ผู้เขียน หัวข้อ: OTL60w ชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์  (อ่าน 33628 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMP150

OTL60w ชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์
« เมื่อ: 21 กันยายน, 2007, 10:45:23 AM »
 :showoff ใครเคยต่อบ้างครับ อยากทราบแนวเสียง และคุณภาพเสียง เซ็งๆอยู่ อยากหาอะไรทำ

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

Re: OTL60w ชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กันยายน, 2007, 11:52:31 AM »
:showoff ใครเคยต่อบ้างครับ อยากทราบแนวเสียง และคุณภาพเสียง เซ็งๆอยู่ อยากหาอะไรทำ

ใช่วงจร OTL ของคุณ บ บุญนำชัย  ที่เอา 2N3055 มาขนานกันร่วม ๆ 10 ตัวหรือเปล่า
นั่นมัน วงจร เกือบ 20 ปีที่แล้วมั๊ง :)

คลับคล้ายคลับคลา ว่า คุณ Analogism เคยต่อครับ  ลองให้แกมาตอบเองดีกว่า

ออฟไลน์ ลูกหมู

Re: OTL60w ชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 กันยายน, 2007, 12:05:38 PM »
วันก่อนยังเปิดวงจรดูอยู่เลยครับ พอดีตัดเก็บไว้เฉพาะวงจร

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 กันยายน, 2007, 12:32:42 PM »
น่าจะเป็นวงจรนี้ นะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 กันยายน, 2007, 12:35:24 PM »
pcb ได้มาจากคุณ santi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 กันยายน, 2007, 12:37:35 PM »
น่าจะเป็นวงจรนี้ นะครับ

คุ้น ๆ ว่าน่าจะใช่ครับ จำได้ว่า แกชอบเปรียบเทียบกับ เครื่องยี่ห้อ Fisher :)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 กันยายน, 2007, 01:53:16 PM »
อลังการงานสร้างจริงๆ ปริ้น 2หน้า ซีเอซซีอาร์  ดีครับ จะได้สร้างเลย ขอบคุณที่ออกแบบลายปริ้นท์ให้ ของเก่าเอาไปจ้างร้านทำเขาไม่รับแน่  :yahoo :kicking 2f :giveup

ออฟไลน์ yoss

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กันยายน, 2007, 01:57:01 PM »
เคยต่อครับ เป็น Amp ตัวแรกในชีวิตเลยครับที่ต่อเองเมื่อสิบกว่าปีมาแล้ว ตอนนั้นอยู่ ม4 แต่วงจรที่ผมต่อจะต่างกันกับที่ลงนะครับ วงจรที่ผมต่อคุณ บ.บุญนำชัย Update ให้ในรุ่นหลังๆ(ก่อนหนังสือจะปิดตัว)จะไม่มี R ที่ขา E ของ 3055 และขา B ของ 3055 ในแต่ละชุด (8 ตัว) จะต่อรวมกันเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน, 2007, 02:02:54 PM โดย yoss »
****งดซื้อหลอดชั่วคราว งดเข้าอีเบย์****
http://www.htg2.net/index.php?topic=43623.0

http://myoss.multiply.com/

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 กันยายน, 2007, 02:24:40 PM »
ใครสั่งแผ่นปริ๊นซ์ สั่งเผื่อผม 2 แผ่นนะครับ

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • Super Star.
  • Total likes: 0
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 กันยายน, 2007, 02:35:54 PM »
เคยต่อครับ แต่สมัยโน้นผมใช้ 1061 แทนครับ เสียงดีเลยครับ เสียงเบสส์ดีมาก แต่ก็นานแล้วครับจำเสียงไม่ค่อยได้ แต่ประทับใจดีครับแอมป์ตัวแรกในชีวิต  :)
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ คนชอบหลอด

• ติดต่อที่
  • -
    • kognan70@gmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กันยายน, 2007, 02:52:20 PM »
คุณbird ก็เคยทำเห็นสวยดีเสียงเป็นอย่างไรต้องถามท่านเอง  ปริ้นที่ท่านsanti   ทำไว้ผมไปกัดที่ร้านซีเกท  ราคา  60  บาท  ฟิล์ม 20 บาท ผมก็ยังไม่ได้ทำครับดองไว้ว่างจะทำเหลือนกัน

ออฟไลน์ dekdek

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 กันยายน, 2007, 10:43:55 PM »
 เคยผ่านตาเหมือนกันครับ สมัยเรียนประถมมั้ง แต่ไม่ได้ต่อหรอกครับ ตามอ่านอย่างเดียว
 ตอนนี้มาดูอีกที่เหมือนพวก วงจรขยาย PP หลอด ของ Dynaco หรือ พวก Heatkit
 ที่มีภาดหน้าเป็นหลอดกระเทย เอาซีก Pentrode ขยาย แล้ว แยกเฟสด้วย Triode อีกซีก
 แล้วรู้สึกมีอยู่ฉบับหนึ่งที่มีวงจร POWER SUPPPLY แบบ CLC โดย L พันบนแกน FERRITE ที่ใช้ในวิทยุ AM  :)

ข้อมูลส่วนบุคคล

http://www.htg2.net/index.php?topic=60285.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 กันยายน, 2007, 10:14:55 PM »
หนังสือผมยังอยู่เลย แต่ไม่ได้ทำ ตอนนั้นยังเด็ก ไม่มีตังซื้อ TR กะว่าจะใช้ 2N3773 แทน

ออฟไลน์ Don

• Life is what we make it.!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 กันยายน, 2007, 11:17:35 PM »
คนที่เคยอ่านชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์นี่ ต้องเป็นรุ่นใหญ่ เลยนะ ไม่นึกว่าจะได้เห็นชื่อนี้อีก  ตอนเด็กๆ นับวันออกเลยละ  เป็นนิตยสารไทยที่คล้ายๆ Popular Science / Pop Mechanic เลยในสมัยนั้น ชอบอ่านเรื่องทฤษฎี เกี่ยวกับอวกาศ ในมุมมองของนักวิทยาศาสตร์ ต่างๆกันไป คนเรานี่ช่างคิดไปได้สารพัดจริงๆ 

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 กันยายน, 2007, 04:32:30 AM »
คนที่เคยอ่านชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์นี่ ต้องเป็นรุ่นใหญ่ เลยนะ ไม่นึกว่าจะได้เห็นชื่อนี้อีก  ตอนเด็กๆ นับวันออกเลยละ  เป็นนิตยสารไทยที่คล้ายๆ Popular Science / Pop Mechanic เลยในสมัยนั้น ชอบอ่านเรื่องทฤษฎี เกี่ยวกับอวกาศ ในมุมมองของนักวิทยาศาสตร์ ต่างๆกันไป คนเรานี่ช่างคิดไปได้สารพัดจริงๆ 

:secret เอ...  รุ่นใหญ่  หมายถึง มีประสบการณ์ ผ่านร้อน ผ่านหนาว ยังงี้ หรือเปล่าครับ  ถ้ารุ่นเคยอ่าน E79 คงเก๋ากว่านี้สินะ  ;D

• Admin
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 กันยายน, 2007, 06:48:55 AM »
:secret เอ...  รุ่นใหญ่  หมายถึง มีประสบการณ์ ผ่านร้อน ผ่านหนาว ยังงี้ หรือเปล่าครับ  ถ้ารุ่นเคยอ่าน E79 คงเก๋ากว่านี้สินะ  ;D

ผมก็อ่านนะครับ Electron 79, ทักษะ, มิติที่ 4, ชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์ แต่ผมว่าผมยังไม่เก๋านะครับ  ;)
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 กันยายน, 2007, 08:13:18 AM »

ผมก็อ่านนะครับ Electron 79, ทักษะ, มิติที่ 4, ชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์ แต่ผมว่าผมยังไม่เก๋านะครับ  ;)

;D ก๊าก.. จะให้ย้อนไปถึง ไฟฟ้า-อีเล็คโทรนิคส์ หรือไงครับ.. 2f

ออฟไลน์ Don

• Life is what we make it.!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 กันยายน, 2007, 10:33:14 AM »
อย่างงั้นต้องย้อนไปถึง เด็กก้าวหน้า :clap

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 กันยายน, 2007, 12:55:11 PM »
แฮ่ๆ ผมก็อ่านนะ electron79  ไฟฟ้า-อิเล็กทรอนิกส์ ส่วนชัยพฤก นี่ก็ น่าเสียดาย ที่เก็บไว้ โดนน้ำ เปื่อยไปตอนน้ำท่วม ปี 47

ผมยังวัยรุ่นอยู่เลย  c)

ออฟไลน์ ข้อเสือ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 กันยายน, 2007, 06:49:42 PM »

มะ มะ ม่ายทันครับ ชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์ ยังพอคุ้นๆ เล่มอื่นๆนี่ม่ายรู้จักเลยครับ K] เอาหน้าปกมาโชว์หน่อยสิครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 กันยายน, 2007, 09:08:28 AM »
 :cry2 เล่มอื่นๆ ค่อนข้างเก่ามาก อย่างอิเล็กตรอน79 เคยโทรไปถาม ได้ข่าวว่าคนเขียนเสียชีวิตเพราะมะเร็งไปแล้วครับ(สงสัยดมควันตะกั่วมากไป) ส่วนทักษะ เป็นของซีเอ็ดยุคเดียวกับเซมิ ก็เลิกไปแล้วเช่นกัน

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 กันยายน, 2007, 04:14:01 PM »
:cry2 เล่มอื่นๆ ค่อนข้างเก่ามาก อย่างอิเล็กตรอน79 เคยโทรไปถาม ได้ข่าวว่าคนเขียนเสียชีวิตเพราะมะเร็งไปแล้วครับ(สงสัยดมควันตะกั่วมากไป) ส่วนทักษะ เป็นของซีเอ็ดยุคเดียวกับเซมิ ก็เลิกไปแล้วเช่นกัน

:) ทักษะ แตกสาขาออกเป็นอัพเดต  และ อิเล็กทรอนิกส์สมัครเล่น ซึ่งต่อมากลายเป็น Hobby Electronics ครับ  :D

• Admin
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 กันยายน, 2007, 08:46:07 PM »

:) ทักษะ แตกสาขาออกเป็นอัพเดต  และ อิเล็กทรอนิกส์สมัครเล่น ซึ่งต่อมากลายเป็น Hobby Electronics ครับ  :D
ก่อนหน้าอัพเดต จะเป็นรู้รอบตัวก่อนครับ  :)

ออฟไลน์ เด็กหลอดแก้ว

• *
  • DIY น้อยลง ความมั่นคงเพิ่มขึ้น!.
    • เด็กหลอดแก้ว
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 กันยายน, 2007, 01:03:38 AM »
พี่ๆย้อนอดีตกันสุดฤทธิ์... ;D  ;D

คอมพิวเตอร์เครื่องแรกในชีวิตผมก็สั่งซื้อจากหน้าโฆษณาในหนังสือชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์ นี่แหละครับ ;D ..DOS แท้ๆ..เป็นคีร์บอร์ดอันใหญ่กว่าหน้าตักอีก เวลาจะใช้ก็ต่อเข้ากะ TV ทางช่องต่อ VDO ถ้าจะเล่นเกมส์ต้องใช้เทปคาสเซ็ตท์เปิดแผ่นโปรแกรมซึ่งก็เป็นม้วนเทปนั่นแหละ  K] ต่อจากช่องหูฟังเข้าไปที่คีร์บอร์ดอันยักษ์ครับ..แถมเกมส์ไม่มันส์เลยด้วย :secret..สีขาวดำด้วย :P...เลยทิ้งออกไปวิ่งเล่นกะเพื่อนหนุกกว่าเยอะ เข็ดเลย..ก่าจะซื้อคอมอีกทีก็ยุค 486DX4 เลย อันนี้เริ่มเล่นเกมส์หนุกแระ ;D
ไอ้ที่เราว่าจะทำเนี่ย...สงสัยมันจะเป็น..แอมป์!..

ออฟไลน์ chrysanthemum

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 กันยายน, 2007, 01:50:20 AM »
พี่ๆย้อนอดีตกันสุดฤทธิ์... ;D  ;D

คอมพิวเตอร์เครื่องแรกในชีวิตผมก็สั่งซื้อจากหน้าโฆษณาในหนังสือชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์ นี่แหละครับ ;D ..DOS แท้ๆ..เป็นคีร์บอร์ดอันใหญ่กว่าหน้าตักอีก เวลาจะใช้ก็ต่อเข้ากะ TV ทางช่องต่อ VDO ถ้าจะเล่นเกมส์ต้องใช้เทปคาสเซ็ตท์เปิดแผ่นโปรแกรมซึ่งก็เป็นม้วนเทปนั่นแหละ  K] ต่อจากช่องหูฟังเข้าไปที่คีร์บอร์ดอันยักษ์ครับ..แถมเกมส์ไม่มันส์เลยด้วย :secret..สีขาวดำด้วย :P...เลยทิ้งออกไปวิ่งเล่นกะเพื่อนหนุกกว่าเยอะ เข็ดเลย..ก่าจะซื้อคอมอีกทีก็ยุค 486DX4 เลย อันนี้เริ่มเล่นเกมส์หนุกแระ ;D

ยุคZ80 แน่เลย  ;D

• *
  • DIY น้อยลง ความมั่นคงเพิ่มขึ้น!.
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 กันยายน, 2007, 09:27:47 AM »

หน้าตาประมาณนี้เลยครับ... :yucky

ไอ้ที่เราว่าจะทำเนี่ย...สงสัยมันจะเป็น..แอมป์!..

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 กันยายน, 2007, 10:24:15 AM »
หน้าตาประมาณนี้เลยครับ... :yucky

คุ้น ๆ ว่า ยี่ห้อ  Commodore หรือเปล่าครับ?

ผมมี Apple II ในปี 2525

แล้วก้อ PC-XT Turbo 10 MHz กะ EPSON LX800 ในปี 2530 ....
(ตอนนั้น ยังไม่มี Pintip plaza เลย หุหุ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กันยายน, 2007, 10:30:06 AM โดย Emmy's daddy »

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 กันยายน, 2007, 01:44:46 PM »
ของผมเก่าพังทิ้งไปแย้วครับ...เครื่องพี่เก็บไว้สภาพดีจัง..เข้าพิพิธภัณท์ได้เลยนะเนี่ย O0

ออฟไลน์ kub_123

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 กันยายน, 2007, 04:08:32 PM »
คุณ Emmy's daddy เก็บได้สุดยอดเลย  ของผมเครื่องแรก ซินแคร์ ->Apple ->ถาวร...... เก็บได้ดีจริง ๆ ผมย้ายสถานที่บ่อย ๆ เลยไม่ได้เก็บเลยเสียดายจริง ๆ พวก cpu ก็ 8080 ,68000 สำหรับ z80 ก็รุ่นต่อมา... อย่าพูดเลยครับดูเหมือนตัวเองแก่  O0  O0  O0 หนังสือผมก็อ่านนะครับ Electron 79, ทักษะ, มิติที่ 4, ชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์ ใน HTG2  คนยุคไล่เลี่ยกันหลายคนนะครับ... ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่าน
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.htg2.net/index.php?topic=22872.0

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 29 กันยายน, 2007, 08:45:57 AM »
ของผมเก่าพังทิ้งไปแย้วครับ...เครื่องพี่เก็บไว้สภาพดีจัง..เข้าพิพิธภัณท์ได้เลยนะเนี่ย O0

ไม่ใช่เครื่องพี่  ของจริงพังไปแล้ว  แฮะ ๆ
ขอยืมรูปมาจาก wiki นะครับ (เขิน)

ออฟไลน์ Davit

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 กันยายน, 2007, 05:33:14 PM »
น่าจะ 40 +/- ขวบปี กันนะคร้าบ.

ออฟไลน์ คนไกลบ้าน

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 11:29:14 AM »
พอดี search เจอกระทู้นี้ เลยเข้ามาอัพเดทให้เผื่อมีประโยชน์กับท่านที่คิดจะทำ หวังว่าคงไม่ช้าไปนะครับ

แนวเสียง... เบสสไตล์นุ่มนวลออกบางเล็กน้อยเมื่อเทียบกับแอมป์ OCL แต่เสียงกลางยันแหลมนี่เนียนต่อเนื่อดีมากครับ แหลมเปิดและมีหางเสียงดีมากเช่นกัน ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการเลือกใช้อุปกรณ์ด้วย

การเลือกใช้อุปกรณ์...ก่อนอื่นท่านที่จะสร้างแอมป์ตัวนี้ขอให้เปลี่ยนค่า C 0.1uF ที่ทำหน้าที่ Filter บน PCB เป็นค่า 0.33 ถึง 0.47uF ก่อนเพื่อป้องกันปัญหา Oscillate ขอ้อนี้ห้ามลบหลู่ครับมันเกิดขึ้นจริง
C-Output และ C-Filter powersupply ให้ผลออกมาแนวเดียวกัน
ELNA เบสออกบาง กลางดีแหลมเนียนแต่ขึ้นไม่สุด
Nichicon เบสดีขึ้นกลางชัดคม รายละเอียดดี แหลมเปิดแต่ไม่เนียน
Samwha เบสใช้ได้กลางดี รายละเอียดไม่มากเท่า Nichicon แหลมเปิดเนียนกว่า

C-Coupling ทั้ง 3 ตัว ท่านต้องตัดสินใจใช้ของดีไปเลย มีผลต่อเสียงอย่างมาก หากท่านใช้ C-electrly เพื่อฟังแนวเสียงก่อนแล้วท่านจะทิ้งเหมือนที่ผมเคยเป็น
SCR เบสดีกลางหวานพอประมาณแหลมพริ้วใช้ได้
SPP เนียนและเฟลต ออกสไตล์มอนิเตอร์ ท่านที่ชอบเสียงหลอดผมไม่แนะนำครับ
หากชอบเสียงหวานๆ แนะนำให้ใช้ยี่ห้อ Ic ไบแคป หรือใช้ oil ไปเลยแต่รายละเอียดอาจไม่ได้เท่าพวก C-film

การปรับแต่งเสียงให้เข้ากับสไตล์...
หากต้องการเติมความใส และน้ำหนักเสียงเบส ให้ใช้ C-Nichicon ประมาณ 100uF ขนาน C-filter
หากต้องการได้ปลายแหลมที่ลากยาวให้ใช้ C 0.01-0.1uF ยี่ห้อ IC cap ขนานลงไปที่ C-filter ถ้าไม่พอใจจะขนานกับ C-output ด้วยก็ได้
Transistor output ท่านสามารถใช้เพียง 2 คู่ต่อข้างได้ ถ้าเดินสายดีๆ ผมว่ามันฟังดีกว่าหลายตัวครับ แนะนำให้ใช้ MJ15003 2 คู่ต่อข้าง ให้ผลดีกว่า 2N3055 หลายยี่ห้อ ยกเว้น RCA (ยี่ห้อนี้นี้คนที่ใช้เท่านั้นที่รู้)

มาถึงตรงนี้หลายท่านอาจสงสัยว่าผมรู้เรื่องแอมป์ตัวนี้ได้อย่างไร... ก็รูปที่คุณกระเหรี่ยงตกดอยโพสนั้น เป็นเครื่อง version2 ของกระผมเองครับ

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 11:50:15 AM »
 :) พอดีเจอตัวจริง เสียงจริงสิครับ

เรียนถามว่า ทรานซิลเตอร์ตัวแรก เบอร์ BC407 ให้เบอร์อื่นเบอร์ไหนทำหน้าที่แทนได้บ้างครับ  Y]

agogo

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 11:53:24 AM »

น่าจะเป็นเครื่อง MSX นะครับ ในหนังสือชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์ จะมีการสอนเขียนโปรแกรมด้วย บริษัทที่ขายอยู่แถวๆปทุมวันครับ

ออฟไลน์ คนไกลบ้าน

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 12:06:37 PM »
BC407 ใช้ BC550C หรือ 2SC2240 ก็ได้ครับคุณ krupohn อย่าลืมระวังขา มันไม่ตรงกัน

ตั้งแต่ผมเปลี่ยนงานใหม่ตั้งแต่ต้นปี ไม่ค่อยมีเวลา เข้าเน็ตก็ไม่สะดวก ไหนๆ ก็มีโอกาสแล้ว ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ
ผมขอยืนยันว่าแอมป์ตัวนี้เสียงดีมากครับ สร้างก็ไม่ยาก จะยากก็ตอนจูนเสียงนี่แหละ สำหรับท่านที่ยังไม่แน่ใจในการเลือกอุปกรณ์ ขอแนะนำตามนี้ครับ
C-Filter ใช้  10000uF50V ยี่ห้อ Samwha 2 ตัว ใช้ร่วมกัน 2 channel
C-Output ใช้ 4700uF50V ยี่ห้อ Samwha
C-input ทั้ง 3 ตัว ใช้ SCR
TR-Output ใช้  MJ15003 ข้างละ 2 คู่
หม้อแปลง 31-0V 5A

เมื่อทำเสร็จให้เบิร์น 100 ชั่วโมง จากนั้นก็เริ่มจูนเสียงด้วยการไบแคป ได้เลยครับ อย่าจูนเสียงแต่แรกนะครับเสียงมันจะเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา คนทำอาจเมาได้...
ถ้าใช้อุปกรณ์ตามที่บอกเสียงที่ออกมาจะหวานพอประมาณ เนียนและใส เข้ากันดีทั้ง pre ZEN Balance, JP80 klone ส่วน Mac62 ในหนังสือ EHB จะให้เสียงที่เต็มอิ่มกว่าแต่ความหวาน ความใสจะสู้ 2 แรกไม่ได้

ขอให้โชคดีและมีความสุขทั้งปีนี้และปีหน้า...สวัสดีปีใหม่ 2551 ครับ

ออฟไลน์ nim

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 08:32:15 PM »
กระทู้นี้ กลายเป็นกระทู้รวบรวมคนแก่ไปเลยนิ 555
"ทุกๆคน ดีหมด ยกเว้นตัวเรา"

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 09:07:56 PM »
กระทู้นี้ กลายเป็นกระทู้รวบรวมคนแก่ไปเลยนิ 555

แก่แดด แก่ ฝน แก่ประสบการณ์ แก่ความรู้ จำไว้............... อย่ามาเอาความรู้จากคนแก่ก็แล้วกัน สาธุ ............. ;D  ;D

ออฟไลน์ nim

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 09:20:07 PM »

แก่แดด แก่ ฝน แก่ประสบการณ์ แก่ความรู้ จำไว้............... อย่ามาเอาความรู้จากคนแก่ก็แล้วกัน สาธุ ............. ;D  ;D

แบบนี้เขาเรียกว่าแก่ไม่ไร้คุณค่า ยังจดจำความหลังได้ดีอยู่ ผมนั้นเริ่มเรียนหลอดปี 2511 ตอนนี้ลืมหมดแล้วต้องมาหาความรู้ในนี้แหละ............อย่าใจน้อยน่า นะ นะ นะ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 09:27:25 PM »

แบบนี้เขาเรียกว่าแก่ไม่ไร้คุณค่า ยังจดจำความหลังได้ดีอยู่ ผมนั้นเริ่มเรียนหลอดปี 2511 ตอนนี้ลืมหมดแล้วต้องมาหาความรู้ในนี้แหละ............อย่าใจน้อยน่า นะ นะ นะ

ขอคาราวะท่านพี่ครับ ผมเริ่มเรียนอีเลคทรอนิกส์เมื่อปี พ.ศ. 2514 ครับ แอมป์ตัวแรกในชีวิตร้องเพลงเมื่อปี 2515 ครับ  :bowdown :bowdown

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 09:41:05 PM »

ขอคาราวะท่านพี่ครับ ผมเริ่มเรียนอีเลคทรอนิกส์เมื่อปี พ.ศ. 2514 ครับ แอมป์ตัวแรกในชีวิตร้องเพลงเมื่อปี 2515 ครับ  :bowdown :bowdown

:bowdown :bowdown :bowdown ขอคารวะท่านพี่ทั้งสองด้วยครับ  ผมเรียนวิชาวิทยุหลอดเมื่อ 2517 ครับ  ทำวีทยุหลอด AC สำเร็จปีเดียวกัน แต่ณ บัดนี้ กำลังรวบรวมชิ้นส่วน พร้อมกับยังงงงงงึดงึดตัวเองว่าตอนนั้น.......

ทำสำเร็จได้ไง  ???

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • Superstar...
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 09:44:34 PM »

ตามไม่ทันเลยครับ...กระทู้นี้มีแต่คุณน้า คุณลุงทั้งนั้นเลยครับ :nonono
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 09:49:36 PM »

:bowdown :bowdown :bowdown ขอคารวะท่านพี่ทั้งสองด้วยครับ  ผมเรียนวิชาวิทยุหลอดเมื่อ 2517 ครับ  ทำวีทยุหลอด AC สำเร็จปีเดียวกัน แต่ณ บัดนี้ กำลังรวบรวมชิ้นส่วน พร้อมกับยังงงงงงึดงึดตัวเองว่าตอนนั้น.......

ทำสำเร็จได้ไง  ???

เครื่องรับวิทยุ AM หลอด เครื่องแรกในชีวิตดังเมื่อปี 2515 -2517 ครับ โดยได้รับรับความสนับสนุนจาก ศูนย์จัสแม็ค ของทหารอเมริกัน ฐานทัพอเมริกาโคราช ครับ และต่อมาก็สารพันอุปกรณ์ที่ใช้เครื่องหลอด หม้อแปลงเอ้าพุท อินเตอร์สเตจ สมัยนั้นเหมือนเศษเหล็กครับ ไม่มีใครเขาสนใจครับ สมัยนั้น มันต้อง IC ครับ ถึงจะ จาบ...

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 09:57:44 PM »

ตามไม่ทันเลยครับ...กระทู้นี้มีแต่คุณน้า คุณลุงทั้งนั้นเลยครับ :nonono

ว้า...ขืนคุยต่อไป นอกจากเป็นลุง เป็นน้า ต่อไปเป็นตา เป็น ยาย คงยุ้งแน่ ๆ เลย ไปดิ้งเรดผสมโซดาอ่อน ฟังเพลงอรวี เราดีกว่า :)   :)

ออฟไลน์ nim

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 10:13:27 PM »

ว้า...ขืนคุยต่อไป นอกจากเป็นลุง เป็นน้า ต่อไปเป็นตา เป็น ยาย คงยุ้งแน่ ๆ เลย ไปดิ้งเรดผสมโซดาอ่อน ฟังเพลงอรวี เราดีกว่า :)   :)

เอ้า d_d d_d d_d ชนแก้วผ่าน Web เลย ผม ขวดเขียว และสุนทราภรณ์ชุด 30 ปี

ออฟไลน์ แซม

• *
  • Total likes: 1
  • 'จอมยุทธกินบะหมี่'
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 22 ธันวาคม, 2007, 10:39:02 PM »
วงจรนี้ ROY HI-FI เคยเอามาทำขายครับ ผมเคยซื้อมาลองแล้ว เบื่อๆขายต่อเพื่อนไป แต่ของ ROY ใช้ TR output แค่ 1 คู่ วงจรของ ROY ก็มากับชุดสำเร็จรูปครับแต่ไม่ลงค่าอุปกรณ์
http://www.htg2.net/index.php?topic=16726.0

ชนใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 23 ธันวาคม, 2007, 06:15:34 AM »
วงจรนี้ ROY HI-FI เคยเอามาทำขายครับ ผมเคยซื้อมาลองแล้ว เบื่อๆขายต่อเพื่อนไป แต่ของ ROY ใช้ TR output แค่ 1 คู่ วงจรของ ROY ก็มากับชุดสำเร็จรูปครับแต่ไม่ลงค่าอุปกรณ์

เซอกิตของ ROY ของผมยังอยู่เลยครับ ต้องไปค้นดูห้องเก็บของว่าพอจะเอาปลุกชีวิตได้หรือเปล่า ส่วนเจ้า OTL 60 w. ลื้อไปแล้ว แต่ TR 3055 ยังอยู่ครับ ประมาณ ร่วม  ๆ 30 ตัว ทั้ง RCA MOTOROLA ที่ซื้อจากร้านศรีสุธา ตอนนั้นราคาตัวละยี่สิบกว่าบาท

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2007, 11:17:40 AM »
ตอนนี้ 2n3055 ของ โมโต หรือ อาร์ซีเอ หาซื้อไม่มีแล้วครับพี่
http://www.htg2.net/index.php?topic=16726.0

ชนใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล

ออฟไลน์ yoss

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2007, 02:57:55 PM »
ตอนนี้ 2n3055 ของ โมโต หรือ อาร์ซีเอ หาซื้อไม่มีแล้วครับพี่

เห็นมีของ ON ครับ ของ Moto ไม่เห็นมาหลายปีแล้วครับ เคยถามเขาบอกว่า ON กับ Moto เป็นโรงงานเดียวกันผลิต เป็นของเกรดเดียวกัน ไม่รู้จริงหรือเปล่า
****งดซื้อหลอดชั่วคราว งดเข้าอีเบย์****
http://www.htg2.net/index.php?topic=43623.0

http://myoss.multiply.com/

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2007, 04:27:26 PM »

เห็นมีของ ON ครับ ของ Moto ไม่เห็นมาหลายปีแล้วครับ เคยถามเขาบอกว่า ON กับ Moto เป็นโรงงานเดียวกันผลิต เป็นของเกรดเดียวกัน ไม่รู้จริงหรือเปล่า

ผมไปถามที่ร้านก็บอกมาแบบนี้เหมือนกันครับ

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2007, 04:38:36 PM »

ข่าวว่าแผนกเซไมคอนดัคเตอร์ของโมโตเปลี่ยนเป็นออนครับ  ลองถามสหพิพัฒน์ดู

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2007, 06:58:13 PM »

ก็เหมือนกับ OPT Tango SO กับ OPT Tango nos ล่ะครับ ยังรวมมาถึง 300b ของ WE ด้วย ยังไงของเก่าน่าเชื่อถือมากกว่าครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2007, 09:15:04 AM »
เท่าที่ทราบโมโตขายกิจการให้จีนก็คือโอเอ็นแล้วครับด้านเซมิคอนดักเตอร์ เพราะบักโกรกจากโครงการดาวเทียมอิรีเดี่ยม 14 ดวง เจ๊งบ๊ง ส่วนคุณภาพคงไม่ดีเหมือนเดิม เพราะไฟรั่วมาก ทางที่ดีก็ลองหาของเก่าตามร้านที่ขายไม่ค่อยออกแถวบ้านหม้อ อาจจะแพง แต่ได้ของดีกว่าล๊อตใหม่ก็ได้

ออฟไลน์ PDT

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2007, 10:17:45 AM »
แผ่นปริ๊นของ พี่คนไกลบ้าน เป็นแบบ 2 หน้าใช่ไหมครับส่วนของ พี่ Santi นี่หน้าเดียว ถ้าพี่ท่านใดมีแบบ 2 หน้าขอด้วยคนครับ
ขอบคุณครับ   :wiggle  :yahoo

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2007, 11:20:27 AM »
จริงๆแล้วผมว่าถ้า onไม่ค่อยดีก็น่าจะลองtransistor ของญี่ปุนบ้างนะครับ อย่าง2SC5200 ของ toshiba หรือ2SC2922 ของsanken ผมเองก็เล็งๆวงจรนี้ไว้เหมือนกันครับ แต่ผมคงลองtransistor ของญี่ปุนครับ เพราะยังติดใจนำเสียงตอนที่ทำDAC :secret

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2007, 01:41:52 PM »
เคยลองแล้วครับทรานซิสเตอร์จานบินให้เสียงที่นุ่มนวล เบสแน่นกว่า แต่แบบพลาสติกญี่ปุ่นให้เสียงที่เปิด สดใส รายละเอียดดีกว่า แล้วแต่คนชอบ(ลองกับแอมป์ตัวอื่นนะ

ออฟไลน์ ohm

• ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2007, 10:45:48 PM »
ขอบคุณ คุณAMP150มากครับที่บอกแนวเสียงของTRแต่ละแบบ ของผมคงลองใช้sankenดูละครับ เพราะดูแล้ว
พวกTRพลาสติกญี่ปุ่นน่าจะถูกใจผมมากกว่าครับ อ้อsanken เบอร์2SC3264ก็น่าสนนะครับ ผมว่าจะลองตัวนี้ละครับ

ออฟไลน์ Setpoint

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 02 มกราคม, 2008, 09:57:26 PM »
ผมมีภาพปกชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์ มาให้ดูครับเป็นฉบับแรกของผมที่มีครับปี 2524   Y] Y]

ออฟไลน์ แซม

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 02 มกราคม, 2008, 10:36:03 PM »
ไว้ผมจะถ่ายรุปเล่มเก่าๆเช่น นภาสัมพันธ์ หนังสือช่างของกรมประชาสัมพันธ์ ดีมีหลายเล่มครับ ต้องไปค้นดูก่อนครับ  :)

ออฟไลน์ analoque

• Lifetime DIYer
  • *
  • Pro fide ablectus - Chosen for fidelity
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2008, 06:39:06 AM »
จะบอกว่า htg2.net มีเสน่ห์ก็ตรงนี้ล่ะครับ จะขุดขึ้นมาเป็นประเด็นเมื่อไหร่ก็ได้ แล้วก็มักจะมีคนช่วยกันตอบใหม่เสมอๆ ปกติกระทู้สาระหรือไม่ ถ้าเป็นเวปอื่นเก่าๆหน่อยก็โดนลบไปแล้วครับ บางที่ก็เอารูปออก เพราะพื้นที่จำกัด

แต่ htg2.net นี่ไม่ครับ ถือว่าเป็นฐานข้อมูลที่ดีมากๆให้กับวงการ diy ของไทยครับ  d_d

สำหรับชัยพฤกษ์วิทยาศาตร์นี่เป็นหนังสือเล่มโปรดของผมสมัยตอนเรียนมัธยมอีกเล่มนึงครับ ผมจำได้ว่าส่วนใหญ่ซื้อมาเพราะจะดูโครงงานด้านท้ายๆเล่มว่ามีอะไรน่าทำเล่นบ้าง เนื้อหาข้างในก็อ่านหมดครับ ได้ความรู้ดี จำได้ว่าวงจรแรกที่ทำเป็นจริงเป็นจัง แบบออกแบบลายวงจรเองแล้วซื้อกรดมากัดเองก็ตัว TDA2004 4+4 วัตต์ OTL ในเล่มเกือบจะหลังสุดครับ ตอนนั้นปิดเทอมก็เข้ามากับครอบครัว มาหาคุณปู่คุณย่าในกรุงเทพฯ ก็ให้คุณน้าพาไปซื้ออุปกรณ์แถวบ้านหม้อ ก็เริ่มรู้รสชาติการเดินหาอุปกรณ์เลยครับ เพราะไอซีตัวนี้ไม่ได้หากันง่ายเท่าไหร่ (ความจริงมีเบอร์อื่นง่ายกว่านี้อีกแถมหาง่ายกว่าแต่ตอนนั้นไม่รู้เรื่องอะไรหรอกครับ) เสร็จแล้วก็ได้อุปกรณ์มาเยอะแยะ หมดไปพันกว่าบาท ตอนนั้นใช้ adaptor แปลงไฟ เพราะในหนังสือไม่มีวงจรภาคจ่ายไฟ ฮ่าๆๆ ปรากฏว่าก็ทำแล้วมีเสียงดังดี แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ลงกล่อง พอเข้ามหาลัยก็ร้อนวิชา (แต่ยังโง่ใช้วงจรเดิมอยู่  :headphone) เอามาออกแบบใหม่ให้ใช้บอร์ดเล็กที่สุด สมัยนั้นอ่านหนังสือเครื่องเสียงมากไปหน่อย เค้าบอกว่าต้องให้ทางเดินสัญญาณสั้นที่สุด จะไม่ฮัม และเสียงดี ซัดเข้าไปเต็มที่เลยครับ บอร์ดเล็กที่สุด กว้างยาวนิ้วครึ่ง แต่ปรากฏว่า แหะๆ ฮัมกระจายครับพี่น้อง แก้ไม่หายด้วย ก็เลยต้องพับโครงการไป เสียเงินไปฟรีๆพันกว่าบาท  :giveup

ทุกวันนี้กล่องที่ซื้อมาพร้อมกับอุปกรณ์ในวันนั้นยังตั้งอยู่ในห้องผมอยู่เลยครับ ดูเอาละกันว่าเป็นคนขี้เกียจเอาเครื่องลงกล่องขนาดไหน  2f

เล่าซะยาว รู้สึกว่าตัวเองแก่มากเหมือนกัน  :black_eye
:headphone accipio conscientia propono molior partis liberum :headphone
analoque's project
analoque's download

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2008, 07:42:03 AM »
ผมมีภาพปกชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์ มาให้ดูครับเป็นฉบับแรกของผมที่มีครับปี 2524   Y] Y]

ผมเริ่มซื้อ อ่านปี 2525 ครับ จำได้เพราะเพิ่งเข้า กทม ตรงกับงาน กรุงเทพ 200 ปีพอดี  :)