ผู้เขียน หัวข้อ: เหล็ก M4 มันดียังไง เห็นพูดถึงกันบ่อยจัง  (อ่าน 24639 ครั้ง)

ออฟไลน์ tamarin51

• บางครั้ง..คุณค่าทางใจ..มีค่ายิ่งใหญ่กว่าเงินตรา
Re: เหล็ก M4 มันดียังไง เห็นพูดถึงกันบ่อยจัง
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2017, 11:15:42 AM »
สวัสดีน้าลำน้ำครับ เกือบสิบปีที่ไม่ได้ทักทายกัน  d_d
:headphone เรื่องหลอดฯ อยากศึกษา อยากเห็น อยากฟังเป็น  :headphone
ที่อยู่ครับ : http://www.htg2.net/index.php?topic=31761.msg354613

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Superstar..
Re: เหล็ก M4 มันดียังไง เห็นพูดถึงกันบ่อยจัง
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2017, 08:55:13 AM »
ขุดมาฝาก กระทู้หัวแหวน เลยครับ  10ปี พอดีเลยครับ  :showoff :clap c)

---------------------------------------------------------------------------------

สวัสดีครับ น้า tamarin51 อุอุ คิดถึง วันคืนเก่าๆ เหมือนกันนะ ...  สบายดีนะครับ

V
V
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม, 2017, 12:36:13 PM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2007, 04:44:58 PM »
ไม่รู้ เกี่ยวกับ M4 หรือเปล่า ครับ

พอดีเพิ่งได้ Scope เก่าๆมา เลยลอง ใส่ Signel Gen แล้ว วัด Output ดูครับ ถ้าใช้ Sine Wave ไม่ค่อยต่าง ครับ พอใช้ Square Wave ผลต่างกันมากเลยครับ

ของไทย ยี่ห้อ ที่ใช้ๆ กัน เป็น ฟันเลือยเกิดบนยอด Wave เลยครับ

ของไทย ยี่ห้อ แพง กับของ ฮ่องกง(Jame) และของ ยี่ปุ่น(Tango) ยอด Wave เรียบเอียงปกติดีครับ

อ้อ OPT เท่าที่ผมมีนะครับ Impedance ไม่เท่ากัน และ SE บ้าง PP บางนะครับ แบบว่าไม่มี Control เห่อ Scope เก่าเฉยๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Davit

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2007, 02:58:14 PM »
เหล็ก M4 มันดียังไง ...

มีจังหวะได้ซื้อ opt ที่ใช้เหล็ก M4 และไม่ใช่เหล็ก M4 เป็นองค์ประกอบ ทั้งสองด้วยขนาดที่เท่ากันจากมืออาชีพในบ้านเรา  ผ่าน el34se.

เหล็กที่ว่านั้นไม่ดีกว่าเสมอไปนะครับ....

ออฟไลน์ ริมยม

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2007, 02:23:20 PM »
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

อาจารย์ใหญ่มาลุยเองเลย ขอบคุณมากครับ

เฮ่ย ยังไม่ตาย..  (( ;D

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Admin
  • Super Star.
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2007, 01:50:17 PM »
อาจารย์ใหญ่มาลุยเองเลย ขอบคุณมากครับ

เฮ่ย ยังไม่ตาย..  (( ;D

oui.

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 07:26:13 PM »

เหล็ก M4 มันดียังไง เห็นพูดถึงกันบ่อยจัง

ผมว่าของดีไม่มีถูก แต่ของแพงก็อาจจะไม่ดี  หรือบางทีอาจจะดี แต่ไม่ชอบ  

อันนี้ส่วนตัว แต่อยากบอก 

;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Era

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 01:40:05 PM »

:) มีคุณ กิต เคยอธิบายไว้ในกระทู้นี้เหมือนกันครับ..http://www.htg2.net/index.php?topic=23649.0

ผมลืมไปแล้วนะนั้นว่าเคยโพสเรื่องนี้ไว้ K.Tubemanจำแม่นจริงๆครับ
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90857.0

• Admin
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 10:17:39 AM »
รบกวนถามต่อหน่อยครับ
 สูตรคำนวณ Flux รวมใน SE OPT
 Bdc = ( 1.257* Ua * Np * I ) / MPL  หน่วยของ I เป็น Amp ใช่มั๊ยครับ
 Bac = ( Vrms * 100000000 )/ ( 4.44 * Np * f * A )   ค่า A คือ พื้นที่หน้าตัดแกนใช่มั๊ยครับ  ส่วนหน่วยเป็น cm2 หรือเปล่าครับ
 เอา 2 ค่ามารวมกันแล้วไปเอาเทียบกับ ค่า Maximun Permeability หรือ ค่า Saturated Guass ครับ
 อีกอย่าง Vrms เอามาจากไหนหรือครับ ผมอ่านมาบางท่านใช้ Vplate บางที่ใช้การคิดย้อนจากกำลังวัตต์ ที่ต้องการ 

ปกติเวลาให้สูตรคำนวณกัน ก็มักจะมีอธิบายเรื่องหน่วยวัดประกอบด้วยครับ คงต้องกลับไปดูว่าเอาสูตรมาจากไหน ที่นั่นจะมีคำอธิบายครับ

สูตรทั้ง 2 คำนวณค่า B (Flux Density) ก็ต้องเทียบกับค่า Saturated Guass ครับ

กรณีหม้อแปลง OPT Vrms ก็คือแรงดันที่ตกคร่อม Primary ครับ อันที่จริงแล้วใช้ไม่ได้ทั้ง Vplate และ Power ที่ Secondary ครับ เพราะว่า Vplate เป็นแรงดันตกคร่อมหลอดไม่ใช่ตกคร่อม Primary และ Power ที่ Sec ก็ไม่เท่ากับ Power ที่ Pri เสมอไป เพราะ OPT มีการสูญเสียในตัวมันอยู่ แต่เพื่อความง่ายในการคำนวณ ก็พอจะทำเป็นมองไม่เห็นการสูญเสีย และเอา Power ที่ Sec มาหา Vrms บน Primary ก็ได้ครับ  :bye1

ออฟไลน์ dekdek

• **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2007, 10:40:54 AM »
 รบกวนถามต่อหน่อยครับ
 สูตรคำนวณ Flux รวมใน SE OPT
 Bdc = ( 1.257* Ua * Np * I ) / MPL  หน่วยของ I เป็น Amp ใช่มั๊ยครับ
 Bac = ( Vrms * 100000000 )/ ( 4.44 * Np * f * A )   ค่า A คือ พื้นที่หน้าตัดแกนใช่มั๊ยครับ  ส่วนหน่วยเป็น cm2 หรือเปล่าครับ
 เอา 2 ค่ามารวมกันแล้วไปเอาเทียบกับ ค่า Maximun Permeability หรือ ค่า Saturated Guass ครับ
 อีกอย่าง Vrms เอามาจากไหนหรือครับ ผมอ่านมาบางท่านใช้ Vplate บางที่ใช้การคิดย้อนจากกำลังวัตต์ ที่ต้องการ 
ข้อมูลส่วนบุคคล

http://www.htg2.net/index.php?topic=60285.0

ออฟไลน์ tubeman

• tubeman
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2007, 12:15:44 PM »
 :) มีคุณ กิต เคยอธิบายไว้ในกระทู้นี้เหมือนกันครับ..http://www.htg2.net/index.php?topic=23649.0

ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=45068.0

tubemanth@yahoo.com

tubeman  ครับผม..ไม่ใช่  mr.tubeman

• Admin
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2007, 05:27:59 PM »
อยากทราบสูตรที่ใช้ และการวัดค่า Per แบบนี้ตัวแกนต้องเสียบสลับ E กับ I ให้ครบหรือเปล่า แล้วใช้ มิเตอร์วัดค่าความเหนี่ยวนำทั่ว ๆ ไปได้หรือไม่ (พวกมิเตอร์ราคาประมาณ 1000 บาท วัดที่ความถี่ 120 Hz)
 ขอบคุณครับ

ใช้สูตรเดียวกับที่คำนวณหา Primary Inductance แหล่ะครับ คือเอาค่า L ที่วัดได้ มาแทนค่าในสูตรเพื่อคำนวณหา Perm แทนครับ ปกติเวลาผมทำจะไม่ใส่ Air-gap ครับ ตัดไปหนึ่งตัวแปร Meter วัดที่ 120Hz ก็ใช้ได้แล้วครับ  :)

ออฟไลน์ dekdek

• **
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2007, 01:25:36 PM »
หากเราไม่รู้ว่าเป็นเหล็กชนิดใดควรใช้ค่าใดในการคำนวณครับ ผมได้เหล็กไซด์38มามันมีสีเทาเข้มอมน้ำตาลนิดๆไม่รู้เหมือนกันว่าเหล็กอะไร

ถ้าผู้ผลิตไม่บอกมาโดยตรง ก็ต้องหาเองครับ สำหรับผม ผมจะลองเอาลวดพันซัก 100-200 รอบและวัด Inductance ดูก่อนครับว่าได้เท่าไหร่ แล้วก็คำนวณกลับไปหา Permability ครับ ก็จะได้ค่าไปใช้คำนวณออกแบบต่อไป  ^-^
อยากทราบสูตรที่ใช้ และการวัดค่า Per แบบนี้ตัวแกนต้องเสียบสลับ E กับ I ให้ครบหรือเปล่า แล้วใช้ มิเตอร์วัดค่าความเหนี่ยวนำทั่ว ๆ ไปได้หรือไม่ (พวกมิเตอร์ราคาประมาณ 1000 บาท วัดที่ความถี่ 120 Hz)
 ขอบคุณครับ
ข้อมูลส่วนบุคคล

http://www.htg2.net/index.php?topic=60285.0

ออฟไลน์ stuart66

• *
  • vintage lover
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 14 กันยายน, 2007, 10:57:37 AM »
 :clap :clap :clap :flash :flash c) c) c)
..........................................................................
http://www.htg2.net/index.php/topic,22932.msg251370.html#msg251370

ออฟไลน์ isaresp

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 11 กันยายน, 2007, 07:35:01 PM »
ผมชอบ Warp ไปหยุดที่ที่หมายหลายๆ ที่ครับ   :drive1 Warp แล้ว Warp อีก อิ อิ
ประมาณว่าแวะชมไปเรื่อย ตอนนี้ยังเหมือนไร้จุดหมาย  :D
Warp เอ้ย แวะมาอ่านหลายรอบแล้วครับ  :victory กระทู้นี้เก็บเกี่ยวความรู้ดี  :kicking

พยายามอ่านให้ละเอียดทุกความเห็น ปวดหัวดีค่ะ

เคยอ่านจากหนังสือ นานมาแล้วสมัยยังเรียน

มีท่อนนึงเขียนว่า   สิ่งที่ดีที่สุดในโลก  ไม่เคยมี  ดีที่สุดของอีกคน อาจจะไม่จำเป็นของอีกคน

ดีที่สุดของสมาชิกบางคนในกลุ่ม อาจจะไม่มีประโยชน์ต่อสมาชิกคนที่เหลือในกลุ่มเลย

เหมือนบางท่อนของเพลงเฉลียง   " อื่น ๆ อีกมากมาย  "  ที่ไม่รู้

ห้ามเครียดนะค๊า    :D :D :D

;D ;D ;D

c) c)

:yahoo บางคนออกนอกบ้านไปเที่ยวแล้วมีความสุข บางคนนอนเอกเขนกอยู่บ้านแล้วมีความสุข
บางคนฟังเพลงแล้วมีความสุข บางคนฟังเครื่องไฟแล้วมีความสุข    " อื่น ๆ อีกมากมาย  " 
ใครมีความสุขกับทุกๆ สิ่งได้ ก็.... :yahoo

คืนนี้ออกไปดูหิ่งห้อยที่ต้นลำพูดีก่า

หิ่งห้อยนับร้อยนับพัน ส่องแสงระยิบระยับ.... :whistling
MM26

oui.

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 11 กันยายน, 2007, 11:58:41 AM »
อ้างถึง
แต่ถ้าจะ Warp ไปจุดหมายเลย ก็คงไม่ได้ชื่นชมกับหนทางครับ ก็แล้วแต่จะเลือกกันไป  Smiley
+

ขอแบบ WARP ไปชมไปไม่ได้หรือครับ  :) K) :) K)

(ว่าแต่ว่า WARP -อ่านว่าว๊าบ หรือเปล่า - มันแปลว่าอะไรครับ)

อ้างถึง
เหมือนบางท่อนของเพลงเฉลียง   " อื่น ๆ อีกมากมาย  "    ที่ไม่รู้ 

รุ่นนี้ยังฟังเพลง เฉลียงด้วยหรือ .............. ว้าว 2f 2f

((  ((  ((  (( 

หยอกล้อเล่นๆครับ  อย่าโกรธ บังเอิญเพื่อมผมอยู่ในวงครับ  คิดดูว่าผมแก่ขนาดไหน...............

เฉลียงรุ่นใหนล่ะครับ

ถ้ารุ่น อยากมีหมอน ละก็ได้ที่แล้วครับ   ;D ;D ;D   

ล้อเล่นนะครับ อย่าโกรธ

:headphone

ออฟไลน์ TOM

• Superstar...
  • Less is More
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 11 กันยายน, 2007, 11:03:47 AM »
อ้างถึง
แต่ถ้าจะ Warp ไปจุดหมายเลย ก็คงไม่ได้ชื่นชมกับหนทางครับ ก็แล้วแต่จะเลือกกันไป  Smiley
+

ขอแบบ WARP ไปชมไปไม่ได้หรือครับ  :) K) :) K)

(ว่าแต่ว่า WARP -อ่านว่าว๊าบ หรือเปล่า - มันแปลว่าอะไรครับ)

อ้างถึง
เหมือนบางท่อนของเพลงเฉลียง   " อื่น ๆ อีกมากมาย  "    ที่ไม่รู้ 

รุ่นนี้ยังฟังเพลง เฉลียงด้วยหรือ .............. ว้าว 2f 2f

หยอกล้อเล่นๆครับ  อย่าโกรธ บังเอิญเพื่อมผมอยู่ในวงครับ  คิดดูว่าผมแก่ขนาดไหน...............
<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 11 กันยายน, 2007, 12:11:38 AM »
[
เขาเป็นใครหนอ เขามาจากไหน ใยเขาจึงมาบอกใครตั้งมากมาย ..... ไม่ได้บอกเอง เขาบอก  2f
อารมณ์ไหนเนี่ย d_d
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

ออฟไลน์ Sunflower

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 10 กันยายน, 2007, 10:02:45 PM »
อ้างถึง
+

อ้างถึง

• Admin
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 10 กันยายน, 2007, 09:38:25 PM »

แฟนเฉลียงเหมือนกัน ขออีกซักเพลงนะครับ

เขาเป็นใครหนอ เขามาจากไหน ใยเขาจึงมาบอกใครตั้งมากมาย ..... ไม่ได้บอกเอง เขาบอก  2f

• Admin
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 10 กันยายน, 2007, 09:34:14 PM »
+ ขอแบบ WARP ไปชมไปไม่ได้หรือครับ  :) K) :) K)

อ้าว ไม่มีแฟนๆ Star Trek มาช่วยตอบเลย  ;D Warp - ว๊าป เป็นศัพท์จากใน Star Trek ครับ เป็นการเคลื่อนที่เร็วกว่าแสงครับ บางทีก็เรียก FTL (Faster Than Light) ครับ

เพราะฉะนั้นถ้า Warp ไปก็จะไม่ได้ชมรอบข้างครับ เพราะแสงมันวิ่งไม่ทันให้เราเห็นครับ จะว่าไป เรียกแบบไทยๆ ก็คงเป็น แว๊บ น่ะครับ แบบว่าถึงที่เลย  ;)

• *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 08 กันยายน, 2007, 11:54:54 PM »
แต่ที่พูดอย่างนี้ ไม่ได้หมายความว่า DIYer ทุกคนต้องพันหม้อแปลงเอง ต้องทำ R ทำ C เองนะครับ ผมพูดถึง DIY ในเชิงปรัชญา และ DIY มันก็ไม่ได้มีรูปแบบตายตัวแบบนั้นครับ ผมแค่บอกว่ามันเป็นทางเลือกว่าจะซื้อเค้าหรือจะทำเองเท่านั้นเอง บางอย่างคุณอาจจะเลือกทางลัดก็ได้ คุณเจอแม่น้ำขวางอยู่ และคุณไม่เคยหัดว่ายน้ำ น้ำลึกรึเปล่าก็ไม่รู้ คุณก็มีทางเลือกที่จะลงเรือไปได้ แต่ถ้าคุณได้หัดทำได้ศึกษามา จนคุณมีทักษะและความรู้มากพอ คุณจะมีความมั่นใจที่จะทำเอง บางทีคุณอาจจะตัดสินใจว่ายน้ำข้ามไป มากกว่าที่จะลงเรือก็ได้ มันขึ้นกับว่าคุณรู้มากแค่ไหนแล้ว และมั่นใจที่จะทำด้วยตนเองรึเปล่า  :bye1 
  จริงครับที่DIYerไม่จำเป็นต้องทำอะไรเองเสียทุกอย่างเพียงแต่ซื้อแล้วมาเชื่อมโน่นเชื่อมนี่เข้าด้วยก็ได้ขึ้นชื่อว่าเป็นDIYerกับเขาแล้ว แต่ว่าหากเราได้ลงมือทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำผลของมันไม่ใช่แค่สิ่งที่เราได้ เช่นถ้าเราพันหม้อแปลงเองซักลูกผลของมันไม่ใช่เราได้หม้อแปลงดีหรือไม่ดีมาใช้เองเท่านั้น แต่เราจะได้องค์ความรู้เทคนิคในการพันหม้อแปลงในทุขั้นตอน ได้ทักษะในการเรียงลวดให้แนบสนิท เหล่านี้เป็นต้น ผมว่าDIYerทุกคนมีความสุขอยู่กับการได้ลองทำมากกว่าการฟังเพลงด้วยซ้ำจะสังเกตได้ว่าไม่เคยมีDIYerพันธ์แท้มีแอมป์เครื่องเดียว นั่นคือผลของการชอบทดลองทำนั่นเอง
  ความจริงผมสนับสนุให้ทุกท่านพันหม้อแปลงเล่นเองแต่ก็ไม่ได้ปิดกั้นการซื้อโดยสิ้นเชิง หากหลายท่านหันมาพันหม้อแปลงองค์ความรู้เกร็ดเล็กเกร๊ดน้อยในการพันมันก็สามารถนำมาแชร์ประสพการณ์กันได้ องค์ความรู้แบบนี้ถือเป็นการพัฒนาDIYerไปในตัว นอกเสียจากวันหนึ่งเราเปลี่ยนตัวเราจากDIYerไปเป็นพ่อค้าวันนั้นเราก็จะพัฒนางานของเราไม่ได้มากนักเพราะเราทำธุระกิจไม่ได้ทำเพื่อความสุขทางจิตใจ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

ออฟไลน์ TOM

• Less is More
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 08 กันยายน, 2007, 10:07:43 PM »
อ้างถึง
+

อ้างถึง

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=45230.0/" target="_blank" > ข้อมูลนาย TOM (ฒอม)  ต้อม [/url]

ออฟไลน์ Sunflower

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 08 กันยายน, 2007, 09:55:31 PM »

พยายามอ่านให้ละเอียดทุกความเห็น ปวดหัวดีค่ะ

เคยอ่านจากหนังสือ นานมาแล้วสมัยยังเรียน

มีท่อนนึงเขียนว่า   สิ่งที่ดีที่สุดในโลก  ไม่เคยมี  ดีที่สุดของอีกคน อาจจะไม่จำเป็นของอีกคน

ดีที่สุดของสมาชิกบางคนในกลุ่ม อาจจะไม่มีประโยชน์ต่อสมาชิกคนที่เหลือในกลุ่มเลย

เหมือนบางท่อนของเพลงเฉลียง   " อื่น ๆ อีกมากมาย  "  ที่ไม่รู้

ห้ามเครียดนะค๊า    :D :D :D

;D ;D ;D

• Admin
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 08 กันยายน, 2007, 02:06:40 PM »
แต่ที่พูดอย่างนี้ ไม่ได้หมายความว่า DIYer ทุกคนต้องพันหม้อแปลงเอง ต้องทำ R ทำ C เองนะครับ ผมพูดถึง DIY ในเชิงปรัชญา และ DIY มันก็ไม่ได้มีรูปแบบตายตัวแบบนั้นครับ ผมแค่บอกว่ามันเป็นทางเลือกว่าจะซื้อเค้าหรือจะทำเองเท่านั้นเอง บางอย่างคุณอาจจะเลือกทางลัดก็ได้ คุณเจอแม่น้ำขวางอยู่ และคุณไม่เคยหัดว่ายน้ำ น้ำลึกรึเปล่าก็ไม่รู้ คุณก็มีทางเลือกที่จะลงเรือไปได้ แต่ถ้าคุณได้หัดทำได้ศึกษามา จนคุณมีทักษะและความรู้มากพอ คุณจะมีความมั่นใจที่จะทำเอง บางทีคุณอาจจะตัดสินใจว่ายน้ำข้ามไป มากกว่าที่จะลงเรือก็ได้ มันขึ้นกับว่าคุณรู้มากแค่ไหนแล้ว และมั่นใจที่จะทำด้วยตนเองรึเปล่า  :bye1 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน, 2007, 02:27:56 PM โดย Mr. Tube »

• Admin
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 08 กันยายน, 2007, 01:53:34 PM »
เพียงมันต้องเสียเวลาในการทดลองเพื่อให้ได้สิ่งที่ดีที่สุด เมื่อทดลองจนเป็นที่น่าพอใจแล้ว สูตรและเทคนิคต่างๆมักถูกปิดบังเอาไว้ไม่เปิดเผย คนที่คิดจะพันใหม่ๆก็ต้องมานั่งค้นคว้าทดลองกันอีก

ใช่ครับ ผมเห็นว่านี่เป็นหนทางของ DIYer ครับ ตรงตัวเลยครับ DO IT YOURSELF ครับ ถ้าผมทำเองได้ทุกอย่าง ผมก็อยากจะทำเอง ไม่ว่าจะ C, R หรือแม้แต่หลอดก็เถอะ  :D

ผมคิดว่า DIY มันเป็นเรื่องของวิธีการครับ ไม่ใช่ผลลัพธ์ ถ้าคุณอยากมีเครื่องเสียง คุณมีทางเลือกที่จะไปซื้อเครื่องเสียงก็ได้ ไม่ต้องทำเอง และถ้าคุณอยากฟังเพลง คุณมีทางเลือกที่จะซื้อมาเปิดฟังก็ได้ ไม่ต้องหัดเล่นเอง แต่ขอบเขตของการซื้อฟังก็คือคุณถูกยัดเยียดให้ฟังได้แค่นั้น ??? แต่ถ้าคุณเลือกจะหัดเล่นดนตรีเอง คุณฝึกหัดและศึกษาลงไปในดนตรี คุณยังมีทางเลือกที่จะเอาเพลงของคนอื่นมาเล่นในแบบของคุณด้วย หรือถ้าคุณฝึกจนเก่งขึ้นไปเรื่อยๆ คุณก็จะแต่งเพลงฟังเองได้ด้วย และถ้าถึงตรงนั้นแล้ว คุณคงไม่แคร์แล้วว่าคนอื่นจะว่าเพราะหรือไม่เพราะ จริงไม๊ครับ?  ^-^ บางคนอาจจะเลยไปถึง ทำกีต้าร์ของตัวเอง ทำไวโอลินของตัวเอง ก็ว่ากันไป เพราะมันก็เป็นส่วนประกอบหนึ่งในการเล่นดนตรี ผมคิดว่าปรัชญาของ DIY ก็ทำนองนี้แหล่ะครับ มันเป็นเรื่องของวิธีการ ไม่ใช่ผลลัพธ์  :)

ส่วนเรื่องหม้อแปลงนั้น สมมุติถ้า Mr. Kondo san ลุกจากหลุมมาบอกว่าสูตรพันหม้อแปลงนี่สุดยอดแล้ว คุณทำตามผมสิ ไม่ต้องทดลองให้ปวดมือแล้ว คุณก็พันตามแบบ แล้วจบแค่นั้น มันจะสำเร็จรูปไปไม๊ครับ? คุณก็จะได้ไปแค่ผลลัพธ์ของ Kondo san อย่าลืมว่าถ้าอยากได้ผลลัพธ์คุณยังมีทางเลือกที่จะไปซื้อเอาก็ได้ครับ แต่ผมคิดว่าถ้ารักจะเป็น DIYer แล้ว น่าจะเล่นที่การคิดและวิธีการพันหม้อแปลงด้วยตัวเองมากกว่าครับ ผมจึงคิดว่า ที่หลายๆ คนไม่บอก มันไม่ใช่เรื่องของการปิดบังสูตรครับ แต่ถ้าบอกสูตรไปแล้ว มันจะไปบดบังปัญญาของผู้เริ่มศึกษาให้ไม่มีโอกาสฉายประกายมากกว่าครับ ผมจะมั่นใจได้อย่างไรว่าผมเก่งที่สุดแล้ว ไม่มีใครคิดได้เท่าผมหรอก  8)

จริงๆ แล้วผมอยากรู้ว่าคุณคิดอะไรอยู่ เผื่อผมจะไม่ทันคิดต่างหาก  ;D

แต่ละคน Start ไม่พร้อมกัน ก็ย่อมมีทางให้เดินทับเส้นกันบ้างเป็นธรรมดาครับ แต่ถ้าจะ Warp ไปจุดหมายเลย ก็คงไม่ได้ชื่นชมกับหนทางครับ ก็แล้วแต่จะเลือกกันไป  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน, 2007, 02:23:42 PM โดย Mr. Tube »

• Admin
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 08 กันยายน, 2007, 01:44:55 PM »
   ผมไม่เชื่อว่านักDIYเก่งๆในนี้จะพันหม้อแปลงให้ดีไม่ได้...  
  สรุป ผมยังเชื่อว่านักDIYทุกคนสามารถพันOPTได้ไม่แพ้ทุกสำนักที่เราสั่งพันกัน

;D ผมกลับคิดว่าถ้ามันเป็น Product แล้วเมื่อไหร่นะครับ มันก็ไม่พัฒนาแล้วครับ เว้นแต่สำนักเหล่านั้นยังมีใจจะค้นคว้า-ทดลอง เพื่อพัฒนา Product ใหม่ๆ อยู่ ซึ่งก็ต้องเป็น Model ใหม่ ไม่ใช่ Model เดิม แต่ DIYer พัฒนาทุกวันครับ ถึงมันจะห่างกันไกลแค่ไหนก็เถอะ ระหว่างคนหยุดอยู่นิ่งๆ กับคนที่แค่เดินช้า ยังไงก็แค่รอวันถูกแซงครับ  :)

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 07 กันยายน, 2007, 04:54:36 PM »
http://cgi.ebay.com/Pair-Nice-Western-Electric-618B-Transformers_W0QQitemZ280149387933QQihZ018QQcategoryZ67815QQssPageNameZWDVWQQrdZ1QQcmdZViewItem

อันนี้เหล็กเอ็มอะไรหรือครับ  ทำไม่ถึงแข่งกันสู้ขนาดนี้
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 06 กันยายน, 2007, 09:44:57 AM »

สำหรับหม้อแปลง และ OPT เรื่องนี้ให้มืออาชีพเขาจัดการให้เรา  :)

มืออาชีพจริงๆก็ดีมีความรับผิดชอบ เกรงว่าจะมือไม่ค่อยอาชีพเน้นไปทางมือการค้า 2f 2f

มีข้อคิดอีกอย่าง อย่างนี้เราให้มืออาชีพทำแอมป์ให้เราฟังเพลงกันมั่งดีไหมจะได้ไม่ต้องมานั่งทำกันให้เมื่อยหลังฟังเพลงกันลูกเดียว

ผมว่าบางท่านในนี้ไม่ได้รับการขนานนามว่ามืออาชีพแค่เขาไม่ได้ทำขายเท่านั้นแหละ ผมเคยแกะหม้อแปลงไฟของสำนักที่จัดได้ว่าเป็นมืออาชีพนี่แหละ อุแม่เจ้า มืออาชีพก็ห่วยเป็นเหมือนกัน

เห็นด้วย...เคยเจอมืออาชีพแบบนี้เหมือนกัน
..........................................................................
http://www.htg2.net/index.php/topic,22932.msg251370.html#msg251370

• *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 06 กันยายน, 2007, 09:19:40 AM »

สำหรับหม้อแปลง และ OPT เรื่องนี้ให้มืออาชีพเขาจัดการให้เรา  :)

มืออาชีพจริงๆก็ดีมีความรับผิดชอบ เกรงว่าจะมือไม่ค่อยอาชีพเน้นไปทางมือการค้า 2f 2f

มีข้อคิดอีกอย่าง อย่างนี้เราให้มืออาชีพทำแอมป์ให้เราฟังเพลงกันมั่งดีไหมจะได้ไม่ต้องมานั่งทำกันให้เมื่อยหลังฟังเพลงกันลูกเดียว

ผมว่าบางท่านในนี้ไม่ได้รับการขนานนามว่ามืออาชีพแค่เขาไม่ได้ทำขายเท่านั้นแหละ ผมเคยแกะหม้อแปลงไฟของสำนักที่จัดได้ว่าเป็นมืออาชีพนี่แหละ อุแม่เจ้า มืออาชีพก็ห่วยเป็นเหมือนกัน

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • **
  • Vinyl Mania
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 05 กันยายน, 2007, 01:32:06 PM »
คุณอาร์ตช่วยเตือนใจได้หลายเรื่องเลยครับอ่านแล้วคิด คิดแล้วประมวลผล ก่อนตัดสินใจ

สำหรับหม้อแปลง และ OPT ผมเห็นด้วยกับคุณอำพลคือ เรื่องนี้ให้มืออาชีพเขาจัดการให้เรา  :)

เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 05 กันยายน, 2007, 01:22:25 PM »
   ผมไม่เชื่อว่านัก DIYเก่งๆ ในนี้จะพันหม้อแปลงให้ดีไม่ได้ เพียงมันต้องเสียเวลาในการทดลองเพื่อให้ได้สิ่งที่ดีที่สุด เมื่อทดลองจนเป็นที่น่าพอใจแล้ว สูตรและเทคนิคต่างๆมักถูกปิดบังเอาไว้ไม่เปิดเผย คนที่คิดจะพันใหม่ๆก็ต้องมานั่งค้นคว้าทดลองกันอีก ก็พาลเบื่อไปเลย ซื้อเอาง่ายกว่ากว่ากันเยอะ

^-^แนวความคิดนี้......ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ  O0 Audio DIY มันมิใช่....นวตกรรม จะไปนั่งพัน OPT ให้เจ็บมือเสียเวลากันอยู่ทำไม ?? ยอมๆลงซักนิด.....ใช้บริการจากมืออาชีพดีกว่า ไม่อย่างนั้นก็ควรต้องทำ Coupling Capacitor พันมือหรือไม่ก็ต้องเผาถ่านเพื่อทำ R Carbon ไปเลย 2f 2f เป็นเรื่องที่น่าแปลกจากแนวทางที่แตกต่างและดูแต่แยก....สุดท้ายเมื่อสิ้นสุดปลายทางแล้ว เผลอๆ ก็ต้องมานั่งฟังเพลงจาก Album หรือศิลปินคนเดียวกัน....ในบ้านใครบ้านมัน...หูใครหูมัน......กันซะอย่างนั้น :headphone
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 05 กันยายน, 2007, 12:47:01 PM »

โอ้ย อยากทำเองเป็นบ้าง แต่คิดๆแล้วทำให้ดีไม่ใช่เอาแค่มีเสียงมันคงยากมากเลยถอดใจ  N] N] ซื้อเขาเหมือนเดิมดีกว่า
ผมว่าทำเองก็ทำให้ดีได้ ดีในแบบของเรา เสียงที่ได้มันคุ้มค่าสมความภาคภูมิใจเป็นใช้ได้ ซื้อเขามันสบายดีเสียงที่ได้ไม่รู้จนกว่าจะได้ฟัง
   ผมไม่เชื่อว่านักDIYเก่งๆในนี้จะพันหม้อแปลงให้ดีไม่ได้ เพียงมันต้องเสียเวลาในการทดลองเพื่อให้ได้สิ่งที่ดีที่สุด เมื่อทดลองจนเป็นที่น่าพอใจแล้ว สูตรและเทคนิคต่างๆมักถูกปิดบังเอาไว้ไม่เปิดเผย คนที่คิดจะพันใหม่ๆก็ต้องมานั่งค้นคว้าทดลองกันอีก ก็พาลเบื่อไปเลย ซื้อเอาง่ายกว่ากว่ากันเยอะ แต่ซื้อมักไม่ได้ความรู้เท่ากับเราได้ลงมือทำเอง

สรุป ผมยังเชื่อว่านักDIYทุกคนสามารถพันOPTได้ไม่แพ้ทุกสำนักที่เราสั่งพันกัน เพียงแต่เราพร้อมที่เริ่มทำมันหรือเปล่าเท่านั้น

ออฟไลน์ alexdiy

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 05 กันยายน, 2007, 12:22:05 PM »
  แต่ผมกลับคิดว่ากระทู้แบบนี้มาทีไรล่อกันเละทุกที  ;D
  เนื่องจาก 1.ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนฟังตัวโน้นก็ว่าดี อีกคนฟังกลับว่าไม่ดี
              2.มักจะเอาเรื่องราคาความคุ้มค่ามาถกเถียงกัน ซึ่งความคุมนั้นวัดกันได้ยาก บางคนต่างกันนิดเดียวแม้จะต้องจ่ายเงินอีกบานเลยเขาก็ว่าคุ้ม
   ผมอ่านที่คุณ mr.tube เขียนแล้ว สรุปได้ว่า ควมจริงมันช่างโหดร้ายต่อคนที่อยากรู้อยากเปรียบเทียบเหลือเกิน  :cry2 ส่วนใหญ่เรามักอยากรู้ชัดๆไปเลย ยี่ห้อนี้ ดีกว่ายี่ห้อนี่อย่างไร แกนเหล็กแบบนี้ดีกว่าแบบนั้นอย่างไร spec วัดออกมาดีอย่างงี้ใช้งานแล้วดีไหม อะไรทำนองนี้
   แต่ที่คุณ mr.tube ตอบมันชัดเจนว่า ยากครับ ที่จะบอกได้ ปัจจัยต่างๆ มีเยอะแยะ ต้องใช้ประสพการณ์ ต้องค่อยเป็นค่อยไป ถ้าจะให้ดีถ้าอยากซื้อกันจริงๆถ้าเป็นไปได้ต้องทดลองฟังว่าถูกใจหรือเปล่าก็จะดี อย่าซื้อตามๆกัน หรือเพียงเพราะแค่ฟังเขาเล่ามา หรือเห็นแค่ spec มันดี  ( แต่ผมก็เมาหมัดซื้อทั้งที่ไม่เคยฟังเหมือนกัน บอกตามตรงตอนนั้นบ้ายี่ห้อครับ ) ตอนนี้ผมก็ใช้ไม่กี่คู่ เปลี่ยนแอมป์เปลี่ยนหลอดไปเรื่อยๆ แต่ไม่ได้เปลี่ยนหม้อแปลงเลย เพราะมันแพงง่ะ 
    โอ้ย อยากทำเองเป็นบ้าง แต่คิดๆแล้วทำให้ดีไม่ใช่เอาแค่มีเสียงมันคงยากมากเลยถอดใจ  N] N] ซื้อเขาเหมือนเดิมดีกว่า

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 04 กันยายน, 2007, 11:43:58 PM »

ส่วนคำถามนี้ในอีกแง่มุมนึง ผมพอจะเข้าใจครับ สำหรับผู้ที่ไม่มีความมั่นใจในตัวเองที่จะเลือก ก็ต้องอาศัยสิ่งอื่นมาช่วยรับรองว่าตนเองตัดสินใจไม่ผิด เช่นผลการวัด หรือ ความเห็นจากผู้อื่น หรือ ฯลฯ ตอนเล่นใหม่ๆ ผมก็เคยเป็นครับ เกรงว่าซื้อมาแล้วคุณภาพจะไม่ดี เกรงว่าจะสู้ของคนอื่นเค้าไม่ได้ เกรงว่าจะถูกหลอก และอื่นๆ อีกมากมายให้เกรง ก็ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรดีครับ นอกจากให้เป็นตัวของตัวเองเข้าไว้ ให้น้ำหนักความเห็นของตัวเองมากกว่าคนอื่นๆ เวลาตัดสินใจครับ อย่าลิมว่าเงินก็เงินคุณ และคนที่จะอยู่กับมันต่อไปก็คือคุณเองครับ การมีข้อมูลประกอบการตัดสินใจเยอะๆ น่ะดีครับ แต่ระวังหลงประเด็น เช่น กราฟสวย = เสียงดี เป็นต้น ผมว่าใช้หูดีกว่าใช้ตาครับสำหรับเรื่องนี้  :bye1

O0 O0 O0 O0 O0 O0

ในส่วนตัวผมคิดว่า ผมชอบอ่านข้อความลักษณะนี้ เพราะมันจะคอยเตือนตัวผมเองว่า ผม DIY เพื่อะไร ขอบคุณทุกความเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม, 2007, 02:52:04 PM โดย stuart66 »

ออฟไลน์ นิ่ม

• *
  • หาหลอดถูกๆเสียงดีๆ ของฟรียิ่งชอบ
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 04 กันยายน, 2007, 08:56:29 PM »

ส่วนคำถามนี้ในอีกแง่มุมนึง ผมพอจะเข้าใจครับ สำหรับผู้ที่ไม่มีความมั่นใจในตัวเองที่จะเลือก ก็ต้องอาศัยสิ่งอื่นมาช่วยรับรองว่าตนเองตัดสินใจไม่ผิด เช่นผลการวัด หรือ ความเห็นจากผู้อื่น หรือ ฯลฯ ตอนเล่นใหม่ๆ ผมก็เคยเป็นครับ เกรงว่าซื้อมาแล้วคุณภาพจะไม่ดี เกรงว่าจะสู้ของคนอื่นเค้าไม่ได้ เกรงว่าจะถูกหลอก และอื่นๆ อีกมากมายให้เกรง ก็ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรดีครับ นอกจากให้เป็นตัวของตัวเองเข้าไว้ ให้น้ำหนักความเห็นของตัวเองมากกว่าคนอื่นๆ เวลาตัดสินใจครับ อย่าลิมว่าเงินก็เงินคุณ และคนที่จะอยู่กับมันต่อไปก็คือคุณเองครับ การมีข้อมูลประกอบการตัดสินใจเยอะๆ น่ะดีครับ แต่ระวังหลงประเด็น เช่น กราฟสวย = เสียงดี เป็นต้น ผมว่าใช้หูดีกว่าใช้ตาครับสำหรับเรื่องนี้  :bye1

Y] Y] Y] Y] Y] Y]

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 04 กันยายน, 2007, 07:52:03 PM »

<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

• Admin
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 04 กันยายน, 2007, 07:33:23 PM »
การทดสอบ opt ด้วยเครื่องมือวัดต่างๆแล้วแสดงผลออกมา ว่าน่าจะดี  ตอบสนองความถี่ต่างๆว่าดี  หรือผลออกมาว่าทุกอย่างดีหมด ทางพี่  MR. Tube มีความเห็นเช่นไรครับ ผมว่ามีพี่อีกหลายท่านรวมทั้งตัวผมเองใช้ผลจากเครื่องมือวัดต่างๆเหล่านี้เป็นตัววัดผลประกอบการตัดสินใจ

ถ้าผมจำเป็นต้องซื้อ OPT ซักคู่หนึ่ง ผมสนใจที่จะรู้ผลการวัดและวิธีการวัดด้วยเพราะผมเป็นวิศวกร แต่ผมไม่นำมาประกอบการตัดสินใจด้วยครับ เพราะผมจะซื้อไปฟังเพลง ผมจะหาโอกาสฟังด้วยตัวเองก่อน ถ้าคุ้มค่าเงินที่จะจ่ายก็ค่อยซื้อครับ จะว่าไป เมื่อก่อนก็มีผู้ผลิตบางรายนะครับ ที่ให้เอาไปฟังก่อนได้ ถ้าจะเอาไว้ก็ค่อยส่งเงินมา ถ้าไม่คุ้มตังค์ก็ส่งคืน ส่วนเรื่องผลการวัดนั้น จะเห็นว่าวิธีการวัดโดยทั่วไปจะวัดด้วย Square Wave หรือ Single Tone ที่ความถี่ต่างๆ ซึ่งเป็นสิ่งที่แตกต่างกับดนตรีโดยสิ้นเชิงครับ มันเป็นบรรทัดฐานทางวิศวกรรม ซึ่งผมคิดว่ามันเป็นคนละเรื่องกับเครื่องเสียงครับ วันนี้ผมจึงยังไม่นำผลการวัดมาพิจารณาด้วยครับ แต่ก็ไม่แน่นะครับ โลกเราพัฒนาทุกวัน วันข้างหน้าอาจจะมีวิธีการวัดที่สะท้อนเรื่องเสียงดีออกมาได้ก็เป็นได้ครับ  :)

ออฟไลน์ TEP-DIY

• http://speakerman.igetweb.com/index.php?mo=3&art=156863
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 03 กันยายน, 2007, 05:26:15 PM »
ใครทราบช่วยบอกผมทีครับว่าเป็นเหล็กชนิดไหน....ผมกำลังจะพันหม้อแปลง 1.25 K /70 วัตต์ EL34 ขนานกัน 2 หลอด 

รูปที่แปะมาสีไม่ค่อยเป็นธรรมชาติครับ ไม่แน่ใจนัด แต่ผมเดาเอาว่าด้านซ้ายน่าจะเป็น RG-9 หรือ RG-11 ครับ สีจะออกเทาๆ และขอบตัดไม่ค่อยเรียบดีเท่าไหร่ เมื่อก่อนผมเคยไปซื้อจากกรุงธน สมัยหัดพันหม้อแปลงใหม่ๆ ครับ ส่วนด้านขวาน่าจะเป็น H-14 ครับ ลองส่องกับไฟนีออนดูว่าออกสีเขียวๆ รึเปล่าครับ ถ้าไม่เงินขาวๆ ก็ H-23 ครับ  :bye1
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จากที่ Mr. Tube กล่าวมาน่าจะเป็นเหล็ก RG-9 ครับ   สีจะออกเทาๆ และขอบตัดไม่ค่อยเรียบดี Innitial Permability = 800

แต่ที่ร้านกรุงธนยังมีเหล็กที่ดีกว่านี้ครับ กิโลละ 300 มั้งครับ แต่ไม่แนใจว่าเป็นเหล็กชนิดไหน และยังมีอยู่อีกหรือเปล่า

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 03 กันยายน, 2007, 03:25:26 PM »
การทดสอบ opt ด้วยเครื่องมือวัดต่างๆแล้วแสดงผลออกมา ว่าน่าจะดี  ตอบสนองความถี่ต่างๆว่าดี  หรือผลออกมาว่าทุกอย่างดีหมด ทางพี่  MR. Tube มีความเห็นเช่นไรครับ ผมว่ามีพี่อีกหลายท่านรวมทั้งตัวผมเองใช้ผลจากเครื่องมือวัดต่างๆเหล่านี้เป็นตัววัดผลประกอบการตัดสินใจ

• Admin
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 03 กันยายน, 2007, 11:36:39 AM »
หากเราไม่รู้ว่าเป็นเหล็กชนิดใดควรใช้ค่าใดในการคำนวณครับ ผมได้เหล็กไซด์38มามันมีสีเทาเข้มอมน้ำตาลนิดๆไม่รู้เหมือนกันว่าเหล็กอะไร

ถ้าผู้ผลิตไม่บอกมาโดยตรง ก็ต้องหาเองครับ สำหรับผม ผมจะลองเอาลวดพันซัก 100-200 รอบและวัด Inductance ดูก่อนครับว่าได้เท่าไหร่ แล้วก็คำนวณกลับไปหา Permability ครับ ก็จะได้ค่าไปใช้คำนวณออกแบบต่อไป  ^-^

• Admin
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 03 กันยายน, 2007, 11:31:24 AM »
สำหรับเหล็ก RG เป็น Grain Oriented Silicon Steel เหมือนกัน ถ้าผมจำไม่ผิด เลข 9 บอกถึงความหนาในหน่วย mil (1/1000 นิ้ว) ซึ่งก็จะเท่ากับ 0.23mm เทียบเท่าความหนา M4 ครับ ระดับ Core Loss น่าจะใกล้เคียงกันครับ ส่วนคุณสมบัติทางแม่เหล็กก็แตกต่างกันไปอย่างที่อธิบายไปแล้วว่า ต่อให้ Lot ผลิตติดกัน ก็อาจจะต่างกันได้ครับ

กลับมาอ่านข้อความตัวเองอีกทีแล้วชักรู้สึกไม่ค่อยดีครับ เรื่อง RG-9 = M4 น่ะครับ กรุณาทำความเข้าใจข้อความและเจตนาของผมด้วยนะครับ ไม่อยากให้เข้าใจผิดกันไปครับ ผมไม่ได้หมายความว่า RG-9 เสียงดีเท่ากับ M4 นะครับ ผมแค่บอกว่าตามมาตรฐานแล้วมันหนาเท่ากันเท่านั้นเองนะครับ จบแค่นี้เลยครับ  ;)

อันที่จริงแล้ว คำว่า M4/M6 นั้น พวกเรา (โดยเฉพาะผู้จะซื้อ) เคยศึกษากันไม๊ครับ ว่าอะไรคือ M4 อะไรคือ M6 จะดูยังไงว่าเป็น M4/M6 จริงๆ หรือว่าเป็นเกรดเทียบเท่า หรืออะไรก็ได้ที่ปะว่า M4 ก็ต้องเป็น M4  :D  ช่วงแรกๆ ผมเห็นมีการคุยกันว่า M4 ดีกว่า M6 แล้วไปๆ มาๆ มันกลายไปเป็น M4 เสียงดีกว่า M6 ได้ยังไงก็ไม่ทันสังเกตเหมือนกัน แต่ดูเหมือนเป็นความเข้าใจพื้นฐานของคนหมู่มากไปซะแล้วตอนนี้  :cry2

อีกเรื่องที่เห็นแว๊บๆ ก็เรื่องลวดเยอรมัน ลวดอังกฤษ ลวดดาวอังคาร ลวดอันโดรมีด้า ฯลฯ ลองพิจารณาดูดีๆ นะครับ เค้าแค่บอกแหล่งผลิตเท่านั้นเอง ไม่ได้เกี่ยวกับระดับคุณภาพของลวดแต่อย่างใดเลย ทุกตลาดมีความต้องการทางคุณภาพที่หลากหลาย ไม่ว่าโรงงานจะอยู่ในเยอรมัน อังกฤษ ดาวอังคารหรืออันโดรมีด้า ก็ต้องผลิตลวดหลายเกรดออกมารองรับความต้องการของตลาดหลายระดับ เยอรมันก็ผลิตลวดคุณภาพต่ำเป็นนะครับ และจีนก็มีความสามารถผลิตลวดคุณภาพสูงได้เช่นกัน ถ้าดูที่แหล่งผลิตอย่างเดียว แล้วคุณซื้ออะไรมาครับ? ถ้าผมเอาลวดไต้หวันมาปะว่า Made in W. Germany มันก็จะกลายเป็นลวดเยอรมัน และคุณภาพสูงขึ้นได้ เช่นนั้นหรือ?  ???

สาระสำคัญจริงๆ ต้องดูที่เกรดของลวดที่ใช้ครับ ไม่ใช่แหล่งผลิต พวกนี้มีมาตรฐานอุตสาหกรรมอยู่ ลองหา Website ของ Hitachi Enamel Wire ดูครับ อยู่ใน Thailand ของเรานี่แหล่ะครับ ไม่ต้องไปหาไกล ในนั้นจะมีระบุเรื่องระดับคุณภาพของลวดและเกรดไว้ ข้อมูลเหล่านี้ต่างหาก สะท้อนถึงคุณภาพของลวดโดยตรงครับ ลองศึกษาดูนะครับ  :)

อีกเรื่องหนึ่งที่อยากจะแนะนำแนวทางไว้ให้พิจารณาก็คือเรื่องการเลือกซื้อ OPT ครับ ผมเห็นหลายๆ คนเลือกซื้อ OPT โดยพิจารณาจากเรื่องวัสดุและสำนักเป็นหลัก บางทีก็มาแบบเสียงลือเสียงเล่าอ้างต่อๆ กันมา ลองพิจารณาดูดีๆ นะครับ คุณซื้อหม้อแปลงหรือคุณภาพของหม้อแปลงกันแน่? ผมเห็นว่าคุณภาพของ OPT ในที่นี้ ก็คือคุณภาพเสียงที่ได้รับเมื่อนำมาใช้ครับ ตราบเท่าที่มันให้คุณภาพเสียงที่พอใจ จะแคร์ทำไม ว่ามันทำมาจากอะไรหรือจากใคร ในทางกลับกัน ถ้าหม้อแปลงทำจาก Amorphous Core ลวดเงิน 99.99999999999% พันโดย.... ออกแบบโดย.... แต่มันไม่น่าฟังเลย แล้วเราจะใช้มันไม๊? (คงมีบางคนถามว่า แล้วมันจะไม่น่าฟังได้อย่างไร? โอ.. เอาเข้าไป) จริงๆ แล้วเราได้ปลื้มกับวัสดุ, คนพันหรือเสียงกันแน่? ผมทิ้งเป็นคำถามไว้ให้ เพราะแต่ละคนคงตอบคำถามนี้ต่างกันไปด้วยเหตุผลของตนเองครับ  :bye1

• *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 03 กันยายน, 2007, 11:19:42 AM »

• Admin
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 03 กันยายน, 2007, 11:07:36 AM »
มี Mx,RGx เคยเห็น Zx  เป็นมาไงครับ

เท่าที่ผมทราบมาจากเพื่อนที่ HK Z เป็นเกรดเทียบเท่า M ครับ แต่บอกความหนาเป็น mil เหมือนกัน เช่น Z-11 ก็คือหนา 11 mil ครับ วัสดุเป็น Silicon Steel เหมือนกัน แต่ที่ผมได้มา สีต่างจาก M เล็กน้อย ไม่แน่ใจว่าเป็นที่วัสดุต่างกันหรือเพราะกระบวนการผลิตต่างกันครับ  :)

ออฟไลน์ PETER.

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 03 กันยายน, 2007, 10:33:05 AM »
ผมไม่สามารถประเมินความถูกต้องได้ครับ Code ดังกล่าวในตารางอาจจะเป็น Product Code ของเค้าก็ได้ครับ (ซึ่งผมถือว่าเจตนาไม่ดี) อย่างไรก็ตาม เป็นที่ทราบกันทั่วไปว่าเหล็กเกรด M นั้น ตัวเลขต่างกันคือความหนาต่างกัน ตารางที่แสดงใน Web ข้างต้น จึงไม่น่าจะใช่ Industrial Standard ครับ

ส่วนเรื่องข้อมูล Core Loss นั้น ไม่ได้เป็นค่าตายตัวครับ เป็นลักษณะช่วงของการยอมรับได้ (Acceptable Range) น่ะครับ ผู้ผลิตแต่ละรายก็จะมีค่าแตกต่างกันไปครับ สำคัญที่ว่าอุปโลกขึ้นมาหรือได้วัดมาตามจริงครับ ถ้าอุปโลกขึ้นมา ผู้ซื้อไปใช้ก็แย่หน่อย เพราะอาจจะนำไปออกแบบผิดได้ครับ 

..ผมเห็นด้วยกับคุณ MR.TUBE  อย่างยิ่งครับ... Y]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน, 2007, 10:37:50 AM โดย PETER. »
ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=22889.msg250917

• *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 03 กันยายน, 2007, 09:16:53 AM »
ถ้าความเห็นผมนะครับ เทคนิคการพัน 100% แกนดีๆ 0% ครับ เหตุผลก็เพราะว่า ถึงคุณจะมีแกนดีที่สุดในโลก แต่ใช้แกนไม่ถูกวิธีและไม่ทำ Interleaving เรื่องการตอบสนอง Full Audio Freq นี่เลิกคิดได้เลยครับ
ตัวจริงเสียงจริงมาตอบ ชัดเจนจริงๆ

• Admin
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 03 กันยายน, 2007, 01:25:57 AM »
ขอบคุณ Mr.Tube ที่ให้ข้อมูลที่ถูกต้องแก่สมาชิกครับ.. :) ตารางที่ได้มาก็พอดีอ่านผ่านๆ ตามาจาก Link นี้ครับ..

http://www.isomatic.co.uk/ccores.htm

ไม่ทราบว่าข้อมูลที่เขาลงไว้ถูกต้องแค่ไหนครับ.. ;D

ผมไม่สามารถประเมินความถูกต้องได้ครับ Code ดังกล่าวในตารางอาจจะเป็น Product Code ของเค้าก็ได้ครับ (ซึ่งผมถือว่าเจตนาไม่ดี) อย่างไรก็ตาม เป็นที่ทราบกันทั่วไปว่าเหล็กเกรด M นั้น ตัวเลขต่างกันคือความหนาต่างกัน ตารางที่แสดงใน Web ข้างต้น จึงไม่น่าจะใช่ Industrial Standard ครับ

ส่วนเรื่องข้อมูล Core Loss นั้น ไม่ได้เป็นค่าตายตัวครับ เป็นลักษณะช่วงของการยอมรับได้ (Acceptable Range) น่ะครับ ผู้ผลิตแต่ละรายก็จะมีค่าแตกต่างกันไปครับ สำคัญที่ว่าอุปโลกขึ้นมาหรือได้วัดมาตามจริงครับ ถ้าอุปโลกขึ้นมา ผู้ซื้อไปใช้ก็แย่หน่อย เพราะอาจจะนำไปออกแบบผิดได้ครับ  :)

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 02 กันยายน, 2007, 09:06:32 PM »
ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ว่า..
1.ถ้าจะแบ่งเป็น % นี่ ...
...แบ่งเป็นเทคนิคการพัน กี่%
...แบ่งเป็นแกนเหล็กดีๆ   กี่%

ถ้าความเห็นผมนะครับ เทคนิคการพัน 100% แกนดีๆ 0% ครับ เหตุผลก็เพราะว่า ถึงคุณจะมีแกนดีที่สุดในโลก แต่ใช้แกนไม่ถูกวิธีและไม่ทำ Interleaving เรื่องการตอบสนอง Full Audio Freq นี่เลิกคิดได้เลยครับ ไปดูกันต่อเลยว่าแกนจะอิ่มตัวรึเปล่าตอนใช้งาน อย่างไรก็ตาม หม้อแปลงมันก็ทำงานไม่ได้ตามที่คุณ Beetle อยากได้ จริงไม๊ครับ?

ในทางกลับกัน แกนจะห่วยยังไง ถ้าเราเอาข้อจำกัดมันมาเป็นตัวตั้งเพื่อออกแบบ และใช้โครงสร้างขดลวดที่เหมาะสม มันก็จะตอบสนองได้ในย่านกว้างหรือเต็มย่าน แบบนี้ใช้งานได้ครับ  ;)

อ้างถึง
2.เหล็ก RG-9 นี่พอใช้ได้ไหมครับ (เห็นสเปคใกล้เคียงกับ M6(ดูจากกระทู้ของคุณ Aj) ราคาก็ถูกดี และก็หาซื้อง่ายด้วย)

สำหรับเหล็ก RG เป็น Grain Oriented Silicon Steel เหมือนกัน ถ้าผมจำไม่ผิด เลข 9 บอกถึงความหนาในหน่วย mil (1/1000 นิ้ว) ซึ่งก็จะเท่ากับ 0.23mm เทียบเท่าความหนา M4 ครับ ระดับ Core Loss น่าจะใกล้เคียงกันครับ ส่วนคุณสมบัติทางแม่เหล็กก็แตกต่างกันไปอย่างที่อธิบายไปแล้วว่า ต่อให้ Lot ผลิตติดกัน ก็อาจจะต่างกันได้ครับ

อ้างถึง
3.การพันOPT ให้ได้เสียงดี นี่ถ้าเราสั่งให้เขาพัน เรียงเส้น+ รองกระดาษทุกชั้น+แกนเหล็กดีๆ
+ลวดทองแดงเยอรเผือก(มัน) นี้ใช้ได้หรือยังครับ

..ขอบคุณครับ :headphone..

เท่าที่ผมศึกษามา ผมคิดว่าประเด็นสำคัญ 3 เรื่องแรกก็คือ เมื่อใช้งาน OPT ตาม Spec ที่นำไปสั่งพันแล้ว
1. ต้องไม่เสียหายหรือสร้างความเสียหาย
2. ต้องใช้งานได้โดยไม่มีอาการอิ่มตัวของแกนเหล็ก
3. ต้องตอบสนองความถี่ Audio ได้เต็มย่าน (20Hz-20kHz หรือ 30Hz-18kHz ก็แล้วแต่จะพอใจครับ)

ส่วนเรื่องเสียงที่จะได้นั้น โครงสร้างขดลวดก็มีผล, ลวดก็มีผล, ความสามารถของผู้พันหม้อแปลงก็มีผล, ฉนวนก็มีผล, ชนิดของฉนวนเคลือบลวดก็ยังมีผล, ชุบวานิชกับชุบอย่างอื่น หรือไม่ชุบอะไรเลยก็ให้ผลต่างกันไป และ ฯลฯ เราไม่มีทางรู้จริงๆ เลยครับจนกว่าจะเอามาต่อฟัง แต่เราพอจะคาดเดาได้ถ้าเราทำตัวอย่างมากพอ ลูกที่ 1 ตอบสนองไม่ดี เปลี่ยนโครงสร้างขดลวดละกัน... ลูกที่ 2 โครงสร้าง OK แล้ว แต่เสียงบาง ลองเพิ่มระยะห่างระหว่างขด Pri/Sec ซัก 0.1mm ละกัน..... ลูกที่ 3 เสียงไม่บางแล้ว แต่แข็งจัง ลองเปลี่ยนเป็นลวดเยอรมันดีกว่า.... ลูกที่ 4 เสียง.... ต้องลองเปลี่ยน.... เป็น.... ลูกที่ X ..... มันไม่มีสูตรสำเร็จครับ ก็คล้ายๆ กับเราจูนแอมป์น่ะครับ ใครกล้าบอกว่า Jensen Silver Foil in Oil เสียงดีที่สุดในโลกกับแอมป์ทุกตัวบ้าง ถึงจะกล้าบอก ก็ต้องมีคนแย้งว่า แอมป์ฉันเสียงดีที่สุดกับ Hovland เท่านั้น ฉันลองแล้ว (ถึงได้ขาย C Jensen ต่อให้นายไง  ;D).... เฮ้ย ไม่จริง ต้อง Nichicon Muse สิ.... ฯลฯ หรือใครกล้าบอกว่า Tamura F-5000 เสียงดีที่สุดบ้าง.. ผมว่าไม่ทุกกรณีครับ :D การจูนเสียงที่หม้อแปลงก็ไม่ต่างกันครับ ผมเคยเล่นกับวัสดุหม้อแปลงมาระดับหนึ่งแล้ว ผมเปลี่ยนเสียง OPT ได้จากการเปลี่ยนสิ่งเหล่านี้ แต่ที่สุดผมก็พบว่าการจูนที่แอมป์นั้นง่ายกว่ามาก ผมจึงมอง OPT เป็นแค่อุปกรณ์ตัวหนึ่ง เป็นผู้ที่มีความรับผิดชอบสูงที่สุดคนหนึ่งในทีมงาน --แอมป์-- ของเรา งานที่รับผิดชอบก็คือ 3 ข้อข้างต้น ส่วนเรื่องเสียงโดยรวมผมไปปรับที่วงจรและอุปกรณ์อื่นๆ เอา ก็ได้ผลลัพธ์เหมือนกันครับ  :)

ที่พูดเยอะขนาดนี้ ก็อยากให้พวกเราพิจารณาดูครับ ลองมอง OPT เป็นอุปกรณ์ตัวหนึ่ง แล้วดูว่ามันต้องรับผิดชอบหน้าที่อะไรบ้าง มองที่ว่ามันก็คือหม้อแปลง และมันมีหน้าที่ที่ต้องทำให้ดี อย่ามองแค่ที่เปลือกของมันครับ ไม่งั้นพวกเราจะหลงประเด็นได้ ไม่มีหม้อแปลงลูกไหนถูกเสกขึ้นมาโดยสุดยอดพระอาจารย์ด้วยวัสดุของขลังและไสยศาสตร์แน่นอนครับ  :bye1

เกาถูกที่คันเลยครับ  ตอบโจทย์ตรงประเด็น เป็นแนวทางในการที่จะเลือกที่ดีมากครับ    ขอบคุณมากครับ    O0

ออฟไลน์ Davit

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 02 กันยายน, 2007, 08:03:04 AM »
มี Mx,RGx เคยเห็น Zx  เป็นมาไงครับ

ออฟไลน์ tubeman

• tubeman
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 02 กันยายน, 2007, 07:26:36 AM »
ตารางข้อมูลที่คุณ Tubeman นำมาฝาก ข้อมูลไม่น่าจะถูกต้องครับ

ตัวเลขในเหล็กตระกูล M จะบอกถึงความหนาของแผ่นเหล็กครับ ถ้าตัวเลขต่างกันความหนาจะต่างกัน แต่ในตารางแสดงตัวเลขเท่ากันหลายค่าครับ ถ้าผมจำไม่ผิด เหล็ก M6 หนา 0.35mm, M5 = 0.30mm และ M4 น่าจะ 0.27mm ครับ เลขน้อยลงก็จะหนาน้อยลงด้วย น้อยสุดเท่าที่เคยเห็นคือ M2 ครับ  :)

ขอบคุณ Mr.Tube ที่ให้ข้อมูลที่ถูกต้องแก่สมาชิกครับ.. :) ตารางที่ได้มาก็พอดีอ่านผ่านๆ ตามาจาก Link นี้ครับ..

http://www.isomatic.co.uk/ccores.htm

ไม่ทราบว่าข้อมูลที่เขาลงไว้ถูกต้องแค่ไหนครับ.. ;D
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=45068.0

tubemanth@yahoo.com

tubeman  ครับผม..ไม่ใช่  mr.tubeman

ออฟไลน์ ริมยม

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 02 กันยายน, 2007, 07:07:00 AM »

เท่าที่ผมศึกษามา ผมคิดว่าประเด็นสำคัญ 3 เรื่องแรกก็คือ เมื่อใช้งาน OPT ตาม Spec ที่นำไปสั่งพันแล้ว
1. ต้องไม่เสียหายหรือสร้างความเสียหาย
2. ต้องใช้งานได้โดยไม่มีอาการอิ่มตัวของแกนเหล็ก
3. ต้องตอบสนองความถี่ Audio ได้เต็มย่าน (20Hz-20kHz หรือ 30Hz-18kHz ก็แล้วแต่จะพอใจครับ)

ส่วนเรื่องเสียงที่จะได้นั้น โครงสร้างขดลวดก็มีผล, ลวดก็มีผล, ความสามารถของผู้พันหม้อแปลงก็มีผล, ฉนวนก็มีผล, ชนิดของฉนวนเคลือบลวดก็ยังมีผล, ชุบวานิชกับชุบอย่างอื่น หรือไม่ชุบอะไรเลยก็ให้ผลต่างกันไป และ ฯลฯ เราไม่มีทางรู้จริงๆ เลยครับจนกว่าจะเอามาต่อฟัง แต่เราพอจะคาดเดาได้ถ้าเราทำตัวอย่างมากพอ ลูกที่ 1 ตอบสนองไม่ดี เปลี่ยนโครงสร้างขดลวดละกัน... ลูกที่ 2 โครงสร้าง OK แล้ว แต่เสียงบาง ลองเพิ่มระยะห่างระหว่างขด Pri/Sec ซัก 0.1mm ละกัน..... ลูกที่ 3 เสียงไม่บางแล้ว แต่แข็งจัง ลองเปลี่ยนเป็นลวดเยอรมันดีกว่า.... ลูกที่ 4 เสียง.... ต้องลองเปลี่ยน.... เป็น.... ลูกที่ X ..... มันไม่มีสูตรสำเร็จครับ ก็คล้ายๆ กับเราจูนแอมป์น่ะครับ ใครกล้าบอกว่า Jensen Silver Foil in Oil เสียงดีที่สุดในโลกกับแอมป์ทุกตัวบ้าง ถึงจะกล้าบอก ก็ต้องมีคนแย้งว่า แอมป์ฉันเสียงดีที่สุดกับ Hovland เท่านั้น ฉันลองแล้ว (ถึงได้ขาย C Jensen ต่อให้นายไง  ;D).... เฮ้ย ไม่จริง ต้อง Nichicon Muse สิ.... ฯลฯ หรือใครกล้าบอกว่า Tamura F-5000 เสียงดีที่สุดบ้าง.. ผมว่าไม่ทุกกรณีครับ :D การจูนเสียงที่หม้อแปลงก็ไม่ต่างกันครับ ผมเคยเล่นกับวัสดุหม้อแปลงมาระดับหนึ่งแล้ว ผมเปลี่ยนเสียง OPT ได้จากการเปลี่ยนสิ่งเหล่านี้ แต่ที่สุดผมก็พบว่าการจูนที่แอมป์นั้นง่ายกว่ามาก ผมจึงมอง OPT เป็นแค่อุปกรณ์ตัวหนึ่ง เป็นผู้ที่มีความรับผิดชอบสูงที่สุดคนหนึ่งในทีมงาน --แอมป์-- ของเรา งานที่รับผิดชอบก็คือ 3 ข้อข้างต้น ส่วนเรื่องเสียงโดยรวมผมไปปรับที่วงจรและอุปกรณ์อื่นๆ เอา ก็ได้ผลลัพธ์เหมือนกันครับ  :)

ที่พูดเยอะขนาดนี้ ก็อยากให้พวกเราพิจารณาดูครับ ลองมอง OPT เป็นอุปกรณ์ตัวหนึ่ง แล้วดูว่ามันต้องรับผิดชอบหน้าที่อะไรบ้าง มองที่ว่ามันก็คือหม้อแปลง และมันมีหน้าที่ที่ต้องทำให้ดี อย่ามองแค่ที่เปลือกของมันครับ ไม่งั้นพวกเราจะหลงประเด็นได้ ไม่มีหม้อแปลงลูกไหนถูกเสกขึ้นมาโดยสุดยอดพระอาจารย์ด้วยวัสดุของขลังและไสยศาสตร์แน่นอนครับ  :bye1
:headphone พอจะเข้าใจมั่งแล้วครับ..ขอบคุณ Mr. Tube ที่ให้ความรู้ครับ c) c) c)

• Admin
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 02 กันยายน, 2007, 03:57:25 AM »
ใครทราบช่วยบอกผมทีครับว่าเป็นเหล็กชนิดไหน....ผมกำลังจะพันหม้อแปลง 1.25 K /70 วัตต์ EL34 ขนานกัน 2 หลอด 

รูปที่แปะมาสีไม่ค่อยเป็นธรรมชาติครับ ไม่แน่ใจนัด แต่ผมเดาเอาว่าด้านซ้ายน่าจะเป็น RG-9 หรือ RG-11 ครับ สีจะออกเทาๆ และขอบตัดไม่ค่อยเรียบดีเท่าไหร่ เมื่อก่อนผมเคยไปซื้อจากกรุงธน สมัยหัดพันหม้อแปลงใหม่ๆ ครับ ส่วนด้านขวาน่าจะเป็น H-14 ครับ ลองส่องกับไฟนีออนดูว่าออกสีเขียวๆ รึเปล่าครับ ถ้าไม่เงินขาวๆ ก็ H-23 ครับ  :bye1

• Admin
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 02 กันยายน, 2007, 03:53:22 AM »

ถ้าความเห็นผมนะครับ เทคนิคการพัน 100% แกนดีๆ 0% ครับ เหตุผลก็เพราะว่า ถึงคุณจะมีแกนดีที่สุดในโลก แต่ใช้แกนไม่ถูกวิธีและไม่ทำ Interleaving เรื่องการตอบสนอง Full Audio Freq นี่เลิกคิดได้เลยครับ ไปดูกันต่อเลยว่าแกนจะอิ่มตัวรึเปล่าตอนใช้งาน อย่างไรก็ตาม หม้อแปลงมันก็ทำงานไม่ได้ตามที่คุณ Beetle อยากได้ จริงไม๊ครับ?

ในทางกลับกัน แกนจะห่วยยังไง ถ้าเราเอาข้อจำกัดมันมาเป็นตัวตั้งเพื่อออกแบบ และใช้โครงสร้างขดลวดที่เหมาะสม มันก็จะตอบสนองได้ในย่านกว้างหรือเต็มย่าน แบบนี้ใช้งานได้ครับ  ;)

อ้างถึง
2.เหล็ก RG-9 นี่พอใช้ได้ไหมครับ (เห็นสเปคใกล้เคียงกับ M6(ดูจากกระทู้ของคุณ Aj) ราคาก็ถูกดี และก็หาซื้อง่ายด้วย)

อ้างถึง
3.การพันOPT ให้ได้เสียงดี นี่ถ้าเราสั่งให้เขาพัน เรียงเส้น+ รองกระดาษทุกชั้น+แกนเหล็กดีๆ
+ลวดทองแดงเยอรเผือก(มัน) นี้ใช้ได้หรือยังครับ

• Admin
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 02 กันยายน, 2007, 02:52:27 AM »
เหล็กทุกชนิดมีจุดทำงานที่เหมาะสมของมันอยู่แล้วครับ มันอยู่ที่ว่าเราจะไปอยู่ที่จุดๆนั้นได้มั๊ยต่างหากครับ 

Absolutely O0 O0 O0

ออฟไลน์ TEP-DIY

• http://speakerman.igetweb.com/index.php?mo=3&art=156863
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 02 กันยายน, 2007, 02:51:52 AM »
ใครเคยเห็นเหล็กแบบนี้บ้างครับ เป็นชนิดไหนครับ
ผมซื้อมากิโลลละ 100 บาท เป็นเหล็กสำหรับพัน output โดยเฉพาะ ซื้อที่ร้านกรุงธน แต่ที่ร้านเขาไม่รู้ว่ามันเป็นเหล็กชนิดไหน ผมก็เลยงงไม่รู้ว่าจะคำนวณยังไง?
ลักษณะของเหล็กชนิดนี้จะบางมาก และโค้งงอได้ง่ายกว่าเหล็กทั่วไป ใช้ค้อนทุบนิดเดียวเบี้ยวเลย สีก็เข้มกว่าเหล็กธรรมดา

:bowdown

• Admin
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 02 กันยายน, 2007, 02:45:29 AM »
ผ่านไปเจอ เลยฝากมาให้ศึกษากันครับ

เหล็กกล้าชนิดแผ่นสำหรับงานทางไฟฟ้า   Electrical Sheet Steel

เราคงเคยสังเกตเห็นเครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดต่างๆ มีประสิทธิภาพต่างกัน (สิ้นเปลืองไฟฟ้ามากน้อยแตกต่างกัน) ซึ่งปัจจัยส่วนหนึ่งที่ทำให้เกิดความแตกต่างกันนั้นมาจากการเลือกใช้วัสดุที่ทำแกน (Core) ของอุปกรณ์ไฟฟ้าเหล่านั้น   เหล็กกล้าชนิดแผ่นรีดเย็นเป็นวัสดุที่ถูกใช้งานในด้านนี้อย่างกว้างขวาง   วันนี้เราจะมาทำความรู้จักเหล็กกลุ่มกล้านี้กัน

เหล็กกล้าชนิดแผ่นสำหรับงานทางไฟฟ้าในที่นี้หมายถึง เหล็กกล้าชนิดแผ่นที่มีคุณสมบัติ Core loss ต่ำ   โดยที่ Core loss คือ คุณสมบัติทางแม่เหล็กที่วัดโดย Epstein test ซึ่งเป็นการวัดประสิทธิภาพด้านคุณสมบัติของเหล็กกล้าในการนำสนามแม่เหล็กสลับ (Alternating magnetic field) โดยมีหน่วยเป็น วัตต์/กิโลกรัม   เหล็กกล้าชนิดแผ่นที่มีคุณสมบัติเหมาะสมสำหรับงานทางไฟฟ้าจะมีค่า Core loss (วัตต์/กิโลกรัม) ต่ำ   ดังนั้นค่า Core loss จึงถูกใช้เป็นข้อมูลในการเลือกวัสดุสำหรับทำแกนของอุปกรณ์/เครื่องใช้ไฟฟ้า

Core loss สามารถแปลความหมายอย่างง่ายได้ คือ พลังงานไฟฟ้าที่สูญเสียไปในเหล็กกล้าที่เป็นแกน (Core steel) โดยไม่ก่อให้เกิดงานของตัวอุปกรณ์นั้นๆ   พลังงานส่วนใหญ่ที่สูญเสียไปนี้จะเป็นในรูปของความร้อนและบางส่วนใช้ไปในการทำให้เหล็กเป็นแม่เหล็ก (Magnetizing)   ในทางปฏิบัติ การควบคุมปริมาณการสูญเสียในรูปของความร้อนเป็นสิ่งสำคัญมาก เพื่อหลีกเลี่ยงการเสียหายของวัสดุที่ป้องกัน (insulate) แกนแม่เหล็กจากวงจรไฟฟ้า   นอกจากนี้การสูญเสียนี้ยังส่งผลสำคัญต่อค่าใช้จ่ายในการปฏิบัติงาน (Operation cost) ด้วย

ในบทความนี้จะกล่าวเน้นที่เหล็กกล้าชนิดแผ่นสำหรับงานทางไฟฟ้าในกลุ่มของเหล็กกล้าผสมซิลิกอน (Silicon steel) เท่านั้น (ปัจจุบันเหล็กกล้าชนิดแผ่นสำหรับงานไฟฟ้า (Electrical Sheet Steel) ได้รวมถึงเหล็กกล้าที่ไม่ผสมซิลิกอน (Nonsilicon grades) ที่ใช้ในงานในด้านนี้ด้วย)   การผสมซิลิกอนในเหล็กกล้าช่วยปรับปรุงคุณสมบัติทางแม่เหล็กโดยจะช่วยลด Core loss ทำให้สามารถพัฒนาเครื่องใช้ไฟฟ้าที่มีกำลังและประสิทธิภาพสูงขึ้น   อย่างไรก็ตาม การเพิ่มปริมาณซิลิกอนในเหล็กกล้าก็มีข้อจำกัดในทางปฏิบัติ เนื่องจากการผสมซิลิกอนในปริมาณที่สูงจะทำให้เหล็กกล้าเปราะที่อุณหภูมิห้อง   ดังนั้น ปริมาณซิลิกอนจะถูกจำกัด โดยเหล็กกล้าชนิดแผ่นรีดเย็นจะผสมซิลิกอนสูงสุดประมาณ 3%

นอกจากปริมาณซิลิกอนแล้ว ยังมีปัจจัยอื่นๆ ที่มีผลต่อคุณสมบัติ Core loss   โดยเหล็กกล้าชนิดแผ่นที่บาง  มีปริมาณซิลิกอนผสมสูง  ไม่มีความเค้นเหลือค้าง  การเรียงตัวของผลึกที่เหมาะสม และมีสิ่งเจือปนต่ำ จะมีค่า Core loss ต่ำเหมาะสำหรับทำอุปกรณ์ด้านงานไฟฟ้า

การแบ่งประเภทของเหล็กแผ่นกล้าชนิดแผ่นสำหรับงานไฟฟ้า

เหล็กกล้าชนิดแผ่นสำหรับงานทางไฟฟ้าสามารถแบ่งได้เป็น 2 กลุ่ม คือ

-          Oriented steels เป็นเหล็กกล้าผสมซิลิกอนที่มีคุณสมบัติทางแม่เหล็กที่ดีเป็นพิเศษในทิศทางการรีด   เหล็กกล้าประเภทนี้จะถูกควบคุมให้มีคาร์บอนผสมต่ำมาก (~0.003%C)   การใช้งานจะเน้นเพื่อใช้ทำอุปกรณ์ที่ต้องการประสิทธิภาพสูง (เหล็กกล้าประเภทนี้จะมีค่า Core loss ต่ำกว่าประเภท Non-oriented steels) และอุปกรณ์ที่ออกแบบให้คุณสมบัติแม่เหล็กผ่านตามทิศทาง เช่น Power transformers, Distribution transformers, เครื่องกำเนิดไฟฟ้าขนาดใหญ่ (Large generators)   โดยมีความหนามาตรฐาน 0.23, 0.27, 0.30, 0.35 ม.ม.

-          Non-oriented steels เป็นเหล็กที่มีคุณสมบัติทางแม่เหล็กในทิศทางรีดใกล้เคียงกับในทิศทางขวางแนวรีด   Non-oriented steels โดยเหล็กกลุ่มนี้ยังสามารถแบ่งได้เป็นเหล็กกล้าผสมซิลิกอนและเหล็กกล้าคาร์บอน   โดยจะใช้กับงานที่ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้คุณสมบัติตามทิศทาง   การใช้งานอย่างกว้างขวางในกลุ่มของ Rotating equipment, Relay cores, Motors, Lighting (Ballast)   โดยมีความหนามาตรฐาน 0.35, 0.50, 0.65 ม.ม.

มีต่ออีก แต่ไม่ค่อยเกี่ยวกับงานอดิเรกของเราครับ ถ้าต้องการอ่านทั้งหมดgเชิญที่

http://www.isit.or.th/techinfoview.asp?lnk=/object/1000000000/ElectricalSheetSteel.htm&ContentID=474&CatID=1000000000

ตารางเทียบความหนาเหล็กเกรด M (Grain Oriented Silicon Steels) ครับ
M2 - 0.18mm
M3 - 0.23mm
M4 - 0.27mm
M5 - 0.30mm
M6 - 0.35mm
ที่มา http://www.alleghenyludlum.com/ludlum/pages/products/xq/asp/G.5/qx/ProductLine.html

จำได้ว่ามี M19 ด้วยครับ (ข้าม M16 ไป เสียใจด้วย  :P) น่าจะหนา 0.50mm ครับ  :)

• Admin
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 02 กันยายน, 2007, 02:32:54 AM »
ตามทฤษฎีแล้ว ถ้าพันเหมือนกันเป๊ะๆ   เหล็ก M4 ย่อมดีกว่าเหล็กธรรมดาครับ  ย้ำนะครับว่าใช้วิธีการพันเหมือนกันทุกอย่าง   โดยที่ size แกนเหล็กเท่ากัน   แต่ถ้าแกน size ต่างกัน  เหล็ก M4 แกนเล็กกว่า อาจสู้เหล็กธรรมดาแกนใหญ่กว่าไม่ได้ก็ได้นะครับ

เช่นเดียวกับคุณ Louis ครับ ผมก็เห็นว่าไม่เสมอไปครับ จะเริ่มยังไงดีล่ะ  ???

เท่าที่ผมศึกษาเรื่องหม้อแปลงมา ผมเข้าใจว่าเกรด M นั้น ถูกกำหนดขึ้นมาใช้กับหม้อแปลงจ่ายไฟเป็นหลักครับ คุณสมบัติของแกนที่ผู้ผลิตแจ้งมา ส่วนใหญ่จึงเป็น Core Loss Watt/kg ที่ 50-60Hz และค่า B Saturation เท่านั้น ไม่ค่อยพูดถึงคุณสมบัติทางแม่เหล็กที่แปรผันตามความถี่ เช่น Initial Perm หรือ Permability ที่ความถี่ต่างๆ แสดงให้เห็นว่า เกรดนี้ไม่ได้ถูกผลิตโดยคำนึงถึงการใช้งานแบบ Wide Range ผู้ผลิตที่ให้ข้อมูลแกนละเอียดมากๆ อย่าง Magnetic Metal ก็ให้ข้อมูล Core Loss ไว้แค่ที่ระดับ 400Hz เท่านั้น สำหรับแกนที่ความหนาเทียบเท่า M4

ที่ผมจะบอกจริงๆ ก็คือเหล็กเกรด M ไม่ได้ถูกผลิตโดยคำนึงถึงการใช้งานที่ความถี่สูงกว่า 400Hz ครับ ผู้ผลิตแค่ควบคุมความหนาตามเกรด และเรื่อง Saturation แค่ 2 เรื่องเท่านั้นเอง เพราะฉะนั้นเหล็ก M4 จากผู้ผลิตต่างรายกัน อาจจะมีคุณสมบ้ติเมื่อใช้งานกับ Audio Freq แตกต่างกันได้ (อันนี้ผมเจอมากับตัวแล้ว ค่า Perm ต่างกันกว่า 20%) และบางทีผู้ผลิตเดียวกัน แต่ต่าง Lot การผลิตกัน ก็อาจจะมีคุณสมบัติในงาน Audio ต่างกันก็เป็นได้

ผมจึงกล่าวว่าไม่เสมอไปที่ M4 จะดีกว่าครับ ลองคิดดูว่า M6 ของผมค่า Perm สูงกว่า M4 ของคุณ และ B Saturate ก็สูงกว่าด้วย ถ้าเอาไปใส่ขดลวดเดียวกัน แน่นอนเรื่อง Core Loss คุณต่ำกว่า แต่ Primary Inductance ผมได้มากกว่าก็ตอบสนองด้านต่ำได้ดีกว่า แถมแกนยังอิ่มตัวยากกว่าด้วยก็เอื้อให้ Swing สัญญาณบน Primary ได้มากกว่า แล้วตัวไหนจะเสียงดีกว่ากัน....  ???          ผมคิดว่ายังไม่มีข้อสรุป จนกว่าเราจะมานั่งฟังด้วยกันครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน, 2007, 02:50:05 AM โดย Mr. Tube »

ออฟไลน์ .Beetle.

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 02 กันยายน, 2007, 02:18:41 AM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน, 2007, 02:27:52 AM โดย .Beetle. »
...Love...at...first...Tube.....

ข้อมูลส่วนตัวครับ>> http://www.htg2.net/index.php?topic=11877.0

• Admin
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 02 กันยายน, 2007, 01:59:23 AM »
             คร่าวๆ ดูค่า Loss และความบางของแผ่นเหล็กซิครับ ยิ่งบางยิ่งจ๊าบ ;D

ถูกต้องครับ แต่น่าจะตอบแบบให้ความรู้ไปด้วยนะครับ อย่าให้ถูกครอบงำด้วยบทสรุปสั้นๆ ขอช่วยขยายความละกันครับ  :)

จริงๆ แล้ว Loss กับความบาง มันเป็นเรื่องเดียวกันครับ Core Loss เกิดจาก Eddy Current ในแกน ถ้าความหนาของแกนน้อยลง Loop ของ Eddy Current จะเล็กลง และทำให้ Core Loss ลดลงครับ เคยเห็นมี Post เรื่องการเกิด Eddy Current ในแกนเหล็กเอาไว้ในนี้แล้ว ผู้ที่สนใจลอง Search หาเอาเองนะครับ เมื่อเข้าใจการเกิด Eddy Current ก็จะเข้าใจเรื่อง Core Loss ที่ลดลงเมื่อแกนหนาน้อยลงครับ

แน่นอนว่า Core Loss น้อยกว่า หมายถึงแกนที่มีคุณภาพดีกว่าครับ (ตอบคำถามเจ้าของกระทู้แล้วนะครับว่าเหล็ก M4 ดียังไง) เป็นที่ปราถนาของผู้ใช้ทั้งหลาย แต่อย่างที่ได้กล่าวไปแล้วว่า ถ้าพูดถึงหม้อแปลงแล้วมันยังมีตัวแปรอีกเยอะแยะ Core Loss ก็แค่บอกว่าแกนนี้มีการสูญเสียกำลังเท่าไหร่ เท่านั้นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กันยายน, 2007, 02:01:14 AM โดย Mr. Tube »

• Admin
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 02 กันยายน, 2007, 01:48:46 AM »
คุณภาพของเสียงที่ได้จาก OPT ....ระหว่างแกน M4 กับ M6 เนี่ยจะต่างกันมากหรือปล่าวครับ :headphone

อาจจะต่างกันมาก หรือไม่ต่างกันเลยก็ได้ครับ และคำว่าต่างกันมากนี่ไม่ได้ระบุว่า M4 ดีกว่า M6 นะครับ อาจจะกลับกันก็ได้

การบอกชนิดของแกนหม้อแปลง ก็แค่บอกให้คุณรู้ว่าหม้อแปลงนี้ใช้แกนชนิดไหนเท่านั้นเอง ไม่ได้บอกไปถึง การสูญเสียในหม้อแปลง, ความกว้างของการตอบสนองความถี่, ความราบเรียบของการตอบสนองความถี่, การเลื่อนเฟส, ความเหมาะสมในการใช้งานกับหลอดเบอร์ใดๆ และเรื่องอื่นๆ ที่สะท้อนถึงคุณภาพเสียงที่จะได้จากแอมป์ได้ชัดเจนเลยครับ M6 แล้วยังไง? M4 แล้วยังไง?? สิ่งที่สะท้อนถึงคุณภาพเสียงที่จะได้คือเมื่อมันกลายเป็นหม้อแปลงแล้วมันทำงานยังไงต่างหากครับ และที่สำคัญกว่านั้นคือการนำหม้อแปลงไปใช้ด้วยครับ

ในเรื่องของหม้อแปลงนั้น เบอร์ชนิดของแกนเป็นตัวนำไปสู่คุณสมบัติของแกน เพื่อนำไปออกแบบขดลวดที่เหมาะสมกับคุณสมบัติของแกนครับ สาระสำคัญคือขดลวด ไม่ใช่เบอร์ชนิดแกนครับ ผมเสนอให้ลองเปลี่ยนทัศนะคติใหม่ในเรื่องนี้ ลองถามว่าจะใช้แกน M4 หรือ M6 ให้ได้ประโยชน์สูงสุด ได้อย่างไรจะดีกว่าครับ  ;)