ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตินอกเรื่องครับ : ปรึกษาพี่หมอ TJ สมาชิกใหม่ใน system ผมครับ  (อ่าน 47567 ครั้ง)

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • Total likes: 0
  • ตราไก่
 ;)ผมใช้ชื่อเดียวครับ ไม่เปลี่ยนแปลง 100%
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ Schumi

พี่หมอครับ รบกวนปรึกษาเพิ่มเติมครับ

เวลาลูกนอนนี้ควรหาอะไรมาให้ดูหรือเปล่าครับ คือผมรู้สึกว่าตาดำจะเอียงนิด ๆ อ่ะคับ (ไม่รู้มอง Mobile มากไปหรือเปล่า) แล้วมีอุปกรณ์อะไรที่ช่วยในกรณีนี้บ้างครับ หรือว่าผ่านไปสักพักก็จะดีไปเองครับ

ขอบคุณครับ

เตียงนอนของน้องครับ . . . .

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
พึ่งเห็นรูปลูกคุณ Schumi น่ารักดีจัง ว่าแต่หน้าเหมือนพ่อมากๆคร้าบ
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ lapath

I notice that Khun Schumi's so-called 'bed' is "not" actually bed but more like a play pen/play yard.

Play pen' or 'play yard' is used mostly for kid to play thing inside safely when adult wants to make sure kid are not running around when adults are doing something.

Please don't mistake this as a bed as accident happens with this collapsible playyard

See more reading on recall here, Recent Death Prompts Search for Recalled Play Yards/Cribs
Baby Trend Launches New Effort to Find Those Still in Use

Also, please read some warning on playyard/playpen here
Play Yards and Play Pens: Safety Tips

Most important line is "Never leave baby unattended in a play yard."

I don't really like the idea of hanging mobile on the playyard as it's not strong enough to support it.   

The safe place for baby to sleep is in a crib/cot.  Here is the Crib safety: Trade group departs from government recommendations

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
นอนถ่างขามั่ง  ;D

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • Super Star.
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
ลูกคุณ Schumi ชื่อ Linux เหรอครับ พอดีสังเกตุจากชื่อไฟลฺ์รูปอ่ะครับ  :) พอดีเป็นชื่อ OS ที่ผมชอบมากครับ  ;D
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ Udomchai

ยินดีด้วยครับ  ขอให้โตไว ๆ ครับผม

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
ถ่ายรูปเด็กผมไม่ใช้แฟลตครับ เคยเผลอไปทีนึงโดนคุณย่าสวด....
ของผมกล้อง A85 ปกติจะใช้โหมด P ถ้าแสงน้อยก็ตัง iso 200 ถ้าความเร็วชัตเตอร์ที่ออกมายังช้ากว่า 1/50 ก็จะไม่ถ่าย ไว้รอแสงเยอะๆหน่อย อุ้มมาแถวๆริมหน้าต่างก็พอช่วยได้นะครับ

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
สนใจการถ่านรูป การจัดองค์ประกอบของภาพ ผมแนะนำ www.2how.com พี่คนทำเวปเขาเขียนสนุก อ่านเพลินดีครับ ผมก็เพิ่งหัดถ่าย

พี่ตู่น่าจะจัดประกวดหนูน้อย htg2 อ้อ...สงสัยไม่ได้เพราะ htg2 มีคนชอบ hack เดี๋ยวมา hack ลูกผม

คุณ lapath ครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ครับ แต่เตียงที่เป็นซี่ๆไม้ก็ต้องระวังครับ ถ้าซี่ไม้ห่างพอดีหัวเด็กจะเข้าไปติดได้เคยมีข่าวเหมือนกันครับ เตียงแบบของคุณ schumi แบบแข็งแรงหน่อยก็พอมีครับ ขาจะเป็นแสตนเลส ผมก็ซื้อไว้แต่ยังไม่ค่อยได้ใช้ กะว่าเอาไว้ขังเวลาพอเริ่มเดินได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน, 2005, 09:12:57 AM โดย iamkai »

ขอบคุณ คุณ lapath สำหรับคำเตือนและ ข้อมูล มาก ๆ ครับ . . . . ก่อนหน้านี้ประมาณ 2 เดือน ช่วงที่ลูกผมกำลังพลิกตัวได้ ก็เกือบไปเหมือนกันครับ . . . . แต่ไม่ใช่คอกเด็กเล่นอันนี้ครับ เป็นอีกอันนึงมีลักษณะเป็นแปลแกว่ง ๆ ได้ ลูกผมพลิกต้วเข้าไปติดกับซอกเบาะ ออกไม่ได้ร้องไม่ออก แต่ในเวลานั้นผมอยู่ด้วย ไม่อย่างนั้นผมก็นึกไม่ออกเหมือนกันว่าจะเป็นอย่างไรครับ �:-[ . . . . . หลังจากนั้นเวลานอนหลับจริง ๆ ก็ไม่ได้นอนที่คอกเด็กเล่นอันนี้ครับ นอนบนเตียงกับแม่เขาครับ ส่วนผมต้องมาปูผ้านอนกับพื้น �:-\

คุณ lapath ครับ ถ้าเป็นเตียงเด็กอีกแบบที่ทำด้วยไม้ (ขนาดเท่ากับ play yard ในภาพ) อย่างนั้นจะจัดประเภทเป็นเตียง หรือเป็น play yard ครับ . . . ขอบคุณครับ

อ้างถึง
ลูกคุณ Schumi ชื่อ Linux เหรอครับ พอดีสังเกตุจากชื่อไฟลฺ์รูปอ่ะครับ :) พอดีเป็นชื่อ OS ที่ผมชอบมากครับ ;D

ถูกต้องนาครับ คุณ AnalogLism ชื่อน้อง Linux ครับ . . . . . ผมเป็นโปรแกรมเมอร์ บน os UNIX ครับ แสดงว่าเราต้องทำงานลักษณะเดียวกันใช่เป่าคับ อุ อุ

อ้างจาก: ตั้งไข่
พึ่งเห็นรูปลูกคุณ Schumi น่ารักดีจัง ว่าแต่หน้าเหมือนพ่อมากๆคร้าบ
พ่อหน้าตาน่ารัก ใส ๆ เหมือนลูกหรือคับ คิก คิก  :D

ขอบคุณครับคุณหนุ่มตลิ่งชัน  ,คุณ iamkai  สำหรับคำแนะนำดี ๆ ครับ  :)

หมีส่งหูฟังมาให้ลูกป๋มใส่ถ่ายรูปมั่งดิ ;D

อ้าว ดูครั้งแรกรูปของคุณ iamkai ไม่ขึ้นครับ เพิ่งเห็นครับ ลูกคุณ iamkai น่ารักมาก ๆ ครับแก้มยุ้ยดีจัง . . . . เด๋วพาลูกผมไปเล่นด้วยดีก่า  :-*

ขอบคุณครับ แฟนผมบอกว่าลูกผมถ่ายรูปขึ้น ช่วงนี้มีประกวดภาพถ่ายครอบครัวครับ สนใจลองร่อมสนุกดูครับ

http://www.itv.co.th/s1000_obj/front_page/page/666.html?content_id=3100

ก่อนหน้านี้ประมาณ 2 เดือน ช่วงที่ลูกผมกำลังพลิกตัวได้ ก็เกือบไปเหมือนกันครับ . . . . แต่ไม่ใช่คอกเด็กเล่นอันนี้ครับ เป็นอีกอันนึงมีลักษณะเป็นแปลแกว่ง ๆ ได้ ลูกผมพลิกต้วเข้าไปติดกับซอกเบาะ ออกไม่ได้ร้องไม่ออก แต่ในเวลานั้นผมอยู่ด้วย ไม่อย่างนั้นผมก็นึกไม่ออกเหมือนกันว่าจะเป็นอย่างไรครับ  :-[ .

Lucky you.

I think most Thai are not familiar with all these words as we are not grown up with this kind of equipment as we have lots of helping hand, ie grandparents and nanny.  Now, we don't have that much so Thai parent has to go up a learning curve quite fast and utilize all those self-help equipment.

คอก, this is a good word for play pen/play yard so that we're not confusing it with bed/cot/crib.

อ้างถึง
คุณ lapath ครับ ถ้าเป็นเตียงเด็กอีกแบบที่ทำด้วยไม้ (ขนาดเท่ากับ play yard ในภาพ) อย่างนั้นจะจัดประเภทเป็นเตียง หรือเป็น play yard ครับ . . . ขอบคุณครับ

I think play pen/play yard are those that portable/collapsible like what you have.  It does not have a real mattress as it wasn't meant to be used for sleeping.

Its size depends on your space krub.  The example of crib/cot is what shows in this link.
http://www.consumerreports.org/main/detailv4.jsp?CONTENT%3C%3Ecnt_id=564997&FOLDER%3C%3Efolder_id=295617&bmUID=1113992182168

Actually, consumer report suggest lots on how to choose crib but you need to pay for the content.  The mattress should fit the bed snuggly so that there is not more than space the size of two finger, put it parallel between bed and mattress; otherwise, it's a choke hazard again for baby. 

How old is the baby anyway?

Beware of the color used as child usually 'eats' it and may result in the accummulation of lead from paint  Though there is little chance now, why take it.  For the US, house built in 1970 or before may pose some lead hazard due to its paint.  For Thailand, I would add another 10 years for safety. 

Choose the wooden style like the one in the picture above with no cushion. Does not look nice but it's safe.  Also, there should be a clear plastic rail running along the top side of the bed rail to prevent kid bitting the crib rail and eat lacquer...  It happens!  They eat everything as a part of their learning process.

Also, try a pair of open type headphone.  It helps when you're really want to listen to music.  Ask Khun mee for suggestion as I could only recommend Grado SR60 :)

BTW, khun Schumi, do you know that all the underlined word/sentence at my previous post are "link" to other website that talked a lot about such topic.  Just click on it for more info.

ออฟไลน์ Klos.

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ตาม link ไปอ่านแล้วครับ คุณ lapath . . . . เรื่องหยิบของมาอม/กิน ช่วงที่ผ่านมาก็ติด อมนิ้วครับ นมไม่ยอมจะกินเลย อมแต่นิ้ว ตอนนี้เริ่มหยิบผ้าห่ม หรือเสื้อตัวเองเข้าปาก ถ้าเป็นเลคเชอร์แบบที่คุณ lapath เล่าก็หนาวเลยครับ . . . . เรื่องหูฟัง ผมแซวหมีเฉย ๆ คับ แต่ที่คุณ lapath แนะนำ sr60 ผมจะลองไปฟังดูครับ 
ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ Alan

• รวยแล้วครับ (รวยน้ำใจ)
  • ทำวันพรุ่งนี้ให้ดีกว่าวันนี้
 :Dขอแสดงความยินด้วยครับ คุณ Schumi ที่ได้สมาชิกใหม่ตัวน้อย ๆ ในครอบครัว :)

เรื่องชอบดูดนิ้วผมแก้ด้วยวิธีนี้ครับ

เพราะลูกผมก็ชอบดูดมือจนถุงมือเปียกเหมือนกัน

ขอบคุณครับ Andy ,คุณ Alan  :)

คุณ kai มีวิธีอื่นแนะนำมั่งหรือเปล่าครับ . . . ตอนนี้ผมยังแก้ไม่หายเลยครับ จุกนมแบบนี้เคยให้อม ก็คาย แล้วดูดนิ้วต่อ . . . . ใส่ถุงมือก็ถอดออกได้เฉยเลยครับ . . . .กลางคืนไม่ยอมตื่นกินนมเลยครับ ดูดนิ้วเพลิน ตอนนี้ผอมไปนิดนึงคับ  ผมว่าจะเอาบรเพ็ดมาทาแบบโบราณ ยังไม่กล้าครับ . . . . รูปข้างล่างตอน 5 เดือนครับ ผอมไปนิดนึง  :-[

BTW, Khun Schumi, how old is your baby?

First stop, I'm not a doctor so pls bear in mind on this!

I just read something interesting on the web and like to share.  Please use your consideration and consult your pediatrician (kid doctor) for more info if you're not sure on anything.

I think thumb sucking and pacifier (จุกนม) habit and affinity to things like clothes, favorite doll, pillow are sort of psychology in way for kid to feel safe and secure, particularly when they are tired or sleepy.

For mouth habit, please read the position of American Academy of Pediatric Dentistry - AAPD (dentist that specialized in kid) at the following link, Thumb, Finger and Pacifier Habits

It said the following:
อ้างถึง

This type of sucking (fingers, pacifiers or other objects) is completely normal for babies and young children. It provides security. For young babies, it's a way to make contact with and learn about the world. In fact, babies begin to suck on their fingers or thumbs even before they are born.

...Most children stop sucking on thumbs, pacifiers or other objects on their own between two and four years of age. No harm is done to their teeth or jaws...

...Thumb, finger and pacifier sucking all affect the teeth essentially the same way. However, a pacifier habit is often easier to break.

I guess, all in all, don't worry about the habit until 2-4 years old which, I believe, peer pressure may force them to stop doing it. 

I think บรเพ็ด is too cruel, particularly at this young age, I guess 10 months?

If needed, I believe pediatric dentist (dentist specialized in kid) will help you out.  BTW, the ideal situation is to take baby to see dentist by 1 year old or when the first teeth comes out, whatever is earlier.  I think in Thailand they relax this rule a bit to by 2 years old. 

Keep the teeth clean by using cotton cloth or, the best, kid brush to clean it "without" toothpaste once a day...

Happy parenting krub... :)

ออฟไลน์ หมี

• *
ลูกผมก็ติดดูด ผมเลยสนองความต้องการพอเห็นทำท่าจะดูดนิ้ว ผมส่งให้ดูดผ้าเช็ดหน้าหรือผ้าขนหนูให้สะใจไปเลย ผมอ่านมาเค้าว่าพอเด็กเลยสิบเดือนไปแล้วจะค่อยๆ เลิกดูดนิ้วไปเองเพราะจะสนใจอย่างอื่นแทน เช่น รื้อของ ฯลฯ

--------------------------------------------------------
จะฝึกให้ลูกเป็นออดิโอฟายแต่เด็ก 555 จะได้อ้างได้ว่าซื้อให้ลูกนะ 555 ;Dแต่ผมเปิดเบาๆ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน, 2005, 06:53:00 PM โดย ..หมี.. d•ิ L, •ิ b' »

อายุถึงวันนี้ประมาณ 5 เดือนครึ่งครับ . . . . . ตอนแรกผมไม่เคยรู้มาก่อนว่ามีการดูดตั้งแต่อยู่ในครรภ์ และทำให้เด็กรู้สึกปลอดภัย  แต่พอได้อ่านข้อความแล้วรู้สึกสบายใจมากเลยครับ เพราะผมกลัวว่าจะติดดูดไปซัก อายุ 6-7 ปี (หลานคนนึงเป็นแบบนี้ครับ) . . . . อีกอย่างผมรู้สึกว่าน้องดูดนิ้ว แล้วไม่ค่อยยอมกินนม เพราะมัวแต่ดูดนิ้ว แต่พอดูตารางอายุ กับน้ำหนักเฉลี่ย ก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดี . . . แหะ ๆ สงสัยผมจะคิดมากไปเองคับ  :)

หมี รู้ทันจิง ๆ   ;D

จุกนมผมใช้เท่าที่จะเป็นเท่านั้นครับ กลัวมีปัญหาเรื่องฟันขึ้นล้วจะไม่สวยเหมือนกัน แต่ก็สงสารเพราะของผมเขาไม่ดูดแต่นิ้วครับ พยายามจะเอากำปั้นยัดเข้าไปเลย เลยแก้ขัดไปก่อน แต่จะไม่ให้ดูดนานมากครับ สงสัยติดเชื้อจากพ่อ เพราะตอนเด็กๆแม่ผมเล่าว่าต้องพกไปโรงเรียนด้วยง่ะ.....

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
ลูกผมก็ติดดูด ผมเลยสนองความต้องการพอเห็นทำท่าจะดูดนิ้ว ผมส่งให้ดูดผ้าเช็ดหน้าหรือผ้าขนหนูให้สะใจไปเลย ผมอ่านมาเค้าว่าพอเด็กเลยสิบเดือนไปแล้วจะค่อยๆ เลิกดูดนิ้วไปเองเพราะจะสนใจอย่างอื่นแทน เช่น รื้อของ ฯลฯ

--------------------------------------------------------
จะฝึกให้ลูกเป็นออดิโอฟายแต่เด็ก 555 จะได้อ้างได้ว่าซื้อให้ลูกนะ 555 ;Dแต่ผมเปิดเบาๆ นะครับ

ตามตำรา แนะนำกันว่าให้เปิด Mozart นะครับ ... เกรงว่าคุณหมี จะไปเปิด ฮิบฮอบ ที่ตัวเองชอบให้ลูกฟังอ่ะคับบบบบ  :P
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

อ้างจาก: Golf
ตามตำรา แนะนำกันว่าให้เปิด Mozart นะครับ ... เกรงว่าคุณหมี จะไปเปิด ฮิบฮอบ ที่ตัวเองชอบให้ลูกฟังอ่ะคับบบบบ :P

หมีเปิดฮิบฮอบ คิ คิ :P . . . .  Mozart พอจังหวะโหมลูกผมตกกะใจทุกที อ่ะพี่กรอบ . . . . . ตอนนี้ตื่นต้อง pop rock + dance ตอนหลับต้องไทยเดิม+ประยุกต์  :D

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com

แนะนำชุดที่ออกแบบมาสำหรับเด็กนะครับ ... จะได้ไม่ตกใจ ... อันนี้อ่ะคับ แผ่นมาตรฐาน  ::)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

I think pacifier is cleaner as we could have lots of them and take turn cleaning it. 

If they like one type than others, then buy more of the same type of either pacifier/blanket so you can take turn watching/cleaning these 'comfort' objects, making it more hygiene.

Thumbsucking has a slightly higher chance of getting some sickness like diarrhea as it's more dirty and is not easy to clean like pacifier/blanket.

Also, I think music is really good, no matter what kind.  I think Khun หมี's trick is really good. ;)

If you want to invest, then maybe you could enroll to some playgroup which started as young as 0 - 6 months.  I only know the US's chain called Gymboree while other could be good too.  You can take trial class to see whether your kid like it.  Lots of activities and things that you may surprise your kid could do.  Also, it allows you to compare your kid development with others and trade idea/make friend with other parents.  But it's quite pricey though.

Also, for those of you who don't mind English, these books from American Academy of Pediatrics is quite good and relatively easy to read

1.  Your Baby's First Year - give you month by month how your child develop, what to expect, recommendation on behavior, thing to buy, how to take care in case of illnesses, etc.

2.  Caring for Your Baby and Young Child : Birth to Age 5Same as above but more age range.

Probably the two next best things to owner's manual for your child... :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน, 2005, 10:36:05 AM โดย lapath »

Mozart พอจังหวะโหมลูกผมตกกะใจทุกที อ่ะพี่กรอบ
=> เค้ามีแผ่น Mozart สำหรับเด็กเลยคับ

ขยายความหน่อยครับ . . . . เด๋วท่านอื่นเข้าใจผิด อันข้างบนผมแซวท่านกรอบ เล่น ๆ นะครับ ที่ว่าตกใจหน่ะครับ . . . แผ่นชุด Build your baby's brain มี vol.1-4 เป็นเพลงรวมพวกโมสาร์ท ,บีโธเฟน และท่านอื่น ๆ ของ sony ครับ �:)

อ้างถึง
I think music is really good, no matter what kind.
ผมสนับสนุนอันนี้มาก ๆ ครับ� ผมพยายามให้ลูกฟังตั้งแต่ในครรภ์ . . . . เพลงพวกเสียงธรรมชาติ ,jazz,classic ต่าง ๆ เนี่ยครับ คุณแม่ไม่ค่อยชอบ เลยฟังทั่ว ๆ แทน คุณแม่อารมณ์ดีกว่ามาก ๆ ครับ

ได้ข้อคิดเรื่องอนามัยของการดูดนิ้ว/จุกนม ดีมาก ๆ ครับ . . . .ถ้ามี Gymboree ในไทยก็คงดีครับ แต่คงลงทุนไม่ไหว . . . . ตอนนี้ใช้เปรียบเทียบกับลูกของเพื่อน ๆ แทนคับ แหะ ๆ� . . . . .ขอบคุณสำหรับหนังสือแนะนำครับ� :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน, 2005, 10:52:43 AM โดย Schumi »

ของผมให้ฟังชุด ultrasound ตั้งแต่อยู่ในท้องครับ คลอดแล้วก็ยังฟังอยู่ ฟังแล้วเคลิ้มดีครับ วันก่อนไปซื้อมาอีกแผ่นเห็นเขาเขียนว่าพัฒนาสมองเป็นของเครือ denon แต่ลองฟังแล้วจะมีบางเพลงเร้าใจเหมือนจะไปออกรบ เลยกลับมาฟังแผ่นเดิมครับ

http://www.cap.co.th/my/products_artist.asp?cdid=CI0000068&fp=products_search_subresult.asp&fp_p=1&s_string=ultra+sound&s_type=All&mc=c

Khun Schumi, Gymboree "IS" in Thailand NOW!  There are nine branches per link below

http://www.gymboree.co.th/

They should have a trial class for FREE so you could see whether you like it or not. 

The Thai website is still under construction so you should see the US website for more info

US's website here with more detail.  Try Gymbabies or Gymcrawler.

http://www.playandmusic.com/b2c/customer/categoryAge.jsp?fromAge=0&toAge=6

Also, check out the book I suggest in above link.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน, 2005, 11:03:22 AM โดย lapath »

ออฟไลน์ หมี

• *
ส่วนใหญ่ผมจะให้ลูกฟัง Jazz (สังกัดพรีเมี่ยมเป็นส่วนใหญ่) นะครับ อิ อิ ก็แผ่นที่พ่อฟัง ลูกก็ต้องฟังด้วย ซื้อหนึ่งได้ถึงสอง 5555

ตอนแรกผมไม่เคยรู้มาก่อนว่ามีการดูดตั้งแต่อยู่ในครรภ์ และทำให้เด็กรู้สึกปลอดภัย  แต่พอได้อ่านข้อความแล้วรู้สึกสบายใจมากเลยครับ
This is the thing that our parent or the earlier generation do not know in their generation so you can't learn this kind of thing from them but they are valuable in other aspect such as watching over what nanny does to baby.  It's up to you how to mix and match the old and new.

Still the best thing is to take baby to see kid dentist.  Some may say why bother as there is no teeth or only one or two.  But you could familiarlize your kid with dentist so they don't have nightmare like us when the time comes.  I remembered I was scared by adult to see dentist, police, etc...  I don't think that's the right way to do so practice them when they're young.  Pediatric dentist will NOT put your kid on dental chair but left on parent laps so kid felt safe...  Good advice for getting rid of comfort object addition too.

อ้างถึง
แหะ ๆ สงสัยผมจะคิดมากไปเองคับ  :)

:D

ขอบคุณครับ คุณ lapath สำหรับ link . . . . มีแถวปิ่นเกล้าด้วย� :) เรื่องพบหมอฟัน เด๋วพาไปดูครับ . . . . แต่ผมคาดว่าไม่น่าจะกลัวซักเท่าไรครับ เพราะตอนฉีดวัคซีน เดือน 4 ที่ผ่านมา ลูกผมไม่ร้องซักแอะเลยครับ�ยิ้มให้หมออย่างเดียว เอิ๊กกกก :o

ขอบคุณคุณ kai ครับ สำหรับแผ่นแนะนำครับ . . . . ผมมีแผ่นแจกตอนสัมนาของ รพ.พญาไท เป็นเพลงให้เด็กฟังหลังคลอด (เป็นเพลงบรรเลง แล้วมีเบล็คกราวน์เลียนแบบเสียงหัวใจแม่ ให้อบอุ่นเหมือนอยู่ในครรภ์มารดา) ถ้าคุณ kai สนใจนำไปฟังส่งที่อยู่ให้ผมใน pm นะครับ ผมจะ write ส่งไปให้ครับ� ::)

ประกาศหาแผ่นนี้หน่อยครับ หายากจริง ๆ

Sleeping Angle ของวงฟองน้ำ. . . . มีท่านใดทราบว่ายังพอมีขายที่ไหน หรือครอบครองอยู่มั่งครับ . . . . (ผมเคยคุณกับคุณ Bruce Gaston บอกว่า master หายหรือชำรุดประมาณเนี้ยครับ) ตอนนี้อยากหามาฟังมาก ๆ ครับ� ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน, 2005, 11:42:23 AM โดย Schumi »

ออฟไลน์ หมี

• *
อ้างถึง
ตอนฉีดวัคซีน เดือน 4 ที่ผ่านมา ลูกผมไม่ร้องซักแอะเลยครับ ยิ้มให้หมออย่างเดียว เอิ๊กกกก

:o :o :o :o :o :o :o :o :o :o

พรุ่งนี้น้องลูกเจี๊ยบโดนฉีดวัคซีนอีกแล้ว  :'(

พรุ่งนี้น้องลูกเจี๊ยบโดนฉีดวัคซีนอีกแล้ว  :'(
กี่เดือนอ่ะครับ :D :D
ยินดีกับน้องลูกเจี๊ยบด้วย ได้ออกนอกบ้านแล้ว ;D ;D ;D
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

9 เดือนเป๊ะ  :P

lukjeab in car  ;D

ไปฉีดมาแล้ว ร้องจ๊ากเลย  :'(

ออฟไลน์ หมี

• *
นึกว่าจะโดดเตะหมอ  ;D

ยังไปขุดขึ้นมาอีกนะคับ อิ อิ

ไม่ครับ พยาบาลเป็นคนฉีด

สวยมากๆ ตั้งแต่ฉีดมาสวยๆทุกคนเลย  :D

ออฟไลน์ หมี

• *
รพ. ไรเนี้ยจะได้ไปมั่ง    ;D

เกษมราษฎร์ สุขาฯ 3 ครับ  :D

แต่คงจะเป็นแต่ห้องเด็กมั๊ง สงสัยเอาไว้คลายความโกรธของคุณพ่อ เวลาที่ทนเห็นลูกร้อง  :'(

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
กระทู้นี้อัพได้ด้วยเหรอ
:crazy

เปล่าครับ แต่ผมคุยเปิดตัวลูกเจี๊ยบที่กระทู้นี้  ;)

ออฟไลน์ JBC

• JBC
คุณไก่ออกลูกเป็นน้องลูกเจี๊ยบเลย หรือว่าออกมาเป็นไข่ก่อนแล้วค่อยฟักครับ

คุณไก่ออกลูกเป็นน้องลูกเจี๊ยบเลย หรือว่าออกมาเป็นไข่ก่อนแล้วค่อยฟักครับ

ทีช่อง 7 ยังเซ็นเซอร์เลย จะให้ผมบอกหมดได้ไง  >:(

เบื่อมากเลยน่ะ คนสูบบุหรี่น่ะ ทำยังกะเด็กมันไม่รู้  :D

ออฟไลน์ หมี

• *
พ่อชื่อไก่  ลูกชื่อเจี๊ยบ  แล้วแม่อ่ะคับชื่อไรอ่ะสงสัยจิงๆ นะ  :P

ออฟไลน์ JBC

• JBC
text
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2005, 08:28:27 PM »
เข้าหน้าหนาวระวังหวัดนก

ออฟไลน์ หมี

• *
Re: text
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2005, 09:09:43 PM »
เข้าหน้าหนาวระวังหวัดนก

;D ;D ฮ่าๆๆๆ ท้องแข๊งเลย

พ่อชื่อไก่  ลูกชื่อเจี๊ยบ  แล้วแม่อ่ะคับชื่อไรอ่ะสงสัยจิงๆ นะ  :P
ผมก็เคยสงสัยเหมือนกัน ไม่สิยังสงสัยอยู่ด้วย  :D :D

ออฟไลน์ หมี

• *
พ่อชื่อไก่� ลูกชื่อเจี๊ยบ� แล้วแม่อ่ะคับชื่อไรอ่ะสงสัยจิงๆ นะ� :P
ผมก็เคยสงสัยเหมือนกัน ไม่สิยังสงสัยอยู่ด้วย� :D :D

รอคำตอบพรุ่งนี้  ;D

ออฟไลน์ JBC

• JBC
ชื่อ ระกา

ลูกเจี๊ยบ = ไก่ตัวเล็ก

ไก่ตัวเล็กๆ = ไก่ + X

ย้ายข้าง

X = ไก่ตัวเล็ก - ไก่

X = ?

ลูกเจี๊ยบ = ไก่ตัวเล็ก

ไก่ตัวเล็กๆ = ไก่ + X

ย้ายข้าง

X = ไก่ตัวเล็ก - ไก่

X = ?

ก็เท่ากับ ตัวเล็ก สิครับ ???

เอาให้มันเป็นชื่อคนได้หน่อยจิ  ???

เอาให้มันเป็นชื่อคนได้หน่อยจิ� ???
เมื่อกี้ผมไม่ได้พูดถึงชื่อคนครับ ผมแก้สมการนะ :D
แต่ตั้งชื่อได้เก๋มากๆ ชอบจัง ;)