ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียงชุดใหม่ ไฮเอนด์ในห้องนอน  (อ่าน 6476 ครั้ง)

ออฟไลน์ dan116

เพิ่งได้ Onkyo 804 มา เจ้า 601 ตัวเก่าก็เลยถูกปลดพร้อมกับลำโพงเซอราวด์ Polk audio RT15i ตัวเล็กๆสองตัว  คิดอยู่นานว่าจะทำไงกับมันดี ในที่สุดเอาไปจัดชุดเล็กๆไว้ฟังเพลงในห้องนอน  จะฟังแต่วิทยุอย่างเดียวก็ใช่ที่ เพราะไม่ค่อยมีเพลงถูกใจให้ฟังซักเท่าไร ต้องหาซีดีซักตัว เข้าไปค้นในห้องเก็บของเจอเครื่องเล่นเลเซอร์ดิสค์ไพโอเนียร์ ตัวนี้อายุสิบปีได้แล้วมั๊ง  โยนมันเข้าห้องเก็บของตั้งแต่ซื้อเครื่องเล่นดีวีดีตัวแรกเมื่อซักเจ็ดแปดปีแล้ว คิดอยู่ในใจว่ามันอาจเสียชีวิตไปแล้วก็ได้ แต่ไม่เป็นไรลองดูหน่อย  ปรากฏว่ายังทำงานครับผม  เสียงพอฟังได้เลยละ  ใช้สายลำโพงเมตรละสิบห้าบาทกับสายสัญญาณที่แถมมากับเครื่องดีวีดีจีน ชั่วคราวไปก่อน เสียงตอนนี้ติดจะบางและแหลมมากไปหน่อย ต้องลด treble ลงเหลือ 0 ในขณะที่เบสต้องเร่ง +6 เดี๋ยวหาสายพอประมาณมาเปลี่ยนคงดีขึ้น

เขียนมาเพื่อชมเชยไพโอเนียร์ว่า  ของเก่าเก็บอายุร่วมสิบปียังทำงานได้ดี...แน่มาก... เทียบกับดีวีดีจีนซึ่งเข้าไปอยู่ในห้องเก็บของเดียวกัน อยู่แค่ไม่ถึงปีเลย เสียชีวิตซะแล้ว

Re: เครื่องเสียงชุดใหม่ ไฮเอนด์ในห้องนอน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กันยายน, 2007, 02:20:05 PM »
ให้ดูภาพพระเอกของงานชัดๆ  เวลากดปุ่มต่างๆต้องกดแรงๆจนเสียงดังปึก ถึงจะทำงาน และกว่าจะทำงานตามที่กดไปก็อึดใจนึงละครับ ต้องทำใจว่ากำลังใช้ของโบราณอยู่ คนฟังหลักของชุดนี้คือภรรยาผม เค้าบอกว่ามีเสียงเพลงดังออกมาถือว่าใช้ได้แล้ว ส่วนตัวผมจะฟังตอนที่อยู่ในห้องน้ำ เปิดประตูห้องน้ำไว้แล้วฟังเพลงหรือข่าวเช้าตอนนั่งทำธุระ ดังนั้นสรุปว่า...ชุดนี้นี่เอง...เข้าขั้นแล้ว...ไฮเอนด์ประจำห้องนอน...

Re: เครื่องเสียงชุดใหม่ ไฮเอนด์ในห้องนอน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กันยายน, 2007, 02:39:14 PM »
กำลังโพสท์อยู่นี่ก็นึกได้ ....ว่า.
มีสาย silverlace (ไม่รู้เขียนถูกหรือปล่าว) เหลืออยู่คู่นึง  ถ้าใส่เข้าไปแทนสายแถม เสียงที่ได้จะดีขึ้นซักเท่าไรหนอ  ส่วนสายลำโพงวันนี้จะลงมือค้นบ้าน คงมีหลงอยู่บ้างแหละ ต้องการแค่ข้างละ 2 ฟุตเอง

ถามหน่อยว่า
ถ้าจะซื้อเสาอากาศเอฟเอ็ม มีใครแนะนำบ้างมั๊ย ว่ายี่ห้ออะไรดี

ออฟไลน์ Primp's Daddy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 กันยายน, 2007, 12:55:27 AM »
พี่ dan116 ครับผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่าเสา FM มียี่ห้ออะไรบ้าง
แต่ของผมไปซื้อปีกเสาอากาศ (น่าจะเรียกว่าสายอากาศมากกว่ามั๊ง) ของ Samart
แบบเดียวกับปีกรับสัญญาณฟรีทีวี มาจากแถวๆบ้านหม้อ
แล้วปีนขึ้นหลังคาไปติดกับเสาอากาศฟรีทีวี เดินสายสัญญาณมาเอง
เหนื่อยเอาเรื่องครับ

ผล
จากที่เดิมไม่มีสัญญาณวิทยุเท่าไหร่ รับ FM 90.5
ซึ่งภรรยาชอบรายการ Sat&Sun ไม่ค่อยได้
มีสัญญาณกวนตลอด ตอนนี้ชัดแจ๋วทุกสถานี

แต่
ต้องแยกกล่องรวมสัญญาณและสายสัญญาณ กับระบบทีวีนะครับ เค้าว่ามันจะกวนกัน

สรุป
คิดว่าปีกสายอากาศแบบติดนอกอาคารรับสัญญาณแจ๋มกว่า
ปีกเล็กๆติดใกล้เครื่องเยอะครับ

ระวัง
ตกหลังคานะครับ ตอนผมทำเล่นเอาขาสั่นเหมือนกัน
ทางที่ดีเรียกช่างมาทำให้ดีกว่า
ลองติดต่อตามที่ลงในเว็ปพันทิพมาร์เก็ตก็ได้ครับ

ราคาค่าของ
ปีกสายอากาศรุ่นใหญ่สุดไม่เกินพัน
สายสัญญาณไม่แพงครับขึ้นอยู่กับความไกล
ค่าแรงไม่แน่ใจ เพราะผมทำเอง
แต่ทำแล้วคิดว่าไม่น่าจะคุ้มกับค่ารักษาพยาบาล
ถ้าตกหลังคา จ้างช่างมาทำคุ้มกว่า

ตอนแรกก็ว่าจะซื้อเสาเล็กๆวางใกล้ๆเครื่อง
แต่คิดว่าไม่น่าจะชัด+คุ้มกับความเป็น AVR รุ่นใหญ่
เลยใช้แบบปีก ก็คิดว่าผลลัพท์คุ้มค่าครับ

โก้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน, 2007, 12:58:16 AM โดย Primp's Daddy »

ออฟไลน์ ppairoj

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 กันยายน, 2007, 08:11:12 AM »
ไปซื้อสายอากาศติดนอกบ้านที่ใช้กับ FM โดยเฉพาะแถวบ้านหม้อเลือกแบบ 5E ราคาคาดว่าไม่น่าจะเกิน 500 บาทและใช้สาย75 โอห์มเดินมาเข้าเคร่องรับจะรับได้ชัดเจนดีมากโดบปรับทิศทางหันไปทางสถานีที่ชอบให้ชัดเจนที่สุด  สายที่เดินให้เลือกสาย RG6ที่มีคุณภาพหน่อยอาจจะเป็นของBELDEN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 กันยายน, 2007, 09:37:33 AM »
แต่
ต้องแยกกล่องรวมสัญญาณและสายสัญญาณ กับระบบทีวีนะครับ เค้าว่ามันจะกวนกัน

โก้.. ในคู่มือของออนเกียวบอกไว้เหมือนกันว่ามันจะกวนกัน ถ้าจำเป็นต้องใช้ทีวีกับเอฟเอ็มร่วมกัน ให้ใช้ TV/FM splitter แต่แยกกันดีกว่า

ไปซื้อสายอากาศติดนอกบ้านที่ใช้กับ FM โดยเฉพาะแถวบ้านหม้อเลือกแบบ 5E ราคาคาดว่าไม่น่าจะเกิน 500 บาทและใช้สาย75 โอห์มเดินมาเข้าเคร่องรับจะรับได้ชัดเจนดีมากโดบปรับทิศทางหันไปทางสถานีที่ชอบให้ชัดเจนที่สุด  สายที่เดินให้เลือกสาย RG6ที่มีคุณภาพหน่อยอาจจะเป็นของBELDEN
ขอบคุณครับพี่โรด  เดี๋ยวจะทำตามนี้ จะต่อเผื่อไปด้านออฟฟิศด้วย ลูกน้องเปิดเพลงทั้งวัน สัญญาณไม่ค่อยชัด เสียงโครกครากน่ารำคาญ  ในกรณีเอฟเอ็มด้วยกัน หากใส่สปลิทเตอร์แยกไปสองสามจุด คงไม่กวนกันมั๊ง

แต่ทำแล้วคิดว่าไม่น่าจะคุ้มกับค่ารักษาพยาบาล
ถ้าตกหลังคา จ้างช่างมาทำคุ้มกว่า

อันนี้แน่นอนครับโก้  ที่บ้านเป็นทาวน์เฮ้าส์สามชั้น เรื่องค่ารักษาพยาบาลไม่ต้องพูดถึง เกิดเหตุขึ้นมา ไม่ต้องรักษาครับ....