ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญรวมงาน มิทนิค (meeting+ picnic)ภาคเหนือครับ  (อ่าน 217078 ครั้ง)

playshop

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอเชิญรวมงาน มิทนิค (meeting+ picnic)ภาคเหนือครับ
« ตอบกลับ #480 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 08:33:16 AM »

แถมเปลี่ยน C คล่อม R คาโทด 300 B ใหม่ทำให้ได้เสียงที่ดีขึ้นมาอีกครับ.... :secret :secret (กลัวสู้ T amp ไม่ได้ครับ อิอิอิอิอิอ O0 O0)
 d_d d_d d_d d_d d_d d_d d_d d_d

ทดลองปลด C คาโทรด 300b ออกดูซิครับ เสียงจะดีขึ้นอีกเท่าไร และสอง R Cathode เปลี่ยนไปใช้ R cabon ของ Royal ขนาด 2 W. ต่อขนานกันหลาย ๆ ตัว ให้ได้ค่าตามวงจร หรือประมาณ 10 โอร์ม 10-15 วัตต์ (กรณี Fixe bias) เสียงจะดีขึ้นอีกเท่าไร  :secret   :secret 
[/quote]
ขอบคุณครับ... O0 O0
คืนนี้ต้องลองโดยพลัน.... :showoff :showoffแต่ R carbon คงต้องวันจันทร์ แล้วครับ ร้านเจ้าประจำ  เค้าปิดวันอาทิตย์ครับ...

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
Re: ขอเชิญรวมงาน มิทนิค (meeting+ picnic)ภาคเหนือครับ
« ตอบกลับ #481 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 08:37:36 AM »

แถมเปลี่ยน C คล่อม R คาโทด 300 B ใหม่ทำให้ได้เสียงที่ดีขึ้นมาอีกครับ.... :secret :secret (กลัวสู้ T amp ไม่ได้ครับ อิอิอิอิอิอ O0 O0)
 d_d d_d d_d d_d d_d d_d d_d d_d

ทดลองปลด C คาโทรด 300b ออกดูซิครับ เสียงจะดีขึ้นอีกเท่าไร และสอง R Cathode เปลี่ยนไปใช้ R cabon ของ Royal ขนาด 2 W. ต่อขนานกันหลาย ๆ ตัว ให้ได้ค่าตามวงจร หรือประมาณ 10 โอร์ม 10-15 วัตต์ (กรณี Fixe bias) เสียงจะดีขึ้นอีกเท่าไร  :secret   :secret 
คืนนี้ต้องลองโดยพลัน.... :showoff :showoffแต่ R carbon คงต้องวันจันทร์ แล้วครับ ร้านเจ้าประจำ  เค้าปิดวันอาทิตย์ครับ...
[/quote]

คำแนะนำอีกอย่าง อย่าใช้รีซิสเตอร์ไววาว มายุ่งกับ R plate/cathode อย่างเด็ดขาด หากอยากได้ความนุ่มหวานของหลอดเบอร์นั้น ...นา...คราบ...ผม  O0   O0

playshop

« ตอบกลับ #482 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 08:53:59 AM »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ... :clap :clap :clap
วันนี้อยากหยุดงานแล้วนอนห่มผ้าฟังเพลง.....จังเลย  :'( :'(
อากาศมันได้จริ้งจริง..... d_d d_d d_d d_d

« ตอบกลับ #483 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 09:10:27 AM »
..... d_d d_d d_d d_d
[/quote]

สวัสดียามเช้าทุก ๆ คนเลยครับ

ผมกำลังจะค้นหาอุปกรณ์ต่าง ๆ ว่า พอจะเอาอะไรมาทำเล่นได้บ้างครับ รู้สึกว่ามันจะเยอะมาก ๆ เก็บสะสมมาร่วม ๆ 20 ปี จนจำไม่ได้ว่ามีอะไรบ้าง

ออฟไลน์ WIM

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #484 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 09:37:15 AM »
สวัสดียามสายทุกท่านครับ  :cold
วันอาทิตย์นี่ตื่นมาเล่นเน็ตกันแต่เช้าเลยนะครับ :showoff :showoff
..... d_d d_d d_d d_d
 สวัสดียามเช้าทุก ๆ คนเลยครับ
ผมกำลังจะค้นหาอุปกรณ์ต่าง ๆ ว่า พอจะเอาอะไรมาทำเล่นได้บ้างครับ รู้สึกว่ามันจะเยอะมาก ๆ เก็บสะสมมาร่วม ๆ 20 ปี จนจำไม่ได้ว่ามีอะไรบ้าง
เยอะมากๆน่าไปชมจังเลยครับเสียดายธันวาไม่ว่าง ;D

[/quote]

ร้านไหนครับเดี๋ยวไปตุนไว้มั่ง  :victory
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน, 2007, 09:39:09 AM โดย WIM »
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

ออฟไลน์ พริกไทย

« ตอบกลับ #485 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 10:30:59 PM »

งานนี้มี ไฟต์เอ้าท์ครับ....อิอิอิ จะให้หวานมันคงต้องปรุงต้องเติมกันอีกสักหน่อยนะครับ... :showoff :showoff ตอนนี้คงต้องซุ่มโมดิฟายกันสักพักนะครับ
คาดว่าวัน อาทิตย์ที่ 11/11/50 เวลา 12.30 - 15.00 น คุณ พริกไทย สะดวกไหมครับ... ;D ;D
งานมินิมีทติ้งชาว T AMP TA2020 ครับ.....คุณ DYNAMAN ซุ่มทำอยู่ ดังหรือยังครับ :secret :secret ส่วน 300 B ต้องลอง ไฟต์เอ้าท์กันก่อนครับ ;D ;D ;D
[/quote]อาทิตย์ 11 ไม่สะดวกครับ มีงาน คอมพิวเตอร์โชว์ ที่ มช. ต้องไป ดู แล ครับ

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #486 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 12:04:42 AM »
T-Amp = แอมป์โทรโข่ง(รุ่นใหม่) เสียงเป็นไงน้า...อยากลองฟังดูจั๊กหน่อย.. ;D ;D

คุณพี่พริกไทย คอมโชว์ที่มช.ตรงไหนครับ หอประชุมป่าว :drive1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน, 2007, 12:07:33 AM โดย WIM »
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

satanathat

« ตอบกลับ #487 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 12:25:13 AM »

งานนี้มี ไฟต์เอ้าท์ครับ....อิอิอิ จะให้หวานมันคงต้องปรุงต้องเติมกันอีกสักหน่อยนะครับ... :showoff :showoff ตอนนี้คงต้องซุ่มโมดิฟายกันสักพักนะครับ
คาดว่าวัน อาทิตย์ที่ 11/11/50 เวลา 12.30 - 15.00 น คุณ พริกไทย สะดวกไหมครับ... ;D ;D
งานมินิมีทติ้งชาว T AMP TA2020 ครับ.....คุณ DYNAMAN ซุ่มทำอยู่ ดังหรือยังครับ :secret :secret ส่วน 300 B ต้องลอง ไฟต์เอ้าท์กันก่อนครับ ;D ;D ;D
อาทิตย์ 11 ไม่สะดวกครับ มีงาน คอมพิวเตอร์โชว์ ที่ มช. ต้องไป ดู แล ครับ
[/quote]

ดังแล้วครับ แต่ยังไม่ได้ เปลื่ยน คอยล์เลย   c ก็ยังรอคุณ play458 order ให้อยู่             :)เสียง รายละเอียด มิติ ดี  แต่ขาด ความหวาน ไปนิด

« ตอบกลับ #488 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 12:35:55 AM »
T-Amp = แอมป์โทรโข่ง(รุ่นใหม่) เสียงเป็นไงน้า...อยากลองฟังดูจั๊กหน่อย.. ;D ;D

คุณพี่พริกไทย คอมโชว์ที่มช.ตรงไหนครับ หอประชุมป่าว :drive1
แม่นแล้วครับ หอประชุม ที่เดิม0

playshop

« ตอบกลับ #489 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 08:04:49 AM »

อาทิตย์ 11 ไม่สะดวกครับ มีงาน คอมพิวเตอร์โชว์ ที่ มช. ต้องไป ดู แล ครับ
[/quote]รับทราบครับ...(จะได้มีเวลาจูนด์อีกสักพัก....หม้อแปลง 10 A ยังไม่ได้เลยครับ คงต้องถอยหม้อแปลงเลียนแบบเค้าสักตัว ;D ;D)

playshop

« ตอบกลับ #490 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 08:07:46 AM »
ตัวสมบูรณ์ที่เสร็จแล้วต้องไปฟังแถว ๆ แม่ริมครับ..... :clap :clap :clap

rex

« ตอบกลับ #491 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 08:23:45 AM »
ตัวสมบูรณ์ที่เสร็จแล้วต้องไปฟังแถว ๆ แม่ริมครับ..... :clap :clap :clap

สวัสดีครับ

ของผมเป็น integrated amp ครับ

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #492 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 09:36:02 AM »
แถวแม่ริมนี่สมบูรณ์ก่อนเค้าทุกทีเลยซิน่า... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ หมอต๊อบ

« ตอบกลับ #493 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 10:28:12 AM »
เค้าเลิกเล่นหลอดกันแล้วหรือ :nono :sorry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน, 2007, 09:51:07 AM โดย หมอต๊อบ »
ที่ยู่ติดต่อได้
http://www.htg2.net/index.php?topic=45521.0

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #494 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 10:55:24 AM »
เค้เลิกเล่นหลอดกันแล้วหรือ :nono :sorry
เด็กกำลังอยากรู้อยากเห็นครับพี่  ;Dได้ทดลองอะไรใหม่ๆมันก็ดีไปอย่างได้แสวงหาสิ่งที่ชอบจริงๆ ส่วนผมคงจบที่หลอดนี่แหละฟังเพื่อผ่อนคลายเป็นหลัก ส่วนMA300Fเก็บไว้อัดinfinity kappa9 เป็นครั้งคราวแก้เซ็ง  :yahoo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน, 2007, 11:29:48 AM โดย WIM »

playshop

« ตอบกลับ #495 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 11:01:02 AM »
แถวแม่ริมนี่สมบูรณ์ก่อนเค้าทุกทีเลยซิน่า... ;D ;D ;D
เค้ามืออาชีพครับ ของดีในคลังแสงเค้าเยอะ....อิอิอิ
เค้เลิกเล่นหลอดกันแล้วหรือ :nono :sorry
อยากให้ลองฟัง ก่อนครับ  :headphone :headphone  บางครั้ง เสียงไม่จำเป็นต้องเลือกที่มาครับ..ขอแค่ได้เสพผ่านหูแล้วมีความสุข ก็แฮปปี้แล้วครับ ;D ;D

ออฟไลน์ หมอต๊อบ

« ตอบกลับ #496 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 01:35:00 PM »
[/quote]เค้ามืออาชีพครับ ของดีในคลังแสงเค้าเยอะ....อิอิอิ

[/quote]อยากให้ลองฟัง ก่อนครับ  :headphone :headphone  บางครั้ง เสียงไม่จำเป็นต้องเลือกที่มาครับ..ขอแค่ได้เสพผ่านหูแล้วมีความสุข ก็แฮปปี้แล้วครับ ;D ;D

ไปค้นคลังแสง เจอ  TDA 1541 ทำไว้ 2ปี ยังไม่ได้ลงกล่อง(ต้องควานหาของเก่าออกมาทำ ตอนนี้เอกสารการเงิน มทบ.ยึดไปหมดแล้ว จ่ายเฉพาะ ค่ารถทัวร์ ตาก-เชียงใหม่) สำหรับคลังแสงมืออาชีพ มีอะไรที่ไม่ได้ใช้อย่างเก็บไว้เยอะ ระบายออกมาบ้าง ความร้อนสะสมมากอาจระเบิดเสียหายได้ ช่วยเหลือคนยากจนหน่อย :evil2 :blowup :please
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน, 2007, 02:13:40 PM โดย หมอต๊อบ »
ที่ยู่ติดต่อได้
http://www.htg2.net/index.php?topic=45521.0

« ตอบกลับ #497 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 08:46:47 PM »
เด็กกำลังอยากรู้อยากเห็นครับพี่  ;Dได้ทดลองอะไรใหม่ๆมันก็ดีไปอย่างได้แสวงหาสิ่งที่ชอบจริงๆ ส่วนผมคงจบที่หลอดนี่แหละฟังเพื่อผ่อนคลายเป็นหลัก ส่วนMA300Fเก็บไว้อัดinfinity kappa9 เป็นครั้งคราวแก้เซ็ง  :yahoo

สำหรับผม อยาก ค้น หาความ หวานของ แอมป์ หลอด ว่า มันจะ มาได้ บน แอมป์ solid state ได้หรือ ไม่
ถ้ามาได้ จะเป็น คุณสมบัติ ทางไฟฟ้า แบบ ไหน ที่เคย ถก กัน กับ อ. วิม มาก่อน
ไอ้ เจ้า T amp มัน ให้คุณ สมบัติ ด้าน เสียง ดีกว่า แอมป์ solid state ตัวอื่น ที่เคย ฟังมาหวานกว่า มาก แต่ ยังไม่เจอ ความหวาน เท่ากับ หลอด
คุณ เชียงใหม่ โม เสร็จแล้ว หวาน มากแค่ไหน ครับ รายงานด้วย

« ตอบกลับ #498 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 09:21:27 PM »
[
[/quote]สำหรับผม อยาก ค้น หาความ หวานของ แอมป์ หลอด ว่า มันจะ มาได้ บน แอมป์ solid state ได้หรือ ไม่
ถ้ามาได้ จะเป็น คุณสมบัติ ทางไฟฟ้า แบบ ไหน ที่เคย ถก กัน กับ อ. วิม มาก่อน
ไอ้ เจ้า T amp มัน ให้คุณ สมบัติ ด้าน เสียง ดีกว่า แอมป์ solid state ตัวอื่น ที่เคย ฟังมาหวานกว่า มาก แต่ ยังไม่เจอ ความหวาน เท่ากับ หลอด
คุณ เชียงใหม่ โม เสร็จแล้ว หวาน มากแค่ไหน ครับ รายงานด้วย
[/quote]

ความจริงแล้ว  ผมไม่อยากให้ไปเปรียบกันระหว่าง หลอด กับ ทรานซิสเตอร์  เพราะทั้งสองแนวทางเป็นคนละแบบ กัน ครับ ไม่อยากให้หลงทาง เพราะทั้งสองมีจุดเด่นที่แตกต่างกัน  ไม่สามารถมาจะนำมาอ้างอิงกันได้ ผมเคยเล่นทรานซิสเตอร์มาอย่างน้อย ๆ ก็มากกว่า 15 ปี รู้ตื่น ลึก หนา บาง เกือบ ๆ ทั้งหมด อยากให้พัฒนาแต่ละอย่างให้แน่ชัดชัด ว่า จะเอาหลอด หรือ ทรานซิสเตอร์ ครับ ไม่อย่างนั้น คงจะ...งง....และ งง... ครับ

playshop

« ตอบกลับ #499 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน, 2007, 11:40:43 PM »
สำหรับผม ประสบการณ์ น้อยสุด ทั้งการทำ การฟัง การแยก ความแตกต่าง ทั้งมวลของเสียง...ผมมุ่งไปทางเดียวคือความเป็น
ธรรมชาติของเครื่องดนตรีชิ้น นั้น ๆ ทั้งหมด ครับ รวมถึงเสียงร้องก็ ถือว่าเป็นเครื่องดนตรีชิ้นหนึ่ง พยามจูนด์ เครื่องมือเสียงที่มีในมือ ทั้งหมดให้ไปในทางนั้นให้ได้...แต่ยังคงใช้หลักการ DIY เช่นเดิมครับ เอาแค่ตามกำลังที่มี สุดเท่านั้นครับ....จะให้เป็น แสน หรือ ล้าน คงไม่มีกำลังครับ..... :headphone :headphone
พยามสร้างหลาย ๆ ชิ้นจนลืมคิดไปว่า คำว่า เบรินท์ เครื่องมือเสียง ให้ได้จุดที่ดีที่สุดนั้นมันจบตรงไหน...เพราะฟังไปสักระยะเวลาหนึ่งใจมันกลับไปแสวงหาเครื่องมือที่น่าจะดีกว่าที่ใช้อยู่..ยังคงวนเวียนกับการฟัง ฟัง ฟัง จูนด์ปรับแต่ง อัพเกรด แต่มันก็ยัง ไม่ได้อย่างที่อยากได้สักทีครับ....เครื่องมือเสียงมันสุดทางแล้ว หรือ หูของผมมันรับรู้ได้เท่านี้ก็ไม่รู้นะครับ...ขอเวลา เรียนรู้ กับ พี่ ๆ สมาชิกทุกท่านนะครับ ขอโทษนะครับ วันนี้จูนด์ T amp อีกตัว แล้วเสียงไม่ดีครับ....หาที่ระบายความมึนครับ :'( :'( :'(
 :bowdown :bowdown :sorry :sorry :weight_lift2 :weight_lift2

rex

« ตอบกลับ #500 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2007, 09:07:09 AM »

สำหรับผม อยาก ค้น หาความ หวานของ แอมป์ หลอด ว่า มันจะ มาได้ บน แอมป์ solid state ได้หรือ ไม่

ขอจับเข่าคุยกันก่อนครับ

ความหวาน ถ้าในนิยามว่า  เสียงของไวโอลินที่เอื้อนเอย เสียงการสไล้ท กีตาร์ เสียงร้องของพี่แอ็ด (สุนทรี เวชนนท์ ) ในเพลง น้อยใจยา ทั้งหมดนี้ถ้าคือนิยามของความหวาน ไม่ว่าแอมป์ หลอด หรือ แอมป์ ตัวไหนที่สรา้งออกมาดี ก็จะสามารถ แสดงออกมาได้ครับ

แต่ถ้าความหวานใน นิยามว่า  ร้องช้า ร้อง(เมโดดี้) ช้าๆตามทำนอง ก็คงมีแต่แอมป์หลอด หละ ครับที่ทำได้

ส่วนความหวาน มัก ส่วนทางกับ กำลัง(วัตต์) ไม่ว่า แอมป์ หลอด หรือ แอมป์ solid state ถ้าสังเกตุในการฟังดู ยิ่งวัตต์มากยิ่ง หวานน้อยลงครับ

ปล.ผมไม่ได้บอกนะครับ ว่า  แอมป์ หลอด หรือ แอมป์ solid state ดีว่ากันนะครับ ขึ้นอยู่ที่ความชอบครับ

sama

« ตอบกลับ #501 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2007, 09:17:25 AM »
น้ำตาล   หวาน ชัวร์

ออฟไลน์ Amadeus

• Was wollen Sie damit sagen?
« ตอบกลับ #502 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2007, 11:22:49 AM »

ระวังอ้วนนะครับพี่  ;D

รบกวนขอคำอธิบายเรื่อง

อิมพิแดนขาออก(ของปรีแอมป์) และอิมพิแดนขาเข้า(ของพาวเวอร์แอมป์) รวมถึงค่าแดมปิ๊งแฟคเตอร์หน่อยได้ไหมครับ (คุ้นๆว่าได้ยินในวันงานหน่ะครับ)  :help

สมมติผมซื้อปรีมา
Line Level Outputs
 Output impedance  Pre Out  75 ohms
 Tape  Source Z + 1k ohms
 Headphones  100 ohms
 Maximum output level  Pre Out  15V (IHF Load)
 Tape  15V (IHF Load)
 Headphones  190mV into 8 ohms

แล้วจะทำพาวเวอร์ ยังไงให้แมทกัน หรือทำยังไงให้ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน, 2007, 11:27:34 AM โดย Amadeus »
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

sama

« ตอบกลับ #503 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2007, 12:17:07 PM »

อิมพิแดนขาออก(ของปรีแอมป์) และอิมพิแดนขาเข้า(ของพาวเวอร์แอมป์) รวมถึงค่าแดมปิ๊งแฟคเตอร์หน่อยได้ไหมครับ (คุ้นๆว่าได้ยินในวันงานหน่ะครับ)  :help

Output impedance  Pre Out  75 ohms
 Maximum output level  Pre Out  15V (IHF Load)

แล้วจะทำพาวเวอร์ ยังไงให้แมทกัน หรือทำยังไงให้ดีครับ

อย่างนี้ต้องคุณเชียงใหม่ รับหน้าที่เป็นครูอธิบาย เน้อ..

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2007, 12:32:57 PM »
วันนี้หนาวจัง ขี้เกียจอาบน้ำอ่ะ ...  :cold

playshop

« ตอบกลับ #505 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2007, 01:53:31 PM »
คุณเชียงใหม่ ตอบน้องเค้าด้วยครับ.... :headphone :headphone

rex

« ตอบกลับ #506 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2007, 04:18:00 PM »

สวัสดีครับ

ขอตอบ ด้วยความรู้อันน้อยนิดครับ

ปรีแอมป์ ที่ดี Output Impedance    ต้องประมาณ 47- 100 Ohms ครับ ถ้าปรีหลอดต่ำกว่า 1 K  ถือว่าดีแล้วครับ
เพาว์เวอร์แอมป์ input Impedance   47 - 100  KOhms (แต่มาตรฐานส่วนใหญ่อยู่ที่ 47 K ) ถ้าแอมป์หลอด ต่ำกว่า 100 K ถือว่าดีแล้วครับ

ปล.ปัญหาส่วนใหญ่มักจะเจอ  ปรีแอมป์ กับ เพาว์เวอร์แอมป์  ไม่ค่อยเข้ากับ  เนื่องมาจาก นำปรีแอมป์  Output Impedance สูง มาใช้งานกับ เพาว์เวอร์แอมป์ input Impedance  ต่ำ ครับ แต่ถ้าเล่นเครื่องเสียงที่เป็นหลอด คุณต้องลืมที่ผมกล่าวมาเลยครับ  ต้องฟังเอาตามความชอบอย่างเดียวครับ  และ ถ้าฟังเพลงที่น้อยๆชิ้น ก็จะไม่แสดงออกชัดมากนัก

ส่วน ค่าแดมปิ๊งแฟคเตอร์  ยิ่งมากการหยุดยั้ง ไดร์เวอร์ จะทำได้ดีครับ  ค่าแดมปิ๊งแฟคเตอร หัวใจสำคัญอยู่ที่ภาคจ่ายไฟต้องแข็งแรง จ่ายทั้งกระแสได้คงที่ไม่ว่า  โหลด Impedance ( ลำโพง )  ไม่ว่าสวิงต่ำถึง 0 กว่า ๆ 2 Ohms ซึ่งถ้าภาคจ่ายไฟไม่สามารถจ่ายกระแสคงที่ได้ (โวลท์ร่วง) เช่น ที่มีหลายท่านได้กล่าวไว้ว่า  ลำโพง 8 Ohms กับ ลำโพง 4 Ohms  ขับด้วยแอมป์ตัวเดียวกัน ที่จ่ายกระแสได้ตงที่ ไม่ว่า  โหลด Impedance ( ลำโพง )  ไม่ว่าสวิงต่ำถึง 0 กว่า ๆ 2 Ohms  ลำโพง 4 Ohms เสียงจะดังกว่า และ เมื่อ ขับ ลำโพง 4 Ohms วัตต์ก็จะเพิ่มขึ้นครับ   ค่าแดมปิ๊งแฟคเตอร์ วัดได้โดย เทสโหลด แล้วคำนวน กลับ โดยวัดจาก โวลท์ที่เปลี่ยนแปลงมาคำนวนครับ

เอาแค่นี้ก่อนครับ

sama

« ตอบกลับ #507 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2007, 04:37:48 PM »
อ่านแล้วทำให้หวนคิดถึง บรรยากาศขณะนั่งฟัง opa549  ก่อนที่จะ แชะ แชะ ฟู่
dampingfacter กำลังเมามัน

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #508 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2007, 10:01:42 PM »
คำว่าอิมพิแดนซ์มันเป็นสัจธรรมข้อหนึ่งคือไม่มีอะไรเที่ยงแท้แน่นอน การส่งต่อสัญญาณแต่ละสเตจต้องมีเจ้าตัวนี้อยู่ทั้งขาออกขาเข้าและธรรมชาติของมันก็ไม่คงที่ เปลี่ยนแปลงตามความถี่(ยิ่งสัญาญดนตรียิ่งซับซ้อน)และไม่เหมือนกันเลยตั้งแต่ซอร์ซจนถึงลำโพง ยิ่งกระแสเยอะขึ้นยิ่งไม่แน่นอน ในทฤษฎีการส่งผ่านกำลังสูงสุดว่าไว้ว่าเอาท์พุทอิมพิแดนซ์ต้องเท่ากับอินพุทอิมพิแดนซ์ของภาคถัดไปถึงจะได้ประสิทธิภาพสูงสุดทั้งระบบ ทีนี้อย่างที่ว่าไว้ธรรมชาติของแต่ละตัวมันไม่เหมือนกันเลยจึงไม่สามารถให้มันเท่ากันได้ จึงกันเหนียวโดยการเผื่อไว้(ในวงจรขยายจะเผื่อขาออกให้ต่ำกว่าขาเข้าภาคถัดไปเพื่อให้จ่ายกระแสได้ทันกับการสวิง) จะเผื่อไว้มากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับว่าค่ามันสวิงมากหรือน้อยตามความถี่สัญาณ ทีนี้ก็อยู่ที่ประสพการณ์ละครับว่าเผื่อเท่าไหร่ถึงจะดี ผมเองประสพการณ์ยังน้อย(รู้แต่ทฤษฎีแหละ :P)ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเท่าไหร่ดี(ความจริงสามารถคำนวณคร่าวๆได้) ที่ทำๆกันมาก็เผื่อเยอะๆไว้ก่อนยิ่งเยอะยิ่งดี( :Dพี่มุมเอา211มาทำปรี :D)แต่เยอะเกินก็สิ้นเปลืองแถมต้องระวังนอยส์ด้วย ก็หาจุดพอดีๆเอาเองละกัน อิๆ ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤศจิกายน, 2007, 10:15:22 PM โดย WIM »

playshop

« ตอบกลับ #509 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2007, 01:22:47 AM »
 :clap :clap :clapหรือว่าของผมก็เป็นดังที่ คุณ เชียงใหม่ และ อ. wim ได้กล่าวไว้.... :headphone :headphone
คงต้องค่อย ๆ จับมาเข้าชุดกันใหม่และค่อย ๆ ปรับ :showoff :showoff :showoff :whistling :whistling
ปล.ขอบคุณ  คุณ เชียงใหม่ มากนะครับ สำหรับ  โมโน บ๊อก C3M เข้ากับ ซิสเต้มผมอย่างแรงครับ O0 O0 O0

ออฟไลน์ Amadeus

• Was wollen Sie damit sagen?
« ตอบกลับ #510 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2007, 10:07:40 AM »
ขอบคุณมากนะครับ ....ถามเพราะว่ารู้สึกว่าปรีแต่ละตัวมันไม่แมทกับพาวเวอร์ทุกๆตัว  แต่เราน่าจะทำปรีที่เป็นตัวยืนเอาไว้เล่นกับพาวเวอร์ได้หลายๆตัว

โดยที่ต้องมีข้อแม้ว่า ค่าอิมขาเข้าต้องเท่านี้ทุกเครื่อง แต่จากที่ อ. WIM บอกคงไม่ได้ขึ้นอยู่กับตัวแปรนี้ตัวเดียวแน่ๆ...ขำๆนะครับ อย่าซีเรียส ;D
OSK115_DIY ปี2 .....ดร็อปเรียนก่อนนะ
จันทร์เจ้าขา              ขอซาวด์แรงแรง
ขอหลอดแพงแพง        ใส่แอมป์ของข้า
ขอซีขออาร์               ให้แอมป์ข้าที
ขอชั้นดีดี                  ให้แอมป์ข้าตั้ง
ขอแผ่นสองลัง            ให้แอมป์ข้าลอง...

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2007, 02:18:17 PM »
ขอบคุณมากนะครับ ....ถามเพราะว่ารู้สึกว่าปรีแต่ละตัวมันไม่แมทกับพาวเวอร์ทุกๆตัว  แต่เราน่าจะทำปรีที่เป็นตัวยืนเอาไว้เล่นกับพาวเวอร์ได้หลายๆตัว

โดยที่ต้องมีข้อแม้ว่า ค่าอิมขาเข้าต้องเท่านี้ทุกเครื่อง แต่จากที่ อ. WIM บอกคงไม่ได้ขึ้นอยู่กับตัวแปรนี้ตัวเดียวแน่ๆ...ขำๆนะครับ อย่าซีเรียส ;D

ปรี211ของพี่มุมฯครับ ขับเพาเวอร์ได้ทุกตัว เหอๆ  ;D ;D

« ตอบกลับ #512 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2007, 08:13:10 PM »
ปรี211ของพี่มุมฯครับ ขับเพาเวอร์ได้ทุกตัว เหอๆ  ;D ;D
[/quote]

คงไม่ถึงขนาดนั้นหลอกครับ ตอนนี้เป็น I/V DAC ไปแล้วครับ ผมจะเอาไปใช้กับ DAC ตัวใหม่  :)   :)

rex

« ตอบกลับ #513 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน, 2007, 08:49:35 PM »
วันนี้ได้ลองของ แปลก  C3M miniWatt

playshop

« ตอบกลับ #514 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2007, 11:03:13 AM »
วันนี้ได้ลองของ แปลก  C3M miniWatt
:headphone :headphoneมีกรุ๊ปบายมั้ยครับ.....อยากได้สัก 2 คู่ ครับ จะทำ PP  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #515 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2007, 11:17:15 AM »
คุณ PLAY458 C มาแล้วครับ วันนี้ จะเอาไปให้ครับ

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #516 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2007, 03:42:43 PM »
C3M อีกแล้ว.... 0)] อยากเอามาขนานข้างละ6ตัว  ;D ;D

playshop

« ตอบกลับ #517 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2007, 10:12:22 PM »
คุณ PLAY458 C มาแล้วครับ วันนี้ จะเอาไปให้ครับ
มาส่งให้เองถึงร้านเลย คุณ พริกไทย ขอบพระคุณมากครับ กำลังต้องการใช้เลยครับ โมแล้วเป็นดังรูปข้างล่างครับ
เสียงนี่.... ;D ;D ;D O0 O0 O0 เดี๋ยวจะพยามทำให้หวานหยดย้อยเลยครับ....ตอนนี้ขอเบรินท์กับหากล่องมาใส่ก่อนนะครับ :headphone :headphone

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #518 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2007, 07:24:54 AM »
ไมรู้วงจรเป็นยังไง แต่ลองวางคอยล์ให้ตั้งฉากกันดิ๊ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน, 2007, 07:27:08 AM โดย WIM »

« ตอบกลับ #519 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2007, 07:35:45 AM »
แผ่นปริ๊นเล็กไปหน่อยนะครับ จำกัดพื้นที่ในการโมฯ ผมว่าน่าจะออกแบบแผ่นปริ้นใหม่  เผื่อพื้นที่ ๆ อุปกรณ์ใหม่ ๆ ก็น่าจะสวยดีนะครับ 

playshop

« ตอบกลับ #520 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2007, 08:49:14 AM »
ไมรู้วงจรเป็นยังไง แต่ลองวางคอยล์ให้ตั้งฉากกันดิ๊ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่  ;D ;D
ยังไงครับ ...ตั้งฉาก อิอิอิ
แผ่นปริ๊นเล็กไปหน่อยนะครับ จำกัดพื้นที่ในการโมฯ ผมว่าน่าจะออกแบบแผ่นปริ้นใหม่  เผื่อพื้นที่ ๆ อุปกรณ์ใหม่ ๆ ก็น่าจะสวยดีนะครับ 
ด้วยความสามารถมีไม่พอนะครับ...กำลังรอให้ผู้เชี่ยวชาญแถวภาคเหนือออกแบบครับ.... ;D ;D ;D
พื้นที่น้อยมากครับ...แถมผมก็ใจร้อนอยากฟังนะครับ...รูปแบบเลยรก ๆ ครับ :showoff :showoff

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #521 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2007, 02:10:12 PM »
วางตามแกน x y z สลับกันไปเรื่อยๆ ที่ไม่พอก็อย่าให้ขนานกันก็พอไหวนะ ถ้าขนานกันมันจะเหนี่ยวนำกันเองเสียงจะมัวลง แต่ต้องดูว่ามันอยู่ตรงที่มีผลต่อวงจรเยอะหรือเปล่าด้วย O0

playshop

« ตอบกลับ #522 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2007, 03:50:43 PM »
วางตามแกน x y z สลับกันไปเรื่อยๆ ที่ไม่พอก็อย่าให้ขนานกันก็พอไหวนะ ถ้าขนานกันมันจะเหนี่ยวนำกันเองเสียงจะมัวลง แต่ต้องดูว่ามันอยู่ตรงที่มีผลต่อวงจรเยอะหรือเปล่าด้วย O0
คืนนี้จะลองดูนะครับ....ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #523 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2007, 04:26:52 PM »
เห็นคอล์ยแกนอากาศตัวเล็กๆแสดงว่าวงจรมันmodulatedที่ความถี่สูงมากเลย มีวงจรหรือเปล่าครับ ;D

sama

« ตอบกลับ #524 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2007, 06:28:38 PM »
น่าจะเปลี่ยนชื่อจาก play458 เป็น play t amp ให้มันรู้รอดไปเลยดีมั๊ย
สงสัยวันหน้าต้องคารวะให้เป้นอาจารย์ tamp  แน่เลย

playshop

« ตอบกลับ #525 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน, 2007, 08:36:27 AM »
เห็นคอล์ยแกนอากาศตัวเล็กๆแสดงว่าวงจรมันmodulatedที่ความถี่สูงมากเลย มีวงจรหรือเปล่าครับ ;D
เดี๋ยวหามาลงให้ดูนะครับ อ.wim พื้นที่ pcb มันน้อยก็เลย จัดวาง คอยล์แบบที่ อ.wim แนะนำได้ไม่เต็มที่ครับ :clap :clapแต่ก็ขอขอบคุณในคำแนะนำนะครับ O0 O0 O0 O0
น่าจะเปลี่ยนชื่อจาก play458 เป็น play t amp ให้มันรู้รอดไปเลยดีมั๊ย
สงสัยวันหน้าต้องคารวะให้เป้นอาจารย์ tamp  แน่เลย
เพิ่งจะเข้ามาลอง เล่น T amp เองครับ  :headphone :headphone สมาชิกบางท่านก็เคย ผ่าน ๆ เจ้าเบอร์นี้กันมาบ้างแล้วครับ ก็ได้คำแนะนำจาก ท่านสมาชิกที่คลุกคลีกับ ดิจิตอลแอมป์มานาน เค้าแนะนำว่า ควรทำอย่างนี้ ควรทำตรงนั้น ควรโมตรงโน้น ควรเปลี่ยนตรงนู้น  :secret :secret ก็มาลองทำดูปรากฏว่าเสียงมันก็ดีขึ้นกว่าตัวเดิม ๆ เยอะนะครับ  :clap :clap ต้องขอขอบคุณ แหล่งความรู้จากท่านสมาชิกครับ ทำให้ผมมี แอมป์ดี ๆ มาฟังอีกตัว c) c) c) c)

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #526 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2007, 03:41:01 AM »
วันดีๆกับเพลงดีๆที่เราชอบ  ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ ขอให้มีความสุขกับดนตรี ;D

sama

« ตอบกลับ #527 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2007, 08:48:30 PM »
อยู่ไม่ว่างแต่ยอมไม่ได้ที่ opa ระเบิด เลยไปค้นกรุเก่าๆมาดูบางทีอาจมีอะไรดีๆบ้างก็ได้
แล้วก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ เจอชุดภาคขยายของ คุณ เอ็มมาแชล
เป็นแอมป์อินเตอร์เน็ต  ปัดฝุ่นดู เพราะชื่อชั้นคนออกแบบไม่ธรรมดา ดูรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน, 2007, 08:30:37 AM โดย manopongs »

sama

« ตอบกลับ #528 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2007, 08:52:40 PM »
ภาคจ่ายไฟที่เป็นเอกลักษณ์   ซี เรียงเป็นตับตำราคุณเชียงใหม่
เร็คติไฟเออร์ ด้วยไดโอด  อันนี้ของผม
  รูปไม่มา ช่วยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน, 2007, 08:54:27 PM โดย manopongs »

LOOKMOO

« ตอบกลับ #529 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2007, 08:57:19 PM »
:showoff :showoff :showoff ช่วยไงดีล่ะครับพี่  เอารูปไปฝากที่ http://www.imageshack.us/ แล้วเอามาแปะดีไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน, 2007, 08:59:01 PM โดย LOOKMOO »

sama

« ตอบกลับ #530 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2007, 08:59:58 PM »
เอาใหม่

sama

« ตอบกลับ #531 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2007, 09:12:37 PM »
:showoff :showoff :showoff ช่วยไงดีล่ะครับพี่  เอารูปไปฝากที่ http://www.imageshack.us/ แล้วเอามาแปะดีไหมครับ

ไม่ชอบแปะชอบจ่ายสดครับ  วันนี้เน็ตอืด พรุ่งนี้ต่อแล้วกัน  ซีรี่ยาวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน, 2007, 09:14:25 PM โดย manopongs »

sama

« ตอบกลับ #532 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2007, 10:03:25 PM »
หม้อแปลงขอลืมคุณเชียงใหม่    คุณเชียงใหม่ก็เลยให้
ต้องใช้งานให้คุ้ม(ค่า) กลัวเข้าใจผิดนึกว่าชื่อคนคุ้นๆ

sama

« ตอบกลับ #533 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2007, 10:08:01 PM »
input ไม่มี ซี เชื่อมต่อสัญญาณครับ  เค้าเรียกว่าอะไรน้า  วานผู้รู้บอกด้วย
แยกเฟสตั้งแต่อินพุท ไล่ยาวไปออกเอาท์พุทครับ ออลไดเร็คคับปลิ้ง คอมพลีเมนตารี่ ใช่หรือปล่าวเอ่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน, 2007, 10:25:48 PM โดย manopongs »

sama

« ตอบกลับ #534 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2007, 10:12:12 PM »
ตอแบบดิบๆสไตล์ manopongs ครับ แอมป์กล่องอินเวอเตอร์

sama

« ตอบกลับ #535 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2007, 10:15:13 PM »
ภาพโดยรวมครับ

playshop

« ตอบกลับ #536 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2007, 10:16:38 PM »
หม้อแปลง มีอาถรรพ์ เปลี่ยน ไดโอด ระวัง แชะ ๆ ฟู่ ๆ นะครับ อิอิอิอิอิอ :blowup :blowup :cc_scooter :cc_scooter
พรุ่งนี้ว่าจะเข้าไปเอา แผงหน้า  cd audio.....นะครับ ;D ;D ;D

sama

« ตอบกลับ #537 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2007, 10:19:21 PM »
แหล่งโปรแกรมเหมือนของใครบางคน

playshop

« ตอบกลับ #538 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2007, 10:19:34 PM »
เห็นพี่ทราน...เรียงเป็น แถว พวก มากงี้ T amp ตัวเดียวกระเทียมลีบ ต้องขอถอยละครับ  :headphone :headphone สู้กำลังเค้า ไม่ไหว... O0 O0 O0

sama

« ตอบกลับ #539 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2007, 10:21:50 PM »
หม้อแปลง มีอาถรรพ์ เปลี่ยน ไดโอด ระวัง แชะ ๆ ฟู่ ๆ นะครับ อิอิอิอิอิอ :blowup :blowup :cc_scooter :cc_scooter
พรุ่งนี้ว่าจะเข้าไปเอา แผงหน้า  cd audio.....นะครับ ;D ;D ;D

เชิญ มาลองฟังเสียงด้วย  แล้วก็มาช่วยกันไล่วงจรด้วย  ต้องค้นกรุไม่แน่ใจว่าเหมือน ออดิโอดน๊ตหรือปล่าว