ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตินอกเรื่องครับ : ปรึกษาพี่หมอ TJ สมาชิกใหม่ใน system ผมครับ  (อ่าน 46643 ครั้ง)

ออฟไลน์ Schumi

• สมาชิกรุ่น Classic
เรียนปรึกษาพี่หมอ TJ หรือท่านอื่นที่ทราบครับ

พี่หมอคับจากที่เคยเรียนปรึกษาพี่หมอในบอร์ดเก่า เรื่องคลอดเอง หรือผ่าคลอด นะครับ ตอนนี้มีข้อสงสัยครับ

1. แฟนผมสรุปว่าคลอดเองได้ครับ แต่พอจังหวะคลอดต้องใช้เครื่องมือช่วยดูดน้องออกมาครับ (ตอนนั้นคุณหมอก็บอกผมก่อนแล้วจะใช้เครื่องมือช่วยนะ ผมอยู่ในห้องคลอดด้วยก็บอกตกลงไปครับ) แต่ตอนคลอดเสร็จแล้วออกมาบริเวณศรีษะของน้อง จะมีรอยแดง ๆ หน่ะครับ อันนี้เป็นอันตรายหรือเปล่าครับ (คือผมถามคุณหมอแล้วท่านว่าไม่เป็นอะไรครับ แต่พี่ที่ทำงานเพิ่งคลอดลูกเหมือนกันพอบอกใช้เครื่องช่วยดูดเขาเปลี่ยนเป็นผ่าคลอดแทนครับ)

2. ภาวะตัวเหลือง อาการนี้เกิดจากในครรภ์ หรือการเลี้ยงดูหลังคลอด หรือจากอะไรครับ และมีผลต่อพัฒนาการของเด็กหรือไม่อย่างไรครับ แล้วมีวิธีป้องกันไม่ให้เกิดได้หรือไม่ครับ (เช่นตากแดด+ดื่มน้ำมาก ๆ อันนี้จริงหรือเปล่าครับ)

3. จากกระทู้ของคุณ citron3325 ที่ปรึกษาเรื่องคลอดเช่นกัน . . . พี่หมอบอกว่าถ้าคลอดเอง จะมีวิธีการบริหารร่างกายของคุณแม่หลังคลอดโดยไม่ต้อง repair อันนี้มีข้อแนะนำอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

: ไม่รู้ว่าจะไปตั้งที่หัวข้อไหนอ่ะคับ เลยตั้งให้เกี่ยวกับเครื่องเสียงนิดนึง แต่ผมว่า เจ้าตัวเล็ก ของผมเสียงดีกว่า 1NT ที่อยู่ข้างหลังอีกคับ อิ อิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน, 2004, 03:07:03 PM โดย Schumi »

ออฟไลน์ h2ami

น่ารักจังเลยครับ ผู้ชาย หรือ ผู้ญ อ่ะพี่
<<< g O l D   E x p E r i E n C E >>>

ผู้ชายคับ คุณซวง . . . . . ตอนนี้ป๋มอายุสองวันคับ กะลังหิวนมคับ

ออฟไลน์ vr

• **
ขอแสดงความยินดีกับคุณ Schumiสำหรับสมาชิกใหม่ในครอบครัวด้วยครับ   :)

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• Superstar...
ขอแสดงความยินดีกับสมาชิกใหม่ตัวน้อย ๆ ด้วยครับผม
1. การทำ Vacuum Extraction หรือการดูดศีรษะเด็กด้วยเครื่องดูดสุญญากาศเป็นหัตถการที่โอเคครับ  หัวเด็กจะหนุ่ย ๆ อยู่สามสี่วันหรือถลอกแดง ๆ นิดหน่อยแล้วจะหายไปเอง  ไม่เป็นอันตรายครับ  ส่วนใหญ่ที่ต้องใช้เครื่องดูดมักจะเป็น case ที่ทำ painless labour หรือบล็อกหลังเพราะคุณแม่จะเบ่งได้ไม่ดี 
2. ทารกในครรภ์เมื่อคลอดออกมาโดยธรรมชาติจะมีการทำลายเม็ดเลือดแดงเก่าแล้วสร้างเม็ดเลือดแดงใหม่  เนื่องจากเม็ดเลือดแดงที่ใช้ระหว่างอยู่ในตัวแม่กับชนิดที่ใช้เมื่ออยู่ภายนอกเป็นคนละชนิดกัน  ขบวนการนี้จะค่อย ๆ เกิดขึ้น  ที่เด็กมีตัวเหลืองเนื่องจากการทำลายเม็ดเลือดแดงเก่าจะเกิดสาร bilirubin ขึ้น 
แต่มีความผิดปกติบางอย่างที่ทำให้การทำลายเม็ดเลือดแดงเกิดเร็วมากเช่น กรุ๊ปเลือดไม่เข้ากัน ABO incompatibility  ถ้าการทำลายเกิดอย่างรวดเร็ว  สาร bilirubin ที่เกิดขึ้นจะสูงมากและสูงเร็ว  สารนี้จะไปจับที่บางส่วนของสมองเด็กทำให้เกิดปัญหาในด้านการพัฒนาการ
สรุปแล้วธรรมชาติก็เหลืองได้แต่ไม่เหลืองมาก  หมอจะเจาะดู bilirubin level ในเด็กทารกดูครับว่าสูงมากน้อยแค่ไหน  ส่วนใหญ่ถ้าสูงมากและเร็วใน 24 ชั่วโมงแรกอาจต้องทำการเปลี่ยนเลือดเด็ก  แต่ถ้าสูงไม่มากและเกิดหลังจาก 24 ชั่วโมงไปแล้วก็แค่เฝ้าดู  ถ้าเด็กอยู่บ้านก็แนะนำให้ตากแดดอ่อน ๆ ตอนเช้า ๆ ครึ่งชั่วโมง  UV ในแสงแดดจะช่วยเปลี่ยน bilirubin ที่ผิวหนังให้ขับออกมาทางตับได้  ท่านหมอ WRC ช่วยเพิ่มเติมด้วยนะท่าน 
3. เมื่อคุณแม่เริ่มแข็งแรงแล้วเริ่มออกกำลังกายเบา ๆ ได้ตามถนัด   aerobic exercise ก็ดีครับ  พอผ่าน 6 สัปดาห์หลังคลอดแล้วไปตรวจหลังคลอดให้เรียบร้อยแล้วก็เริ่ม pelvic exercise คือการขมิบ  ทำวันละซัก 300 ครั้ง  เห็นผลแน่นอนภายใน 3 เดือน

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
ยินดีด้วยครับ   ;)

ได้พักเครื่องเสียงนานเลย อิ อิ  ;D

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
ขอแสดงความยินดีกับสมาชิกตัวน้อยด้วยครับผม...

ออฟไลน์ satang

• Super Star
ขอแสดงความยินดีกับสมาชิกตัวน้อยด้วยครับผม... ;D

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • Super Star.
  • *
  • Lord of the RH1N0
    • HiddenRhino @ Multiply

ขอแสดงความยินดีกับคุณ Schumi สำหรับสมาชิกใหม่ใน System ด้วยครับ   ;D  

http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

monbuny

• บุคคลทั่วไป
ยินดี้วยครับ แหมพี่จ้าใช้ระบบไฟวิ่งเลยนะ :)

ออฟไลน์ WK

• ตราไก่
ขอแสดงความยินดีกับคุณ Schumi ด้วยครับ :)
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ Klos.

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

anupan

• บุคคลทั่วไป
ยินดีปรีดา ฮิ ฮิ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
ดีจายด้วยคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ  8)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ KTK

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ;D

ขอบคุณ คุณลุง คุณอา ทุกท่านนะคับ (ยกเว้นคุณลุงพี่ เป็นคุณทวดพี นะคับ คิ คิ)

ลุงหมีคับ . . . ไม่ใช่พักอย่างเดียวจิคับ ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์เสริมพ่อ เป็นอุปกรณ์เสริมป๋มด้วยคับ คิ คิ  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน, 2004, 11:01:28 AM โดย Schumi »

เรียนคุณหมออีกครั้งครับ

แฟนผมช่วงให้นมบุตรนี้ ทานพวกยาดองจีน ประมาณนี้ได้หรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมกำลังหาเหตุผลไปให้คุณแม่ยายอยู่อ่ะคับ เพราะคุณแม่ยายจัดหามาให้แฟนผมกินอ่ะคับ (ผมดมกลิ่นดูแล้ว มีแอลกอฮอล์แน่ ๆ คับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กลาง

• *
    • เกี่ยวกับ Software SAP
อุยยย ... น่าหม่ำจัง เอ้ย น่ารักจัง ขอเลี้ยงสัก 2 วันดิ  :)
เมื่อยามเหงาเศร้าสร้อยละห้อยหวน
คำนึงครวญลำนำเป็นคำหวาน
ผสมถ้อยร้อยรสพจมาน
เพื่อผสานซึ่งไว้ด้วยไมตรี...

งะ ... จะหิวนมได้ไง เห็นทีไร หลับทู๊กกกกกกกกกที  ;D
<<< g O l D   E x p E r i E n C E >>>

ออฟไลน์ chalat

ลูกน่ารักจังครับคุณ schumi  ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ขอให้แข็งแรงทั้งแม่และลูก ของผมเพิ่งมีลูกสาวคนที่สอง ได้เดือนครึ่งเหมือนกัน (มีคนอดนอนเป็นเพื่อนผมแล้ว อิอิ......) ;D :D

ออฟไลน์ JTR

ขอแสดงความยินดีด้วย ครับสำหรับสมาชิกใหม่ของครอบครัว
ยังคง Anti  ปลาพะยูนแถวเจริญนครซอย 10 เหมียนเดิมเฟ๊ย !!

ออฟไลน์ นายป่วน

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ...

ออฟไลน์ RAK

ยินดีปรีดาด้วยคร๊าบ 

ออฟไลน์ RP7

ลุงชุม มะเจอแป๊บเดียวแอบไปมีลูกแล้วหรอเนี่ย

ถ้างั้น B&W คงมะค่อยได้ใช้ ยกให้คนโสดแบบป๋มเต๊อะ อุอุอุ  ;D

ยินดีด้วยคร๊า..บป๋ม  :)

ออฟไลน์ อูฐ

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ  กับ  สมาชิกใหม่        ขอออกความเห็นหน่อยน่ะครับ  ตอนนนี้ผม เป็นช่วงเวลาที่ต้องง้อแม่ยายน่ะ  เพราะเราจะได้เหนื่อยน้อยลง    และผู้ใหญ่เขามีประสพกราณ์มากกว่าเราน่ะ          น้องคนนี้ลูกคนแรกหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ badz

ยินดีด้วยคับพี่ น่ารักนะเนี่ย..... ;)
Burn your tires, not your soul...

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Sanguan Electric
ยินดีด้วยครับกับสมาชิกใหม่

ลูกผมก็เกือบเก้าเดือนแล้ว อยู่ไม่สุกจริงๆ ขนาดผู้หญิงนะเนี่ย อิอิ  ;D
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Nop08

• *
ขอแสดงความยินดีด้วยคนครับ   :)

ขอบคุณลุง ๆ อา ๆ ทุกท่านเลยนาคับ� ;)

ลุงซวงคับ . . . . ตอนผมตื่นมา พ่อผมไม่มีเวลาจับกล้องเลยคับ เด๋วรอผมโตก่อนนาคับ จาไปท้าตี Tennis ชิง Wadia ของลุงนะคับ� 8)

พี่อูฐครับ . . . ลูกคนแรกครับ ผมกับแฟนมีความเป็นตรงกันครับ แต่ก็ไม่อยากขัดใจคุณแม่ยายครับ ตอนนี้ก็ทานไปบ้างแล้วครับ จริง ๆ มีอีกเรื่องด้วยครับ เรื่องอบตัวสมุนไพร แฟนผมอบเมื่อวานวันแรกเป็นผื่นแดง ๆ วันนี้ยังไม่รู้ว่าเอาไงดีเรยคับ

ป๋า RP . . . เห็นป๋าหายไปเหมือนกาน สงสัยกะลังยุ่งอยู่กับ สาว ๆ RP Fanclub คิ คิ� ;D

คุณ Chalat ครับ . . . กลางวันนอน กลางคืนเป็น Batman ตอนนี้ผมกลายเป็น Panda ไปแล้วคับ

คุณกลางคับ . . . เอาน้องอั้ม + น้องพอลล่า + น้องแคทฯ มาแลกก็มะยอมคับ อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน, 2004, 11:23:16 AM โดย Schumi »

ถ้าอบแล้วผื่นแดง ๆ ขึ้นก็เลิกเถอะครับ  ถ้าอยากให้มดลูกเข้าอู่ดี ๆ ไว ๆ มีทางที่ดีที่สุดทางเดียวคือให้นมลูกครับผม breast feeding is the best way
โดยเฉพาะถ้าอบไอน้ำแบบเข้ากระโจมอะไรเนี่ยผมไม่เห็นด้วยเลยเพราะเคยมี case อบไปอบมาเป็นลม  ล้มลงมานอนทับหม้อน้ำเดือด  burn ไปครึ่งตัว  ไม่คุ้มเลยครับท่าน  ฝรั่งไม่เคยอยู่ไฟอะไรทั้งสิ้นเขาก็แข็งแรงดี  ไม่แตกต่างจากคนไทย  ให้นมบุตร  เวลาลูกดูดสมองจะหลั่ง oxytocin ออกมาทำให้มดลูกบีบตัวเข้าอู่เอง  น้ำและน้ำหนักส่วนที่เกินอยู่ก็จะเปลี่ยนสภาพไปสร้างเป็นน้ำนม   น้ำหนักส่วนเกินก็จะสูญสลายไป  ตอนนี้กำลังรณรงค์ breast feeding only 6 months ลูกจะแข็งแรงไม่มีภูมิแพ้ หอบหืด  ขอให้โชคดีในการเลี้ยงดูลูกครับผม

แก้ไขนิดหน่อย
Breast feeding only for six months ครับผม

เง้อ ....... เรียกลุง ... ไม่ได้นะ
มันไม่เพราะ

ต้องเรียก พี่  ...........  >:(

ขอบพระคุณพี่หมอ มาก ๆ ครับ  ;)

ออฟไลน์ CP

• สมาชิกอาวุโส
  • My Porsche Boxster Spyder
แหะ..แหะ...ไปเที่ยวต่างจังหวัดหลายวัน เพิ่งเปิดกระทู้ดูวันนี้เองอ่ะคร๊าบ!!!

ขอแสดงความยินดี กับน้อง Schumi และครอบครัวเช่นกันครับ

ออฟไลน์ pda1971

ยินดีด้วยคนนะครับ ขอให้แข็งแรงๆนะครับ :)

ขอบคุณครับ พี่ CP พี่ปรีดา

พี่ปรีดาคับ คราวหน้าสงสัยผมต้องรบกวนอีกครั้งนะคับ เพราะว่าเพื่อนผมกลับมาแล้ว ได้แต่ กระเป๋าอุ้มเด็ก ,ครีมท้องลาย ,. . . แต่ขาด M1.4 Biwire ของป๋มอ่ะคับ  :-[

รบกวนพี่หมออีกครั้งครับ

แฟนผมฝากเรียนปรึกษาพี่หมอ TJ ครับ . . . . .ถึงวันนี้ครบสองเดือนกับอีกสิบวัน (คลอดเอง) จะสามารถไปออกกำลังกายเต้นแอโรบิค กับ เล่นแบดมินตัน ได้หรือยังครับ

ขอบคุณครับ  :)

เรียนสอบถามคุณโย  เรื่องการถ่ายภาพครับ

1. กล้องผมเวลาจะ lock focus จะมีแสงไฟขาว ๆ ออกไปอ่ะครับ (G5) . . . . ทีนี้ผมอยาก Focus ที่ใบหน้า ก็ไม่อยากให้แสงเข้าตาลูกหน่ะครับ (รูปที่ถ่ายปัจจุบัน ผม focus ที่หน้าอกครับ) มีวิธีการอย่างไรไม่ให้มีแสงออกไปบ้างครับ

2. ตอนนี้ผมถ่ายภาพโดยไม่ใช้แฟลช มีวิธีการอย่างไรให้ภาพดูสว่างขึ้นบ้างครับ

3. ปัจจุบัน รูปที่ถ่ายส่วนใหญ่ มือหรือส่วนใดส่วนหนึ่ง จะไหว ๆ (ซนคับ อุ อุ ) ทำให้ถ่ายไม่ชัดหน่ะครับ  ขอวิธีแก้ไขหน่อยครับ

ขอบคุณครับ  :)

คลอดไปสองเดือนกว่าแล้ว  ออกกำลังกายได้แล้วล่ะครับ  ผมว่า aerobic exercise น่าจะดีกว่า badminton นะเพราะค่อยเป็นค่อยไป  เหนื่อยก็หยุดพัก 
ฝึกขมิบอุ้งเชิงกรานด้วยวันละสัก 300 ครั้ง  แบ่งเป็น 100 ครั้ง  วันละสามหนก็ได้  กล้ามเนื้ออุ้งเชิงกรานจะได้แข็งแรง

ขอบพระคุณครับ พี่หมอ� :)

อีกนิดครับ เรื่องนมผง

ตอนนี้น้องทานทั้งนมแม่ และนมผง สลับกันไปครับ แต่พอหลังจากหนึ่งเดือน จะถ่ายประมาณ 3 วันต่อครั้ง แล้วก็มีสีดำ . . . . ผมได้ปรึกษาหมอประจำของลูกชายผม ได้ความว่า นมอาจมีกากน้อย + เด็กดูซึมได้ดี� ส่วนเรื่องสีดำ คือมีธาตุเหล็กเยอะ (ซิมิแลค ฝาทอง) ตอนนี้แฟนผมค่อนข้างไม่สบายใจ จึงเปลี่ยนมาเป็น แอนฟาแลค ฝาทอง สูตรใหม่ที่ผสมใยอาหารหน่ะครับ

คุณหมอมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ (ที่จริงผมก็เชื่อคุณหมอประจำนะครับ แต่ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่ะครับ)

ขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม, 2005, 02:02:00 PM โดย Schumi »

อืมม  เพิ่งสองเดือนกว่าจริง ๆ แล้วถ้าให้ Full breast feeding ได้ก็ไม่ต้องให้นมผงนี่ครับ  นมแม่ดีกว่าเยอะมาก  สะอาด ไม่เสียตังค์ ประโยชน์มากกว่า  การขับถ่ายทารกก็ดีกว่า  ส่วนยี่ห้อนมแนะนำยากครับเพราะเด็กแต่ละคนชอบนมไม่เหมือนกัน  นมที่มีธาตุเหล็กมากจะทำให้อุจจาระสีดำถูกแล้วครับ  ถ้าถามว่าลูกผมทานนมอาไรก็ Dumex ครับผมเพราะเขาให้ทานฟรี หุ หุ ก็ดีครับ  ไม่เคยมีปัญหา

ออฟไลน์ หมี

• *
ลูกผมเปลี่ยนมาหลายยี่ห้อแล้วเหมือนกันเริ่มจากซิมิแลคฝาทองเหมือนกัน (ตอนซื้อพยายามเลือกที่แพงที่สุด เพราะคิดว่าน่าจะดีที่สุด แต่ไม่ใช่ครับ)� ตอนนี้ก็มากิน dumex และอ่ะครับ ก็อึดำๆ เท่าที่ลองมันดำทุกยี่ห้อ� :-[ เลือกเอาที่ดำน้อยที่สุด (แต่ก็คือดำอยู่ดี) 
และซิมิแลคลูกผมไม่ชอบกินด้วย ผมเลยลองชิมๆ ดูถึงว่าทำไมไม่ชอบ อิ อิ..  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม, 2005, 02:41:33 PM โดย ..หมี.. »

ขอบคุณครับพี่หมอ

ที่ต้องให้นมแม่ + นมผง เพราะว่าน้ำนมไม่ค่อยมีจริง ๆ ครับ . . . . ตอนแรกใช้แบบปั้มมือที่เป็นลูกยาง บีบจนเมื่อย ก็ได้ไม่มากครับ   ปัจจุบันนี้เปลี่ยนเป็นปั้มนมไฟฟ้า ก็ได้ไม่พอเพียงครับ เต็มที่ได้มากสุดก็ 5 ออน/วัน เองครับ . . . . อันนี้มีวิธีเพิ่มน้ำนมหรือเปล่าคับพี่หมอ (แฟนผมทานทั้งน้ำขิง แกงเลียง ผลไม้ปั่น นม น้ำเต้าหู้ ยังไม่ค่อยได้ผลครับ)

หมี สงสัยผมต้องชิมแบบหมีทุกวันอ่ะคับ เพราะเหลือบานเลยคับ . . . . ตอนนี้เปลี่ยนเป็นเอนฟาแลค ถ้าลูกป๋มไม่ชอบอีก ผมต้องชิมอ้วนแน่ ๆ เลย อุ อุ (เพื่อนแฟนแบ่งมาให้ลอง 5 กระป๋อง เอิ๊กกกก  :-[)

วิธีเพิ่มน้ำนมมีวิธีเดียวคือต้องให้ลูกดูดกระตุ้นหัวนมครับ  ถ้าไม่มีการดูดจะไม่มีการสร้าง hormone จากต่อมใต้สมองคือ prolactin และ oxytocin ที่จะไปกระตุ้นให้เต้านมสร้างและหลั่งน้ำนมครับผม  และต้องดูดให้หมดด้วยครับ  การที่มีน้ำนมเหลืออยู่ในเต้านมจะมี feed back ไปทำให้การสร้างน้ำนมลดลงอีก

ออฟไลน์ YOE

• The truth is out there
  • like.no.other
ยินดีด้วยกีบบบ พี่� อย่าเรียกคุณโย เลยครับ รู้สึกร้อนวูบๆชอบกล อิอิ

จากที่พี่ถามนะครับ
เรียนสอบถาม เรื่องการถ่ายภาพครับ

1. กล้องผมเวลาจะ lock focus จะมีแสงไฟขาว ๆ ออกไปอ่ะครับ (G5) . . . . ทีนี้ผมอยาก Focus ที่ใบหน้า ก็ไม่อยากให้แสงเข้าตาลูกหน่ะครับ (รูปที่ถ่ายปัจจุบัน ผม focus ที่หน้าอกครับ) มีวิธีการอย่างไรไม่ให้มีแสงออกไปบ้างครับ

2. ตอนนี้ผมถ่ายภาพโดยไม่ใช้แฟลช มีวิธีการอย่างไรให้ภาพดูสว่างขึ้นบ้างครับ

3. ปัจจุบัน รูปที่ถ่ายส่วนใหญ่ มือหรือส่วนใดส่วนหนึ่ง จะไหว ๆ (ซนคับ อุ อุ ) ทำให้ถ่ายไม่ชัดหน่ะครับ� ขอวิธีแก้ไขหน่อยครับ

ขอบคุณครับ�

จริงๆ ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอกนะครับ แค่มีพื้นฐานนิดหน่อย
ยิ่งกับกล้องดิจิตอลด้วยแล้ว ยิ่งไม่รู้เรื่องเลย� ผมพวก low tech ครับ อิอิ� แต่คิดว่า การถ่ายภาพนั้นใช้พื้นฐานเดียวกันทั้งหมด

ตอบ
1.� แสงขาวนั้น ผมเข้าใจว่า น่าจะเป็นไฟส่องนำ สำหรับการโฟกัสในที่มืด(แสงน้อย) นะครับ ซึ่งแคนนอนคงใช้ไฟสีขาว บางคนแซวว่าใช้แทนไฟฉายได้เลย...อิอิ แต่กลับกล้องยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นก็ใช้แสงนำโฟกัส เป็นรูปแบบอื่น เช่น แสงอินฟราเรด ครับ (กล้องผมใช้ red infrared)
� �ไฟนำโฟกัสในที่มืดนี้ อาจจะสั่งปิด/เปิดได้ครับ ต้องเปิดคู่มือดู.... แต่ กรณีแสงน้อยแบบนี้ ออโต้โฟกัสของกล้องจะ ล็อคเป้าลำบากครับ อาจต้องใช้ แมนนวลโฟกัสเอาเอง ... ไม่แน่นะครับ ถ้าปรับเป็นแมนนวลแล้ว ไฟอาจไม่ส่องให้อัตโนมัติครับ
� �ในสภาพแสงน้อย ควรใช้ ขาตั้งกล้องด้วยนะครับ ภาพจะได้ไม่สั่นไหวจากการถือ และกดชัทเตอร์

2.� ทำได้ยากมากครับ ถ้าต้องการ ให้ภาพสว่างโดยไม่ใช้แฟลช
� � - ถ้าทำได้ ก็ ให้ย้ายสิ่งที่ต้องการถ่ายไปในที่ที่ มีแสงสว่างมากเพียงพอ โดยที่ระบบ ออโต้แฟลช ไม่ทำงาน
� � - อาจทำได้อีก ทางคือ ถ่ายให้ over ไว้ครับ

3. คิคิ มือสั่นนี่ ไปทำอะไรมาคับ� กรณีนี้ ถ้าเป็นขี้เหล้า อาจแก้ด้วยการ ดริ้งสัก 2-3 กรึ้บครับ 555
� � ผมเข้าใจว่า พี่คงใช้กล้องดิจิตอล และเวลาถ่ายก็จะมองจาก lcd ซึ่งการมองจาก lcd ก็จะมีผลเสียตามมาคือ� �
� �มือไม่นิ่งพอ เพราะเราต้องยื่นมือ(แขน)ออกไปห่างจากหน้าผากมาก ... แนะนำว่าให้ฝึกถ่าย โดยการมองจาก viewfinder จากกล้องแทนครับ เพราะการถ่ายโดยมองจาก viewfinder นั้น หน้าผากเราจะแนบกับตัวกล้องโดย อัตโนมัติ และ แขนทั้ง 2 ข้างเราก็จะแนบกับลำตัว ซึ่งจะทำให้กล้อง มีความมั่นคง และนิ่งขึ้นครับ... เวลากดชัทเตอร์ ก็ให้สูดหายใจเข้าไปเล็กน้อย แล้วกลั้นไว้ และกดชัทเตอร์ครับ กดนุ่มๆกดนิ่มๆนะครับ
� �3.2� ใช้ขาตั้งกล้องช่วย ครับ
� � 3.3 พึ่งเทคโนโลยีครับ เช่น ใช้ระบบ ป้องกันภาพสั่นไหว ที่มีมากับกล้องหรือเลนส์ครับ
� � � � � ของ nikon จะมีในเลนส์ เรียกว่า VR� (ผมจำชื่อเต็มไม่ได้)
� � � � � �canon เรียกว่า IS (Image stabilizer)
� � � � � �Minolta เรียกว่า AS (Anti-shake)

อูวววววววว  ตั้งกะมีบอร์ดใหม่  โพสครั้งนี้ มีสาระทีสุดของผมเลย อิอิ 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม, 2005, 08:39:10 PM โดย ๗๒๑๐ »
The Best damn Life.

ออฟไลน์ ดอมน้อยสอยเงินล้าน

• ซักวันลูกจะรวยให้ดู + ให้ฟังด้วย - -"
ยินดีด้วยนะครับ ได้เจ้าชายตัวน้อยๆแล้ว อย่าเปิดเพลงดังจนเจ้าชายตื่นนะครับ :D

ออฟไลน์ ตี๋

สมาชิกใหม่ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ

ขอบคุณครับคุณตี๋ ,คุณดอมน้อยฯ

พี่หมอครับ . . . ลูกผมเวลาดูดจากเต้านม ดูดแป๊ปเดียวก็หลับแล้วอ่ะคับ  :)  เลยต้องหาอุปกรณ์ปั้มนม มาเก็บไว้ในขวดหน่ะครับ . . . . แต่ก็ปั้มจนน้ำนมหมดนะครับ แต่ก็ยังได้น้อยครับ

โยคับ . . . . อ่านคำตอบของโยข้อสาม ป๋มดริ๊งแล้วก็ยังสั่นคับ อุ อุ  ;D

แต่ป๋มหมายถึงมือในรูปหน่ะครับ  (ดูรูปประกอบ จากคห. ที่ถามโยนะคับ) . . . แต่บางรูปก็ไม่ใช่มือ เป็นขามั่ง หน้ามั่ง หน่ะครับ อ่านหนังสือเขาให้เปิดรูรับแสงกว้าง ๆ และชัตเตอร์สปีดเร็ว ๆ . . . แต่ผมยังหาที่ปรับไม่เจอคับ . . .. เลยลองถามดูคับ เผื่อมีเทคนิคอันอื่นคับ . . . . . . ขอบคุณครับ

• *
ขออนุญาตนำรูปมาปรับใน PhotoShop ให้ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม, 2005, 02:12:35 PM โดย กลาง »
เมื่อยามเหงาเศร้าสร้อยละห้อยหวน

• *
จริง ๆ ถ้าถ่ายมาประมาณนี้่ก็ยังพอแก้ได้ด้วย software ครับ ผมใช้ PhotoShop พอดีรูปตันฉบับมันเล็ก ประมาณนี้พอได้ไหมครับ

• *
น้องเขาน่ารักจริง ๆ อีกสักรูปล่ะกันครับ

ขอบคุณครับคุณกลาง

รูปนี้ปรับ level + contrast ใช่ปะคับ  :)

สอบถามเพิ่มนิดนึงคับ
1. ใน PhotoShop เราสามารถสั่งเป็นชุด ๆ ในคลิ๊กเดียวได้หรือเป่าคับ
เช่น Sharpen + AutoLevel + AutoContrast ในหนึ่งคลิ๊ก ครับ
2. สามารถใช้คำสั่งชุดดังกล่าวในข้อ 1. แล้วสั่งให้ทำรูปทั้งหมดใน folder โดยไม่ต้องเปิดภาพขึ้นมาทำทีละรูปได้หรือเป่าครับ เช่นสั่งคำสั่งนี้ แล้วทำทีเดียว 100 รูปเลยอ่ะครับ

(แหะ ๆ ผมขี้เกียจทำทีละรูปครับ. . . . เลยอยากถ่ายให้ได้แบบพอดี ๆ เลยอ่ะครับ จะได้ใช้ได้เลย  :) )

• *
ขอบคุณครับคุณกลาง

รูปนี้ปรับ level + contrast ใช่ปะคับ  :)

สอบถามเพิ่มนิดนึงคับ
1. ใน PhotoShop เราสามารถสั่งเป็นชุด ๆ ในคลิ๊กเดียวได้หรือเป่าคับ
เช่น Sharpen + AutoLevel + AutoContrast ในหนึ่งคลิ๊ก ครับ
      - ได้ครับเขาเรียกว่า action คล้าย ๆ มาโครบน excel ครับ คือจะมีการบันทึกชุดคำสั่งไว้ แล้วเอาไปทำกับภาพอื่น

2. สามารถใช้คำสั่ง ชุดดังกล่าวในข้อ 1. แล้วสั่งให้ทำรูปทั้งหมดใน folder โดยไม่ต้องเปิดภาพขึ้นมาทำทีละรูปได้หรือเป่าครับ เช่นสั่งคำสั่งนี้ แล้วทำทีเดียว 100 รูปเลยอ่ะครับ
       - ก็ได้อีกเช่นกันครับ คือ หลังจากทำข้อ 1 แล้วให้ต่อด้วย auto batch จะเลือกทำทั้ง foulder ก็ได้ครับ และกำหนดได้ว่าเมื่อทำแล้วให้ save ทับ หรือ เก็บ output ไว้ที่ folder อื่นก็ได้ครับ การทำ batch เหมาะมากกับการทำอะไรในทุก ๆ ภาพที่เหมือน ๆ กัน ครับ เช่นทำกรอบเป็นต้น แต่อาจมีบาง step ที่ต้องการแก้ด้วยมือก็กำหนดได้ว่าให้หยุดตรงใหนแล้วค่อยทำต่อ เช่น ภาพแต่ละภาพอาจมือหรือสว่างไม่เท่ากัน ถ้าไม่กำหนดคือสั่ง batch run รวดเดี่ยวภาพที่ได้ก็จะไม่พอดีเนี่องจากต้นฉบับมือหรือส่ว่างไม่เท่ากัน ดังนั้นการ adjust ตรงนี้แต่ละรูปก็จะไม่เท่ากันต้องอาศัยการกำหนดเอง

(แหะ ๆ ผมขี้เกียจทำทีละรูปครับ. . . . เลยอยากถ่ายให้ได้แบบพอดี ๆ เลยอ่ะครับ จะได้ใช้ได้เลย  :) )

เหมือนกันเลยครับ ถ้่าถ่ายมาพอดี การปรับอาจน้อยหรือไม่ต้องทำเลย ส่วนวิธีการก็ค่อยว่ากัน อย่างเรื่องถ่ายภาพเด็ก ๆ โดยไม่ใช้แฟลชนี่ก็
เห็นด้วยครับ เพราะกลัวเรื่องแสงแฟลชแล้วภาพที่ได้ก็ไม่สวยด้วย แต่ถ้าจะใช้แนะนำให้ใช้แฟลชภายนอกแบบปรับหัวแฟลชได้แล้วใช้การสะท้อนแสงแฟลชกับผนังหรือเพดานหรือรีเฟลกเอา เรื่องพวกนี้มันเป็นเรื่องการจัดแสงน่ะครับไม่ง่าย แต่ก็อยู่ในวิสัยที่ทำได้ครับ หรือลองแบบนี้คือถ้าแสงแดดดี ๆ ให้อุ้มเด็กมาไกล้หน้าต่าง
แล้วอีกฝั่งด้านที่มืดให้แสงด้วยการสะท้อนจากรีเฟลก ถ้าไม่มีรีเฟลกก็พวกแผ่นโฟมสีขาวก็ได้ครับจะได้แสงที่ดีพอควร หรือนอกอาคารก็ให้อยู่ในส่วนเงาแดดแล้วอาศัยสะท้อนกับตัวผนังบ้านก็ได้ หรือยุ่งยากหน่อยก็ทำเป็นโครงไม้กลางแจ้งแล้วใช้ผ้าขาวคลุม
ให้เด็กอยู่ในโครงไม้ที่มีผ้าขาวแล้วใช้รีเฟลกสะท้อนเปิดเงาด้านมืดช่วยก็ไม่เลวครับ ที่กล่าวมาทั้งหมดเอาไปใช้กับการถ่ายภาพบุคคลได้ด้วยครับไม่เฉพาะเด็ก ๆ ครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ คุณกลาง . . . . :)

ออฟไลน์ YOE

โยคับ . . . . อ่านคำตอบของโยข้อสาม ป๋มดริ๊งแล้วก็ยังสั่นคับ อุ อุ� ;D

แต่ป๋มหมายถึงมือในรูปหน่ะครับ� (ดูรูปประกอบ จากคห. ที่ถามโยนะคับ) . . . แต่บางรูปก็ไม่ใช่มือ เป็นขามั่ง หน้ามั่ง หน่ะครับ อ่านหนังสือเขาให้เปิดรูรับแสงกว้าง ๆ และชัตเตอร์สปีดเร็ว ๆ . . . แต่ผมยังหาที่ปรับไม่เจอคับ . . .. เลยลองถามดูคับ เผื่อมีเทคนิคอันอื่นคับ . . . . . . ขอบคุณครับ

อ่า...มือเบลอ  แสดงว่า สปีดชัทเตอร์ ช้ากว่า การเคลื่อนไหวของนู๋น้อยครับผม
  หนังสือบอกให้ เปิดรูรับแสงกว้างที่สุด แล้วจะได้สปีดชัทเตอร์เพิ่มขึ้นั้นถูกต้องแล้วคับ

ถ้าใช้แคนนอน ลองปรับไปที่โหมด Tv ดูครับ (บางยี่ห้อใช้คำว่า S )  Tv หรือ S นี้ คือ แมนนวล สปีดชัทเตอ์ ออโต้รูรับแสงครับ
  หากใช้โหมด Tv ดังกล่าวแล้ว..การปรับสปีดชัทเตอร์สูงๆนั้น ไม่ใช่ว่า จะใช้เท่าไรก็ได้นะครับ  เพราะมันจะสัมพันธ์กับ ขนาดรูรับแสดงด้วย
  หากปรับสปีดชัทเตอร์สูงมาก จน เลขรูรับแสง เกิดการกระพริบหรือสเกลวัดแสง เลื่อนไปทาง - นั่นหมายความว่า ใช้สปีดสูงเกินไป ภาพที่ถ่ายด้วยค่านั้นจะ under ได้ครับ

รูปที่ถ่าย ก็แจ่มแจ๋มแล้วนี่ครับ ได้เห็นการเคลื่อนไหวของมือเด็ก ดูเป็นธรรมชาติดีออกครับ ผมชอบมากกว่า ภาพนิ่งสนิทอีกนะครับ

ออฟไลน์ YOE

เรื่องทำภาพให้สว่างผมก็ลืมไปว่าใช้ Photoshop ได้ อิอิ  บอกแล้วว่าผม Low Tech  ::)

สาด contrast สาด bright เข้าไป ก็สว่างสะใจ ตามพี่ wk แนะนำไว้ก็สะดวกสุดๆแล้วครับ

ผมใช้แต่กล้องฟิล์ม ทำแบบนั้นไม่ได้อ่ะคับ  แต่ถ้าไม่แน่ใจ ค่าการเปิดรับแสงในภาพนั้นๆ ก็จะใช้วิธี ถ่าย คร่อม over / under หลายๆ stop เอาครับ  กล้องดิจิตอลก็ทำได้ครับถ่ายคร่อม แถมประหยัดกว่าซะด้วยสิ ;)

ออฟไลน์ True man

• www.natureandtrend.com
โอ้ววววววววววว  เปนป๋ะป๋าคนสะแล้น ......  ขอแสดงความยินดีย้อนหลังด้วยคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ         

คุณเอกเมื่อไรจามีมั่งอ่ะคับ . . . . ป๋มจาได้หาเรื่องพาลูกไปเล่นกับลูกคุณเอก  ;) อุ อุ . . . . พ่อจาได้ไปชมจอหย่าย ๆ . . .บ้านใกล้กันนิดเดียว

ขอบคุณครับโย . . . อ่านแล้วรีบหาคู่มือมาดูเลยคับ . . . .ว่าแต่ภาพสั่น ๆ ดูดีแล้วจิงอ่ะ กล้องผมปีนึงได้แระ ถ่ายอยู่สองโหมด P กับ Auto  :-[

พี่ WK สมัครสองชื่อหรือคับ . . . . ผมก็ว่าชื่อ กลาง นี่คุ้น ๆ อยู่น๊า  ::)

• *
คุณเอกเมื่อไรจามีมั่งอ่ะคับ . . . . ป๋มจาได้หาเรื่องพาลูกไปเล่นกับลูกคุณเอก  ;) อุ อุ . . . . พ่อจาได้ไปชมจอหย่าย ๆ . . .บ้านใกล้กันนิดเดียว

ขอบคุณครับโย . . . อ่านแล้วรีบหาคู่มือมาดูเลยคับ . . . .ว่าแต่ภาพสั่น ๆ ดูดีแล้วจิงอ่ะ กล้องผมปีนึงได้แระ ถ่ายอยู่สองโหมด P กับ Auto  :-[

พี่ WK สมัครสองชื่อหรือคับ . . . . ผมก็ว่าชื่อ กลาง นี่คุ้น ๆ อยู่น๊า  ::)

หมายถึงผมหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ เป็นคนละคนกันครับ  เรื่องภาพไหว ๆ นี่ขึ้นอยู่กับลักษณะภาพ อย่างที่ตรงมือน้องเขาไหวนี่ผมว่าสวยครับแสดงการเคลื่อนไหวได้ดีครับ แต่ไม่ได้หมายถึงสั่นทั้งภาพนะครับหรือหลุดโฟกัสก็ไม่ใช่
มี G5 นี่ไม่เลวแฮะ เมื่อก่อนผมก็ใช้ซี่รี่ย์นี้ตั้งแต่ G2 น่ะครับ อย่างไรลองดูโหมด AV TV หรือ M ดูบ้างก็ได้นะครับ AUTO กับบางทีมันก็ขึ้นอยู่กับบางลักษณะของสิ่งที่จะถ่ายกล้องคิดอย่างคนถ่ายคิดอย่างบางทีก็ไม่ค่อยได้อย่างใจ ยิ่งมีเจ้าตัวน้อย ๆ นี่ถ่ายกันเพลินเลยครับ
เสียดายผมก็ยังไม่มี อาศัยเจ้าตัวเล็กข้างบ้านเอา

ต้องขอโทษคุณกลางด้วยนะครับ . . .ผมนึกว่าเป็นพี่อีกท่านหนึ่งครับ

โอกาสหน้าคุณกลางมีเจ้าตัวเล็ก  . . . . อย่าลืมถ่ายภาพมาให้ชมกันบ้างนะครับ  :)