ผู้เขียน หัวข้อ: สายลำโพงยาว ดีกว่าสายสัญญาณยาวใช่ไหมครับ ?  (อ่าน 5667 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMP150

Re: สายลำโพงยาว ดีกว่าสายสัญญาณยาวใช่ไหมครับ ?
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 กันยายน, 2007, 01:51:34 PM »
 K] มันไม่ดีทั้งคู่แหละ  นอกจากจะเป็นงานกระจายเสียงสาธารณะ หรือ งานวัดก็ว่าไปอย่าง ส่วนวิธีแก้ไขกรณ๊ลำโพงต้องวางไกลๆ ให้เอาขดลวดแบบที่ใช้ในแอมป์(หาซื้อได้ที่นัฐพงศ์ ตัวละ 15 บาทเอง) มาอนุกรมในกรณีที่วงจรเราไม่ได้ใส่นะ โดยเฉพาะพวกเกนโคลนควรใส่อย่างยิ่ง เพราะไอซีมันเปราะบาง  :headphone

ออฟไลน์ Withaya

• Super Star
  • *
Re: สายลำโพงยาว ดีกว่าสายสัญญาณยาวใช่ไหมครับ ?
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 กันยายน, 2007, 12:13:07 PM »
อย่าว่าแต่ shuffle เลยครับ ต่อให้ ipod video ยังไม่แน่ว่าจะขับสายยาว 5 เมตรไหว 

สายจาก turntable ยิ่งสำคัญครับ  เพราะหัวเข็มมันผลิตกระแสได้น้อยมาก จะเอาแรงที่ไหนไปขับสายยาวๆไหว บางคนเขาถึงกับทำสายจาก turntable แค่คืบเดียว แล้วเอาโฟโนไปวางติดกับ turn เลย

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 กันยายน, 2007, 10:10:37 AM »
เมื่อคืนลองเอาสาย twisted pair ชุบเงินฉนวนเทฟล่อนแบบในรูปแต่ยาวประมาณห้าเมตรมาต่อดูเสียงห่วยแตกเลยครับ รายละเอียดหายหมด ทึบๆขุ่นๆ ( เทียบกับ VDH D102 1ม.)
ลองปลดเอาสายลำโพง supra classic 1.6 จากลำโพง surround ที่ยาวประมาณ 10 เมตร มาต่อดู เสียงไม่ drop มากเหมือนสายสัญญาณ แต่กำลังวังชาก็หายไปหมดเหมือนกัน (เทียบกับ Vampire 2ม.)
สงสัยจะไม่เวิร์คแน่ๆ ถ้าไม่เล่นลำโพงคอมแบบที่พี่เจมี่ว่า สงสัยซื้อ micro compo หรือวิทยุหิ้วตัวเล็กๆที่มีรีโมทจะเวิร์คกว่า  :nonono

ออฟไลน์ BAY

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 กันยายน, 2007, 08:50:47 AM »
อิจฉาคนมี ฮาร์ทฟิลด์ กับ 401 ฟังจังเลยครับพี่วัฒน์ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Dekwat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 กันยายน, 2007, 08:41:17 AM »
เอาประสบการณ์ที่เคยเจอมาเล่าละกัน เคยใช้ D102 MKII จาก Turn ไป Phono ความยาว 1.5 ม. อาการที่เจอคือเสียงค่อนข้างเนือยและจังหวะช้า ตอนแรกก็ไม่แน่ใจ อาจจะเทิร์นเราสปีดช้าก็ได้ (บางอย่างช้าๆก้ดีนิ  ^-^) ลองสลับมาใช้กับซีดีดู โอ้โฮ ของจริงครับ ฟังเพลงร็อกแทบหลับเลย เพื่อความแน่ใจ อย่ากระนั้นเลย แบ่งครึ่งซะ เหลือ 75 เซ็น คราวนี้รื่นหูเลยครับ น่าฟังดีทีเดียว  :headphone
คราวนี้สายลำโพงของ XLO ความยาว 2.5 ม. กับ 3.0 ม. เทียบกันจะๆ 3.0 ม. ให้เสียงที่น่าฟังกว่า มีจังหวะที่พอดีกว่า เนื้อเสียงอิ่มดีกว่า อย่างที่รับรู้ได้ไม่ยาก  :victory
สายไฟก็อีกประเด็นหนึ่งครับ ไม่ใช่ว่าจะเอาตามความยาวที่ต้องการได้นะครับ เช่นปลั๊กผนังอยู่ใกล้เครื่อง ใช้มันแค่ 50 เซ็นก็พอ ประหยัดเงินดี อันนี้อาจจะทำให้ไม่ได้ของดีก็ได้นะครับ  :nonono
แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ขึ้นกับชุดที่ใช้ด้วยนะครับ เอาเป็นว่า ความยาว(ทั้งของสายและของคุณ) มีผลกับคุณภาพ(เสียง)แน่นอน  ;D แต่จะมากหรือน้อยก็อยู่ที่ชุดที่เราใช้นะครับ ซึ่งผลอาจจะแปรเปลี่ยนไปตามชุดด้วย d_d มีความสุขกับชุดเครื่องเสียงกันทุกท่านนะครับ  :yahoo :bye1

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 กันยายน, 2007, 08:20:49 AM »
 :) แบบนี้ต้องให้สั้นทั้งคู่ คุมด้วยรีโมต... สินะครับ  :)

ออฟไลน์ Jamie

• ฟังด้วยหู รับรู้ด้วยใจ
  • *
  • จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ และคนรู้ใจ
    • TDA CLUB
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 กันยายน, 2007, 07:32:36 AM »
อ้างถึง
ฟังในออฟฟิศ คงเน้นเบาๆสบายๆ ความถี่ต่ำมากๆคงจะไม่ซีเรียสอะไร 
น่าจะใช้ ลำโพงคอม  ชุดละ 699 บาท  ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กันยายน, 2007, 09:23:08 AM โดย Jamie »
จิบกาแฟดีๆ ฟังเพลงดีๆ ในบรรยากาศที่ดีๆ กับคนรู้ใจ(ไม่ใช่ รู้ทัน)

www.thaidiyaudio.net

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ nonoแต่ไม่ต้องโชว์

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 กันยายน, 2007, 10:15:39 PM »
ขึ้นอยู่กับชุดที่คุณมีมากกว่าครับ

สายสัญญาณยาวๆ จะเกิด C ในสายมากขึ้น เมื่อบวกกับ c input ของแอมป์ ก็เป็นโหลดที่ทำให้ปรีต้องทำงานหนักขึ้น ในขณะที่ความต้านทานของสายสัญญาณที่มากขึ้นตามความยาวแทบไม่มีผลอะไรนัก  ทีนี้ถ้าปรีที่คุณมีมีความสามารถในการขับโหลด C ที่เกิดขึ้นนี้ได้ ความยาวของสายสัญญาณก็จะไม่เป็นปัญหา  เช่นปรีคุณอัดฉีดกระแสได้ 20mAสบายๆเป็นต้น

สายลำโพงยาวๆจะเพิ่มความต้านทานให้สูงขึ้น ทำให้แอมป์คุณต้องขับสายลำโพงด้วยนอกเหนือจากขับโหลดลำโพง กระแสที่ออกมาก็จะเสียไปกับความต้านทานที่มากขึ้นของสายลำโพงครับ  อีกอย่างคือสายลำโพงยาวๆมักมีค่า L เพิ่มมากขึ้น ทีนี้พอมี L ไปต่ออนุกรมกับลำโพง มันก็เกิด low pass filter network ขึ้นใช่ไหมครับ 

ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะเลือกอะไร   Have Fun

ขอบคุณครับพี่วิทยา ชัดเจนดี ตัดสินใจได้แล้วครับ เอาสายสัญญาณสั้น สายลำโพงยาวดีกว่า
ฟังในออฟฟิศ คงเน้นเบาๆสบายๆ ความถี่ต่ำมากๆคงจะไม่ซีเรียสอะไร  :)

ออฟไลน์ COBRA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 กันยายน, 2007, 07:30:22 PM »
สายสัญญาณยาว shield ต้องดีๆๆครับกัน noise...

ออฟไลน์ Old Tube

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 กันยายน, 2007, 05:32:54 PM »
  :D ยาวตัด  สั้นต่อ  ไม่พอซื้อใหม่  ...อิอิ
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ออฟไลน์ Withaya

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 กันยายน, 2007, 05:01:07 PM »
ขึ้นอยู่กับชุดที่คุณมีมากกว่าครับ

สายสัญญาณยาวๆ จะเกิด C ในสายมากขึ้น เมื่อบวกกับ c input ของแอมป์ ก็เป็นโหลดที่ทำให้ปรีต้องทำงานหนักขึ้น ในขณะที่ความต้านทานของสายสัญญาณที่มากขึ้นตามความยาวแทบไม่มีผลอะไรนัก  ทีนี้ถ้าปรีที่คุณมีมีความสามารถในการขับโหลด C ที่เกิดขึ้นนี้ได้ ความยาวของสายสัญญาณก็จะไม่เป็นปัญหา  เช่นปรีคุณอัดฉีดกระแสได้ 20mAสบายๆเป็นต้น

สายลำโพงยาวๆจะเพิ่มความต้านทานให้สูงขึ้น ทำให้แอมป์คุณต้องขับสายลำโพงด้วยนอกเหนือจากขับโหลดลำโพง กระแสที่ออกมาก็จะเสียไปกับความต้านทานที่มากขึ้นของสายลำโพงครับ  อีกอย่างคือสายลำโพงยาวๆมักมีค่า L เพิ่มมากขึ้น ทีนี้พอมี L ไปต่ออนุกรมกับลำโพง มันก็เกิด low pass filter network ขึ้นใช่ไหมครับ 

ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะเลือกอะไร   Have Fun

ออฟไลน์ rat-jam

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 กันยายน, 2007, 03:16:23 PM »
สายลำโพง ต้องสั้นที่สุดเท่าที่ทำได้จะดีกว่านะ

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 กันยายน, 2007, 02:29:10 PM »
น่าจะได้อย่างเสียอย่างนะ สายลำโพงยาวกระแสเยอะไม่ดี สายสัญญาณยาวโอกาสถูกสัญญาณรบกวนสูง เอามันยาวเท่าๆกันเลยดีมะครับ ;D ;D ;D
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 กันยายน, 2007, 01:38:54 PM »
:secret..ความคิดผมนะ...ยอมใช้สายลำโพงยาวและสายสัญญาณสั้นครับ...ประหยัดเงินดีครับ..

ชุดนี้ใช้งานในออฟฟิศเผื่อวันไหนต้องทำงานดึกๆ เน้นเล็ก เรียบร้อย ประหยัด
ต่อจากช่อง audio out ของโน๊ตบุค --> Gainclone --> Tangband fullrange 3"
สายสัญญาณ : ถ้าไม่ใช่สายเงินฉนวนเทฟล่อนสีน้ำตาลที่ขายตามบ้านหม้อก็คงจะเป็น เบลเด้นที่ NPE อยากได้เส้นเล็กๆที่มันรวบซ้ายขวามาคู่กันเลยเพราะต้องร้อยขึ้นรูบนโต๊ะทำงาน
สายลำโพง : ถ้าไม่ใช้สายแลน cat5 แบบเดิมๆไม่ถัก ก็คงซื้อ Supra classic 1.6 หรือเอา Canare 4s11 ไบไวร์เส้นเดียวมาแตกหัว-ท้ายเข้าซ้าย/ขวา
ของผมขอให้สายป่านยาวไว้ก่อนดีกว่าครับ....  จะได้เล่นดีไอวาย นาน ๆ

ไม่ได้แซวน้องบอลซะนาน....   สบายดีนะครับ   Y]

:disguise2

สวัสดีครับพี่สิงห์ สบายดีครับ
ช่วงนี้สายป่านไม่ค่อยแข็งแรงครับ โดนคุมงบประมาณอยู่บางส่วน ถ้าจะซื้ออะไรใหม่ๆต้องทยอยโล๊ะอะไหล่เก่าๆที่เก็บไว้มาขายบ้างไม่งั้น  :read

ต้องทั้งยาวทั้งใหญ่

อ่า...อันนี้ไม่ค่อยเหมาะกับดิสเพลยในออฟฟิศครับ ถ้าที่บ้านน่ะโอเค  ;D

แล้วเคยมีใครเอาสายแพมาทำสายลำโพงกันไหมครับ   อยากรู้ว่าเสียงดีไหม
จะกัดกับ nordost เหรอครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กันยายน, 2007, 01:51:11 PM โดย 100db »

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กันยายน, 2007, 01:37:57 PM »
แล้วเคยมีใครเอาสายแพมาทำสายลำโพงกันไหมครับ   อยากรู้ว่าเสียงดีไหม
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กันยายน, 2007, 01:29:42 PM »
ต้องทั้งยาวทั้งใหญ่

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

ออฟไลน์ สิงห์

• *
  • ชื่อสิงห์ ชอบกินช้าง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 กันยายน, 2007, 12:50:58 PM »
ของผมขอให้สายป่านยาวไว้ก่อนดีกว่าครับ....  จะได้เล่นดีไอวาย นาน ๆ

ไม่ได้แซวน้องบอลซะนาน....   สบายดีนะครับ   Y]

:disguise2
สังคมจะดีได้ หากทุกคนอยู่ภายใต้กฏเกณฑ์

ออฟไลน์ pongsakorn50

• **
  • GUENG...lS3/5A
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กันยายน, 2007, 12:39:11 PM »
 :secret..ความคิดผมนะ...ยอมใช้สายลำโพงยาวและสายสัญญาณสั้นครับ...ประหยัดเงินดีครับ..
ข้อมูลในการติดต่อ...http://www.htg2.net/index.php?topic=16810.msg168734#msg168734

• **
สายลำโพงยาว ดีกว่าสายสัญญาณยาวใช่ไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กันยายน, 2007, 11:44:54 AM »
 :)