ผู้เขียน หัวข้อ: ประเทศไทยได้เป็นอาร์เจนติน่าสมใจแล้ว  (อ่าน 16769 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • Super Star
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
Re: ประเทศไทยได้เป็นอาร์เจนติน่าสมใจแล้ว
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2007, 04:01:49 PM »
ช่วยกันประหยัดไฟฟ้านะครับ   :nonoบางท่านใช้ไฟเปลืองโดยเฉพาะพวกที่ชอบเล่นหลอดใหญ่ๆ อย่าง 845 หนุ่มแม่กลองกินไฟเยอะนะครับ  บางคนเปลืองหนักไปอีก ดันทำ PP  :nonono

กำลังว่าจะ หา TJ845 กินไฟน้อยๆมาลอง  ;D ;D ;D ว่าแต่ปล่อยไปหมดยังครับ  :whistling

ผมเก็บไว้ทำ PP อ่ะ
;D
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

ออฟไลน์ Mr. One

• Superstar..
Re: ประเทศไทยได้เป็นอาร์เจนติน่าสมใจแล้ว
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2007, 03:52:28 PM »
ช่วยกันประหยัดไฟฟ้านะครับ   :nonoบางท่านใช้ไฟเปลืองโดยเฉพาะพวกที่ชอบเล่นหลอดใหญ่ๆ อย่าง 845 หนุ่มแม่กลองกินไฟเยอะนะครับ  บางคนเปลืองหนักไปอีก ดันทำ PP  :nonono

กำลังว่าจะ หา TJ845 กินไฟน้อยๆมาลอง  ;D ;D ;D ว่าแต่ปล่อยไปหมดยังครับ  :whistling

• *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2007, 03:47:45 PM »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม, 2007, 03:50:14 PM โดย Jamie »
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

• *
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2007, 03:45:26 PM »
นัก DIY หลอด ไม่มีไฟก็ไม่มีหลอด ครับ แต่คงต้องหาพลังงานที่ทันสมัย มลพิษน้อยครับ อย่างตอนนี้น่าจะเริ่มให้ความรู้ เรื่อง นิวเคลียร์ กับประชานะครับ เสร็จแล้วก็หาที่สร้างที่ห่างไกลเหมาๆ ถ้าต้องย้ายคนออก จากพื้นที่ ซัก 2-3 อำเภอ ก็ต้องจ่ายค่าชดเชย ค่าเสียหายจนเขาพอใจครับ เพราะเขาต้องเสียสละแก่ส่วนรวมไม่ใช่ไปทำประชาพิจารณ์ กับคนที่ขายที่ได้ไม่กี่คน เขาก็เห็นด้วยอยู่แล้ว แต่ชาวบ้านทั้งอำเภอต้องเดือดร้อนด้วย ไม่ถามเขาเลยครับ  :shutup

นั่นซิครับ สร้างดรงไฟฟ้าเท่าไหร่ก็พอยาก ถ้ายังใช้โรงไฟฟ้ถ่านหินหรือเขื่อน  แต่ถ้าสร้างดรงไฟฟ้านิวเคลียร์ซักโรงก็น่าจะดี  หรือไม่ต้องใช้เลยสำหรับชาวบ้านทั่วไป

สนับสนุนโรงไฟฟ้า นิวเคลียร์ครับ   c)

ออฟไลน์ PokkyMan

• *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2007, 03:05:23 PM »
นัก DIY หลอด ไม่มีไฟก็ไม่มีหลอด ครับ แต่คงต้องหาพลังงานที่ทันสมัย มลพิษน้อยครับ อย่างตอนนี้น่าจะเริ่มให้ความรู้ เรื่อง นิวเคลียร์ กับประชานะครับ เสร็จแล้วก็หาที่สร้างที่ห่างไกลเหมาๆ ถ้าต้องย้ายคนออก จากพื้นที่ ซัก 2-3 อำเภอ ก็ต้องจ่ายค่าชดเชย ค่าเสียหายจนเขาพอใจครับ เพราะเขาต้องเสียสละแก่ส่วนรวมไม่ใช่ไปทำประชาพิจารณ์ กับคนที่ขายที่ได้ไม่กี่คน เขาก็เห็นด้วยอยู่แล้ว แต่ชาวบ้านทั้งอำเภอต้องเดือดร้อนด้วย ไม่ถามเขาเลยครับ  :shutup

นั่นซิครับ สร้างดรงไฟฟ้าเท่าไหร่ก็พอยาก ถ้ายังใช้โรงไฟฟ้ถ่านหินหรือเขื่อน  แต่ถ้าสร้างดรงไฟฟ้านิวเคลียร์ซักโรงก็น่าจะดี  หรือไม่ต้องใช้เลยสำหรับชาวบ้านทั่วไป

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2007, 02:18:18 PM »
ที่ สมุทรสงคราม ก็มี โครงการจะมาสร้างโรงไฟฟ้าถ่านหินครับ คงจะได้รับผลกระทบเหมือนกันเนื่องจากที่นี่ เป็นเมืองเกษตรกรรม ครับ ฝุ่นผงคงฟุ้งไปทั่วแน่ๆ ครับ

ผมว่า เรื่องพลังงานเริ่มเป็นปัญหาครับ เมื่อประเทศพัฒนา การใช้ไฟฟ้าก็มีความสำคัญตามมาติดๆครับ ไม่มีไฟ ก็คงไปใหนไม่รอดครับ ส่วนของเรา นัก DIY หลอด ไม่มีไฟก็ไม่มีหลอด ครับ แต่คงต้องหาพลังงานที่ทันสมัย มลพิษน้อยครับ อย่างตอนนี้น่าจะเริ่มให้ความรู้ เรื่อง นิวเคลียร์ กับประชานะครับ เสร็จแล้วก็หาที่สร้างที่ห่างไกลเหมาๆ ถ้าต้องย้ายคนออก จากพื้นที่ ซัก 2-3 อำเภอ ก็ต้องจ่ายค่าชดเชย ค่าเสียหายจนเขาพอใจครับ เพราะเขาต้องเสียสละแก่ส่วนรวมไม่ใช่ไปทำประชาพิจารณ์ กับคนที่ขายที่ได้ไม่กี่คน เขาก็เห็นด้วยอยู่แล้ว แต่ชาวบ้านทั้งอำเภอต้องเดือดร้อนด้วย ไม่ถามเขาเลยครับ  :shutup

เฮ้อ ช่วยกันไปเลือกตั้งครับ ประเทศไทยได้มีแต่เรื่องดีๆ :victory

ออฟไลน์ santi01

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2007, 01:55:24 PM »
 :'(  อีกนิดนึง ขอบ่นหน่อย  เมื่อวันที่ 5 ได้กลับไปคุยกับพ่อ ที่ราชบุรี   โรงไฟฟ้าราชบุรีจะขยายการผลิตเป็น 200%  มีการเอาเสื้อเหลืองมาแจก แล้วให้แต่ละชาวบ้านเซ็นชื่อรับ  แต่สุดท้ายเอาไปแปะหัว เป็นการเซ็นซื้อยินยอมเพื่อให้โรงไฟฟ้าขยายการผลิต  T_T  พ่อผมบอกว่า หลังจากที่โรงไฟฟ้ามาตั้ง เกษตรกรเดือนร้อนกันอย่างมาก และย้ายถิ่นฐานไปทำการเกษตรที่จังหวัดอื่นเยอะแล้ว  หลายท่านคงสงสัยว่าเพราะอะไร  อุณหภมิและสถาพอากาศที่เปลี่ยนไปครับ  อุณหภูมิโดยเฉลียมันสูงขึ้นกว่าก่อน ต้นไม้หลายๆประเภทค่อนข้างที่จะอุ่อนไหวกับสภาพดินฟ้าอากาศที่เปลี่ยนไป  อย่างเช่นมะนาวเด๋วนี้ไม่ค่อยมีผลผลิตแล้วครับเนื่องจากดอกมะนาวร่วงเร็วกว่าปรกติเพราะอุณหภูมิสูงกว่าแต่ก่อน ทำให้ไม่ติดผล  และอาจเป็นที่ฝนที่ตกลงมาผลสมกับควันด้วยครับ  ผักบางชนิดที่เคยปลูกได้ก็ปลูกไม่ได้ผลผลิตแล้วเพราะใบหงิก เพราะสภาพอากาศ

ทั้งหมดมาจากการสังเกตุของชาวบ้านนะครับไม่ได้มีการให้ผู้เชี่ยวชาญมาตรวจสอบแต่อย่างใด

ขอโทษนะครับที่ออกนอกเรื่องไปหน่อย  :)

ออฟไลน์ santi01

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2007, 01:36:10 PM »
 :) รู้สึกดีครับ ที่ได้มาอ่านกระทู้นี้  รู้สึกว่าสังคมแห่งนี้ยังมีหลายท่านที่ยังห่วงใย และความเป็นไปของประเทศ และสังคมที่เราอยู่

รุ้สึกเห็นด้วยกับหลายๆ ท่านครับ และความเห็นส่วนตัวรู้่สึกว่า การแปรรูปนั้นอาจมีข้อดีหลายด้านก็จริง  แต่ตอนนี้ประเทศเรายังไม่พร้อมที่จะแปรรูป สาธารณสุขพื้นฐาน ประชากรส่วนใหญ่ในประเทศยังมีรายได้ต่ำมากครับ มีคนอยู่แค่หยิบมือเดียวที่พอจะจ่ายให้กับสาธารณูปโภคราคาแพงได้  แต่คนส่วนใหญ่แค่หาเิงินให้พอใช้ในแต่ละวันยังลำบากเลยครับ การจะต้องมาเสียค่าใช้จ่ายให้กับสาธารณูปโภค ที่แพงขึ้นนั้น คงแย่แน่ๆ ครับ ถึงแม้จะต้องขาดทุนรัฐบาลก็ต้องทำครับ เพื่อพี่น้องประชาชนที่ยังลำบากอยู่ครับ

สำหรับการเลือกตั้ง คนดีนั้น คงหายากครับ จะมีซักกี่คนที่เข้าไปเล่นการเมืองเพื่อช่วยเหลือสังคม Y_Y  แต่ก็คงต้องพยายามเลือกคนที่ดีที่สุดเข้าไปบริหารประเทศกันต่อไปครับ
นอกจากการพัฒนาทางด้านการศึกษาแล้ว ยังต้องปลูกฝังให้คนรุ่นใหม่รักชาติ และเห็นแก่คนอื่นๆในสังคม ด้วยครับ   :)

ออฟไลน์ big

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2007, 12:55:30 AM »
อย่าลืมไปเลือกตั้งนะครับ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธันวาคม, 2007, 12:57:13 AM โดย big »

ออฟไลน์ Era

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 21 ธันวาคม, 2007, 12:23:17 AM »
ผมมองในแง่ดีอีกด้าน ที่ได้รับจากเรื่องนี้คือ :secret

เราเห็นคนไทย เริ่มรับรู้ มองออกว่าพวกระบบทุนทำกันอย่างไร เจตนาเป็นอย่างไร เราควรเคารพนับถือ บุคคลเหล่านี้ ที่เนื้อแท้นั้น หลอกลวง เอาเปรียบเรา และไม่น่าได้รับการยกย่อง เคารพ เชิดชูแม้แต่น้อย ในขณะที่เมื่อก่อน ไม่รู้อะไรเลย นายว่ายังไง ท่านทั้งหลายว่าอย่างไรก็ตามกันไป เฮโลกันไป พาไปไหนก็ไป บอกคนนั้นดี คนนี้เลวก็เชื่อง่ายๆ โดนหลอกก็ไม่รู้ หมดตัวแล้วบางที่ยังไม่รู้ด้วยซ้ำก็มีเยอะ K] K]

อย่าเครียดมากจนทำอะไรก็มองในแง่ร้าย >:( >:( แต่อย่าคิดว่าเรายังอยู่ในยุคที่ใครทำอะไรเราไม่ได้ d_d d_d :drunk :drunk

เผลอหน่อยเดียวหมดตัวไม่รู้เรื่องครับ N]

คิดเล่นๆฮาๆ นะครับ เกิดอะไรขึ้นเราก็ต้องเรียกร้องสิทธิ ออกมาต่อต้านไปเรื่อยๆ เพื่อล้มรัฐบาลที่คดโกงยุคนั้น แล้วลองทำอย่างนี้ไปเรื่อยให้ไอ้พวกโกงกินมาถอนทุนไม่ทัน...
แล้วมันจะมาเป็นไหมน้อ ฮ่าๆ

แต่หัวขบวนที่ทำงี้คงโดนเก็บแหงๆ
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90857.0

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2007, 01:09:26 PM »
ถึงจะไม่แปรรูปอย่าคิดว่าจะไม่มีการแ่บ่งผลประโยชน์นะครับ มีเยอะยิ่งกว่าแปรรูปอีกครับ คนทั่วไปไม่มีสิทธิเอี่ยวเลย อย่างน้อย แปรรูปแล้วต้องส่งงบการเงินต่อสาธารณะ จะทำโครงการอะไรต้องแจงต้องขอมติผู้ถือหุ้น มุบมิบทำกันเองไม่ได้

Join ต่อครับ เห็นด้วยครับ ถ้าเป็นการค้าขายเปิดเผย การซื้อขายทำให้เศรษฐกิจเดินครับ แต่คนบ้านเรามักมีความรู้สึกขอบทำอะไรเอาเปรียบกันครับ ขอบมี อภิสิทธิ์(ไม่ใช่ หน พรรค นะครับ) ถ้าของที่ได้มาต่อคิวซื้อมาได้เอง ก็งั้นๆครับคุยได้แต่ไม่มาก แต่ถ้าฝากคนนั้นคนนี้ ที่เป็นคนในซื้อให้ได้ นี่คุย 3 วัน 7 วันว่า ฉันเส้นใหญ่ โดน ตร.จับ ขับรถผิดกฎจราจร ก็จ่ายๆค่าปรับไปก็จบๆ กับจำชื่อ...ไม่ได้ไปถาม ตร.อีกว่า รู้ใหมใคร...ฉัน  ในทางธุรกิจมันก็อย่างนี้ครับ ไม่ได้แข่งแบบแฟร์ๆ กลายเป็นผู้ที่ใกล้แหล่งอำนวจได้เปรียบ เพราะคนเราคิดแบบนั้นครับ และคิดว่าถ้าฉันมีอำนาจฉันก็ทำเหมือนกันล่ะ จึงเห็นว่าการแข่งขันเพื่อเข้าสู่อำนาจ มันจึงดุเดือดครับ

ถ้าสังคมไทยรังเกียจพวกเอา เปรียบใครไม่ต่อคิว ใครทำผิด แล้วสังคมรังเกียจ ไม่อยากแม้กระทั้งเดินร่วมถนน หรืออยู่ซอยเดียวกัน ก็คงลดไปเยอะครับ เพราะโกงมีเงิน แต่ไม่มีใครยกมือไหว้เลย หรือไม่มีใครเข้าใกล้เลย ก็ไม่รู้จะมีเงินไว้อวดใคร แต่บ้านเรา เขาบอกว่าคนรวยดี ไม่โกงครับ  :cry2 :cry2 :cry2

ออฟไลน์ pride

• พ่อค้า & ซาเล้ง
    • www.pridediyjunk.com
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 20 ธันวาคม, 2007, 11:31:14 AM »
ความเห็นผมอาจไม่เป็นกลางนักเพราะผมเองก็อยู่ในแวดวงตลาดทุน ผมว่ามันอยู่ที่มุมมองครับ ว่าอยู่ในสังคมทุน หรือ สังคมทั่วไป ถึงจะไม่แปรรูปอย่าคิดว่าจะไม่มีการแ่บ่งผลประโยชน์นะครับ มีเยอะยิ่งกว่าแปรรูปอีกครับ คนทั่วไปไม่มีสิทธิเอี่ยวเลย อย่างน้อย แปรรูปแล้วต้องส่งงบการเงินต่อสาธารณะ จะทำโครงการอะไรต้องแจงต้องขอมติผู้ถือหุ้น มุบมิบทำกันเองไม่ได้ ถ้า ผมใช้คำว่าถ้า นะครับ ถ้าหากสังคมไม่เหลื่อมล้ำกันมากแล้ว ทุกคนจะมีโอกาสเข้าถึงการเป็นเจ้าของได้ใกล้เคียงกัน แต่นี่ บ้านเราัมันเหลื่อมล้ำกันมากครับ เลยดูออกมาแบบนี้ พูดไปอีกแง่ถ้ามองตามส่วนทุน คนจ่ายภาษีเยอะกว่า ก็จะเหมือนถือหุ้นเยอะกว่า เลยมีโอกาสเยอะกว่า นี่เป็นมุมมองในระบบทุนนิยม นะครับ ขออภัยสำหรับคนไม่เห็นด้วย

จะพัฒนาเมืองไทย อย่างแรกเลยคือต้องพัฒนาการศึกษาก่อนครับ ผมยังไม่เห็นมีใครจะพัฒนาการศึกษาอย่างจริงๆจังๆเลยครับ ค่าแรงคนที่จะเป็นแม่พิมพ์ของชาติ ไม่ค่อยสมเหตุสมผล แล้วพวกหัวกระทิใครจะอยากมาเป็นครับ ทุกวันนี้มีใครอยากให้ลูกเป็นครูเหมือนสมัยก่อนอีกไหมครับ แล้วแบบนี้อนาคตของชาติจะเป็นอย่างไรต่อไปครับ ไปขวนขวายหาเอาใน ที่กวดวิชาเอาแบบนั้นหรือ แล้วจะมีโรงเรียนไว้ทำซากไรครับ ให้ไปกวดวิชาแล้วมาสอบแข่งกันดีกว่าไหม  ((   นโยบายซื้อเสียงทั้งนั้นครับ เลือกเราแล้วเราจะให้ ... ... ฯลฯ  แต่ไม่บอกครับ ว่าเราก็จะกินด้วยเหมือนกัน

โดนเรียกประชุมอีกแล้ว .    :-\     เดี๊ยวมาใหม่ครับ
welcomeani" border="0 <a href="http://www.pridediyjunk.com/catalog/index.php?language=TH" >www.pridediyjunk.com [/url]

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2007, 02:44:50 PM »
   คนดีที่ไปเล่นการเมือง  แทปหาทำยาหลอดตา  ยากแล้วครับ  ที่อยู่.......  ((   ((   

คงไม่ใช่ เมืองไทยไม่มีคนดี นะครับ เพี่ยง แต่ความหมายของคนดีมันมีมุมมองที่ต่างกันครับ

ก็อีตาคนดี นี่ละครับตัวปัญหา

ปัญหาอยู่ที่ว่า ดีของใคร

ตา เบอร์ นั้น มางาน ศพ,งานบวชลูกไม่ได้ขาด ฉันก็ว่าเขาดี มันอยู่พรรคใหน ฉันก็เลือก  O0

ตา เบอร์ นี้ ฝากลูกฉันเข้าโรงเรียน,ค้ำประกันงานให้ฉัน ฉันก็ว่าเขาดี มันอยู่พรรคใหน ฉันก็เลือก  O0

ยัย คนนั้น กำนัน,ผู้ใหญ่บ้าน,อบต เขาบอก เขาว่าดีฉันก็เลือก ตามกำนัน นั่นล่ะ  O0

ยัย คนนี้ เขาเอาเงินมาให้ฉัน โอ้ยดีซะไม่มี  O0

ตา นั้น เขาให้เงินยืมมาใช้ก่อน ทำไมว่าเขาไม่ดีล่ะ  O0

ตา นั้น เขาให้ฉันซื้อหวยได้ เรื่องหุ้น อะไรนี่ ฉันไม่รู้เรื่องหรอก ช่างเขา ฉันไม่มีหุ้น ฉันไม่เดือดร้อน  O0

ตา นั้น พูดจาอะไรไม่รู้เป็น กฎหมาย เป็นวิชาการ ไปหมด ฟังไม่เข้าใจ ไม่เคยมาช่วยงานศพ,เงินก็ไม่ให้ แล้วจะดีได้ไง ไอ้นี่ฉันไม่เลือกมันหรอก N] N] N]

ก็ประมาณนี้ล่ะครับ มันอยู่ที่ดีของใคร  ;D ;D ;D

ฉะนั้นวิธีการมองให้เห็นดี เหมือนกันมันต้องมาจากสภาพสังคมเศรษฐกิจเดียวกัน การศึกษาเดียวกันครับ

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 19 ธันวาคม, 2007, 11:54:53 AM »
เลือกตั้งไม่รู้จะเลือกใครเลยครับนี้ ไม่ใช้หาคนดีไม่ได้นะครับ แต่ยังหาไม่เจอ

คนดีที่ไปเล่นการเมือง  แทปหาทำยาหลอดตา  ยากแล้วครับ  ที่อยู่.......  ((   ((   

ออฟไลน์ Kayhack

« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2007, 09:12:05 PM »
เลือกตั้งไม่รู้จะเลือกใครเลยครับนี้ ไม่ใช้หาคนดีไม่ได้นะครับ แต่ยังหาไม่เจอ

ออฟไลน์ cool

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2007, 09:05:40 PM »

มาเลย์เค้ามีปัญหาเรื่องท่อก๊าซเหมือนเรารึเปล่าครับ   ???

พี่น้องลาว...เค้าแปรรูปเหมือนเรารึเปล่าครับ  :yucky

เพื่อตัวกูและพวกพ้อง  เอาการแปรรูปบังหน้า...คิดได้แค่นี้จริง ๆ  :nono

ออฟไลน์ ริมยม

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2007, 03:52:09 PM »

ผมยากให้กรรมเวรมันมีจริง ๆ จังเลยครับ  เราเสียกรุงศรีอยุธยา ก็เพราะมนุษย์ที่เห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้  เมื่อไรประเทศไทยเราจะไม่มีมนุษย์พวกนี้อยู่ในประเทศครับ

คงจะยากครับพี่มุมฯ แค่ปตท. ผู้ใหญ่ในบ้านในเมืองก็มีผลประโยชน์ทับซ้อนโดยถือหุ้นอยู่ใน ปตท.แล้วละครับ ((
ที่มา..... http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9500000149195

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2007, 03:36:27 PM »
แสดงความคิดเห็นที่หลากหลายนี่แหล่ะ ประชาธิปไตย ของแท้ 

ประเด็นที่เรามาถกกันเรื่อง ปตท.ถกกันเป็นเดือนก็ไม่จบครับ เพราะมันยิ่งใหญ่มากมายมหาศาล  คนเราต่างจิตต่างใจ แต่ที่ผมอยากเห็นคือ การค้าขายอย่างเป็นธรรม  คนมีต้นทุนเท่าไร บวกกำไรเท่าไร ก็ทำไป ผมไม่ชอบที่ใช้วิชามารอันแสนจะทุเรศ เพื่อทำให้หุ้นขึ้น หรือลง  มันทำกำไรได้ทั้งขึ้นทั้งลงครับ

เงินที่มาใช้ซื้อเสียงทางการเมืองที่นำมาใช้กันมากๆคือ

1.ค้าของเถื่อน
2.การพนัน
3.หุ้น

ผมยากให้กรรมเวรมันมีจริง ๆ จังเลยครับ  เราเสียกรุงศรีอยุธยา ก็เพราะมนุษย์ที่เห็นแก่ตัว เห็นแก่ได้  เมื่อไรประเทศไทยเราจะไม่มีมนุษย์พวกนี้อยู่ในประเทศครับ

• *
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2007, 11:18:40 AM »
แสดงความคิดเห็นที่หลากหลายนี่แหล่ะ ประชาธิปไตย ของแท้ 

ประเด็นที่เรามาถกกันเรื่อง ปตท.ถกกันเป็นเดือนก็ไม่จบครับ เพราะมันยิ่งใหญ่มากมายมหาศาล  คนเราต่างจิตต่างใจ แต่ที่ผมอยากเห็นคือ การค้าขายอย่างเป็นธรรม  คนมีต้นทุนเท่าไร บวกกำไรเท่าไร ก็ทำไป ผมไม่ชอบที่ใช้วิชามารอันแสนจะทุเรศ เพื่อทำให้หุ้นขึ้น หรือลง  มันทำกำไรได้ทั้งขึ้นทั้งลงครับ

เงินที่มาใช้ซื้อเสียงทางการเมืองที่นำมาใช้กันมากๆคือ

1.ค้าของเถื่อน
2.การพนัน
3.หุ้น

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2007, 10:41:06 AM »
ขอเสริม นิดนึงครับ รัฐวิสาหกิจ  ถ้าไม่มีกำไร ทำไมเขาอยุ่ได้
อย่าลืม อย่างนึงนะครับ  ภาษีเรานั่นแหละที่อุ้มอยุ่  แทนที่จะสามารถนำไปพัตนาประเทศด้านอื่นๆได้  ต้องมาอุ้มองกรณ์ ที่ไม่สามารถ บริหารงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ  (เพราะพวกเขาคิดแค่ว่า ทำงานหรือไม่ก็ได้เงินเหมือนกัน)

ใช่ครับ ที่ถูกควรขาย รัฐวิสาหกิจที่ไม่ทำกำไรและไม่ได้เป็น ปัจจัยพื้นฐานของสังคมครับ แต่ที่ผ่านมาผู้มีอำนาจ สั่งขายเฉพาะที่มีกำไร ทำไมหรือครับ........................ ทุกท่านตอบคำถามได้อยู่แล้ว ส่วนบางอย่างต้องทำเองถึงแม้ขาดทุน เพราะมันเป็นพื้นฐานของสังคม ถ้าไม่มีประชาชนจะเดือดร้อนครับ ส่วนในแง่ประสิทธิ์ภาพ ผมเห็นด้วยครับ พนักงานรัฐวิสาหกิจ รายได้มากกว่า ราชการ 2-3 เท่าแต่ประสิทธิ์ภาพพอๆกัน

หลักสูตรในมหาลัยเดี๋ยวนี้สอนกันมาดีๆทั้งนั้นครับ ทำยังไงสินค้าจะมีต้นทุนน้อยที่สุด ทำยังไงจะแข่งกับคู่แข่งได้ ทำยังไงจะได้เปรียบคู่แข่ง แต่เคยมีใครคิดบ้างมั้ยว่าคนเราต้องกินข้าว ต้องใช้หนี้เสมอ ถ้าคุณไปซื้อของเค้าถูกๆ โดยอาศัยสิ่งที่คุณรำเรียนมาแล้วคุณก็เอาไปทำจนขายได้แพงๆ คุณเอาเงินกำไรกลับประเทศคุณ ถ้าคุณทำให้บริษัทคู่แข่งคุณไม่สามารถดำเนินกิจการได้ คุณก็ได้ส่วนแบ่งในตลาดมากขึ้น แต่คงลืมคิดไปว่าคนเราทุกคนต้องกินข้าว พนักงานบริษัทอื่นเค้าก็ต้องกินข้าวและใช้หนี้ เลี้ยงพ่อเลี้ยงแม่เลี้ยงลูกเลี้ยงเมียเลี้ยงน้องเมียเลี้ยงหมาที่บ้านเหมือนๆกันกับคุณ ถ้าเค้าตกงาน ไม่ใช่แค่คนๆเดียวที่ลำบาก ลำบากกันอีกหลายคน ผมเลยมองว่าการศึกษาสมัยนี้มันไร้จริยธรรมเกินไป มันทุนนิยมมากเกินไป

ครับ เริ่มเป็นทุนนิยมตั้ง แต่ระดับมหาวิทยาลัย แล้วครับ การออกนอกระบบ เป็นเพียงข้อ อ้างในการบริหารจัดการแต่ จริงๆแล้วเป็นการมองการศึกษาในแง่ธุรกิจผลกำไรทำให้มหาวิทยาลัย มีรายได้มากขึ้น ค่าเล่าเรียน อาจแพงขึ้น อีกหน่อยลูกคนจน แต่หัวปานกลางก็คงไม่มีโอกาสเรียนสูงแล้วครับ พวกรวย หรือ พวกเก่งมากคงไม่มีปํญหาเขาอยากรับอยู่แล้ว แต่อย่าลืมครับ คน กลางๆ นี่ล่ะคนส่วนใหญ่ นอกจากนี้ยังมองการศึกษาเป็น การขายวิชา(ซึ่งก็ Copy วิชามาจากฝรั่งเหมือนกัน) เปิดคณะมี่มีคนอยากเรียนมากๆ โดยเฉพาะหลักสูตรหลังปริญญา ส่วนคณะที่ดีมีประโยชน์ต่อสังคม อาจต้องปิดไปเนื่องจากไม่ทำรายได้ครับ เมื่อแม่ปูเป็นซะอย่างนี้แล้วลูกหลานปูของพวกเราจะเป็นเยี่ยงไร ขะรับ

นอกจากการ DIY แล้ว ชอบกระทู้นี้จัง  Y]

ออฟไลน์ RAFAEL

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2007, 09:49:21 AM »
ผมมองในแง่ดีอีกด้าน ที่ได้รับจากเรื่องนี้คือ :secret

เราเห็นคนไทย เริ่มรับรู้ มองออกว่าพวกระบบทุนทำกันอย่างไร เจตนาเป็นอย่างไร เราควรเคารพนับถือ บุคคลเหล่านี้ ที่เนื้อแท้นั้น หลอกลวง เอาเปรียบเรา และไม่น่าได้รับการยกย่อง เคารพ เชิดชูแม้แต่น้อย ในขณะที่เมื่อก่อน ไม่รู้อะไรเลย นายว่ายังไง ท่านทั้งหลายว่าอย่างไรก็ตามกันไป เฮโลกันไป พาไปไหนก็ไป บอกคนนั้นดี คนนี้เลวก็เชื่อง่ายๆ โดนหลอกก็ไม่รู้ หมดตัวแล้วบางที่ยังไม่รู้ด้วยซ้ำก็มีเยอะ K] K]

อย่าเครียดมากจนทำอะไรก็มองในแง่ร้าย >:( >:( แต่อย่าคิดว่าเรายังอยู่ในยุคที่ใครทำอะไรเราไม่ได้ d_d d_d :drunk :drunk

เผลอหน่อยเดียวหมดตัวไม่รู้เรื่องครับ N]

ออฟไลน์ sack

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2007, 07:58:01 AM »
ประเทศชาติคงไปอย่างไร้อนาคตแน่ๆ
 :'(  :'(  :'(
D.I.Y.  ทำเองซะจะได้ดั่งใจ

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2007, 05:31:38 AM »

คือ case นี้มันต่างกับ การไฟฟ้านะครับผม เพราะการไฟฟ้ายังแค่อยู่ในขั้นตอนเสนอหลักทรัพย์ต่อประชาชน ยังไม่ทันขายกันในตลาดหุ้น ศาลปกครองสูงสุดมีคำสั่งคุ้มครองฉุกเฉินก่อนครับ
-----แต่ว่าปตท นั้นต่างกันออกไปครับ ปตท. นั้นเข้าสู่ตลาดหุ้นมานานแล้วครับก่อนมีการฟ้องร้อง :showoffผมเชื่อครับถ้าปตท.ยังไม่ได้เข้าตลาดหุ้นและผิดพลาดเชิงกระบวนการแบบนี้ก็โดนถอนเช่นกันครับ
-----ส่วนกระบวนการยุติธรรม เนี่ย ในศาล ถือว่าเป็นกระบวนการยุติธรรมเชิงรับ ครับ ศาลจะไม่สามารถเริ่มคดีได้เอง ไม่ว่าด้วยกรณีใดๆๆครับ ฉะนั้น กรณีปตท. เนี่ย เพราะว่ามีการฟ้องคดีช้าครับ ไม่ใช่เริ่มฟ้องในทันทีแบบ การไฟฟ้าครับ :'(
------ส่วนเรื่องแปรรูปผมเห็นด้วยครับที่ควรแปรรูปรัฐวิสาหกิจครับ เพราะไม่แปรมันก็กินกันวอดวายทั้งผู้บริหารยันภารโรง แต่เมื่อมันแปรแล้วเนี่ยองค์กรจะโปร่งใสขึ้นกินกันไม่มาก อาจจะกินกันในรูปแบบของ bonus แต่ก็ยังดีกว่าให้อยู่ใต้อานัติรัฐ แล้วกินกันวอดวายครับ 

ทราบครับผม ถ้าจำไม่ผิดมีคนเริ่มประท้วงเรื่องการแปรรูปรัฐวิสาหกิจตั้งแต่มีความคิดเริ่มจะแปรรูปปตทแล้วครับ คือคนพวกนั้นให้เหตุผลว่ามันจะทำให้เกิดการแสวงหากำไรจากธุรกรรมของรัฐตามปกติที่ควรจะได้ เพราะอะไรเหรอครับ เพราะคนที่แปรรูปทราบดีครับ ว่ารัฐวิสาหกิจนั้นอุ้มประชาชนไว้มากแค่ไหน กำไรมันก็ไปจมอยู่ตรงนั้น ถ้าเลิกอุ้มเมื่อไหร่ส่วนต่างตรงนี้เกิดขึ้นเยอะครับ นั่นคือกำไรมหาศาล ยิ่งถ้ามีหุ้นอยู่ด้วย มีกินมีใช้ไปทั้งชาติครับ แต่คนที่ซวยคือประชาชนครับ ผมเองเกือบจะรับตรงนี้ได้ ถ้ามันไม่ไปติดที่ว่าตาสีตาสาหรือประชาชนตาดำๆจนๆทั้งหลายที่เป็นประชาชนไทยส่วนใหญ่ของประเทศเค้าต้องลำบากมากขึ้นอีกแค่ไหน กับการที่คนเพียงกลุ่มเล็กๆสบายขึ้นเพราะเรียนมาเยอะ รู้ช่องทางที่ถูกกฏหมายแต่ไร้จริยธรรม แล้วสุดท้ายก็ไปเอาเปรียบพวกเค้า

เข้าใจว่าช่วงนั้นมีการพยายามฟ้องแล้วนะครับ แต่ไม่ทราบอย่างไร รู้สึกจะตกไป หรือว่าจ้องๆจะฟัองแล้วไม่ได้ฟ้องก็ไม่แน่ใจนัก คือมันเป็นอะไรที่ใหม่มาก เราไม่รู้จะ interact กับมันยังไง

ถึงว่าครับ พวกเราไม่ทันเค้าหรอกครับ พวกเราช้าเกินไป  :cry2

หลักสูตรในมหาลัยเดี๋ยวนี้สอนกันมาดีๆทั้งนั้นครับ ทำยังไงสินค้าจะมีต้นทุนน้อยที่สุด ทำยังไงจะแข่งกับคู่แข่งได้ ทำยังไงจะได้เปรียบคู่แข่ง แต่เคยมีใครคิดบ้างมั้ยว่าคนเราต้องกินข้าว ต้องใช้หนี้เสมอ ถ้าคุณไปซื้อของเค้าถูกๆ โดยอาศัยสิ่งที่คุณรำเรียนมาแล้วคุณก็เอาไปทำจนขายได้แพงๆ คุณเอาเงินกำไรกลับประเทศคุณ ถ้าคุณทำให้บริษัทคู่แข่งคุณไม่สามารถดำเนินกิจการได้ คุณก็ได้ส่วนแบ่งในตลาดมากขึ้น แต่คงลืมคิดไปว่าคนเราทุกคนต้องกินข้าว พนักงานบริษัทอื่นเค้าก็ต้องกินข้าวและใช้หนี้ เลี้ยงพ่อเลี้ยงแม่เลี้ยงลูกเลี้ยงเมียเลี้ยงน้องเมียเลี้ยงหมาที่บ้านเหมือนๆกันกับคุณ ถ้าเค้าตกงาน ไม่ใช่แค่คนๆเดียวที่ลำบาก ลำบากกันอีกหลายคน ผมเลยมองว่าการศึกษาสมัยนี้มันไร้จริยธรรมเกินไป มันทุนนิยมมากเกินไป

ก็แค่บ่นๆครับ แต่ผมว่าพวกเรากำลังเดินมาผิดทาง  :black_eye

แปรรูปรัฐวิสาหกิจ ถ้าทำแล้วได้ประโยชน์ทุกฝ่ายผมว่ามันก็ดีครับ แต่ถ้าทำแล้วประชาชนเดือดร้อนเป็นส่วนใหญ่แล้วมีคนที่สบายเป็นส่วนน้อยผมว่ามันก็ไม่ดีนัก กำไรของปตทนั้นมหาศาล แต่หลังจากแปรรูปแล้วกระทรวงการคลังซึ่งเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ได้ประมาณแค่ครึ่งเดียว แล้วเงินมหาศาลอีกครึ่งนึงที่ปกติเคยเอาไปโอบอุ้มประชาชน มันน่าเสียดายมั้ยครับ ที่บ้านเมืองจะไม่ได้ใช้

ในหลวงท่านให้โอวาทในวันที่ 4 ธันวาคม ท่านบอกว่าเศรฐกิจพอเพียงไม่ได้หมายความว่าไม่ให้มีกำไร แต่หมายถึงถ้าเหลือกิน เหลือใช้ ก็ค้าขายมีกำไรได้ แต่อย่าเอากำไรเยอะ ถ้าเอากำไรเยอะคนก็เดือดร้อน ท่านทรงอธิบายอีกยาว ผมฟังท่านตรัสแล้วน้ำตาซึม

จะมีผู้มีอำนาจในบ้านเมืองซักกี่คนกัน ที่ยอมน้อมรับเอาวิถีทางแบบนี้ไปใช้ เพื่อให้เกิดประโยชน์อย่างแท้จริงแก่บ้านเมือง
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ santi

• *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 06:05:23 PM »

PS. Mozart - Piano Concerto #23 ซู้ดยอด... O0

สำหรับ #23 คู่ที่ยอดเยี่ยมที่สุดตามความคิดผมคือ Horowitz: Piano, Giulini: Conduct

คุยเรื่องฟังเพลงสนุกกว่าเยอะครับ ไม่เครียดด้วย

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 04:57:30 PM »
ขอเสริม นิดนึงครับ รัฐวิสาหกิจ  ถ้าไม่มีกำไร ทำไมเขาอยุ่ได้

อย่าลืม อย่างนึงนะครับ  ภาษีเรานั่นแหละที่อุ้มอยุ่  แทนที่จะสามารถนำไปพัตนาประเทศด้านอื่นๆได้  ต้องมาอุ้มองกรณ์ ที่ไม่สามารถ บริหารงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ  (เพราะพวกเขาคิดแค่ว่า ทำงานหรือไม่ก็ได้เงินเหมือนกัน)

อืม... ถ้ามองอีกมุมหนึ่ง
รสก.ตั้งขึ้นโดยใช้สมบัติของแผ่นดิน งบประมาณ ทรัพย์สินส่วน... และทรัพยากรต่างๆมากมาย
เมื่อทำหน้าที่ให้บริการขั้นพื้นฐานกับสารธารณะชนก็ถือว่าเหมาะสมนะ

แต่พอแปรรูปเป็น บมจ. ทรัพย์สินต่างเหล่านั้นก็จะถูกโอนกรรมสิทธิ์ไปด้วย
และไปเป็นส่วนหนึ่งในมูลค่าหุ้น ... ใครได้ ใครเสีย

หลังจากนั้นก็จะแยกกิจการออกมาตั้งเป็นบริษัทลูกเข้าไปผูกขาดการทำธุรกรรมกับบริษัทแม่
และบริษัทลูกนี่เองครับที่เอกชน(บางกลุ่ม)เข้าไปถือหุ้นในสัดส่วนที่มากขึ้น และไม่ต้องเข้าตลาดฯ
แน่นอนครับ บริษัทแม่บอกว่าไม่มีกำไรจากธุรกรรมหลักเนื่องจากต้องรับภาระไม่ให้ประชาชนเดือดร้อน
กำไรส่วนที่มีนั้นมาจากเงินปันผลเนื่องจากการถือหุ้นในบริษัทลูก

(เป็นมุมมองส่วนตัว ไม่พาดพิงถึงใครหรือหน่วยงานใดนะครับ)

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 04:12:55 PM »
ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว ขอโพสต์อีกนิด

เหตุที่รัฐวิสาหกิจต้องมีกำไรนั้นเป็นเพราะ

1.เพื่อการปรับปรุงบริการให้ดีขึ้น ทันสมัยขึ้น สะดวกขึ้น (ถ้าใครเคยไปจ่ายค่าไฟฟ้าเมื่อสามสี่ปีก่อน ต้องนั่งรอชั่วโมงสองชั่วโมงกว่าจะได้จ่าย แต่ทุกวันนี้บริการที่ดีขึ้น ก็มาจากการปรับปรุงกิจการ ซึ่งมาจากกำไร และการกระเตื้องของการปรับปรุงกิจการ)

2.เพื่อการลงทุนเพิ่ม เพื่อพัฒนาการองค์กร

ถ้าไม่มีกำไร เงินลงทุนจะมาจากไหน????

อย่างเช่น ปตท. ถ้าไม่มีกำไร จะปรับปรุงบริการ จะค้นหาแหล่งพลังงานใหม่ ๆ  ด้วยเงินจากไหนในจำนวนมหาศาล

ทุกวันนี้ ขสมก.-รฟท. แทบจะมีการปรับปรุงบริการที่ต่ำมาก ส่วนเรื่องผลกำไรแทบจะกลายเป็นแดนสนธยาไปแล้ว

ดังนั้นทุกกิจการต้องมีกำไรครับ ไม่ว่าจะเป็นรัฐวิหกิจหรือเอกชน ไม่งั้นอยู่ไม่ได้

ส่วนเรื่องก๊าซ ทั้ง LPG และ NGV แม้มีราคาถูก แต่ก็ต้องใช้อย่างประหยัด เพราะของเหล่านี้มีวันหมด มีวันขาดแคลน และถ้าเราต้องนำเข้า LPG ราคาของมันจะไม่อยู่ในราคานี้แน่นอน

มีการคาดการณ์ว่าในอนาคต 10-15 ปี ข้างหน้าประเทศที่เคยส่งออกน้ำมันอย่างอินโดนีเซีย อาจจะต้องนำเข้าน้ำมัน

ขณะที่ดูไบเองรัฐบาลของเขาก็ต้องรับมือเศรษฐกิจ หากวันหนึ่งน้ำมันหมดจากดูไบแล้ว เขาจะขายอะไร ซึ่งเขาก็สร้างประเทศเป็นแหล่งท่องเที่ยว ด้วยการสร้างเกาะต้นปาล์ม โรงแรมหรู ทำธุรกิจท่องเที่ยว

ประเทศไทยเป็นประเทศหนึ่งที่ขายน้ำมันสำเร็จถูกที่สุดสำหรับประเทศที่ไม่ได้มีน้ำมันส่งออก ดังนั้นทุกวันนี้เราสบายกว่าหลายประเทศรอบบ้านครับ

DIY ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ Amadeus

• Was wollen Sie damit sagen?
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 03:52:25 PM »
นี่ก็สุดยอด บ่นเต็มที่แล้ว 23 นี้ อย่าลืมไปเลือกตั้ง ;D ;D ;D ;D

ไปเลือกตั้งแน่นอนครับ ผมเชื่อว่าถ้าเราทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดแล้วทุกอย่างจะดีเอง

กะจะไปกาเบอร์ 211, 845 และก็ 300B ตามกระแสเลย  2f

PS. Mozart - Piano Concerto #23 ซู้ดยอด... O0
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 03:31:26 PM »
แต่การเลือกตั้งที่บริสุทธิ์ยุติธรรมจะนำไปสู่การแก้ปัญหานะครับ เรื่องอื่นๆเป็นเรื่องคุณธรรมจริยธรรม อย่าเบื่อเลือกตั้งอย่าเบื่อการเมือง เพราะถ้าประชาชนส่วนใหญ่คิดเช่นนี้ นั่นแหละคือหายนะของประเทศ เพราะฉะนั้น วันที่ 23 นี้ ไปเลือกตั้งส่งเสริมคนดีให้ได้ปกครองบ้านเมืองกัน  c)

เห็นด้วยกับหลายๆท่านครับ
ประชาธิปไตยไม่ได้แปลว่าการเลือกตั้ง
การเลือกตั้งเป็นเพียงกลไกหนึ่งของประชาธิปไตยเท่านั้น
ที่สำคัญคือประชาชนอย่างเราๆนอกจากมีสิทธิ์และก็ยังต้องมีหน้าที่ร่วมกันตรวจสอบดูแล
การบริหาร การใช้งบประมาณ ให้ถูกต้องเหมาะสมด้วยครับ

ออฟไลน์ dome

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 12:19:00 PM »
เคยได้ยินกลุ่มพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย บอกว่าประชาธิปไตยไม่ใช่แค่การเลือกตั้ง คราวนี้ถ้าผลเลือกตั้งมันกลับด้านกับคราวที่แล้ว หรือใครที่ไม่พอใจการแบ่งปันผลประโยชน์ทางการเมือง ก็ใช้คำนี้หากินครับ ไม่ผิดหลักประชาธิปไตย ทหารมาปฎิวัติก็บอกทำให้ประชาธิปไตยที่แท้จริงเพราะที่เลือกๆมามันประชาธิปไตยจอมปลอม   พรรคฝ่ายค้านเดิมบอกเลือกตั้งคราวนี้หัวใจการเลือกตั้งคือประชาชน มีวาระประชาชนเป็นข้อๆเลย  ตกลงตอนไหนครับที่มันเป็นประชาธิปไตยที่แท้จริง แย่งกันมีอำนาจ อยากรับใช้ประชาชนกันจริงๆ สังเกตุกันให้ดีๆใครกำลังจะได้เปรียบหรือมีพวกหนุนหลังกันเยอะก็มักจะยอมรับหรือไม่ก็โวยวายแบบมีหลักการณ์   พวกกำลังจะเสียเปรียบก็จะไม่ค่อยยอมรับกติกา เนี่ยมันก็คล้ายกับคราวที่แล้วแต่กลับด้านกันเอง ดูๆแล้วเหมือนเราโง่ๆไงไม่รู้ เหมือนถูกให้คิดตามพวกที่ต่างบอกกันว่าเป็นประชาธิปไตย

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • Super Star.
  • *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 11:38:56 AM »

การเลือกตั้งไม่ใช่ วิธีการแก้ปัญหาครับ ตราบใดที่คนส่วนใหญ่ ยังบูชาเงินและผลประโยชน์ส่วนตัวที่จะได้รับจากนักการเมือง โดยไม่นึกถึงผลประโยชน์ส่วนรวมครับ

ถ้าคนไทยคิดถึงแต่ผลประโยชน์ส่วนตัว ล่ะก้อ เรากำลังเสียกรุง ครั้งที่ 3 ครับ และครั้งนี้ไม่รู้ว่าจะมี สมเด็จพระนเรศวรฯ มาอีกหรือไม่ครับ  
:cry2 :cry2 :cry2

แต่การเลือกตั้งที่บริสุทธิ์ยุติธรรมจะนำไปสู่การแก้ปัญหานะครับ เรื่องอื่นๆเป็นเรื่องคุณธรรมจริยธรรม อย่าเบื่อเลือกตั้งอย่าเบื่อการเมือง เพราะถ้าประชาชนส่วนใหญ่คิดเช่นนี้ นั่นแหละคือหายนะของประเทศ เพราะฉะนั้น วันที่ 23 นี้ ไปเลือกตั้งส่งเสริมคนดีให้ได้ปกครองบ้านเมืองกัน  c)
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 11:15:05 AM »
   คิดเล่นๆ ถ้าให้บรรดาผู้มีอำนาจทั้งหลายได้รับเงินเดือนเป็นค่าแรงขั้นต่ำสวัสดิการเท่าค่าแรงขั้นต่ำ  ;D ;D "จะได้รับรู้ถึงความเป็นจริงบ้างมิใช่นั่งอิมเมจอยู่ในห้องแอร์" จะมีคนสมัครเป็นผู้แทนให้เราเลือกบ้างใหมเนี่ยะ  ;D ;D ;D

ประเทศเรา บางทีผมว่าไปเน้น การค้า,การบริการ,การท่องเที่ยว มากไปครับ ต่อให้เป็น ปตท ก็เป็นพ่อค้าครับ

ทั้งที่ ประเทศที่เจริญแล้ว การผลิต เขาเข้มแข็ง ครับ เราต้องเน้น ว่าจะเล่นการผลิต แบบเกษตรกรรม ก้าวหน้า หรืออุตสาหกรรม เพราะการผลิต ทำให้เกิดการพัฒนา เทคโนโลยี่ ต่างๆ ซึ่งต่างจากการบริการเป็น การบริโภค เทคโนโลยี่ และการใช้สิ่งแวดล้อมครับ ซึ่งไม่แน่นอน และเมื่อเราหยุด เราไม่เหลืออะไรในมือ ต่างกับการผลิต ยังมีเทคโนโลยี่ต่อไปให้ลูกหลาน

เศรษฐีไทย เน้นการค้าการ บริการ ดูซิครับ ของไทยมีกี่คน ที่เป็นเจ้าของ เทคโนโลยี่ ซื้อ เขามาทั้งนั้นครับ เหลือเชื่อ เกาหลี ซื้อมือถือใช้ อยู่ๆไป เขาขายมือถือได้ส่งออกนอก ของไทยยังต้องซือเขา ม่ายก็แค่ประกอบ

อย่างน้อยการผลิตของไทยที่น่าทำจริงจัง ได้ ก็เรื่องการเกษตร ครับ เนื่องเราอยู่ในเขต ร้อนปลูกพืชได้มาก อากาศก็ชุ่มชื้น และทำให้เป็นครัวของโลกให้ได้อย่างจริงจังไม่ใช่ทำเพื่อช่วยบางบริษัท ก็จะทำให้เราเติมโตอย่างมันคงครับ

การเลือกตั้งไม่ใช่ วิธีการแก้ปัญหาครับ ตราบใดที่คนส่วนใหญ่ ยังบูชาเงินและผลประโยชน์ส่วนตัวที่จะได้รับจากนักการเมือง โดยไม่นึกถึงผลประโยชน์ส่วนรวมครับ

ถ้าคนไทยคิดถึงแต่ผลประโยชน์ส่วนตัว ล่ะก้อ เรากำลังเสียกรุง ครั้งที่ 3 ครับ และครั้งนี้ไม่รู้ว่าจะมี สมเด็จพระนเรศวรฯ มาอีกหรือไม่ครับ  
:cry2 :cry2 :cry2

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • **
  • Vinyl Mania
    • My Favorites Web
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 10:51:15 AM »
ไหน ๆ ก็ไหน ๆ แล้ว ขอโพสต์อีกนิด

เหตุที่รัฐวิสาหกิจต้องมีกำไรนั้นเป็นเพราะ

1.เพื่อการปรับปรุงบริการให้ดีขึ้น ทันสมัยขึ้น สะดวกขึ้น (ถ้าใครเคยไปจ่ายค่าไฟฟ้าเมื่อสามสี่ปีก่อน ต้องนั่งรอชั่วโมงสองชั่วโมงกว่าจะได้จ่าย แต่ทุกวันนี้บริการที่ดีขึ้น ก็มาจากการปรับปรุงกิจการ ซึ่งมาจากกำไร และการกระเตื้องของการปรับปรุงกิจการ)

2.เพื่อการลงทุนเพิ่ม เพื่อพัฒนาการองค์กร

ถ้าไม่มีกำไร เงินลงทุนจะมาจากไหน????

อย่างเช่น ปตท. ถ้าไม่มีกำไร จะปรับปรุงบริการ จะค้นหาแหล่งพลังงานใหม่ ๆ  ด้วยเงินจากไหนในจำนวนมหาศาล

ทุกวันนี้ ขสมก.-รฟท. แทบจะมีการปรับปรุงบริการที่ต่ำมาก ส่วนเรื่องผลกำไรแทบจะกลายเป็นแดนสนธยาไปแล้ว

ดังนั้นทุกกิจการต้องมีกำไรครับ ไม่ว่าจะเป็นรัฐวิหกิจหรือเอกชน ไม่งั้นอยู่ไม่ได้

ส่วนเรื่องก๊าซ ทั้ง LPG และ NGV แม้มีราคาถูก แต่ก็ต้องใช้อย่างประหยัด เพราะของเหล่านี้มีวันหมด มีวันขาดแคลน และถ้าเราต้องนำเข้า LPG ราคาของมันจะไม่อยู่ในราคานี้แน่นอน

มีการคาดการณ์ว่าในอนาคต 10-15 ปี ข้างหน้าประเทศที่เคยส่งออกน้ำมันอย่างอินโดนีเซีย อาจจะต้องนำเข้าน้ำมัน

ขณะที่ดูไบเองรัฐบาลของเขาก็ต้องรับมือเศรษฐกิจ หากวันหนึ่งน้ำมันหมดจากดูไบแล้ว เขาจะขายอะไร ซึ่งเขาก็สร้างประเทศเป็นแหล่งท่องเที่ยว ด้วยการสร้างเกาะต้นปาล์ม โรงแรมหรู ทำธุรกิจท่องเที่ยว

ประเทศไทยเป็นประเทศหนึ่งที่ขายน้ำมันสำเร็จถูกที่สุดสำหรับประเทศที่ไม่ได้มีน้ำมันส่งออก ดังนั้นทุกวันนี้เราสบายกว่าหลายประเทศรอบบ้านครับ
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

• *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 10:22:59 AM »
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว..ก็เอากันให้สุดลิ่มไปเลย  อยู่เมืองไทยแสนสบาย เพราะใครๆก็บูชาเงิน อยากได้ที่ดินตรงไหน..เงินบันดาลให้ท่านได้ อยู่ในรูอยากซื้อรถ 10 คัน ก็ไม่ต้องสนใจหรอกว่าจะจอดที่ไหน มีเงินซื้อก็ซื้อไป

เมื่อรู้อย่างงี้เราก็หาเงินกันสิครับโดยไม่ต้องสนใจวิธีการ เอาให้ได้เงินเยอะๆ หลักการดีไม่มีประโยชน์ เงินเท่านั้นจะบอกว่าคุณคิดถูก(ในเมืองไทยนะ)  หามาแล้วใช้ให้เกิดความสุขกับตัวเองให้สูงที่สุด กินของที่โคตรอร่อยแม้มันจะไม่มีประโยชน์ทางโภชนาการ  ..แม้มันจะเป็นของนำเข้าแสนแพงก็กินได้ ถ้ายังไม่สดพอ แนะนำไปบินไปกินถึงที่เลย ไม่ต้องแคร์โรคร้ายในอนาคตเพราะคุณจะมีเงินจ่ายให้กับรพ.เอกชน ไม่ต้องไปต่อคิวรพ.รัฐ (อย่าลืมเลี่ยงภาษีทุกรูปแบบ เพราะคุณไม่ได้ใช่สวัสดิการของรัฐ)  

ใช้เครื่องเสียงนอกเพื่อความสะใจในมิติและรายละเอียดที่สุดละเมียดละไมไม่ต้องสนใจว่าเครื่องเสียงไทยไม่พัฒนา ส่วนผู้ผลิตให้อาศัยกระแส "กินของไทย ใช้ของไทย" ขายเครื่องเสียงแพงๆ ไม่ต้องไปคิดระยะยาว ไม่ต้องไปทำวิจัยให้เปลืองเงิน ขอให้โม้เยอะๆและกำไรเยอะๆ

ดูอย่างลุงขี้เมา ที่ป่าวประกาศมา 20 กว่าปีว่า เมคอินไทยแลนด์ ทำเองใช้เอง จะร้องรำทำเพลง...สุดท้ายยังแผ่วปลาย หาเงินส่งลูกไปเรียนนอก ยอมรับกันเถิดว่าคงต้องอยู่กันไปเซ็งๆอย่างนี้แหละ จนกว่าคุณจะรวยมากมายจนไปเปลี่ยนแปลงประเทศไทยที่บ้าเงินนี้ได้ ไม่ว่าจะเปลี่ยนเพื่อตัวเองหรือคนอื่นคุณต้องมีเงินก่อน  

..แต่ตอนนี้ผมเป็นแค่มดที่เดินสะเปะสะปะ ไปทางเดียวกับตัวอื่นบ้าง สวนทางกะเค้าบาง ไม่มีแรงและไม่มีเพื่อนร่วมทางมากพอที่จะไปยกอะไรหนักๆหรอกครับ หาเช้ากินค่ำไปวันๆ พูดไปก็เหมือนตด..อันแผ่วเบาและเน่าเหม็น      ............อ้าวว โพสผิดเว็บแล้ว  ;D ;D ;D ;D

นี่ก็สุดยอด บ่นเต็มที่แล้ว 23 นี้ อย่าลืมไปเลือกตั้ง ;D ;D ;D ;D
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

ออฟไลน์ Amadeus

• Was wollen Sie damit sagen?
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 09:55:57 AM »
 ไหนๆก็ไหนๆแล้ว..ก็เอากันให้สุดลิ่มไปเลย  อยู่เมืองไทยแสนสบาย เพราะใครๆก็บูชาเงิน อยากได้ที่ดินตรงไหน..เงินบันดาลให้ท่านได้ อยู่ในรูอยากซื้อรถ 10 คัน ก็ไม่ต้องสนใจหรอกว่าจะจอดที่ไหน มีเงินซื้อก็ซื้อไป

เมื่อรู้อย่างงี้เราก็หาเงินกันสิครับโดยไม่ต้องสนใจวิธีการ เอาให้ได้เงินเยอะๆ หลักการดีไม่มีประโยชน์ เงินเท่านั้นจะบอกว่าคุณคิดถูก(ในเมืองไทยนะ)  หามาแล้วใช้ให้เกิดความสุขกับตัวเองให้สูงที่สุด กินของที่โคตรอร่อยแม้มันจะไม่มีประโยชน์ทางโภชนาการ  ..แม้มันจะเป็นของนำเข้าแสนแพงก็กินได้ ถ้ายังไม่สดพอ แนะนำไปบินไปกินถึงที่เลย ไม่ต้องแคร์โรคร้ายในอนาคตเพราะคุณจะมีเงินจ่ายให้กับรพ.เอกชน ไม่ต้องไปต่อคิวรพ.รัฐ (อย่าลืมเลี่ยงภาษีทุกรูปแบบ เพราะคุณไม่ได้ใช่สวัสดิการของรัฐ)  

ใช้เครื่องเสียงนอกเพื่อความสะใจในมิติและรายละเอียดที่สุดละเมียดละไมไม่ต้องสนใจว่าเครื่องเสียงไทยไม่พัฒนา ส่วนผู้ผลิตให้อาศัยกระแส "กินของไทย ใช้ของไทย" ขายเครื่องเสียงแพงๆ ไม่ต้องไปคิดระยะยาว ไม่ต้องไปทำวิจัยให้เปลืองเงิน ขอให้โม้เยอะๆและกำไรเยอะๆ

ดูอย่างลุงขี้เมา ที่ป่าวประกาศมา 20 กว่าปีว่า เมคอินไทยแลนด์ ทำเองใช้เอง จะร้องรำทำเพลง...สุดท้ายยังแผ่วปลาย หาเงินส่งลูกไปเรียนนอก ยอมรับกันเถิดว่าคงต้องอยู่กันไปเซ็งๆอย่างนี้แหละ จนกว่าคุณจะรวยมากมายจนไปเปลี่ยนแปลงประเทศไทยที่บ้าเงินนี้ได้ ไม่ว่าจะเปลี่ยนเพื่อตัวเองหรือคนอื่นคุณต้องมีเงินก่อน  

..แต่ตอนนี้ผมเป็นแค่มดที่เดินสะเปะสะปะ ไปทางเดียวกับตัวอื่นบ้าง สวนทางกะเค้าบาง ไม่มีแรงและไม่มีเพื่อนร่วมทางมากพอที่จะไปยกอะไรหนักๆหรอกครับ หาเช้ากินค่ำไปวันๆ พูดไปก็เหมือนตด..อันแผ่วเบาและเน่าเหม็น      
............อ้าวว โพสผิดเว็บแล้ว  ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม, 2007, 10:26:58 AM โดย Amadeus »
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

• *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 09:51:25 AM »
การแปรรูปจะดีจริงต้องให้คนจำนวนมากเป็นเจ้าของ แต่กรณีปตท. เป็นแค่คนหยิบมือเดียว ประชาชนไม่มีสิทธิซื้อเลย เพราะไปเข้าแถวตั้งแต่เที่ยงคืน เช้ายืนเคาท์เตอร์คนแรก ยังซื้อไม่ทันเลย เพราะมันกันให้นักกินเมืองหมดแล้ว ที่อ้างว่ากลัวไม่มีคนซื้อก็อ้างไม่ขึ้น เงินประกันสังคม กบข. มีเป็นแสนล้าน ทำไมไม่เอามาซื้อหุ้น ปตท. การไฟฟ้า ซึ่งมีอนาคต และเป็นการรักษาสมบัติชาติให้ตกอยู่ในชาติเราเอง ดันเอาไปซื้อหุ้นเอไอเอส(ชินแม้ว) ซึ่งมีแนวโน้มจะแย่ลง เพราะมือถือเป็นธุรกิจที่กำลังตกดิน นี่ไงหลักฐานความโปร่งใสของคุณ .....

สุดยอด

ออฟไลน์ AMP150

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 09:25:11 AM »
การแปรรูปจะดีจริงต้องให้คนจำนวนมากเป็นเจ้าของ แต่กรณีปตท. เป็นแค่คนหยิบมือเดียว ประชาชนไม่มีสิทธิซื้อเลย เพราะไปเข้าแถวตั้งแต่เที่ยงคืน เช้ายืนเคาท์เตอร์คนแรก ยังซื้อไม่ทันเลย เพราะมันกันให้นักกินเมืองหมดแล้ว ที่อ้างว่ากลัวไม่มีคนซื้อก็อ้างไม่ขึ้น เงินประกันสังคม กบข. มีเป็นแสนล้าน ทำไมไม่เอามาซื้อหุ้น ปตท. การไฟฟ้า ซึ่งมีอนาคต และเป็นการรักษาสมบัติชาติให้ตกอยู่ในชาติเราเอง ดันเอาไปซื้อหุ้นเอไอเอส(ชินแม้ว) ซึ่งมีแนวโน้มจะแย่ลง เพราะมือถือเป็นธุรกิจที่กำลังตกดิน นี่ไงหลักฐานความโปร่งใสของคุณ .....

ออฟไลน์ bird

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 08:40:09 AM »
 :)ทุกอย่างเกิดขึ้นเพราะความโลภครับ......มีที่ไหนขายหุ้นหมดไม่เกินหนึ่งนาทีแค่ตรวจเอกสารก็เกินเวลาแล้วครับ.....แล้วอย่างนี้จะให้คิดอย่างไร......เวรกรรมมีจริงเกิดขึ้นให้เห็นแล้วครับ....ไม่ต้องรอชาติหน้า... >:( ;D

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 06:51:22 AM »

คือ case นี้มันต่างกับ การไฟฟ้านะครับผม เพราะการไฟฟ้ายังแค่อยู่ในขั้นตอนเสนอหลักทรัพย์ต่อประชาชน ยังไม่ทันขายกันในตลาดหุ้น ศาลปกครองสูงสุดมีคำสั่งคุ้มครองฉุกเฉินก่อนครับ
-----แต่ว่าปตท นั้นต่างกันออกไปครับ ปตท. นั้นเข้าสู่ตลาดหุ้นมานานแล้วครับก่อนมีการฟ้องร้อง :showoffผมเชื่อครับถ้าปตท.ยังไม่ได้เข้าตลาดหุ้นและผิดพลาดเชิงกระบวนการแบบนี้ก็โดนถอนเช่นกันครับ
-----ส่วนกระบวนการยุติธรรม เนี่ย ในศาล ถือว่าเป็นกระบวนการยุติธรรมเชิงรับ ครับ ศาลจะไม่สามารถเริ่มคดีได้เอง ไม่ว่าด้วยกรณีใดๆๆครับ ฉะนั้น กรณีปตท. เนี่ย เพราะว่ามีการฟ้องคดีช้าครับ ไม่ใช่เริ่มฟ้องในทันทีแบบ การไฟฟ้าครับ :'(
------ส่วนเรื่องแปรรูปผมเห็นด้วยครับที่ควรแปรรูปรัฐวิสาหกิจครับ เพราะไม่แปรมันก็กินกันวอดวายทั้งผู้บริหารยันภารโรง แต่เมื่อมันแปรแล้วเนี่ยองค์กรจะโปร่งใสขึ้นกินกันไม่มาก อาจจะกินกันในรูปแบบของ bonus แต่ก็ยังดีกว่าให้อยู่ใต้อานัติรัฐ แล้วกินกันวอดวายครับ 

O0 O0 O0 O0 O0 O0
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ เบน

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 17 ธันวาคม, 2007, 05:51:56 AM »
เจ็บใจมากครับ ศาลท่านตัดสินว่าไม่ให้เอาออกจากตลาดหลักทรัพย์เพราะจะส่งผลกระทบต่อหลายๆฝ่าย

แปลว่าอะไรครับ

แปลว่ากระบวนการยุติธรรมของเรามันช้าเกินกว่าจะเอาผิดคนเลวๆ เรื่องเลวๆได้ทันไงครับ  :cry2

คนชั่วมันก็เลยยังลอยหน้าลอยตาอยู่ในสังคมต่อไป  :nonono
ตอนนี้ไม่ค่อยว่างจ้ะงานประจำกำลังทับหัวตาย  ถ้าเกิดปัญหาประการใดหรือต้องการตามตัวเนื่องจากหายหัวกรุณาติดต่อ  0897815564  ในเวลาราชการ(ถ้าไม่รับจะโทรกลับจ้ะ)

ที่อยู่ก๊าบ
http://www.htg2.net/index.php?topic=48864.0

my facebook ไปเป็นเพื่อนและส่องกันได้

https://www.facebook.com/ben.jom.12

ออฟไลน์ pumpui

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2007, 10:19:24 PM »
ผมว่านโยบายที่จะแปรรูปดีแต่วิธีการจัดสรรหุ้นเลวมาก นอกจากจะตีราคาต่ำเกินไปแล้ว หุ้นทั้งหมดถูกกำหนดให้ ไปกระจุกตัวอยู่ในกลุ่มทุนเพียงไม่กี่กลุ่ม หากคนไทยทุกคนมีโอกาสได้เป็นเจ้าของหุ้นซักคนละเล็กน้อยโดยทั่วถึง คงไม่มีปัญหาอะไร
จะทำอะไรกับเขาทั้งที ทำดีๆไปเลย

ออฟไลน์ jirawut

• หลอดน่ารัก
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2007, 09:08:38 PM »
 รักเธอประเทศไทย ผมดีใจที่ในเว๊ปนี้มีคนรักชาติ อยู่เต็มเปี่ยม สนใจการบ้านการเมือง ถ้าไม่สนใจการเมือง การเมืองก็มายุ่งและเกี่ยวข้องกับเราอยู่ดี ครับ O0

ออฟไลน์ JAY

• LOVE TO BE A DIYER
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2007, 08:55:28 PM »
อ้างถึง
ผมมองว่าเป็นเรื่องที่ดีครับพี่เจย์ การมีความแตกต่างทางความคิดเป็นเรื่องที่คนเราต้องการแสดงออกถึงความคิดที่ดีกว่า หรือความคิดที่ไม่ถูกต้อง ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับคนที่สรุปความคิดและรวบนวมปัญหาจะนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์รึปล่าว  :)

ใช่ครับ...แต่บางคนมองว่าความแตกต่างคือความขัดแย้ง...นี้หละที่ทำให้เราไปไม่ถึงใหน..เมื่อปีที่แล้วความแตกต่างถูกแสดงออกอย่างนานาประเทศทำเช่นเกาหลีเดินขบวนทั้งปีแต่ก็เจริญกว่าไทย..
รักที่จะสร้างทั้งงานศิลป์และงานเสียงจึงเลือกหลอดครับ

ออฟไลน์ MuTae

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2007, 08:50:39 PM »
รัฐวิสาหกิจจริงๆ ทำธุรกิจแบบ เสมอตัว และ ขาดทุน ไม่เน้นกำไร เพราะเป็นธุรกิจสาธารณูปโภคหลัก เพื่อให้ประชาชน ได้มี ได้ใช้ ความต้องการพื้นฐานในการดำเนินชีวิต
ดู ขสมก และ การรถไฟ ซิครับ

แต่ถ้าเข้าตลาดหลักทรัพย์แล้ว ถึงจะใช้ชื่อรัฐวิสาหกิจ แต่ก็ต้องทำธุรกิจแบบ เน้น กำไร กำไร กำไร
ขืนลองทำธุรกิจแบบ เสมอตัว ขาดทุน ไม่เน้นกำไร ดูซิครับ ผู้ถือหุ้นไม่ยอมแน่ คงต้องเปลี่ยนผู้บริหารกันวุ่นเลยหละ ผู้บริหารอยากอยู่ต่อก็ต้องทำให้บริษัทมีกำไร และถ้าทำธุรกิจแบบรัฐวิสาหกิจจริงๆ ใครจะไปซื้อหุ้นของ ป.ต.ท. เป็นผมก็ไม่ซื้อเพราะ ลงทุนแล้วไม่มีกำไร ขาดทุนเห็นๆใครจะทำครับ หุ้น ป.ต.ท. จากที่เริ่ม 30 กว่าบาท วันนี้อาจเหลือแค่ 3 บาทก็ได้ อย่าลืมนะครับ หุ้นขึ้น 10 เท่าได้ ก็ต้องลง 10 เท่าได้เหมือนกัน

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว...เรื่องนี้  ผมก็เป็นคนธรรมดาคนนึงครับ ** เรื่องไหนเราชอบ เราได้ผลประโยชน์ เราก็เห็นด้วย ** เรื่องไหนเราไม่ชอบ เราเสียผลประโยชน์ เราก็ไม่เห็นด้วย ** ใครจะไปชอบเรื่องให้ที่ตัวเองเสียหายหละครับ

ย้อนกลับไปสมัยที่ ป.ต.ท. เป็นรัฐวิสาหกิจก่อนเป็น มหาชน
ถ้าใครเคยทำธุรกิจกับ ป.ต.ท. ไม่ว่าขายสินค้าให้ ป.ต.ท. หรือ  รับเหมางานให้ ป.ต.ท.  สัญญา หรือเงื่อนไขต่างๆที่ ป.ต.ท. กำหนดเป็นอย่างไร จำได้ไหมครับ รับงานบริษัทเอกชนทั่วไป กันรับงานราชการ หรือรัฐวิสาหกิจ มันต่างกันนะครับ แทบจะกราบกันของานเลย แต่ทุกคนก็ยอมเพราะจะเอางาน อยากได้ออเดอร์ คิดอีกอย่างก็เพื่อชาติ

สมัยก่อนในระยอง บริษัทน้ำมันต่างชาติจะตั้งโรงกลั่นน้ำมัน ป.ต.ท. ในนามรัฐวิสาหกิจของชาติต้องขอมีหุ้นด้วย อยากตั้งโรงกลั่นก็ต้องให้ ป.ต.ท. มีหุ้น เราคนไทยก็ดีใจ ป.ต.ท. รัฐวิสาหกิจของคนไทยเรา(ในตอนนั้น) มีหุ้นในบริษัทยักษ์ใหญ่พวกนี้ด้วย

แล้วสิทธิประโยชน์ต่างๆที่ ป.ต.ท. ได้รับสืบเนื่องจากสมัยที่เป็น รัฐวิสาหกิจเต็มตัวหละ เอาไปไว้ไหน

พอดีกว่ายิ่งพิมพ์..ยิ่งเครียด..ครับ

ออฟไลน์ pumpui

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2007, 07:27:15 PM »
ผมเพิ่งทราบว่า นัก DIYบอร์ดนี้ ก็เป็นคอการเมืองด้วย
จะทำอะไรกับเขาทั้งที ทำดีๆไปเลย

ออฟไลน์ หลอดกาแฟ

• นกน้อยทำรังแต่พอตัว
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2007, 04:16:29 PM »
อาจจะ..เพราะว่าอเมริกามีบ่อน้ำมันเอง ต้นทุนการผลิตต่ำกว่า สามารถขุดมาใช้ในประเทศได้มากพอ นำเข้าน้ำมันน้อย  และก็มีราคาถูกกว่าไทยตั้งแต่เกิดแล้ว

คนไทย ก็มี กาซ เองในอ่าว "โชติช่วงชัชวาล์" จำกันได้เปล่า แต่ กาซก็ขึ้นราคา  N] N] N]

รูปแบบพลังงานที่เราใช้อยู่ทุกวันนี้ มันเหลือน้อยลงทุกวัน แนวโน้มราคาจะขึ้นเรื่อยๆไม่มีทางถูกลงอีกแล้วครับ   ข้าวสารจะขึ้นราคาอีกประมาณ15%ในปีใหม่นี้(อันนี้เกี่ยวกับพลังงานน้ำมัน/ก๊าซ รึเปล่าเนี่ย....)

ผมพึ่งไปนั่งจับเข่าคุยกันกับชาวนา/ชาวไร่เมื่อวันสองวันมานี้ แกพึงขายข้าวได้ไม่ถึงสองวัน แก่บ่นว่าปีหน้าแกจะเลิกทำนาแล้วครับ เพราะข้าวเปลือกขายได้กิโลละ 6 บาท เศษ ๆ (ขาวสารเกือบ ๆ 20 บาท ) แกบอกว่าไม่คุ้ม ขืนทำต่อไปก็จะเข้าสุภาษิต " ทำไร่ ขายไร่ ทำนา ขาย นา " ถ้าชาวไร่ ชาวนาเป็นอย่างนี้ทั้งหมดประเทศไทย  ต่อให้ประเทศไทย มีบ่อน้ำมันใช้เอง ก็จะเดือดร้อนกันทั้งประเทศ เพราะประเทศไทยไม่มีคนทำไร่ ทำนา ครับ น่าส่งสารกระดูกสันหลังของชาติ ซึ่งไม่มีอำนาจต่อรองอะไร มีแต่หลังสู้ฟ้าหน้าสู่ดิน ไม่เคยมีใครเหลียวแล

เห็นด้วยครับครอบครัวผมดั้งเดิมก็ทำนานี่แหละครับ แต่ตอนนี้สู้ไม่ใหวแล้วครับ ต้นทุนเพิ่มทุกอย่างบางปีปุ๋ยขึ้นราคาปีละสองครั้งแต่ราคาข้าวเปลือกกลับลดลง หนำซ้ำชาวนา ชาวไร่ ยังไม่มีสวัสดิการเหมือนอาชีพอื่น ทุกอย่างต้องเอาเงินไปแลก 100% ไม่มีส่วนลดใดๆทั้งสิ้น ทำอย่างไรได้ล่ะครับ ถ้าบรรดาท่านๆทั้งหลายที่ทำหน้าที่มีอำนาจยังเป็นอยู่เช่นนี้ แล้วจะสอนลูกหลานให้รักษ์ชาติได้อย่างไร  :cry2 :cry2 :cry2
   คิดเล่นๆ ถ้าให้บรรดาผู้มีอำนาจทั้งหลายได้รับเงินเดือนเป็นค่าแรงขั้นต่ำสวัสดิการเท่าค่าแรงขั้นต่ำ  ;D ;D "จะได้รับรู้ถึงความเป็นจริงบ้างมิใช่นั่งอิมเมจอยู่ในห้องแอร์" จะมีคนสมัครเป็นผู้แทนให้เราเลือกบ้างใหมเนี่ยะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ cvdinter

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2007, 03:27:39 PM »
ตอนนี้สถานะการณ์ของอาร์เจนฯเป็นยังไงบ้างครับพี่ๆ
ขี้สงสัยครับ
มันกระเตื้องขึ้นบ้างยังครับ

ออฟไลน์ BETA.10

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2007, 02:08:08 PM »
            ผมว่าเรามาเข้าเรื่อง DIY ของเราดีกว่าไหมครับ.. :giveup   
                 .ฟังเพลงเพราะฯสบายไจกว่ากันเยาะเลย .. :whistling  :drunk

เลขบัณชี และที่อยู่ครับ....http://www.htg2.net/index.php?topic=85354.0

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2007, 11:16:05 AM »
อาจจะ..เพราะว่าอเมริกามีบ่อน้ำมันเอง ต้นทุนการผลิตต่ำกว่า สามารถขุดมาใช้ในประเทศได้มากพอ นำเข้าน้ำมันน้อย  และก็มีราคาถูกกว่าไทยตั้งแต่เกิดแล้ว

คนไทย ก็มี กาซ เองในอ่าว "โชติช่วงชัชวาล์" จำกันได้เปล่า แต่ กาซก็ขึ้นราคา  N] N] N]

รูปแบบพลังงานที่เราใช้อยู่ทุกวันนี้ มันเหลือน้อยลงทุกวัน แนวโน้มราคาจะขึ้นเรื่อยๆไม่มีทางถูกลงอีกแล้วครับ   ข้าวสารจะขึ้นราคาอีกประมาณ15%ในปีใหม่นี้(อันนี้เกี่ยวกับพลังงานน้ำมัน/ก๊าซ รึเปล่าเนี่ย....)

ผมพึ่งไปนั่งจับเข่าคุยกันกับชาวนา/ชาวไร่เมื่อวันสองวันมานี้ แกพึงขายข้าวได้ไม่ถึงสองวัน แก่บ่นว่าปีหน้าแกจะเลิกทำนาแล้วครับ เพราะข้าวเปลือกขายได้กิโลละ 6 บาท เศษ ๆ (ขาวสารเกือบ ๆ 20 บาท ) แกบอกว่าไม่คุ้ม ขืนทำต่อไปก็จะเข้าสุภาษิต " ทำไร่ ขายไร่ ทำนา ขาย นา " ถ้าชาวไร่ ชาวนาเป็นอย่างนี้ทั้งหมดประเทศไทย  ต่อให้ประเทศไทย มีบ่อน้ำมันใช้เอง ก็จะเดือดร้อนกันทั้งประเทศ เพราะประเทศไทยไม่มีคนทำไร่ ทำนา ครับ น่าส่งสารกระดูกสันหลังของชาติ ซึ่งไม่มีอำนาจต่อรองอะไร มีแต่หลังสู้ฟ้าหน้าสู่ดิน ไม่เคยมีใครเหลียวแล

ออฟไลน์ dome

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2007, 10:15:05 AM »
เหตุผลของศาลที่ไม่เอา ปตท.ออกเพราะจะเกิดผลกระทบต่อเศรษฐกิจอย่างมาก และความผิดพลาดนั้นก็คือเรื่องการรอนสิทธิ์ในการเวนคืนที่ดินในการวางท่อกาซ โดยไม่คิดว่าปตท.ขณะนี้ไม่สามารถใช้อำนาจรัฐทำอย่างนั้นได้อีกแล้ว แต่ก็มีเรื่องไม่เป็นธรรมอยู่คือปตท.เป็นคนออกเงินทั้งหมด  ซึ่งผู้ถือหุ้นบางส่วนก็ไม่ใช่แค่กระทรวงการคลัง ยังมีรายย่อยและต่างชาติและกองทุน แต่กลับยึดเป็นของรัฐทั้งหมด  จากการวิเคราะห์  ศาลปกครองจึงให้ทำตามกฎหมายแต่ให้มาปรึกษากันระหว่างปตท.  กระทรวงการคลัง กระทรวงพลังงาน เพื่อเกิดแนวทางที่เป็นประโยชน์ที่สุด
 เพราะยังไงคนที่มีความรู้และชำนาญที่สุดคงเป็น ปตท. คิดว่าจบแบบดีและสมบูรณ์นะครับ

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2007, 07:46:00 AM »
เจ็บใจมากครับ ศาลท่านตัดสินว่าไม่ให้เอาออกจากตลาดหลักทรัพย์เพราะจะส่งผลกระทบต่อหลายๆฝ่าย

แปลว่าอะไรครับ

แปลว่ากระบวนการยุติธรรมของเรามันช้าเกินกว่าจะเอาผิดคนเลวๆ เรื่องเลวๆได้ทันไงครับ  :cry2

คนชั่วมันก็เลยยังลอยหน้าลอยตาอยู่ในสังคมต่อไป  :nonono
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

ออฟไลน์ tubeTronix

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 16 ธันวาคม, 2007, 07:43:29 AM »
ถึง ปตท. จะเป็น บมจ. แต่ว่าถือหุ้นใหญ่โดยรัฐ ซึ่ง รัฐบาลโดยกระทรวงการคลัง นั้นสามารถทึ่จะครอบงำ(เป็นศัพท์กฎหมายที่ให้ความหมายในเชิงที่ว่า วางนโยบาย เพื่อให้ กรรมการไปปฎิบัติตาม)บริษัท ให้สามารถบริหารไปในทางที่เป็นประโยชน์สาธารณะได้ครับ ซึ่งถ้าทำแบบนี้ก็จะเหมือนรัฐวิสาหกิจ เดิมครับ แต่ปัจจุบันมันมีปัญหาตรงที่ว่า รัฐบาลไม่ยอมทำแบบนี้ครับ  :black_eye

ผมว่า ประเด็นมันอยู่ตรงนี้  จะเล่นแร่แปรธาตุไปเป็นอะไรไม่สำคัญหรอก
---|  ชมรมคนชอบหาเรื่อง  |---
http://www.kaponk.com/blog/7

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=10121.0 " >my cell phone[/url]

ออฟไลน์ Era

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2007, 08:48:09 PM »
แล้วทำไมน้ำมันที่อเมริกาถูกกว่าไทย......
ทั้งที่ต้นทุนที่นี่สูงกว่า....
ค่าครองชีพแพงกว่า.....

ขอตอบแบบไม่ได้รู้มากนะครับ คือผู้บริหารอเมริกา รักอเมริกา และทุ่มเทเพื่ออเมริกา และอเมริกาต้องมาก่อน(เรื่องส่วนตัวเองไว้ทีหลัง)
ประมาณนั้นมั้งครับ ผมดูวิธีการของเค้ามองแบบกลางๆก็คือ ต้องสงวนสิทธิประโยชน์ให้กับชาติของตนก่อน ด้วยวิธีใดๆก็ตาม...

แต่ของไทยเป็นแบบไหนที่ผ่านมาก็ดูๆกันเอาครับ...

ส่วนหนึ่งที่เป็นผลจากความเสรีด้วย
ใครใคร่เปิดๆ ใครผูกขาด ก็โดนแตกออก
การแข่งขันเสรีที่เป็นรูปธรรมที่แท้จริง ไม่ใช่เพื่อเอื้อแก่กลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง ส่งผลให้เกิดครับ แม้ว่ามันจะไม่ 100 ก็เถอะ แต่เกิดอะไรขึ้นก็ฟ้องศาลกันเอาละครับ
ดุลตราชั่งมันเลยถ่วงไปไปมามา  จนเกิดสมดุลของมันเอง ผมว่านะ...
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90857.0

ออฟไลน์ 0

• http://cedgroup.tarad.com/
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2007, 06:52:38 PM »
แล้วทำไมน้ำมันที่อเมริกาถูกกว่าไทย......
ทั้งที่ต้นทุนที่นี่สูงกว่า....
ค่าครองชีพแพงกว่า.....

ขอตอบแบบไม่ได้รู้มากนะครับ คือผู้บริหารอเมริกา รักอเมริกา และทุ่มเทเพื่ออเมริกา และอเมริกาต้องมาก่อน(เรื่องส่วนตัวเองไว้ทีหลัง)
ประมาณนั้นมั้งครับ ผมดูวิธีการของเค้ามองแบบกลางๆก็คือ ต้องสงวนสิทธิประโยชน์ให้กับชาติของตนก่อน ด้วยวิธีใดๆก็ตาม...

แต่ของไทยเป็นแบบไหนที่ผ่านมาก็ดูๆกันเอาครับ...
ลิ้งสถานที่ติดต่อครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=25150.msg277662#msg277662

http://cedgroup.tarad.com/

• *
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2007, 05:50:51 PM »
55555  ;D  ไปกันใหญ่  ลองโฟกัสหน่อย เอาแค่แก๊ส ที่เราผลิตได้ในประเทศ (LPG) การปิโตเลียมแห่งประเทศไทย จะต้องจำหน่ายให้ประชาชนใช้อย่างพอเพียงหากเหลือถึงจะส่งขายต่างประเทศ  แต่พอเป็นบริษัท ปตท จำกัด(หมาชน) ถึงรัฐจะถือหุ้นใหญ่ แต่ผู้บริหารต้องทำให้หุ้นขึ้นและได้กำไร ใช้ทุกรูปแบบ ทั้งคำเตือน คำขู่ ข่าวลือ ข่าวลวง แหมก็ถ้าได้กำไรแกได้ทั้งโบนัสทั้งกำไรจากหุ้นที่ถืออีกเยอะ 1% ก็รวยอุจาระแตก อุจาระแตนแล้ว นี่ครับ   2f
ถึงรัฐจะถือหุ้นใหญ่  แต่ปรัชญาการทำธุรกิจมันเปลี่ยนไป  N]

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2007, 05:48:38 PM »
จริงๆผมว่าหลายคนยังคิดเพียงว่าการแปรรูบรัฐวิสาหกิจ ก็แค่ขายสมบัติชาติ ปัจจุบันเราอยู่ในยุคที่ต้องการแข่งขันสูงมาก เราอยากส่งออกได้มากๆแต่ไม่อยากให้เขาเข้ามากอบโกยเงินของเรา ดูมันออกจะขัดๆกัน แท้จริงแล้วคงไม่มีใครเอาเงินเข้ามาเพื่อจะกอบโกยอย่างเดียว ตอนวิกฤตปี40 เงินไหลออกมากจำได้ว่าดอกเบี้ยฝากเลข2หลักยังไม่มีใครอยากฝากแบงค์ แบงค์ล้มต้องหาผู้ร่วมทุนจากต่างชาติ (คนไทยไม่มีเงิน)  อสังหาล้ม ธุรกิจเหล็กเป็นหนี้จากกู้เงินนอกมหาศาลและไม่ได้ประกันความเสียงไว้ จนเกิดวลีจากเจ้าของท่านหนึ่งว่า ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย ประเทศไทยเปิดประเทศอย่างครั้งใหญ่เพราะต้องการต่างชาติมาลงทุน จนวันนี้เราแข็งแรงขึ้น เราก็ลืมเรื่องเก่าๆที่เราทำมา ทรัพย์พยากรณทุกชนิดจะมีค่าเมื่อเรานำมันมาใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด คงไม่ใช่เก็บมันเอาไว้เฉยๆไม่มีการพัฒนา ของบางอย่างเราไม่ทำหรือทำช้ากลายเป็นว่าคนอื่นคิดได้เอาไปใช้ ได้ประโยชน์ก่อน  ครั้นพอเอามาใช้ทีหลังปรากฎว่าคนอื่นก็พัฒนาไปแล้วก็บอกว่า ของเก่าไม่ดีเกิดมลพิษ ออกกฎมาห้ามใช้ เรากำลังคิดช้าแล้วยังไปคิดตามหลังคนพัฒนาไปก่อน เลยไม่รู้ว่ามันทำให้ชาติพัฒนาหรือถ่วงก็ไม่รู้ ขอฝากเป็นข้อคิดท่านผู้อนุรักษ์นิยมด้วยครับ

เห็นด้วยครับ แต่ตราบใด คนไทยยังไม่ร่วมมือกัน และยังมีนิสัย
ขี้เกียจ ^-^
ขี้อวด :secret
ขี้อิจฉา ((
ขี้โกง :crazy
ข้าราชการ โกงกิน เอาทรัพย์ของแผ่นดินมาเป็นของตัวเอง
ประเทศก็คงจะพัฒนาไปได้ แบบที่เห็นๆ นี่แหละครับ :yahoo :yahoo :yahoo

เห็นด้วยครับ ขอเพิ่มนิดหน่อยนะครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ xthaix

• *** ความกลมกลืนของสิ่งที่แตกต่าง ***
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2007, 05:47:34 PM »
ความคิดเห็นที่แตกต่าง ระวังจะมีคนหัวหมอ หาว่าทำให้เว็บเราไม่สมานฉันท์นะครับ... ประชาธิปไตยที่ไหนว่ะ ต้องคิดเหมือนกู ไม่เหมือน มันหาว่าไม่สมานฉันท์กันหมดเลย ...เบื่อว่ะ :angry

ออฟไลน์ deep

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2007, 04:51:01 PM »

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2007, 04:26:46 PM »

ปัญหาของการจัดการที่เกี่ยวข้องกับผลประโยชน์จำนวนมหาศาลในบ้านเรา ยังคงถูกครอบงำด้วยกลุ่มผลประโยชน์ ที่มักใช้เหตุผลด้านเดียวมานำเสนอ เพื่อชักจูงให้เกิดกระแสต่อต้าน คัดค้าน ทางแก้ที่ดีที่สุดคือหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง รวม ถึงรัฐบาลต้องมีการชี้แจงข้อเท็จจริง รวมถึง ทำให้ธุรกิจเหล่านี้โปร่งใส ตรวจสอบได้

O0
75 ปี ประชาธิปไตยของเรายังไม่ไปถึงไหนเลย ปีนขึ้นไปแล้วก็รูดลงมา ปัดเเข้งปัดขากันเรื่องผลประโยชน์ ล้มๆ ลุกๆ ปฏิวัติ วนๆอยู่แค่เนี๊ยะ.....
เกษตรกรพัฒนาจากขี่เกวียนมาขี่รถอีแต๋น แล้วดูพวกนักการเมืองขี่อะไร....แค่นี้ก็ชัดเจนดีแล้วหรือไม่ครับ... :shutup

....กลุ้ม...ไม่มีตังค์ซื้อเอาพุท..... :'(
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

ออฟไลน์ ฅนโคกเคียน

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 15 ธันวาคม, 2007, 03:44:50 PM »
จริงๆผมว่าหลายคนยังคิดเพียงว่าการแปรรูบรัฐวิสาหกิจ ก็แค่ขายสมบัติชาติ ปัจจุบันเราอยู่ในยุคที่ต้องการแข่งขันสูงมาก เราอยากส่งออกได้มากๆแต่ไม่อยากให้เขาเข้ามากอบโกยเงินของเรา ดูมันออกจะขัดๆกัน แท้จริงแล้วคงไม่มีใครเอาเงินเข้ามาเพื่อจะกอบโกยอย่างเดียว ตอนวิกฤตปี40 เงินไหลออกมากจำได้ว่าดอกเบี้ยฝากเลข2หลักยังไม่มีใครอยากฝากแบงค์ แบงค์ล้มต้องหาผู้ร่วมทุนจากต่างชาติ (คนไทยไม่มีเงิน)  อสังหาล้ม ธุรกิจเหล็กเป็นหนี้จากกู้เงินนอกมหาศาลและไม่ได้ประกันความเสียงไว้ จนเกิดวลีจากเจ้าของท่านหนึ่งว่า ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย ประเทศไทยเปิดประเทศอย่างครั้งใหญ่เพราะต้องการต่างชาติมาลงทุน จนวันนี้เราแข็งแรงขึ้น เราก็ลืมเรื่องเก่าๆที่เราทำมา ทรัพย์พยากรณทุกชนิดจะมีค่าเมื่อเรานำมันมาใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด คงไม่ใช่เก็บมันเอาไว้เฉยๆไม่มีการพัฒนา ของบางอย่างเราไม่ทำหรือทำช้ากลายเป็นว่าคนอื่นคิดได้เอาไปใช้ ได้ประโยชน์ก่อน  ครั้นพอเอามาใช้ทีหลังปรากฎว่าคนอื่นก็พัฒนาไปแล้วก็บอกว่า ของเก่าไม่ดีเกิดมลพิษ ออกกฎมาห้ามใช้ เรากำลังคิดช้าแล้วยังไปคิดตามหลังคนพัฒนาไปก่อน เลยไม่รู้ว่ามันทำให้ชาติพัฒนาหรือถ่วงก็ไม่รู้ ขอฝากเป็นข้อคิดท่านผู้อนุรักษ์นิยมด้วยครับ

เห็นด้วยครับ แต่ตราบใด คนไทยยังไม่ร่วมมือกัน และยังมีนิสัย
ขี้เกียด ^-^
ขี้อวด :secret
ขี้อิจฉา ((
ขี้โกง :crazy
ประเทศก็คงจะพัฒนาไปได้ แบบที่เห็นๆ นี่แหละครับ :yahoo :yahoo :yahoo
.....ไม่เคืองแค้นน้อยใจ..ในโชคชะตา...
.....ไม่เสียดายชีวา..ถ้าสิ้นไป............

http://www.htg2.net/index.php?topic=59957.0