ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษานอกเรื่อง ค่าลิขสิทธิ์ของ Microsoft  (อ่าน 7885 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jkn212511

• *
การที่มีข่าวว่า Microsoft ออกตรวจการใช้ Software ของบริษัทต่างๆ ถ้าพบบริษัทที่ไม่ได้ใช้ Software ลิขสิทธิ์
ก็จะมีการฟ้องร้องกัน

จริงๆแล้วข่าวนี้เป็นความจริงไหม  และเป็นไปได้ไหมที่ Microsoft จะมีสิทธิเข้ามาตรวจเราถึงสำนักงาน ซึ่งมีทั้ง รปภ
ตรวจก่อนเข้าบริษัท

พี่ๆพอจะทราบข่าวนี้ไหม หรือท่านไหนเคยเจอมาแล้ว

ขอปรึกษาครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
Re: ขอปรึกษานอกเรื่อง ค่าลิขสิทธิ์ของ Microsoft
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 09:50:58 AM »
ถ้ามีหมายค้น ก็เข้าไปค้นได้ครับ  ::)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ idel_hand

• แฮะ แฮะ ^_^ อยากมีโฮมเธียเตอร์กะเค้ามั่ง
Re: ขอปรึกษานอกเรื่อง ค่าลิขสิทธิ์ของ Microsoft
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 10:20:56 AM »
บริษัทฯ ผมโดนมาแล้วครับ มีคนโทรไปแจ้ง ว่าบริษัทฯที่ผมทำงานอยู่ มีการใช้ software เถื่อน เลยโดนฟ้องซะ ตั้งแต่นั้นมา ก็ซื้อของถูกกฎหมายมาตลอด รู้สึกว่าโดนฟ้องค่า เสียหาย ประมาณ 5 ล้านมัั๊งครับ จำไม่ได้เหมือนกัน มันเล่นบุกเข้ามาแบบกำลังนั่งทำงานกันไม่รู้เนื้อรู้ตัวเลยและก็พูดว่า "ทุกคนอยู่เฉยๆ ห้าม! ทุกคนทำงาน แล้วลุกออกจากที่นั่ง" เท่านั้นแหละ ทำไรไม่ถูกเลย นึกว่า มาปล้นซะอีก หน้าไม่เหมือนตำรวจเลย เหมือนโจรชัดๆ ;D

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 10:25:57 AM »
ในแง่ของการลงทุน software ... สำหรับบริษัทฯ ที่ค่อนข้างใหญ่ก็น่าจะใช้ให้ถูกต้องนะครับบบ

บางโรงงานลงทุนระดับพันล้าน ... แต่กลับไม่กล้าลงทุน software รวมแล้วไม่เกิน 10 ล้าน .. ซึ่งคิดแล้วเป็นการลงทุนเพียง 1% ของมูลค่ารวมเท่านั้นเอง

ถ้า 1% ทำให้การลงทุน 100% ทำงานได้ราบรื่น ไม่ีมีปัญหา และไม่เสียชื่อเสียง ... ก็สมควรลงทุนนะครับบบ

สำหรับบริษัทฯ ที่ค่อนข้างเล็ก ... ไม่แน่ใจว่าจะมีการฟ้องกันหรือไม่นะครับ  ::)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

ออฟไลน์ Chanchai K

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 11:07:59 AM »
ที่ทราบมามี 2 กรณีครับ คือ

1. BSA เป็นตัวแทนลิขสิทธิ์ software ต่างๆ จากที่เคยไปสัมมนากับทาง BSA ได้ความรู้มาว่า
เค้าเป็นตัวแทนเกี่ยวกับลิขสิทธิ์ software ต่างๆ โดยมีหน้าที่ในการตรวจจับบริษัทที่ละเมิดลิขสิทธิ์
ซึ่งเวลาตรวจจะไม่บอกเราล่วงหน้า แต่เค้าจะขอคุยกับกรรมการผู้จัดการของบริษัทเราก่อนว่าละเมิดลิขสิทธิ์ตัวไหนบ้าง
หากเราไม่มีลิขสิทธิ์เลยสักตัวก็คงจับเลย ซึ่งทาง BSA แนะนำให้ซื้อลิขสิทธิ์ที่ถูกต้องไว้บ้าง
เช่น Windows หรือ Office ส่วนลิขสิทธิ์ของโปรแกรมอื่นให้เราชี้แจ้งไปว่าอยู่ในแผนที่จะปรับเปลี่ยนให้ถูกต้องเช่นกัน
เค้าอาจจะให้โอกาสแก้ไขและจะกลับมาตรวจใหม่

2. เจ้าของลิขสิทธิ์ของโปรแกรมนั้นๆ มาจับเองก็คงทำอะไรไม่ได้เลยครับ ต้องโดนดำเนินคดีไป

ออฟไลน์ Jkn212511

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 11:43:59 AM »
ขอบคุณมากครับ

ท่านใดให้ความรู้เพิ่มเติมได้อีกเชิญครับ

ออฟไลน์ สรร

• Plearn Edutainment is domestic and international study group programs which operated by 'Kimmanan's Group'
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 01:15:58 PM »
แล้วถ้าเราซื้อ คอมฯแบรนแนม เราจะรู้ได้อย่างไรว่า เขาใส่โปรมแกรมที่เป็นลิขสิทธ์ให้หรือไม่ เพราะว่าไม่ได้เป็นคอมฯสั่งประกอบตามร้าน

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 01:27:19 PM »
ให้ดูที่เอกสาร Certificate of Authenticity (COA) ครับ ... License ความสำคัญอยู่ที่เอกสารครับผม  ::)

OEM COA Label (Released Fall 2001)

System Builder COA (Shown with the letter "D")

Retail COA Label (Released Fall 2003)

Retail COA Label (February 2000)

ออฟไลน์ AnalogLism

• Admin
  • Super Star.
  • ชมรมคนชอบหาเรื่อง
    • blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 01:29:22 PM »
เปลี่ยนไปใช้ Linux กับ Software Opensource ครับ หมดปัญหา  ;D
blog kaponk :: เว็บบล๊อกของคนอยากเล่า เขียนกันเรื่องเบาๆ ประสาคนชอบฟังเพลง

ออฟไลน์ Toom

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 02:35:51 PM »
พยายามใช้ Software Opensource ให้มากที่สุดน่ะครับ แล้วค่อย ๆ เลิกใช้ Microsoft ไปนะครับ

ออฟไลน์ redbook

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 เมษายน, 2005, 06:08:13 PM »
การเลือกใช้ Microsoft หรือ Opensource นั้นมีหลายปัจจัยต้องพิจารณาครับ ถ้าเพื่อนๆรอบที่ทำงานไม่ใช้ Opensource แล้วเราไปใช้คนเดียว เวลาติดปัญหาอาจหาคนช่วยได้ยากครับ คู่มือ หนังสืออ่านเสริมความรู้ให้เราเรียนคอมฯได้เอง เล่มไหนมีมากก็ควรเลือกซอฟต์แวร์ตัวนั้น  ผลการวิจัยพบว่าความสำเร็จของ Software Opensource มีในกลุ่มนักพัฒนาโปรแกรม พัฒนาเองใช้เองว่างั้นเถอะ  เห็น Red Hat Linux ไหมครับ ตอนนี้ถ้าจะใช้ต้องมีจ่ายค่าด้วยแล้ว แต่ไม่ใช่ค่าซอฟต์แวร์เป็นค่าความสะดวกและ support ครับ

อย่าให้เป็นการเลือกบนพื้นฐานของความเกลียดชังกันนะครับ (ว่า Bill Gate รวยมากไปแล้ว ;D) เอาผู้ใช้เป็นที่ตั้ง ส่วนเรื่องราคาก็จ่ายให้พอเหมาะตามฐานะและความคุ้มค่า ละครับ