ผู้เขียน หัวข้อ: *****ช่วยด้วยครับ เรื่อง Karaoke******  (อ่าน 4416 ครั้ง)

ออฟไลน์ Martian

• Freshy
Re: *****ช่วยด้วยครับ เรื่อง Karaoke******
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2007, 07:43:37 PM »
ขอบคุณมากครับ :D

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองน่าน

• C-CEW SERVICE
  • SoundFont Editor
    • บริษัท ไทยเม็ททอล จำกัด
Re: *****ช่วยด้วยครับ เรื่อง Karaoke******
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2007, 10:36:09 PM »
แนะนำ Yamaha MG8/2FX หรือรุ่นใหม่กว่า MG8/2CX

หาซื้อได้ที่บ้านหม้อครับ นัฐพงษ์ หรือ พรสยามก็ได้ครับ...

หรือจะไปโชว์รูม Professional Sound ของสยามดนตรี ก็ได้ครับ...

• Freshy
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ตุลาคม, 2007, 10:07:46 AM »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ขอรบกวนเป็นเรื่องสุดท้ายครับ กรุณาช่วยแนะนำ Mixer สักตัวที่ราคาประมาณ 10,000-15,000 ให้ผมด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2007, 08:27:58 PM »
ขอบคุณมากครับ แต่ผมกะว่าจะไม่เล่น Midi อ่ะครับ เพราะชอบเสียงที่มันเป็นเครื่องดนตรีต้นฉบับมากกว่า อยากรบกวนถามเพิ่มนิดนึงครับ ว่า.. แล้วตัวไมค์ลอย จะต่อเข้าที่ช่องไหนของ AVR ครับ หรือว่าต้องผ่านอุปกรณ์อื่นก่อนครับ เพราะถ้าผ่านอุปกรณ์อื่น มันก็จะมีเสียงเข้า AVR สองชุด คือ Digital จาก PC และเสียงร้องจากไมค์ ผมไม่ทราบว่าจะset ยังไง ขอบคุณครับ

ไมค์ลอยต่อเข้าช่อง Mic In ของซาวนด์การ์ดครับ

ผมไม่แน่ใจว่าซาวนด์ออนบอร์ด จะมีเสียงออกมาหรือเปล่านะครับ

ถ้าจะให้แนะนำ ผมอยากแนะนำให้ต่อ Analog ออกมาเข้า Mixer แล้วเอาสัญญาณจาก Mixer ไปเข้าแอมป์อีกทีน่ะครับ...

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2007, 08:22:52 PM »
พอดีชอบร้องคาราโอเกะเหมือนกัน ขอรบกวนถามนิดนึงครับ  :)

ถ้าผมอยากได้เสียงแบบ backing Track เหมือนอย่าง DVD Karaoke แบบของค่ายแกรมมี่ทำออกมา
ถ้าเล่นด้วย Midi จะให้เสียงได้ใกล้เคียงมั๊ยครับ คุณหนุ่มเมืองน่าน เคยลองแบบ DVD Karaoke มั๊ยครับ ??? 
เพราะผมลองซื้อแบบ DVD Karaoke มาร้องดู เสียงดีมาก แต่อัลบั้มเพลงให้เลือกซื้อมีอยู่ 3-4 อัลบั้มเองครับ น่าเสียดายที่แกรมมี่ทำของดีๆออกมาน้อยเหลือเกินครับ :'(

เสียงไม่ได้อย่าง DVD Karaoke แน่นอนครับ เพราะนั่นมันเป็น Backing Track ส่วน Midi เป็นดนตรีสังเคราะห์เอา

ก็อย่างว่าแหละครับ แผ่นหาเล่นยาก มีไม่กี่สิบแผ่นเอง ที่ทำขายอยู่ตอนนี้ เห็นค่ายชัวร์ออดิโอ ก็ทำนะครับ อย่างของ ฝน ธนสุนธร  วันก่อนเห็นแว้บ ๆ

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2007, 10:50:36 AM »
ขอบคุณมากครับ แต่ผมกะว่าจะไม่เล่น Midi อ่ะครับ เพราะชอบเสียงที่มันเป็นเครื่องดนตรีต้นฉบับมากกว่า อยากรบกวนถามเพิ่มนิดนึงครับ ว่า.. แล้วตัวไมค์ลอย จะต่อเข้าที่ช่องไหนของ AVR ครับ หรือว่าต้องผ่านอุปกรณ์อื่นก่อนครับ เพราะถ้าผ่านอุปกรณ์อื่น มันก็จะมีเสียงเข้า AVR สองชุด คือ Digital จาก PC และเสียงร้องจากไมค์ ผมไม่ทราบว่าจะset ยังไง ขอบคุณครับ

AVR ของคุณมีช่อง mic หรือไม่ถ้ามีก็น่าจะใช้เสียบไมค์ได้เลย (pre surround ของผมมีช่องนี้) หรือถ้าเอาสะดวกหา pre mixer ตัวเล็กๆ มาต่อทุกสัญญาณเข้า mix แล้วใช้ AVR เป็น power จะcontrol ได้ดีกว่า mixer ราคาไม่แพงมีเยอะครับ ;)
S.10 - ten -ten - S.10

• Freshy
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ตุลาคม, 2007, 08:45:14 AM »

ออฟไลน์ LOUIS

• Superstar..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2007, 11:26:38 PM »
พอดีชอบร้องคาราโอเกะเหมือนกัน ขอรบกวนถามนิดนึงครับ  :)

ถ้าผมอยากได้เสียงแบบ backing Track เหมือนอย่าง DVD Karaoke แบบของค่ายแกรมมี่ทำออกมา
ถ้าเล่นด้วย Midi จะให้เสียงได้ใกล้เคียงมั๊ยครับ คุณหนุ่มเมืองน่าน เคยลองแบบ DVD Karaoke มั๊ยครับ ??? 
เพราะผมลองซื้อแบบ DVD Karaoke มาร้องดู เสียงดีมาก แต่อัลบั้มเพลงให้เลือกซื้อมีอยู่ 3-4 อัลบั้มเองครับ น่าเสียดายที่แกรมมี่ทำของดีๆออกมาน้อยเหลือเกินครับ :'(

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2007, 10:56:25 PM »
VCD เรื่องคุณภาพเสียงอาจจะไม่ได้ดีนะครับ ห่วยพอ ๆ กับ MP3 และได้เสียงที่เป็น Mono ด้วย
ได้ดีที่มีภาพ MV เท่านั้นเอง

ถ้าอยากได้เสียงดี ต้องเล่น Midi กับ SoundFont ครับ

แนะนำโปรแกรม eXtreme Karaoke ครับ (ราคา 500 บาท)
ส่วนเพลง ลองหาแผ่น Nick ตามห้างได้เลยครับ...

ตัวโปรแกรม eXtreme Karaoke เล่น Midi / VCD / ฯลฯ ได้ครบทุกอย่างเลยครับ

แถมถ้าเล่น Midi กับ SoundFont นี่ เสียงเนียนไปเลยล่ะครับ ตัวโปรแกรมอัพเดทได้ฟรีตลอดครับ (คลอด Build ใหม่ทุกเดือน)

สัญญาณเสียง ส่ง Digital Out ออก AVR ได้ครับ

หรือจะผ่าน USB DAC อย่าง Super Pro 707 USB ก็ได้ครับ เสียงดีมาก ๆ

ลองค้นหาคำตอบสำหรับตัวท่านเองได้ที่  http://www.karaoke-soft.com นะครับ

เรื่องอุปกรณ์ และงบประมาณ เดี๋ยวมาว่ากันอีกทีครับ...

ตัวอย่างเพลงคาราโอเกะ Midi จาก SoundFont ลองฟังกันดูครับ... (หวังว่าไม่กระทบใคร 555+)
http://thaiolyclub.onsorn.com/Karaoke_Test/nofat.mp3

ส่วน Midi File ต้นฉบับ อันนี้ครับ (ลองฟังดูว่าเสียงแตกต่างกันอย่างไร)
http://thaiolyclub.onsorn.com/Karaoke_Test/300661.MID

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ตุลาคม, 2007, 06:20:27 AM »
เดี๋ยวรอ คุณ หนุ่มเมืองน่าน ผู้เชี่ยวชาญ karaoke มาช่วยแนะนำนะครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=15819.0

• Freshy
*****ช่วยด้วยครับ เรื่อง Karaoke******
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ตุลาคม, 2007, 09:31:59 PM »
ผมอยากมีชุดคาราโอเกะไว้เล่นในบ้านซักชุดน่ะครับ อยากได้แบบที่ใช้คอมเป็นตัวเก็บเพลง/มิวสิควีดีโอ ตอนนี้ใช้คอมดูhi-defอย่างเดียวครับ อยากทราบว่าจะทำยังไงให้เครื่องผมร้องคาราโอเกะได้ครับ? ปกติแล้วผมต่อจากคอมเข้า revceiver Onkyo SR-605 แล้วปล่อยออก Infocus IN76 ครับ ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มบ้างครับ หรือต้องหา software อะไรมาลงบ้างครับ อยากให้เหมือนกับที่ไปร้องตามคาราโอเกะนอกบ้านที่ใช้คอมเลือกเพลง และจัดคิวเพลงได้น่ะครับ กรุณาแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ