ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดมั๊ยถ้าผมจะบอกว่า C Hovland บ๊วยสุด...  (อ่าน 7763 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
Re: ผิดมั๊ยถ้าผมจะบอกว่า C Hovland บ๊วยสุด...
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 09:37:36 PM »
ยี่ห้อ Dayton นี่ยอมรับเลยครับ ด้านความคุ้มค่า
โดยเฉพาะพวกขั้วต่อ และสายสัณญาณ สายภาพแบบเริ่มต้น  O0

ขอนอกเรื่องหน่อย
Dayton บ้านเรามีอะไรขายบ้างไหมครับ...ที่ไหน ?
ตอนนี้ผมใช้สายคอมโปเน้นของจีนอยู่อ่านว่าโคซีลอะไรประมาณนี้ สายสีส้มมีตาข่ายสีดำหุ้ม อยากได้อีกซักเส้น
ผมใช้ DVD สองตัวเผื่อสลับเวลามันไม่อ่านแผ่น ....ขี้เกียจสลับสายครับ

ผมสั่งจากเว็ปนี้ครับ ตอนที่อยู่เมืองนอก
http://www.partsexpress.com/mfg/daytonaudio/dayton-audio.cfm?CFID=9612974&CFTOKEN=10009577

ขายทุกอย่างที่ Dayton ผลิต แต่ไม่แน่ใจเรื่องร้านในไทยครับ
หรือไม่งั้นลองใช้ Belden Video Cable รุ่น 75 Ohm เจ๋งๆที่นัฏพลก็ได้ครับ (มีหลายรุ่นหลายราคา)
สามเส้นรวมหัวแล้วด้วยราคาพันนึง(ประมาณ) เยี่ยมครับในราคาแค่นี้.... O0
ผมว่าน่าจะดีกว่าสายจีนที่ อมร เยอะครับ
มีอีกเส้นนึงยี่ห้อ Pure Sonic เป็น Coax video cable ที่ร้านเดียวกัน เป็นทองแดงเคลือบเงิน
ลองทำเป็นสายดิจิตัลแล้ว ก็ดีมากครับสู้แบนด์เนม สามถึงสี่พันบาทได้สบาย.... O0

ขอบคุณครับ ไว้กระเป๋าแข็งแรงเมื่อไหร่จะลองสั่งมากัดกับสายจีนของผมดู ... นอกจากจะฟิวส์ขาดไปสอยเบลเด้นมาก่อน
อยากสั่งซีมาเล่นดูด้วยเผื่อเสียงจะดีเหมือนลำโพงคู่ละล้าน  ;D

สาย coax มีอยู่สองเส้นครบแล้วครับสายท่าน KJ เส้นนึงกับ Silver sonic อีกเส้นนึง ( ชื่อคล้ายๆ pure sonic เลย )

• **
  • Just fall in love with music....
Re: ผิดมั๊ยถ้าผมจะบอกว่า C Hovland บ๊วยสุด...
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 09:32:15 PM »
    ผิดมั๊ยถ้าผมจะบอกว่า C Hovland บ๊วยสุด...

ไม่ผิดเลย O0
ไม่ผิด แกสโชฮอนั่นแหละผิด ;D

ผมใช้ดีเซล... B5 ด้วย น้ำมันปาล์มไม่ผิดแน่นอน ;D

ออฟไลน์ Old Tube

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 09:04:54 PM »
 :D ไม่ผิด แกสโชฮอนั่นแหละผิด..... c) c) c)
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ออฟไลน์ ยุทธ

• ผู้สนับสนุน web
  • *
  • D.I.Y.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 08:48:28 PM »
    ผิดมั๊ยถ้าผมจะบอกว่า C Hovland บ๊วยสุด...

ไม่ผิด แกสโชฮอนั่นแหละผิด ;D
ข้อมูลติดต่อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=32816.0

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 06:57:35 PM »
ยี่ห้อ Dayton นี่ยอมรับเลยครับ ด้านความคุ้มค่า
โดยเฉพาะพวกขั้วต่อ และสายสัณญาณ สายภาพแบบเริ่มต้น  O0

Dayton บ้านเรามีอะไรขายบ้างไหมครับ...ที่ไหน ?
ตอนนี้ผมใช้สายคอมโปเน้นของจีนอยู่อ่านว่าโคซีลอะไรประมาณนี้ สายสีส้มมีตาข่ายสีดำหุ้ม อยากได้อีกซักเส้น
ผมใช้ DVD สองตัวเผื่อสลับเวลามันไม่อ่านแผ่น ....ขี้เกียจสลับสายครับ

ผมสั่งจากเว็ปนี้ครับ ตอนที่อยู่เมืองนอก
http://www.partsexpress.com/mfg/daytonaudio/dayton-audio.cfm?CFID=9612974&CFTOKEN=10009577

ขายทุกอย่างที่ Dayton ผลิต แต่ไม่แน่ใจเรื่องร้านในไทยครับ
หรือไม่งั้นลองใช้ Belden Video Cable รุ่น 75 Ohm เจ๋งๆที่นัฏพลก็ได้ครับ (มีหลายรุ่นหลายราคา)
สามเส้นรวมหัวแล้วด้วยราคาพันนึง(ประมาณ) เยี่ยมครับในราคาแค่นี้.... O0
ผมว่าน่าจะดีกว่าสายจีนที่ อมร เยอะครับ
มีอีกเส้นนึงยี่ห้อ Pure Sonic เป็น Coax video cable ที่ร้านเดียวกัน เป็นทองแดงเคลือบเงิน
ลองทำเป็นสายดิจิตัลแล้ว ก็ดีมากครับสู้แบนด์เนม สามถึงสี่พันบาทได้สบาย.... O0

Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

ออฟไลน์ pongsakorn50

• **
  • GUENG...lS3/5A
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 06:30:39 PM »

ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ..ซื้อมาจากเว็บเพื่อนบ้าน 3 คู่ ยาวเส้นละ1.50ม....ตอนนี้โดนฏไปแล้ว 2 คู่..
ข้อมูลในการติดต่อ...http://www.htg2.net/index.php?topic=16810.msg168734#msg168734

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 05:40:22 PM »

• *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 05:35:09 PM »
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 03:24:01 PM »
เรื่อง C กับลำโพงนี่มีหลายแนวทางการเล่นนะครับ ถ้ามองไปที่ลำโพงไฮเอนด์แต่ละยี่ห้อก็ยังไม่เหมือนกันเลย
บางเจ้า...อย่าง B&W นี่เล่น M-cap supreme เลย ( เห็นรูปในโฆษณาสีดำกรีนทอง ไม่คิดว่าจะเป็น Silver gold, น่าจะเป็น Supreme เฉยๆ )
Sonus amati ใช้แค่ M-cap ขาว     http://www.hifi-notes.com/sonusfaberamatifabrikage-nl.htm
บางเจ้า(ถ้าจำไม่ผิดจะเป็น Focal /JM )ใช้แค่ SCR, Solen,
เจ้ายักษ์สีดำที่หัวกระทู้นี้เสียงดีมากๆ ก็ใช้แค่ Dayton เท่านั้นเอง http://www.htg2.net/index.php?topic=20909.msg229443
ลำโพงเสียงดีมากๆ และ C Dayton ราคาถูกมากๆเทียบกับราคาลำโพง...คนออกแบบเก่งจริงๆ  Y]

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 02:44:16 PM »
น่าสนดีครับ ไม่ทราบว่าสั่งมาโดนภาษีไปเท่าไหร่ครับ
เห็นว่าสั่งเกินร้อยเหรียญส่งฟรี...ไม่รู้ใช้วิธีส่งแบบไหน  ???

โดนเปิดตรวจ มีเทปปณ.คาดซีลไว้ด้วย ระบุว่าเปิดตรวจแล้วได้รับยกเว้นภาษี แต่ซีปลอกทองแดง 0.47uf หายไปสี่ตัวแปดร้อย คุ้มมั๊ยเนี่ย ไม่เสียภาษีแต่เสียส่วย ไม่รู้ไปตกหายช่วงไหน  :nonono
ส่ง airmail ธรรมดา ประมาณอาทิตย์นึงหลังจ่ายตังค์

ถ้าพี่ที่ให้ผมยืม C Hovland มาลองเห็นกระทู้นี้คงมาไล่เตะผมแน่.... ขานั้นชอบ Hovland มาก  ^-^
แต่ปกติไม่ค่อยเข้าบอร์ดนี้เท่าไหร่  ;D

อ้างถึง
เดือนนี้วันเกิดแฟนผมด้วย ปีที่แล้วเก็บเงินเตรียมงานแต่งเลยไม่ได้ซื้อะไรให้ ปีนี้ว่าจะให้อะไรดีๆหน่อย

O0 O0 O0

ผมไม่เคยโดนห้ามเรื่องใช้ตังค์กะเครื่องเสียงเลย....ยกเว้นห้ามเล่นเทิร์นอย่างเดียว  :'(
ดังนั้นควรให้อะไรตอบแทนทางนั้นบ้างครับ  ;)

ออฟไลน์ Davit

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 02:20:48 PM »

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 02:14:19 PM »
น่าสนดีครับ ไม่ทราบว่าสั่งมาโดนภาษีไปเท่าไหร่ครับ
เห็นว่าสั่งเกินร้อยเหรียญส่งฟรี...ไม่รู้ใช้วิธีส่งแบบไหน  ???

ออฟไลน์ santi01

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 01:30:15 PM »
อ้างถึง
เดือนนี้วันเกิดแฟนผมด้วย ปีที่แล้วเก็บเงินเตรียมงานแต่งเลยไม่ได้ซื้อะไรให้ ปีนี้ว่าจะให้อะไรดีๆหน่อย

O0 O0 O0

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 11:03:21 AM »
:secret ถ้าตัวไหนไม่ใช้แล้ว....เปิดกรุ อีกนะคับคุณ บอล  :victory

คงอีกซักพักครับ ผมชอบลองของใหม่ๆอยู่แล้วเดี๋ยวคงมีอะไรออกมาโล๊ะ

รอ group buy อยู่   :whistling
เจ้า obbligato กระป๋องดำ เอาไปใช้หลังหลอด rectify ให้เสียงไม่เลวๆๆ สไตล์มิวสิคเลิฟเวอร์เลยแหละ ลองดูนะครับ

ไวจริงๆ ของผมยังไม่ได้แกะบับเบิ้ลออกเลย  ;D
จริงๆผมก็อยากได้ C พลาสติกค่าสูงๆเพิ่มเหมือนกัน เอาไว้ซัก Nov - Dec ละกันนะครับ เดือนนี้ใช้ตังค์เยอะแล้ว
เดือนนี้วันเกิดแฟนผมด้วย ปีที่แล้วเก็บเงินเตรียมงานแต่งเลยไม่ได้ซื้อะไรให้ ปีนี้ว่าจะให้อะไรดีๆหน่อย  ;)

ออฟไลน์ Superpong

• Superpong's home
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 10:29:58 AM »
รอ group buy อยู่   :whistling
เจ้า obbligato กระป๋องดำ เอาไปใช้หลังหลอด rectify ให้เสียงไม่เลวๆๆ สไตล์มิวสิคเลิฟเวอร์เลยแหละ ลองดูนะครับ
gkoapong.multiply.com & OSK108

ออฟไลน์ Old Tube

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 09:41:39 AM »
 :secret ถ้าตัวไหนไม่ใช้แล้ว....เปิดกรุ อีกนะคับคุณ บอล  :victory
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 09:02:16 AM »
ฝากไว้อีกนิดนึง การเลือกใช้ C ต้องดูลำโพงด้วยนะครับ
ลำโพง Seas + Vifa ชุดที่ผมใช้ดูหนังจะให้ออกไปทางเสียงบางใส โดยเฉพาะทวีทเตอร์เสียงค่อนข้างจัด เลยเหมาะกับ C ที่ให้เสียงหนาๆหน่อย
แต่ถ้าเป็นอีกตัวนึง Scan + Vifa ตัวนี้เนื้อหนังเพียบอยู่แล้ว ใช้ C ที่ให้เสียงสดใสจะดีกว่าครับ ตัวนี้ผมใช้ SPP ในจุดที่สัญญาณผ่านโดยตรง และ SCR เป็นบายพาส

ตัว Obbligato film & foil ซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ อยากลองมั่งจัง  :headphone

อีกอย่างนึง คุณ100db เคยลอง C ของ New PP มั๊ยครับ ถ้าเทียบกับตัวอื่นๆหรือกับ SPP  ???

Obb สั่งจาก diyhifisupply.com ที่ HK ครับ

New PP ก็คือที่ผมเรียก NOVA แหล่ะครับ ตัวแทนในแต่ละแหล่งเรียกไม่ค่อยเหมือนกัน renovation series บ้าง new PP บ้าง มันคือตัวเดียวกันครับ ตัวสีขาวหม่นๆหัวสีเหลืองนั่นแหล่ะครับ

:whistling แพงมั้ยครับ  คุณบอล  0.47/630v ราคาเท่าไหร่ครับ  ซื้อได้ที่ไหน ..ฮิ ๆ   :whistling

เทียบกับเสียงแล้วผมว่าไม่แพงเลยนะ ลองดูเวบข้างบนครับ
ช่วงนี้เพื่อนๆเราเปิดร้านกันเยอะ น่าจะมีใครเอาเข้ามาขายนะครับ เผื่อบางทีอยากได้แค่คู่สองคู่ขี้เกียจรอรวมยอดให้มันเกินร้อย วัยรุ่นใจร้อน  ;D
มีหลายแบรนด์ที่ราคาพอๆกับเวบเมืองนอกเลย diy friendly มากๆ ( ผมไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ )

ขอเรียนถามคุณ100dbเลยครับ พอดีผมกำลังหาข้อมูลcrossoversพอดี
ไม่มีความรู้เรื่องทางนี้เลยครับ ตอนนี้ได้ลำโพงมาเป็นของ RCF วูฟเฟอร์ 8 นิ้ว และ ทวีทเตอร์ก็ครอบ Horn
ตอนนี้กำลังจะทำ crossovers ก็ดูตามหนังสือและเวปมาบ้าง
แต่เห็นบางตัวไม่ได้ใช้แบบวงจร คือว่าเขาแค่คร่อมC เอาไว้เฉยๆ
มันต่างจากแบบที่เป็นวงจรที่มี L, R และ C ไหมครับ
1.แบบไหนดีกว่ากัน แล้วก็รบกวนแนะนำวงจร Crossover ให้หน่อยครับ
ถ้าเป็นไปได้ ขอร้านที่สามารถหาซื้อของได้ด้วยครับ เช่นพวก L หรือ C Hi end ต่างๆครับ
2.แนะนำวงจรป้องกันลำโพงด้วยครับ เพราะว่าที่ทำเป็นลำโพง PA ซึ่งมันจำเป็นมากๆครับ
3.ถ้ามีขายเป็นชุดสำเร็จ แนะนำร้านให้หน่อยครับผม
จะทำทั้งหมด 20 คู่ครับ

แนวนี้ไม่ค่อยถนัด รอเพื่อนๆที่เล่นแนวนี้มาตอบดีกว่าครับ
ผมเดาว่าวูฟเฟอร์เป็นฟูลเร้นจ์แล้วเอา tweeter มาช่วยเสริมช่วงความถี่บนๆโดยใช้ C ตัดเป็น first order ที่ความถี่สูงๆเหมือนที่มีเพื่อนๆเล่นกับ fostex
ผมไม่เคยเล่น full range แบบจริงๆจังๆ เพราะเคยลองฟังแล้วไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ ส่วนแหล่งซื้ออุปกรณ์ดีๆในประเทศลองดูที่ banner ด้านบนครับ

2. อันนี้ผมก็ไม่เคยทำ แต่หาอ่านได้ที่นี่ครับ  http://sound.westhost.com/project111.htm 
การอธิบายเกี่ยวกับการทำงานของ cross over ในเวบนี้ก็มีนะครับ

3. ไม่รู้ NPE จะมีรึเปล่า เห็นมีวงจรสำเร็จเป็นแผงๆแขวนไว้เยอะ ต้องลองไปเดินดูครับ

ออนไลน์ p-juab

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 07:48:22 AM »
 :whistling แพงมั้ยครับ  คุณบอล  0.47/630v ราคาเท่าไหร่ครับ  ซื้อได้ที่ไหน ..ฮิ ๆ   :whistling

ออฟไลน์ Minguta

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2007, 02:03:01 AM »
ขอเรียนถามคุณ100dbเลยครับ พอดีผมกำลังหาข้อมูลcrossoversพอดี
ไม่มีความรู้เรื่องทางนี้เลยครับ ตอนนี้ได้ลำโพงมาเป็นของ RCF วูฟเฟอร์ 8 นิ้ว และ ทวีทเตอร์ก็ครอบ Horn
ตอนนี้กำลังจะทำ crossovers ก็ดูตามหนังสือและเวปมาบ้าง
แต่เห็นบางตัวไม่ได้ใช้แบบวงจร คือว่าเขาแค่คร่อมC เอาไว้เฉยๆ
มันต่างจากแบบที่เป็นวงจรที่มี L, R และ C ไหมครับ
1.แบบไหนดีกว่ากัน แล้วก็รบกวนแนะนำวงจร Crossover ให้หน่อยครับ
ถ้าเป็นไปได้ ขอร้านที่สามารถหาซื้อของได้ด้วยครับ เช่นพวก L หรือ C Hi end ต่างๆครับ
2.แนะนำวงจรป้องกันลำโพงด้วยครับ เพราะว่าที่ทำเป็นลำโพง PA ซึ่งมันจำเป็นมากๆครับ
3.ถ้ามีขายเป็นชุดสำเร็จ แนะนำร้านให้หน่อยครับผม
จะทำทั้งหมด 20 คู่ครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับผม
http://www.htg2.net/index.php?topic=22907.0

ออฟไลน์ LOUIS

• Superstar..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 กันยายน, 2007, 11:21:16 PM »
ตัว Obbligato film & foil ซื้อได้ที่ไหนอ่ะครับ อยากลองมั่งจัง  :headphone

อีกอย่างนึง คุณ100db เคยลอง C ของ New PP มั๊ยครับ ถ้าเทียบกับตัวอื่นๆหรือกับ SPP  ???

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 กันยายน, 2007, 09:48:13 PM »
แผ่นที่ใช้ทดสอบ...ไม่มีอะไรมากแค่เป็นเพลงที่ผมชอบฟัง ไฟล์บ้างไม่ไฟล์บ้าง  ;D
เวลาลองเครื่องผมก็ฟัง Fire House เหมือนกันครับ

ชอบมากๆครับอัลบั้มนี้ ผมเคยไปดูคอนเสิร์ทครั้งนึงด้วยครับ ตอน fire house ออกชุด 3 ตอนนั้นผมอยู่ม.ปลาย .บอกได้คำเดียว....มันส์  :drummer :punk :punk :punk

ออฟไลน์ Chatchai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 กันยายน, 2007, 05:12:12 PM »
แผ่นที่ใช้ทดสอบ...ไม่มีอะไรมากแค่เป็นเพลงที่ผมชอบฟัง ไฟล์บ้างไม่ไฟล์บ้าง  ;D
เวลาลองเครื่องผมก็ฟัง Fire House เหมือนกันครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=55076.0

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 กันยายน, 2007, 02:12:18 AM »

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 กันยายน, 2007, 02:05:12 AM »
ระบบที่ใช้ทดสอบเป็นชุดหลักของผมยกเว้นลำโพงเป็นลำโพงตัวที่ใช้ดูหนัง พอดีเอามาปรับครอสโอเวอร์ใหม่เลยได้โอกาสลองในตำแหน่งที่ เป็น Hi-pass filter ให้ทวีทเตอร์
ลำโพงตัวหลักที่ผอมๆ tweeter มันฟิต (ถึงเก่าก็ยังฟิต) กลัวงัดแล้วผิวตู้จะเป็นรอย แถมช่องใส่พาสซีฟก็กรอกทราย seal ปิดไปแล้วแกะไม่ได้เลยไม่ได้ลอง

system...
CD - Rotel - RCD02 โม
Amp - McCormack DNA 0.5 โมเป็น integrate โดยใช้ stepped volume build-in เข้าไปเพื่อประหยัดค่าสาย RCA, อัพอุปกรณ์คล้ายๆ Rev.gold ของผู้ออกแบบ
สาย RCA - Silverlace
สาย SPK - PS audio xstreme
สาย AC - Furutech + Oyaide P/C 079 เข้าแอมป์, สายแดง + WG 320/5266 เข้า CD
Speaker - Seas CB17RCY/P + Vifa H26TG35-06 ครอสโอเวอร์ปกติตัวนี้จะเป็น second order แต่เปลี่ยนเป็น first order จะได้ลอง C เต็มๆ
C ทุกตัวที่ลองเป็น 4.7uf ทั้งหมด ยกเว้น SPP เป็น 4.0 + 0.47 + 0.22

:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน, 2007, 02:09:27 AM โดย 100db »

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 กันยายน, 2007, 01:50:30 AM »
อีกรูปนึง เอา wima มาจิ้มเทียบดูให้มันรู้แล้วรู้รอด ...ยังห่างไกลครับ
ถึงแม้ผมจะบอกว่า Hovland ห่วยสุดแต่ก็ยังดีกว่า wima เยอะมาก  :)

• **
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 กันยายน, 2007, 01:48:27 AM »
สำหรับแฟน diy ลำโพงโดยเฉพาะ เพื่อนโทรมาบอกว่าเวบของโทนี่มีอัพเดท ผมเข้าไปดูแล้วมันบังเอิญตรงกับตัวที่ผมเล่นอยู่เลยเอามาเล่าให้ฟัง
http://www.humblehomemadehifi.com/Cap.html

ความเห็นส่วนตัวนะครับ กรุณาอย่าคล้อยตามจนกว่าจะได้ลองเอง  ;D[/color]

C กองนี้กับหูผม ถ้าไม่นับ wima แดง เมื่อพิจารณาจากความคุ้มค่าและความพอใจแล้วผมว่า Hovland ห่วยสุด
ไฮไลท์คือ Obbligato Tony ให้คะแนน 10.5 สูงกว่า M-cap silver oil อีก .....น่าเชื่อมั๊ยนี่
แต่ในกองนี้เท่าที่ผมลองฟังมันก็ดีสุดแล้วครับ

เรียงตามลำดับความชอบของผมเลยนะครับ
Obbligato film & foil จะให้เสียงกลางอิ่ม หวานฉ่ำ เสียงร้องใหญ่ แต่ไม่อับทึบ ใส รายละเอียดเพียบ เวทีกว้างและลึก
Intertechnik Audyn plus  เสียงแนวเดียวกับ ตัวแรกแต่ไม่ใสเท่าออกไปทาง dark มากกว่า เสียงร้องอวบหนา
SPP-Nova ตัวสีขาวเหลือง ให้เสียงแนวเดียวกับ Obbligato แต่รายละเอียดและบรรยากาศยังหวานสู้ไม่ได้ ( ไม่รู้จะอธิบายยังไง )

สามตัวด้านบนจะให้เสียงแนวเดียวกันครับ คือกลมกลืนกันเดีออกแนวเนียนๆ ไม่มีช่วงไหนเด่นเป็นพิเศษ
กลุ่มถัดไปจะให้เสียงอีกแนวนึงคือเน้นเสียงช่วงใดช่วงนึงออกมา แนวประมาณสดๆ จัดๆ มีสีสันมากหน่อย

Obbligato metalized film in oil ตัวกระป๋องดำ จะให้เสียงสูงได้ชัดเจนกว่า ใส รายละเอียดเยอะ ออกสดๆกว่าตัว film & foil เสียงร้องบางกว่า
SPP ตัวขาวดำ เสียงออก forward เสียงจาก tweeter คม ชัด จนบางทีจะล้ำหน้าเสียงอื่นๆ เสียงร้องค่อนข้างเด่นละชัด เวทีดูแคบกว่า Nova แต่ลึก
Hovland เสียงร้องเด่นมาก นักร้องมาเป็นตัว ล้ำหน้าเสียงช่วงอื่น แนวเสียงออก bright คล้าย SPP ตัวขาวดำมากๆ แต่รายละเอียดผมว่า SPP ทำได้ดีกว่า อีกทั้งราคาถูกกว่าผมเลยให้ตัวนี้บ๊วย

มี Mcap ขาวอีกตัวนึงที่ผมเคยฟังเทียบกับ SPP แล้วผมว่าสูสีทั้งคุณภาพและราคา แต่เสียงออกคนละแนว SPP จะสดกว่า
พอดีว่าไม่มีค่า 4.7uf อยู่ในมือคราวนี้เลยไม่ได้เทียบ คราวก่อนใช้ 3.3uf ฟังเทียบกัน ถ้าจำไม่ผิด SPP จะเลิกผลิตแล้ว ทีแรกกะว่าจะเอา Mcap ขาวเป็นตัวแทนแต่โดน Obbligato กินไปซะแล้วววววว  ^-^

ย้ำอีกที....ความเห็นส่วนตัวโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน  ;D[/color]