ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตินอกเรื่องครับ : ปรึกษาพี่หมอ TJ สมาชิกใหม่ใน system ผมครับ  (อ่าน 52833 ครั้ง)

ออฟไลน์ vr

• **
ขอแสดงความยินดีกับคุณ Schumiสำหรับสมาชิกใหม่ในครอบครัวด้วยครับ   :)

ออฟไลน์ Schumi

• สมาชิกรุ่น Classic
ผู้ชายคับ คุณซวง . . . . . ตอนนี้ป๋มอายุสองวันคับ กะลังหิวนมคับ

ออฟไลน์ h2ami

น่ารักจังเลยครับ ผู้ชาย หรือ ผู้ญ อ่ะพี่
<<< g O l D   E x p E r i E n C E >>>

ออฟไลน์ Schumi

เรียนปรึกษาพี่หมอ TJ หรือท่านอื่นที่ทราบครับ

พี่หมอคับจากที่เคยเรียนปรึกษาพี่หมอในบอร์ดเก่า เรื่องคลอดเอง หรือผ่าคลอด นะครับ ตอนนี้มีข้อสงสัยครับ

1. แฟนผมสรุปว่าคลอดเองได้ครับ แต่พอจังหวะคลอดต้องใช้เครื่องมือช่วยดูดน้องออกมาครับ (ตอนนั้นคุณหมอก็บอกผมก่อนแล้วจะใช้เครื่องมือช่วยนะ ผมอยู่ในห้องคลอดด้วยก็บอกตกลงไปครับ) แต่ตอนคลอดเสร็จแล้วออกมาบริเวณศรีษะของน้อง จะมีรอยแดง ๆ หน่ะครับ อันนี้เป็นอันตรายหรือเปล่าครับ (คือผมถามคุณหมอแล้วท่านว่าไม่เป็นอะไรครับ แต่พี่ที่ทำงานเพิ่งคลอดลูกเหมือนกันพอบอกใช้เครื่องช่วยดูดเขาเปลี่ยนเป็นผ่าคลอดแทนครับ)

2. ภาวะตัวเหลือง อาการนี้เกิดจากในครรภ์ หรือการเลี้ยงดูหลังคลอด หรือจากอะไรครับ และมีผลต่อพัฒนาการของเด็กหรือไม่อย่างไรครับ แล้วมีวิธีป้องกันไม่ให้เกิดได้หรือไม่ครับ (เช่นตากแดด+ดื่มน้ำมาก ๆ อันนี้จริงหรือเปล่าครับ)

3. จากกระทู้ของคุณ citron3325 ที่ปรึกษาเรื่องคลอดเช่นกัน . . . พี่หมอบอกว่าถ้าคลอดเอง จะมีวิธีการบริหารร่างกายของคุณแม่หลังคลอดโดยไม่ต้อง repair อันนี้มีข้อแนะนำอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

: ไม่รู้ว่าจะไปตั้งที่หัวข้อไหนอ่ะคับ เลยตั้งให้เกี่ยวกับเครื่องเสียงนิดนึง แต่ผมว่า เจ้าตัวเล็ก ของผมเสียงดีกว่า 1NT ที่อยู่ข้างหลังอีกคับ อิ อิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤศจิกายน, 2004, 03:07:03 PM โดย Schumi »