ผู้เขียน หัวข้อ: Sahara ล่าขุมทรัพย์ทะเลทราย  (อ่าน 4517 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
Sahara ล่าขุมทรัพย์ทะเลทราย
« เมื่อ: 07 เมษายน, 2005, 12:55:42 PM »
 :)หวัดดีครับทุกๆท่าน เมื่อวานได้ไปดูหนังเรื่องนี้มาครับ ( วันนี้กะว่าจะไปดู Hitch ต่อ ในอเมริกาฮิตสมชื่อจริงๆ กวาดรายได้ในบ็อคอ๊อฟฟิคไปอื้อเลย ) ดูจบแล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

Sahara เป็นเรื่องราวของกลุ่มนักสำรวจ ที่ออกตามล่าขุมทรัพย์เก่ามาแล้วมากมาย ในกลุ่มสำรวจนี้มีนักสำรวจหัวกะทิ ที่เป็นเพื่อนซี้ปึ๊กกัน 2 คน วันนึงเขากับเพื่อนขออนุญาติหัวหน้าเพื่อออกสำรวจหา เรือรบหุ้มเกราะโบราณที่เขาเชื่อว่ามีของล้ำค่าอยู่ในนั้น เขาต้องเข้าไปในประเทศที่มีสงครามกลางเมืองอยู่ การเดินทางครั้งนี้ยังมี ด็อกเตอร์สาวที่กำลังสืบหาต้นตอของโรคระบาดเดินทางไปด้วย เมื่อเข้าไปแล้วกลับพบว่า มีอะไรไม่ชอบมาพากลอยู่ที่นั่น เขากับเพื่อนจะทำอย่างไร เรื่องราวทั้งหมดจะเป็นยังไง ท่านต้องไปติดตามเอาเองนะครับ

หนังเรื่องนี้ โทนหนังคล้ายๆกะเรื่องมัมมี่เลย มีฉากถ่ายทำในทะเลทรายอยู่เยอะเหมือนกัน หนังเดินเรื่อง ปูเรื่องไปแบบค่อยเป็นค่อยไป และนำเสนอฉากแอ็คชั่นที่ดูแล้ว น่าตื่นตาตื่นใจอยู่พอสมควร ให้ผู้ชมได้ร่วมลุ้นกันเป็นระยะๆ หนังได้หนุ่มหล่อมาดดี อย่างแมททิว แมคคอนนาเฮย์มาเป็นตัวเดินเรื่อง และได้เพื่อนพระเอก ( ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว แต่มักเล่นเป็นตัวประกอบบทต๊องๆในหนังเรื่องอื่นอยู่บ่อยๆ ) สามารถสร้างสีสันให้กับหนังได้อย่างลงตัว

นางเอกเป็นดาราสาวอดีตแฟนเก่าของทอม ครูซ เรื่องนี้เธอมาในมาดด็อคเตอร์ครับ ผมรู้สึกเฉยๆเสียมากกว่า เพราะว่าไม่เข้าสเปคผมเท่าไหร่ ( ถ้าเป็นคนอื่นที่เซ็กซี่กว่านี้ น่าจะดีไม่น้อย ) ดาราร่วมแสดงคนอื่นๆก็คุ้นหน้าคุ้นตากันอยู่พอสมควร ทุกๆคนก็ต่างเล่นได้ดีครับ

จุดเด่นที่ผมมองหา ไม่ค่อยจะมีนะ..ผมว่า พล็อตเรื่องค่อนข้างจะธรรมดาไปหน่อย และพล็อตหลักที่เราคิดว่าใช่ กลับกลายเป็นพล็อตรองไปซะอีก ( ไม่อยากบรรยายมากเดี๋ยวติดสปอย ) ฉากแอ็คชั่นบางฉากก็ใช้ได้ครับ ไคลแม็กซ์ก็โอ.เค.แต่หนังเรื่องนี้ไม่ได้นำเสนอฉากแอ็คชั่นแบบฟุ่มเฟือย ( เหมือนอย่างมัมมี่ที่อัดฉากแอ็คชั่นใส่คนดูทั้งเรื่อง แทบไม่ได้ให้หยุดหายใจเลย ) คอแอ็คชั่นบางคนอาจจะมองว่ามันมีน้อยไปนิดนึง

สรุป เป็นหนังที่อยู่ในขั้นพอดูได้ครับ นักแสดงก็โอ.เค. แต่ทั้งหมดแล้ว ยังไม่ถึงกะเด่นซะทีเดียว โปรแกรมอาทิตย์นี้ ผมว่า Hitch อาจจะน่าดูกว่า( ผมว่าจะไปดูเย็นนี้ แล้วมาเล่าให้ฟัง ) ผมให้ 8 คะแนนครับ

ออฟไลน์ RAK

• Super Star
Re: Sahara ล่าขุมทรัพย์ทะเลทราย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 เมษายน, 2005, 05:11:16 PM »
ขอบคุณครับ ที่ รีวิวให้อ่าน ไม่แน่ พรุ่งนี้จะตามไปดูครับ

ออฟไลน์ badz

Re: Sahara ล่าขุมทรัพย์ทะเลทราย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 เมษายน, 2005, 10:25:30 AM »
ฟังดูก็น่าดูดีคับ ขอบคุณสำหรับรีวิวคับ  ;D
Burn your tires, not your soul...