ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับ sensitivity และ impedance ของลำโพง  (อ่าน 8094 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับ sensitivity และ impedance ของลำโพง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2007, 10:46:04 AM »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวเมล์ถามดูแล้วจะกลับมาโพสต์บอกในกระทู้นี้จะได้แชร์กันด้วย  ;)

ออฟไลน์ Mr. Tube

• Admin
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับ sensitivity และ impedance ของลำโพง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2007, 09:37:11 AM »
มีแนวโน้มที่อ้างอิงที่ 2.83V ครับ คือเมื่อก่อน SS จะอ้างอิงความไวที่ 2.83V น่ะครับ คิดว่าเค้าคงไม่ได้เปลี่ยนเครื่องมือวัดในช่วง 7-8 ปีนี้ ก็น่าจะยังใช้มาตรฐานเดิมของเค้าอยู่ครับ ผมไม่ได้ติดตามพวก Modern Driver เหล่านี้มาหลายปีแล้วเหมือนกัน เมลไปถามจะได้คำตอบที่ถูกต้องครับ  :)

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2007, 12:16:45 AM »
โอ้...เข้ามาเจอของดีรอบดึก

สเปคมันไม่ได้ระบุหน่วยเต็มๆไว้อ่ะครับ งั้นผมขอยกเคสแบบเฉพาะเจาะจงเลยละกันนะครับจะได้เข้าใจง่ายหน่อย
ลำโพงเป็น 18w-x531 ของ scanspeak เทียบกันเองระหว่างตัว 4 Ohm กับ 8 Ohm  http://www.tymphany.com/products_ScanSpeak.html

ถ้ามันเป็น db/2.83v/m ก็จะกลายเป็นว่าความไวมันเท่ากัน  :D  แต่ถ้ามันเป็น db/w/m ดังนั้นผมก็ก็ควรจะเลือกตัว 4 Ohm มากกว่าแม่นก่อ

แต่มันมีอยู่ช่วงนึงที่บอกว่า
อ้างถึง
Max linear SPL (rms) @ power -- dB/W
ผมก็เลยเดาๆว่า ตรง sensitivity ก็คงจะเป็น db/w เหมือนกันมั๊ง.... หรือจะเมล์ไปถาม tymphany ดี ?

แอมป์ตัวที่เล็งไว้ว่าจะใช้ด้วยก็จะเป็นแอมป์ SS ธรรมดาล่ะครับ อาจเป็นของคอมเมอร์เชี่ยล 150w @ 4Ohm หรือไม่ก็เกนโคลน LM3886 - ไฟ +/-24v ~55w @ 4Ohm
พอต่อกับลำโพง Seas H-571 ( 91db/w @ 8 Ohm ) แล้วเกนโคลนมันเสียงดีกว่า ผมก็เลยอยากหาลำโพงให้หันเข้ากับแอมป์แทนครับ
เสียดาย H-571 เบสบางไป ถ้าเบสดีกว่านี้อีกซักหน่อยผมก็คงไม่ต้องเดือดร้อนล่ะครับ  :)

( ยาวเหมือนกัน...ทนๆอ่านหน่อยนะครับ )

• Admin
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2007, 10:57:25 PM »
ขอบคุณครับ  :)
ยังงงๆอยู่นิดหน่อยเรื่องโหลดครับ
แอมป์เรตกำลังไว้ที่ 100w@8Ohm, 200w@4Ohm
ดังนั้นแอมป์ตัวนี้ควรจะขับลำโพง 90db 4 Ohm ได้ดังกว่า 87db 8 Ohm (ใช่มั๊ย) แล้วด้านคุณภาพเสียงที่ได้ล่ะครับ มันสวนทางกันรึเปล่า ? :D

Spec แบบนี้แสดงว่าเป็น Amp ที่ภาค Output ขับ Load โดยตรง (ก็วงจร PP Amp SS หรือ Tube OTL ทั่วๆ ไปแหล่ะครับ) คือว่าเนื่องจาก 100w@8Ohm กับ 200w@4Ohm เป็นแอมป์ตัวเดียวกัน อัตราขยายก็ย่อมคงที่ แรงดันจ่ายก็คงที่ จริงไม๊ครับ? สิ่งที่ทำให้แอมป์ให้กำลังขับสูงสุดได้ต่างกัน เป็นเพราะ Load ต่างกันครับ ผมลองสมมุติว่า SS Amp ตัวนี้มีอัตราขยายแรงดัน 40 และรับ Input 1V เข้ามา Output ก็เป็น 40V นะครับ ถ้าเอา Load 8 Ohm มาต่อ ก็จะเกิดกำลัง P = V^2 / R = 40x40/8 = 200W ครับ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น Load 4 Ohm ละ P = 40x40/4 = 400W จะเห็นว่าแอมป์ตัวเดิมนี่แหล่ะครับ มันทำงานไม่ต่างกัน แต่ได้กำลังชับต่างกันเพราะ Load ต่างกันครับ Load ที่น้อยกว่า ทำให้กระแสไหลมากกว่า และนั่นเป็นเหตุว่าทำไมกำลังมันต่างกันครับ

ส่วนเรื่องดัง-ค่อยกว่า ไม่เกี่ยวกับแอมป์ครับ ยังขึ้นกับลำโพงล้วนๆ ครับ สมมุติหน่วยความไวเป็น dB/W/m เหมือนกัน ตัว 90dB ย่อมดังกว่าอีกตัว 3dB ครับ  :)

• Admin
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2007, 10:43:58 PM »
ถามแบบนี้น่าตอบครับ แต่เล่ายาวหน่อยนะครับ หวังว่าจะทนอ่านจนจบก่อนจะถามว่า แล้วอะไรดีกว่ากัน  ;D ;D ;D แซวเล่นตามธรรมเนียมครับ อย่าถือสา  ;)

เริ่มที่รู้จักกับ --ความไว-- ก่อน Sensitivity หรือความไว อันที่จริงแล้วก็คือประสิทธิภาพทางพลังงาน (Efficiency) นั่นแหล่ะครับ ป้อนเข้าไป 1 วัตต์ แล้วจะได้ Output เป็นเสียงมากี่วัตต์ แต่เรืองความดังนี่ ถ้าบอกเป็นวัตต์หรือ % เช่นลำโพงตัวนี้ประสิทธิภาพ 1% มันรับรู้ยากครับ ก็เลยบอกเป็นระดับ Decibel, dB ดีกว่า มันจะสอดคล้องกับการรับรู้ดัง-ค่อยของพวกเรามากกว่า

มาตรฐานจริงๆ แล้ว ประสิทธิภาพต้องเทียบระหว่างพลังงานกับพลังงานครับ หน่วยมาตรฐานก็คือ dB ต่อ 1 Watt ที่ระยะ 1 เมตร หรือ dB/W/m ที่เราเห็นๆ นั่นแหล่ะครับ ในทางปฏิบัติก็คือวัดความดังที่ระยะ 1 เมตรจากจุดกำเนิดเสียง แล้วป้อนพลังงานไฟฟ้าเข้าไป 1 Watt วัดความดังได้เท่าไหร่ก็เท่านั้นครับ

ส่วนอีกหน่วยวัดนึงที่เรามักจะเห็นก็คือ dB/2.83V/m หน่วยนี้จะเท่ากับ dB/W/m ในกรณีที่ Imp ของลำโพงเป็น 8 ohm เพราะว่า P = (V^2) / R = (2.83^2) / 8 = 1Watt นั่นเอง แต่กรณีที่ Imp ไม่เท่ากับ 8 ohm dB/2.83V/m ย่อมเป็นคนละความหมายกับ dB/W/m ครับ โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่าควรจะใช้หน่วยสากลคือ dB/W/m เพราะเป็นการเทียบค่าระหว่างพลังงานกับพลังงาน จะเห็นว่าถ้าบอกเป็น 2.83V ก็จะต้องมีตีความกันอีกว่า Imp เป็นเท่าไหร่ หรือไม่ก็ทำให้ผู้อ่านเข้าใจผิดไปเลย ยกตัวอย่างเช่นคุณต้องการลำโพงไว 90dB/W/m และคุณก็หาลำโพงไว 90dB/2.83V/m (4 Ohm) ได้แล้ว ใช่ครับ... คุณคิดว่าได้แล้ว แต่ที่คุณได้มาเป็นลำโพงที่ไว 90dB/2W/m ครับ ถ้าเทียบแล้วมันเท่ากับ 87dB/W/m เท่านั้นเอง  :black_eye และถ้าคุณเอาลำโพงหลายๆ ตัวมาประกอบกันเป็น Fullrange Speaker เช่นเลือก Tweeter ไว 93dB/2.83V/m (6 Ohm) กับ Woofer 93dB/2.83V/m (4 Ohm) กับ Midrange 93dB/W/m (16 Ohm) แล้วคุณไม่รู้ว่ามันไม่เหมือน ความไวของทั้งระบบก็เหลื่อมกันไปหมดครับ  :P

เช่น ระหว่าง 87db, 8 Ohm กับ 90db, 4 Ohm ถ้าแอมป์ขับ 4 โอห์มได้ ตัวไหนจะขับง่ายกว่ากัน
มีวิธีการคิดยังไงครับ...ขอความรู้หน่อย
 :)

ขับง่ายกว่าในที่นี้คงหมายถึงความไวมากกว่าใช่ไม๊ครับ คิดว่าที่อธิบายไปข้างต้นคงช่วยให้คุณ 100dB หาคำตอบได้แล้วนะครับ คงต้องไปดูให้ชัดๆ อีกทีว่าหน่วยความไวเป็นอะไรครับ  ;)

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2007, 06:21:32 PM »
อืม..ขอบคุณครับ
เมื่อวานลองแวะไปเที่ยวร้านเครื่องเสียงรถที่มีลำโพงหลายๆตัวให้ลอง ขับด้วยแอมป์กำลังต่ำๆ ได้รู้อะไรดีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Era

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2007, 09:20:39 PM »
ยังงงๆอยู่นิดหน่อยเรื่องโหลดครับ
แอมป์เรตกำลังไว้ที่ 100w@8Ohm, 200w@4Ohm
ดังนั้นแอมป์ตัวนี้ควรจะขับลำโพง 90db 4 Ohm ได้ดังกว่า 87db 8 Ohm (ใช่มั๊ย) แล้วด้านคุณภาพเสียงที่ได้ล่ะครับ มันสวนทางกันรึเปล่า ? :D

ถูกครับแต่.... เสียงดีไม่ดี ขึ้นอยู่กับตัวแอมป์เองละครับ บอกไม่ได้หรอกครับ แต่จากที่ดูแค่นี้ DF ที่เกิดกับโหลด 8 โอมห์ ย่อมดีกว่าแน่ๆ
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=90857.0

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ตุลาคม, 2007, 08:46:28 PM »

ออฟไลน์ krupohn

• Super Star
  • *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ตุลาคม, 2007, 04:35:02 AM »
 :) อันหลังสิครับ ขับง่ายกว่า  ค่าเต็ม คือ dB/W/M คือความสามารถของลำโพงในการเปลี่ยนกำลังที่เครื่องขยายเสียงส่งให้ ให้เป็นความดังของเสียง เมื่อป้อนกำลังให้ลำโพงนั้น 1 วัตต์ วัดความดังที่ระยะ 1 เมตร หน่วยเป็นเดซิเบล  รู้แค่น้ครับ เพิ่มเติมคือ เมื่อกำลังเพิ่ม 1 เท่า เสียงจะดังขึ้น 3 dB ครับ ที่เหลือให้ท่นผู้รู้กว่ามาตอบครับ  :secret

• **
ขอความรู้เกี่ยวกับ sensitivity และ impedance ของลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ตุลาคม, 2007, 11:22:01 PM »
เช่น ระหว่าง 87db, 8 Ohm กับ 90db, 4 Ohm ถ้าแอมป์ขับ 4 โอห์มได้ ตัวไหนจะขับง่ายกว่ากัน
มีวิธีการคิดยังไงครับ...ขอความรู้หน่อย

:)