าเลยครับ...กะเอาไว้เทียบกับตัวนี้ที่ไม่มี
OPT ว่าเสียงมันต่างกันยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม, 2007, 10:03:53 PM โดย JAY »

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2007, 09:24:24 AM »
ขอบคุณครับคุณ santi ผมไปซื้อเครื่องตัดหญ้าที่คลองถมมาสามพันห้าตัดวันแรกที่ดึงติดเครื่องหลุดเขาให้เปลี่ยนวันที่สองคลัชไม่จับ...ผมละกลุ้ม...
เอาของดีซะก็สิ้นเรื่อง.. :cry2
DIY เครื่องเสียงไม่เอาใหน แต่เรื่องตัดหญ้าผมพอจะมีความชำนาญบ้างแล้วครับ
 ;D ผมซื้อ B&D ในห้าง ซื้อตัวโชว์ที่ตกรุ่นราคาลดแล้วพันกว่าบาท (จากสามพันกว่า)
ใช้ได้ดีมากครับ เอ็นของเดิมหมดก็ซื้อเชือกเอ็นเส้นใหญ่ที่สุดมาพันใส่แทน
ม้วนละ 15 บาท (ของจริงตรงรุ่นม้วนละเกือบสองร้อย)

ข้อเสียมีบ้างคือต้องลากสายไฟฟ้า และเมื่อยแขนครับ
ตอนนี้สนามที่บ้านเรียบอย่างกะสนามกอล์ฟเลยครับ

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2007, 09:52:32 AM »
สวยมากครับพี่  O0  d_d

ผมสนใจจะทำ otl เหมือนกันครับ แต่คงอีกซักพัก  :headphone
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2007, 09:54:54 AM »
ชอบมิเตอร์มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 0)]
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2007, 06:42:52 PM »
ของผมถ้าใช้แบบไฟฟ้าคงต้องตัดเป็นอาทิตย์กว่าจะเสร็จครับคุณsanti  :nonono ....หญ้างามมาก...
ขอบคุณครับคุณ analoque ต้องรอลุ้นว่าเสียงมันจะได้หรือเป่า
คุณ Jamie  ผมได้ยินมาว่าเฮียปักก็มีนะครับ....

:drunk :drunk :drunk
ได้ไฟแรงดันต่ำมาแล้วครับ.....ผมตัดสินใจอยู่นานในการเลือกหลอดไดร์ฟแบบเดิมก็ดีอยู่แล้วน่า...ลองของใหม่ดีกว่าอย่างมากก็ลื้อ... 2f 2f

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2007, 06:46:04 PM »
ก็ต้องตามกกติกาครับ...ต้องจุดใส้หลอดไว้หนึ่งคืน....ทีนี้หละจะอยู่หรือไป... :(
แต่ครึ่งชั่วโมงแล้วยังไม่อุ่นเลยครับ...ท่าทางจะเอาได้....

ออฟไลน์ Surat

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 กรกฎาคม, 2007, 07:14:08 PM »
ผลงานสวยมากครับคุณ JAY  :clap
สำเนียงส่อภาษา กริยาส่อสกุล แล้วแต่คุณจะเลือกใช้

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2007, 06:11:33 PM »
ขอบคุณครับคุณ Surat.....
................................................................
วันนนี้ได้หัวใจของมันแล้วครับ....

ออฟไลน์ Karin Preeda

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 กรกฎาคม, 2007, 06:23:27 PM »
ต้องเปลี่ยนชื่อเป็น OTL man แล้ว  ;D

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2007, 08:17:05 AM »
ผมเอาวงจรนี้เป็นแบบนะครับ...ไม่เคยใช้หลอดภาคหน้าเหมือนเขาเลย..ไฟก็ไม่เท่าเขา ผมใช้วิธีไปจัดวงจรในคอมแล้วค่อยมาทำจริง..ไม่ดีก็จัดใหม่ทำแต่ละตัวไม่ค่อยเหมือนกันขึ้นกับของที่ใมงบที่มี.... ;D...ผมไม่เคยจดค่าที่วัดได้เอาไว้เลยแต่ผมไบอัสเท่าเขาคือ 200ma เขามีหลายเวอร์ชั้นลองหาดูตามนี้ครับ
http://www.audiodesignguide.com/my/index.html

คุณเจย์  ตัวแรกๆ 6C33 ถึงมือผมแล้ว ค่ำนี้จะวัดค่าให้ครับผม  เฮ่ๆๆ

ขนาดว่าคุณเจย์ประหยัดสาย  ยังเห็นขาวโพลนยุบยับเลยครับ

จะลองฟังตามสภาพก่อน  จากนั้นคงเปลี่ยนอุปกรณ์บางส่วน โดยไม่ให้กระทบกับของเดิมครับ (ไดโอด+ซี)
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 28 กรกฎาคม, 2007, 11:11:18 PM »
ต้องเปลี่ยนชื่อเป็น OTL man แล้ว  ;D
....................................................................................
 ;D ;D ;D ;D ;D  เขามีแต่ BAT Man...............นะครับ...

ขอบคุณครับคุณคุ้ม....ลองปรับปรุงดูนะครับ...ตอนนั้นยังใหม่อยู่อาจมีจุดที่ต้องให้ดูแลครับ...
.............................................................................
เนื่องจากผมอยากลองเปลี่ยนภาคจ่ายไฟ(ลอกของ BAT มาครับ) และหลอดไดร์ฟ...ที่เปลี่ยนมาเป็น 5670 ทำให้ต้องเสียเวลาลองผิดลองถูกในการออกแบบผลคือเสียหม้อแปลงไปตัวหนึ่ง... :cry2 ...ตอนนี้ก็เลยเป็น Mono จริงๆ... ;D ;D ยังไม่ได้วัดค่าอะไรมากนักครับ...แค่ไบอัสให้ได้สองร้อยมิลลิแอมป์ก็ยกเขาห้องฟังเลย..เสียงที่ได้ฟังแบบโมโน..เสียงแน่นมากครับ..ดูเหมือนปลายจะไม่ฟริ้วแต่ฟังมันมากเบสดี...ที่น่าพอใจคือเสียงนี้ไม่เคยได้ยินมาก่อนอาจเพราะหลอดไดร์ฟ
หรือภาคจ่ายไฟแบบใหม่...แลบผมอาจไม่น่ามองนะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม, 2007, 11:15:08 PM โดย JAY »

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 29 กรกฎาคม, 2007, 08:29:23 AM »
โพสท์ให้ดูครับ คุณเจย์

ต้องขอชมจากใจจริงครับว่า  พัฒนาการ  ทั้งเรื่องแท่นและการต่อ  เรียบร้อยสวยงามขึ้นมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับผม

แต่ของตัวที่ผ่องถ่ายมาถึงมือผม  แม้จะเป็นเวอร์ชั่นแรกๆ 
แต่ผมก็ชอบครับ  เฮ่ๆๆ  (ผมปรึกษาทางอีเมลล์  ช่วยเช็คเมลล์ด้วยนะครับ)

ผมจัดหลอดใส่ได้ครบแล้ว  เปิดสวิทช์ตัวใหญ่อย่างเดียวก่อน

ลองวัดไบอัสดู  วัดข้างเดียวแชแน่ลซ้ายก่อน
  หลอดซีกบน(ดูเทียบในวงจร) คือหลอดที่เห็นด้านหน้าซ้ายเมื่อตั้งปกติ
วัดไบอัสได้ -67V  หลอดซีกล่าง วัดได้ -12.7V  ครับผม

วัดเท่านี้แล้วก็หลยุดก่อนครับ
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

ออฟไลน์ sack

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2007, 12:04:48 AM »
ด้วยตวามสงสัยครับ ไอ้พวงๆสีเทาๆที่ห้อยอลู่ข้างล่างภาพคืออิหยังครับพี่ :D
D.I.Y.  ทำเองซะจะได้ดั่งใจ

ออฟไลน์ sotus

• มีเรื่องถามชมพู่
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2007, 01:53:56 PM »
ด้วยตวามสงสัยครับ ไอ้พวงๆสีเทาๆที่ห้อยอลู่ข้างล่างภาพคืออิหยังครับพี่ :D
มันเป็น r ยี่ห้อหนึ่งครับ ผมก็มีอยู่ 10 กว่าตัว น่าจะได้มาจากร้านเดียวกันกับผมนี้แหละ
อยากรู้จักผมตาม link เลย
http://www.htg2.net/index.php?topic=54264.0

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2007, 05:16:27 PM »
น่าจะเป็น Dummy Load น่ะครับ R ขนานกันให้ได้ 8Ohm คล่อม output ไว้ครับเห็นคุณคุ้มกำลังวัดไฟอยู่นี่ครับ

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2007, 08:18:39 PM »
ใช่ครับ  ดัมมี่โหลด   ตัวต้านทานยี่ห้อเดล ร้อยหกสิบโอห์ม  สิบวัตต์ครับ   คุณโซทัสหาได้ที่ร้านไหนในเชียงใหม่หรือครับ  (รบกวนแจ้งข่าวทางพีเอ็มด้วยครับ)

ตัวต้านทานเหล่านี้ผมได้จากการ บิด ในอีเบย์ครับ   เวลาเอามาลองใช้ในแอ็พพลิเคชั่นนี้  จึงต้อง  บิดๆๆ ก่อนใช้ด้วยครับ  เฮ่ๆๆ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2007, 11:17:40 PM »
ผมได้มาสองตัวแล้วครับ...แต่หลอดไดร์ฟต่างกัน 5670 และ 5814A เพื่อจะหาว่าเสียงต่างกันอย่างไร..ต้องฟังอีกซักพักครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2007, 11:23:00 PM »
ตัวมิเตอร์ที่มีชั้นอยู่ภายในแล้วมันทำงานได้ดีมากครับ...วิ่งตามกระแสของเสียงเบสแบบน่าเวียนหัว...

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 กรกฎาคม, 2007, 11:55:15 PM »
เข้ามาลุ้นครับ :yahoo :yahoo....แสงของหลอดสวยจริงๆครับ 0)]...จุดที่ป้อนไฟจุด A มีอยู่ 2จุด....แล้วใช้จริงๆคือจุดไหนครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2007, 12:03:32 AM »
ลองวัดไบอัสดู  วัดข้างเดียวแชแน่ลซ้ายก่อน
  หลอดซีกบน(ดูเทียบในวงจร) คือหลอดที่เห็นด้านหน้าซ้ายเมื่อตั้งปกติ
วัดไบอัสได้ -67V  หลอดซีกล่าง วัดได้ -12.7V  ครับผม

จุดที่วัด ไฟลบคือจุดที่ 25(-67) และจุดที่ 26(-12.7) ใช่ป่ะคับคุณคุ้ม  :D :D...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2007, 12:54:34 AM »
25 - 21 , 26-99  ครับ....สำหรับวัดไบอัส...ต้องดูแรงดันไฟระหว่ากาวด์และไฟบวกลบที่ 25,26 ด้วยครับ....

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2007, 10:46:58 PM »
จุด A ที่ R12K จุด A ที่มีเลข 99 อยู่นั้นเป็นจุดเดียวกันใช่ไหมครับ... :D

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2007, 12:21:17 PM »
จุด A ที่ R12K จุด A ที่มีเลข 99 อยู่นั้นเป็นจุดเดียวกันใช่ไหมครับ... :D
ถูกต้องนะคร้าบบบบบบ O0 O0

.................................................................................................................................
ตอนนี้มาหยุดอยู่ที่ 5670+5814 ครับ...ดูเสียงมันอบอุ่นนุ่มแต่แน่น....ลองไบอัสที่ 300ma ดูเสียงแน่นขึ้น ใจผมอยากได้ 5670 หมดแต่ยังติดที่มันรันไฟสูงไม่ค่อยดีสำหรับ 5670 ......หลอดเบอร์นี้เมื่อเทียบกับ 6336 ตังก่อนเสียงมันจะใหญ่กว่าอุ่นกว่าแต่ไม่สดใสเท่า....ผมทำได้ 25 watts มีพลังมากครับ..ฟังดีมากมีโอกาศจะลองเทียบดับ BAT และตัวก่อนน่านี้ดู

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2007, 12:23:29 PM »
ดูเหมือนมันจะชอบลำโพงใหญ่ครับ....อัดเสียงกลองเสียงเป่าได้...สำบายมาก

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2007, 12:46:03 AM »
ไบอัสที่ 200ma น่าจะดีที่สุดครับ...ผมลองหลายค่าแล้วไม่ค่อยมีประโยชน์นักเผาหลอดเล่นซะเปล่า....ขนาดนี้ก็ยังไม่เพี้ยนขณะถึงกำลังพีค...
ผมใช้ 5670 หมดทั้งสี่หลอดครับ...เสียงอาจไม่นุ่มหวานเท่า 12au7 แต่มันก็ให้น้ำหนักได้ดีพอฟังไปนานๆ...ก็ดีอีกแบบหนึ่งคงจะลงตัวแค่นี้ครับ...
ในรูปจะเห็นกระแสขณะเพลงเงียบ..ที่ 200ma และจะสวิงตามเสียงเพลงหนักเบาตามการฉีดอัดของกระแสครับ..เป็นปกติของแอมป์แบบ PP

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2007, 09:02:27 AM »
ตรงตัวมีเตอร์ใช้ต่อกับจุดไหนของวงจรครับ N]

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 04 สิงหาคม, 2007, 07:56:40 PM »
ตรงตัวมีเตอร์ใช้ต่อกับจุดไหนของวงจรครับ N]

วัดค่อม R .1 ที่จุด 21-c ครับ....

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2007, 10:58:31 PM »
วันนี้ทำปรี Passive ให้มันครับ...

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2007, 06:25:35 AM »
วันนี้ทำปรี Passive ให้มันครับ...
คุณ JAY ให้รายละเอียดปรีนี้ด้วยซิครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2007, 08:17:23 AM »
โอ้...ไม่มีอะไรครับคุณ  surasakp แค่โวลุ่มธรรมดาครับ...ใส่สิเลคเตอร์เข้าไปหน่อย... ;D ;D แอมป์แบบโมโนผมทำเกนให้ตัวแอมป์มีกำลังสูงสุดพอดีกับสัญญาณออกจากซีดีเลยไม่จำเป็นต้องมีเกนจากปรีอีกครับ..ที่สำคัญไม่ไปเปลี่ยนบุคลิคของตัวแอมป์ด้วย......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม, 2007, 08:18:56 AM โดย JAY »

ออฟไลน์ Karin Preeda

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2007, 02:15:24 PM »
ผมชอบแฮะ น่ารักดี  :wub

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2007, 04:41:35 PM »
โอ้...ไม่มีอะไรครับคุณ  surasakp แค่โวลุ่มธรรมดาครับ...ใส่สิเลคเตอร์เข้าไปหน่อย... ;D ;D แอมป์แบบโมโนผมทำเกนให้ตัวแอมป์มีกำลังสูงสุดพอดีกับสัญญาณออกจากซีดีเลยไม่จำเป็นต้องมีเกนจากปรีอีกครับ..ที่สำคัญไม่ไปเปลี่ยนบุคลิคของตัวแอมป์ด้วย......
นึกว่าใช้ step up  ;D  ;D  :clap  :clap  O0  O0

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2007, 07:02:07 PM »

ขอบคุณาครับ....
"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

ผมคงต้องจบโปรเจ็กด้วยการยัดไฟ Black Light เข้าไปในมิเตอร์..ต้องเจาะครับงานนี้คิดอยู่นานถ้าพลาดโปรเจ็กก็อาจจบไม่สวยเพราะมิเตอร์ไม่เวร์ก...แต่ก็นอนไม่หลับต้องทำให้ได้...(กลุ้ม)...สุดท้ายก็เอาได้ครับมันดูดีมากเวลหรีไฟในห้องแสงของมันทำให้ฟังเพลงได้เพราะขึ้นมาก...

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2007, 10:35:26 PM »
นึกว่าจะเก็บเข้าชั้นได้แล้ว...เอ้าไฟส่องหน้าปัดสว่างไม่เท่ากันอีก... :cry2 :cry2

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2007, 12:52:52 PM »
ได้ยกไปอวดเพื่อนหลายที่ครับ...ได้รับคำชมดีทีเดียวบางท่านบอกเสียงเหมือน Tenor รุ่นเล็ก ;D  ......นี้ที่ล่าสุด...พี่ Thaioil สุดไฮโซ.... :clap :clap

ออฟไลน์ mmpong

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2009, 12:25:03 AM »
ล่าสุดเข้าคู่กับ Altec Horn and woofer เสียงสุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ mmpong

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2009, 12:32:25 AM »
ล่าสุดเข้าคู่กับ Altec Horn and woofer เสียงสุดยอดจริงๆ
.... :clapลงรูปยืนยัน :)...

ออฟไลน์ euphoric

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2009, 12:44:27 AM »
โห สวยจังครับ
 O0
ที่อยู่ครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=53873.0

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2009, 08:59:24 PM »
โอ้..กับลำโพงคู่นี้ยังไม่เคยฟังเลยครับ... :o :o เสียงคงโปร่งหวานใสสว่าง..ไม่ระคายหู...เดาจากเสียงของOTL นะ.. ;D ;D สุดยอด
ตัวนี้ของผมก็.. :D :D ใหญ่ที่สุดเท่าทีเคยทำ

ออฟไลน์ Kittakon

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2009, 09:20:32 PM »
โอ้..กับลำโพงคู่นี้ยังไม่เคยฟังเลยครับ... :o :o เสียงคงโปร่งหวานใสสว่าง..ไม่ระคายหู...เดาจากเสียงของOTL นะ.. ;D ;D สุดยอด
ตัวนี้ของผมก็.. :D :D ใหญ่ที่สุดเท่าทีเคยทำ

2A3 หรือครับ

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 12 สิงหาคม, 2009, 09:27:09 PM »
6AS7 ครับ... 2f

ตัวนี้ผมไม่ได้ทำ..แตชอบๆ..นั่งดูรูปจนต้องทำตาม

ออฟไลน์ weera1

• มือใหม่ครับ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2009, 07:50:22 PM »
ไม่ทราบว่ายังมี sch ของ atma อยู่ไหมครับสนใจอยู่ พอดีมี 6080 อยู่หลายหลอด

ออฟไลน์ JAY

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 13 สิงหาคม, 2009, 10:53:28 PM »
ไม่ทราบว่ายังมี sch ของ atma อยู่ไหมครับสนใจอยู่ พอดีมี 6080 อยู่หลายหลอด

เพื่อนเขาซื้อมาจากเมืองนอกครับ..ใช้เสร็จผมคืนเขาเลย... :) วงจรแบบวุ่นวายมาก.. ;D  :shutup หาแบบง่ายๆทำดีกว่า

ออฟไลน์ Tui

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2009, 08:14:18 AM »
เห็นผลงานของพี่JAY ทีไรอดอิจฉาตาร้อนไม่ได้ สวย งาม   เมื่อไหร่ผมจะทำได้สวยสักครึ่งของพี่บ้างน๊ะ

We Are Not Alone

ออฟไลน์ narong2198

• เริ่มวันนี้..ยังไม่สาย
  • *
  • DIY ติดแล้วเลิกยากจัง
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 14 สิงหาคม, 2009, 08:30:00 AM »
ตามชมผลงานของคุณ JAY แต่ละแท่นที่นำมาให้ชม O0  O0  O0

สายที่ใช้เดิน Wiring เส้นเล็ก ๆ ดูเรียบร้อยดีจัง เป็นสายของอะไรครับ?
ข้อมูลส่วนตัว
Click ตรงนี้ครับ