ผู้เขียน หัวข้อ: CDE ลำโพงไทยรายเดียวจากเอเซีย ที่ได้รับคำชมจาก Stereophile และ The Absolute Soun  (อ่าน 14323 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
ทุกวันนี้ยังทำอยู่หรือเปล่า ? ไม่มีใครรู้ - พี่ ๆ เพื่อน ๆ (อาวุโส) ในนี้ มีใครรู้บ้างหรือเปล่า ช่วยบอกหน่อย

ขอบคุณครับ

HT Slave
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

• Super Star
  • *
เคยไปฟังลำโพงของ CDE(Classical Design Engineering)  ของคุณสมชัย ศรีประเสริฐ
ลำโพง รุ่น Tower คุ้น ๆ ว่าใช้ดอก Focal

ที่ร้านแถว ๆสยามแสควร์ กว่า 20 ปีแล้ว

จำได้ว่า มิติและเวทีเยี่ยมมาก

ผมไม่ค่อยได้ยินข่าวหลังจากนั้นครับ
เคยได้ยินว่า คุณสมชัย ตอนนี้ไปอยู่อเมริกาแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม, 2007, 02:28:06 PM โดย Emmy's daddy »

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป
ผมนะอยากฟังจังครับ...วันที่เข้าขายอยู่ผมยังเด็ก ไม่มีเงินซื้อครับ :'(
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ dekdek

• Super Star.
  • **
 อันนี้รึป่าวครับ  :)
ข้อมูลส่วนบุคคล

http://www.htg2.net/index.php?topic=60285.0

ออฟไลน์ Karin Preeda

• Superstar..
จำได้ว่ามี Tuner ของ Tanberg ด้วย เสียงดีมากๆเลย

ออฟไลน์ ดาวเหนือ

• Norts Star
  • จะคิดถึงตัวเราใย. . . . . . . . จะต้องตายทุกคนไป

ใช่ครับ...รุ่นนี้เลยที่อยากฟัง

อยากฟังจังเลยครับ
Speakers : AKG K-7XX , NHT Super Zero
Amp : Burson Soloist , Poem
Source : marantz CD-63mkII KI , TEAC R-5

ออฟไลน์ Emmy's Daddy

• *

ใช่ครับ

คุ้น ๆ ว่ามีอีกรุ่นที่หัวโต ๆ เสียบอยู่บนเสาขาตั้ง  แต่จำชื่อรุ่นไม่ได้อ่ะครับ

• *
ลองโทร.ไปที่เบอร์นี้ 081-4859555 เพื่อนบอกว่ามีคนเอาลำโพงไปซ่อม

แสดงว่ายังทำอยู่หรือเปล่า ?

- ได้ผลอย่างไรแจ้งด้วย มีคนรอฟังข่าวอยู่

มาร์ค
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Depapepe

• จุดเริ่มและปลายทาง
 :) รู้สึกจะเป็นตัวเดียวกันกับในหัวข้อ..เส้น - สายใครว่าไม่สำคัญ ? - หน้าเล่าสู่กันฟัง - ของเว็บเพื่อนบ้านอย่างaudio-teams ที่เขียนโดยวนัชพรรณ วรรณฉัตร
อันนี้คับ..http://www.audio-teams.com/teams_colum/page_11/1.shtml
จุดเริ่มต้น และปลายทาง

ออฟไลน์ batman

รุ่นใหญ่น่าจะเป็นรุ่น Colossus ซึ่งเป็นรุ่น Tower แต่มีแพสซีฟซับวูฟเฟอร์แยกตู้ออกไปต่างหากอีกคู่หนึ่ง   เมื่อราวปี 2528 ผมยังเป็นหนุ่มเริ่มทำงานมีเงินแล้วหัดเล่นเครื่องเสียง เคยเข้าไปเจอคุณสมชัยอยู่ในร้านที่สยามสแควร์ แกมีอัธยาศัยดีนะครับ เชื้อเชิญผมเข้าไปฟังทั้ง ๆ ที่ผมแต่งตัวปอน ๆ  ทุกวันนี้คงไม่มีการผลิตลำโพง CDE แล้วครับ น่าเสียดายเหมือนกัน   เสียงเป็นอย่างไรผมก็จำไม่ได้แล้ว รู้แต่ว่างานผลิตประณีตมาก

• *
ลองมองย้อนกลับไปในยุคที่ CDE ยังผลิตอยู่ ไม่มีใครผลิตรูปทรง Tower สักเท่าไหร่ จะเห็นว่าตอนนี้ใคร ๆ ก็ผลิตกันทั้งนั้น

หรือลำโพง Sattelite แบบรุ่น Mini Tower+Sub Woofer ของ CDE กลับกลายมาเป็นที่นิยมในระบบ Home Theater ในทุกวันนี้

คุณสมชัย ศรีประเสริฐ - มาเร็วเกินไปหรือเปล่า ? หรือไม่เก่งเรื่องการตลาด เท่ากับทำลำโพง

เป็นอีกเรื่องหนึ่งของวงการเครื่องเสียงไทย ที่น่าศึกษา อยากเห็นนิตยสารเครื่องเสียงบ้านเรา เสนอ "มิติ" นี้บ้าง อ่านโฆษณาเครื่องเสียงจนไม่อยากอ่านแล้ว ยิ่งมีภาพเก่า ๆ คงได้อารมณ์ยิ่งนัก

ปล.Mini Tower+Sub Woofer ถือว่าเป็นลำโพงที่ดีมาก ๆ อยากให้ "มี" อีกสักครั้ง ไม่รู้ว่าถ้ามีขึ้นมาจริง ๆ จะราคาเท่าไหร่ ?

-ใครมีรูป เอาออกมา "อวด" กันหน่อย

เปี๊ยก

ออฟไลน์ กัมปนาท KK

• สมาชิกรุ่น Classic
ผมเคยฟัง CDE  :secret สมัยร้านอยู่สยามครับพี่ที่ทำเก่งมากแถมชวนผมไปฟังตัวละ 1 ล้านในห้องฟังยังติดหูมาถึงทุกวันนี้สุดยอดจริงๆของไทยรายนี้
 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0

ออฟไลน์ Surat

รุ่นเล็กของเขาก็เสียงดีนะครับ
สำเนียงส่อภาษา กริยาส่อสกุล แล้วแต่คุณจะเลือกใช้

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
ตอนนี้น่าจะเลิกทำไปนานแล้ว เพราะร้านที่สยามก็เปลี่ยนไปแล้ว  หรือถ้าใครสามารถติดต่อ คุณสมชัย ได้  ก็ลองโพสบอกกันบ้างครับ

ออฟไลน์ unit

• *
ขออนุญาติขุดกะทู้นี้ขึ้นมาครับ คือได้ยินคนในวงการเครื่องเสียงพูดกันว่าคุณสมชัยจะกลับมาทำลำโพงcdeอีกครั้งไม่ทราบว่าจริงเท็จอย่างไร ใครพอมีข้อมูลบ้างครับ

ออฟไลน์ Old Tube

• *
 :clap :clap :clap อยากฟังครับ
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

ออฟไลน์ มุนิล

• ดอกพุด ช่วยพ่อขายของจ้าาา
ผมเิ่งได้มาไม่นานมานี้เอง เสียงลมคำร่ำลือครับ :secret :headphone
ติดต่อผมคร้าบบ...

http://www.htg2.net/index.php?topic=70361.0

ออฟไลน์ Warm

• *
ผมเิ่งได้มาไม่นานมานี้เอง เสียงลมคำร่ำลือครับ :secret :headphone
อยากได้  0)]
ที่อยู่สำหรับส่งของ
http://www.htg2.net/index.php?topic=88527.0

ออฟไลน์ KJ

• สมาชิกอาวุโส
ลำโพงของไทยยี่ห้อนี้ผมเคยยืนดูที่หน้าร้านตรงสยามสแควร์แต่ไม่ได้เข้าไปฟัง  ในความรู้สึกตอนนั้นรู้สึกว่าทำไมราคาแพงเหลือเกิน
ราคาไปไกลขนาดนั้นการตลาดไม่เก่งเป็นธรรมดาครับทีจะจอดป้าย   พอผมทำงานมีเงินที่จะซื้อเครื่องเสียงดีๆได้ยี่ห้อนี้ก็หายไปแล้ว
หลังจากนั้นผมสนใจฟังลำโพงไทยทำอีกหลายคู่แต่ก็พบว่าเสียงมักจะขาดๆเกินๆ   แล้วก็พากันเงียบหายไปหมด   ลำโพงดีๆไม่ได้ทำกันง่ายๆเลย  โดยเฉพาะลำโพงสามทางออกแบบไม่ดีเสียงทุ้มก็จะมากวนเสียงกลาง  เสียงก็พากันเป็นอย่างนั้นไปหมด  ผมว่าการทำลำโพงดีๆไม่ง่ายเลยครับ :headphone