ผู้เขียน หัวข้อ: ผีหลอดครับ  (อ่าน 3088 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• Super Star.
  • **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
Re: ผีหลอดครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2007, 05:33:28 PM »
(ตอนนี้ไปหาของย้อมใจมาแล้ว 3 ขวด  d_d   d_d  )

พอย้อมใจไหมครับ ถ้ายังผมช่วยสมทบ อีก 3+  ;D
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2007, 04:34:14 PM »
 :evil2 เป็นหลอด NOS ที่มาจากกรุเรือ TITANIC หรือเปล่า..  :cold

ออฟไลน์ tubeman

• tubeman
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2007, 04:20:37 PM »
 ;D แอบซุก อีหนูไว้ในตู้ลำโพง รึเปล่าครับพี่...แล้วมาบอกว่า เสียงจ่งเสียจี่.... 2f 2f
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=45068.0

tubemanth@yahoo.com

tubeman  ครับผม..ไม่ใช่  mr.tubeman

ออฟไลน์ trueno

• คนเก่ง ผ่านวันไม่ดี ด้วยดี
  • อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2007, 04:19:56 PM »
โห เห็นเป็นกันหลายบ้าน สงสัยหลอดยิ่งเก่ายิ่งเฮี้ยน  ;D

ออฟไลน์ seat44

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2007, 02:11:47 PM »
 :black_eye เคยเจอเหมือนกันครับ เป็นเสียงมาจากปลั๊กไฟบ้านครับ ขนาดลองถอดสายไฟของแอมป์ออกยังมีเสียง เพราะมีสายสัญญาณต่อจาก CD อยู่
                 ต้องเอาออกหมดถึงจะหาย นานๆจะเป็นครั้ง  ;D บ้านอื่นเป็นเหมือนกันเนอะ คิดว่าเป็นแต่บ้านผม
เดิมถนัดแต่Diyชี้นิ้ว ตั้งแต่เจอWebนี้ ถึงเริ่มจะDiyเอง เฮ้อ เหนื่อย !! แต่มีความสุข ++

ออฟไลน์ trueno

• คนเก่ง ผ่านวันไม่ดี ด้วยดี
  • อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2007, 12:56:57 PM »
ผมก็เคยเป็นครับแต่เป็นตอนเปิดเครื่อง แล้วเบาวอลลุ่มลงสุดแล้ว แต่มีเสียงสถานีวิทยุดังออกมาเบาๆ ผมละงงเลย แบบนี้ต้องไหว้แม่ย่านางแอมป์ ไหมครับ

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Superstar..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 01:03:27 PM »
  ผมนึกว่าจะโชคดีเสียแล้วซิครับ  ที่สร้างแอมป์ดังโดยไม่ต้องใช้ไฟฟ้า ขณะนี้ถอดสายทุกสายออกหมดแล้ว  ยังไม่ทดลองต่อฟังเลยครับ พอดีน้อง ๆ จะมาเยี่ยม เดี่ยวค่อยต่อสายต่าง ๆ  ถ้าต่อครบทุกอย่างแล้ว ยังมีเสียง จี่ ๆ อีก คราวนี้ต้องมีเรื่องกันแน่ ๆ เลย (ตอนนี้ไปหาของย้อมใจมาแล้ว 3 ขวด  d_d   d_d  )

ออฟไลน์ Mc

• Admin
  • Superstar...
  • ไม่ได้แสวงหาความเป็นที่สุด แต่หยุดที่ความพอใจ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 12:56:23 PM »
หม้อแปลงเอ้าท์พุทของเราครับ ทำหน้าที่รับคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า จากรอบ ๆ เหนี่ยวนำให้เกิดสัญญาณไฟฟ้าออกไปที่ลำโพง
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5012-black.swf?TimeZone=ICT&amp;&quot;&nbsp; width=&quot;91&quot; height=&quot;30&quot; wmode=&quot;transparent&quot; type=&quot;application/x-shockwave</a>

ออฟไลน์ WIM

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 11:55:49 AM »
55ของผมก็เป็นครับ ตื่นเช้ามาได้ยินเสียงจี่เบาๆออกลำโพงทั้งที่ปิดเครื่องอยู่ งงไปพักนึงเหมือนกันไปทำงานสายเลย ลำโพงมันต่ออยู่กับขดลวดเอาพุทครบวงจรอยู่แล้วอะไรเหนี่ยวนำก็มาเลยครับ เหมือนไดนาโมนั่นเเหละ
อารมณ์สร้างดนตรี......ดนตรีสร้างอารมณ์... :)
http://www.htg2.net/index.php?topic=54247.msg647885

ออฟไลน์ Somtick

• อนุลักษณ์ของเก่า(หลอดสูญญากาศ)
  • Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 10:52:41 AM »
  ของผมก็เคยเหมือนกันครับนึกจะเป็นของผมผู้เดียว
ข้อความส่วนตัว ===> http://www.htg2.net/index.php?topic=16461.0

ออฟไลน์ prepiag

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 10:32:13 AM »

เรื่องไฟปัญหาใหญ่ของบ้านเรา พวกเครื่องอีเล็กต่างๆส่วนมากมักมีหม้อแปลง สายไฟเข้าเริ่มจากปลั๊กเลยมีทั้ง แบน กลม(ให้ครบสูตรมันต้องมี กั๊ก  กับ  ก้ง) แถมมีแค่2ขา
(สองขาดีกว่าขาเดียว)  เสียบทางไหนก็ทำงานได้เหมือนกัน แค่แปะๆยังใช้ได้ ไฟนี่สนุกกระโดดเล่นทั้งวันทั้งคืน มันเหนื่อย(ร้อน)มากมันก็เผาให้วอด  ไม่เปิดสวิทช์บางคนบอกว่าไม่น่ามีปัญหาเพราะไฟไม่ครบวงจร แต่บางครั้งสวิทช์มันไปอยู่ที่ขด SEC เพราะมันจะมีไฟแตนบายอยู่ตลอด  ถึงใส่สวิทช์ที่PRI ก็เถอะ ถ้าคุณเสียบผิดไฟมันไม่ผ่านสวิทช์แต่มันจะเข้าอีกทางวิ่งผ่านขดลวด  อย่คิดว่าไม่มีผล ก็ดูไขควงเช็คไฟซิมันจิ้มสายเดียวเองอีกทาแค่ามือแตะหลอดยังติดเลย นี่ยังไม่คิดไฟทางขอSECเลย เสียบปลั๊กคนละทางไฟก็ออกคนละสาย  แล้วถ้าเกิดมันออกสายที่ลงกราวด์ละ  หลายคนเคยถูกตอดมาแล้ว จับตรงๆไม่รู้สึกหรอก หลังมือซิถูกนิดๆสะดุ้งใข้ได้เลยล่ะ  นี่ยังไม่นับวงจรอีก เสียบปลั๊กยังไงก็มีไฟรั่วมาลงกราวด์หมด เช่น ตู้เย็น  CD  DVD  TV
       อีกอย่างสายไฟที่พาดทับหรืออยู่ใกล้กัน มันก็เป็นอย่างอีตา Hz(เฮิร์ทซ) กับทิดฟาแกเก่งทางนี้แหละ  สายไฟเมื่อมีไฟวิ่งผ่านมันจะมีสนามแม่เด็ก เอ้ยแม่เหล็กเกิดขึ้นรอบๆ
อันนี้ของอีตาHz แก ส่วนทิดฟาบอกว่ามเื่อสนามแม่เหล็กกับสายไฟอยู่ใกล้กันและยึกยักใส่กันสายไฟจะมีไฟไหลออกมา
        โอ้ย.......เหนื่อย

ออฟไลน์ พริกไทย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 10:16:37 AM »
ของผมมันจะดังที่หม้อแปลง power ทั้งที่ไม่ได้เปิดสวิทฃ์แต่เสียบ plug  ไว้ตลอดจะมีเสียงฮึ่ง...ตลอด ต้องตอนดึกๆเงียบถึงได้ยินชัดหาตั้งนานพอถอดปลั๊กออกถึงเงียบ เป็นอยู่เครื่องเดียว พอสลับสายที่ขั้วปลั๊กก็หายครับ
น่าจะเกิด จาก Capacitor ที่ต่อ คล่อม AC switch มีการเปลี่ยน คุณสมบัติ ยืดค่ามากขึ้น ทำให้ มีกระแส ไหลผ่าน ตัว C มากขึ้น มีกระแส พอ ทำให้ หม้อแปลง ครางได้ ผีหลอด ของพี่มุม ก็น่า จะมาจาก สาเหตุ ใกล้เคียงกัน ครับ

ออฟไลน์ Chatchai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 10:14:32 AM »
สงสัยต้องหาที่พาดสาย ที่เขาบอกว่า "พาดแล้วเสียงโปร่งจนทะลุเลย" มาลองแล้วล่ะครับพี่  ;D ;D ;D
หน้าตาเป็นยังไงครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=55076.0

ออฟไลน์ tewmax

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 09:49:28 AM »
ของผมมันจะดังที่หม้อแปลง power ทั้งที่ไม่ได้เปิดสวิทฃ์แต่เสียบ plug  ไว้ตลอดจะมีเสียงฮึ่ง...ตลอด ต้องตอนดึกๆเงียบถึงได้ยินชัดหาตั้งนานพอถอดปลั๊กออกถึงเงียบ เป็นอยู่เครื่องเดียว พอสลับสายที่ขั้วปลั๊กก็หายครับ
ที่อยู่ครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=41722.0

ออฟไลน์ Mr. One

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 09:22:43 AM »
สงสัยต้องหาที่พาดสาย ที่เขาบอกว่า "พาดแล้วเสียงโปร่งจนทะลุเลย" มาลองแล้วล่ะครับพี่  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

ผีหลอดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 09:14:13 AM »
     เมื่อวันวานเข้าห้อง DIY กำลังจะไปเปิดเครื่องเสียงฟัง หู แวว ๆ ได้ยินเสียจี้ ๆ ในห้อง มองหาสาเหตุเจ้าเสียงจี้ ๆ มาจากไหน เพราะระบบไฟในห้องถูกปิดหมดแล้ว พอดีเดินผ่านลำโพง ปรากฎว่าเสียงจี้ ๆ มาจากลำโพงครับ ผมเกิดความสงสัยเสียงมันออกมาได้อย่างไรในเมื่อสวิทเเพเวอร์แอมป์ปิดอยู่และสวิทเครื่องอื่นปิดหมด ผมเลยถอดปลั๊กไฟเพาเวอร์แอมป์ออก เสียงจี่ก็ไม่หาย เลยถอดปลั๊กไฟเครื่องทั้งหมดทั้ง CD DAC Preamp poweramp ออกไม่น่าเชื่อว่ายังมีเสียงจี่ ๆ ออกที่ลำโพงอีก ก็เลยถอดสายสัญญาณ เริ่มจากที่ CD DAC PREAMP มันก็ยังดังจี่ ๆ อยู่อีก ยังเหลือสายสัญญาณชุดสุดท้ายคือระหว่าง Prepassive  กับเพาเวอร์แอมป์พอเอาสายสัญญาณออกเท่านั้นแหละครับ สัญญาณจี่ ๆ จากลำโพงเงียบไป มันเกิดอะไรขึน กับอุปกรณ์ไม่มีไฟผ่านแต่เครื่องทำงาน เลยค่อย ๆ เลื่อนสายสัญญาณต่าง ๆ ที่กองรวมกันอยู่ออกห่าง ๆ กัน ปรากฏว่าตัวเจ้าปัญหาคือสายลำโพงไปพาดกัยสายไป AC ที่ต่อไปที่ DAC ไม่ทราบว่ามันเกิดการเหนี่ยวนำอย่างไร จึงทำให้ลำโพงมีเสียงจี่ ๆ โดยไม่ได้เปิดไฟเข้าที่เพาเวอร์แอมป์ ก็งง ๆ เหมือนกัน