ผู้เขียน หัวข้อ: ค้นหารักแท้  (อ่าน 3398 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiwa

ค้นหารักแท้
« เมื่อ: 31 มีนาคม, 2006, 03:49:59 PM »

...กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว

...มีครูกับลูกศิษย์นั่งอยู่ใต้ต้นไม้ใหญ่ซึ่งใกล้กับสนามหญ้าอันกว้างใหญ่

ลูกศิษย์ : อาจารย์คับ ผมสงสัยจังเลยว่า เราจะหาคู่แท้เราเจอได้ไงคับ
อาจารย์บอกผมหน่อยได้ไหม คับ?

อาจารย์ : (เงียบไปพักหนึ่ง ก่อนที่จะตอบ) อืม มันเป็นคำถามที่ ยากนะ
ในขณะเดียวกันมันก็เป็นคำถาม ที่ง่ายเหมือนกัน นะ

ลูกศิษย์ : (นั่งคิดอย่างหนัก) อืม?....งงอะไม่เข้าใจ

อาจารย์ : โอเค งั้น เธอลองมองไปทางนั้นนะ ตรงนั้นน่ะ มี
หญ้าเยอะแยะเลยใช่ไหม เธอลองเดิน ไปหาหญ้าต้นที่สวยสุด
แล้วเด็ดมาให้ครูสิ ต้นเดียวเท่านั้นนะ แต่ ว่า เวลาเธอเดินเนี่ย
เธอต้องเดินไป ข้างหน้า อย่างเดียวนะ ห้ามเดินถอยหลัง เข้าใจไหม

ลูกศิษย์ : ได้เลย ครับ จาน รอสักครูน่ะครับ (ว่าแล้ว ก้อ วิ่งตรงไปยังสนามหญ้า) หลังจากนั้นไม่นาน....

ลูกศิษย์ : ผมกลับมา แล้วครับจาน

อาจารย์ : อืม...แต่ทำไมครูไม่เห็นต้นหญ้าสวย ๆ ในมือเธอ เลยหละ

ลูกศิษย์ : อ๋อ คืองี้ครับจาน ตอนที่ผม เดินไปแล้วผมเจอต้นหญ้าสวย ๆ เนี่ย ผมก้อคิดว่า เออ
เดี๋ยว ก้อคงเจอต้นที่สวยกว่านี้ ดังนั้น ผมก็เลยไม่เด็ดมัน แล้วผมก็เดินไปเรื่อย รู้ตัวอีกที
มันก็สุดสนามหญ้าแล้ว ครับ จะเดินกลับก้อไม่ ได้ เพราะจานสั่งห้ามไว้

อาจารย์ : นั่นแหละคือสิ่งที่จะเกิดขึ้นในชีวิตจริงหละ

...เรื่องนี้ต้องการ ที่จะสื่ออะไรกับเรา ต้นหญ้า ก็คือ คนที่อยู่ รอบ ๆ ตัวคุณ ต้นหญ้าที่สวยงาม ก็คือ คนที่คุณ ชอบ
หรือคนที่ดึงดูดคุณนั่นแหละ ส่วนทุ่งหญ้า ก็คือ เวลา ... เวลาที่คุณจะหาคู่แท้ของคุณ

อย่ามัวแต่เปรียบเทียบ แล้ว คิดว่า คงจะมีที่ดีกว่า นี้ เพราะถ้าคุณ มัวแต่ เปรียบ
เทียบ คุณจะเสียเวลาไปโดยเปล่าประโยชน์

อย่าลืมว่า..."เวลาไม่เคยย้อนกลับ" ไม่ใช่แค่ความรักเท่านั้น เรื่องนี้
ยังสามารถใช้ได้กับ การหาคนที่จะมาทำงานร่วมกับคุณใน ชีวิต หรือ
แม้กระทั่งงานที่เหมาะสมกับคุณ ดังนั้น มันจึงเป็น สัจธรรม ที่ว่า

..."จงรัก และ ไขว่คว้า โอกาสที่คุณมีในขณะนี้ อย่ามัวแต่เสียเวลา
บางครั้งคนเราก็มีโอกาสเลือกแค่ เพียงครั้ง เดียวเท่านั้น..."

ออฟไลน์ Depapepe

• Total likes: 0
  • จุดเริ่มและปลายทาง
Re: ค้นหารักแท้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 กันยายน, 2007, 03:49:56 AM »
อันนี้ไม่ฮา..แต่

โดนใจมากคับ.. O0
จุดเริ่มต้น และปลายทาง

ออฟไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
Re: ค้นหารักแท้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 10:46:38 PM »
 O0 O0

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ