ผู้เขียน หัวข้อ: 01A pre amp รายงานผล สำหรับเจ้า Krarog  (อ่าน 5485 ครั้ง)

ออฟไลน์ alexdiy

01A pre amp รายงานผล สำหรับเจ้า Krarog
« เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 11:37:00 PM »
  สืบเนื่องจากวัน mini meeting ที่มุมสบายวันก่อน เจ้า Krarog ตัวปลอม มาถามผมว่าหลอด 01A ดีไหม กำลังจะบิดจาก Ebay
  แล้วผมก็กำลังรื้อแท่น pre amp ตัวเดิมของ RE134 เพื่อพ่นสีใหม่และเจาะช่อง socket ให้เป็น 2 ชั้นจะได้เอาไว้ใช้กับหลอดได้หลายๆเบอร์
  ก็เลยเป็นโอกาสอันดีที่จะลองทำ 01A เป็นตัวประเดิมซะเลย

Re: 01A pre amp รายงานผล สำหรับเจ้า Krarog
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 11:38:10 PM »
  หลอดเป็น Cunningham CX-301

Re: 01A pre amp รายงานผล สำหรับเจ้า Krarog
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 11:42:20 PM »
  จริงๆบิดมาตั้งนานแล้ว เคยลองทำฟังแล้วครั้งหนึ่ง
  ตอนบิดคนขายโม้ว่าเป็น Rainbow tube ผมเห็นแปลกดีเลยเอาซะหน่อย ( จริงๆคงเป็นความผิดพลาดในขั้นตอนการผลิตของหลอดยุคเก่าๆ )
  หลอดจริงๆสีสวยมากๆ เป็นลายรุ้ง แดงๆดำๆและเงินมันวาว โดยเฉพาะตอนถ่ายรูป ถ้าได้มือดีๆอย่างคุณ ไท คุณ oui จะสวยกว่านี้

ออฟไลน์ Karin Preeda

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2007, 11:58:31 PM »
ถ้าไม่นับเรื่อง microphonic แล้ว 01A นี่เสียงมันรื่นหูมากๆเลยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 12:06:29 AM »
  วงจรเดี๋ยวว่างๆวาดให้ดู คร่าวๆคือใช้ RC coupling ธรรมดา จุดใส้หลอดก็เป็น DC filter ด้วย RCRCRC ฮัมเล็กน้อย ถ้าใช้ LM317 น่าจะเงียบกว่า แต่คงไม่ได้แก้ไข เพราะลองทำเล่นๆ เดี๋ยวแท่นนี้จะใช้สำหรับหลอดเบอร์อื่น เช่น TFK RE134 กับ STC 3020A

เรื่องเสียงไม่เลวครับ ( ทำเองก็ต้องโม้ว่า็ไม่เลวไว้ก่อนล่ะครับ แฮะ แฮะ ) แต่ไม่อยากเปรียบเทียบกับ #26 หรือพวก Ce ว่าใครดีกว่า เพราะผมใช้วงจรคนละแบบ อุปกรณ์ก็ต่างกันเยอะ แนวเสียงก็เป็นแบบ  DHT ที่มีรายละเอียดดี เสียงร้องนุ่มนวล ฟังสบาย เอาเป็นว่าถ้าเอาไปทำแล้วก็ไม่น่าจะผิดหวังกันครับ

ปล. หลอดเบอร์นี้ มักจะเป็น chrome เคลือบสวยงามมาก แต่มันก็เก่ามาก มักจะเจ๊งหรือใกล้หมดอายุซะเป็นส่วนใหญ่ ถ้าได้ NOS ก็จะดีครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 12:14:21 AM »
  คุณ Lnaudio ครับ ผมมี 3 หลอด ตอน 2 ปีก่อนมันยังใช้ได้ทุกหลอด ผมลองต่อฟังเสร็จก็เก็บ พอมาตอนนี้มันใช้ไม่ได้ 1 หลอดซะอย่างงั้น มันนำกระแสแค่นิดเดียว เก็บไว้เฉยๆเจ๊งได้ด้วยหรือครับ งง    :D :D :cry2 :cry2 :D :D

อ้อของผมเฮงครับ ไม่ค่อย microphonic เลย เคาะตัวถังยังไม่ดังป๊องๆ ออกลำโพง ไม่รู้เป็นเพราะพ่นสีหนามันเพิ่ม mass เลยไม่กระเทือนมาก หรือเพราะผมห้อย socket เป็น 2 ชั้น ความสั่นสะเทือนเลยไปไม่ถึงหลอด เดี๋ยวลอง RE134 ก็น่าจะรู้เพราะมัน microphonic มากเลย ถ้าเงียบได้นี่ถือว่าเป็น innovation เลยนะเนี่ย  ;D ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 12:29:57 AM »
อาจจะต้องเผาไส้หลอดทิ้งซักพักนึงเพื่อให้มันเริ่มทำงานมั้งครับ  ;D

01A ของผมก็หน้าตาคล้ายๆกันนี่แหละ ส่วน ST version ก็มี getter คลุมทั้งหลอด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 12:34:59 AM »
อาจจะต้องเผาไส้หลอดทิ้งซักพักนึงเพื่อให้มันเริ่มทำงานมั้งครับ  ;D

01A ของผมก็หน้าตาคล้ายๆกันนี่แหละ ส่วน ST version ก็มี getter คลุมทั้งหลอด

เดี๋ยวจะลองดูครับ หรือผมเอาไปแช่ Cryogenic ดีครับ  ;D
    โธ่ ถ้าหน้าตาเหมือนๆกัน แสดงว่าอีตาคนขายต้มผมนะซีครับว่า rainbow tube หายาก ดีนะบิดชนะมาไม่กี่ตังค์  :P

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 12:51:05 AM »
จริงๆที่หายากของเบอร์นี้คือ brass base, short pin ครับ ราคาแพง แต่ bekalite bass หาง่ายกว่า แต่ที่เหมือนกันคือมี getter คลุมทั้งหลอดอย่างนี้ละครับ   :)

ออฟไลน์ 1856

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • ทุกอย่างหยุด ถ้ารู้จัก "พอ"
    • ข้อมูลการติดต่อนะจ๊ะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 12:55:46 AM »
ว้า... อย่างนี้ที่ประกาศขายอยู่ก็ต้องเก็บไว้ก่อนอ่ะดิครับ  :D  ผมถามนิดนึงครับเวลาวัดกับ TV-7 เทียบได้กับหลอดเบอร์ไหนครับ ผมหาไม่เจอเลย ??? มันมีแต่ 401 แต่จุดไฟไส้หลอด 6.3V  :nonono เลยไม่กล้าวัด.. รบกวนหน่อยครับ :secret
ข้อมูลการติดต่อนะจ๊ะ  http://www.htg2.net/index.php?topic=34223.0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 01:48:03 AM »
จริงๆที่หายากของเบอร์นี้คือ brass base, short pin ครับ ราคาแพง แต่ bekalite bass หาง่ายกว่า แต่ที่เหมือนกันคือมี getter คลุมทั้งหลอดอย่างนี้ละครับ   :)

brass base , short pin ผมก็เคยเห็นหลายที แต่เห็นขามันแปลกๆกลัวหา socket ไม่ได้ เลยไม่เคยบิดเลยครับ
     แต่ว่าถึงความสวยงามผมว่าเบอร์นี้สวยดีนะครับ เพราะมันจะเงินอร่ามทั้งหลอดเลย  O0

ออฟไลน์ LOUIS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 04:42:29 AM »
ขออนุญาติถามนิดนึงครับ  :secret

RE134 Plate Resistance ประมาณเท่าไรอ่ะครับ :help

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 09:43:44 AM »
ขออนุญาติถามนิดนึงครับ  :secret

RE134 Plate Resistance ประมาณเท่าไรอ่ะครับ :help

ประมาณ 4.6K  ครับ  :secret

ออฟไลน์ krarog

• กระรอก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 10:06:56 AM »
ขอบคุณมากนะครับพี่ alex  เดี๋ยวผมลองแล้วได้ผมอย่างไรผมจะมารายงานนะครับ  อยากลองเที่ยบเสียงดูนะครับว่าต่างกับเบอร์ 26 ไปแนวไหนนะครับ   :)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 10:38:01 AM »
01A ฟังอะไรก็เพราะไปหมดครับ มันเอาใจหู แต่รายละเอียด 26 จะได้เปรียบกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ Music_Lover

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 10:42:28 AM »
หลอดสวยดีครับ ฝีมือการทำเครื่องเยี่ยมเลยครับ
ที่อยู่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=24076.0

ออฟไลน์ รักหลอด

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ตุลาคม, 2007, 01:17:20 PM »
หลอดสายวุ้งสวยจริงๆครับคุณAlexdiy น่าลองกัดกับเจ้า 26 ถ้ามีเวลาว่างยกมากัดที่  d-corner นะครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2007, 11:22:43 PM »
  วันนี้ว่างๆ เลยวาดวงจรมาให้ดูกัน
  ผมใช้ RC coupling ธรรมดา เพราะ Rp ของหลอด 01A ล่อเข้าไปประมาณ 10K ถ้าใช้ plate choke คงประมาณ 300H ตายแหงแก๋ จะใช้ CCS ก็ไม่มี IC current regulate ซะอีก
  ( หมายเหตุ ค่า R plate และ R cathode ผมเอาเท่าที่มีอยู่แล้วเพราะไม่ได้ไปบ้านหม้อเลย เลยอาจจะยังไม่ใช่ค่าที่เหมาะสมนักแต่ที่ออกมาก็ใช้ได้เลยครับ) 

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2007, 11:46:01 PM »
  โอยทำไมรูปมันใหญ่จัง
  เอ้านี่ เป็นอุปกรณ์ที่ใช้ สังเกตุ C filter อนาถามาก สนิมกินเขอะเลย คืออยากเป็น oil หมด ก็ต้องอย่างนี้ล่ะครับ

เรื่องเสียงผมเพิ่งฟังเทียบกับ #26 แบบจะๆเลย 2 วัน แม้จะใช้อุปกรณ์ต่างกันเยอะหน่อย สรุปแบบเอาแนวๆเสียงแล้วกันนะครับ
  #01A  Cunningham CX-301  RC coupling เสียงนุ่มนวลรื่นไหลออกไปเสียงเนียนๆ อย่างคุณ Lnaudio ว่าไว้
  #26    RCA UX-226             LC coupling เสียงมีรายละเอียดมากกว่า dynamic เสียงกว้างกว่า
  ซึ่งผิดคาด เดิมผมเคยทำเทียบกันนานแล้ว ผมยังจำฝังใจว่า 01A สู้ไม่ได้เลยทุกกระบวนท่า ตั้งแต่รายละเอียด ไปจนกระทั่งความนุ่มนวล แต่ตอนนี้ผมว่าอุปกรณ์และจุดทำงานมันดีกว่าเดิม เสียงเลยเปลี่ยนไปจากเดิมที่เคยทำมาก ผมว่าต่างคนต่างมีดี ทำตัวไหนก็ได้เลยครับ แต่อย่างที่ว่ามันเปรียบกันชัดๆยังไม่ดีนักเพราะวงจรต่างกันมาก เอาเป็นว่าผมเทียบตามรายละเอียดที่ว่าไว้แล้วกัน
  และผมก็เจอฤทธิ์เดช microphonic อย่างที่ท่าน Lnaudio ว่าไว้ ตอนแรกยังลำพอง เคาะตัวถัง ไม่มีเสียงป๊องๆ ออกลำโพง แต่พอยกเข้ายกออก เพื่อเทียบกับ #26 คราวนี้ แค่จับตัวถังเท่านั้น ดังโป้งป้างเลย  :P เลยคิดว่ามัน sensitive น่าดู

ออฟไลน์ deng

• DHT = Deng hoard Triode :)
  • 08-9448-1899
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2007, 06:17:38 AM »
พี่เล็ก  รบกวนช่วยเทียบกับ Ce อีกซักคู่ซิครับ   :)
**ข้อมูลส่วนตัวครับ**
http://www.htg2.net/index.php?topic=17090.0

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2007, 07:36:38 AM »
             01A ถ้ารุ่นเก่าแรกๆ จะเป็น Thoriated Tungsten Filament ตัวนี้ Bass Impact ผมฟังว่าดีกว่าพวก 01A ที่เป็น Oxide Coat Filament อยู่เล็กน้อยครับ คนที่เคยทำ Line Stage จากหลอดเบอร์นี้ จะรับรู้ได้เลยว่าเสียงที่เป็นต้นแบบพิสูจน์กฏเชิงความเพี้ยนในแบบ 2nd Harmonic ของจริง เสียงร้องฟังแล้วจะออกระรื่นหูเป็นพิเศษ ยิ่งเมื่อมี Microphonic มาผสมโรง....โอ้ยยิ่งฟังยิ่งว่าหวาน ผมโคตรชอบเลยยย :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม, 2007, 07:39:24 AM โดย DIY Man. »
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ magneto

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2007, 01:01:17 PM »
ผมชอบงานพี่ alexdiy จัง  ดูสบายตาทุกเครื่องเลยครับ   :)

http://alexdiy.blogspot.com/2007_03_01_archive.html

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2007, 03:06:38 PM »
พี่เล็ก  รบกวนช่วยเทียบกับ Ce อีกซักคู่ซิครับ   :)

เอาแนวเสียงนะครับ ผมว่า Ce มันมีรายละเอียดเสียงที่มากมาย แถมด้วยที่ผมรู้สึกว่ามันเด่นกว่าเบอร์อื่นคือ จังหวะเสียงครับ มันเด็ดขาดมากฟังแล้วรู้สึกความดังความเบาที่ต่อเนื่องลื่นไหล ได้อารมณ์เพลงมากกว่า
       ถ้านับเอาแต่ความชอบส่วนตัวของผมนะครับ Ce > 26 > 01A แต่ทั้ง 3 เบอร์เสียงดีทุกเบอร์ครับ เสียอย่างเดียวทำยากเพราะมันฮัมและ micro phonic มาก
       ผมเทียบจากวงจรที่ผมก็ออกแบบตามเทคนิคพื้นฐาน ใช้ข้อมูลตาม datasheet ใช้แค่ RC และ LC coupling ธรรมดา ผมเคยใช้ CCS กับ Ce ด้วยแต่ผมดันทำ IC มันเจ๊งไปซะก่อนเลยไม่ได้เทียบกันมากนัก และอุปกรณ์ที่ใช้ส่วนใหญ่ก็มีเกรดใกล้เคียงกัน และใช้กับแอมป์กับลำโพงชุดเดียวกัน

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2007, 03:09:31 PM »
ผมชอบงานพี่ alexdiy จัง  ดูสบายตาทุกเครื่องเลยครับ   :)

http://alexdiy.blogspot.com/2007_03_01_archive.html

ขอบคุณครับ ผมจะทยอยปรับปรุง blog ให้มัน update ขึ้นหน่อย บางทีอาจแก้ไขบทความให้มันมีรายละเอียดมากขึ้นในเรื่องการออกแบบและขั้นตอนการทำ แต่ส่วนใหญ่ตอนทำผมขี้เกียจถ่ายรูปไว้มันเลยอาจไม่สมบูรณ์นัก
    ยังไงเจอที่ผิดช่วย comment มาทาง PM ก็จะเป็นพระคุณครับ ผมไม่รู้ใน blog มัน comment ได้หรือเปล่า 

• กระรอก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2007, 03:14:59 PM »
เย็นนี้จะรีบกลับไปปั่น 01A ต่อ  อย่างไรวันนี้ต้องได้ยินเสียงให้ได้   :)

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • Super Star.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2007, 07:16:58 AM »
เย็นนี้จะรีบกลับไปปั่น 01A ต่อ  อย่างไรวันนี้ต้องได้ยินเสียงให้ได้   :)

เห็นเสธ.แกก็กำลังซุ่มโป่งทำ  26 Line Stage อยู่เหมือนกัน  ;D

เฮ้ย....แล้วพฤหัสนี้ ถ้าสมมุติเอาสองตัว 26/01A มาประชันกันมันจะไม่ Hum ลั่นมุมสบายหรือว่ะนี่.. :headphone..แซวซะเลย.....55555 
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• กระรอก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2007, 08:18:08 AM »
ดังแล้วจ้า  แต่ยังฮัมอยู่เลยสงสัยว่าต้องแก้ไขอีกมากนะครับ  แต่เมื่อคืนที่ลองฟังแบบฮัม ๆ กับ 807 ช่วยทำให้ 807 เสียงหวานขึ้นอีกเยอะเลย  ชอบมาก ๆ c)   c)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2007, 08:43:39 AM »
ดังแล้วจ้า  แต่ยังฮัมอยู่เลยสงสัยว่าต้องแก้ไขอีกมากนะครับ  แต่เมื่อคืนที่ลองฟังแบบฮัม ๆ กับ 807 ช่วยทำให้ 807 เสียงหวานขึ้นอีกเยอะเลย  ชอบมาก ๆ c)   c)

:clap :clap :clap

ผมก็คิดว่าน่าจะเข้ากับ 807 ได้ดี เผลอๆจะดีกว่าปรีเบอร์อื่นซะอีก
    เรื่องฮัมก็ค่อยๆแก้ไป พวก DHT เก่าๆ พวกนี้จะทำยากนิดนึง แต่ทำเสร็จเสียงมันก็ค่อนข้างดีจริงๆ คุ้มค่าเหนื่อยหน่อย