ผู้เขียน หัวข้อ: component input หลังเครื่อง AV Receiver ช่วยให้ภาพสวยขึ้นได้หรือครับ  (อ่าน 2701 ครั้ง)

ออฟไลน์ hifidelity

ขอเรียนถามพี่ๆ เพื่อนๆว่า ผมไปดูเครื่องเสียงมา  sale แนะนำว่า การต่อสาย component จาก DVD ผ่าน AV แล้วเข้า TV จะได้ภาพที่สวยกว่าเสมือนการ upscale   ซึ่งเหมาะกับเครื่องเล่น DVD ที่ทำscaleได้แค่ 480p 576p ขอถามว่า AV Reciever สามารถทำได้เช่นนั้นหรือครับ

ออฟไลน์ นุ้ย

ยังไม่เคยได้เยินครับ ผมว่ามันน่าจะสิ้นเปลืองนะ ประมาณว่ามันช่วยให้เราได้สะดวกเวลาใ้ช้งานหลายๆ source มากกว่า   อยากทราบเหมือนกันเหอๆ ถ้ามันเห็นผลจริงจะลองเหมือนกัน

ออฟไลน์ RAK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
  • Total likes: 0
สงสัย sale ท่านนั้นคงกินใบกระท่อมไปเยอะมั๊งคร๊าบ อิ อิ  2f

ต่อตรงยังไงก็ดีกว่าครับ  c)

ออฟไลน์ paganini

• Vinyl Mania
  • Super Star.
  • **
  • Vinyl Mania
    • My Favorites Web
ผมต่อตรงจาก เครื่องเล่น DVD เข้าโทรทัศน์เลย จะได้ไม่ต้องผ่านสัญญาณหลายทอด ไม่เปลืองสายคอมโฟเน้นท์ด้วย และอีกอย่าง ผมว่าต่อตรงภาพแจ่มกว่านะ
เมื่อสิบกว่าปีก่อน คอลัมน์หนึ่งในหนังสือสตาร์พิคคือ VinylMania เขียนโดยปัญญรักษ์ พูลทรัพย์ ทำให้เด็กคนหนึ่งคลั่งไคล้ตามหาเพลงที่เขาเขียนถึง แม้จะไม่มีเงินซื้อแผ่นเสียงก็ตาม วันนี้เ็ด็กคนนั้นกำลังตามหาสิ่งเดียวกัน http://niwatblog.com/

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
สงสัย sale ท่านนั้นคงกินใบกระท่อมไปเยอะมั๊งคร๊าบ อิ อิ  2f

ฮ่าๆๆๆ มาขำ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ Depapepe

• จุดเริ่มและปลายทาง

โดนใจมากคับ.. ;D  2f :clap  2f  ;D 2f  :clap  ;D    ;D ;D
จิงๆแล้วก็น่าจะช่วยได้ในระดับนึงคับ เห็นมีรีวิวตอนทดสอบเอวีเดนอนตัวนึงว่าให้ภาพดีขึ้นมากคับ แต่น่าจะเปลืองเงินค่าสาย..คับ  :bye1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม, 2007, 07:51:05 PM โดย Depapepe »
จุดเริ่มต้น และปลายทาง

ออฟไลน์ poltoday

เคยว่างลองต่อ มาดูครั้งหนึ่ง ผมว่าภาพออกหม่นๆกว่าเดิมด้วยซ้ำ นะครับ
รึว่ามันขึ้นอยู่ กับคุณภาพ ของavr ด้วย ผมใช้แค่ hk 240 เอง

ออฟไลน์ ice_berger77

ที่เคยสอบถามมา ถ้าต่อผ่านAVRแล้วทำให้ภาพดีขึ้นนั้นส่วยใหญ่
จะต้องเป็นรุ่นใหญ่ๆครับ ส่วนรุ่นเล็กๆผมก็ว่าต่อตรงดีกว่าครับ
 :wiggle :wiggle :wiggle

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Denon 3808 รุ่นล่าสุด ก็พอทำได้ครับ แต่ผมยังไม่ได้ลองเลยครับ

# Analogue to HDMI video conversion/scaling (480p/720p/1080i/1080p)
# Faroudja DCDi video processing (FLI-2310)

http://www.audioholics.com/reviews/receivers/denon-avr-3808ci-first-look

ออฟไลน์ Depapepe

• จุดเริ่มและปลายทาง
ที่เคยสอบถามมา ถ้าต่อผ่านAVRแล้วทำให้ภาพดีขึ้นนั้นส่วยใหญ่
จะต้องเป็นรุ่นใหญ่ๆครับ ส่วนรุ่นเล็กๆผมก็ว่าต่อตรงดีกว่าครับ
 :wiggle :wiggle :wiggle
:punk
จุดเริ่มต้น และปลายทาง