ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญรวมงาน มิทนิค (meeting+ picnic)ภาคเหนือครับ  (อ่าน 220607 ครั้ง)

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

Re: ขอเชิญรวมงาน มิทนิค (meeting+ picnic)ภาคเหนือครับ
« ตอบกลับ #420 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2007, 10:56:14 AM »
ผมหมายความว่าเอา300Bเป็นปรีหน่ะครับ  ;D ;D ;D

แท่นไม้มะค่าสุดยอดอีกตามเคย... O0 O0 O0

ส่วนปรีแอมป์ เป็นปรีหลอด 211 เช่นกันครับ เซ็จนี้ทั้งเซ็จ ใช้หลอดยักษ์ทั้งหมดครับ ผมจะพยายามให้เสร็จทันงาน 9 ธันวาคม 2550 ครับ ถ้าเสร็จไม่ทัน ก็คงเอาไปทัวภาคเหนือครับ และยังมีโครงานจ่อคิวมาติด ๆ คือ SE 813
    หลอดยักษ์ที่มีทั้งหมด ผมจะเอามาทำแอมป์ให้หมดทุกเบอร์ คิดว่าน่าจะใช้เวลา ร่วม ๆ 2 ปี และหลังจากนั้นคงเพลามือลงครับ นี้น่าจะเป็นเฮือกสุดท้าย ที่พอมีกำลังอยู่ครับ

ตัวนี้คือ ปรีแอมป์ ใช้หลอดเบอร์ GE 211 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม, 2007, 11:24:53 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ WIM

Re: ขอเชิญรวมงาน มิทนิค (meeting+ picnic)ภาคเหนือครับ
« ตอบกลับ #421 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2007, 02:16:43 PM »
 :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

ออฟไลน์ หมอต๊อบ

« ตอบกลับ #422 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2007, 02:42:06 PM »

ส่วนปรีแอมป์ เป็นปรีหลอด 211 เช่นกันครับ เซ็จนี้ทั้งเซ็จ ใช้หลอดยักษ์ทั้งหมดครับ ผมจะพยายามให้เสร็จทันงาน 9 ธันวาคม 2550 ครับ ถ้าเสร็จไม่ทัน ก็คงเอาไปทัวภาคเหนือครับ และยังมีโครงานจ่อคิวมาติด ๆ คือ SE 813
    หลอดยักษ์ที่มีทั้งหมด ผมจะเอามาทำแอมป์ให้หมดทุกเบอร์ คิดว่าน่าจะใช้เวลา ร่วม ๆ 2 ปี และหลังจากนั้นคงเพลามือลงครับ นี้น่าจะเป็นเฮือกสุดท้าย ที่พอมีกำลังอยู่ครับ [/font]

อย่าหมดแรงก่อนนะครับ กำลังส่งแรงใจไปช่วยอยู่ ขอให้ประสพความสำเร็จครับ c) :bye1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม, 2007, 04:50:00 PM โดย หมอต๊อบ »
ที่ยู่ติดต่อได้
http://www.htg2.net/index.php?topic=45521.0

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #423 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2007, 08:50:42 PM »
Posted by: มุมคนรักหลอด 
 และหลังจากนั้นคงเพลามือลงครับ นี้น่าจะเป็นเฮือกสุดท้าย ที่พอมีกำลังอยู่ครับ

ยังไงก็ขอให้เป็นที่ปรึกษาของรุ่นน้องๆต่อไปนะครับ...
ผลงานของพี่มุมฯได้จุดประกายทำให้หลายๆคนมีกำลังใจที่จะลุกขึ้นมา DIY ...
ความคิดที่ไม่ยึดติดกับรูปแบบนั้นเป็นตัวอย่างที่ดีในวงการ DIY ...
ความทุ่มเทความอดทนได้ทำให้ลืมคำว่า..ไม่มีเวลา...
:victory :victory :victory :victory :victory :victory :victory :victory :victory
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

« ตอบกลับ #424 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2007, 01:31:15 AM »
ความทุ่มเทความอดทนได้ทำให้ลืมคำว่า..ไม่มีเวลา...

[/quote]

หลายครั้งชีวิตของผม เวลา 24 ชม. มันน้อยไปครับ โดยเฉพาะวันเสาร์ - อาทิตย์ อยากให้มีเวลามากกว่า 24 ชม. เพราะทั้งสองวัน ทำอะไร ไปได้ไม่ถึงไหนเลย ก็มืดเสียแล้ว และก็จะมีเสียงดัง.........มาจากในบ้านเสมอมา.........ว่า........ " เมื่อไหร่จะหลับ จะนอนเสียที ไม่รู้จักเวลาบ้าง " .......ก็จริงครับ อย่างที่ได้ยิน

ออฟไลน์ พริกไทย

« ตอบกลับ #425 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2007, 11:21:19 AM »

หลายครั้งชีวิตของผม เวลา 24 ชม. มันน้อยไปครับ โดยเฉพาะวันเสาร์ - อาทิตย์ อยากให้มีเวลามากกว่า 24 ชม. เพราะทั้งสองวัน ทำอะไร ไปได้ไม่ถึงไหนเลย ก็มืดเสียแล้ว และก็จะมีเสียงดัง.........มาจากในบ้านเสมอมา.........ว่า........ " เมื่อไหร่จะหลับ จะนอนเสียที ไม่รู้จักเวลาบ้าง " .......ก็จริงครับ อย่างที่ได้ยิน
[/quote]เหนื่อย นัก ก็พัก ก่อนครับ ...
เพิ่ม แรง ไว้ สู้ ต่อ ไป เมื่อ หาย เหนื่อย ....
ผม เชื่อ ว่า เมื่อ มี เลือด DIY ในตัว พี่ มุม ไม่ ไปไหน ได้ นาน หรอก

« ตอบกลับ #426 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2007, 11:24:02 AM »
คุณ Play458 ลองพิจารณา วงจร Aikido KT88SE ดูครับ

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #427 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2007, 11:42:34 AM »
Aikido นี่เสียงมันคล้ายๆแอมป์พุชพูลป่ะครับ ฟังแว่ปๆปรีของลุงสิงห์คำ ไม่แน่ใจเหมือนกัน  ^-^ ^-^ ^-^

satanathat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #428 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2007, 02:35:47 PM »
 :)คุณ Play458 KT88SE ครับ
http://www.single-ended.com/6550amp.htm

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #429 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2007, 10:38:09 PM »
เดือนนี้มินิมีตติงวันไหนนะ จำไม่ได้แล้ว   :drive1 d_d  ;D

playshop

« ตอบกลับ #430 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2007, 10:46:47 PM »
ขอโทษครับ...ห่างหายไปเพราะลุย โมดิฟายเจ้าสองตัวนี้ครับ

playshop

« ตอบกลับ #431 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2007, 11:03:52 PM »
[/quote]
ผมก็คิดอย่าง พี่ มุมคนรักหลอด นะครับ...เวลาวันที่เราได้หยุดงานก็อยากให้มีมากกว่า 24 ชม.ครับจะได้ทำผลงานให้ลุล่วง... :showoff :showoff
พักงาน DIY ได้ครับ ไม่ทำผลงานได้ครับ...แต่ที่ มุมคนรักหลอด ต้องได้ทำต่อไปและคงตลอดไป น่าจะเป็นการตอบคำถามและ การถ่ายทอดความรู้ความสามารถที่ พี่ มุมคนรักหลอด  ได้ศึกษาทดลองและปฏิบัติมาแล้วเป็นจริงดังนั้น...องค์ความรู้เหล่านี้คงมีประโยชน์สำหรับ คนรุ่นหลัง..นักเล่นหลอดรุ่นใหม่ ๆ อย่างพวกผมแน่นอนครับ
ขอให้อยู่คู่วงการ คนรักหลอดต่อ ๆ ไปนะครับ อย่าเพิ่ง เบื่อ ท้อแท้ ....นะครับ หากขาดองค์ความรู้จากผู้เชี่ยวชาญในงานนั้น ๆ ที่คอยสร้าง ผลงานของจริง ๆ ที่ไม่ใช่แค่เอาวงจร เอาคำวิจารณ์จากเวปอื่น ๆ มาวิเคราะห์แล้วสรุปกันไปต่าง ๆ  วงการ DIY ของเราคงไม่สามารถพัฒนา ศักยภาพขึ้นไปได้มากกว่าการทำตาม ๆ กันไป....แค่นั้น
อยากให้มี ของจริง ของแท้ จับต้องได้ รับฟังได้จริง....เป็นกำลังใจให้ครับ :clap :clap :clap
                                                                ด้วยความเคารพครับ
                                                                   PLAY458

playshop

« ตอบกลับ #432 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2007, 11:21:06 PM »
คุณ Play458 ลองพิจารณา วงจร Aikido KT88SE ดูครับ

:)คุณ Play458 KT88SE ครับ
http://www.single-ended.com/6550amp.htm
กำลังจะเตรียมโปรเจค KT88 SE อีกสักตัว เพราะยังมีหลอดเหลือบ้าง ครับ  ต้อง ขอขอบคุณ คุณ พริกไทย คุณ เชียงใหม่ และ คุณ DYNAMAN  มากนะครับที่ เป็น ธุระในการค้นหาวงจร หาแหล่งอุปกรณ์ และวิเคราะห์หาความเหมาะสมให้... :clap :clap :clap
ปล. ด้วย KT88 PP เป็นงานที่จะทำให้ออกมาได้ดีนั้น ปัจจัยมันยังมีอีกเยอะมาก...แต่ก็จะทำ ทั้งหมดให้เสร็จ ก่อนงาน ก.พ. 51 แน่นอนครับ(จะพยายามครับ :showoff :showoff)อย่างน้อยผมก็มีท่านสมาชิกหลายท่านที่ให้เกียรติ์ในการช่วยเหลือผมในการสร้างผลงานมาโดยตลอด...ต้องขอขอบพระคุณทุกท่านนะครับที่ทำให้ผมได้มี ปรีเสียงดี ๆ แอมป์เสียงมาตรฐาน...ไว้รับฟัง.. c) c) c) c) c) c) :headphone :headphone ขอบคุณครับ O0 O0 O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน, 2007, 11:33:36 PM โดย PLAY458 »

playshop

« ตอบกลับ #433 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2007, 11:28:48 PM »
เดือนนี้มินิมีตติงวันไหนนะ จำไม่ได้แล้ว   :drive1 d_d  ;D
งานกรุ๊ปบายเพื่อร่วมประชุมการจัดงาน มีทติ้ง กพ.51 วันเสาร์ที่  17/11/50 รบกวนเรื่องการแบ่งปันน้ำใจนะครับช่วยนำใส่รถของท่านสมาชิกแล้วไปถ่ายเทใส่รถ คุณ manopong กัน เป็นการสร้างกุศลเพื่อต้อนรับงานลอยกระทงครับ......สถานที่ ร้านบ้านกับดอย งานเริ่ม 1 ทุ่มครับ...ขอเรียนเชิญท่านสมาชิกทุกท่านนะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน, 2007, 11:37:37 PM โดย PLAY458 »

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #434 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 06:36:35 AM »
สถานที่ ร้านบ้านกับดอย งานเริ่ม 1 ทุ่มครับ...ขอเรียนเชิญท่านสมาชิกทุกท่านนะครับ...

ติดใจละซี่... ;D ;D...คราวนี้คงได้สัมผัสอากาศหนาวเชิงดอยกันอย่างเต็มที่ ไงก็อย่าลืมเสื้อกันหนาวผ้าห่มมาด้วยนะครับ เอามาเผื่อคนที่ไม่มีกว่าเราด้วยนะครับ...
โดยเฉพาะบางคน บุญกุศลจะทำให้ไม่ต้องนอนหนาว....อิๆ

« ตอบกลับ #435 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 09:04:52 AM »
คุณ PLAY458 เจ้า Tamp ถ้าต้องการใช้ กับ preamp ต้องลด gain ลงครับ เดิม ตามวงจร gain = 68db ลดลง เหลือ สัก 21 db ให้เปลี่ยน R7 และ R3 เป็น 2K ครับ เดิมในวงจร ตั้งค่า gain สำหรับเป็น integrated amp ครับ

playshop

« ตอบกลับ #436 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 09:19:54 AM »
คุณ PLAY458 เจ้า Tamp ถ้าต้องการใช้ กับ preamp ต้องลด gain ลงครับ เดิม ตามวงจร gain = 68db ลดลง เหลือ สัก 21 db ให้เปลี่ยน R7 และ R3 เป็น 2K ครับ เดิมในวงจร ตั้งค่า gain สำหรับเป็น integrated amp ครับ
ขอบคุณมากครับ...เดี๋ยวลองดูครับ
แล้วแนวเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ...พอสูสีกับหลอดเบอร์อะไรได้บ้างครับ :headphone :headphone

rex

« ตอบกลับ #437 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 09:41:19 AM »
สวัสดีครับ

T-AMP  TA-2020 ถ้าจะโมให้ได้ผลมากที่สุกต้อง  โมที่ output ครับ เปลี่ยน ซี 0.1 ให้เป็นของดีที่สุดเท่าที่จะหาได้ และ  L กรองความถี่เป็นแกน อากาศ  ไดโอดที่ทำหน้าที่ป้องกันไฟย้อน ลองเปลี่ยนเป็น  MUR120 ( ที่แรกนึกว่าไม่มีผล) แต่ลองเปลี่ยนแล้ว เสียงดีขึ้นครับ

ปล.ระวังลืมแอมป์ตัวอื่นนะครับ อิอิ

« ตอบกลับ #438 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 09:55:00 AM »
ผมก็คิดอย่าง พี่ มุมคนรักหลอด นะครับ...เวลาวันที่เราได้หยุดงานก็อยากให้มีมากกว่า 24 ชม.ครับจะได้ทำผลงานให้ลุล่วง... :showoff :showoff
พักงาน DIY ได้ครับ ไม่ทำผลงานได้ครับ...แต่ที่ มุมคนรักหลอด ต้องได้ทำต่อไปและคงตลอดไป น่าจะเป็นการตอบคำถามและ การถ่ายทอดความรู้ความสามารถที่ พี่ มุมคนรักหลอด  ได้ศึกษาทดลองและปฏิบัติมาแล้วเป็นจริงดังนั้น...องค์ความรู้เหล่านี้คงมีประโยชน์สำหรับ คนรุ่นหลัง..นักเล่นหลอดรุ่นใหม่ ๆ อย่างพวกผมแน่นอนครับ
ขอให้อยู่คู่วงการ คนรักหลอดต่อ ๆ ไปนะครับ อย่าเพิ่ง เบื่อ ท้อแท้ ....นะครับ หากขาดองค์ความรู้จากผู้เชี่ยวชาญในงานนั้น ๆ ที่คอยสร้าง ผลงานของจริง ๆ ที่ไม่ใช่แค่เอาวงจร เอาคำวิจารณ์จากเวปอื่น ๆ มาวิเคราะห์แล้วสรุปกันไปต่าง ๆ  วงการ DIY ของเราคงไม่สามารถพัฒนา ศักยภาพขึ้นไปได้มากกว่าการทำตาม ๆ กันไป....แค่นั้น
อยากให้มี ของจริง ของแท้ จับต้องได้ รับฟังได้จริง....เป็นกำลังใจให้ครับ :clap :clap :clap
                                                                ด้วยความเคารพครับ
                                                                   PLAY458

[/quote]

ขอบคุณพี่ ๆ น้อง ๆ ทุก ๆ ท่านครับ.... แบบนี้จะหยุดได้หรือ.... :showoff   :showoff   ผลงานผมฝากไว้แล้วเป็นจำนวนมากครับ ใน.....................
" บทความ และ ประสบการณ์ มุมคนรักหลอด " ส่วนสถานที่หลาย ๆ คน  คงทราบดีแล้วครับ ก็เข้าไปศึกษาเอาครับ อันไหนดีก็ปรับใช้ เอามาประยุคต์ใช้ คิดว่าคงเกิดผลแน่นนอนครับ เพราะสิ่งทั้งหลาย ทั้งปวงซึ่งร่วนแต่ผ่านการทดลองมาแล้วทั้งสิ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน, 2007, 10:01:08 AM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ หมอต๊อบ

« ตอบกลับ #439 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 10:19:33 AM »
สถานที่ ร้านบ้านกับดอย งานเริ่ม 1 ทุ่มครับ...ขอเรียนเชิญท่านสมาชิกทุกท่านนะครับ...

ติดใจละซี่... ;D ;D...คราวนี้คงได้สัมผัสอากาศหนาวเชิงดอยกันอย่างเต็มที่ ไงก็อย่าลืมเสื้อกันหนาวผ้าห่มมาด้วยนะครับ เอามาเผื่อคนที่ไม่มีกว่าเราด้วยนะครับ...
โดยเฉพาะบางคน บุญกุศลจะทำให้ไม่ต้องนอนหนาว....อิๆ

ใครที่รู้ตัวว่ากระม่อมบางอย่าลืมหมวก  :cc_arabia :cc_chineseน้ำค้างเยอะ ไข้หวัดจะถามหา :cold
ที่ยู่ติดต่อได้
http://www.htg2.net/index.php?topic=45521.0

« ตอบกลับ #440 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 10:22:58 AM »
เดือนนี้มินิมีตติงวันไหนนะ จำไม่ได้แล้ว   :drive1 d_d  ;D
งานกรุ๊ปบายเพื่อร่วมประชุมการจัดงาน มีทติ้ง กพ.51 วันเสาร์ที่  17/11/50 รบกวนเรื่องการแบ่งปันน้ำใจนะครับช่วยนำใส่รถของท่านสมาชิกแล้วไปถ่ายเทใส่รถ คุณ manopong กัน เป็นการสร้างกุศลเพื่อต้อนรับงานลอยกระทงครับ......สถานที่ ร้านบ้านกับดอย งานเริ่ม 1 ทุ่มครับ...ขอเรียนเชิญท่านสมาชิกทุกท่านนะครับ...

แบบนี้จะอดใจได้หรือครับ เล่นเตรียมงานกันแต่ต้น ๆ แบบนี้  ต้องหาโอกาสไปร่วมด้วยแน่ ๆ เลย จัดให้ยิ่งใหญ่เลยนะครับ งานนี้ "ชมรมคนรักหลอดภาคอีสาน" จะไปร่วมสมทบด้วยครับ  :victory   :victory

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #441 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 11:06:14 AM »
แบบนี้จะอดใจได้หรือครับ เล่นเตรียมงานกันแต่ต้น ๆ แบบนี้  ต้องหาโอกาสไปร่วมด้วยแน่ ๆ เลย จัดให้ยิ่งใหญ่เลยนะครับ งานนี้ "ชมรมคนรักหลอดภาคอีสาน" จะไปร่วมสมทบด้วยครับ  :victory   :victory

สงสัยต้องคิดกันหนักเสียแล้ว.... :showoff :showoff

ออฟไลน์ คุนหมิง

• หลงรักหลอด
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #442 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 02:20:41 PM »
แบบนี้จะอดใจได้หรือครับ เล่นเตรียมงานกันแต่ต้น ๆ แบบนี้  ต้องหาโอกาสไปร่วมด้วยแน่ ๆ เลย จัดให้ยิ่งใหญ่เลยนะครับ งานนี้ "ชมรมคนรักหลอดภาคอีสาน" จะไปร่วมสมทบด้วยครับ  :victory   :victory

สงสัยต้องคิดกันหนักเสียแล้ว.... :showoff :showoff

อย่างนี้คนอิสาน ที่อยู่ชียงใหม่ก็มีเฮครับ มาโฮมกันครับ ม่วนแต้งานนี้

« ตอบกลับ #443 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 08:23:51 PM »

อย่างนี้คนอิสาน ที่อยู่ชียงใหม่ก็มีเฮครับ มาโฮมกันครับ ม่วนแต้งานนี้

เท่าที่ทราบตอนนี้ประมาณ 4 ท่านแล้วครับ ที่ตกลงใจจะร่วมเดินทางไปร่วมงานเดือนกุมภาพันธ์ 2551 ด้วย  :)    :) (ทำแต้มต่อไว้ก่อน)

sinkkum

« ตอบกลับ #444 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 09:50:34 PM »
เท่าที่ทราบตอนนี้ประมาณ 4 ท่านแล้วครับ ที่ตกลงใจจะร่วมเดินทางไปร่วมงานเดือนกุมภาพันธ์ 2551 ด้วย       (ทำแต้มต่อไว้ก่อน)
ยินดีต้อนรับครับ คงมีของดีมาอวดหมู่เฮาเยอะเลย ที่แน่ๆ ธันวานี้ที่โคราชผมยังไม่ทราบว่าจะทำอะไรไปเลย แต่ตัวตั้งใจว่าตัวจะไปแน่ๆครับ ช่วง sea games ผมคงพักที่หน้าม.สุรนารีครับ หรือไม่ก็อมรวุฒิค้าไม้ครับ

« ตอบกลับ #445 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 10:17:24 PM »
ยินดีต้อนรับ พี่มุม ชมรมชาว อิสาน ล่วงหน้า ครับ พี่สิงห์คำ เป็น ตัวแทนพวกเรา ชาวเหนือ ไปเยี่ยม ก่อนก็แล้วกันครับ

« ตอบกลับ #446 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 10:19:11 PM »
คุณ PLAY458 T-amp power mode ดังแล้วครับ เหลือเชื่อ ซุ่มเสียงดี เหลือเกิน รายละเอียด มิติ เยี่ยม ตอนนี้ ขาดอย่างเดียว ความหวานไม่เท่า 2A3 เท่านั้น

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #447 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 10:22:15 PM »
เท่าที่ทราบตอนนี้ประมาณ 4 ท่านแล้วครับ ที่ตกลงใจจะร่วมเดินทางไปร่วมงานเดือนกุมภาพันธ์ 2551 ด้วย       (ทำแต้มต่อไว้ก่อน)
ยินดีต้อนรับครับ คงมีของดีมาอวดหมู่เฮาเยอะเลย ที่แน่ๆ ธันวานี้ที่โคราชผมยังไม่ทราบว่าจะทำอะไรไปเลย แต่ตัวตั้งใจว่าตัวจะไปแน่ๆครับ ช่วง sea games ผมคงพักที่หน้าม.สุรนารีครับ หรือไม่ก็อมรวุฒิค้าไม้ครับ
ม่วนซื่นแท้น้อ....ไปมะได้เอารูปมาโชว์เยอะๆนะครับ :bye1

« ตอบกลับ #448 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 10:23:38 PM »
ผมใช้ค่า R3 R7 เป็น 3.3K  คำนวนได้ ค่าขยาย เป็น 5.93 dB  O0 O0

« ตอบกลับ #449 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 10:24:31 PM »
ยินดีต้อนรับ พี่มุม ชมรมชาว อิสาน ล่วงหน้า ครับ พี่สิงห์คำ เป็น ตัวแทนพวกเรา ชาวเหนือ ไปเยี่ยม ก่อนก็แล้วกันครับ

เอ้....จะขาดทุนหรือเปล่า ไป ชม. 4 คน มา โคราช 1 คน  :drive1

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #450 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 10:24:44 PM »
คุณ PLAY458 T-amp power mode ดังแล้วครับ เหลือเชื่อ ซุ่มเสียงดี เหลือเกิน รายละเอียด มิติ เยี่ยม ตอนนี้ ขาดอย่างเดียว ความหวานไม่เท่า 2A3 เท่านั้น
ถ้าจะให้หวานต้องน้ำตาลทรายแดง+มะนาวของพี่หมอต๊อบ  ;D ;D

« ตอบกลับ #451 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 10:27:01 PM »
ถ้าจะให้หวานต้องน้ำตาลทรายแดง+มะนาวของพี่หมอต๊อบ  ;D ;D

เอาแบบนี้เลยหรือครับ สำหรับความหวาน  :)

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #452 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 10:28:22 PM »

เอ้....จะขาดทุนหรือเปล่า ไป ชม. 4 คน มา โคราช 1 คน  :drive1
หยวนๆน่า..พี่มุม เพื่อน้องๆตาดำๆ :) :) :)

rex

« ตอบกลับ #453 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 10:44:27 PM »

สวัสดีครับ

เดี่ยวจะยกไปขอ คำชี้แนะครับ อิอิ

« ตอบกลับ #454 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 10:53:00 PM »

สวัสดีครับ

เดี่ยวจะยกไปขอ คำชี้แนะครับ อิอิ
ยินดีครับ ยกตัว 330B ที่จะโยนทิ้ง มาแถวนี้ เลย ได้ครับ ที่ทิ้งมีเยอะ อิ อิ

rex

« ตอบกลับ #455 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน, 2007, 11:12:18 PM »

สวัสดีครับ

ยินดีครับ ยกตัว 330B ที่จะโยนทิ้ง มาแถวนี้ เลย ได้ครับ ที่ทิ้งมีเยอะ อิ อิ

งง  ครับ  330B  ถ้าเป็น 300บี ผมไม่มีครับ ต้องถาม คุณ  PLAY458  ดูครับ  หรือไม่ก็ แถว Japan เห็นว่างั้น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน, 2007, 11:26:14 PM โดย เชียงใหม่ »

playshop

« ตอบกลับ #456 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2007, 12:05:28 AM »
สวัสดีครับ
งง  ครับ  330B  ถ้าเป็น 300บี ผมไม่มีครับ ต้องถาม คุณ  PLAY458  ดูครับ  หรือไม่ก็ แถว Japan เห็นว่างั้น ครับ
งานนี้มี ไฟต์เอ้าท์ครับ....อิอิอิ จะให้หวานมันคงต้องปรุงต้องเติมกันอีกสักหน่อยนะครับ... :showoff :showoff ตอนนี้คงต้องซุ่มโมดิฟายกันสักพักนะครับ
คาดว่าวัน อาทิตย์ที่ 11/11/50 เวลา 12.30 - 15.00 น คุณ พริกไทย สะดวกไหมครับ... ;D ;D
งานมินิมีทติ้งชาว T AMP TA2020 ครับ.....คุณ DYNAMAN ซุ่มทำอยู่ ดังหรือยังครับ :secret :secret ส่วน 300 B ต้องลอง ไฟต์เอ้าท์กันก่อนครับ ;D ;D ;D

rex

« ตอบกลับ #457 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2007, 12:14:24 AM »
สวัสดีครับ
งานนี้มี ไฟต์เอ้าท์ครับ....อิอิอิ จะให้หวานมันคงต้องปรุงต้องเติมกันอีกสักหน่อยนะครับ... :showoff :showoff ตอนนี้คงต้องซุ่มโมดิฟายกันสักพักนะครับ
คาดว่าวัน อาทิตย์ที่ 11/11/50 เวลา 12.30 - 15.00 น คุณ พริกไทย สะดวกไหมครับ... ;D ;D
งานมินิมีทติ้งชาว T AMP TA2020 ครับ.....คุณ DYNAMAN ซุ่มทำอยู่ ดังหรือยังครับ :secret :secret ส่วน 300 B ต้องลอง ไฟต์เอ้าท์กันก่อนครับ ;D ;D ;D

คุณ DYNAMAN ไม่ธรรมดา นะครับ ใช้พลังงาน FB 120 amp เลยนะครับ แต่ยกเองแล้วกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน, 2007, 12:19:34 AM โดย เชียงใหม่ »

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #458 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2007, 04:46:02 AM »

คุณ DYNAMAN ไม่ธรรมดา นะครับ ใช้พลังงาน FB 120 amp เลยนะครับ แต่ยกเองแล้วกันนะครับ

:oฟังได้3วัน3คืนไม่ต้องหลับต้องนอน :D

sinkkum

« ตอบกลับ #459 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2007, 05:47:35 AM »

:oฟังได้3วัน3คืนไม่ต้องหลับต้องนอน :D
ตีสี่ตีห้าไม่หลับไม่นอนมั่งหรือ กำลังปั่นอะไรอยู่ เสร็จแล้วเอามาอวดกันมั่งนะ

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #460 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2007, 06:09:06 AM »
ตีสี่ตีห้าไม่หลับไม่นอนมั่งหรือ กำลังปั่นอะไรอยู่ เสร็จแล้วเอามาอวดกันมั่งนะ

แหะๆ สวัสดีตอนเช้ามืดครับ แบบว่าตื่นแล้วครับ นัดเพื่อนจะไปดูนกที่ห้วยห้องไคร้แต่เช้า แต่ฝนดันตก อดไปเยย  :'( :'(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน, 2007, 06:12:07 AM โดย WIM »

playshop

« ตอบกลับ #461 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2007, 01:39:52 PM »
ฝนตกทั้งวันแบบนี้ใครได้หยุดงานอยู่บ้าน..นอนฟังแอมป์หลอด ปรีหลอดอยู่ที่บ้านคงอุ่นดีนะครับ... :cold :cold
d_d d_d d_d

« ตอบกลับ #462 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2007, 02:06:40 PM »
ฝนตกทั้งวันแบบนี้ใครได้หยุดงานอยู่บ้าน..นอนฟังแอมป์หลอด ปรีหลอดอยู่ที่บ้านคงอุ่นดีนะครับ... :cold :cold
d_d d_d d_d

อ้าว...แล้วกัน... ทางเหนือฝนตก...ภาคอิสานตอนนี้กำลัง   :cold   :cold 

rex

« ตอบกลับ #463 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2007, 07:01:06 PM »
T-AMP  2020  เสร็จแล้วครับ  พยาม ถ่ายให้ไม่ชัดครับ

หม้อแปลง 9.5 - 0 - 9.5    10 แอมป์
ไดโอด  MUR 1620
ซีรวม   30000  UF
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน, 2007, 07:05:43 PM โดย เชียงใหม่ »

ออฟไลน์ sotus

• มีเรื่องถามชมพู่
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
« ตอบกลับ #464 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2007, 07:19:23 PM »
มีของเล่นไหม่กันออกแล้ว ของผมไปเอาเครื่องมือมาแล้ว แต่ยังไปไม่ถึงไหนเลย หาเวลาว่างทำยังไม่ได้

พี่พริกไทยครับว่างๆๆ เด๊ยวผมเข้าไปเอา ecc32 ครับ
อยากรู้จักผมตาม link เลย
http://www.htg2.net/index.php?topic=54264.0

« ตอบกลับ #465 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2007, 09:21:30 PM »
มีของเล่นไหม่กันออกแล้ว ของผมไปเอาเครื่องมือมาแล้ว แต่ยังไปไม่ถึงไหนเลย หาเวลาว่างทำยังไม่ได้

พี่พริกไทยครับว่างๆๆ เด๊ยวผมเข้าไปเอา ecc32 ครับ
ได้ครับ ลงดอยมาผมเสียบฟังอยู่ 3 ชั่วโมงครับ ไม่กล้าฟังนาน ของหายาก ต้งถนอมหน่อยครับ

« ตอบกลับ #466 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2007, 09:25:21 PM »
T-AMP  2020  เสร็จแล้วครับ  พยาม ถ่ายให้ไม่ชัดครับ

หม้อแปลง 9.5 - 0 - 9.5    10 แอมป์

O0   O0    O0    :cold    :cold

playshop

« ตอบกลับ #467 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2007, 11:04:42 PM »
ใกล้เสร็จแล้วเหมือนกันครับ....พยาม ถ่ายให้ชัด ๆ เลยครับ อิอิอิอิอ

หม้อแปลง 9 - 0 - 9   3  แอมป์
ไดโอด   MUR 460
ซีรวม  20000 UF ฟ่า ฟ่า  ครับ  ;D ;D

« ตอบกลับ #468 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2007, 11:24:08 PM »
ใกล้เสร็จแล้วเหมือนกันครับ....พยาม ถ่ายให้ชัด ๆ เลยครับ อิอิอิอิอ

ซีรวม  20000 UF ฟ่า ฟ่า  ครับ  ;D ;D

ถึงว่า อากาศ หนาวลง เรื่อย ๆ
ของผม เปลี่ยน R ไป 2 ตัว

playshop

« ตอบกลับ #469 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 12:04:18 AM »
d_d d_d d_d
อ้าว...แล้วกัน... ทางเหนือฝนตก...ภาคอิสานตอนนี้กำลัง   :cold   :cold 
ฝนที่ตกทางนี้....หนาวถึงคนทางโน้น... :whistling :whistling :whistling
จะรอคอยต้อนรับผู้อาวุโสของวงการหลอดครับ... :clap :clap :clap

ออฟไลน์ WIM

« ตอบกลับ #470 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 12:57:17 AM »
ที่นี่ตอนนี้ทั้งฝนทั้งหนาวเลยละครับ  :cold เซงจริงๆฝนตกไม่หยุดเลย   :-\

นอนฟังแอมป์หลอดอุ่นๆดีกว่า หนาวๆอย่างงี้คิดถึง 845 แล้วแฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน, 2007, 01:02:19 AM โดย WIM »

« ตอบกลับ #471 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 02:01:01 AM »
ที่นี่ตอนนี้ทั้งฝนทั้งหนาวเลยละครับ  :cold เซงจริงๆฝนตกไม่หยุดเลย   :-\

นอนฟังแอมป์หลอดอุ่นๆดีกว่า หนาวๆอย่างงี้คิดถึง 845 แล้วแฮะ

อย่าเผลอ ไปกอด หลอดแอมป์อุ่น ๆ เข้าละกัน

« ตอบกลับ #472 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 07:25:17 AM »

อย่าเผลอ ไปกอด หลอดแอมป์อุ่น ๆ เข้าละกัน

ลองดูซิครับ .... ระหว่างวหลอด กับ...ผ้าห่มตราคน...ใครจะอุ่นกว่ากัน  ;D   ;D

« ตอบกลับ #473 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 07:27:58 AM »

ไม่แน่นะครับ  เกิดผมหึดสู้  ทำแอมป์ทรานสิกกะเตอร์  ไปร่วมด้วย  แล้วจะ..... :cold   :cold   ;)

« ตอบกลับ #474 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 07:52:25 AM »
ตอนนี้กำลังค้นคลังแสงอยู่ครับ ไม่รู้ไปซ่อนไว้ตรงไหนบ้าง

« ตอบกลับ #475 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 07:55:43 AM »
เซอร์กิตแอมป์แบบเดียวกับของ Mcinthosh ผมกำลังจะนำมาปลุกชีวิต แอมป์ทรานซิสเตอร์ที่มีหม้อแปลง Ist

« ตอบกลับ #476 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 08:17:34 AM »
สวัสดี ยามเช้า ครับ พี่มุม  น่าตกใจ คลัง แสง ของพี่ อะไรจะขนาดนั้น จะล้างหู รอฟัง แมค ทรานซิสเตอร์ เดือนกุมพาครับ

playshop

« ตอบกลับ #477 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 08:21:00 AM »
 :o :o :o   :cold :cold :cold
หนาว ๆ อย่างนี้ ต้องปั่นไฟในตัว ช่วยไล่ความหนาวได้ดีครับ :headphone :headphone
กำลังนอนฟัง 300 B อัพเกรดตามคำแนะนำของคุณ DYNAMAN เสียงมันอัพขึ้นมาอีกโขเลยครับ....ต้องขอขอบคุณ คุณ DYNAMAN กับความรู้ดี ๆ ที่บอกกัน
แถมเปลี่ยน C คล่อม R คาโทด 300 B ใหม่ทำให้ได้เสียงที่ดีขึ้นมาอีกครับ.... :secret :secret (กลัวสู้ T amp ไม่ได้ครับ อิอิอิอิอิอ O0 O0)
 d_d d_d d_d d_d d_d d_d d_d d_d

« ตอบกลับ #478 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 08:28:40 AM »

แถมเปลี่ยน C คล่อม R คาโทด 300 B ใหม่ทำให้ได้เสียงที่ดีขึ้นมาอีกครับ.... :secret :secret (กลัวสู้ T amp ไม่ได้ครับ อิอิอิอิอิอ O0 O0)
 d_d d_d d_d d_d d_d d_d d_d d_d
[/quote]

ทดลองปลด C คาโทรด 300b ออกดูซิครับ เสียงจะดีขึ้นอีกเท่าไร และสอง R Cathode เปลี่ยนไปใช้ R cabon ของ Royal ขนาด 2 W. ต่อขนานกันหลาย ๆ ตัว ให้ได้ค่าตามวงจร หรือประมาณ 10 โอร์ม 10-15 วัตต์ (กรณี Fixe bias) เสียงจะดีขึ้นอีกเท่าไร  :secret   :secret 

playshop

« ตอบกลับ #479 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2007, 08:30:07 AM »
สวัสดีตอนเช้า.....นะครับ
คุณ พริกไทย  C คุณอ้วน มาแล้วนะครับ ผมใช้ใส่ใน 300 B คล่อมคาโทด และ ก็ ฟิลเตอร์ไฟใน AE3 เสียงเนียนขึ้นเห็น ๆ เลยครับ... O0 O0
อยู่ที่ร้านนะครับ.... :showoff :showoff :showoff
คลังแสงของ พี่มุมคนรักหลอด  น่าไปเยี่ยมชมแสนยานุภาพนะครับ  :clap :clap :clap  เห็น คุณ CCCC บนแผ่น PCB แล้วอยากจับมาเสริม พวกแอมป์
พวก ปรี ให้เสียงหวาน ฉ่ำ กันไปเลย....(เสียดายอยู่ไกลจังครับ :'( :'() จะรอฟังผลงานของ พี่มุมคนรักหลอด เช่นเดียวกับพี่ ๆ ทุกท่านครับ c) c) c)