ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้ว่าจะจ้องจับผิดคุณภมรเดชนะครับ  (อ่าน 7120 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
 แต่ใน audiophile เล่มเดือนเมษานี้   ในบททดสอบสายสัญญาณ van den hul  คุณภมรเดชแปลคำว่า  halogen free เป็น  " ปลอดออกซิเจน " ซึ่งไม่น่าจะถูกต้องครับ  สารในกลุ่ม halogen ที่เรารูจักกันดีเช่น  ฟลูโอรีน (  ใส่ในยาสีฟัน ) คลอรีน (  ฆ่าเชื้อน้ำประปา ) แต่ออกซิเจนอยู่นอกกลุ่มนี้ครับ    ขอขอบคุณ

ปรัศนีย์
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Re: ไม่ได้ว่าจะจ้องจับผิดคุณภมรเดชนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 เมษายน, 2005, 09:49:41 AM »
แต่ใน audiophile เล่มเดือนเมษานี้   ในบททดสอบสายสัญญาณ van den hul  คุณภมรเดชแปลคำว่า  halogen free เป็น  " ปลอดออกซิเจน " ซึ่งไม่น่าจะถูกต้องครับ  สารในกลุ่ม halogen ที่เรารูจักกันดีเช่น  ฟลูโอรีน (  ใส่ในยาสีฟัน ) คลอรีน (  ฆ่าเชื้อน้ำประปา ) แต่ออกซิเจนอยู่นอกกลุ่มนี้ครับ    ขอขอบคุณ

ปรัศนีย์

คุณภมรเดช ...  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน, 2005, 09:55:58 AM โดย Golf »
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
Re: ไม่ได้ว่าจะจ้องจับผิดคุณภมรเดชนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 เมษายน, 2005, 09:58:58 AM »
ไม่เข้าใจมุขครับเพ่กรอบ ???
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 เมษายน, 2005, 10:11:10 AM »
พูดไม่ออก ... และ เหนือคำบรรยายครับบบบ  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน, 2005, 10:30:13 AM โดย Golf »
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

ออฟไลน์ poppy

• life too short to do dislike thing........
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 เมษายน, 2005, 10:49:18 AM »
.................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................???????????????????????
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน, 2005, 11:26:16 AM โดย poppy »

ออฟไลน์ lapath

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 เมษายน, 2005, 12:34:12 PM »
I haven't read such article but I think it's good to point out the mistake. 

If I'm the writer, I would thank the person who did that and try to be more thorough next time.

ออฟไลน์ wettee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 เมษายน, 2005, 02:04:31 PM »
เห็นด้วยกับคุณlapathครับ ;D

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 เมษายน, 2005, 02:06:19 PM »
เจตนาของผมที่นำกระทู้นี้มา post ก็อย่างที่คุณ lapath กล่าว คือ เป็นการติเพื่อก่อน่ะครับ เพราะผมก็ได้พิจารณาหลายรอบแล้วเหมือนกันครับ ผู้ post ก็ไม่ได้ใช้คำพูดที่รุนแรงหรือกล่าวต่อว่าใดๆ ก็ฝากพิจารณาในแง่สร้างสรรค์กันด้วยครับผม ... ขอบคุณครับ...

kung

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 เมษายน, 2005, 05:19:32 PM »
             สวัสดีครับคุณ ปรัศนีย์  ที่จริงแล้วผมไม่อยากตอบเท่าไรครับ แต่เห็นมีบางคำตอบที่ออกมาจึงทำให้ผมต้องตอบ  คำว่าปลอดออกซิเจน ก็คือ OFC ครับ แต่คำว่า halogen free หมายถึงเปลือกฉนวนที่นำไปทิ้งหรือเผาไฟไม่ทำให้เกิดมลภาวะ ซึงทางผู้สร้างเรียกว่า  HULLIFLEX ( ถ้าผมจำไม่ผิด ) คำถามคุณเป็นการติเพื่อก่อแบบที่คุณ ตู่ และเพื่อนอีก2-3ท่านกล่าวไว้

ออฟไลน์ Azura

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 เมษายน, 2005, 08:50:49 PM »
คุณ ชาวสวน อธิบายเกี่ยวกับ halogen free ถูกต้องแล้วครับ  :)

คุณภมรเดชคงต้องปรับปรุงตัวเอง หาข้อมูลที่ถูกต้องให้รู้จริงก่อนที่จะเขียนให้มากกว่านี้
จะมาเขียนเอาแต่สำนวน ให้ตัวเองดูเก่ง ดูรู้มาก อย่างเดียวไม่ได้แล้ว
คนอ่านหนังสือ และนักเล่นเครื่องเสียงเดี๋ยวนี้ไม่...ให้ใครหลอกง่ายๆแล้วนะครับ

ดีแล้วครับที่ตั้งกระทู้นี้ เพราะบางคนที่ยังไม่รู้ จะได้เข้าใจในสิ่งที่ถูกต้อง
คนที่รู้จริงเช่นคุณชาวสวน มาช่วยอธิบายให้เพื่อนๆในบอร์ดนี้ได้เข้าใจ ก็ขอบคุณมากครับ

แต่ผมว่าช่วงหลังๆนี้ คุณภมรเดชก็ปรับปรุงบทความให้ดีขึ้นบ้างแล้วนะครับ
ไม่รู้ว่าเพราะโดน comment จากในบอร์ด HTG2 Webboard 2 หรือเปล่า (ถ้าเพื่อนๆจำได้นะครับ) 

ลอง search เกี่ยวกับ Halogen-free จาก Google ก็ได้ครับ
มีข้อมูลคร่าวๆจากผู้ผลิตฉนวนชนิดนี้ จาก

http://www.nktcables.com/Product%20range%20nkt%20cables/Cables/Halogen-free%20Cables.aspx

Halogen-free Cables
nkt cables a/s is one of the leading manufacturers of halogen-free cables.
Over the latest years the increased awareness of environmental issues has had a noticeable impact on the choice of material within cable manufacturing.

nkt cables has been the pioneers in this area, and launched as the first company in the world, PVC-cables without lead and chloride paraffins as early as in 1993.

After 10 years of development (and sales of some types) the 1st generation of PVC- and halogen-free cables was introduced to the market in 1995.

The PVC- and halogen-free cable programme from nkt cables is called NOPOVIC® (No polyvinyl chloride).

Why should we use PVC- and halogen-free cables?
PVC- and halogen-free cables provide obvious advantages, as far as safety and environment are concerned.

Safety
During a fire PVC cables develop a thick black hydrochloric acid-containing smoke, resulting in considerably reduced visibility. PVC- and halogen-free cables only emit a faint smoke and thus provides better visibility and thereby better escape and rescue conditions.

Together the hydrochloric acid-containing and corrosive vapours from the PVC cables emerging in a fire situation, damage EDP equipment etc. This can be avoided by using PVC- and halogen-free cables.

Environment
The cables are manufactured without using PVC and phthalate, which products are suspected of being unhealthy to humans and animals.

Worn-out and scrapped PVC- and halogen-free cables do not cause the same problems as PVC when disposed of. When the metallic parts have been removed, the NOPOVIC®-plastic can be recycled – or if recycling is inappropriate – be disposed of in a waste incineration plant without problems.

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 เมษายน, 2005, 09:26:56 PM »
พี่ชาวสวนครับ  ออกมาแจมดีแล้วครับ  เชียร์เลยๆๆๆๆๆ
  ผมว่า 2 แชลแนล ใหญ่ คงต้องพึ่งพี่ช่วยบอกกล่าวเล่าสิบ  บ้างนะครับ  เมื่อพี่มาตามคำยุแหยง  ฮิฮิ
  ไหนๆ แล้วก็ต้องช่วยแจมกันนะพี่  เพื่อนๆในเวปนี้จะได้ขยับกันอีก   ฮิฮิ
    อย่างลิมนะพี่วันอังคาร์นัดผมจะพาผมกับคุณ  AE ไปลับคมหู   ชุดใหญ่ๆๆ ของแพงๆๆ
       พี่ทำให้ผมเกิดกิเลสจะกลับมาเล่น  2 แชลแนล อีกครับ  ฮิอิ
พิจิต 089-771-8895

kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 12:14:24 AM »
             ขอบคุณครับคุณ Azura ผมเห็นพี่ๆน้องๆและเพื่อนคุยกันสนุกดี และผมว่าคุณตู่เปลี่ยนระบบก็ดูดีขึ้นมาตลอดแต่ไม่คิดว่าจะมีคำตอบแบบนี้ออกมาอีก  ผมมองดูแล้ววงการเครื่องเสียงกลุ่มมันเล็กลงทุกๆวัน มันต่างจาก15ปีก่อนที่ผมเข้ามาเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆ  ผมว่าเราน่าช่วยกันสร้างคนรุ่นใหม่ (อย่าไปยึดติดกับบทความหรือตัวบุคคลมากไป )  สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาก็ไม่เท่าสองหูเราฟังครับ
             ครับคุณจิตครับ  ผมรอเพื่อนรุ่นน้องผมกลับมาจากต่างประเทศพรุ่งก่อนแล้วจะโทรไปแจ้ง

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 12:17:32 AM »
oop...... :-X

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 07:21:20 AM »
ผมว่ายังไงๆเฮียภมรเดชแกคงยังไม่เปลี่ยนสไตล์หรอกครับ  เรานักเล่นจะบ่นที่เวป HTG2 แห่งนี้  แม้เฮียแกได้มาอ่านกระทู้นี้  ก็คงไม่สะเทือนงานเขียนเฮียแกหรอกครับ  ผมเสนอว่าท่านส่งจดหมายไปร้องเรียนบก.ใหญ่แห่งนิตยสารออดิโอฟายเลย  ผมว่าเวิร์คกว่าครับ  ผมส่งไปสามฉบับแล้ว  ว่าจะส่งไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้เห็นภาษาสวยๆของเฮียแกลดลงบ้าง

บอย
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 07:30:52 AM »
ผมชอบหนังสือ audiophile ครับ  ซื้อทุกฉบับ ( แหะแหะ  ที่จริงก็ซื้อเกือบทุกยี่ห้อ  ทุกฉบับแหละครับ  แต่ไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกสักฉบับเลย   แบบว่าชอบเดินไปหาซื้อเองครับ  ได้ลุ้นดีว่า  มันออกยังหว่า )  พลิกดูในเล่มไปเจออีกรายการหนึ่งของคุณธานี  อ่านแล้วขำนิดๆ   แต่ทำให้คิดว่า  การทดสอบเครื่องเสียงนี่ ควรให้คนทดสอบรู้ราคาอุปกรณ์ก่อนทดสอบหรือไม่    ใครมีเล่มนี้อยู่เปิดหน้า 107 เลยครับ  คุณธานีพูดถึง dac-pream  ยี่ห้อ Stello รุ่น DP200 ว่า " ทราบคร่าวๆมาว่า ราคาขายของ DP200 ไม่น่าเกินหนึ่งแสนบาท  ถ้าจริงก็ถือว่าน่าสนใจมากเมื่อเทียบกับศักยภาพที่มันมีอยู่ในตัว "  แหะแหะ แต่ลงไปอีก3บรรทัด  ตัวหนังสือเน้นสีบอกราคาว่า " ราคา 170,000 บาท "   ผิดพลาด  ??? หรือคุณธานีกำลังจะบอกอะไรหรือเปล่าครับ

ปรัศนีย์

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 10:18:00 AM »
ผิดพลาด� ??? หรือคุณธานีกำลังจะบอกอะไรหรือเปล่าครับ
ปรัศนีย์

ผมว่า คงไม่มีอะไรให้ต้องคิดมากหรอกครับ น่าจะแค่ คุณ ธานี คงยังไม่ทราบราคาจริงๆตอนส่งต้นฉบับน่ะครับผม....

ออฟไลน์ idel_hand

• แฮะ แฮะ ^_^ อยากมีโฮมเธียเตอร์กะเค้ามั่ง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 11:09:55 AM »
ผมว่าเค้าก็เขียนดีขึ้นมาหน่อยนึงแล้ว แต่ก็ยังมีผิดพลาดบ้าง เดี๋ยวนี้ไม่ได้ซื้อแล้วครับยืม ชาวบ้านเขามาดูน่ะ ประหยัดตังค์ซื้อเครื่องเสียงดีกว่า :)

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 12:57:43 PM »
อ้างถึง
ช่าย ยืนอ่านตามแผงดีก่า เอาเงินมาซื้อแผ่นฟังสบายหูกว่าเยอะเลย อิๆ ;D
อ้างถึง

ถูกต้องนะครับ  ;D

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 01:19:41 PM »
ตอนนี้ผมเหลือซื้อ Videophile ครับ ... Audiophile อาศัยยืมร้านที่สนิทมาอ่านเอาที่บ้าน แล้วก็เอาไปคืน  :P

สมัครในงานที่มีของแถม เช่น เสื้อ หรือ cd ... ถือเสียว่าซื้อ cd และแถมหนังสือ ... น่าสมัครครับ  ::)

ออฟไลน์ prapast49

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 03:16:26 PM »
 :-* :-* ดีครับได้ความรู้ใหม่ๆ  :-*  :-*
       :D prapast49

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 03:49:53 PM »
ความผิดพลาด 1% ของผู้เขียน คือความซวย 100% ของผู้บริโภค~   :P

หงะ .. ลอกกันเห็นๆ  :'(

ออฟไลน์ POP

• [POP]
  • PADI 94502
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 07:46:40 PM »
ใจร้ายกันจังครับเล่นอ่านฟรีกันหมด ซื้อซื้อเขาหน่อยเถอะครับหนังสือน่ะ เล่มละ 70 บาท เอง จะได้มีกะตัง พอให้หนังสืออยู่รอดให้มีอ่านต่อไปในอนาคต ไม่งั้นอ่านฟรีกันหมด หนังสือคงเจ๊งแน่เลย
 :)  ;)  :D  ;D  >:(  :(  :o  8)  ???  ::)  :P  :-[  :-X  :-\  :-*  :'(
Movies & Musics Lover
POP

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 08:12:12 PM »
ไม่ได้จับผิดนะครับ

แต่เมื่อกี้ได้รับ Videophile เล่มใหม่มา (อันนี้สมัครสมาชิก .. อุๆๆ)

อ่านเจอ review dvd ราคาถูกก็เลยให้ความสนใจก่อน philips dvp3005k .. อ่านแล้วเห็น spec สวย 12Bit/108Mhz และถอดรหัส Dolby Digital ได้ด้วยในราคาแค่ 3,990฿ ... แต่หันไปมองรูปท้ายเครื่องไม่มีช่อง 5.1 Out ให้ ... เลยแปลกๆ ... น่าจะเกิดการพิมพ์ผิดอีกแย้วอ่ะคับบ  :-[

ตอนนี้หนังสือไทยผมก็ยังชอบ Videophile มากสุดอยู่ดีอ่ะคับ .... เพราะหลังๆ หันไปบ้าดูหนังมากกว่าฟังเพลง ชอบระบบห้องโฮมเอ็นเตอร์เทน และชอบรูปห้องสวยๆ มากๆ ... เสียดายที่ห้องสวยๆ ในหนังสือหลายๆรูป ไม่ได้ทำ 4สี ... ทำให้ความงามลดลงไปค่อนข้างมากเลยสำหรับห้องสวยๆ คับ

ปล.ที่ชอบอีกก็ Stereo เพราะให้เนื้อหาระบบฟังเพลงแบบทฤษฎีได้ดี ... GM2000 เพราะพี่วิ พี่เคเจ และคุณ Rong เขียน (อ่านของคนรู้จักนี่ั่ยังไงก็ชอบ) ... What AV อันนี้ชอบเพราะบทความค่อนข้างหลากหลาย มีเรื่อง Computer Network ให้อ่านด้วย (ไปๆ มาๆ ชอบเกือบครบ อุๆๆ) ::)

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 09:09:43 PM »
พี่ตู่น่าจะเอากระทู้ที่มีประโยชน์รวมคำถาม-ตอบตั้งแต่บอร์ดเก่ามารวมเล่มขายนะคับ หาเงินช่วยเหยื่อสึนามิน่ะคับ กับตำรวจที่ภาคใต้ด้วยก็ดี� ::)

แล้วใครจาซื้ออ่ะครับ...แหะๆๆ...  :D

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 เมษายน, 2005, 10:08:03 PM »
ถ้าพี่ตู่ทำจริง ... ผมคง "ขอ" อ่ะคับบบบบบบ  ;D

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 19 เมษายน, 2005, 07:42:47 AM »
เดี๋ยวนี้ผมไม่ได้ซื้อหนังสือแล้วครับ อ่านในเว็บพี่ตู่นี่ก็ได้สาระท่วมหัวแล้ว แถมยังได้ฮาแก้เครียดอีกด้วย
:crazy

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 19 เมษายน, 2005, 09:02:16 AM »
ถ้าพี่ตู่ทำจริง ... ผมคง "ขอ" อ่ะคับบบบบบบ ;D
เพ่กรอบก็ไป ลอก คุณ JBC สิคร้าบ อุอุ
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 เมษายน, 2005, 12:55:26 PM »
ถอดระหัสดอลบี้ 5.1 แต่ไม่มีช่องออก 5.1  นี่ไม่แปลกหรอกครับคุณกอล์ฟ   เห็นหลายยี่ห้อก็เป็นแบบนี้   แบบว่าถอดระหัสแล้วดาวน์มิกซ์เหลือแค่ 2 ช่องไงครับ  ซัมซุงรุ่น 6000บาทที่มีช่อง hdmi ก็เป็นแบบนี้ครับ

ปรัศนีย์

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 19 เมษายน, 2005, 02:58:29 PM »
ถอดระหัสดอลบี้ 5.1 แต่ไม่มีช่องออก 5.1  นี่ไม่แปลกหรอกครับคุณกอล์ฟ   เห็นหลายยี่ห้อก็เป็นแบบนี้   แบบว่าถอดระหัสแล้วดาวน์มิกซ์เหลือแค่ 2 ช่องไงครับ  ซัมซุงรุ่น 6000บาทที่มีช่อง hdmi ก็เป็นแบบนี้ครับ

ปรัศนีย์

แต่เขียนแบบนี้ .. มันอาจจะทำให้บางคนที่หวังจะได้ 5.1 หลงซื้อได้นะคับบบบบ  :-[

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 19 เมษายน, 2005, 09:03:16 PM »
คนแก่ไม่งง ฮิ ฮิ   ;D

ออฟไลน์ RP7

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 20 เมษายน, 2005, 04:56:00 AM »
อ่านแล้วเห็น spec สวย 12Bit/108Mhz และถอดรหัส Dolby Digital ได้ด้วยในราคาแค่ 3,990฿ ... แต่หันไปมองรูปท้ายเครื่องไม่มีช่อง 5.1 Out ให้ ...

ผมไม่ได้อ่านในหนังสือนะครับ แต่ถ้าเขียนแบบนี้ควรจะหมายถึงถอดเป็น 5.1 ครับ เป็นผมผมก็เข้าใจผิดครับ

เพราะถ้าถอดเป็น 2 ช่อง downmix ไม่รู้ว่าจะเอามาเขียนทำไมครับ เพราะเครื่องไหนก็ทำได้ทั้งนั้นครับ  ;D

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • JBC
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 20 เมษายน, 2005, 07:15:38 AM »
ถอดระหัสดอลบี้ 5.1 แต่ไม่มีช่องออก 5.1� นี่ไม่แปลกหรอกครับคุณกอล์ฟ� �

แต่ผมว่าแปลก และทำให้คนอ่านสับสน โดยเฉพาะผู้เพิ่งเริ่มเล่น จะเข้าใจผิดอย่างแรงครับ เพราะคำว่าถอดระหัส ถ้าจะให้เป็นภาษาต้นฉบับ หมายถึงมี decoder ในตัว แล้วปล่อยเป็นช่องออก 5.1 เลย แต่ถ้า downmix เป็น dolby surround แล้วปล่อย 5.1 ทาง digital จะไม่ใช้คำว่า decoder แล้วก็ไม่จำเป็นจะต้องมาเขียนถึงจุดนี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน, 2005, 07:18:08 AM โดย JBC »
:crazy

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 20 เมษายน, 2005, 08:36:24 AM »
ผมว่าการโฆษณาแบบบอกไม่หมด  บอกไม่ละเอียด ยังเป็นปัญหาสำคัญสำหรับผู้ซื้ออย่างเรา ( โดยเฉพาะมือใหม่และพวกเฟอะฟะอย่างผม )  ไม่ต้องพูดถึงการที่ ผลิตภัณฑ์จะบอกว่า "  ทำอะไรไม่ได้บ้าง " (  อันนี้จะมีนักทดสอบคนไหนกล้าบอกมั้ยน้า?  ) บางทีเราน่าจะมีเกล็ดเล็กเกล็ดน้อยเกี่ยวกับการเลือกซื้อ  ข้อควรระวัง  ตั้งเป็นหัวข้อเอาไว้ก็ดีเหมือนกันนะครับ   เช่น  " ถอด 5.1  ก็ต้องดูว่ามันมีช่องออก 5.1 ให้มั้ย "  " มีเครื่องหมาย  dts   ไม่ได้หมายความว่ามันจะถอดได้  เพราะอาจเป็นแค่  dts out  เท่านั้น " " ปล่อยสัญญาณ  1080i ได้  ก็ต้องดูว่ามันปล่อยทางช่องไหน "  ฯลฯ  อันนี้จะเป็นประโยชน์มากครับ   แต่ใครจะเป็นผู้เริ่มดีเอ่ย ?  เอาเป็นว่าใครมีประสบการณ์ผิดพลาด  เสียรู้อะไร ก็เขียนมาบอกเล่ากันนะครับ     ต่ออีกหน่อยครับ  คราวที่แล้วเขียนแซวคุณธานีเรื่องราคา    มาวันนี้ขอชมหน่อยครับ  อ่าน  videophile เล่มใหม่   คุณธานีทดสอบ Panasonic  PT-AE700E  และอีกเรื่อง  Get  close to  CRT picture   มันเป็นบทความที่อ่านง่าย ได้ความรู้ดี  ชอบแนวเขียนแบบนี้ครับ   ถ้าคุณธานีได้รับรู้   ขอบอกว่าชอบมากทีสุดเท่าที่เคยอ่านของคุณธานีมาเลยละครับ

ปรัศนีย์

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 20 เมษายน, 2005, 09:06:53 AM »
ใน Videophile ตอนนี้ก็เริ่มจะทำเป็นมาตรฐานแล้วครับ

อย่างการทดสอบ AVR จะมี list ซึ่งเข้าใจว่าคงตั้งใจทำมาตรฐานว่าทั้งหมดควรมีอะไรบ้างเอาไว้ ... และให้มีการเช็ตแต่ละหัวข้อว่ามีหรือไม่ ... เพื่อที่ผู้อ่านจะได้ compare แบบ apple=apple ได้ (ใครคิดก็ไม่รุ คำว่า apple=apple)

เรื่องสัญลักษณ์ต่างๆนี่ คงพูดยากครับ ... เพราะความหมายของบางคำเช่น "DTS Digital Out" แสดงให้ทราบกันมานานแล้วว่าหมายถึงปล่อยสัญญาณ DTS ออกทาง Digital ได้ ... ถ้าจะให้เน้นทุกเครื่องที่มีก็คงแปลกๆ เราคงเจอบางทางบ่นว่า "รู้แล้วเฟ้ย บอกทุกเล่มเลย" ตามมาอีกเป็นแน่

ส่วนเรื่องสัญญาณเช่น 1080i ออกทางไหน ... อันนี้ผมเห็นด้วยครับ ... เพราะมันไม่มีสัญลักษณ์หรือสิ่งที่จะบอกเราได้อย่างง่ายเลยว่ามันออกทางไหน ... สื่อต่างๆ รวมไปถึง catalog สินค้ามักจะบอกแค่รวมๆ ว่าปล่อยได้ (คล้ายๆ DCDi ... จะมีสักกี่คนที่รู้ว่า้ถ้าเล่น Interlace แล้วมักจะไม่ผ่านวงจร DCDi)

ในส่วนของการทำไม่ได้แล้วบอก ... อันนี้ผมนิยม GM2000 นะครับ ... เพราะตอนปิดท้ายมักจะมีหัวข้อ "ข้อดี" "ข้อเสีย" เอาไว้สรุปปิดท้ายด้วย ... อาจจะไม่ได้คลุมไปทั้งหมด แต่ก็ดีกว่าไม่ีมีแน่ครับ  ::)

kung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 20 เมษายน, 2005, 11:53:21 PM »
 ผมว่าคุยไปคุยมาถูกแล้วครับไม่ได้จับผิดคุณภมรเดชนะครับ  นิตยสารกันแล้วครับ ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 26 เมษายน, 2005, 08:38:01 AM »
แอย่าจับผิดเลย  จับอิ่นดีก้า  ฮิฮิ
พิจิต 089-771-8895