ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับการทำห้องโฮมเธียเตอร์ซักห้องครับผม  (อ่าน 4220 ครั้ง)

ออฟไลน์ pathomn

ไม่ทราบว่าถ้าจะทำห้องสำหรับเป็นโฮมเธียเตอร์ซักห้องนึง ผมทำเป็นห้องทึบไม่มีหน้าต่างเลย อยากทราบว่าถ้าจะมีพัดลมดูดอากาศซักตัว จะได้ไหมครับ

ออฟไลน์ บัง ชลบุรี

Re: เกี่ยวกับการทำห้องโฮมเธียเตอร์ซักห้องครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2007, 09:33:03 PM »
ได้ครับ

ออฟไลน์ pathomn

Re: เกี่ยวกับการทำห้องโฮมเธียเตอร์ซักห้องครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2007, 01:48:05 AM »
และอีกอย่างครับ  คือไม่ทราบว่าห้องขนาด 3.5x4 เมตร  นี่  ควรติดแผ่นดูดซับเสียงอย่างไรครับ

ออฟไลน์ ชัย สาธุ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2007, 01:02:01 PM »
จุดที่จะต้องซับเสียง จุดที่เกิดearly reflect บริเวณหน้าและหลังลำโพง จุดอื่นๆบริเวณมุมห้อง ผนังด้านหลังจุดsweet spot
การตีโครงทำผนังอีกชั้น และบุวัสดุซับเสียงบางจด ก็เป็นการซับเสียงที่ดีอีกวิธี

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2007, 03:24:14 PM »
ที่บ้านมีหน้าต่างก็ตีปิดไปแล้ว ^-^ ห้องไม่มีหน้าต่างจึงไม่เป็นปัญหาครับแข็งแรงดีอีกต่างหาก
ควรมีเครื่องกรองอากาศดี เบาๆสักตัว เวลาไม่ใช้ห้องก็เปิดรับอากาศเข้าห้อง มีช่องดูดอากาศก็ยิ่งดีครับกัน
ขาดอาก่าศ :sleep  ตายได้นะครับท่าน   :stretcher
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 สิงหาคม, 2007, 03:28:51 PM โดย กัมปนาท KK »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2007, 06:53:40 PM »
ห้องคุณป่วนขนาดประมาณ 3.7*4 เมตร น่าจะแวะมาลองดู    อยู่ท่าพระ ซอยวัดดีดวด  น่าจะมีอะไร อะไรบ้าง

ออฟไลน์ Depapepe

• จุดเริ่มและปลายทาง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2007, 09:25:58 PM »
ทำห้องเสร็จ..ลองเอารังไข่มาว่างปิดทับผนังดูคับ..แล้วลองฟังเสียงก้องดูคับว่าหายไปมัย..หรือวางจุดไหนเพิ่มหรือลดจุดไหนดี  ...สนุกดีคับ
หรือจ้างผู้เชี่ยวชาญมาเลยคับ..อิอิ น่าจะหลายตังอยู่คับ :D :D

O0ลองเข้าไปดูคับ.. มีโปรแกรมและวิธีการจัดวางคับ http://www.sound-map.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=330675&Ntype=2
จุดเริ่มต้น และปลายทาง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2007, 09:57:37 PM »
.       ดัวยความนับถือ   รังไข่ใช้ไม่ได้กับห้องแคบ  รังไข่สามารถสะท้อนเสียงแจ้นๆด้วย   ใช้กับห้องโฮมไม่ได้กับสูตร 2แชลแนน  เนื่องจากปริมาณเสียงในห้องโฮมมากกว่า 2แชลแนนมาก  ทั้งความดังและจำนวนลำโพง  ยังมีซัพที่ปล่อยพลังงานออกมาก-มาก   และทิศทางการหันของลำโพงก็ไม่เหมือนกัน
.       ไม่ต้องจ้างใครมาทำ     ถ้าพวกรับจ้างทำแล้วดี  ป่านนี้ห้องโฮมเสียงดีฟังมันทั่วบ้านทั่วเมืองแล้ว

ออฟไลน์ Depapepe

• จุดเริ่มและปลายทาง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2007, 02:05:56 AM »
ทำห้องเสร็จ..ลองเอารังไข่มาว่างปิดทับผนังดูคับ..แล้วลองฟังเสียงก้องดูคับว่าหายไปมัย..หรือวางจุดไหนเพิ่มหรือลดจุดไหนดี  ...สนุกดีคับ
หรือจ้างผู้เชี่ยวชาญมาเลยคับ..อิอิ น่าจะหลายตังอยู่คับ :D :D

O0ลองเข้าไปดูคับ.. มีโปรแกรมและวิธีการจัดวางคับ http://www.sound-map.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=330675&Ntype=2
.       ดัวยความนับถือ   รังไข่ใช้ไม่ได้กับห้องแคบ  รังไข่สามารถสะท้อนเสียงแจ้นๆด้วย   ใช้กับห้องโฮมไม่ได้กับสูตร 2แชลแนน  เนื่องจากปริมาณเสียงในห้องโฮมมากกว่า 2แชลแนนมาก  ทั้งความดังและจำนวนลำโพง  ยังมีซัพที่ปล่อยพลังงานออกมาก-มาก   และทิศทางการหันของลำโพงก็ไม่เหมือนกัน
.       ไม่ต้องจ้างใครมาทำ     ถ้าพวกรับจ้างทำแล้วดี  ป่านนี้ห้องโฮมเสียงดีฟังมันทั่วบ้านทั่วเมืองแล้ว

ที่ผมแนะนำรังไข่เพราะงบน้อยคับ..อิอิ  ความรู้น้อยคับ ไว้เซียนๆในเวปมาตอบ..คับ :victory :victory
จุดเริ่มต้น และปลายทาง