ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์เล็กๆ กับ opt double c-core หรือ c-core มีใครเคยทำกันบ้างครับ  (อ่าน 3619 ครั้ง)

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • Super Star.
  • ส่งกำลังใจ
Re: แอมป์เล็กๆ กับ opt double c-core หรือ c-core มีใครเคยทำกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2007, 11:15:22 AM »
อย่างที่บอกมาละก็ หาอยู่เลย   ว่าแต่ สมัยนั้น ชอบเป็น mono แล้ว กว่าจะหาคู่ได้ ไม่ยากไปใหญ่รึครับ

ใช่ครับ หายากหน่อย ส่วนมากต้องหามาจากหลายเครื่อง บางที่ต่างรุ่นกันแต่ก็ใช้หลอดรุ่นเดียวกันก็มีครับ แต่พี่แกเล่าว่าได้มาจากแถวๆคลองถมมังครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

ออฟไลน์ ISOPHON

Re: แอมป์เล็กๆ กับ opt double c-core หรือ c-core มีใครเคยทำกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2007, 10:54:12 AM »
 อย่างที่บอกมาละก็ หาอยู่เลย   ว่าแต่ สมัยนั้น ชอบเป็น mono แล้ว กว่าจะหาคู่ได้ ไม่ยากไปใหญ่รึครับ

ออฟไลน์ masterAT

• Admin
  • Super Star.
  • ส่งกำลังใจ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2007, 10:51:56 AM »
ผมเข้าใจว่า น่าจะเป็น opt c-core เล็กๆที่อยู่ในวิทยุ แบบอุ้ม พวกยี่ห้อ SABA TELEFUNKEN NODEMENDE ITT สมัยก่อนหรือเปล่าครับ ผมเห็นเพื่อน สมาชิกแถวฝั่งธน แกได้มา ตัวจะขนาดประมาณ ไม่เกินสองนิ้ว มักจะติดอยู่ตามดอกลำโพงของวิทยุยี่ห้อที่ผมพูดถึง แบบหลอด มี Z imp แถวๆ 9K-12K ใช้กับหลอดตระกูล EL42,EL95 หรือเปล่าครับ ถ้าแบบนั้นละก็ดีมากเลยครับ เพราะพี่ที่แกได้มา แกเอามาทำ SE EL95 ผมไปฟังมาแล้ว เสียงดีมากๆครับ อันนี้ พี่รักหลอด คุณ Pokky_man น่าจะมายืนยันได้ครับ
:D ชีวิตนี้มันสั้นนัก รีบๆๆเถอะ :D
"หนึ่งเดียวที่ข้าพเจ้ารู้ คือรู้ว่า ข้าพเจ้าไม่รู้อะไรเลย" โสคราตีสผู้กล่าว
 ที่อยู่ติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=10078.0

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2007, 07:58:27 AM »
ถ้าช่องว่างในตัว C แคบไปก็ไม่เหมาะ เป็น opt เหมือนอย่างของผม แค่พอใช้.  ดูจากในรูป แกนใหญ่สวยดี  หาจากแกนเก่าได้คู่ก็เก่งแล้ว
ถ้าจะทำ double ต้องหาเหมือนกันเพิ่มอีกหนึ่งคู่   ผมว่าอันนี้ยากกว่า.  แกนที่ผมใช้อยู่แคบยังไม่พอ ยังออก โค้ง ว่าจะทำ OPT double C
ข้างเดียว พอประกบกัน แล้ว โค้งชนโค้ง ก็ไม่เหมาะอีก เลย อยากจะหาใหม่อีกครับ

ออฟไลน์ Davit

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2007, 09:04:45 PM »
ผมมีแต่แกนอยากหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2007, 05:17:13 PM »
มีแกนแล้วก็ อ่านกระทู้ข้างบนแล้วทำตามเลยครับ อยากเห็นแกนที่ว่า ด้วยครับ ได้มาจากที่ใดครับ วานบอก   ว่างก็ถ่ายรูปมาดูกัน ครับ

ออฟไลน์ Davit

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2007, 04:39:58 PM »
ผมมีแต่แกนอยากหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2007, 01:24:46 PM »
อยากได้แกน มาลองทำแบบนี้บ้างครับ ใครมีแบ่งให้ด้วยนะครับ   :help
http://www.audiohobbyist.com/projects/opttest.htm     <---   ทำopt c-coreกับ 1626 se

ตัวใหญ่ ไม่ไหว ไม่น่ารัก และ เสียงไม่ได้ บรรยากาศวิทยุเอาซะเลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2007, 09:02:06 AM »
มีรูปมาประกอบ แล้วครับ คุณ TRIODINO 

ออฟไลน์ Minguta

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 06:33:45 PM »
ในรูปเป็นของ Lundahl หรือป่าวครับ
ราคาประมาณเท่าไหร่ครับผม
ข้อมูลส่วนตัวครับผม
http://www.htg2.net/index.php?topic=22907.0

ออฟไลน์ TRIODINO

• รักหลอด...ไตรโอด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 05:56:58 PM »
 Y] มีครับ...เสียงดีครับ  :victory

แอมป์เล็กๆ กับ opt double c-core หรือ c-core มีใครเคยทำกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 05:07:19 PM »
 ผมมีความคิดว่าแอมป์ตัวเล็ก ของผม 50EH5 อยากเท่ห์บ้างเลย จะหา opt c-core หรือ double c-core มาใช้ด้วย
เลยอยากถามความคิดเห็น ว่ามีใครเคยทำบ้าง หาแหล่งจากไหน เสียงที่ได้น่าจะดีขึ้นไหม ใครพอมีที่แกะมาจากซากวิทยุหลอดเก่าๆ ไม่ได้ใช้ พอแบ่งได้บ้างไหมครับ