ผู้เขียน หัวข้อ: 12AU Telefungen -microphonic  (อ่าน 2531 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jo'

12AU Telefungen -microphonic
« เมื่อ: 04 กันยายน, 2007, 10:13:08 PM »
 สาเหตุของ microphonic เกิดจากอะไร  เวลาเคาะที่ตัวหลอดเพียงเบาก็จะมีเสียงดังมากออกที่ลำโพง แต่ฟังเพลงก็ดังปกติดี (ได้12AU Tele มาจากของเก่าครับ).... 

ออฟไลน์ พ่อน้องเปรียว

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • งดสร้างแอมป์ชั่วคราว
Re: 12AU Telefungen -microphonic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 กันยายน, 2007, 10:44:55 PM »
ไมโครโฟนิค เป็นคำสมาสครับ 2 คำมารวมเป็นคำใหม่
ไมโคร-เล็กมากๆ + โฟนิค-เสียงครับ
ไมโครโฟน-อุปกรณ์รับเสียงเข้าไปแปลงเป็นสัญญานไฟฟ้าอ่อนๆ(เล็กๆ เท่าอิเล็กตรอนแหละ)
เอาไปไหนครับ ปกติก็เอาไปผ่านเครื่องขยาย ออกลำโพง-ลาวด์สปีคเกอร์ ให้เสียงดังๆ มากๆ

ถ้าหลอดเป็นไมโครโฟนิค ก็หมายความว่า หลอดนั้นทำหน้าที่เป็นตัวรับเสียง-รับความสั่นสะเทือน
ถ้าเป็นมากก็รับได้เร็วแม้ไม่เคาะก็รับได้ กรณีหลอดคุณถ้าไปเคาะมันก็เท่ากับไปเคาะไมโครโฟน
เจ้าของเครื่องไฟเค้าก็จะมองตาเขียว เพราะอาจทำให้ไมโครโฟนเขาเสียหายได้ ยิ่งไมค์เท่ๆ
แพงๆ ในห้องอัด เอามือไปจับยังไม่ได้เลย เพราะไม่จำเป็น ต้องมีที่กรองน้ำลาย กันลมจากปาก
นักร้องเสียอีก เพราะถ้าร๊อคแรงๆ แบบร๊อค-คองคอย ไมค์อาจพังได้ ถ้าร๊อค-เบาๆ แบบร๊อคเล็กๆ
ก็ไม่เป็นไร

การเป็นไมโครโฟนิค อาจเกิดจากหลอดนั้นโครงสร้างไม่แน่นหนา
หรือว่าใช้ในวงจรที่มีเกนขยายมากๆ ถ้าอาการเป็นมากอาจจะหวีดร้อง
ทำให้เสียวได้ครับ
* "อนาถา" มันมีสเน่ห์ตรงไหนนะ * 
 I=E/R # V=IR  # R =V/I # P=IV #
เราออกแบบและสร้างแบบนี้? ต้องให้คะแนน
Aesthetic=ความงามหรือสุนทรียะ
Function=ประโยชน์ใช้สอย
Ergonomic=ความเหมาะสมกับสรีระผู้ใช้
Safety=ความปลอดภัยในการใช้งาน
Durable=ทนทาน
Maintainance=ง่ายต่อการซ่อมบำรุง
Cost=ราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ พริกไทย

Re: 12AU Telefungen -microphonic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 กันยายน, 2007, 11:01:26 PM »
ดูวิธีลด microphonic แบบ ประหยัดที่ผม ทดลองแล้วได้ผลดีมาก ที่   
http://www.htg2.net/index.php?topic=22610.0

satanathat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 กันยายน, 2007, 07:45:39 AM »
ดูวิธีลด microphonic แบบ ประหยัดที่ผม ทดลองแล้วได้ผลดีมาก ที่   
http://www.htg2.net/index.php?topic=22610.0

O0 ได้ผลดี+ประหยัด O0

ออฟไลน์ PokkyMan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กันยายน, 2007, 08:44:13 AM »

ถ้าอาการเป็นมากอาจจะหวีดร้อง
ทำให้เสียวได้ครับ

^-^ ^-^ ^-^

ออฟไลน์ Jo'

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 กันยายน, 2007, 09:21:30 AM »
  มีอีก 2อาการ..
  1. เวลาบิดvolume ให้ปิดสุด หรือ stop cd จะมีเสียงซ่าๆๆออกที่ลำโพง (ฟังใกล้ๆลำโพง.. เป็นเฉพาะบางหลอดของ preamp) และ
  2. เมื่อถอดสาย signal input ของPower amp ออก จะมีเสียงซ่าและปุดๆออกลำโพง แต่เมื่อเสียบสาย signal input จาก preampให้ครบ loop ก็จะเงียบปกติ (เป็นเฉพาะบางหลอดของ ภาค Pre ของ power amp)....ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 กันยายน, 2007, 09:34:14 AM »
สาเหตุของ microphonic เกิดจากอะไร  เวลาเคาะที่ตัวหลอดเพียงเบาก็จะมีเสียงดังมากออกที่ลำโพง แต่ฟังเพลงก็ดังปกติดี (ได้12AU Tele มาจากของเก่าครับ).... 
                เกิดจากโครงสร้างหลอดเองแหละครับ การยึดชิ้นส่วนต่างๆ ภายในไม่แน่นหนาพอ ความเสื่อมสภาพจากการใช้งาน และก็ใส้หลอด ซึ่งจริงๆ มันก็ไม่มีปัญหาในการใช้งานอะไรหรอกครับ แค่เราอย่าไปเคาะมันเล่นก็เท่านั้นเอง...5555 อย่างหลอด  2 Digit Triode เก่าๆ ที่ผมทำเล่นก็เป็นเยอะครับ แต่พวกนี้จะว่าไปมันก็เสียงดีหลายๆ ต้องแลกครับไม่มีอะไรจะดีไปหมดซะทุกอย่าง  :headphone 
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ PokkyMan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 กันยายน, 2007, 10:31:25 AM »
  1. เวลาบิดvolume ให้ปิดสุด หรือ stop cd จะมีเสียงซ่าๆๆออกที่ลำโพง (ฟังใกล้ๆลำโพง.. เป็นเฉพาะบางหลอดของ preamp) และ
  2. เมื่อถอดสาย signal input ของPower amp ออก จะมีเสียงซ่าและปุดๆออกลำโพง แต่เมื่อเสียบสาย signal input จาก preampให้ครบ loop ก็จะเงียบปกติ (เป็นเฉพาะบางหลอดของ ภาค Pre ของ power amp)....ขอบคุณครับ..

หลอดมันใกล้จะเจ๊งหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ alexdiy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 กันยายน, 2007, 11:13:52 AM »

อาการเสียงซ่าตามข้อ 1.ที่ผมเคยเจอปัญหาคือเกนมากเกินไป อันนี้ผมจะเป็นที่หลอดแรกของแอมป์ คงต้องใช้วิธีลดเกนของหลอดหน้าลงไป ส่วนปรีแอมป์ที่เคยเจอคือหลอดมันโบราณมาก บางทีแม้เป็นหลอด NOS ก็เคยเจอ ยังไม่รู้วิธีแก้เหมือนกัน
   ส่วนอาการตามข้อ 2. เมื่อถอดปรีออก แล้วแอมป์มีเสียงซ่าออกลำโพง อันนี้ไม่ผิดปกติครับ มันจะเป็นเฉพาะบางหลอดที่เวลาที่ไม่ได้ต่อ input จะเป็น ผมจำไม่ได้แล้วว่าเรียกว่าอาการอะไร คุณ Lnaudio เคยบอกไว้ผมก็ลืม แต่ไม่มีปัญหาและผลเสียต่อการใช้งานครับ