ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนผมไป Download หนังที่เป็น DivX มาดูมันมี File Subtitle ภาษาไทย  (อ่าน 3781 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
เพื่อนผมไป Download หนังที่เป็น DivX มาดูมันมี File Subtitle ภาษาไทยต่างหากอีก File หนึ่ง ถ้าใช้ windows media player เปิดดูจะสามารถเลื่อกให้แสดง Subtitle ได้ แต่ผมเอามาเปิดดูในเครื่อง Dvi-9 มันไม่มีที่ให้เลื่อกแสดง Subtitle ผมจึงอยากจะถามว่า ถ้าเราเอาแผ่น DivX มาดูกับเครื่อง ninetect Dvi-9 เราสามารถเลื่อก Subtitle เหมือนตอนดู DVD ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้จะต้องทำอย่างไรครับ

pongxp   pongxp@hotmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
Re: เพื่อนผมไป Download หนังที่เป็น DivX มาดูมันมี File Subtitle ภาษาไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2004, 02:58:23 PM »
dvi-9 ก็เล่นได้ครับ โดยเมื่อเราเลือก play ไปแล้วนั้น ขอแก้ไขครับ คือ เลือกชื่อ file ก่อนน่ะครับแล้วกด enter อย่าไปใช้ปุ่ม play ที่บนหน้าจอ เพราะมันจะเล่นไปเลย ไม่ปรากฏตามด้านล่างครับ

มันจะขึ้นว่า
Subtitle file(s) found.Add subtitle file:
� � None
� � abcd.srt
เราก็เลื่อน key ลูกศรมาที่ file .srt กด enter มันก็จะ load file subtitle เข้าไปก่อน แล้วตามด้วย load file หนังอีกทีคับผม

แต่ถ้าเราไม่ต้องการ subtitle ก็เลือก None ครับ

แต่ปัญหานึงของ dvi-9 ก็คือ เล่นพวก Divx ไม่ค่อย smooth น่ะครับ มีกระตุกๆให้เห็นอยู่บ่อยๆ ถ้ามีการ up firmware ไปเรื่อยๆก็น่าจะดีขึ้นได้ แต่นี่ก็ไม่มี firmware ใหม่ๆออกมาอีกเลยนานแล้วครับผม ดีว่า ไม่ค่อยจะได้เล่นแผ่นพวกนี้เลยรอดตัวไป...แหะๆๆ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน, 2004, 05:02:02 PM โดย ช่วยตอบหน่อยนะคร๊าบ!!! »

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
Re: เพื่อนผมไป Download หนังที่เป็น DivX มาดูมันมี File Subtitle ภาษาไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2004, 04:54:13 PM »
ขอบคุณคุณตู่ครับที่ช่วยตอบผม เมื่อวานตอนผมลองเล่นดูพอเลือก File ที่เป็นตัวหนังแล้วเครื่องก็เล่นเลยครับ ไม่ขึ้นคำว่าอะไรเลยครับ พยายามกดปุ่มที่ remote ทุกปุ่มแล้วก็ไม่มีอะไรขึ้นมาให้เลือก subtitle เลยครับ เครื่องผม up firmware แล้วด้วยครับ  เดี๋ยวผมกลับบ้านแล้วจะลองดูใหม่ครับ

pongxp   pongxp@hotmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...