ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงของหลอด  (อ่าน 2219 ครั้ง)

ออฟไลน์ PV

Re: เสียงของหลอด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2007, 03:41:17 PM »
วงจรเดียวกัน อุปกรณ์เดียวกัน คนเดียวกัน
ทำ 2 ครั้ง เสียงก็ไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2007, 01:13:46 PM »
วงจรเดียวกัน
คนสร้าง คนละคน เสียงก้อต่างกันครับ

:secret แอมป์ใหม่ที่ผมกำลังลอง ๆ เล่น ๆ อยู่ วงจรเดียวกัน อุปกรณ์เหมือนกัน
แต่เปลี่ยน layout การวางอุปกรณ์ต่าง ไป เสียงยังไม่เหมือนกันเลย
สิ่งที่เรียนรู้แน่ ๆ จากที่ผมลอง คือ เสียงของ amp ขิ้นกับ  power supply มากกว่า C input (ความเห็นส่วนตัวครับ)

ในกรณี เสียงยี่ห้อ หลอด ในเครื่องที่มีอยู่แล้ว

เสียงที่ *ต่างไป* อาจจะฟังไม่ออก และไม่ได้หมายความว่า เราชอบมากกว่า นะครับ
โดยเฉพาะเทียบกับ เงินที่จ่ายไป

แค่หนึ่งความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม, 2007, 01:22:26 PM โดย Emmy's daddy »

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2007, 12:32:09 PM »
เรียนคุณ krupohn,
หมายความว่าหลอด 12AT7 Telefungen ใส่อยู่ใน Pre Hybrid ยี่ห้อหนึ่งแล้วเสียงดีมาก
หากผมนำมาใส่ใน Magnet VL-3 มันก็ไม่แน่ว่าเสียงจะดีใช่ไหมครับ

แหม.. ผมไม่อยากใช้คำว่าเสียงดี หรือไม่ดีนะครับ  แต่โครงสร้างวงจรต่างกัน ให้เสียงออกมาต่างกันครับ
ตัววงจร บ่งบอกถึงฝีมือ  ระดับชั้น  กึ๋น ของท่านผู้ออกแบบครับ

ออฟไลน์ Boyjarb

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 10:02:34 PM »
เรียนคุณ krupohn,
หมายความว่าหลอด 12AT7 Telefungen ใส่อยู่ใน Pre Hybrid ยี่ห้อหนึ่งแล้วเสียงดีมาก
หากผมนำมาใส่ใน Magnet VL-3 มันก็ไม่แน่ว่าเสียงจะดีใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 07:25:14 AM »
เรียนถามมายังพี่ๆทั้งหลาย
ใน Preamplifier นั้น เสียงของหลอดแต่ละยี่ห้อแตกต่างกัน
นั้นขึ้นอยู่กับวงจรหรือไม่ครับ

ผมอยากจะตีความคำถามเป็นว่า

ปรีตัวเดียวกัน เอาหลอดเบอร์เดียวกัน หลายยี่ห้อ หลายโครงสร้างมาทดสอบ เสียงต่างกัน
เพราะปัจจัยต่อไปนี้ครับ  ผมยกให้เป็นความสำคัญของโครงสร้างของหลอด วัสดุ ความประณีตในการผลิต ก็คือรุ่น หรือล็อตที่ผลิตหลอดที่เราเอามาใช้ครับ จะเอาเฉพาะยี่ห้อ  ก็ไม่แน่ครับ เพราะบางยี่ห้อ ออกมาต่างปี ต่างล็อตกัน ก็มาจากคนละโรงงานผลิต  และบางโรงงานผลิตแต่บละครั้ง ก็ผลิตให้หลายยี่ห้อ  ไปตีตราของตัวเอง  เช่น 12AX7 Fisher ท้ายข้าวหลามตัดที่กำลังดังใน Ebay ขณะนี้ไงครับ

หลอดลูกเดียวกัน เอาไปใช้กับปรีคนละเครื่อง เสียงก็ต่างกันได้
เช่น สมมติว่าผมใช้ 12AX7 Tele กับคอนหราดจอห์นสัน แล้วจากนั้นเอาไปใช้กับออดิโอรีเสิช ลักษณะเสียงที่แตกต่างคงเป็นเรื่อง วงจร ซึ่งมาจาก คอนเส็ปต์ของผู้ออกแบบ ซึ่งแต่ละท่านจะไม่เหมือนกันก็ทำให้ลักษณะเสียงที่ออกมาต่างกันไป แต่จุดมุ่งหมายล้วนให้ปรีตัวเองออกมาเสียงดี แต่จะเข้าหูนักวิจารณ์แค่ไหนนี่สิสำคัญ  เพราะนักวิจารณ์คือผู้นำทางจิตวิญญาณของนักเล่นเครื่องเสียงครับ  ;D

หมายเหตุ  ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ LOUIS

• Superstar..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 04:46:55 AM »
ก็หลายๆอย่าง แต่วงจรก็ด้วยครับ  :headphone

ออฟไลน์ Boyjarb

เสียงของหลอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 09:18:30 PM »
เรียนถามมายังพี่ๆทั้งหลาย
ใน Preamplifier นั้น เสียงของหลอดแต่ละยี่ห้อแตกต่างกัน
นั้นขึ้นอยู่กับวงจรหรือไม่ครับ