ผู้เขียน หัวข้อ: มี DENON A11 จะต่อกับ PIXEL PLUS อย่างไรครับ  (อ่าน 7407 ครั้ง)

ออฟไลน์ chalat

มี DENON A11 จะต่อกับ PIXEL PLUS อย่างไรครับ
« เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2004, 08:45:09 PM »
อยากได้ภาพจาก ช่อง DVI ของ DENON A11 แต่ไม่ทราบจะต่อเข้า PIXEL PLUS 29 นิ้ว CRT อย่างไรรบกวนแนะนำด้วยครับ :'(

ออฟไลน์ ADD

• สมาชิกรุ่น Classic
  • May force be with you!
Re: มี DENON A11 จะต่อกับ PIXEL PLUS อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2004, 01:11:32 AM »
นั่นสิ ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่า ทีวีที่ไม่มี DVI จะเอา DVD ที่มี DVI มาต่อได้อย่างไร

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: มี DENON A11 จะต่อกับ PIXEL PLUS อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2004, 06:55:04 AM »
อ้าว!ถ้า tv ไม่มีช่อง DVI ก็ต่อด้วยช่องนี้ไม่ได้ดิครับ คงต้องหันเปลี่ยนไปเป็นช่อง component แทนมั๊งครับผม ?

ออฟไลน์ หมอทีเจ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2004, 08:30:23 AM »
ทีวีระบบ CRT นั้น display แบบ analog นะครับ  ถึงมี DVI input มาให้ก็ต้องทำ D to A อีกครั้งอยู่ดี  ถ้าการ D to A ทำได้ไม่ดี  ภาพก็ไม่ใช่ว่าจะดีนะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2004, 09:51:32 AM »
คือว่า PIXEL PLUS ช่อง AV 4 มันรับ 720P และ 1080I ได้ครับแต่มันเป็นคอมโปเน้นท์ พอจะมีวิธีแปลง DVI D (HDCP) ให้ต่อกับช่องนี้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน, 2004, 11:17:27 AM »
ก็คงต้องใช้อุปกรณ์ประเภท Scaler มาช่วยอ่ะคับบบบบบบ   8)

คือว่า PIXEL PLUS ช่อง AV 4 มันรับ 720P และ 1080I ได้ครับแต่มันเป็นคอมโปเน้นท์ พอจะมีวิธีแปลง DVI D (HDCP) ให้ต่อกับช่องนี้ได้ไหมครับ
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2004, 07:40:37 AM »
ขอบคุณครับคุณ GOLF แต่แหม Scaller มันแพงจังไม่มี Adaptor DVI D to component บ้างเหรอคับแค่อยากลองเห็น เพื่อเทียบความต่างกับ Mode pixel plus ของช่อง AV 1 ใครพอจะมี IDEA บ้างขอรับ :P

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2004, 07:48:28 AM »
ลองขอยืมพวก dvi-9 ของเพื่อนๆไปลองดูน่าจะได้ครับผม...

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2004, 09:28:34 AM »
adaptor ที่ต้องการก็ต้องมีหน้าที่แปลงจาก digital ไปเป็น analog ครับ ... เพราะ DVI จะส่งข้อมูลเป็น digital .. ส่วน component จะรับข้อมูลเป็น analog

ในกรณีนี้ตัว scaler จะทำตัวเป็นตัวแปลงดังกล่าวครับ

ถ้าต้องการให้ตัวอื่นๆ เป็นตัวแปลง เช่น แปลงจากเครื่อง dvd เลย ... ก็อาจจะ dvi-9 อย่างที่พี่ตู่บอกครับ

ขอบคุณครับคุณ GOLF แต่แหม Scaller มันแพงจังไม่มี Adaptor DVI D to component บ้างเหรอคับแค่อยากลองเห็น เพื่อเทียบความต่างกับ Mode pixel plus ของช่อง AV 1 ใครพอจะมี IDEA บ้างขอรับ :P
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2004, 10:19:36 AM »
DVI 9 น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ ว่าแต่ผมอยู่สงขลาเขาจะจัดส่งให้ไม๊เนี่ย >:(

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2004, 12:03:27 PM »
ส่งให้อยู่แล้วครับ เรื่องส่งของนี่เรื่องเล็กครับ �:)
อ้อ!อย่าลืมอ่านที่นี่ด้วยนะครับ http://www.htg2.com/webboard2/faq.html

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2004, 01:12:33 PM »
ถ้าใช้ DVI-9 จริงๆ ... ก็คือต่อสาย Component จากเครื่อง DVI-9 เข้าทีวี

มันก็จะเข้ากับข้อความเดิมคับบ "'คือว่า PIXEL PLUS ช่อง AV 4 มันรับ 720P และ 1080I ได้ครับแต่มันเป็นคอมโปเน้นท์ พอจะมีวิธีแปลง DVI D (HDCP) ให้ต่อกับช่องนี้ได้ไหมครับ"

จริงๆแล้วทีวีแบบ CRT มันก็เป็นการแสดงผลแบบ Analog อยู่แล้วนะคับ ดังทีพี่หมอทีเจว่าไว้ ... การใช้ทีวีแบบ CRT ควรให้ความสำคัญกับตัวแปลงข้อมูลจาก digital ไปเป็น analog มากกว่าเรื่องสายหรือขั้วต่อว่าเป็น DVI หรือเปล่านะคับ .... ถ้าเครื่อง DVD ของเราแปลงได้ดีอยู่แล้ว ไม่น่าจะต้องไปใส่ใจกับ DVI คับ ... DVI จะแสดงศักยภาพที่ดีได้ก็คือการแสดงผลเป็นแบบ Digital เช่น LCD, DLP คับ  8)

ปล. emoticon ของพี่ตู่เริ่มมีตัวน่ารักๆ แล้ววุ้ย อุๆๆๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2004, 01:29:09 PM »
Denon A11 ให้ภาพทาง คอมโปเน้นท์ดีมากครับ ด้านเสียงก็ดีกว่า Philip 963 sa ตัวเดิมมาก ในระยะยาวอาจจะหาScaler and Projector มาเสริม เพราะตอนนี้ คงถึง ขอบและขีดจำกัดของ CRT AND ANALOG แล้ว ขอบคุณครับ :-X

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2004, 02:56:22 PM »
แหะๆ จิงๆ แล้ว A11 ก็น่าจะเรียกว่าดีมากแล้วนะคับบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน, 2004, 03:02:34 PM โดย Golf »

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน, 2004, 03:41:11 PM »
ที่ผมแนะนำ dvi-9 ก็เพราะเห็นบอกว่า แค่อยากลองเห็น อ่ะครับ เลยให้ไปขอยืมของเพื่อนมาดูก่อน...ฮี่ๆๆ  :D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2004, 09:15:00 AM »
อีกตัวเลือกสำหรับ 720p ทาง component ก็คือ Microsoft Xbox  แถมเล่นเกมได้ด้วยอีกต่างหาก  ท่านเซียนอูฐบอกว่ายิ่งเซ็ทยิ่งสวยซะด้วย  ติดต่อท่าน fot_ja ได้เลยครับถ้าสนใจ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2004, 10:14:14 AM »
สนใจ X BOX ครับขอบคุณครับคุณหมอเห็นว่าเล่น HI-DEF ได้ด้วย (น่าสน!) ว่าแต่ MARANZE 8400 DVD คุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง ผมมีอีกชุดนึงในห้องนอนอยากจะเปลี่ยนตัว DVD เดิมเป็น PHILLIP 963 SA คุณหมอได้เคยเปรียบเทียบหรือเปล่าครับ?  ???

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2004, 10:55:52 AM »
ถ้าจะเล่น Xbox ทำใจนิดนึงนะครับ  มันเล่นสไตล์ computer ไม่ค่อยเหมือน DVD Player ปกติธรรมดา  แต่เล่น Hidef ได้ในราคาหมื่นเดียวทาง component ผมว่าคุ้มแล้วนะ  Marantz 8400 SDI ดีครับ  เสียงดีมากพอ ๆ กะ Denon กระมัง  ส่วนสินค้า Philips ไม่เคยและไม่กล้าเล่นครับผม  ภรรยาผมไปซื้อเตารีดแบบเติมน้ำของ Philips มาเสียทุก 3 เดือน ตอนนี้ผมบอกให้เอาไปเปลี่ยนเหอะ  เห็นว่าจะไปเปลี่ยนเป็นยี่ห้อ Tefal   ถ้าอยากเล่น Marantz DVD รุ่นใหม่ก็มี 9500 น่าสนครับ  หรืออยากได้ 8400SDI ของผมก็บอกมา  จะขายให้จาได้ไปเปลี่ยนเป็น 9500SDI อิ อิ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2004, 10:01:13 PM »
คุณหมอคับ MARANTZ 9500SDI นี่ค่าตัวประมาณเท่าไหร่คับ อิอิ (เผื่ออยากทันสมัยมั่ง) :-*

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2004, 07:58:18 AM »
น่าจะพอ ๆ กับ A11 นั่นแหล่ะท่าน

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2004, 12:42:41 PM »
 :D คุณหมอ จะเปลี่ยน ดีวีดีอีกแล้วหรือ หม้อยังไม่ทันดำเล้ย.....UP แหลกรานเลยนะท่าน...
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ ko2521

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน, 2004, 04:52:11 PM »
ที่ยิ่ง set ยิ่งสวยนี่มี set อะไรเพิ่มเข้าไปบ้างครับ   ???

กำลังจะเข้าชมรม xbox hidef แล้วครับ
สอบถามหน่อยครับมี xbox ใครเล่น vcd ได้บ้างครับ  ;D

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2004, 07:28:05 AM »
ยิ่งเซ็ทยิ่งสวยคงต้องถามเซียนอูฐดูว่าเซ็ทยังไง  ไม่ได้ใส่อะไรเพิ่มครับ
Xbox ที่ท่าน fot_ja ส่งมาให้ผมเล่น vcd ได้สบายนี่ครับ  ไม่เห็นมีปัญหา  ใส่แผ่นโหด ๆ ด้วย  แต่ลองแค่แผ่นสองแผ่นเท่านั้นนะครับ

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2004, 11:46:55 PM »
พี่หมอครับ DV8400 กะปล่อยซักเท่าไรคับสนใจเหมือนกันถ้าสู้ไหวก็อยากสู้ครับ ถ้าอยากปล่อยรบกวน email บอกรายละเอียดที่ pansak@alum.wustl.edu หน่อยครับ ขอบคุณครับ
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน, 2004, 11:48:58 PM »
อยู่พิษณุโลกครับ พี่หมอ � � สำหรับ เครื่องเล่น x box �เล่น hidef �ผ่านช่อง component
 �1 � ต้องศึกษาวิธีการเล่น และ โปรแกรมการเล่น อย่างละเอียด �(ต้องละเอียด จริง ๆน่ะ)
 �2 � คำว่า � set � หมายถึง ใน โปรแกม �สามารถ ปรับภาพในคำสั่ง � �หลาย ๆ �อย่าง ได้ �ต้องปรับในส่วนนี้ให้ดีที่สุด � ผมรู้สึกว่า ค่า default ภาพจะ มืดและทึมไปหน่อย � ต้องลองค่อย ๆ ปรับดู � ถ้าปรับลงตัว � บอกได้คำเดียวว่า � เยี่ยม ๆ ๆๆ � ผมอาจจะบอกว่าภาพอาจจะดีกว่า �denon a 11 �ที่ต่อจาก �component �480 p เสียอีก � เป็นความเชื่อของผมส่วนตัวน่ะครับ
 3 �ใช้ x box �ต้องใจเย็นๆ � ๆ � � �ตอนแรกเอามาภาพจัดว่าใช้ได้ �แต่ใสยังไม่พอ �แต่พอเบริน �ซัก �48 ชั่วโมงขึ้นไป � ใช้ได้เลย �ดังนั้น ตอนเปิดใหม่ ๆ � �อย่าเพิ่งท้อใจ
 �4 �วีซีดี � เล่นผ่านสบาย � �และ พยายามอย่าเล่น เดินหน้า หรือ ถอยหลีง บ่อย �ๆ � โปรแกมอาจ แฮงค์ได้ �แบบว่าใส่แผ่นแล้วเล่นอย่างเดียวจนจบเรื่อง �อย่างนี้ ok เลย
 �5 �รู้สึกว่าโปรแกมยังไม่ค่อยเสถียร � � �ผมว่าถ้าใจเย็น �ๆ � �รออีก ให้เขาอัพโปรแกมได้เยียมกว่านี้ � �เครื่องเล่น �ดีวีดี ไม่ต้องซื้อเลย �ใช้ตัวนี้แทนได้เลย
6 � � ผมมาช่วยตอบให้เท่าที่เคยใช้เพียงไม่กี่วันเท่านั้น � �แต่ถ้าเอาข้อมูล แบบแน่นปึก �ติดต่อ คุณ �fotja � ในกระทู้ hidef � คนนี้อาจารย์ xbox ตัวจริงครับ � และ บริการ เพื่อน ๆ �ในเวปนี้ดีมากครับ � ผมก็ซื้อจากเขานี่แหละครับ � � บอกได้คำเดียวว่า คุ้ม สุด คุ้ม �

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2004, 12:07:30 AM »
เพิ่มเติมผมไม่รู้ว่า   pixel plus  มีช่องต่อ vga ที่รองรับ hidef ได้หรือเปล่า  ถ้าได้ ก็แค่ซื้อตัวแปลง dvi เป็น vga ที่ใช้ใน computer มาลองต่อดูน่าจะได้น่ะครับ   (ไม่แน่ใจน่ะ)   หรือ  pixel plus  มีช่องต่อ vga hidef  และจะเล่น  xbox   ก็ไม่ต้องซื้อตัวแปลง  component  xbox   ให้ซื้อ ตัวต่อ vga เลย  จะได้ไม่ต้องเสียเงินสองครั้ง  เพราะเขาขายแยกกัน   เห็นคุณ  fotja  บอกว่าภาพน่าจะสวยกว่า ต่อทาง component
เครื่องเล่น xbox สงสัย เป็นเครื่องขี้เหงา ต้องการความอบอุ่น  เปิดใหม่ๆ  ทีไร ภาพไม่ค่อยได้เรื่องเลย  แต่ถ้าอุ่นเครื่องได้ที่ มันถึงยอมฉายแวว   เหมือน แอมป์ หลอดเลย    ไม่รู้คุณ fotja อ่านกระทู้นี้หรือเปล่า  ช่วยตอบหน่อยว่าเครื่องอื่น เป็นหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2004, 12:15:57 PM »
เรียนคุณอูฐครับ ที่ผมอ่านคู่มือ pixel plus รุ่นเก่า แจ้งว่า VGA รับได้ที่ 480 P ส่วนช่อง AV 4 Component รับ 720 P และ 1080i ครับ ผมลองเอาคอม เล่นแผ่น Hidef จ่ายสัญญาณ 720P ผ่าน DVI แล้วแปลง เป็น VGA ปรากฏว่า ไม่ออกครับท่าน แล้ว xbox นี่ วิธีการเล่นและโปรแกรมการเล่นอย่างละเอียด พอจะหาอ่านศึกษาก่อนได้จากที่ไหนครับ (หรือรอเครื่องเล่น Hidef ที่กำลังจะออกดีหนอ.....) :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2004, 12:46:10 AM »
วิธีการเล่น x box  อย่างละเอียด โทรถาม คุณ  fotja ในกระทู้ hidef ได้เลยครับ