ผู้เขียน หัวข้อ: @ ทำไมขาตั้งลำโพง ขาถึงต้องเป็นเข็มแหลมๆ ครับ @  (อ่าน 2413 ครั้ง)

ออฟไลน์ ditsapong

ผมไปเดินร้านเครื่องเสียง เห็นขาตั้งลำโพง ขาตั้งมีทั้งแบบเป็นแผ่นไม้ธรรมดา
เป็นขาเหล็กท่อนๆ และก็เป็นขาแบบเข็มแหลมๆ

แต่ส่วนใหญ่ในหนังสือเครื่องเสียง มักจะเห็นแบบแหลมๆ มากกว่า

อยากทราบว่าขาแต่ละแบบมีความแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ น้องใหม่

Re: @ ทำไมขาตั้งลำโพง ขาถึงต้องเป็นเข็มแหลมๆ ครับ @
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 กันยายน, 2007, 08:33:06 AM »
ทำให้ตั้งกับพื้นได้อย่างมั่นคงมากขึ้น   สไปร์คแหลมยังช่วยลดพื้นที่สัมผัสระหว่างขาตั้งกับพื้นอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ KVA

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • Do It Yourself if you can!
Re: @ ทำไมขาตั้งลำโพง ขาถึงต้องเป็นเข็มแหลมๆ ครับ @
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 กันยายน, 2007, 09:15:15 AM »

หน้าสัมผัสที่น้อยลงทำให้แรงสั่นสะเทือนส่งผ่านได้ยากขึ้น Image ของเสียงก็จะชัดเจนและนิ่งขึ้นครับ

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • Total likes: 0
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กันยายน, 2007, 03:07:10 PM »
 :)ช่วยสลายแรงสั่นสเทือน ไงครับ
S.10 - ten -ten - S.10