ผู้เขียน หัวข้อ: Hi-Def คืออะไร ?  (อ่าน 64545 ครั้ง)

Too' Ninja

• บุคคลทั่วไป
Hi-Def คืออะไร ?
« เมื่อ: 25 ตุลาคม, 2004, 02:33:49 PM »
http://forum.dvdtalk.com/showthread.php?t=451129

Hidef คือไรเหรอ โดยคุณ Goodboy

พูดกันเเบบ ชาวบ้านก็เเล้วกัน คือ รูปเเบบ การส่ง สัญญาณ ภาพที่ความละเอียด สูง เช่น 720p 1080p 1080i ที่กําลังจะมาเป็น มาตรฐานใหม่ที่จะเข้ามาเเทนที่ เครื่องเล่น dvd ในอนาคต เเต่ในห้องเเห่งนี้ มีคนบางกลุ่มเริ่มเล่น กันบ้างเเล้ว เเละเริ่มมีหนัง มาให้ทดลองเล่น กันบ้างเเล้ว มีข้อสงสัยอะไรก็ถามกันเข้ามาได้ครับ ผม fot_ja เเละ คุณ Burm จะคอยเข้ามาดูเเล คอนตอบคําถามเท่าจะ ตอบได้ครับ เป็นคําถามที่ดีครับ hidef คืออะไร โดยคุณ fot_ja

ที่ว่า hi def..จะเป็นมาตรฐานใหม่นี้ ไม่ทราบว่าอีกนานไหมครับ ที่เครื่องเล่นดีวีดีรุ่นใหม่ที่รองรับ 720p 1080p 1080i จะออกมากันเต็มหิ้งโชว์

แล้วอย่างนี้สายคอมโพแนนท์ จะรองรับความละเอียดที่สูงขึ้นได้ไหมครับ หรือว่าต้องเป็น DVI หรือ HDMI เท่านั้นครับ เพราะผมก็เพิ่งซื้อโซนี่ HZ มาครับอยากลองเหมือนกันแต่เครื่องเล่นดีวีดีไม่มีเลย ที่มีตอนนี้ก็ยังมีปัญหาจุกจิก ก็เลยรออยู่น่ะครับ
โดยคุณ วิมล 

สาย component ปัจจุบันก็รองรับความละเอียดระดับ 720p และ 1080i อยู่แล้วครับ
ส่วน 1080p ตอนนี้มีเพียง HDMI เท่านั้นที่รองรับ (DVI ก็ได้แค่ 1600x1200) แต่อย่างไรก็ดี TV ที่แสดงผล 1080p ได้ก็ยังไม่มี (น่าจะปลายๆปี)
ส่วน hidef นั้นปัจจุบันก็มีให้เล่นกันแล้วครับผ่านทาง D-VHS ในบางประเทศก็จะมี cable ในแบบ Hidef (เช่น HBO-HD, Discovery-HD)
ส่วนเครื่องเล่น DVD ที่แสดงผล hidef ได้นั้นก็มีออกมาหลายตัว แต่ปัญหาจริงๆคือพวกนี้ไม่ใช่ hidef แท้ครับ เพราะเป็นการเอาสัญญาณ SD (720x480) มาขยายเป็น hidef ภาพที่ได้ไม่มีทางที่จะเท่า hidef แท้ๆแน่นอนครับ

ในกระทู้นี้จึงเป็นการคุยกันเฉพาะเรื่องของ hidef source เท่านั้น หมายถึงการเล่นภาพ video แบบ hidef แท้ๆ ซึ่งมาตรฐานใหม่ที่กำลังตกลงกันอยู่คือ HD-DVD โดยใช้ codec ใหม่ซึ่ง DVD forum ให้การยอมรับแล้วคือ WMV-HD

และสิ่งที่เรากำลังเล่นกันอยู่นี้ คือภาพยนตร์ที่มีการบันทึกมาจากช่อง HD ของเมืองนอก แล้วเราเอามาทำเป็น format WMV-HD ครับ ซึ่งอาจจะไม่ดีเท่า HD-DVD ที่กำลังจะมาในอนาคต เนื่องด้วยความจุของแผ่นเรายังจำกัดอยู่ที่ DVD คือ 5 หรือ 9 GB (ในอนาคต) แต่ HD-DVD จะจุได้ถึง 30GB แต่บอกได้เลยครับว่า เหนือกว่าดู DVD ธรรมดาคนละเรื่อง ต่อให้เอา DVD ที่ชัดที่สุด + เครื่องเล่น DVD ที่ดีที่สุดมาสู้เลยครับ

อ้อ อีกอย่างนึง ตอนนี้ format WMV-HD ยังต้องเล่นผ่าน computer pc เท่านั้น (เฉพาะระบบปฏิบัติการ windows ด้วย) แต่ในอนาคตจะมีเครื่องเล่นที่เล่น WMV-HD ได้ออกมาด้วยครับ แต่คงไม่มาก เพราะคงจะไปมากตอนที่มาตรฐาน HD-DVD ออกมาแล้ว
โดยคุณ Burm 

เเต่ถ้าสนใจ ก็คอยติดตามความเคลื่อนไหว ในนี้กันเรื่อยครับ เเต่ถ้าคุณ มี computer spec เเรง ก็สามรภเอา hidef ไปเล่นกับ tv ของคุณได้ ครับ เพราะเพื่อนผมก็เล่นเเบบที่ผมเเนะนําเขาอยู่ครับ เขาใช้ sony 36 นิ้ว wide เหมือนกันครับ ภาพที่ได้มีความสวยงามมากครับ โดยคุณ fot_ja 

ถามคุณfot_ja หน่อยครับ
ผมได้ดูเรื่อง FINAL DESTINATION2 กับ SPYKID3 แล้วครับ ปรากฏว่าเสียงจะมาเร็วกว่าภาพประมาณ 3-4 วินาที เช่น มีเสียงคนพูดมาก่อน ประมาณ 3-4 วินาทีถึงจะถึงคิวของคนนั้นกำลังพูด ครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ หรือต้องปรับเปลี่ยนอะไร สเปคเครื่องคอมฯที่ผมใช้มีดังนี้ครับ
P4 2.8 GHZ
RAM 256 MB
HDD 40 GB - Seagate
Display card - GF4 MX440-8X 64MB
ส่วนเรื่อง TTT เสียงกับภาพจะสัมพันธ์กันพอดีเป็นปกติครับ
โดยคุณ Panya

เพิ่งมี Meeting ไปเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี่เองครับ ผมก็ไปมาครับ มีการฉายภาพ Hidef ให้ดูด้วย ภาพที่ได้มีความคมชัดและรายละเอียดภาพดีกว่า DVD ที่เรามีอยู่อย่างชัดเจนครับ โดยเฉพาะเรื่อง GLADIATOR 1080p ในวันนั้น ตอนที่พี่ๆ เขาเซ็ทภาพครั้งสุดท้าย รายละเอียดและความคมชัด เช่น เสื้อผ้าของตัวละคร ฯลฯ ชัดเจน ยอดเยี่ยมทีเดียวครับ
โดยคุณ Panya

PC ที่ใช้ต้องการ spec แค่ไหนพอเล่นได้ครับ แล้วแค่ไหนถึงจะลื่นไหลครับ การ์ดจอแนะนำของอะไร บอกทีครับ ชักสนใจแล้วสิ  โดยคุณ doxday 

เมื่อวานไปมีทติ้งมาครับ อิอิ ได้มา 3 แผ่น พร้อมกับต้นฉบับอีกสอง ได้ลองไปนิดหน่อยครับ

ผมว่า คนที่เข้ามาเล่นไฮเดฟ อย่างน้อยก็น่าจะบอกสเปคเครื่องและซอร์ฟแวร์ของตัวเองคร่าวๆ ไว้ในนี้เลยครับ เริ่มที่ผมก่อนละกันครับ

P4 2.4 GHz @ 3.3 GHz HyperThreading
Kingston HyperX 512 MB Ram
HDD Seagate 40 GB Buffer 2 MB
Radeon 9100 64MB ram video card
Lite-on DVD rom
Samsung 172W LCD widescreen 17"
ซอร์ฟแวร์ก็มี WMP9, Zoomplayer 3.3, ffdshow, PowerDVD5, WinDVD5, Powerstrip, DVDIdle pro, AnyDVD, AC3Filter

เท่าที่ลองกับแผ่นที่ได้มาเมื่อวาน โดยเล่นผ่านซอร์ฟแวร์หลายๆ ตัว และเซ็ตให้ ffdshow บอกสถาณะของ input
ค้นแผ่น LOTR:TTT ที่ได้มาก่อนหน้าเป็นอาทิตย์มาลองดูใหม่ แผ่นมี input bitrate ประมาณ 250000 kbps เล่นผ่านได้สบาย ไม่กระตุก

แผ่น Final Destination 2 มี input bitrate ประมาณ 350000 kbps ช่วงแรกๆ ไม่มีปัญหา พอถึงช่วงอุบัติเหตุรถชนตอนต้นเรื่องก็ได้เรื่องเลยครับ กระตุกเป็นจังหวะ ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไรเหมือนกัน

แผ่น Spykid 3 มี input bitrate ประมาณ 600000 kbps ตัวนี้นี่เล่นไม่ลื่นตั้งแต่เริ่มเลยครับ ไม่ได้หมายว่ากระตุกเป็นจังหวะนะครับ แต่มันไม่ลื่นอ่ะครับ ดูแล้วขัดตา สงสัยต้องก๊อปลงเครื่องแล้วลองเล่นจาก HDD ดู

ส่วนแผ่น Mantis นี่ ลองเล่นมานานแล้ว จำ input bitrate ไม่ได้ครับ แต่เล่นผ่านฉลุย ไม่มีปัญหาครับ

รายงานแค่นี้ก่อนครับ อิอิ

ในกรณีของคุณปัญญาผมว่า น่าจะเป็นที่ระบบประมวลผลของภาพไม่ทันมากกว่า ไม่ทราบว่า ภาพมีอาการกระตุกหรือเปล่าครับ (หรือไม่ลื่นไหล)? ส่วนของผมอย่างที่บอกไว้คือ Final นี่ไม่มีปัญหา จนถึงฉากรถชนนั่นแหละครับ กระตุกเป็นเจ้าเข้า หลังจากฉากนั้นก็เป็นปกติ ส่วน spykid นั้นเสียงกับภาพตรง แต่ภาพไม่ลื่น ดูไม่ค่อยสบายตา แต่ไม่ถึงกับกระตุกเป็นจังหวะครับ

สำหรับคุณ doxday ครับ spec ของ PC ที่ต้องใช้ อย่างต่ำต้อง 2.4 GHz เท่านั้น ถ้าต่ำกว่านั้น บอกได้เลยว่า กระตุกค่อนข้างแน่นอน แรมอย่างต่ำก็ควรจะ 256 MB ถ้า 512 ได้ก็ยิ่งดีครับ การ์ดจอก็ควรจะเร็วไว้ก่อน อย่างต่ำก็ Radeon 9200 หรือ GF4 หรือ GF 5200 ฮาร์ดดิส เยอะไว้ยิ่งดีครับ DVD-rom ด้วยครับ ถ้าอยากลองอ่านข้อมูลอื่น แนะนะให้เข้าไปที่ www.wmvhd.com ครับ

Windows Media Player เวอร์ชั่น 10 Beta ครับ ลองโหลดไปใช้กันดู ไม่รู้ว่าจะดีกว่า 9 แค่ไหนครับ
http://www.9down.com/modules.php?name=News&file=article&sid=2796
โดยคุณ tsainont (FilmJunkie)

คุณ fot_ja ที่บอกว่า "ถ้าคุณ มี computer spec เเรง ก็สามารถเอา hidef ไปเล่นกับ tv ของคุณได้ ครับ"

คือต้องต่อเข้าทีวีทางช่อง VGA เท่านั้นใช่ไหมครับหรือว่าใช้ตัวแปลงออกทางคอมโพแนนท์ ได้ด้วยครับ (ของผมHZ 29" ครับ ไม่มีช่อง VGA ครับ) ถ้าได้รบกวนช่วยอธิบายวิธีการต่อจากคอมพิวเตอร์ไปเข้าทีวี ให้ด้วยนะครับ ผมว่าคงมีหลายท่าน ที่ยังไม่ทราบเพื่อจะได้เป็นวิทยาทาน ครับผม...ขอบคุณครับ
โดยคุณ วิมล

คุณ fot_ja ครับ ที่ว่าต่อกับsony 36 นิ้ว wideนั้นน่ะต่อผ่านช่องไหนอย่างไร แล้วตัว sony 36 นิ้ว wide นี้ถือว่าน่าเล่นที่สุดในตลาดบ้านเราใช่ไหม โดยคุณ doxday 

การต่อ VGA ไปเข้าทีวีโซนี่ ต้องใช้สาย VGA breakout ที่หัวนึงเป็น VGA 15 pin อีกปลายแยกเป็นห้าเส้น ถ้าทีวีที่ใช้เป็นโซนี่ต้องใช้ปลายห้าสายเป็นหัว RCA นะครับ โดยคุณ doctortj 

ถูกต้องเเล้วครับ เพราะ หลัง tv sony ตัวใหม่ มันก็คือ ช่อง bnc ดีๆนี่เองครับ เอา สาย bnc to vga pantip มาต่อ ก็ได้เเล้วครับ เเต่ต้องเป็น sony รุ่นใหม่น่ะครับ ให้สังเกตุว่าจะมีช่อง ฺ B N อยู่ครับ เเต่จริงเเล้ว sony ไม่ยอมบอกครับว่ารับ vga ได้ เพราะมันติดปัญหาบางอย่าง เลยใส่ bnc เเต่มันก็ vga ดีดีนี่เอง มาให้เเทนครับ เเต่คนที่จะเล่นได้ ต้องมีความรู้เรื่อง พวกนี้พอสมควร เเต่ ในห้องนี้ ยินดีให้ข้อมูล ทุกอย่างที่จะ เป็นประโยชน์ ต้อง เพื่อนๆ ในนี้ครับ มีอะไรก็สอบถามมาได้ครับ โดยคุณ fot_ja 

ผมว่าที่เวลาดูเเล้ว ถาพเสียงมาไม่ตรงกัน น่าจะมาจาก เรื่อง drive dvd เองหรือเปล่าวที่อ่านเเล้วส่งไม่ทัน หรือไม่ก็ยังไม่ลง program reclock fillter ลองไปคันดูใน google ครับ เอา version ใหม่ล่าสุดเลยครับ จะช่วยเเก้ปัญหาภาพเเละเสียงไม่ตรงกันครับ โดยคุณ fot_ja 

ถามต่อหน่อยครับ sony hz รับ vga to bnc ได้มั๊ยครับท่าน โดยคุณ Oan 

ได้ครับผม โดยคุณ fot_ja_gladiator 

รบกวนถามพี่ๆชาว hi-def หน่อยครับ คือว่าเห็นใน avsforum มีพูดถึง case HTPC แบบสวยๆไว้หลายอันเลย ไม่ทราบมีพี่ๆท่านใดเคยเห็นในเมืองไทยบ้างมั้ยครับ โดยคุณ dolphin 

จะเอาเเบบไหนครับ เดี๋ยวเอาของผม ไปดูหน่อย ว่าสวยดีไหม 
อืมหนังใหม่ เดือนหน้า มาอีกเพียบครับ 
โดยคุณ fot_ja 

ขอบคุณคุณ fot_ja และคุณtsainont มากครับ เดี๋ยวจะลองหาดาวน์โหลดโปรแกรม reclock filter มาลองใช้ดูก่อนเป็นอันดับแรก ครับผม
ที่ผมดูเรื่อง Final ของผมก็จะกระตุกเฉพาะตอนฉากรถเกิดอุบัติเหตุในตอนต้นเรื่องเช่นกันครับนอกนั้นก็เล่นได้ปกติครับ ส่วนเรื่อง Spykid3s ของผมคงจะคล้ายกับคุณtsainont คือการเคลื่อนไหวของวัตถุในภาพจะดูคล้ายภาพslow ไปหน่อยครับ
โดยคุณ ปัญญา

ความเห็นที่ 24 ของคุณ fot_ja คลาดเคลื่อนไปมากทีเดียว.....
เพราะ หลังทีวี sony นั้นเป็นช่อง RCA ไม่ใช่ bnc
เพราะ ไม่ใช่เขาจะหลีกเลี่ยงเรื่องบอกว่ารับ vga แต่จริงๆแล้วสัญญาณที่ผ่านช่อง VGA น่ะ....มันคือสัญญาณ rgbhv จึงจะถูกต้องคร๊าบ สัญญาณ rgbhv นี้จะส่งผ่าน VGA หรือ BNC หรือ RCA ก็ได้....โดยหัว plug ที่ใช้ vga มักจะออกแบบมาเพื่อใช้กับ computer (แต่พวกเราเอามาใช้กับ tv, dvd กันเอง) rca ออกแบบมาใช้กับงานวีดิโอที่เป็นตลาดบ้านทั่วๆไป ส่วน bnc นิยมใช้ในงานประเภทมืออาชีพ
ลองค้นคว้าหาข้อมูลดูอีกครั้ง ถ้าไม่แน่ใจว่าผมให้ข้อมูลถูกต้องหรือไม่
โดยคุณ โก้ 

ถูกต้องเเล้วครับ เเต่ก็ไม่ใช่ปัญหาอะไรเพียงใช้หัวเเปลงต่อมาอีกที ก็ใช้ได้เเล้วครับ จริงเเล้งผมควรจะตอบว่า
sony hz รับ vga to bnc ได้มั๊ยครับท่าน

ตอบว่า รับไม่ได้ เเต่ใช้หัวเเปลงได้ครับ รีบไปหน่อยเลยตอบได้ไม่ถูกครับ ขอบคุณที่ชี้เเนะครับ 

คุณ fot_ja น่าจะทำเป็น ส่วนแนะนำ เรื่องนี้ให้เป็นเรื่องเป็นราวเลยนะครับ จะได้ไม่ต้องเหนื่อยมาตอบคำถามบ่อยๆ โดยคุณ doxday

http://www.world-of-arcades.com/HDTV/ ปกเเละภาพที่ทํามาครับ
ไหนๆก็ไหนๆเเล้ว สมาชิกใน hidef นี้สนใจที่จะได้ภาพจาก จอ com เเบบ ถูกต้องตาม ต้นฉบับ ผมมี ตัวปรับอุณหภูมิ สีของจอ crt เเละ ,lcd .ให้สมาชิกได้ยิมยืมไปใช้ปรับภาพ เพราะจะได้ภาพที่ดีที่สุด ตามต้นฉบับ เเละเหมือนกันทุก คนครับ สนใจลงชื่อ ไว้ก่อนครับ เพราะปรับ projecter lcd ได้ครับ เเต่อาจจะมีค่าใช้จ่ายในการขนส่งหน่อยครับ เพราะ ส่ง เเบบ ems คงไม่ไหวครับ เดี๋ยวพัง หรือ หาย 

เอาไว้ไปรับเองกับมือเลยดีกว่าครับ อิอิ โดยคุณ tsainont (FilmJunkie)

ถ้าจะปรับอุณฯ คงต้องมีการเทรนกันก่อนมั้งครับ....ไม่เช่นนั้นต่างคนต่างปรับ คงเข้าป่าเข้าดงกันแน่ โดยคุณ WK

ขอปรับด้วยคนครับ ผมใช้ ht-1100 ปรับcolorไม่ถูกเลยครับ มันมี yellow,magenta,green แล้วยังมี contrast ของแต่ละสีอีก เล่นแล้วงง เวลาดู wmv-hdก็ปรับ default ดู ไม่รู้ว่าแผ่น avia จะช่วยได้หรือเปล่า ถ้าไม่ได้คงต้องจ้างเขาใช้เครื่องปรับแล้ว  โดยคุณ sp

เครื่องที่ใช้ปรับ มีมาตรฐานจริงหรือเปล่า เท่าที่ทราบมาเขาต้องมีการ calibrate อยู่เรื่อยๆ ผมว่าจะปรับแล้วไปกันใหญ่นะ หรือรายละเอียดเป็นยังไงคุณ fotja ช่วยเล่าให้ฟังหน่อย โดยคุณ วิทยา

คุณ fot_jaครับ ผมได้ความรู้เกี่ยวกับhi-defในบรอด์นี้ ชักสนใจขึ้นมาแล้วครับ และถ้าต้องการหนังแบบนี้ จะต้องทำอย่างไรบ้าง
ขอรายละเอียดหน่อยครับ 
โดยคุณ สรร

คุณ fot_ja ครับ ผมสนใจจะยืมตัวปรับอุณหภูมิสีมาลองกับ PIXEL PLUS 36" WIDE บ้าง ผมขอเบอร์ติดต่อคุณ fot_jaได้ไหมครับ โดยคุณ KS-1

เเต่จริงๆเเล้วการ สีของ tv นั้นไม่ใช่ว่าจะปรับกันได้ทุกคนครับ ต้องมีความรู้เเละความเข้าใจ สนใจขวนขวาย หาความรู้ หลายอย่ากว่าจะเอามาประยุคใช้กัยเราได้ เพราะการดูเเต่เครื่องมืออย่างเดียวก็ยังไม่สามรถปรับ อุณหภูมิสีได้สวยหรือดีที่สุดหลอกครับ เพราะ tv เเต่ละตัว เขา set มาไม่เหมือนกันเเต่ถ้าเป็นรุ่นเดียวกัน ก็ง่ายเลยครับ คุยกันง่าย ยิ่งถ้าเล่นเหมือนกันล่ะก็ ยิ่งง่ายใหญ่เลย เพราะพวกผมหลายคน ในนี้ เล่น sampo หรือ mm เลยทําให้คุยกันง่านขึ้นครับ service menu ตัวเดียวกัน เเต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นเเล้วยิ่งถ้าคุยกันยาก เพราะ service เมนู เเต่ละตัว เขาออกเเบบมาไม่เหมือนกัน ไม่มีทางเอาเครื่อง
มือมาปรับ เพียงครั้งเดียวเเล้วออกมาสวยหลอกครับ เพราะผมเล่นมันมาเยอะ ปรับมันมาหลายเครื่อง เเทบทุกรุ่นเเล้วได้มั้งที่เป็น progressive ยังไม่เคยปรับได้ถูกใจเลยในการปรับครั้งเเรก เเต่เรื่องนี้ไม่มีใครยอมบอกหลอกครับ ไม่งั้นเสียเงินปรับไปเเล้ว เขาก็ปรับให้เสร็จเเล้วไม่มาปรับให้อีกรอบหลอกครับ เเล้วรู้หรือเปล่าวว่าเขาใช้เวลาปรับกันประมาณกี่นาที กับเงินที่คุณต้องเสียไป บางเจ้าปรับยังไม่ถึง 20 นาทีก็ยังมี เเต่พวกผม นั้นปรับกันเป็นครึ่งวัน ปรับเเล้วปรับอีก ไม่พอใจก็เอาใหม่ เพราะบางวันปรับเเล้วเเต่อีกวันก็ไม่พอใจต้องมาปรับใหม่ มันไปอีกเเบบเพราะค่าอุณหภูมิ ที่ผมปรับนั้นผมจดกันเป็น สิบค่าพอได้เทคนิคอะไรมาใหม่ก็เอามาลองกัน คุยกัน เลยทําให้ได้ลองอะไรใหม่ๆ ถ้าคนที่เข้ามาอ่านเเล้วท่านใด
ได้ลองปรับ อุณหภูมิ สีที่ tv เเล้ว เเต่ไม่เเน่ใจว่าดีที่สุดหรือเขาปรับได้ดีหรือเปล่าว ถ้าสดวก ไม่ใกลจากบ้านผม อยากไปดูบ้างครับ เพราะอยากหาความรู้จากของจริง ที่ตําราไม่อาจให้ได้ครับ

แสดงว่าเครื่องที่คุณ fot_ja ใช้ยังไม่มีมาตรฐานหรือเปล่า อ้อ เห็นในหนังสือวีดิโอไฟล์เขามีวิธีการคำนวณว่าจุดที่เราปรับได้นั้นห่างจากจุดมาตรฐานมากน้อยยังไง ไม่ทราบว่าคุณ fot_ja ทำให้ได้มั้ยครับ
ผมว่าตำราน่าจะมีบอกนะ ไม่งั้นพวกที่ไปเรียนเมืองนอกของ isf เขาอ้างอิงจากอะไร สถาบันเขาก็น่าจะมีตำรา

ที่เขียนๆมาไม่ใช่อยากขัดคอนะ แต่อยากให้เพื่อนๆที่นี่ รวบรวมข้อมูลที่ถูกต้อง แล้วมาบอกเล่าให้กันฟังในนี้ ใครมีข้อเท็จจริงอะไรก็มาบอกเพื่อนๆจะได้พัฒนาความรู้กันไปเรื่อยๆ แต่ที่สำคัญต้องเป็นข้อมูลที่ถูกต้องมีที่มาที่ไป ไม่ใช่คิดเอง แล้วคิดว่าสิ่งที่ตัวเองเจอมานั้นถูกต้อง ซึ่งมันไม่แน่เสมอไปเสียด้วย อาจจะหลงไปไปเลยก็ได้
โดยคุณ วิทยา

ใช่ครับเพราะเเค่เครื่องที่ปรับอย่างเดียวยังไม่ดีพอ เเต่ผมเคยคุยกับคนที่เคยทํางานเกี่ยวกับพวกนี้ครับ เป็ฯคนไทยเเต่ไปอยู่ usa ส่วนตํารานั้นก็พอมีครับเเต่เเต่เชื่อเถอะครับ อ่านไม่รู้เรื่องครับ อยากจะเเปลเหมือนกัน เพราะทุกวันนี้ เครื่องที่ปรับ กันทั่วไปนั้นก็ยังอ่างอิงได้ไม่ 100% หลอกครับ เพราะเครื่องที่เราปรับกันในบ้านเรานั้น ก็ยังไม่ดีพอเมื่อเทียบกับเครื่องดีดีที่เขาใช้ ที่เมืองนอก เเต่ถ้ามีใครสั่งไอ้เครื่องเจ้าว่านั้นเข้ามาปรับในบ้านเราล่ะก็ ผมเองจะเป็นคนเเรกที่ยอมเสียเงินให้เข้ามาปรับคนเเรกเลย ราคาก็เเค่รถ ญี่ปุ่นรุ่นใหม่คันนึงเอง เพราะเท่าที่ผมดูมาในนี้ที่เขาปรับกันนั้น ผมเอามาปรับกันเองที่บ้าน ด้วยเครื่องมือราคาไม่เเพง เเถม soft ก็ hack เอาเอง บอกให้ก็ได้ว่า ไอ้เครื่องมือวัดอุณหภูมิ ที่ขายกัน 2เเสน นั้นมันเเพงค่าลิขสิทธ์ ค่า ซอฟเเวร์ ค่าโฆษณา เพราะมันทํามาน้อย เเละผมบอกให้อีกอย่างเรื่องเเบบนี้ไม่มีใคร เขาเอามาพูดกันหลอก เขาเอาไว้หากิน เพราะต่อให้คนจบจาก isf ,มาก็เหอะลองให้ปรับกันคนล่ะครั่ง ผมก็ว่าไม่น่ะจะออกมาเหมือนกันหลอก เพราะอะไรหรือ.....อิอิ " เพราะคนเรายังเรียนหนังสือเก่งไม่เท่ากันเลย " นี้เป็นข้อความที่ผมได้ฟังจาก คนที่มีความรู้ด้านนี้มาไงครับ ลองเอาไปคิดดู เเต่ถ้าคนที่จบมาจาก isf ผมว่ายังไงก็ยังดีกว่าคนที่ไม่จบมาครับ  โดยคุณ fot_ja

เครื่องที่คุณ fot_ja บอกว่าดี และที่เมืองนอกใช้นั้นเรียกว่าเครื่องอะไร?  โดยคุณ วิทยา

ขอร่วมวงเข้าสมัครกลุ่ม Hidef ด้วยคนครับคุณ fot_ja
สเปคเครื่องและซอร์ฟแวร์ครับผม
p4 1.9 GHz (willamette socket 478) ไม่ได้ overclock
Mainboard Ecs p4vxas2 Agp 4x(กำลังรอให้ mainboard fsb 800MHz ราคาตกแล้วค่อยอัพเกรดmainboard อีกที)
HDD Seagate 40 GB Buffer 2 MB
Kingston 256 Mb pc133+ Hitachi 256Mb pc 133 Ram
Lite-on DVD rom 165 H
Radeon 9500 128 Mb (non pro)
soundblaster audigy2 6.1
relisys 17'' monitor
windows xp pro sp1
Directx 9.0b
wmp9+power dvd5 เป็นตัว decode mpeg2
DVD Region free 3.50
catalyst driver 4.4
เอทำไม Final Destination 2 กับ Spykid 3 เครื่องของคุณ fot_ja ถึงได้กระตุกล่ะครับ เป็นแผ่นโซน 3 หรือเปล่า
แผ่น Final Destination 2 โซน 3ที่ผมเล่น ช่วงอุบัติเหตุรถชนตอนต้นเรื่องก็ไม่เห็นกระตุกนี่ครับ Spykid 3 โหมด
3Dก็ผ่านโลดครับ
Final Destination 2 เคย copy ลง hdd แต่ลบไปแล้วตอนนี้ copy The Matrix Revolution
ภาค 3 ไว้แทน มีหลักฐานให้ดูครับ
โดยคุณ plug in

คุณ plug in คงจะเข้าใจผิดนิดนึงแล้วล่ะครับ คือว่า แผ่น HI-def ที่คุณ fot_ja กับคุณ Burm ทำมาเนี่ย มันไม่เหมือนกับแผ่น DVD ธรรมดานะครับ มันเป็นหนังที่ถูก encode มาในฟอร์แมตของ Hi-Def อีกทีนึง ไม่ใช่ว่าใช้ WMP9 เล่นแผ่น DVD ธรรมดาแล้วมันจะเป็น Hi-Def นะครับ

เอ หรือว่าผมเข้าใจผิดเอง อิอิ เพราะเห็นคุณเขียนว่าแผ่นโซน 3 ซึ่งแผ่น Hi-Def ไม่น่าจะมีโซน ยังไงคุณ plug in ช่วยขยายความนิดนึงครับ จะได้เข้าใจกันถูกต้อง

ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคร้าบบบบบ 

ท่าจะเข้าใจผิดจริงๆแหละครับ

hidef ที่พวกผมทำมาเนี่ย เราเอามาจากรายการ TV แบบ Hi-Definition ของเมืองนอก ซึ่งมีความละเอียด และรายละเอียดสูงกว่า DVD มาก (1280x720 หรือ 1920x1080 ครับ)

ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับแผ่น dvd ในไทยเลยนะครับ ถ้าเล่น DVD แล้ว upscale โดยใช้ ffdshow ผมก็เคยเล่นแล้วครับ แต่สู้ Hidef แท้ๆ ไม่ได้เลยครับ (เฉพาะ Hidef ที่เอามาจากต้นฉบับรายละเอียดสูงจริงๆ เพราะบางเรื่องก็แค่เอา SD มา upscale เหมือนกันครับ อย่างนั้นมันจะไม่ต่างกันมาก)
โดยคุณ Burm

เดี๋ยวจะเข้าพงเข้าหญ้าไปกันใหญ่ อืมอืม จงออกมาๆ โดยคุณ fot_ja_blu-ray

ผมเข้าใจผิดเองครับนึกว่าเป็นแผ่น dvd ธรรมดา...
ว่าแต่ว่าแผ่น Hidef ที่เป็นต้นฉบับสามารถ copy ลง hdd ได้ไหมครับ เพราะแผ่น dvd video ลิขสิทธิ์ มัน copy ลง hdd ได้

สามารถ ลงได้ครับ เพราะส่วนใหญ่ก็ลง hdd เล่นอยู่เเล้วครับ โดยคุณ fot_ja

อยากร่วมวง Hidef ด้วยจังครับ
เอาเวบมาฝากก่อนเลย
http://www.wmvhd.com
เวบนี้มีตัวอย่างหนัง hidef เยอะพอประมาณเลยครับ

ขอถามนิดนึงนะครับ
มีใครเคยต่อภาพจากคอม ไปเข้าช่อง component ของ tv กันมั้ยครับ
ตอนนี้ tv ผมมีช่อง input ดีที่สุด แค่ component เอง
โดยคุณ cs15928

เเล้วทีวีเป็น hdtv หรือเปล่าวถ้าไม่ใช่คงใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ โดยคุณ fot_ja

ช่วงนี้คุณ fot_ja มีหนังเรื่องอะไรเหลือบ้างครับ บอกหน่อย โดยคุณ สรร

ตัวแผ่นนี่จะหาได้จากไหนครับคุณ fotja ดูจาก minimum requirement แล้ว computer เล่นได้แน่นอน โดยคุณ cn300

คุณ fot_ja ครับ ผมขอสมัครเป็นน้องใหม่ hidef ด้วยคน
แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย เท่าที่อ่านมา sony hr (ซึ่งมีโครงการจะซื้อ)รับได้ เลยอยากเล่นด้วยครับ ผมต้องเตรียมอะไรมั่ง สเปคคอมพ์ที่จะเล่นได้ต้องสเปคอะไรเท่าไหร่บ้างครับ และต้องใช้โปรแกรมอะไรเล่น และหาแผ่นจากไหนครับ
โดยคุณ sony diver

ใจจริงเเล้วก็อยากให้คนที่สนใจ เรื่อง hidef นั้นมีความรู้ com ขั้นพื้นฐานดีหน่อย หรือมีมากยิ่งดีใหญ่ เพราะจะตัดปัญหาหลายอย่างไปหมดเพียง ได้ hidef ก็เรียบร้อย เเต่ก็เข้าใจคนที่ ยังไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับ com ที่จะนํามาเล่น hidef เลยคิดที่จะเขียนบทความ เรื่อง เราพร้อมหรือยังที่จะเล่น hidef เป็นบทความเเรก ครับ อีกไม่นานเเต่ตอนนี้ ยังง่วนอยู่กับ hidef อยู่เลยต้องรออีกสักหน่อย ครับ ตอนนี้หนังออกเพียบ โดยคุณ fot_ja_blu-ray

ยังไงขอให้ได้เล่นหนังสุดโปรด the fifth element แบบ hi-def
ภาพน่าจะประทับใจมากกว่าแผ่นตัว remastered มากครับ
เดี๋ยวลองโหลดตัวอย่างในwebมาลองดูหน่อย
ว่าแต่มีที่อื่นนอกจาก www.wmvhd.com หรือเปล่าครับ 
โดยคุณ cn300

supernova.org โดยคุณ fot_ja

http://www.dvddiary.com/phpBB/viewtopic.php?topic=12447&forum=2&start=0&12
เอารีวิวแผ่น Coral Reef Adventures มาฝากครับ แต่ข้อมูลเรื่องคุณภาพของภาพและเสียงนั้นน้อยมาก เพราะความรู้เรื่องนี้ยังน้อยมากเลย รวมถึงเครื่องมือในการเล่นและทดสอบ ยังไงคงต้องรบกวนพี่ๆมุม hi-def ช่วยแนะนำด้วยครับ
โดยคุณ dolphin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กุมภาพันธ์, 2006, 06:22:44 PM โดย Too' Ninja »

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: Hi-def คืออะไร ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2004, 05:34:47 AM »
แนะนำหน่อยครับ ถ้าใช้ pentium4 3 ghz ใช้ mainboard ของอะไรดี
และ display card,soundcard และ ram
ใช้อะไรดีที่ค่อนข้างดีหน่อยครับ(จะใช้แทน dvd player ไปเลย)
โดยคุณ sony diver

ต้องดูงบครับว่ามีเท่าไหร่ เพราะดีของผมกับคุณอาจไม่เหมือนกัน
เพราะประมาณ 35000 สามารถที่จะเอามาประกอบคอม เล่นกับ hidef ได้เลยครับ เเล้วยังให้ลูกเล่นเกมได้อีกด้วยครับ

I want to be member; but I don't the mrthod to apply.PLEASE tell me on this web page.thank you very much for your supportment โดยคุณ vagus

คุณ fot_ja ครับ ผมขอสมัครเป็น member hidef ด้วยคน
I using sony hr. How can I get Hidef CD from you by mail. I can not D/L them from Web it's to big files.
โดยคุณ Nop

สนใจมากครับ กำลังจะซื้อ NOTEBOOK พอดี
ว่าแต่ NOTEBOOK ปัจจุบัน Spec สูงพอจะเล่น hidef แทน dvd player ได้หรือไม่ บอกตามตรง ไม่ค่อยอยากซื้อ Desktop
การต่อจาก PC เข้าจอต้องผ่าน VGA เท่านั้นใช่หรือไม่ สามารถต่อเป็น DVI i-Link หรือ HDMI ได้หรือไม่ แล้วการต่อจาก PC เข้า AV Receiver ทำไงอ่ะ เพราะ PC ไม่มีช่องสัญญาณ Multi-Channel แต่ถ้า PC ปัจจุบันมีช่อง i-Link จะสะดวกผม เพราะจะต่อผ่าน Tuner แล้ว จาก Tuner จะมีช่อง multi-channel เข้า AV/Receiver
จะขอเป็นสาวก ท่านประมุข fot_ja ด้วยคน ทำไงครับ

ขอให้ท่าน fot_ja อายุยืน หมื่นๆ ปี
โดยคุณ มาริโอ้

ผมอยากดูหนังที่เป็น hi-def ท่าน fot_ja พอแนะนำให้ผมไปดูที่ใดได้บ้าง ถ้าจะมี meeting ช่วยบอกผมด้วยนะ ก่อนจะเล่น อยากจะเห็นภาพจริงๆ ก่อน เพราะไม่เคยเห็นหนังจริงๆ เห็นแต่สารคดี ซึ่งบอกไม่ได้ว่าชัดกว่าแค่ไหน แต่ถ้าดูหนังโดยเฉพาะเรื่องที่เคยใช้ scaler ดูจะบอกได้เพราะจะเปรียบเทียบได้โดยตรง โดยคุณ ซาลาเปา

ตอบคุณ sony diver แนะนำ mainboard ของ asus ครับ ชื่อรหัสของบอร์ดคือ P4P800-E Deluxe บอร์ดตัวนี้ support p4 ตั้งแต่รุ่นแรกๆที่มี fsb 400 MHz ( core
willamete ,northwood) fsb 533 MHz แล้วก็ fsb800MHz
ที่สำคัญคือมี wifi slot IEEE 802.11 b เผื่ออนาคต
คอมพิวเตอร์กับโฮมเธียเตอร์จะได้ link กันแบบไร้สายซักที
ผมเองก็เล็งๆบอร์ดตัวนี้อยู่เหมือนกันแต่ติดตรงที่ราคายังสูงอยู่
ราคาของบอร์ดประมาณ 4850 บ. (อ้างอิงจาก web comseven) http://www.comseven.com/price/mainboard.php
รายละเอียดของบอร์ด
http://uk.asus.com/products/mb/socket478/p4p800-e_d/overview.htm

คห75 ขอบคุณครับ ผมจะเปิดกะทู้ใหม่เรื่อง คอมพ์กับ htpc รบกวนช่วยออกความเห็นหน่อยนะครับ ผมจะได้เดินถูกทาง คือโครงการประมาณปลายปีครับ โดยคุณ sony diver

ตอบคุณ sony diver htpc นั้นยิ่งแรงยิ่งดีครับ ถ้าจะเอามาดู dvd นั้นสามารถใช้ ffdshow ช่วยในการ scale ภาพแบบสุดๆได้เลยครับ ฝรั่งมันใช้ dual athlon 64 ยังไม่ค่อยจะอยู่เลยครับ (เพราะมันปรับขึ้นไปได้เรื่อยๆ)

ตอบคุณ มาริโอ้ เรื่อง notebook นั้นไม่แน่ใจครับว่าเล่นไหวหรือเปล่า แต่การเล่น hidef ให้ลื่นนี่มันประกอบโดยหลายๆส่วนครับ คือ
1. CPU
2. RAM
3. HDD/ หรือ DVD หากจะอ่านจาก DVD
4. VGA
เชื่อไหมครับว่าเครื่อง pc ของผม P4 1.8 GHz ไม่ overclock เลย สามารถเล่น TTT:LOTR ได้ลื่น ทั้งๆที่ก่อนเอา Radeon 9500@9700 ไปใส่ยังเล่นไม่ได้เลยครับ
สำหรับ notebook น่าจะติดข้อจำกัดเรื่อง hdd ครับ (ช้ามากๆ)
โดยคุณ Burm

แสดงว่า ทางที่ดี ควรก๊อปตัวหนังลง HDD ก่อน ก็จะได้ความลื่นในการเล่นมากขึ้นใช่ไม๊ครับ คุณ Burm โดยคุณ tsainont (FilmJunkie)

น่าสนใจครับ แต่ยังไม่น่าเล่น ... เร็วนักมักจะเสียเยอะนะครับ โดยคุณ DVD

ถ้ามีเครื่องคอมพิวเตอร์ที่แรงๆ อยู่แล้ว ผมว่าคงไม่เสียเยอะไปกว่าโฮมเธียเตอร์ปรกติหรอกครับ ถ้าคุณ DVD มีเครื่องแรงๆ ลองดูซักนิด จะเป็นไรไป เน๊อะ อิอิอิ โดยคุณ tsainont (FilmJunkie)

เห็นด้วยกับพี่ tsainont (FilmJunkie) เลยครับ เราควรจะ copy file หนังลงไว้ใน HDD ก่อน เพราะการเข้าถึงไฟล์จะเร็วกว่าการที่เครื่องคอมพิวเตอร์ต้องไปอ่านจากแผ่น นอกจากนั้นเดี๋ยวเมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆก็รองรับการใช้งาน Harddisk แบบ Serial ATA ซึ่งจะทำให้การเข้าถึงข้อมูลทำได้เร็วขึ้นด้วย โดยคุณ dolphin

note book ก็เล่นได้ครับ เเต่อย่างน้อยเเรม ต้อง 256 ครับ cpu ก็ p4 หรือไม่ก็ xp2500 up เเพนเที่ยม m ก็พอไหวครับ เพราะ ผมลองมาหมดเเล้วครับ โดยคุณ fot_ja

ผมมี note book ของ acer แพนเที่ยม M แรม 256 HD 40 เล่นไหวไหมครับ อยากดูบ้างครับ คุณ fot_ja ผมอยากได้แผ่นทำไงบ้างครับ โดยคุณ เอก

ก็น่าจะเล่นได้ครับ เเต่อาจจะต้องลง hdd ก่อนเเล้วค่อยเล่น
เดี๋ยว คืนนี้ผมจะเข้ามาตอบคําถามให้ครบทุกคนเลยครับ เตรียมอ่านกันได้เลย

เห็นคุณ fot_ja เกริ่นๆ ไว้ จากเวปนี้บ่
http://www.surferpictures.com/
โดยคุณ อย่างว่า

ตอบ ความคิดเห็นที่ 59 คงจะต่อไม่ได้ครับ เพราะ hidef นั้นต้องการ tv ที่เป็น เเบบ hdtv เท่านั้นครับถึงจะรับได้
ตอบ ความคิดเห็นที่ 73 เดี๋ยวคงจะมีสายเเปลงที่ให้ dvi เป็น hdmi ออกมาครับ เเต่ราคาคงเเพงเหมือนกัน

ส่วนการต่อเข้า ข่อง AV นั้นก็ทําได้หลายทางครับ เช่น main board ตัวใหม่ เดี๋ยวนี้เริ่มมีช่อง optical หรือ spdif ออกมาหลายรุ่นเเล้วครับ สามารถต่อเข้า AV ได้เลยครับ ส่วนเสียงก็ตามเเผ่นครับว่าบันทึกมาเเบบไหน

pc รุ่นใหม่ก็มี card i-link เเล้วครับหรือบางรุ่น ก็ติด มาบน main board เลยครับ

คุณ tsainont (FilmJunkie) (คห.7) ใช้ Samsung 172W LCD widescreen 17" เวลาดู dvd จากจอนี้ เป็นไงมั้ง ดีไหมครับ หรือจะแนะนำรุ่นไหนดี
ขอบคุณครับ
โดยคุณ vee

ผมว่า มันก็พอดูได้นะครับคุณ vee ภาพอาจจะสู้ CRT จอคอมพ์ไม่ได้ในเรื่องความคมชัด (แต่ใช้โปรแกรม ffdshow ช่วยได้นิดหน่อย) แต่ถ้าเอามาดู Hi-Def ล่ะก็ จ๊าบบบบบมากครับ อิอิ ยิ่งดู Mantis: Alien Insect ครั้งแรกนะ ผมกับภรรยานั่งดูยังต้องร้อง "โอ้ แม่เจ้า ทำไมมันชัดอย่างนี้" เลยแหละ (Mantis มันใช้กล้อง HiDef ถ่ายน่ะครับ มันถึงออกมาชัดกว่าพวกหนังที่นำมาทำ hi-def ที่หลัง....ตามที่คุณ fot_ja ว่าไว้)

ถ้าจะให้แนะนำคงลำบากอ่ะครับ ไปดูเองดีกว่า ดูว่าชอบสีสันของยี่ห้อไหน แต่ถ้าจะซื้อ widescreen ผมเห็นมีแค่ Samsung กับ Philips อ่ะครับ ยี่ห้ออื่นไม่แน่ใจ

มาทดสอบกันว่าคอมพ์คุณเล่นแผ่นเหล่านี้ได้หรือไม่ (ต้องใช้ Windows XP กับ IE5.5 ขึ้นไปนะครับ)

http://www.microsoft.com/windows/windowsmedia/content_provider/film/T2DVD.aspx

http://www.microsoft.com/windows/windowsmedia/content_provider/film/ShadowsDVD.aspx

http://www.microsoft.com/windows/windowsmedia/content_provider/film/stepintoliquid.aspx

http://www.microsoft.com/windows/windowsmedia/content_provider/film/coralreef.aspx

Spec ของ PC ที่ต้องการ

http://www.microsoft.com/windows/windowsmedia/content_provider/film/ChoosingPC.aspx

ตัวอย่าง Hi-Def

http://www.microsoft.com/windows/windowsmedia/content_provider/film/ContentShowcase.aspx

เกี่ยวกับ Hi-Def

http://www.microsoft.com/windows/windowsmedia/content_provider/film/AboutHDVideo.aspx

คุณ fot_ja / คุณ Too ครับ ถ้าผมสนใจหนัง Hi-Def ต้องสั่งจองอย่างไร ต้องการลองเล่นครับ เล่นกับ คอม นะครับ มีคอมที่ Spec เล่นได้ อยู่แล้ว โดยคุณ Mr.kint

lord1

the ring

sherk

tuxedo

the fifth element

tomb raider

wonderland
เป็น720 ครับ สมาชิกทุกท่านเตรียมเสียตังได้เเล้วครับ

เดี๋ยวจะมี meeting กันครับ ส่วนใครสนใจมาร่วมเเจมกันดีกว่าครับ จะได้พูดคุยเเรกเปลี่ยน ความคิดเห็นกัน ด้วยครับ ไม่มีคําว่ามาเเล้วเสียเที่ยว มีข้อสงสัยก็สอบถามกันได้เลยในวันนั้น

คุณ fot_ja ครับ WMV-HD นี่มันเป็น Mpeg-4 ใช่ไหมครับ แล้ว Ninetech DVI-9 ก็บอกว่าสามารถอ่านแผ่น Mpeg-4 ได้(รึเปล่า?) แล้วมันก็สามารถปล่อยสัญญาณ Hi-def ได้ด้วย ไม่ทราบว่ามีทางที่จะทำให้ DVI-9 สามารถเล่น WMV-HD ได้มั๊ยครับ โดยคุณ ฺฺ

ไม่ใช่ mpeg4 ครับ ถ้าเป็นเเบบ นี้ เเปลว่ายังมีคนไม่เข้าใจกันอยู่อีกมากเหมือนกัน อืม มันไม่ใช่ Mpeg4 ครับ มันคนละ format เลยครับ เทคโนโลยีก็ต่างกัน เเต่มาจาก เจ้าของเดียวกัน เเต่อยู่ในคนล่ะ format เเล้ว ninetech DVI 9 ก็ไม่สามารถ เล่น wmv-hd ได้อย่างเเน่นอน เพราะตอนนี้ ยังมีคนเข้าใจผิดอยู่ว่า ที่เครื่อง DVD ที่ขายอยู่ในท้องตลาด บ้านเรา เเล้ว มี คําว่า wmv หรือ HD นั้น เป็นเพียงเเค่ เพิ่มจํานวนเส้นเท่านั้น ไม่สามารถ เล่น กับ format WMV-HD ได้อย่างเเน่นอนครับ เพราะ WMV-HD นั้น เป็น hidef ที่บันทึก มาในรูปเเบบ hidef จากต้นฉบับเลย ไม่ได้มีการเอามาเพิ่มเส้น กันอย่าง เครื่องเล่น ที่วางขายในปัจจุบัน เพราะต่อให้เครื่องเล่นจะมีราคาเเพงเท่าใด ก็ไม่มีทางที่จะ ให้ภาพสู้ หนังเรื่องเดียวกันที่บันทึก มาจาก format ้ hidef ได้เลยเเม้เเต่น้อยเพราะตัวอย่าง ก็เคยเกิดขึ้นมาเเล้ว เช่น เครื่องเล่น laser disc ถูก DVD มาเเทนที่ เเต่ยังจะไม่เกิดขึ้นในตอนนี้ เเต่คงจะใช้เวลา อีกไม่นานครับ เพราะตอนนี้จะลงทุน up DVD อะไรเปลี่ยน projector เเบบไหน avr รุ่นไหน นั้นเป็นเรื่องที่ต้องติดตาม กันมากพอสมควร เพราะอาจจะทําให้ซื้อมาเเล้ว ใช้ได้ไม่เกิดความคุ้มค่าครับ เพราะเมื่อเทคโนโลยีใหม่มาถึง ก็เป็นเวลาที่ จะเริ่มโละ เทคโนโลยี อาจจะทําให้เรา สับสนที่จะเลือกหาสินค้าตัวใหม่ เเต่เป็นของเก่าที่ไม่รองรับ hidef อย่างเเท้จริง ครับ เเต่ถ้าติดตามหาข้อมูลใน webนี้ หรือจากเเห่ลงที่มาให้ดีดี นั้นก็จะทําให้เรา ไล่ตามทันกระเเส hidef ที่กําลังจะเข้ามาเเทนที่ ของเก่าที่เรามีอยู่ได้อย่าง ไม่ล้าหลังครับ มีข้อสงสัยอะไร ก็เข้ามา สอบถามได้เลยครับ ผม fot_ja เเละคุณ Burm จะคอยเช้ามาตอบข้อสงสัย ทุกคนครับ เเละอาจจะมี สมาชิก ที่เล่น hidef มาช่วยตอบข้อสงสัย อีกทางครับ เพราะที่นี่ เป็น ชุมชน hidef ครับ เเต่ถ้าเรื่อง com ก็สอบถามได้เหมือนกันครับ โดยคุณ fot_ja

...เกือบเข้าป่าซะแล้ว...
ขอบคุณ คุณ fot_ja ครับ ที่ดึงผมออกมา
โดยคุณ ฺฺ

เครื่องplayerที่เป็น hi def จริงๆ มียี่ห้อใหนมีแนวโน้มว่าจะออกขายมั่งครับ โดยคุณ sony diver

Player ที่เป็น hidef จริงๆเท่าที่ทราบก็มีของ Bravo D-3 (ซึ่งเป็นยี่ห้อเดียวกับที่ ninetech เอามาทำ DVI-9 แต่รุ่นใหม่กว่า) โดยรุ่นนี้จะเล่น WMV-HD ที่ความละเอียดระดับ 720p ได้ครับ
แต่สำหรับ format ใหม่จริงๆ (HD-DVD) คงต้องรออีกซักพักครับ
โดยคุณ Burm

ถ้าได้ราคานี้น่าสนใจมากๆ...
"
V, Inc. took dealers off site at CES to announce a range of new products, highlighted by a DVD player it claims will play high-definition content. The Bravo D3 home HD DVD Media Player will support the Windows Media 9 video compression codec, which is capable of playing back high-definition videos recorded in WM9 on standard DVDs. The unit outputs signals through component video and DVI-HDCP at resolution levels including the 480i, 480p, 1,080i and 720p formats, the company said. The player is expected to ship in the second quarter of 2004 at a $349.99 "target retail." In addition to using the WM9 compression codec, the player adds the Microsoft/ Matsushita-developed HighMAT format for media-file aggregation and playback management.
"
โดยคุณ allot

hi-def ของแท้แน่นอนคงต้องรอ hd-vdv หรือ blu-ray นั่นแหละแต่ทั้งคู่ยังทำสงคราม format กันอยู่ไม่รู้เมื่อไรจะลงตัว เท่าที่รู้มา hd-dvd ในแผนการผลิตไม่ต้องลงทุนอะไรมากมาย โดยเพิ่มอุปกรณ์เพียงเล็กน้อยก็สามารถผลิตในสายการผลิต dvd ได้เลย ส่วน blu-ray คงต้องตั้งสายการผลิตใหม่ แต่ข้อดีคือจะบวก การบันทึกเข้าไปด้วย ตอนนี้เราๆ ท่านๆ ในนี้ก็คงต้องเล่น wmv-hd ไปก่อน เพราะมันเป็นอะไรที่ ดีที่สุดในปัจจุบัน
เมื่อวานนั่งดู fifth-element รู้สึกว่าความเงาของเทพเจ้าในฉากแรกๆ ที่โดนประตูหนีบ สีทองมันเก่าๆยังไงชอบกลไม่มีความแวววาวเลย สีสันจะติดดแงหน่อยน่าจะทำ มาสเตอร์จาก ntsc สำหรับ dvd แผ่น pal z.2 สีทองเหลืองอร่ามกว่าเยอะ เป็นอย่างนี้กันบ้างไหม
อีกกระทู้นะครับ ขอยืนยันด้วยคนนะครับว่า ถ้าจะเล่นได้ดีภาพลื่นไหลควร cop ลง hdd ก่อนเปิดชม เพราะการดึงข้อมูลจาก hdd เร็วกว่าจากแผ่นมาก เรียกว่าเล่นแบบ digital ให้สังเกตุว่าโรงหนังที่เล่นจาก hdd มักบวกราคาตั๋วเพิ่ม
โดยคุณ WK

ffdshow คืออะไรหรอครับ ช่วยขยายความให้หน่อยครับ
คุณ โอ๋ ผมยังไม่ว่างไปเอาเลยนะครับ รบกวนช่วยเก็บของผมให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
โดยคุณ KTK

FFDSHOW คือโปรแกรมที่นำมาใช้ปรับปรุงเรื่องภาพครับ เช่น เอาข้อมูล (ภาพ) จาก DVD มาทำการปรับแต่ง โดยอาจจะขยายขนาดภาพขึ้นไปเป็น 1440X960 แล้วให้ตัวการ์ด VGA ลดขนาดลงมาให้เป็น Native Resolution ของเครื่องฉายหรือมอนิเตอร์ หลังจากนั้นก็ sharpen หรือจะใส่ Filter DScaler เข้าไปก็ได้ (ซึ่ง Filter ที่จะใส่ก็มีหลายชนิดหลายแบบด้วยกัน แล้วแต่ความพอใจครับ) คร่าวๆ ก็ประมาณนี้แหละครับ ยังไงให้คุณฟ๊อต กับคุณ Burm มาเพิ่มเติมละกันครับ โดยคุณ tsainont (FilmJunkie)

จริงๆ ffdshow แรกเริ่มเดิมทีเขาเอาไว้ใช้ decode พวก divx, xvid แล้วปรับปรุงคุณภาพได้น่ะครับ แต่ภายหลังมีคนเอามาใช้กับ DVD ธรรมดาด้วย ซึ่งผลที่ได้ก็จัดว่าน่าพอใจ ถ้าปรับดีๆ ภาพจะคมชัดขึ้น มีมิติขึ้นครับ แต่คุณต้องมี CPU ที่แรงพอดูเลยครับ
แต่อย่างไรก็ดี ffdshow จะไม่มีสูตรสำเร็จในการปรับครับ ขึ้นอยู่กับว่า CPU คุณรับไหวแค่ไหน และก็ความชอบของแต่ละคนด้วย
โดยคุณ Burm

ภาพที่ได้จากโปรแกรมนี้จะดีขึ้นมากไหมครับ ประมาณกี่เปอร์เซนต์ครับ แล้วอย่างนี้แสดงว่าการด์จอมีส่วนด้วยใช้ไหมครับ แล้วโปรแกรมนี้กินสเปกอะไรมากกว่ากันครับระหว่าง cpu กับ vga ขอบคุณที่ตอบครับ โดยคุณ KTK

CPU มากกว่าครับ
ดีกว่ากันกี่ % ก็แล้วแต่ปรับ กับแล้วแต่ชอบครับ
ข้อดีคือมันมีตัวให้เล่นด้วยเยอะมาก
สามารถ upscale ได้ เร่งความคมชัดได้
บางคนชอบให้คมมากๆ
แต่หนังบางเรื่องไปเร่งมากๆมันก็ขึ้นขอบ
มันลบ noise ได้ด้วย แต่บางคนก็ไม่ชอบ เพราะมันทำให้ภาพออกมาเบลอๆ
โดยคุณ Burm

ผม download ตัวอย่าง The magic of flight (720) (ใช้เวลา download เป็นชั่วโมงๆ)มาทดสอบกับ
CPU AMD Athlon XP-2000+ (1.66 GHz)
RAM 256 MB
GF4 DDR 64MB
SEAGATE IDE 7200RPM
Sound onboard (AC97)

ผลปรากฏว่าภาพที่ได้คมชัดไม่มีกระตุกเมื่อเล่นกับ WM9 กับจอ VGA (กำลังจะซื้อ HDTV) แต่เสียงเบาไปหน่อย
ลองกับ Power DVD ภาพจะกระตุก

พรุ่งนั้จะลองdownload 1080 มาลองว่าเครื่อง specนี้รับได้หรือเปล่า
คุณ fot_ja ผมอยากได้ fifth element 720 ต้องทำอย่างไรบ้างครับ และช่วยแนะนำการต่อ vga to component ของ philips pt8321

ขอบคุณครับ

1080 อย่าลองเลยครับ
spec นี้กระตุกแน่นอน (จะหาว่าไม่เตือน)
720p กิน spec ไม่สูงเท่าไหร่ครับ
ขนาดเครื่องแฟนผมแค่ P4 1.8 ไม่ clock ยังเล่นผ่านสบาย
แต่ 1080 ไม่ผ่านครับ กระตุกตลอด
ขนาด 1440x1080 (Shrek) ยังกระตุกเลย

แนะนำคุณ allot ให้ d/l ตัว step into liquid ครับ ภาพสวยมากๆ จริง scooby doo 2 trailer ภาพก็สวย แต่มันจำกัดเล่นได้แค่เดือน 6 เท่านั้นครับ หลังเดือน 6 จะเล่นไม่ได้
โดยคุณ Burm

ตามที่คุณเบิ้มแนะนำ ผมได้ d/l step into liquid มาดูแล้ว
แจ่มมากๆเลยครับผมลองหยุดภาพดูเหมือนภาพนิ่งที่ถ่ายจากกล้อง digital 2-3ล้านพิกเซลแล้วเอามาต่อกันเป็นภาพเคลื่อนไหวยังไงยังงั้นเลย
อยากจะดูของจริงแล้วละสิทำยังไงดีล่ะคุณburmและคุณfot_ja

จริงเเล้ว 1.6 ก็กระตุกครับ เเต่เราดูกันไม่ออกเองครับ หรืออาจจะดูกันไม่เป็น เพราะถ้าเอามาเทียบกันระหว่าง 1.6 กับ 3กิ๊ก ก็จะเห็นความเเตกต่างระหว่าง เฟรม ได้อย่างชัดเจนครับ ส่วนภาพที่ดีนั้น card vga มาเป็นอันดับหนึ่งเลย ยิ่งรุ่นสูงๆยิ่งดีใหญ่ เพราะเวลาเอาไปต่อกับ projector เล่น ที่ 80 นิ้วขึ้นไปละก็ เเทบไม่อยากจะเทียบกันเลย ส่วน การต่อ vga ไป component ทีวีนั้น ต้องเป็น card vga ของ redion ของ ati ครับ เพราะมีเพื่อน ผม ใช้อยู่ เเต่ต้องซื้อหัวเเปลง จาก web ของ ati ครับ มันจะเป็น ตัวเเปลงที่ต่อเข้า card vga เเล้ว จะมี dip switch มาให้ใช้งานครับเเล้วออกมาเป็น component จึงสามารถเอามาต่อกับ tv ที่เป็น hdtv ได้ครับ ส่งได้ทั้ง 480p 720p 1080i 1080pครับ ส่วนภาพนั้นเดี๋ยวผมเอาตัวอย่างจาก web มาให้ดูกันภายหลังครับ

http://www.ati.com/products/hdtvadapter/gallery.html

หัวเเปลง vga เป็น component ครับ

http://www.ati.com/buy/promotions/hdtv.html

หนัง 1 เรื่องนี่ไฟล์ใหญ่ขนาดไหนครับ คงต้องรบกวนคุณ fot_ja เผาแผ่นมาให้แล้วละครับ โดยคุณ cn300

เเล้วเเต่ขนาดที่ คนทําเขากําหนดมาครับ เดี๋ยว ผมเผาเเผ่นให้ครับ หรือมา metting กันได้ครับ โดยคุณ fot_ja

โดยทั่วไป จะพยายามไม่ให้เกินแผ่น DVD5 ครับ
แต่หนังบางเรื่องที่ยาวๆ โดยเฉพาะที่มี format เป็น 1080i จะพยายามคงคุณภาพให้มีการ loss น้อยที่สุด ก็จะเกินแผ่น DVD5 ครับ

หนังที่มี 2 แผ่น ปัจจุบันมี LOTR:TTT กับ Gladiator ครับ
โดยคุณ Burm

TV 1080i รับ 720pได้หรือเปล่าครับ
(เช่น Phil 29PT8321 และ LG RT-29FB20RB)

meeting กันที่ไหนครับ

รับสัญญาณ 720p โดยตรงไม่ได้ครับ
แต่ถ้า set ที่ computer ให้แสดงผลที่ 1080i แล้วเล่นไฟล์ 720p ก็สามารถเล่นได้ครับ
โดยคุณ Burm

ถูกต้องครับ โดยคุณ fot_ja

ผมโหลด movie clip เรื่อง Coral Reef Adventure 720p แต่เล่นไม่ได้ บน window media player v.9 ขอคำแนะนำหน่อย system ของผม
window xp professional
celeron 2.6 mhz
ram 256 mb
hdd 80 g seagate serial
sound on board ASUS P800 deluxe
vga Radeon 9200 se 128 mb
หลังจากโหลดเสร็จแล้ว ฟ้องว่า ไม่ใช่ โปรแกรม 32 bit
จึง runไม่ได้ ในขณะที่ run Robotica 720p ได้ แต่เป็นเพียงภาพขาว-ดำจึงไม่เห็นความแตกต่าง หรือใครมี แผ่น hi-def จะขอซื้อได้ที่ไหน
โดยคุณ มาโนช บางปู

ให้ลองเข้าไป ที่คลิกขวา properties เเล้ว setting เเล้วเลือก บิทสีของ card vga ให้เป็น 32 bit เเล้ว apply โดยคุณ fot_ja

สเปคได้ครับ แต่เสียงไม่ออกเป็น 5.1 ออกได้เป็น stereo ทำอย่างไรครับ ลองปรับแล้ว ต่อช่อง optical ครับ mainboard asus p4p800 -e deluxe โดยคุณ tunk

คุณ tunk ใช้ตัวอะไรเล่นครับ
ถ้าตัวที่เล่นเป็นไฟล์ wmv ก็จะเป็น stereo ครับ ต้องเล่นผ่าน analog ครับถึงจะได้ 5.1

ส่วนกรณีถ้าไฟล์ที่เล่นเป็น .avi ก็แบ่งดังนี้ครับ
ในกรณีที่เล่นด้วย Zoomplayer
ให้ไป config ที่ ac3filter เปลี่ยน speakers ให้เป็น SPDIF ครับ
ส่วนถ้าเล่นด้วย Windows Media player นั้นก็ set แบบเดียวกัน แต่ในบางกรณีโชคไม่ดี Windows Media Player มันอาจจะไม่อ่าน ac3filter ก็จะไม่เกิดอะไรขึ้นครับ แนะนำให้เล่นใน Zoomplayer ดีกว่า
โดยคุณ Burm

720p กับ 1080i อันไหนแจ่มกว่ากันครับ

(hdtv ส่วนมากไม่เห็น support 720p เลยครับ เห็นมีแต่480p/i และ 1080i)

ใช้ windvd5.0 ครับ ในการเล่น แล้ว zoomplayer เป็นโปรแกรม หรือเปล่าครับ โดยคุณ tunk

windvd ลองหา option ปรับ audio ครับ
ปรับให้มันออกเป็น spdif ครับ จะได้ใช้ได้
ถ้าปรับเป็น 5.1 มันจะออก 5.1 ตรง analog และส่ง stereo ทาง optical
โดยคุณ Burm

ถูกต้องเเล้วครับ คุณ burm ตอบเร็วดีจริงๆ โดยคุณ fot_ja
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน, 2004, 06:48:08 AM โดย Too' Ninja »

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2004, 06:48:58 AM »
วันนี้ได้ลองกัน T2 1080p WMAHD Trailer สุดยอดชัดมากครับ แต่ยังไล่สีไม่ค่อยดีเท่าไร สงสัยคงเป็นเพราะต้นฉบับฟิลม์มันเก่ามากแล้ว เดียวจะลองกับพวกที่ถ่ายด้วยกล่อง Digital-HD ดูว่าภาพมันจะเป็นอย่างไร

ผมใช้ Spec นี้เล่นครับไม่มีกระตุกเลย (ต่ำกว่าที่ Recommand ระบุไว้นิดหน่อย)

- Intervideo WinDVD 5.5 Platinum
- Cyberlink PowerDVD 5.0
- Windows Media Player 9 bulid 3113

AMD AthlonXP 2075Mhz (166Mhz x 12.5) = 2400+
Ram Kingstons DDR333 256 Mb
VGA Gigabyte ATi Radeon 9500 64 Mb (Driver Catalyst 4.5)
Sound Creative Audigy2ZS 7.1 (Driver EAX 4.0)

ตั้งเสีย (SPDIF) ยังไงก็เป็นแค่ Stereo ครับลองทั้ง 3 โปรแกรม (แปลกดี)
โดยคุณ Rx7

ต้องลอง ac3 fillter ด้วยครับถึงมีเสียงครับ โดยคุณ fot_ja

T2 ที่ d/l มาจาก web ของ microsoft เป็น format WMV แท้ๆทั้งภาพและเสียงครับ เสียงจึง encode มาใน format WMA (Windows Media Audio) ไม่สามารถส่งผ่าน spdif ได้ครับ (ต้องลง ac3filter version ล่าสุดที่เพิ่งออกเท่านั้น ถึงส่งได้) แต่ถึงแม้ว่าจะส่งผ่านได้ AVR ของคุณต้องถอดรหัส WMA ได้ด้วย (รู้สึกจะมีเฉพาะของ pioneer เท่านั้นมั้ง)
ถ้าไม่ครบตามที่ว่าไป คุณจะได้แค่เสียง stereo ผ่าน spdif เท่านั้น
แต่หนังที่ผมกับคุณ fot_ja ทำนั้นจะใช้เสียง dolby digital ครับ (แต่หลายเรื่องจะเป็น 2.0 นะ เนื่องจากต้นฉบับมาอย่างนั้น)

อ้อ The Tuxedo แปลงเป็น WMV เสร็จแล้วครับ

เพิ่มอีกนิด ac3filter version ล่าสุด สามารถทำ realtime dolby digital encode ได้ครับ คือโดยปกติเสียง WMA ถ้า AVR ไม่ support ก็ต้องส่งผ่านช่อง analog เท่านั้น แต่ถ้าใช้ ac3filter ตัวนี้มันจะ encode เป็น dolby digital ให้ครับ คุณภาพเสียงอาจจะ drop ไปบ้าง แต่ก็น่าจะดีกว่าผ่านสาย analog
โดยคุณ Burm

ส่วนคนที่ใช้ เทสเสียง จาก dvd coral reef เเล้วไม่มีเสียงนั้นก็ ต้อง ลง ac3 filter ตัวใหม่เหมือนกันครับ
matrix reloaded HDTV wmv ac3 มาเเล้ว ภาคเเรกก็มาเเล้ว เเต่ไหนยังไม่ได้ดูเลย ภาคสอง ก็ตามมาติดๆ อิอิสงสัย ภาคสามจะออกมาด้วยหรือเปล่าว ถ้าออกมาก็เยี่ยมเลย รับรองจะทําเป็น box set ให้สมาชิกเลย

รายซื้อ เเผ่น wmv-hd ที่ออกจําหน่ายเเล้ว

http://www.macfreefilms.com/amazon2_set.html

http://www.microsoft.com/windows/windowsmedia/content_provider/film/ShadowsDVD.aspx

http://www.microsoft.com/windows/windowsmedia/content_provider/film/DisplayTechnology.aspx

http://www.microsoft.com/windows/windowsmedia/content_provider/film/AWEDVD.aspx

ล่าสุดนี้ก็ มาให้ทดลองเล่นกันอีกเเล้วครับ เช่น harry ภาค 1-2 1080i

Enterthe matrix 1080i
matrix reloaded 720p
the fast ภาคเเรก
เเล้ว ก็มี ตัวอย่าง หนัง
เช่น Hell boy
vanhellsing
I robot
สมาชิกท่านใด ไม่เอาเรื่องไหน บอกด้วยด่วน ครับ หนังเยอะงานก็เยอะของเก่าก็ยังทยอยส่งไม่หมดเลย เช่น the ring,ทั๊กซิโด้,
enter the matrix อุอุเพียบ เดี๋ยวผมตายเสียก่อนครับ อุอุ อืมเเต่ยอมรับว่าช่วงนี่เป็นช้วง ที่มี hidef ให้เล่นกันมันเลย usa มันดูอะไรเราก็ดูเกือบพร้อมมันเลย เดี๋ยวขอตัวไปต่อสมาชิกก่อน เดี๋ยว สมาชิก อดดูกันหมด

ช่วยส่งรายละเอียดให้ด้วยครับถ้าต้องการเป็นสมาชิก แล้วจะได้หนังเก่าๆที่ออกมาแล้วด้วยมั้ยครับ porawat1@hotmail.com แล้วถ้าเอาไฮเดฟมาเปิดกับโทรทัศน์จอแก้วผ่านช่องวีจีเอ 640x480 มันก็ไม่มีความหมายใช่มั้ยครับ ตอนนี้สเปคเครื่องผม
Windows XP Professional
Pentium 4 2.8 Ghz hyper treading overclock 3.36
RAM 256 DDR Kingston
VGA ASUS Geforce FX5200
HDD 80 GB Drive combo samsung
Main board P4P800 ASUS Sound on board
ผมเคยโหลด step into liquid, dolphin, T2 แล้วไม่มีปัญหาล่นไม่กระตุก แต่พอเอาเครื่องไปลงวินโดวใหม่ กลับมาดู 1080i ไม่ได้เลยกระตุกมาก ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร แล้วตัว ffdshow นี่มีmanual ให้ดาวโหลดที่ไหนได้บ้างครับผมเซทค่าไม่ถูกหน่ะครับ
โดยคุณ BASE

คุณ fot_ja ครับ ชักอยากดูหนังแ่ผ่นที่เหลือกะเรื่องใหม่แล้วสิครับ ติดใจความคมแบบตาเลือดออกซิบๆ ไม่ทราบว่าเย็นนี้ (26) ผมนัดจะสะดวกไหมครับ ตอนนี้ที่ได้แล้วคือ lotr/5th/glad

อ้อ ผมลอง encode ด้วย xvid กะ divx ดู ภาพยังไม่น่าพอใจเลยครับ ความคมชัดได้แต่สีเพี้ยนไปครับ ส่วน file size หดไปครึ่งนึงได้ (3.2mbit/sec) ไว้จะลองใหม่ แต่ encode ทีนี่ หมดไปคืนนึง

อีกอย่างอยากทราบว่า LOTR ที่เป็น HD เป็น version ไหนเหรอครับ แล้วพอทราบไม๊ครับว่า file wmv นี่พอจะแก้กลับให้เป็น avi ได้ไม๊ เพราะ wmv นี่จะเอามา recode ไม่ได้ครับเพราะ virtualdub ไม่ยอมเปิดให้เลย
โดยคุณ ray

LOTR เป็น HD version ไหน มันมี version ไหนบ้างล่ะท่าน
ถ้าพูดถึง version หนังเป็น version ธรรมดาไม่ extend ครับ

ส่วนไฟล์นามสกุล .wmv นั้นเอากลับมาทำใหม่ไม่ได้เลยครับ สาเหตุเพราะเป็นไฟล์เฉพาะของ ms ซึ่งเขาก็ไม่เปิดเผยรายละเอียด
แต่ถ้าเป็นนามสกุล .avi นั้นสามารถแปลงได้หมดครับ เพราะเป็นกลาง

ตอบคุณ BASE เท่าที่ผมสังเกตรู้สึกว่าคุณจะลง ffdshow ด้วยนะครับ ลองปรับให้เป็น default ก่อนจะเล่นดูว่าหายไหม ถ้าหายก็แสดงว่า wmp มันเรียกใช้ ffdshow ครับ ทำให้ช้า

วิธีแก้แบบถาวรคือ ไปที่ menu ของ wmp เลือก Tools -> option เลือก tab Performance แล้วกดปุ่ม Advance แล้วดูตรง video acceleration มันจะมี use video mixing renderer กับ use overlays ให้ลองปรับเอาเข้าเอาออกดู มันจะมีอยู่ setting นึงที่จะไม่อ่าน ffdshow (จำไม่ได้แล้ว)
อ้อ นิดนึง น่าจะเพิ่ม ram ด้วย แต่ตอนนี้ ram แพงและยังไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ ไว้ราคาลงแล้วซื้อมาเพิ่มก็ดีนะครับ
โดยคุณ Burm

วันศุกร์เย็นมีนัดย่อยHidef+CRT Projector Electrohome 9นิ้ว ที่Horizon ตรงข้ามตั้งฮั่วเส็ง ซังฮี้ ใครสนใจเชิญไปชมได้นะครับ รายละเอียดถามที่คุณfot_jaได้
อยากดูเหมือนกันว่าเครื่องฉายตัวเป็นล้าน แต่เป็นanalogเวลาเล่นHidefนี่จะเป็นยังไงบ้าง
โดยคุณ WRC

ผมลองเอา DVD ธรรมดามาทำ 720p โดยใช้เทคนิคการ resize แบบพิเศษที่เรียกว่า Super Sampling Sharpresize ทำการ resize แยกอิสระระหว่าง Luma กะ Chroma channel

ผลที่ได้น่าพอใจในระดับหนึ่งครับ (ดีกว่าที่คาด) แต่เฉพาะกับต้นฉบับที่ดีนะครับ ถ้าต้นฉบับห่วยมันก็จะเละเทะเลย

Finding Nemo ตัวอย่าง 720p ที่มาจากต้นฉบับ 480p ครับ ไฟล์เป็น XviD ไม่มีเสียงครับ ความยาว 10 วินาที
http://www.pocketpcthai.com/temp/Nemo_720p.avi

ปัญหาคือ การทำ video processing แบบที่ว่าโครตกินแรงเครื่องครับ การทำ SSX Sharpresize ที่ว่าผม encode ได้แค่ราวๆ 1-2fps บนเครื่อง P-4 2.4MHz ซึ่งหากต้องทำการ encode แบบ 2 passes คงตายกันไปข้างนึง (คร่าวๆ ผมคิดว่าไม่ต่ำกว่า 50 ชม. ต่อเรื่องแน่ๆ)

รายละเอียดตามนี้ครับ
http://www.thaidvd.net/forum/upload/index.php?act=ST&f=24&t=35507

อีกอันที่ผมลองทำแปลงมาจากมาจาก HDTV Transport Stream 1080i ครับ ลองทำเป็น XviD เช่นกัน

http://www.pocketpcthai.com/temp/Underwater_720p.avi

ป.ล. ไฟล์ XviD สองตัวด้านบน ผมใช้ bitrate ค่อนข้างต่ำครับ เพราะกะให้โหลดได้ง่ายๆ :)
อีกเรื่องนึงครับ

ไม่ทราบว่าใครมี Clip 720p ที่เป็น 720p แท้ๆ บ้างครับ ผมหมายถึง resolution 720p ที่มี framerate 59.94fps นะครับ เท่าที่ผมเห็นเป็น resolution 720p จริง แต่มี framerate แค่ครึ่งเดียว (เท่ากับ NTSC คือ 29.97fps) หมดเลย

แต่ให้เดาคือ 720p 60Hz นี่เครื่อง PC 3GHz ไม่น่าจะเอาอยู่มั้ง
โดยคุณ SR

ไม่น่ารอดครับ กระตุกเเน่นอน โดยคุณ fot_ja

ตอบคุณ SR
ตัวต้นฉบับ 720p ที่ผมมี (เป็น file .ts mpeg2) เป็น 60fps ทุกตัวครับ
แต่ทุกเรื่องมันเป็นภาพยนตร์จากโรงหนังซึ่งมี fps แค่ 24-25 อยู่แล้ว เวลาผมทำเป็น amv9 ผมจึงลด fps ให้เหลือเท่า NTSC film mode ธรรมดาครับ (23.976)
ซึ่งผลที่ได้มันก็ไม่แตกต่าง

ถ้าคุณ SR อยากได้แบบ 60fps จริงๆ สงสัยต้องเอาพวก 720p ที่เป็นรายการทีวี (หรือทีวี series) แล้วมั้งครับ

แต่เท่าที่ดูๆ TV Series มักจะมาแบบ 1080i (เพราะช่องที่เป็น 720p รู้สึกจะมีแค่ abc ช่องเดียวมั้ง ชาวบ้านเขาทำแบบ 1080i หมด)

720p ผมเคยลองแปลงแบบไม่ลด fps ดูแล้ว ไม่กระตุกครับ (2.6 GHz เอาอยู่แน่นอน) แต่ผมถ้าไปกำหนด bit rate มัน คุณภาพจะด้อยกว่าการทำแบบลด FPS ค่อนข้างชัดเจน
แต่ถ้าไม่กำหนด bit rate ขนาดไฟล์มันจะมหึมา (โดยใช่เหตุ) ครับ
โดยคุณ Burm

ช่วยส่งรายละเอียดให้ด้วยครับถ้าต้องการเป็นสมาชิก แล้วจะได้หนังเก่าๆที่ออกมาแล้วด้วยมั้ยครับ porawat1@hotmail.com แล้วถ้าเอาไฮเดฟมาเปิดกับโทรทัศน์จอแก้วผ่านช่องวีจีเอ 640x480 มันก็ไม่มีความหมายใช่มั้ยครับ ตอนนี้สเปคเครื่องผม
Windows XP Professional
Pentium 4 2.8 Ghz hyper treading overclock 3.36
RAM 256 DDR Kingston
VGA ASUS Geforce FX5200
HDD 80 GB Drive combo samsung
Main board P4P800 ASUS Sound on board
ผมเคยโหลด step into liquid, dolphin, T2 แล้วไม่มีปัญหาล่นไม่กระตุก แต่พอเอาเครื่องไปลงวินโดวใหม่ กลับมาดู 1080i ไม่ได้เลยกระตุกมาก ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร แล้วตัว ffdshow นี่มีmanual ให้ดาวโหลดที่ไหนได้บ้างครับผมเซทค่าไม่ถูกหน่ะครับ
โดยคุณ BASE

คุณ fot_ja ครับ ชักอยากดูหนังแ่ผ่นที่เหลือกะเรื่องใหม่แล้วสิครับ ติดใจความคมแบบตาเลือดออกซิบๆ ไม่ทราบว่าเย็นนี้ (26) ผมนัดจะสะดวกไหมครับ ตอนนี้ที่ได้แล้วคือ lotr/5th/glad

อ้อ ผมลอง encode ด้วย xvid กะ divx ดู ภาพยังไม่น่าพอใจเลยครับ ความคมชัดได้แต่สีเพี้ยนไปครับ ส่วน file size หดไปครึ่งนึงได้ (3.2mbit/sec) ไว้จะลองใหม่ แต่ encode ทีนี่ หมดไปคืนนึง

อีกอย่างอยากทราบว่า LOTR ที่เป็น HD เป็น version ไหนเหรอครับ แล้วพอทราบไม๊ครับว่า file wmv นี่พอจะแก้กลับให้เป็น avi ได้ไม๊ เพราะ wmv นี่จะเอามา recode ไม่ได้ครับเพราะ virtualdub ไม่ยอมเปิดให้เลย
โดยคุณ ray

LOTR เป็น HD version ไหน มันมี version ไหนบ้างล่ะท่าน
ถ้าพูดถึง version หนังเป็น version ธรรมดาไม่ extend ครับ

ส่วนไฟล์นามสกุล .wmv นั้นเอากลับมาทำใหม่ไม่ได้เลยครับ สาเหตุเพราะเป็นไฟล์เฉพาะของ ms ซึ่งเขาก็ไม่เปิดเผยรายละเอียด
แต่ถ้าเป็นนามสกุล .avi นั้นสามารถแปลงได้หมดครับ เพราะเป็นกลาง

ตอบคุณ BASE เท่าที่ผมสังเกตรู้สึกว่าคุณจะลง ffdshow ด้วยนะครับ ลองปรับให้เป็น default ก่อนจะเล่นดูว่าหายไหม ถ้าหายก็แสดงว่า wmp มันเรียกใช้ ffdshow ครับ ทำให้ช้า

วิธีแก้แบบถาวรคือ ไปที่ menu ของ wmp เลือก Tools -> option เลือก tab Performance แล้วกดปุ่ม Advance แล้วดูตรง video acceleration มันจะมี use video mixing renderer กับ use overlays ให้ลองปรับเอาเข้าเอาออกดู มันจะมีอยู่ setting นึงที่จะไม่อ่าน ffdshow (จำไม่ได้แล้ว)
อ้อ นิดนึง น่าจะเพิ่ม ram ด้วย แต่ตอนนี้ ram แพงและยังไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ ไว้ราคาลงแล้วซื้อมาเพิ่มก็ดีนะครับ
โดยคุณ Burm

วันศุกร์เย็นมีนัดย่อยHidef+CRT Projector Electrohome 9นิ้ว ที่Horizon ตรงข้ามตั้งฮั่วเส็ง ซังฮี้ ใครสนใจเชิญไปชมได้นะครับ รายละเอียดถามที่คุณfot_jaได้
อยากดูเหมือนกันว่าเครื่องฉายตัวเป็นล้าน แต่เป็นanalogเวลาเล่นHidefนี่จะเป็นยังไงบ้าง
โดยคุณ WRC

ผมลองเอา DVD ธรรมดามาทำ 720p โดยใช้เทคนิคการ resize แบบพิเศษที่เรียกว่า Super Sampling Sharpresize ทำการ resize แยกอิสระระหว่าง Luma กะ Chroma channel

ผลที่ได้น่าพอใจในระดับหนึ่งครับ (ดีกว่าที่คาด) แต่เฉพาะกับต้นฉบับที่ดีนะครับ ถ้าต้นฉบับห่วยมันก็จะเละเทะเลย

Finding Nemo ตัวอย่าง 720p ที่มาจากต้นฉบับ 480p ครับ ไฟล์เป็น XviD ไม่มีเสียงครับ ความยาว 10 วินาที
http://www.pocketpcthai.com/temp/Nemo_720p.avi

ปัญหาคือ การทำ video processing แบบที่ว่าโครตกินแรงเครื่องครับ การทำ SSX Sharpresize ที่ว่าผม encode ได้แค่ราวๆ 1-2fps บนเครื่อง P-4 2.4MHz ซึ่งหากต้องทำการ encode แบบ 2 passes คงตายกันไปข้างนึง (คร่าวๆ ผมคิดว่าไม่ต่ำกว่า 50 ชม. ต่อเรื่องแน่ๆ)

รายละเอียดตามนี้ครับ
http://www.thaidvd.net/forum/upload/index.php?act=ST&f=24&t=35507

อีกอันที่ผมลองทำแปลงมาจากมาจาก HDTV Transport Stream 1080i ครับ ลองทำเป็น XviD เช่นกัน

http://www.pocketpcthai.com/temp/Underwater_720p.avi

ป.ล. ไฟล์ XviD สองตัวด้านบน ผมใช้ bitrate ค่อนข้างต่ำครับ เพราะกะให้โหลดได้ง่ายๆ :)
อีกเรื่องนึงครับ

ไม่ทราบว่าใครมี Clip 720p ที่เป็น 720p แท้ๆ บ้างครับ ผมหมายถึง resolution 720p ที่มี framerate 59.94fps นะครับ เท่าที่ผมเห็นเป็น resolution 720p จริง แต่มี framerate แค่ครึ่งเดียว (เท่ากับ NTSC คือ 29.97fps) หมดเลย

แต่ให้เดาคือ 720p 60Hz นี่เครื่อง PC 3GHz ไม่น่าจะเอาอยู่มั้ง
โดยคุณ SR

ไม่น่ารอดครับ กระตุกเเน่นอน โดยคุณ fot_ja

ตอบคุณ SR
ตัวต้นฉบับ 720p ที่ผมมี (เป็น file .ts mpeg2) เป็น 60fps ทุกตัวครับ
แต่ทุกเรื่องมันเป็นภาพยนตร์จากโรงหนังซึ่งมี fps แค่ 24-25 อยู่แล้ว เวลาผมทำเป็น amv9 ผมจึงลด fps ให้เหลือเท่า NTSC film mode ธรรมดาครับ (23.976)
ซึ่งผลที่ได้มันก็ไม่แตกต่าง

ถ้าคุณ SR อยากได้แบบ 60fps จริงๆ สงสัยต้องเอาพวก 720p ที่เป็นรายการทีวี (หรือทีวี series) แล้วมั้งครับ

แต่เท่าที่ดูๆ TV Series มักจะมาแบบ 1080i (เพราะช่องที่เป็น 720p รู้สึกจะมีแค่ abc ช่องเดียวมั้ง ชาวบ้านเขาทำแบบ 1080i หมด)

720p ผมเคยลองแปลงแบบไม่ลด fps ดูแล้ว ไม่กระตุกครับ (2.6 GHz เอาอยู่แน่นอน) แต่ผมถ้าไปกำหนด bit rate มัน คุณภาพจะด้อยกว่าการทำแบบลด FPS ค่อนข้างชัดเจน
แต่ถ้าไม่กำหนด bit rate ขนาดไฟล์มันจะมหึมา (โดยใช่เหตุ) ครับ
โดยคุณ Burm

เมื่อคืน 27/05/2004 ผมได้มีโอกาศร่วม hidef meeting กะคุณ fot_ja และคุณกัมปนาทมา แรกๆ ที่ดู hidef รู้สึกว่าไม่ต่างจากแผ่น zone1 superbit มากนัก เนื่องจากยังไม่คุ้น แต่พอดูไปซักพัก เริ่มเห็นความแตกต่างกัน ซึ่งมากพอสมควร ความแตกต่างกันมีดังนี้
hidef จะมีรายละเอียดของ foreground & background ที่ดีกว่ามาก foreground เช่นตัวละคร เสื้อผ้า เครื่องแต่งกายต่างๆ รายละเอียดและมิติ ดีกว่า ภาพลอยออกมาอย่างเห็นได้ชัดเจน ส่วน background พวกวิวต่างๆ นั้น รายละเอียดก็ครบๆ และนิ่งมาก noise แทบไม่ปรากฎให้เห็น ยกเว้นหนังที่เป็นระบบ film อาจจะมี noise บ้างแต่ก็จะน้อยมากๆ

ส่วน Standard และ Enhanced Definitio จะมีรายละเอียดของ foreground & background ด้อยกว่ามาก foreground เช่นตัวละคร เสื้อผ้า เครื่องแต่งกายต่างๆ รายละเอียดบางอย่างหายไปส่วนมิติแทบไม่มี ภาพจะแบนๆ ไม่ลอยออกมา ส่วน background พวกวิวต่างๆ นั้น จะด้อยกว่าแบบสุดๆ คือว่ามันเหมือนภาพวาด ภาพจะเป็นแป้งๆ ไม่ค่อยมี content ภาพหยาบไม่นิ่ง บางครั้งมีการขยับเล็กน้อย noise ก็มีมากมาย
แต่ถ้าเป็น zone1 superbit บางเรื่องเช่น verticle limited ในเรื่องของ foreground ความละเอียดพอเทียบชั้นได้ แต่มิติ ยังสู้ไม่ได้ ภาพยังไม่ลอยออกมาเท่าที่ควร background ค่อนข้างนิ่ง noise ไม่ค่อยมี แต่ยังมีลักษณะของภาพที่เหมือนแป้งอยู่บ้าง

ถามว่าคุ้มค่าไหม ในมุมมองผม ผมว่าค่อนข้างคุ้มค่าสำหรับคนที่มีจอดีๆ ใหญ่ๆ ผมคงจะโดดเข้าไปเล่นแน่ๆ บางคนอาจรอ blue-ray หรือ hd dvd แต่ผมเล่น wmv hd เลยดีกว่า เพราะถึงตอนนั้น ถ้าออกมาเป็น consumer product จริงๆ ระบบภาพใน htpc ก็คงจะพัฒนาล้ำหน้าไปอีกขั้นแน่นอน
ข้อเสียของมันคือ ขั้นตอนการ setup ค่อนข้างยุ่งยาก ไม่เหมือน dvd player ที่เล่นง่ายๆ แต่คุณจะได้เล่นอะไรที่ล้ำหน้า ชาวบ้านเขาไปอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ

อ้อคุณ fot_ja ครับ ถ้าเอา htpc มาเล่นกะจอ plasma pioneer 50 นิ้วเนี่ย ภาพจะดีเหมือนเล่นกะ dlp projector ของคุณกัมปนาทไหมครับ หลังจากถึงบ้าน ผมรีบเอา matrix reloaded zone3 มาเปิดดูเพื่อเทียบกะ dlp ที่น่าแปลกคือ noise, ความสกปรกเลอะเทอะ, ความไม่นิ่ง, รายละเอียดที่ไม่ค่อยดี และความเป็นแป้งของภาพ background มีน้อยกว่า dlp มาก อย่างเห็นได้ชัด เป็นเพราะอะไรครับ จะว่าจอเล็กกว่า ก็ไม่แน่ใจ เพราะ dlp 80" ก็จริง แต่ผมดูในระยะ 5 เมตร ส่วน plasma ที่บ้าน 50" แต่ผมดูในระยะ 3 เมตร น่าจะชดเชยกันได้นะครับ สิ่งเดียวที่ต่างกันคือ ของเฮียกำ เล่น zone1 ผ่าน htpc ของผมเล่น zone3 ผ่าน dvd player ของ pioneer หรือว่า การถอดรหัสภาพของ card จอ สู้ ระบบใน dvd player รุ่นสูงๆ ไม่ได้

I thought because of quality of power supply [computer]. desktop quality less than notebook, please test by yourself ,don't believe me โดยคุณ vagus

ขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่ใช้เล่นเลยครับ

ไม่รู้ว่าที่ไป meeting กันใช้โปรแกรมอะไร (ไม่รู้คุณ fot_ja ยังใช้ x-card เล่นอยู่หรือเปล่า)

อีกอย่างนึง dvd player ของคุณมาริโอ้ เป็น progressive หรือ interlace ครับ

มันจะขึ้นอยู่กับตัว deinterlace กับ scaler ที่อยู่ในตัว plasma ด้วย ใน case นี้ต้องเทียบระหว่าง plasma กับ htpc
โดยคุณ Burm

Player ผมเป็น Progressive ใช้ช่องต่อ HDMI โดยคุณ มาริโอ้

ขอบคุณๆ Burm สำหรับคำตอบเรื่อง framerate ของ 720p นะครับ

ถ้าเป็นผมก็คงทำอย่างเดียวกันกับที่คุณ burm ทำ คือ decimate เหลือ 30fps และ inverse telecine กลับไปที่ 24fps อย่างเดียวกับต้นฉบับฟิลม์

พูดถึงเรื่อง frame rate ก็รู้สึกหนักใจขึ้นมาทันที เพราะถึงเราจะมีอุปกรณ์ที่ framerate สูงแค่ไหน แต่อุตสาหกรรมภาพยนตร์มันก็ยังคงใช้ Film 35mm 24fps ไปอีกนาน ที่แย่ที่สุดคือมาตรฐาน HDTV ดันใช้ framerate ที่หารไม่ลงตัวกันซะอีก

ในความเห็นส่วนตัว ผมว่าปัญหาเรื่อง framerate ของภาพยนตร์มันเรื่องใหญ่ครับ เพราะ 24fps มันไม่พอเอามากๆ ยิ่งดูใกล้ๆ จอใหญ่ๆ จะยิ่งปวดห้ว เพราะภาพมันเคลื่อนไหวไม่เรียบ

โดยส่วนตัว ผมว่า framerate ของ video ที่พอเพียงกับสายตามนุษย์น่าจะไม่ต่ำกว่า 60fps full frame (อันนี้ใครเล่นเกมส์ FPS ในคอมพ์คงพอเข้าใจ)

สักวันหวังว่าอุตสาหกรรมภาพยนตร์จะเปลี่ยนมาใช้ film ความเร็วสูง หรือไม่ก็กล้องถ่ายหนัง digital ที่รันที่ 60fps
โดยคุณ SR

จอ plasma pioneer รุ่นใหม่ เขาว่า 72 fps จึงสามารถทำ pull-down 3:3 ได้ (72/24 = 3 ลงตัวพอดี) ไม่ทราบว่าจริงแค่ไหน ถ้าจริง ภาพจะไหลลื่นมากๆ โดยคุณ มาริโอ้

พอมีแหล่งที่เค้า capture TV series ไหมครับ อยากดู series ของ us ในแบบ hd มากๆ ยิ่งถ้าได้ 24 / csi หละก้อ ฮุฮุ มันน่าดู

note: wmv สามารถ reencode ได้แล้วครับ ใช้ TMPG เปิดเอา กำลังทดลองอยู่ ถ้าเป็นไงเดี๋ยวผมรายงานอีกที

อ้อ อีกนิดครับ ระหว่าง hidef เสียงไทย กับ ซับไทย อย่างไหนน่าทำกว่ากันครับ ว่าจะลองดูซะหน่อย เอา LOTR นี่แหละ พอดีมีแผ่นที่คุณ fot_ja ให้มาอยู่ คิดว่าจะเอาเสียงเดิมออกแล้ว mux เสียงไทยลงไป หรือไม่ก้อ sub ไทย โดยคุณ ray

ล่าสุด ได้ลอง matrix reladed เเล้ว เเม้จะเป็นขนาด 4.3 กิก ที่เเรกก็น่าเเปลกใจว่ามัรจะดีกว่า lord2 หรือ gladitor เเค่ไหน ผลออกมาว่า มันสามารถให้ภาพที่ น่าตกใจเป็นอย่างมากๆ ตั่งเเต่การเคลื่อนไหว การถ่ายทํา ยอมรับว่าภาพที่ได้ดีที่สุด ตั่งเเต่ ดู hidef เเบบเเผ่นเดียวเลย noise ไม่มีเลยความใสของภาพที่ได้นั้น สอาดมากไม่มีทางที่เเผ่น zone 1-2 จะให้ความใสเเบบนี้ได้เลย ได้รับรู้ถึงความใสที่ใสจริงๆ มิติที่ดีมากๆ สามารถเเสดง ความสารถของเครื่องฉายได้อย่างไม่มีปิดบัง ส่วนสีดํานั้นก็ มีหลายลละดับ ให้ลองสังเกตุ ฉากเเรกของเรื่องนี้ ที่มีการประชุมกันในห้องใต้ดิน สามารถรับรู้ถึง ละดับของสีดํา มิติของภาพ เเละความใสของภาพ ได้อย่างไม่เคยดูมาก่อนในเเผ่น dvd เลย เยี่ยมจริงๆกับหนังเรื่องนี้ ส่วนผู้ที่ได้ดูเรื่องนี้กับผม นั้น ก็เป็นเซียนๆกันทั่งนั้น ทกคนในนั้น บอกว่า ตาเสียกันทุกราย สงสัยได้เสียเงินเเน่ๆ ส่วน อุปกรณ์ที่ทกสอบนั้น ก็มี

อิเลคโตโฮม 9 นิ้วรุ่นพิเศษราคาสุดเอื่อมเเต่วันนั้นก็มีสองรายที่ใช้อยู่มารวมกันในห้องนั้น อุอุ ต่อเเบบ bnc-vga เครื่องเล่น hidef ก็ htpc เเต่เสียดายที่เวลามีน้อย เลยปรับเเต่งยังไม่เต็มร้อย โดย ช่าง ใหม่ ตกลงในวันนั้น ผมทั่งหูเสีย เเละตาเสีย กันไปเลย เพราะราคาในนั้นไม่ใช่ธรรมดาจริงๆ เสียดายจริง คนที่ไม่มา จริงๆ อิอิอิ ส่วนไอ้ที่ว่าหูเสียนั้น เป็นอย่างไร เดี๋ยวรบกวน ที่ WRC มาช่วยบอกเล่า ประสบการณ์ในวันนั้นหน่อยครับ

คืนนั้นเราอยู่กันจนถึงตีสอง พอดีprojectorไม่ได้setไว้ก่อน แถมเครื่องมือไม่อยู่ด้วย ต้องปรับจากเครื่องแล้วดูด้วยตาช่วยเอา เวลาที่มีทำให้ปรับได้ประมาณ70%ของศักยภาพเครื่องเท่านั้น แต่เพียงแค่นั้นภาพที่เห็นก็ทำให้อึ้งแล้วล่ะครับ ภาพสวย ใส มีมิติความลึก รายละเอียดของฉากหลังยังเห็นได้ดี สีอิ่มแน่น ไม่มีnioseเลย ภาพเคลื่อนไหวให้ความลื่นไหลต่อเนื่องดีมาก ผมประทับใจสารคดีตั๊กแตนที่ถ่ายด้วยกล้องhidefน่ะครับ ภาพสวยแจ่มจริงๆ

ส่วนเรื่องเสียงบังเอิญที่นั่นมีชุดเครื่องเสียงสุดยอดวางอยู่ชุดนึง เราเลยได้ฟังไปเพลินๆระหว่างรอเซ็ทเครื่องฉายอยู่ เป็นชุดลำโฑงQuintessenceacoustics รุ่นstealthราคา60000USDขับระบบtriampด้วยแอมป์หลอดของsupratekขับกลางแหลม Krell monoblockขับทุ้ม Crown1300wattขับsubwoofer มีcrossoverหลอดของแคนาดาจำยี่ห้อไม่ได้แล้ว sourceเป็นmMarantz dv8300โมเต็มพิกัดต่อกับDAC Audiosynthesis DAX Discrete เสียงที่ได้ ทุกคนในห้องตะลึงครับ ฟังเพลงได้ทุกรสทุกแนว รายละเอียดของเสียงไม่รู้จะบรรยายยังไงดี เอาเป็นว่าดีกว่าทุกห้องฟังในงานโชว์ทุกงานที่เคยได้ยินมาเลยครับ

งานนี้ผมเสียทั้งหูเสียทั้งตาเหมือนกัน ตอนนี้คงต้องเสียเงินแก้ปัญหาทางตากับHidefหน่อยแล้วล่ะ เพราะจะได้แสดงศักยภาพของElectrohomeที่ห้องผมได้เต็มที่หน่อย

งานนี้ขอขอบคุณคุณfot_jaและคุณโก้ คุณใหม่ แห่งHorizonมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ
โดยคุณ WRC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน, 2004, 09:52:00 PM โดย Too' Ninja »

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2004, 10:05:20 PM »
รบกวนคุณ burm คุณ fot_ja อยากทราบว่า fifth element / LOTR ที่เป็น wmv นี่ encode ที่ กี่ fps ครับ? ผม recode ที่ 23.99 มันหยุดเป็นช่วงๆ หนะครับ เลยชักสงสัยว่ามันเป็น 60/2 หรือเปล่า โดยคุณ ray

คุณ ray,

การ IVTC กลับไปที่ 24fps (23.976fps) ผมแนะนำให้ใช้ Donald Graft's Decomp filter ของ AVISynth ทำนะครับ

เท่าที่อ่านมาคุณใช้ TMPGEnc อ่าน wmv ได้ใช่มั้ยครับ?

ถ้าใช่ผมแนะนำให้คุณทำ frameserve จาก TMPGEnc -> AVISynth แล้วใช้ decomp filter ในการทำ IVTC แทนที่จะใช้ IVTC ของ TMPGEnc มันชัวร์กว่าในหลายๆ กรณีโดยเฉพาะ source 29.976fps ที่อาจจะผ่านการทำ deinterlace มาก่อนแล้ว

วิธีการทำ frame server จาก TMPGEnc ไปยัง AVISynth ก็ใช่ VFAPI Converter TMPGProject File ไปเป็น psuedo file ที่ avisynth อ่านได้ (ใช้ AVISource เปิดได้เลย)

http://www.afterdawn.com/software/video_software/codecs_and_filters/vfapi_codec.cfm

http://www.avisynth.org

http://neuron2.net/decomb/decombnew.html

อาจจะงงๆ เล็กน้อยครับ แต่ยังไงถ้าชอบเล่นพวกนี้แนะนำให้ศึกษา AVISynth เลยครับ มันเป็นหนึ่งใน the most revolutionary tools for video processing อันนึงเลยทีเดียว
โดยคุณ SR

เรื่องการใส่ subtitle ไม่ใช่ปัญหาเลยครับ ง่ายมากๆ แค่ลง filter direct vobsub เท่านั้นเอง แต่ว่า!!
หา subtitle ไทยไม่ได้อ่ะครับ!!!

ตอนนี้ผมเขียนโปรแกรมช่วยแปล (คือต้อง rip subtitle จาก dvd เป็น bmp เอง แล้วมาเข้าโปรแกรมนี้แล้วพิมพ์ตาม) แต่ยังไม่เสร็จและไม่มีเวลาจะเขียนต่ออ่ะ
ถ้าใครจะเอาไปทำต่อก็โอเค (ก่อนหน้านี้ผมลองใช้ Subrip แล้วมันแปลงไม่ค่อยได้น่ะครับ)

หรือถ้าใครหาแหล่ง subtitle ไทยได้ก็จะดีครับ ( .sub หรือ .srt ก็ได้ vobsub มันรู้จักหมด)

ส่วน LOTR นี่มันนานแล้วอ่ะจำไม่ได้ (แต่ fifth element ฝรั่งมันทำมาอยู่แล้ว) แต่น่าจะเป็น 23.976 ครับ
โดยคุณ Burm

อ้อ คุณ sr นี่ใช่ stonerose ป่าวเนี่ย รู้สึกจะแว๊บๆ บอร์ดเดียวกะผมตั้งหลายที่นะ อะอะ โดยคุณ ray

ผมว่าน่าจะใช่น่ะเพราะเห็นเเก อยู่ที่หลาย web ครับ ผมความรู้อะไร ก็ช่วยๆกัน น่ะครับเพราะผมบางครั่งก็ไม่ค่อยว่างครับ ถ้าตอบได้ก็ช่วยตอบด้วยน่ะครับถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไปครับ ขอบคุณ สนใจหนังเรื่องไหนเดี๋ยวผมส่งไปให้ดูครับ โดยคุณ fot_ja

ครับผม SR = StoneRoses แบบว่าขี้เกียจพิมพ์อ่ะ :)

ยินดีตอบครับถ้ารู้คำตอบและผ่านมาเจอ

จริงๆ เรื่อง HD Clip นี่ผมก็เล่นมาไม่เยอะนะครับ เพราะผมใช้ laptop เป็นหลัก ความสามารถมันไม่ค่อยอำนวยให้เล่น video ละเอียดๆ ได้ เลยไม่ได้เล่นจริงๆ จังๆ แค่ลองทดสอบนิดๆ หน่อยๆ ไม่ให้ตกยุคเท่านั้นครับ :)

เครื่อง HTPC ประเภท PDI+X-Card ผมก็มีแผนจะหามาเล่นครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคงต้องรอให้สร้างบ้านเสร็จก่อน และมีห้องดูหนังที่คุมแสงได้เป็นเรื่องเป็นราวซะก่อน

สำหรับเรื่องการเอา HD Clip มาแปลง ผมชอบ transcode จาก Transport Stream ไปเป็น XviD มากกว่า WMV นะเพราะผมรู้สึกว่า คุณภาพของ XviD มันเหนือกว่า WMV อยู่หน่อยๆ (ถ้าอย่างอื่นเท่ากัน) และการ decode ก็ไม่กินแรงเครื่องมากนัก อีกอย่าง XviD มันไม่ถูกจำกัดอย่าง WMV ด้วย

คำแนะนำสำหรับ HD XviD Clip ก็คือ
- อย่าใช้ B-Frame, Q-Pel และ GMC พวกนี้กินแรงเครื่อง ทั้งตอน decode และ encode เราใช้ bitrate สูงพอที่จะไม่ต้องใช้ option พวกนี้อยู่แล้ว

- ใช้ bitrate ประมาณ 0.20 bit/pixel
ตัวอย่างเช่น หนัง 720p แบบ 23.976fps ให้ใช้ bitrate
1280 x 720 x 23.976 x 0.20 / 1000 = 4,419kbps

หรือถ้าห่วงคุณภาพ ก็ใช้ได้ถึง 0.25 bit/pixel ครับ แต่จริงๆ ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ เพราะยิ่ง frame size ใหญ่ เท่าไหร่compressiblity ของ video codec มันก็จะเพิ่มขึ้น
โดยคุณ SR

ขอบคุณๆ fot_ja ครับ หนัง HD ที่คุณโพสต์ในหน้านี้ ดูเหมือนคุณว่า Matrix Reloded 720p มันแจ่มสุดใช่มั้ยครับ ผมสนอันนี้แหละครับ เรื่อง spider man 720p ถ้าแจ่มมากๆ ก็สนใจครับ ว่าแต่ต้องทำยังไงบ้างอ่ะครับ?

ป.ล. ผมเคยได้ไปดู Matrix Rovolution แบบ IMAX มา ประทับใจมากๆ ในความชัดสุดยอด เมื่อไหร่ HT จะได้แบบนั้นบ้างนะ (ได้คืบจะเอาศอก)
โดยคุณ SR

สำหรับผมสำเนาให้ทุกเรื่องครับ เสร็จเมื่อไรโทรมาบอกเลย จะไปทันที....เสียดายจังเลยเมื่อวันเสาร์ไม่ได้ไปดู hi-def สุดขอบ hi-end ที่ Horizon ช่วงนี้คุณโก้อ่อน ประชาสัมพันธ์ไปหน่อยนะเดี๋ยวแฟนเก่าๆจะลืม เห็นคุณ fot_ja โทรมาคุยว่าสุดยอกจริงๆ ช่วงนี้โทรมือถือผมเสีย เลยไม่สะดวกในการติดต่อไว่พรุ่งนี้ว่างๆจะหาซื้อใหม่แล้วครับ ช่วงนี้ติดต่อผมก้อเบอร์ pct 02-8611854กด 2 นะครับ ตอนนี้ต้องขอตัวไปเล่นกะ Saturation &Y-C delay ก่อนนะทั่น fot โดยคุณ WK

htpc+pdi+ xcard ผมเล่นอยู่ครับ รับรองผลครับว่าภาพพดีเเน่นอนครับ เล่นมาปีกว่าเเล้วยังไม่มีเพื่อนเล่นเลย หาเเนวร่วมครับ โดยคุณ fot_ja

คุณ fot-ja อย่าลืม Matrix Reloded พร้อมหนังเรื่องใหม่มาด้วยนะท่าน.....โชคดีไม่ได้ชมศักยภาพของElectrohomeเดียวตาเสียเพิ่งเปลี่ยน เครื่องจาก 5700 มาเป็น7200 ยังไม่ข้ามweek เดี๋ยวเสียความพอใจ....ในการชม7200ไปแล้วต้องหาcrt 9" มาเล่นอีก คุณ fot เมื่อไหรจะเปลี่ยนcard ภาพผมรอ 9700 อยู่นะท่าน
โดยคุณ กัมปนาทkk

ตกลง spider man ชัดเเน่นอนครับ เดี๋ยวคืนนี้คงได้ดูครับ เเล้วจะมารายงานให้ ทราบอีกทีครับ ส่วน fast เดี๋ยวลองใส่ dts ดูก่อนครับ ว่า เป็นยังไง เเต่ถ้าเเบบ dd ก็ได้เเล้ว รู้สึกว่าเเผ่นนี้ภาพเนียนมากๆ งงเหมือนกัน โดยคุณ fot_ja

projector สเปคขนาดใหนจึงจะเหมาะสม hd ครับ h30 หรือ 4805 ได้ไหม เป็น svga หรือต้อง xga จึงจะเหมาะสมกว่า แล้วเครื่องเล่น hd dvd อีก 2 ปีได้ไหมกว่าจะมีเครื่อง ผมว่า ต้องเป็น เครื่อง จีนเเน่เลยที่ราคาเหมาะสมที่สุดดดด โดยคุณ อยาก hd แบบจอหญ่ายยย

แล้วผมจะติดต่อคุณ fot_ja ได้ยังไงล่ะเนี่ย เมล์มาว่าให้โทรกลับ ก็ผมไม่มีเบอร์นี่ครับ ก็เลยไม่รู้จะโทรไปได้ยังไง โดยคุณ Mona

09-6839911 โดยคุณ fot_ja

WinDVD เวอร์ชั่น 6 ออกแล้วครับ ซัพพอร์ต HD-DVD ด้วย ลองดาวน์โหลดมาลองใช้กันครับ ไม่รู้ว่าคุณภาพจะดีแค่ไหน อิอิ

http://a1394.g.akamai.net/7/1394/3235/v001/webdownload2.intervideo.com/windvd6/release/Enu/WinDVD6.exe

ลิ๊งค์นี้สำหรับ crack ครับ
http://download.9down.com/KEYGEN/InterVideo.WinDVD.v6.0.Platinum.Fixed.Keymaker.Only-ROR.rar

คุณ fot_ja ครับ
อยากได้แผ่น HD มาทดสอบเครื่อง HTpc ของผมติดต่อได้อย่างไรครับ โทร 09-2090390 หรือ ติดต่อ manote92@hotmail.com
system ที่บ้านต่อ HTpc เข้ากับ โปรเจคเตอร์ 96 นิ้วโดย
AE500 ผ่าน Denon AVR3801load movie clip T2 มาดูภาพแล้วติดใจมาก อยากดูแบบเต็มๆเรื่อง ค่าใช้จ่ายผมยินดีครับ
ช่วยแจ้งกลับด้วยนะครับได้ทุกเวลา

คุณ fot_ja ครับ!! เพิ่งจะรู้จักชื่อนี้จากร้านที่ผมสั่งจองเครื่อง Projector " In Focus" รุ่น 4800 แต่หลังจากนั้นคนขายแนะนำว่าถ้าสนใจภาพชัดๆ แบบ HDTV ต้องลองติดต่อสมัครเป็นสมาชิกกับคุณ ผมจึงอยากจะขอรบกวนปรึกษาหน่อยนะครับ
1. ผมตั้งใจจะซื้อ Projector รุ่น 4800 แต่พอเห็นมีรุ่นใหม่คือ 4805 เลยลังเล ไม่ทราบรุ่นไหนเหมาะจะเล่น HDTV ครับ
2. ผมนำ CPU Computer ที่มีอยู่ เป็น Pentium 4 (2 G) Ram 256 ไปให้ทางร้านเขาช่วย Modify เพิ่มเติมเพื่อให้เล่นได้ ไม่ทราบว่าควรซื้อ CPU ใหม่ทั้งหมดเพื่อการนี้ดี หรือ ใช้ของเก่าดี ถ้าซื้อใหม่ทั้ง set spec ที่เหมาะที่สุดจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
3. ผมจะสมัครเป็นสมาชิกกับคุณได้อย่างไร อยากร่วม meeting แต่ผมจะกลับ กทม. สัปดาห์ละครั้งในช่วงวันสุดสัปดาห์เท่านั้น พอเป็นไปได้ไหมครับ
ช่วยตอบด่วนด้วยครับ พอดีคืนวันศุกร์นี้จะไปที่ร้านและตัดสินใจเลือกรุ่นที่จะซื้อแล้วครับ

• Admin
  • ตู่ นินจา
Re: Hi-Def คืออะไร ?
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 05:00:57 PM »
ได้ข่าวว่าตอนนี้สามารถทำให้เครืองxboxปล่อยสัญญาน720p ,1080i ได้มีใครพอรู้บ้างครับ โดยคุณ xgasit

ได้ครับโดยใช้โปรแกรม xbmc เล่นได้ทั้ง DVD และ VCD และ ไฟล์ต่างๆที่ xbmc support (เช่น divx, xvid, mpeg) แต่มันยังเล่น DVD ไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่ครับ (ยังไม่มี menu) แต่ตัวเล่น DVD ปกติมันก็ยังเล่น DVD ได้สมบูรณ์เหมือนเดิมครับ โดยคุณ Burm

เสริมหน่อยครับ
XBMC = XBOX Media Center
http://www.xboxmediacenter.de/
โดยคุณ SR

xbox เล่น source hidef ได้เฉพาะกรณีที่ Source อยู่ใน format MPEG2
แต่ในกรณี WMV-HD ไม่สามารถเล่นได้ครับ เนื่องจากเครื่องแรงไม่พอ
คงต้องรอ xbox-2 ครับ

แต่ในกรณีที่เล่น source SD (พวก DVD, divx) ให้เป็น HD สามารถทำได้โดยใช้โปรแกรม Xbox Media Center ครับ

โดยสามารถลงได้ด้วยตนเองโดยการต่อ LAN กันระหว่างเครื่อง xbox และ pc ครับ
โดยคุณ Burm

คุณfot_jaครับ เรื่องhidefที่คุยกันไว้ มันติดที่Electrohomeของผมไม่มีvga input รับได้แต่RGBHV ถ้าจะให้ดีต้องเล่นhidefผ่านscalerเลย จะได้ไม่ต้องลำบากถอดสายเข้าออก และscalerผมให้ภาพทางRGBHVได้อยู่แล้ว โดยไม่ต้องแปลงจากVGAอีก ตอนนี้ทางเลือกเลยน่าจะเอาscalerไปupgradeมากกว่าที่จะประกอบใหม่อีกเครื่องนึงมาใช้

เลยกำลังติดสินใจอ่ะครับ ว่าจะเอาไงดี
โดยคุณ WRC

เเต่อาจจะเจอปัญหาที่ว่า จะเอา p4 3กิก ใส่ใน main ตัวเก่าได้หรือเปล่าว ไม่งั้นเวลาเล่น wmv-hd ไม่รอดเเน่ครับ โดยคุณ fot_ja

เรียนคุณ burn
ผมไม่มีสายต่อ กับ pc ครับ มีร้านไหนรับทำให้บ้างไหมครับ
ตอนนี้กำลังเก็บตังซื้อคอมมาเล่น hd ครับ
01-6461002
ขอบคุณครับ
โดยคุณ บลู

สายต่อกับ pc ก็ใช้สาย LAN แบบ Cross ธรรมดาครับ
ให้ร้านคอมที่ขายสายแลน เขาทำให้ได้ทุกร้านครับ
บอกเขาเอาสาย LAN แบบ corss
โดยคุณ Burm

Scaler ของคุณหมอ มีช่อง pass through หรือเปล่า ถ้ามีลองดูนะครับ ส่วน scaler Lumagen มีครับแต่ยังไม่เคยลองว่าใช้ได้หรือไม่ ไม่รู้ว่าความถี่ hd จะสูงเกินไปหรือป่าว ลองแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

คราวที่แล้วคุณหมอลงมา กทม. มาชม HD กับ Projetor 3 หลอด เสียดายครับที่ไม่ได้ชมด้วย เพราะพลาดการติดต่อแต่เห็นบอกว่าสวยมากกกกก.....
โดยคุณ WK

ยืนยันครับว่าภาพวันนั้น hidef เข้า crt 9 นิ้ว ให้ภาพที่สุดยอดมากๆ
ผมตาเสียไปเรียบร้อยโรงเรียน 9 นิ้ว แร้ว แต่ยังไงก็คงไม่ตามไปเล่นแน่นอน เพราะแพง โค-ตะ-ระ เลยคร้าบ
โดยคุณ chaiyos

scalerผมไม่มีpass throughครับ คุณWK
ยอมรับว่าภาพวันนั้นยังติดตาอยู่เลย หนังสารคดีตั๊กแตน ทำเอาผมตาเสียจริงๆครับ
โดยคุณ WRC

ผมเหมือนกันครับ เรื่อง gladiator ทำผมตาเสียเหมือนกัน โดยคุณ มาริโอ้

คุณfot_jaครับ ช่วยเมล์รายละเอียดของHTPC setสำหรับHidefให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ ขอรายละเอียดรุ่นและราคาด้วยครับ รวมถึงราคาcaseที่บอกผมไว้ด้วยนะครับ โดยคุณ WRC

เพิ่มเติมอีกนิดครับพี่หมอวรชัยและคุณโอ๋ คืนนั้นนอกจากตาเสียแล้ว ที่เสียมากกว่าคือหูครับ เจอซิสเต็ม 2 แชนแนลระดับ super hi-end ที่ดีที่สุดเท่าที่ผมเคยฟังมา ส่วนตัวผมว่านักเล่นคนใดก็ตามมิอาจหาญเรียกได้ว่าตัวเองได้พบ "ของจริง" หากยังไม่เคยฟังชุดนั้น เอาเป็นว่าตอนนี้อิจฉาพี่หมอที่มีชุดที่ใกล้เคียงจริงๆ เลยคร้าบ อิ..อิ.. โดยคุณ chaiyos

ของคุณหมอเอางบเท่าไหร่ครับ เดี๋ยวจัดให้ ด่วนเลยครับ เพราะ งบประมาณของผมนั้น เป็นเเบบธรรมดาครับ เกรงว่าจะไม่คู่ควรเท่าไหร่ครับ เดี๋ยวผมลองจัดให้ก่อนก็ได้ครับ เพราะคุณหมด เล่นบอกว่า hiend ...อิอิ เดี๋ยวได้ hiend เเน่ เช่น

card vga x800 ตัวเดียวก็ 25000 เเล้วครับ
p4 3Ghz+fan 13000
hdd serail raid 0 ขนาด 80G 1000 รอบ 2ตัว ก็ 20000
main board Asus chip set 875 รุ่น top 7650 บาท
sound card M audeio หรือ เทอร์ร่าเทค รุ่น top ราคา 12000
case cooler master รุ่น Wave master ราคา 9500
เเรม ก็ ddr 400 ขนาด 512 2 เเถว 7000 บาท
key+mouse เเบบไม่มีสาย 4000
dvd writer plexter 9800
power 500 w ราคา 5500
card scaleler อีก 10000 บาท
เเค่นี้ ก็ สุดยอด ในความคิดผมเเล้ว ครับ

ถามคุณ fot_ja เรื่องการupgrade ในด้านภาพ โดย system ระดับ 2.6 MHz 512 MB VGARadeon 9200 SE ถ้าupgradeโดยเพิ่ม scaler card กับ เปลี่ยนไปใช้ Radeon 9600 xt หรือ 9600 pro อย่างไหนเห็นความแตกต่างมากกว่า และมีความคุ้มค่ามากกว่ากัน ในด้านภาพที่จะได้รับ โดยคุณ มาโนช บางปู

เป็นผมจะใช้ 2 อย่างพร้อมกันเลยครับ
เเต่ scaler card เห็นผลกว่ามากๆ ครับ dvd 3-50000 ไม่น่าจะสู้ได้ครับ เเพงกว่านั้น ไม่เเน่ครับ

จ๊าก......ผมเอาแบบธรรมดาครับคุณfot_ja ไม่ต้องเอาhiendครับ อย่างของคุณfot_jaก็เหลือเฟือแล้วครับ เอาแค่พอเล่นได้ เพราะว่ามันไม่น่าจะลงทุนอะไรมากมายกับอะไรที่มันยังไม่ลงตัวจริง แค่ลองเล่นกันสนุกๆมากกว่า ผมกะว่าจะเอาไว้ใช้งานปกติในห้องนอนผมด้วย อยากได้เคสที่มันยกไปมาได้ครับ เอาแค่สามหมื่นเศษๆอย่างที่เคยคุยก็พอแล้วครับ โดยคุณ WRC

คุณมาโนชRadeon 9600 xt ถ้าสนใจผมมีจะขายต่อให้เนื่องจากจะเปลี่ยนเป็น Radeon 9800 xt แทน
tel 01-6203385 ผมใช้มา 2 เดือนครับ

ขายเท่าไหร่ครับคุณกัมปนาท อิอิ เผื่อราคาล่อตาล่อใจผมบ้าง

เพิ่มอีกนิดครับ มันเป็นยี่ห้ออะไร แรมบนการ์ดกี่เมกครับ

ข่าวใหม่ล่าสุด

vga card ตัวใหม่ ของทั้ง สองยี่ห้อเตรียมออกวางจําหน่ายเเล้ว

ส่วนเรื่องภาพนั้นคงดีขึ้นเเน่นอนเเต่ดีจะเเค่ไหน เดี๋ยวได้ลองเเล้วจะเอามารายงานเเบบเจาะลึก ครับ

เพราะ Geforce 6800 ตัวใหม่ เพิ่ม pipe line ไว้สําหรับ encode video โดยเฉพาะถึง2 pipe line เพราะเป็น hard ware โดยเฉพาะ น่าจะทําให้ภาพที่ได้ดียิ่งขึ้นไปอีก เเต่จะดีเเค่ไหนคงต้องลองครับ

มีเครื่องเล่น WMV9 ออกมาขายแล้วนะ
http://www.kiss-technology.com/?p=news84&v=users
โดยคุณ มาบอก

ในอาทิตย์นี้เตรียมพบกับ
Harry Potter and Sorcerer's Stone
1080p 24fps

Hidef พากย์ไทยเรื่องแรกของโลก (มั่นใจครับ แน่นอน)
มี 2 ภาษาใช้ Zoomplayer เปลี่ยนได้

แต่มันล่อไป 10 GB น่ะครับ (เกือบเท่าต้นฉบับเลย) สงสัยต้องให้คุณ fot_ja ลง 2 DVD + 1CD มั้ง
โดยคุณ Burm

FYI,
new ati X series have hardware ms-wmv9 decoder krub.
โดยคุณ ray

แล้ว redeon X series มี hardware ms-wmv9 decoder ไหมครับ ท่าน ray
ray แปลว่า กระเบนครับ

ใช่ครับ ผมหมายถึง ati redeon X series หนะครับ มี hardware decoder wmv9 น่าสนนะครับ สำหรับคนที่อยากเล่น wmv9 hd แต่ราคานี่ อะอะ แพงจิ๊บโผง ที่เมกาตัวเริ่มเป็นหมื่นแหนะ โดยคุณ ray

สำหรับชาว opensource lover ผมลอง reencode matrix reload 720P wmv9 -> 720P xvid (3.2mbit/sec 2 pass 0 bframeunrestricted profile) โดยใช้เสียงเดิม จริงกะว่าจะใส่ เสียงไทยเพิ่มลงไปแต่ยังหา เสียงไทยไม่ได้ครับ
ผลคือ file size ลดลง ครึ่งนึง เหลือ 2G กว่าๆ คุณภาพนี่ ไม่แตกต่างนะครับ โดยสายตาผม แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อาจจะเพราะผมยังใช้ z1 ซึ่งเป็น 1/4HD panel อยู่ด้วยครับ แต่ยังไงปลายเดือนหน้านี่ ผมจะได้ projector ที่เป็น native 720P แล้วจะมารายงานผลอีกครั้งครับ หรือใครอยากลอง matrix reload ในแบบ xvid นี่ ยินดี ก๊อปให้นะครับ แต่อยากขอความอนุเคราะห์ผู้ที่มี track เสียงไทยช่วย rip ให้หน่อย จะได้ทำให้มันมี 2 track คือ thai/eng แบบที่ทั่น burm ทำ ซึ่งน่าจะทำให้เป็น standard สำหรับเราๆ ไปเลย เพื่อนๆ ที่ไม่คุ้นภาษาจะได้ enjoy ได้ทั่วหน้าครับ
ใครมีเครื่องแรงๆ ผมว่าน่าจะช่วยๆ กันนะครับผม ส่วนผม ถ้าเสร็จจากภาระกิจตอนนี้ กะว่าจะลองเขียน article แบบ howto reencode to xvid ไว้ซะหน่อย จะได้ทำกันได้หลายๆ แรง แต่ก็คงต้องขอความช่วยเหลือจาก ท่าน burm / sr / fot-ja ด้วยนะครับ เพราะผมเองก็ไม่ได้รู้ไปซะหมด

ผมว่าเราน่าจะรวมกลุ่มกันแล้วเลือก format ที่เราจะเล่นกันนะรับ ผมสนับสนุน xvid สุดตัวเลย

อ้อ อีกอันนึง อยากให้คุณ burm ลอง reencode โดยใส่ filter resize to 720p แล้ว ใช้ xvid codec จัง ผมว่าน่าจะได้คุณภาพที่มองไม่แตกต่างนะครับ แล้วก็จะเหลือแค่ dvd แผ่นเดียว แถมสองภาษาอีกต่างหาก

ray แปลว่า zero ด้วยครับ :-)
โดยคุณ ray

ที่ผมทำเป็น wmv เพราะเห็นว่าอีกไม่นานมันกำลังจะมีเครื่องที่เล่น wmv ได้ครับ และมันก็เป็น format ที่น่าจะได้รับการยอมรับมากขึ้นเรื่อยๆ และน่าจะมี h/w มาสนับสนุนครับ โดยคุณ Burm

ถูกต้องครับ เพราะสามารถเอามาเล่นกับ เครื่องรุ่นใหม่ได้เลยครับ ไม่ต้องเเปลงอะไรเลยครับนับว่าเป็นเรื่องที่น่ายินดีครับ เพราะจะได้มีทางเลืิอกเพิ่มสําหรับคนที่ไม่สดวกที่จะเล่น กับ htpc ครับ
โดยคุณ fot

final movie ตัวนี้ เป็น 1980x1080i ตัวนี้ขนาดดูในโรงยังชัดมากๆเลยครับ ถ้าได้เอามาดูในเครื่องดีดีคงจะชัดไม่น้อยครับ

true lies2 ตัวนี้ความละเอียด 1280x720p wmv เลยสามารถเปิดกับเครื่องรุ่นใหม่ได้เลย

charlies angle 2 1280x720p ครับสามารถเปิดกับเครื่องรุ่นใหม่ได้เลย

เเต่เป็นที่หน้าเสียดายที่ resident evil ได้มาไม่ครบ 28 day ก็เหมือนกัน

เครื่องรุ่นใหม่ที่ว่านี่ยี่ห้อไร ราคาเท่าไหร่ โดยคุณ มาริโอ้

http://www.kiss-technology.com/?p=news84&v=users

เครื่องตัวเเรกที่เล่น wmv9 ได้ครับ
โดยคุณ fot

ล่าสุดได้มีโอกาสลองเล่น drive dvd ทีส่งผ่านข้อมูลเเบบ serail ata เเล้วครับ สามารถส่งผ่านข้อมูลจํษนวนมากๆได้ดีครับ รวมทั่งสามารถเล่นเเผ่น hidef ได้โดยไม่กระตุกด้วยครับ นับเป็นอีกทางเลือกใหม่ของนักเล่น htpc ที่ไม่อยาก copy ลง hdd ครับ ยี่ห้อ msi ครับคาดว่าจะมีของมาให้ลองกันได้ ประมาณ สิ้นเดือนครับ หรือสนใจดูได้ในงาน เครื่องเสียง วันที่ 24 ครับ ที่ ห้อง hidef ครับ โดยคุณ fot_ja

computer ที่มีเป็น Notebook Toshiba Pentium M 1.4 G Wide screen 15.4 DDR RAM 768 MB HD 80 GB พอไหวมั้ยครับ โดยคุณ marchj

ถ้าให้ดีบอกสเปคการ์ดจอด้วยครับคุณ marchj แต่เท่าที่ดูจาก CPU โน๊ตบุ๊คตัวนี้ไม่น่าจะเล่นไหวครับ โดยคุณ tsainont (FilmJunkie)

ลองอ่านดูใน videophile เล่มใหม่ดูครับ ผมเขียนไว้ละเอียดเลยครับ โดยคุณ fot

คิดว่าน่าจะะพอเล่นกันได้ครับเเต่คงไม่สวยเเน่นอนครับ เพราะ vga card นั้นเป็นส่วนสําคัญในการเเสดงผลของภาพอย่างยิ่งครับ เเละเป็นที่เเน่ชัดเเล้วว่า Geforce ไม่สามารถเเสดง ผลของภาพ ได้ดีกว่า radion ในรุ่นใหญ่ๆครับ เเต่ถ้าตั่งกระทู้นี้ ใน pantip ละก็ กระจายเเน่ครับ โดยคุณ fot_ja

ผมกำลังหาNotebookไว้ใช้ทำงาน แล้วอยากได้ที่เล่นHidef ได้ด้วยนะครับ ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำให้บ้างได้ไหมครับ งบประมาณ 5-6 หมื่นบาทครับ ช่วยแนะนำด้วย โดยคุณ teamkung

วันนี้ผมได้ไปร่วมสัมนาเรื่อง WMV-HD ที่งานมา ก็ขอขอบคุณคุณ fot_ja และทีมงานผู้จัดมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ที่ได้แบ่งปันประสพการณ์ความรู้แด่ผู้เข้าสัมนาอย่างเป็นกันเอง
แต่ผมมีข้อสังเกตุว่าระบบเสียงของภาพยนต์ Hollywood นั้นมีคุณภาพต่ำกว่าเสียงของ DVD อย่างชัดเจน ผมเองก็เดาว่ามันเป็นหนัง demo ที่ทางไมโครซอฟท์ปล่อยออกมาเพื่อชักชวนให้ผู้สนใจได้ลองเล่น สัมผัสกับคุณภาพว่า format นี้มีศักยภาพทางด้านความชัดเจนของภาพเพียงใด แต่ก็ตั้งใจที่จะลดคุณภาพของเสียงลงมาให้ต่ำกว่ามาตรฐานให้มา download กันฟรี แต่พอตัวหนังเวอร์ชันจริงที่ออกขายจะมีคุณภาพเสียงที่ดีกว่านี้ ไม่ทราบว่าที่ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ หรือว่าจริงๆแล้วมันให้เสียงได้เท่านี้ครับ แต่ผมว่าเสียงมันน่าจะดีกว่านี้นะ
โดยคุณ ฺฺ

เดี๋ยวคงได้ฟังของดีเเน่ถ้าเมื่อไหร่ที่ amp สามารถรับ fotmat wma : ซึ่งเป็นการส่งสัญญานเสียง ผ่าน มาตรฐานการบีบอัด ของ wma ที่สามารถถ่ายส่งข้อมูลของเสียงที่ให้ bit rate ของเสียงที่สูงกว่า dd 5.1 , dts เสียอีก ก็เหมือนกับ wmv-hd ที่ให้ภาพที่มีความละเอียดสูงกว่า dvd ทั่วไป หรือที่เราได้รับชมกันในงานไง ครับ อีกไม่นานคงได้ฟังกันครับ

เพราะถ้าเขาทําได้เเค่นี้ เขาไม่เอาออกมาขายเราเเน่ครับ คงล้มไม่เป็นถ้าเเน่ครับ เพราะยังอยู่ในรูปเเบบ ของการส่งสัญญษนผ่านทาง cable เลยทําให้ได้รายละเอียดได้ไม่มากเท่าที่ควร เพราะอาจจะเกิดการส่งข้อมูลไม่ทัน เพราะที่นั้นเขาไม่ได้ดูจากเเผ่นเหมือนที่เราดูน่ะครับ เขาดูเเบบ real time เลยน่ะครับ ส่งกันเเบบสดๆเลยครับ เเต่ที่ wma นั้นยังเป็นรูปเเบบใหม่ในการบีบอัดขัอมูลมหาสารให้มีคุณภาพใกล้เคียงต้นฉบับ นันยังเป็นช่วงเเรกๆอยู่เลยยังไม่เอามาใช้กับหนัง wmv-hd ในตอนนี้ เเต่คิดว่าคงอีกไม่นาน ครับ อีกอย่าง ตัวอย่างหนังที่ผมเอามา demo ในงานเรื่อง lord2 นั้น ต้นฉบับนั้นมีความจุ 15.6 gb ต้องใช้เเผ่น dvd 9 สองเเผ่นถึงจะเพียงพอในการจุครับ เเต่ตัวที่เราดูนั้น ถูกบีบอีดให้เหลือ 6 gb เลยทําให้ bit rate ภาพเเละเสียงถูกลดลงมาด้วย เเต่ถ้าได้ดูตัวต้นแบบ 15.6 gb เเล้วละก็ ภาพเเละเสียงจะดีกว่าพอสมควรเลยครับ

ส่วนในงานวันเสาร์ นั้นจะมีการเปรียบเทียบ ภาพ ระหว่าง

1080p กับ 1080i เรื่อง galdiator ว่าใครจะมีข้อดีข้อ

เสียงอย่างไรบ้างในอนาคต ถ้าเวลาพอนั้นอาจจะ มีตัวอย่าง สารคดี เรื่อง under water 1080i ถ่ายทําด้วยกล้อง hidef ของ panasonic ที่ไม่เคยนํามาออกฉายในงานที่ไหนมาก่อน
ต้องขอขอบคุณ พี่ เทอร์รี้ สมาชิก รุ่นใหญ่ในนี้ด้วยที่ให้เเผ่นนี้มาศึกษา ครับ

สาเหตุที่ file demo ของ microsoft เสียงไม่ดี เป็นเพราะว่ามันต้อง decode บน pc แล้วผ่านช่อง analog ของ soundcard ซึ่งแน่นอนว่าเสียงจะดีสู้พวก home theater ไม่ได้ (ยิ่งพวก sound card ธรรมดาที่ขายทั่วไป) แต่พวก dvd จะสามารถ stream เสียงไป decode ที่ avr ได้ แค่ภาค dac ของ avr ก็กินขาดแล้วครับ

ส่วน lord 2 นั้นไม่มีการลด bitrate เสียงนะครับ (รวมถึงหนัง hi--def ทั้งหมด) เป็นการเอามาเต็มๆเหมือนต้นฉบับเลยครับ (บางเรื่องที่ track เสียงมีปัญหาผมจะเอาเสียง dvd ไปลงด้วยซ้ำ)
ติดตรงที่ว่า hidef บางตัวต้นฉบับมันมาแบบ 2.0 channel (โดยเฉพาะหนังที่ไม่ได้เป็น payperview) ทำให้เสียงอาจจะดีสู้ 5.1 ไม่ได้ครับ

อ้อ จะบอกว่า Charlie's Angels 2 track เสียงมีปัญหาอีกแล้ว (หลังๆเป็นบ่อยเหมือนกัน) สงสัยจะได้ hidef เสียงไทยเรื่องที่สองของโลกซะแล้วมั้ง :-P

ส่วน harry potter 1 เสียงไทยเสร็จแล้วครับ
โดยคุณ Burm

เเก้ไขใหม่ครับ ที่ถูกต้องคือ กล้องที่ใช้ถ่าย คือ sony
len ที่ใช้เป็นของ canon ครับ

คุณ fot_ja คุณ burm รบกวนถามหน่อยครับ ว่า มี news server แบบที่โหลดได้ดีๆ ไหมครับ ผมว่าจะช่วยโหลด เพราะตอนนี้นั่งอยู่ใกล้ๆ link 1.5meg :-) โดยคุณ ray

ก็เอาที่ใช้อยู่ก็ http://news.astrawaeb.com ครับ

แต่ปัญหาไม่ใช่ load ไม่ทันครับ disk ไม่พออ่ะ
โดยคุณ Burm

เรียนเพื่อนๆชาว hidef ทุกท่าน

วันนี้ผมมาเสนอวิธีการเปลี่ยนเสียงพากย์ ให้หนัง hidef ของท่าน ซึ่งตอนนี้มีเฉพาะเรื่อง Harry Potter 1 กับ Charlie's Angels 2 เท่านั้นที่มีเสียงพากย์ไทยเพิ่มขึ้นมา

1. ต้องใช้โปรแกรม Zoomplayer ครับ ไป d/l ที่นี่ครับ

http://www.inmatrix.com/files/zoomplayer_download.shtml

2. ก่อนที่จะเปลี่ยนเสียงพากย์ให้ pause หนังก่อน โดยการ click mouse ปุ่มซ้าย

3. ให้ click mouse ปุ่มขวา แล้วเลือก menu ดังรูป ครับ Stream Selection -> Audio Track 2 ก็จะเปลี่ยนเป็นเสียงไทยได้ครับ

4. ถ้าจะเปลี่ยนกลับเป็นเสียง Eng ให้ทำแบบเดิม แต่เลือก Audio Track 1 แทนครับ
โดยคุณ Burm

เครื่องเล่นhidefราคาจะแพงไหมครับและจะมีแผ่นผีตามมาด้วยไหมครับถ้ามีภาพต่างกันไหมครับสำหรับแผ่นhidefถ้าขายในไทยประมานเท่าไรครับ และแผ่นจะมีกระตุกไหมครับมีแบ่งโซนด้วยหรือเปล่าครับ ตอนนี้ดีวีดีโซนหนึ่งจะแพงกว่าโซนสาม ภาพเสียงต่างกัน ถ้าเป็นhidefจะต่างกันเหมือนดีวีดีไหมครับส่วนโปรเจ็คเตอร์ที่ไม่มี port dvi ,hdmi สเป็คต่ำๆไม่ถึงXGAเล่นhidefไม่ได้ด้วยหรือเปล่าครับ ส่วนผมตอนนี้เล็งsp-4805 infocusอยู่ ไม่รู้ว่าสเปคมีพอที่จะเล่นhidefได้หรือเปล่าครับ โดยคุณ รักอนาคต

เรื่องโปรเจ็คเตอร์ spec ต่ำๆ ก็สามารถเล่น hidef ได้นะครับ แต่รายละเอียดจะไม่ครบเหมือนพวกที่ใช้ projector ที่มีความละเอียดสูงๆครับ

ส่วนเรื่องการแบ่ง zone และราคายังไม่มีการสรุปครับ แต่ถ้าให้ผมคาดเดา เขาต้องมีการแบ่ง zone อยู่แล้วครับ เพราะในแต่ละประเทศค่าครองชีพไม่เท่ากัน เขากลัวพวก grey market น่ะครับ (พวกนำเข้าจากประเทศที่ขายถูกๆไปขายในประเทศอื่นๆ)

แผ่นจะกระตุกหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพในการผลิตครับ แผ่น copy ก็อาจจะมี ขึ้นอยู่กับ protection ที่เขาจะเลือกมาใช้ครับ ถ้ายากหน่อยก็รอนานหน่อย ถ้าง่ายๆก็แก้ได้เร็วครับ
โดยคุณ Burm

fot-ja ท่านอย่าลืม อาทิตย์นี้มีนัด over clock comผมนะครับและห้ามลืมแผ่น hidef lord 3 จะได้นัดเหล่าคอ หนังhidefมาดูกันครับ โดยคุณ กัมปนาทkk

เพราะ vga card รุ่นใหม่ได้เพิ่มระบบใหม่ในการประมวลภาพจาก dvd เเละ wmv9 เข้าไปเป็นมาตรฐานใหม่ที่จะมีใน card จอ รุ่นใหม่เท่านั้น เป็น hard ware ที่เพิ่มเข้ามาใหม่ในตัว card เลยทําให้ภาพที่ได้มี ความต่อเนื่อง ลดอัดตรา block ของภาพ เเละให้คุณภาพสี เเละอุณหภูมิสีที่เที่ยงตรงยิ่งขึ้น สําหรับคุณภาพของภาพที่ได้นั้น จะดีกว่าเครื่องเล่น dvdทั่วไปมากน้อยเพียงไดนั้น จะนํามาทดสอบในโอกาสต่อไปครับ โดยคุณ fot

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 05:01:52 PM »
ผมเริ่มก่อนเลยนะครับ
ต้องขอบคุณ คุณกัมปนาท kk ที่ให้ไอเดียในการปรับภาพ Hi-def โดยการใส่ ND Filter หน้าเลนส์ฉาย projector โดยความเห็นของผมเองว่า ภาพที่ได้รับดีขึ้นในแง่ของความสบายตา และลดความฟุ้งของแสงสีขาว (โดยดูจากภาพ AE500 ใช้HTPC ที่ DVI output ของ Radeon 9600 xt ) เฉดสีดำให้ความดำที่ดีกว่า ดูจากสีเสื้อที่เน้นความดำได้มากกว่าเมื่อ ไม่ใส่ฟิลเตอร์
เพื่อนๆที่ใช้อยู่อยากแนะนำลองดูเพราะราคาฟิลเตอร์ไม่แพงมาก
เท่ากับแผ่น ดีวีดี 1 แผ่น (Kenko ND 2 Filter Multi-coated Glass Filter : Made in Japan 67 mm dia. 600 บาท ซื้อแถวเจริญกรุง มีหลายร้าน)แต่ที่สำคัญต้องตรวจดูว่ามีเกลียวสวมได้หรือไม่
เพื่อนๆที่ลองใช้ดูอย่างไรโพสต์ มาคุยกันนะครับ
โดยคุณ มาโนช บางปู 092090390

ใช้ filter ช่วยก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ทำให้ได้สีสันถูกใจเรา .... โดยคุณ WK

อิอิ เดี๋ยวจะลองไปเอามาใส่ดูบ้างครับ ว่าจะเป็นยังไงบ้างเพราะผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ เเต่ เห็นในเวป เมืองนอกก็มีพูดอยู่เหมือนกันครับว่า ใช้เเล้วดีขึ้นครับเเต่ยังมีอีกวิธีที่ทําให้ภาพโดยรวมที่ได้มีความดํามากขึ้นเเบบ โดยรวมอีกนิดครับ เดี๋ยวขอไปลองดูก่อนเเล้วจะมาบอกครับ เพราะเมืองนอกก็มีทํามาขาย เป็นบางรุ่นเหมือนกันครับ ตัวละ 5-10 เหรียญ ครับ โดยคุณ fot_ja

เล็งมานานแล้วอ่ะครับ ผมก็ใช้ ae500 อยู่ พวก filter นี่มันมีขายที่ไหนบ้างครับ (ผมไม่ค่อยกล้าเข้าร้านกล้องมืออาชีพอ่ะครับ อาย กลัวเรียกผิดๆถูกๆ) แล้วมันใส่กับ ae500 ได้เลยหรือเปล่า (หรือต้องหาอะไรมาติด) โดยคุณ Burm

คุณfot .....ใกล้เกลือกินด่างนะ....มาที่บ้านผมจะปีแล้วเห็นKenko ND 2 Filter Multi-coated Glass Filterที่ผมติด Infocus 5700 จนเปลี่ยน Infocus 7200 เป็นที่แปลกใจว่าท่านfot เพิ่งจะมาสนใจมัน.......แซวซะเลย โดยคุณ กัมปนาทkk

เเต่ผมมีที่เจ็งกว่านั้นอีกครับเดี๋ยวผมขอไปลองดูก่อนเเล้วเดี๋ยวจะบอก โดยคุณ fot_ja

อยากเล่นhi-defจังเลยครับดูในงานแล้วภาพยังติดตาอยู่เลยครับ
แต่ถ้าเล่นแผ่นdvdธรรมดาเครื่องpcจะอัพสเกลให้ปล่อยภาพเป็น720p และ 1080i ได้หรือไม่ ( มีแผ่นธรรมดาอยู่เยอะครับ)
โดยคุณ ป.นครศรี

ต้องมี scaler card ครับ
แต่คุณภาพที่ได้ ก็ยังสู้ source hi-def ไม่ได้อยู่ดีครับผม
แต่ผมไม่แน่ใจว่า scaler card นั้นจะมี noise reduction
เหมือน dvd player ทั่วไปหรือไม่

สามารถ up ได้ครับ เดี๋ยวนี้program เล่น dvd คุณภาพสูงๆ มีมาให้เล่นกันมากพอสมควรเเล้วครับ ทําได้ดีจนน่าตกใจครับมันพัฒนาได้ตลอดครับ ไม่เหมือนกับเครื่องเล่น dvd ที่ซื้อมาอีก3ปี มันก็เหมือนเดิมครับ ทําอะไรไม่ได้ถ้าสนใจจริงรับรอง ไม่ผิดหวังเเน่เรื่อองการเล่น dvd ผ่าน htpc ครับ โดยคุณ fot_ja

ผมสนใจเรื่องใช้ filter ผมใช้ Z2 อยู่ สงสัยครับมันจะขันเข้าไปยังไง Filter ที่ว่าเป็นแบบกลมใช่ไหมครับ ทําไมต้องใช้ ND Filter ละครับ ใช้อย่างอื่นได้ไหมครับ โดยคุณ นันทพงศ์

ขออธิบายคำถาม คห.10 ว่า เพราะคุณสมบัติของฟิลเตอร์นั่นเอง
ND Filter คือ Neutral Density Filter เป็นฟิลเตอร์ที่เพิ่มความเป็นธรรมชาติของแสงและสี อันเนื่องมาจากความเบี่ยงเบนของภาพที่ได้รับหลังจากแสงไปตกกระทบบนผิวเลนส์ ซึ่งเป็นหลักการของ กล้องถ่ายรูป SLR โดยปกติ(ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด) แต่เราเอาคุณสมบัติอันนี้มาใช้ลดค่าความจ้าของแสง ที่ออกจากหน้าเลนส์โปรเจคเตอร์ บังเอิญว่าได้ภาพที่ถูกใจ ก็เท่านั้น ผมอยากแนะนำให้เปิดดูใน amazon.com ในหมวดของ lighting & compensation ในส่วนของ Neutral Density Filter ในนี้จะมีตัวอย่างฟิลเตอร์ หลายขนาด หลายยี่ห้อให้เราค้นคว้าได้ ลองคลิกเข้าไปดู แต่ที่บ้านเรานำเข้ามา ก็เห็นแต่จะมี ยี่ห้อ Kenko และ Hoya เป็นส่วนใหญ่ ลองศึกษาดูนะครับ ลองคลิกที่
http://www.amazon.com/exec/obidos/tg/browse/-/525914/1/ref=br_lpsp_pg/002-1957778-2792834?

คุณ fot_ja ครับ!! เพิ่งจะรู้จักชื่อนี้จากร้านที่ผมสั่งจองเครื่อง Projector " In Focus" รุ่น 4800 แต่หลังจากนั้นคนขายแนะนำว่าถ้าสนใจภาพชัดๆ แบบ HDTV ต้องลองติดต่อสมัครเป็นสมาชิกกับคุณ ผมจึงอยากจะขอรบกวนปรึกษาหน่อยนะครับ
1. ผมตั้งใจจะซื้อ Projector รุ่น 4800 แต่พอเห็นมีรุ่นใหม่คือ 4805 เลยลังเล ไม่ทราบรุ่นไหนเหมาะจะเล่น HDTV ครับ
2. ผมนำ CPU Computer ที่มีอยู่ เป็น Pentium 4 (2 G) Ram 256 ไปให้ทางร้านเขาช่วย Modify เพิ่มเติมเพื่อให้เล่นได้ ไม่ทราบว่าควรซื้อ CPU ใหม่ทั้งหมดเพื่อการนี้ดี หรือ ใช้ของเก่าดี ถ้าซื้อใหม่ทั้ง set spec ที่เหมาะที่สุดจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
3. ผมจะสมัครเป็นสมาชิกกับคุณได้อย่างไร อยากร่วม meeting แต่ผมจะกลับ กทม. สัปดาห์ละครั้งในช่วงวันสุดสัปดาห์เท่านั้น พอเป็นไปได้ไหมครับ
ช่วยตอบด่วนด้วยครับ พอดีคืนวันศุกร์นี้จะไปที่ร้านและตัดสินใจเลือกรุ่นที่จะซื้อแล้วครับ
โดยคุณ พีท

ผมช่วยตอบแทนละกัน
4800 มันความละเอียด 800x600 (4:3) น่ะครับ แต่ hidef มันความละเอียด 1280x720 (16:9) ขึ้นไปจนถึง 1920x1080 (16:9) ถ้านำไปแสดงผลบนจอ 800x600 จะได้ความละเอียดแค่ 800x450 ซึ่งมากกว่า DVD เพียงนิดหน่อย (720x480) เกรงว่าอาจจะไม่คุ้มเหนื่อยที่จะเล่นครับ
4805 ก็ไม่ต่างกันมากเพราะความละเอียดต่างกันนิดเดียว
ถ้าจะเล่น hi-def น่าจะใช้ Projector ที่ความละเอียดตั้งแต่ 1280x720 ขึ้นไป จะเห็นความแตกต่างระหว่าง DVD กับ hidef ได้ชัดเจน

ส่วนเรื่อง CPU นั้นรายละเอียดมันมีมากกว่านั้นครับ แต่ถ้า CPU 2GHz ถ้าให้ผมเดา board คุณน่าจะเพิ่มได้อย่างน้อยก็ P4 3.06 ซึ่งปัจจุบันนี้คงหายาก หรือไม่ก็เล่น P4 2.8B (ราคาประมาณ 7000 บาท) และก็เพิ่ม RAM เป็นซัก 512MB และก็หา Hdd ใหญ่ๆหน่อย (ซัก 80GB หรือมากกว่า) ก็น่าจะโอเคครับ งบประมาณหมื่น ประหยัดกว่าซื้อใหม่นิดหน่อยครับ
โดยคุณ Burm

คุณ f0t_ja ครับผมขอความช่วยเหลือเรื่องโปรแกรม PowerStrip 3.50 เนื่องจากโหลดจาก entechtaiwan.net/util/ps.shtm มาเป็นแบบ shareware
ไม่ทราบว่าพอจะมีแบบ freeware หรือว่าพอจะมีทางแก้ไขอื่น
หรือเปล่าครับ และอีกเรื่องครับคือผมสนใจอยากจะได้แผ่นหนัง
hi-def มากครับไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างรบกวนด้วยครับ
โดยคุณ serm

ขอบคุณมากครับ คุณเบิ้ม ที่ช่วยตอบ
ผมอยากจะรบกวนคุณช่วยแนะนำ Projector รุ่นที่มีความละเอียด 1280x720 ว่ามีรุ่นใดน่าสนใจบ้าง ตอนไปดูที่งาน เห็นอยู่หลายยี่ห้อ แต่ลังเล และยังมือใหม่อยู่ เพิ่งจะสนใจ Projector ในงานนี้เอง
ส่วนเรื่องการสมัครเป็นสมาชิก hi-def ไม่ทราบมีข้อมูลหรือเปล่า อยากเป็นสมาชิกด้วยคนครับ จะได้มีความรู้มากขึ้น และได้ meeting หารือกันครับ
โดยคุณ พีท

Projector ที่เป็น 1280x720 นั้นก็มีอยู่ 2 ค่ายคือฝั่ง LCD และ DLP ครับ
ถ้าคุณชอบภาพของ Infocus น่าจะชอบ DLP ก็จะมีของ BenQ 8700 ซึ่งราคาน่าจะอยู่แถวๆ 2 แสน ส่วนของ Infocus 7205 ก็จะราคาประมาณ 3 แสนกว่าๆ

ส่วนถ้าคุณหันมาฝั่ง LCD ก็จะมี Panasonic AE500 กับ Sanyo Z2 ซึ่งราคาจะใกล้เคียงกันคือ 7-8 หมื่นครับ

ขึ้นอยู่กับความชอบและงบประมาณครับ
โดยคุณ Burm

คุณ Burm ครับ แล้ว 8700 & 7200
ตัวไหนดีกว่ากันครับผม ในแง่คุณภาพนะครับ
ราคาไม่ต้องพูดถึง เพราะปัจจุบันใกล้เคียงกันมาก

7205 คงไม่ต้องพูดถึง เพราะราคาโดดไกลไป

คุณภาพ ผมว่าก็ใกล้เคียงกันครับ
ติดตรงที่ว่าวันงาน ทาง infocus เอา source hidef (mantis) มาเปิดโชว์ ส่วน benq ใช้ dvd ผ่าน scaler เลยไม่รู้จะเทียบยังไง
เพราะจุดที่ด้อยกว่าที่ผมเห็นบน Benq ไม่รู้ว่ามาจาก scaler หรือมาจากตัว pj กันแน่
แต่ผมไม่แน่ใจว่า BenQ มี DCDi หรือเปล่า ถ้าไม่มี ผมก็ถือว่า Infocus ได้เปรียบ หากว่าคุณต้องการเล่น source อื่นๆนอกเหนือจาก hidef หรือในกรณีที่ dvd คุณไม่มี DCDi หรือเกิดอยากต่อ source อื่นๆเช่น PS2
อย่างไรก็ดี BenQ 8700 เขาบอกว่าใช้ chip HD2+ (ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าจริงหรือเปล่า) ซึ่งน่าจะเอาไปเทียบ 7205 มากกว่า ถ้าเป็นจริงก็ถือว่าเป็นของดี ราคาถูกมากๆ แต่ถ้าเป็น chip HD2 ธรรมดาก็ไปเอา infocus 7200 ดีกว่าครับ
พอดีผมไม่ได้หาข้อมูล 8700 น่ะครับ เพรามันเกินงบไปเยอะ อีกอย่างผมมี pj อยู่แล้ว เลยไม่อยากจะสร้างกิเลศให้ตัวเอง
โดยคุณ Burm

ตอบคุณ พีท ส่วน infocus นั้น ผมยังไม่ได้ดูครับ เลยยังพูดไม่ได้ เพราะ ของเขายังไม่ส่งมาทาง Video phile ผมเลยยังไม่ได้เข้าไปดุ เเต่ถ้ามาเมื่อไหร่ผมคงเอามาลองเล่นที่บ้านเเน่ครับ จะได้ลองทั้ง dvd , htpc , scaler card ให้ครบเลยครับ ถึงตอนนั้นผมถึจะบอกได้ ว่าดีกว่ากันยังไง เเต่ได้ยินเเว้ว มาว่าสีดําดีที่สุดในราคาเท่านี้เลยครับ มีเเวว เพราะตัวนี้ความละเอียด ที่ฉายเป็น wide ที่ 840x480 ครับ เเล้วถามว่าต่างกันไหมเวลาฉาย ถ้าต่อ hidef ล่ะก็ ต่างกันเเน่ครับ ถึงเเม้ resolution จะน้อยกว่า ก็ตาม เเต่ก็เห็นความเเตกต่างได้พอสมควรเลยครับ เพราะเคยลอง กับ 4800 มาเเล้ว สวยดีเลยครับ

ส่วน cpu นั้น ผมเเนะนําให้ลอง clock ดูก่อนครับ น่าจะไปถึง 2.6 ได้สบายเเต่ต้องเปลี่ยน พัดลมหน่อยก็พอ เพิ่ม ram อีดเเถวเป็น /256 จะได้ 512 พอดีครับ เพราะspec นี้ผมเล่นมาเเล้วใช้ได้เลยครับ เล่นได้ไม่สะดุดครับ งบประมาณน่าจะ ไม่เกิน - 3700 ครับ เป็นการประหยัดด้วยครับ เเนะนําไปทําร้านที่ผมเเนะนําไปในหนังสือครับ เขาจะรู้เรื่องนี้ดี ครับ
ส่วนที่เหลือ burm ก็ตอบไปหมดเเล้วครับ ลองดูในหนังสือ video phile ของเดือนนี้ดูครับ เพราะเดือนนี้ออกมาสองเล่ม เลย จะได้ข้อมูลในการตัดสินใจด้วยครับ เพราะเพื่อนๆ ในมุม hidef ก็ใช้รุ่นที่เเนะนํา จาดหนังสือกันหมดครับ เเต่เเนนําว่า vga card ควรจะเป็น ทางด้าน ati น่ะครับ เเนนํา 9600 ขึ้นไปครับ
ส่วน dlp ในความคิดของผมนั้น ต้องเล่นได้ถึง 1280x720 ครับ ถ้างบไปถึง เดี๋ยวนี้ราคา 200000นิดๆเเล้วครับ มีหลายรุ่นให้เลือกด้วย เดี๋ยวจะได้ benq 8700 กับ infocus 4805 มาลองเเล้ว ส่วน 7205 นั้นผมได้ลองไปเเล้ว ประทับใจ ตอนเล่นกับเเผ่น dvd ที่เล่นผ่าน htpc เป็นอย่างมาก ครับ ส่วนตัวอื่น เป็นยังไงเดี๋ยวของมาเเล้วผม จะมาเล่าให้ฟัง ครับ อีกไม่นานเเน่ครับ

ทางผู้นำเข้าส่งให้คุณ fot_ja ทดสอบเหรอครับ ยอดจริงๆ ได้ลองเล่นแล้วมาแจ้งข่าวด้วยครับ โดยคุณ สมชาย

คงได้เข้าไปทดสอบกัน ที่ นิตยาสาร video phile ครับ คงอีกไม่นานครับได้ลองเเน่ๆ เป็นยังไงจะเเจ้งให้ทราบครับ โดยคุณ fot_ja

อีกไม่กี่เดือนมีโครงการจะซื้อ Projector ครับ
ดูระหว่าง NEC HT1100 กับ Sharp DT-300
ตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ
โดยคุณ kxtra

อยากถามอีกข้อครับว่า เล่นที่ ขนาดกี่นิ้ว มีเครื่องเล่นที่ใช้อยู่เเบบไหน เเล้วมีงบประมาณเท่าไหร่ โดยคุณ fot_ja

จอ fix 92" มีแล้วครับ ดู DVD คู่กับ Samsung HD938 ครับ
ส่วนคอมฯสำหรับ Hi-def มีอยู่แล้วครับ
รอดูเครื่องเล่น Hi-def อยู่ด้วยครับ
โดยคุณ kxtra

อ้างอิงจากข้อมูลของคุณ SDZ ในกระทู้ 29319
ท่าน fot_ja ช่วยหา Brovo D3 มาทดสอบหน่อยสิครับ หากว่าดีพอๆกับคอมพ์ จะได้ซื้อซะที แบบว่าใช้คอมพ์มันไม่ค่อยสะดวกเท่าเครื่อง DVD ตั้งโต๊ะน่ะครับ
http://www.projectorcentral.com/news_story_635.htm
โดยคุณ ฺฺ

ยังไม่มีออกมาตอนนี้หรอกครับเพราะกว่าจะออกมาก็เกือบ ปีหน้าเเล้วครับ เเต่คิดว่าถ้าได้ลองก็หน้าจะประมาณเดือน 9-10 ครับเป็นเครื่องต้อนเเบบ เพราะตอนนี้ยังไม่มีขายเเน่นอนครับ ยืนยันเลย เพราะทาง ที่นั้นเขาบอกมาเลยครับ
ถ้าใครมีโอกาศได้ลองเจ้า 4805 เเล้วว่าต่างกับ 4800 อย่างไงบ้างครับ ช่วยบอกกันหน่อยก็ดีเหมือนกันครับเพราะจะได้เป็นข้อมูลให้คนที่สนใจเข้ามาติดตามกันบ้าง
เเล้ววันนี้ เฮีย wk ไปบ้านคุณหมอเเล้วเป็นยังไงบ้างครับ อยากรู้เหมือน มาช่วยเเบ่งปัญความรู้สึกที่ได้รับชมกันบ้างครับ.....อิอิ

ถ้าใครได้เห็นภาพเจ้า4805แล้วขอทราบข้อดีข้อเสียของภาพด้วยนะครับผมอ่านจากกะทู้อื่นเขาว่าเจ้า4805น้องๆ5700ดีๆนี่เองเลยนะครับแต่ยังไงผมก็อยากได้ยินความคิดเห็นของท่านfot_jaด้วยครับเพื่อความมั่นใจ ตั้งใจจะซื้อตั้งนานแล้วครับ4805แต่ยังเป็นห่วงนิดหน่อยเวลามาต่อเล่นhidefนะครับไม่รู้ว่าภาพจะออกมาดีหรือเปล่าถ้าภาพออกมาเป็นรอง5700นิดหน่อยokเลยครับยังไงผมก็ขอคำตอบของ4805ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ โดยคุณ kob777

ขอคำวิจารณ์เจ้า4805จากท่านเซียนภาพทุกท่านด้วยครับเพราะผมก็กำลังจะซื้อ โดยคุณ 4805

ถึงคุณ Fot-Ja
ผมได้ไปลองดูภาพโปรเจ็คเตอร์ 4805 โดยเล่นผ่านคอม hi-def ของบริษัท Magnet และดูเปรียบเทียบกับรุ่น 5700 แล้ว
ในฐานะที่เพิ่งสนใจภาพ hi-def ยังไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ ดูแล้วก็น่าพอใจ แต่พอเปรียบเทียบกับ 5700 แล้ว ยังต่างกันอยู่มากทางด้านความใสกระจ่างของภาพ ความสว่างของภาพนะครับ นอกนั้นก็นับได้ว่า ภาพจาก 4805 ก็ดีในระดับหนึ่ง อาจเป็นเพราะ resolution ของ 4805 มันต่ำว่า 5700 ใช่ไหมครับ
โดยคุณ พีท

4805ปล่อยภาพออกมาทางhi-defแล้วถ้าเทียบกับเจ้า4800ตัวเก่าละครับต่างกันมากไหมครับดีกว่าเยอะหรือเปล่าครับประมานกี่เปอร์เซ็นครับบ้านผมอยู่ไกลไปดูเองไม่ค่อยสะดวกนะครับ โดยคุณ 4805

ถามเซียน HTPC ครับว่า..
การ์ด vga ที่มีช่อง component เนี่ย ถ้าเราเล่น 480p 576p ภาพมันจะสวยกว่า dvdplayer ไหมครับ
โดยคุณ Si6210

ถามใหม่อีกหนนะครับ มีใครใช้โปรแกรม dvd region free กับ zoomplayer+ffdshow บ้างไม๊ครับ ผมมีปัญหาเรื่อง aspect ratio ผิด เพราะมันเป็นขอบดำทั้งสี่ด้านเลย

รบกวนขอ email คุณ fot_ja กับคุณ burm ด้วยครับ มีอะไรจะปรีกษาหน่อย ครับ
โดยคุณ raypatima@hotmail.com

อยากดู hi-def หนังแท้ๆ ที่ไม่ใช่สารคดี อืมม์ มีบ้านเพื่อนคนนึง เพรียบ แต่ไม่เอาดีฝ่า รบกวนเขา ถ้าอยากดูจริงๆ ลองไปที่ Magnet สาขา world trade center เขามีให้ดูแน่ๆ ที่ผมเคยดูก็มีเรื่อง 5th elements เรื่องเดียว ตอนนี้ เขาน่าจะมีหลายเรื่องแล้วนะครับ
ระบบภาพที่ขายกันปัจจุบัน มิใช่ hi-def แท้ๆ ครับ DVD ที่ดีที่สุดปัจจุบันอยู่ที่ 480p ครับ พอมาเล่นกะเครื่องเล่นอย่างดี หรือจอภาพอย่างดี เขาจะมี scaler เป็นการเพิ่มเส้น เพิ่มจุดภาพให้แสดงผลด้วยความละเอียดสูงสุดของเครื่องนั้นๆ แต่ภาพที่ได้จะเป็นการเพิ่มจุดหรือเส้นของเครื่องเอง ไม่ใช่สัญญาณภาพจริงๆ ภาพที่ได้ จึงไม่ใส ไม่แจ่ม เท่าที่ควร ถ้าจะให้เต็มร้อยจริงๆ ควรจะหา source ที่เป็น hi-def จริงๆ ซึ่งมีหลาย format ที่ผู้ผลิตยังไม่สรุปว่าจะเอาแบบไหน แต่ถ้าใจร้อนอยากเล่นเลย ก็ต้อง format wmvhd ของ microsoft แล้วเล่นผ่านคอมอย่างเดียวครับผม ส่วนจอนั้น ถ้าความละเอียด 1280*720 ขึ้นไป ก็รองรับ hi-def ได้ครับ แต่อย่าลืมนะครับ ภาพจะเต็มร้อย จอจะแสดงประสิทธิภาพสูงสุด ก็ต่อเมื่อตัวหนังเป็น wmvhd เครื่องเล่นเป็น htpc เท่านั้น สำหรับในปัจจุบันนะครับ

ตอบคุณ ray ครับ
กระทู้มันไม่ได้โดนลบเฉพาะของคุณหรอกครับ มันหายเกลี้ยงเลย ดูกระทู้ข้างนอกครับ คุณตู่ชี้แจงไว้แล้ว
เรื่อง ดูหนังมีขอบดำไม่น่าจะเกี่ยวกับ dvd region free ครับ (ผมก็ใช้อยู่)
มีอยู่ 2 กรณีครับ

1. ใน ffdshow คุณทำ resize หรือเปล่า
ถ้าใช่ ตรงหัวข้อ resize กรอบ aspect ratio ให้ เลือกตรง "No Aspect Ration Correction" ครับ
2. คุณไปเปิด function Zoom หรือเปล่าครับ ลองเลื่อน scroll wheel ดูครับ
โดยคุณ Burm

ผมได้ทดสอบ4805แล้วผลออกมาภาพที่ได้สีสวยไม่แพ้ 5700
สีดำก็ดีกว่า 5700 จะแพ้ตรงความลึกของภาพและรายละเอียดจะน้อยกว่าแต่ถ้าดูที่480Pก็จะได้รายละเอียดครบถ้วนและลื่นไหลกว่า5700 ว่ากันจริงๆดำดีกว่า7200เล็กน้อย...ราคาก็ไม่สูงมากผมว่าน่าใช้มาก..ครับ

HD-DVD comes out fighting, launch in 2005
http://www.pcworld.idg.com.au/index...415978&eid=-108
โดยคุณ บอล

รอผมหน่อยนะ กำลังจะเทียบ optoma h77
กะ infocus 7200 เพราะราคาพอๆ กัน
งานนี้สงสัย h77 ชนะแหง ก็ 7205 ดันตั้งราคาไว้แบบไล่ลูกค้า
ถ้าเทียบกะ 7205 ยังพอมีลุ้นหน่อย
ไว้จะทดสอบเมื่อไหร่ จะชวนท่าน fot ไปดูด้วยกาน

ผมลองเอา spiderman มาใส่เสียงไทย แต่เวลาเล่น มันดันออกมาทั้งสองภาษาพร้อมกัน ??!?? ใช้ nandub หนะครับ ใครพอมี idea ว่ามันเกิดไรขึ้นเหรอครับเนี่ย โดยคุณ ray

พบวิธีปราบ Vertical Banding ของ AE500 แบบสมบูรณ์แล้วครับ!! (ลองเฉพาะช่อง RGB เท่านั้นน่ะ ช่องอื่นยังไม่ได้ลอง)

วิธีการมีดังนี้ครับ

1. ไปที่ menu OSD (อยู่ใน menu สุดท้าย ในกรณีที่ของคุณเป็นภาษาญี่ปุ่น) แล้วกด Enter ค้างไว้ มันจะเข้าไป menu พิเศษ
2. ไปที่ Auto Setup เปลี่ยนเป็น Special
3. ออกมาที่ menu นอกสุด แล้วเข้า menu position (menu ที่ 3)
4. เลือกข้อสุดท้าย (Auto Setup) แล้วก็ VB Gone!!! Forever ฮ่าๆๆ ยัได้ลองช่องอื่นนะครับ

ตอนนี้มีความสุขมากครับ ภาพใสแบบไม่เคยรู้สึกมาก่อน

ตอบของคุณ ray ให้เล่นใน zoom,player ครับ มันจะขึ้นมาทีละภาษา ลืมบอกไป เอามาจาก avsforum ครับ
โดยคุณ Burm

เฮ้ย ไอ้คําว่า VB Gone forever มันอยู่ตรงไหนอ่ะ อิอิ น่าจะเอาไปให้ผู้ผลิตใสมาบ้างน่ะ อิอิ เดี๋ยวไปลองทําดูหน่อย ว่าจะใสปิ๊งจริงไหมความรู้ไหม่ ถ้าเครื่องพังเเล้วจะไปเอาเครื่องที่ห้องคุณ burm มาเเทน 5555 VB Gone forever โดยคุณ fot_ja

ไม่ช่าย แค่บอกว่าพอกด auto setup แล้วก็ vb จะหายไปต่างหากล่ะ
ไม่ได้มุขนา ลองทำดูดิ หายจริงๆ ผมยังอึ้งเลย

เมื่อกี้ลองเข้าไปดูใกล้ๆแล้ว ยังเห็นนิดๆ แบบว่าน้อยมากๆ จนกระทั่งถ้าดูในระยะดูปกติจะไม่เห็นเลย
คือมันจะไม่เห็นเป็นแถบยาวๆลงมาแล้ว จะเป็นปื้นเล็กๆแทน ในระยะดูปกติ ถ้าไม่มองแบบจับผิดไม่เห็นแน่นอน

เอาว่าดีกว่าเดิม (เยอะ) ละกัน
โดยคุณ Burm

ยั่วน้ำลาย อิอิ
pana AE-700 is coming
contrast ration 2000:1 !!!

http://www.avsforum.com/avs-vb/showthread.php?s=cd46006aa1195561bec75efe1671008d&threadid=430481
โดยคุณ ray

เครื่องเล่น MEGA 180 หรือ magnet 180เล่น ไฮเดฟได้ด้วย
ผมอ่านเจอในหนังสือออดิโอไฟล์ล่าสุดครับ แต่ไม่รู้ว่าราคาเท่าไรนะครับและไม่รู้ว่าหาซื้อได้ที่ไหนใครมีข้อมูลบ้างครับ
โดยคุณ ไชโย

เครื่อง mega ที่เห็นในหนังสือ Video phile มันก็คือ mini computer นั่นแหละคือ case เล็กลงมีหลายยี่ห้อในท้องตลาด ซึ่งผมกำลังจะประกอบอีกตัว ก็เพราะมันเล็กๆแบกไปไหนมาไหนง่ายๆนี่แหละ ราคาเฉพาะ case ซึ่งรวม mainboard พร้อมทั้ง การ์ด ภาพและเสียงในตัว มีตั้งแต่ 9000-14500 ถ้าจะให้ดีควรเลือกchip ที่เป็นของ intel นะครับ โดยคุณ WK

คุณ wk ถ้าจะเล่น sff ผมแนะนำให้รอตัวนี้ครับ

ไปอ่าน review งของตา tom ได้ครับ
http://www.tomshardware.com/howto/20040804/barebones-32.html#shuttle_xpc_sb81p_highend_barebone
ข้อเสียอย่างเดียวคือ มีแต่ pci-express ครับ
เนื่องจากตอนนี้ไม่มีการ์ดจอระดับ high-end สำหรับ pci-express ครับ (มีแต่ระดับกลางๆ)

แต่อนาคตน่าจะมีการ์ดจอ pci-express เด็ดๆให้เล่นเพียบ

ลืมบอกข้อดีไป
ตัวนี้มีการปรับระบบระบายความร้อนใหม่ เป็นครั้งแรกของ shuttle ซึ่งเขาว่าเย็นลง และเงียบลงเยอะเลยครับ
แถมยังมีที่เหลือไว้ใส่ supply ใหญ่ๆขนาด 350Watt (ซึ่ง supply ของ shuttle นี่ดีมากๆเลยนะครับ ขนาดรุ่นเก่าๆ 200 watt ยังใส่ GF6800 ได้เลย)
มี serial ATA, Raid, Gigabit LAN, Sound on board 7.1(แต่เขาว่ายังสู้ nforce ไม่ได้ครับ ทั้งแง่เสียง และการกิน CPU) มี vga onboard (ไว้ใช้ไปชั่วคราวก่อน เผื่อตังหมด) ซึ่ง support dx 9 ด้วย (แต่อย่าคาดหวังอะไรมาก)

อ้อ ตัวนี้ใช้กับ intel socket ใหม่นะครับ
โดยคุณ Burm

ถามคุณ fot_ja คุณ Burm หรือเพื่อนๆที่มีความรู้ ถ้าจะซื้อ พลาสมา มาเล่น HiDef ต้องมี spec พื้นฐาน ยังไงบ้าง
resolution ต้องเท่าไร มีช่องต่อ in/out put อะไรบ้าง และถ้ามีรุ่นที่น่าสนใจก็แนะนำให้ด้วยก็จะเป็นพระคุณ ขอบคุณครับ
โดยคุณ 12

ตอนนี้คงต้องเล่นกันที่ 50 inc ขึ้นเเล้วครับ เพราะจะสามารถรับ resolution ได้สูงถึง 1280x768 มีหลายยี่ห้อครับ ลองหาดุครับ เพราะถ้าเล่น 42 inc นั้นไม่เเนะนําเเล้วครับ เพราะมันรับได้เเค่ 840x480ครับ ไม่เหมาะที่จะเอามาเล่น hidef ครับ

input ที่ควรมีก้คือ dvi vga bnc เฉพาะ component ควรมี2 input เป็นอย่างน้อยครับ เเนะนําเล่นเเบบไม่ผ่านตัว turner น่ะครับเพราะจะทําให้ได้รายละเอียดที่เเย่ลงครับ

ยี่ห้อก็มีเช่น fujitsu nec pana philips sharp pioneer
โดยคุณ fot_ja_plasma

คุณ 12 ครับ ไม่ทราบว่าเคยเห็น dlp projector หรือยังครับ ถ้ายัง น่าจะไปดูก่อนครับ ก่อนตัดสินใจซื้อ plasma เพราะ ราคาต่อขนาดจะคุ้มค่ากว่า plasma ครับ ผมเองดันซื้อ plasma ไปแล้ว ตอนนี้ได้แต่เสียดายครับ และกำลังจะซื้อ dlp projector อยู่ โดยคุณ มาริโอ้

จริงๆไม่เห็นต้องเสียดายเลยครับ กับการซื้อ plasma
plasma ก็ไว้ใช้ในกรณี general purpose เล่นกลางวัน ดูทีวี เล่นเกม ฯลฯ
ส่วน projector ก็ไว้ดูหนังแบบเอาอารมณ์เต็มรูปแบบ เล่นเกมแบบสะใจๆ ไปก็ได้นี่ครับ
โดยคุณ Burm

จริงอย่างที่ท่าน burm ว่าครับ แต่ผมกลัวคนซื้อ จะกระเป๋าฉีกเหมือนผม อิๆๆ  โดยคุณ มาริโอ้

DLP ที่น่าสนใจมีของอะไรบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ โดยคุณ 12

ขณะนี้มีinfocus4805ราคาพิเศษ....ครับผู้สนใจติดต่อผมได้01-6203385ครับกำลังรวบรวมจำนวนไปต่อรองราคากันกับทางmagnetคับผม โดยคุณ กัมปนาทkk

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 05:02:59 PM »
ไม่ทราบว่าภาพที่เป็นไฮเดฟกับภาพที่ต่อเป็นคอมโพเน้นเป็นโปรเกรสซีพ ถ้าดูหนังภาพแบบไหนเหมือนฟิล์มมากกว่ากันครับ
ผมเคยเห็นพลาสม่าของไพโอเนียรที่ต่อกับ969aviแล้วภาพดูไปดูมาแล้วภาพเหมือนวีดีโอมากกว่าครับไม่รทราบว่าพี่ที่เคยเห็นมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับแต่ถ้าเล่นไฮเดฟกับโปรเจ็คเตอร์ภาพจะเหมือนดูหนังในโรงหรือเปล่าครับดีกว่าหรือเปล่าครับ
โดยคุณ ขี้สงสัย

ท่านเซียนภาพหลายๆท่านในบอร์ดครับ น่าจะทำข้อมูลเบื้องต้นหรือ review DLP และ Plasma หรือ จอภาพอื่นๆที่ support " hidef " ไว้เป็นความรู้และข้อมูลสำหรับสมาชิกได้ศึกษากันนะครับ โดยคุณ 12

คุณ fot_ja
dvi ของคอมพิเตอร์กับ dvi ของ dvd payer เหมือนกันหรือต่างกันครับ
โดยคุณ สมชาย

คุณ คห 86
แบบไหนเหมือนฟิลม์มากกว่ากัน ขึ้นอยู่กับเครื่องฉายครับ
บางเครื่องบุคคลิกสีและมิติ จะคมชัด เหมือน digital
บางเครื่องจะนวลสบายตา เหมือน ฟิลม์
สัญญาณภาพถ้าเป็น dvi หรือ hdmi จะใสกว่า คมชัดกว่า แต่มักพบว่าความสว่างลดลงด้วย ไม่ทราบว่าเพราะอะไรเหมือนกัน
อีกอย่าง ถ้ามี noise จะเห็นง่ายกว่า เพราะความคมชัดของมันแหละครับ ส่วน components จะนุ่มนวลกว่า noise จะเห็นน้อยกว่า เพราะความเนียนกลบมันไงครับ
ส่วน hi-def เป็น format หรือรูปแบบสัญญาณที่บัณทึกมาด้วยปริมาณข้อมูลที่มากกว่าแผ่น DVD ทำให้คุณภาพของภาพดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด ถ้าคุณเล่นจอใหญ่ๆ
การเล่นสัญญาณ hi-def ควรจะเล่นกะ plasma หรือ projector หรือจออะไรก็ได้ที่ใหญ่ๆ คุณจะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน

คุณ คห 87
www.projectorcentral.com
videophile เล่มล่าสุดมี review benq 8700

คุณ คห 89
เหมือนกันครับ

dvi ของ คอม กับ dvi ของเครื่องเล่น dvd มีรูปร่างเหมือนกันครับ
เเต่ ช่องเสียบไม่เหมือนกันครับ ต้องดูให้ดีน่ะครับ ระหว่าง หัว dvi_d กับ dvi_i เพราะ จอ lcd , plasma lcd computer
บางรุ่น จะรับสัญาณ เฉพาะ dvi-i เท่านั้นน่ะครับ เเต่ส่วนใหญ่
เครื่องใหม่ๆจะรับ เฉพาะ dvi-d ครับ เเต่เครื่องส่งจะส่งทั้ง
dvi-d เเละ dv-i ครับ ต้องเลือกสายมาเชื่อมต่อให้ถูกต้องน่ะครับ มีข้อสงสัยก็ สอบถามมาได้ครับ

อยากให้ทุกคนที่มี projector ใช้อยู่ รบกวนช่วยส่ง spec มาให้ผมด้วยครับ จะได้ทําเป็น ข้มมูล เเละเอาไว้อ้างอิง ในการทดสอบครับ มีภาพด้วยยิ่งดีครับ
เพราะถ้าใครสนใจ ผมอยากเข้าไปร่วมทดสอบ อยากเข้าไปดูครับว่า ทุกวันนี้เราเล่นกันยังไงบ้าง จะได้เอามาให้เพื่อนๆในนี้ช่วยกัน เเก้ไขปรับปรุง system ของภาพให้ดียิ่งขึ้น ครับ ถ้าไปได้ผมไปทุกบ้านเเน่ครับ รบกวนด้วยครับ

เยี่ยมเลยครับ คุณ fot_ja  โดยคุณ 12

ปกติโปรเจ็คเตอร์ใช้เวลาติดตั้งกี่ช.มครับสำหรับห้องที่เป็นห้องนอน โดยคุณ ห้อง

ถ้าไม่รวมเดินสายก็ไม่น่าเกิน 1 ชม ครับ
ถ้ามีสายก็ไม่น่าเกิน 3 ชม
โดยคุณ fot_ja_blu-ray

คุณ fotja
"dvi ของ คอม กับ dvi ของเครื่องเล่น dvd มีรูปร่างเหมือนกันครับ"

แล้วสัญญาณ dvi จาก com กับ จากเครื่องเล่น dvd ก็เหมือนกันทุกประการใช่เปล่าครับ
โดยคุณ สมชาย

4805 กับ Z2 ตัว ไหน น่า เล่น กว่า กัน ครับ ..

หรือ ช่วย เปรียบ เทียบ 2 ตัว นี้ ให้ หน่อย สิ ครับ ..
โดยคุณ Noke

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 05:05:28 PM »
อยากเล่นไฮเดฟไม่ทราบว่าที่พันทิพย์มีร้านไหนแนะนำบ้างครับและอยากให้ประกอบเครื่องให้ด้วยครับใช้งบประมาณเท่าไรครับ
โดยคุณ กมล

เห็นที่ Bangkok HiFi ฟอร์จูน เปิดร้านใหม่ชื่อ MiniThea มี ไฮเดฟต่อโชว์กับ Projector ของ Projection Design เจ๋งมากครับ โดยคุณ TON

Ninetech กับ Momitsu นี่โรงงานเดียวกันรึเปล่าครับ
กำลังดูอยู่ว่าจะซื้อ DVi-9 ในประเทศ (THB11,900) หรือหิ้ว V880 มาจาก HK (USD 219 at Hivizone) ดี (listed price)

หน้าตาเหมือนกัน Chip ก็ EM8500 เหมือนกัน ปล่อย 1080i ออกทาง Component อย่างที่อยากได้ด้วย (เพราะ TV รับได้แต่ Component)

ใครเคยลองบ้างไหม กรุณาแนะนำด้วยว่าภาพอย่างเดียว ตัวไหนจะดีกว่าครับ
โดยคุณ Nattanov

ผมใช้อยู่ครับDVI-9ซื้อในประเทศดีกว่า มีปัญหาก็เปลี่ยนให้นะ.. หิ้วมาเกิดเสียก็จบเลยไม่น่าจะคุ้มครับ คุณภาพเกินราคา...ถ้าโมอุปกรณ์แล้วจะทำให้เครื่องแพงๆหนาวครับ โดยคุณ กัมปนาทkk

ลองหาอ่านใน videophile เล่มย้อนหลังไป3-4 เล่มครับมีเขียนไว้ล่ะเอียดเลยครับ โดยคุณ fot_ja

ได้รับของเรียบร้อยแล้วนะครับ คุณ fot_ja เล่นได้หมดครับ เยี่ยมสุดก็แผ่น Mantis เสียดายแผ่น LOTR ภาค3 บีบเยอะไปนิดหนึ่งเลยไม่ค่อยเนียนเหมือนแผ่นอื่นครับ แต่ก็เข้าใจครับว่าไฟล์ใหญ่จริงๆขนาดลดความละเอียดแล้วบีบอัดไฟล์ยังต้อง 2 แผ่นเลย

สเปคเครื่องของผม :

AMD - Baton AthlonXP 2500+ Overclock --> 3200
Mainboard - MSI K7N2 Delta
Ram - DDR(400) 512 Mb.x1 (kington)
VGA - ATi Radeon 9600 XT 128MB (Power colour)
HDD. - 80.0 GB 7200 / ata100 (Seagate)
Soundcard - On board Realtek ALC650 - 6channel
Dolby digital 5.1(ต่อสาย Coaxial เข้าa/v Amp.)
Monitor - Philips 17" + Sony HZ 29" HD support
DVD - Asus 16X
CD-Writer - Liteon 52x32x52x

ชุดนี้ราคาไม่รวมจอทั้งหมดก็ 24,000 bht.

ความละเอียดหน้าจอที่เล่น 1028 x 720 @32 Bpp @ 60 Hz
ส่วนใหญ่ผมเล่นจากแผ่นเลยครับ ไม่ต้องก็อปปี้ไฟล์ลงฮาร์ดดิส ไม่มีกระตุกครับ

ไม่ทราบว่าช่วงนี้มีอะไรใหม่ๆ เข้ามาบ้างไหมครับ คุณ fot_ja เห็นบอร์ดไฮเดฟ เงียบๆไปน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
โดยคุณ แงซาย

ตัว lord ภาค 3 มีปัญหาตั้งแต่ต้นฉบับน่ะครับ
คล้ายๆกับว่าตอนที่ฝรั่งมันอัดมา สัญญาณมันไม่นิ่ง คล้ายๆกับเวลาดู ubc ดาวเทียมบ้านเราน่ะครับ ช่วงเปลี่ยนฉากบางช่วงจะมีขยะขึ้นบนจอ
แต่ตัวต้นฉบับมี framerate เป็น 1/60 เลยเห็นไม่ค่อยชัด แต่ตัวนี้ลดลงมาเป็น 1/23.976 (ตาม framerate จริงของหนัง) ก็เลยเห็นชัด
แต่ผมก็พยายามเลือก frame ที่ดีแล้วนะครับ (คือจริงๆแล้วมันจะมี frame เดียวกัน แต่ภาพไม่เละก็มี แต่มันเลือกไม่ได้ทั้งหมดครับ) ได้ดีที่สุดแค่นั้นเอง
โดยคุณ Burm

ผมพิมพ์ผิดไปน่ะครับ ความจริงก็ดูที่ความละเอียด 1280X720 (เลขสับกันนิดหน่อย ครับ  )

แล้วพวกคอนเสริทมีบ้างไหมครับ คุณ Burm อยากเห็นสิวนักร้องชัดๆ บ้างน่ะครับ

ตามคำขอครับ
(จริงๆมันมีมาพอดีแหละครับ)

เป็นภาพจากงาน grammy 2 ปีล่าสุดครับ ตัดมาเฉพาะการแสดง

มีแน่ก็ prince + beyonce ของปีล่าสุดน่ะครับ
โดยคุณ Burm

ล่าสุดครับ
ทางค่าย Blu-Ray ของ Sony เอา WMV9 เป็นมาตรฐานเรียบร้อยแล้วครับ
รวมถึง H.264 ด้วย (ในข่าวจะเป็น VC-1 ซึ่งก็เป็นตัวเดียวกับ VC-9 หรือ WMV9 หรือ WMV-HD นั่นเองครับ)

เท่านี้ HD-DVD ก็จะเสียเปรียบด้านความจุเต็มๆเลยครับ แต่เดิมผมไม่เคยเชียร์ Blu-Ray เลย เหตุเพราะว่ามัน support แต่มาตรฐานโบราณอย่าง MPEG2 (อายุอานามเกิน 10 ปีแล้วครับ) แต่ตอนนี้ใครจะเข้า win ก็ไม่ว่าแล้วครับ BluRay ก็ดีเพราะความจุเยอะกว่า HD-DVD ก็ดีตรงที่กระบวนการผลิตปรับเปลี่ยนได้เร็วกว่า แผ่นน่าจะออกมาเยอะตั้งแต่แรกๆครับ

ที่มา
http://www.extremetech.com/article2/0,1558,1641558,00.asp
โดยคุณ Burm

เเต่คุณ brum ผมว่า sony มันฉลาดมากเลยที่ทําเเบบนี้
เเต่เดี๋ยว hd-dvd คงต้องออกทีเด็ดออกมาเเก้กันเเน่นอนครับ
เเต่ใครราคาถูกได้เร็วกว่าน่าจะได้เปรียบกว่าน่ะ
เเต่ก็ดีครับจะได้มีเครื่องที่เล่นได้ทุกรูปเเบบเสียที
โดยคุณ fot_ja_two towers

ดีที่รวม H.264 เข้าไปด้วย ไม่งั้นเราก็หนี Microsoft ไม่พ้นแน่ ๆ ถ้าเป็นอย่างนี้ผมเข้าใจว่าค่ายหนังก็มีสิทธิที่จะเลือกใช้ VC1 ซึ่งเป็นของ Microsoft หรือ H.264 ซึ่งเป็นของ MPEG ในการ Encode ใช่ไหมครับ
ว่าแต่นี่เป็นมาตรฐานแล้ว หรือว่ายังไม่ตัดสินหมายถึงมาตรฐานของ DVD-Forum นะครับ
โดยคุณ MooT

Windows Media Player 10 ตัวจริง ออกแล้วนะครับ ไปโหลดมาลองกันได้ที่
http://download.microsoft.com/download/A/5/6/A56D73A3-5AD6-4D9C-8BF8-857421EC2B22/mp10setup.exe
ผมเพิ่งโหลดเสร็จครับ อิอิ

ใช่แล้วครับ ค่ายหนังสามารถเลือกใช้ format ไหนก็ได้ในการ encode
ส่วน VC-1 ตอนนี้กลายเป็น open format แล้วนะครับ ใครจะเอาไปกำหนดมาตรฐานยังไงก็ได้ แต่ต้องขึ้นอยู่กับ license ครับ

แต่ยังไงซะ ผมว่าค่ายหนังส่วนใหญ่ก็คงจะเลือกใช้ VC-1 อยู่ดีแหละครับ เนื่องด้วยเหตุผลด้านราคาที่ถูกที่สุด (ถูกกว่า MPEG2 อีก บางอย่างก็ free ด้วยซ้ำ ซึ่งผมจำไม่ได้อ่ะ ไม่มี link แล้วด้วย) เพราะยังไงสำหรับค่ายหนัง กำไรนั้นสำคัญที่สุด

ที่ว่าเป็นมาตรฐาน ถ้าพูดให้ถูกคือ requirement ของทางแต่ละค่ายมากกว่าครับ หมายถึงว่าเครื่องเล่น BD-ROM จะต้องสามารถ decode format เหล่านี้ได้ ถ้าไม่ได้ก็ไม่มีสิทธิ์ติด logo เขาครับ

ส่วน DVD-Forum เขาก็ยังไม่ได้เลือกน่ะครับ แต่ตอนนี้น่าจะเลือกง่ายขึ้นแล้วมั้ง (ผมว่าก่อนหน้านี้เขาก็สองจิตสองใจระหว่าง ความจุ กับ codec ใหม่แหละครับ)

ถ้าอย่างนี้ ps3 ก็ชักน่าสนแฮะ อิอิ (PS3 = BD-ROM Player มั้ง)
โดยคุณ Burm

เดี๋ยวมันก้เอา logo ใส่เข้าไปเองเเหละ ตอนนี้เเหละเครื่องนึงอาจจะมี logo เพียบอ่านกันไม่หมดครับ เเต่เดี๋ยวคงรวมกันเป็น logo เดียว เเต่คงต้องใช้เวลาสักพัก โดยคุณ fot_ja

ขอบคุณมากครับคุณ Burm ถ้า VC-1 เป็นแบบ Open แล้วก็เป็นไปได้สูงว่า จะเป็นตัวที่ถูกเลือกมากที่สุด เพราะว่าเมื่อก่อนผมลองอ่านดูจาก Internet มีคนไม่น้อยที่กลัวว่าจะโดนไมโครซอฟต์บังคับให้ใช้ ผมหมายถึง เราไม่รู้เลยว่ามันมีอะไรอยู่ข้างใน ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้นก็ Optimize ก็ทำไม่ได้่ ผมว่านอกจากราคาถูกแล้วยังมีส่วนที่คนใช้นั้นใช้ Windows เป็นส่วนใหญ่ด้วย สำหรับผมแล้วไม่สนใจว่าเป็นของใครขอให้เป็นระบบที่ไม่บังคับกันก็พอ เพราะว่าผมเลิกใช้ Windows ไปแล้วครับ อีกอย่างผมว่าไม่ว่าจะ BD หรือ HD มันต้องต้องเปลี่ยนเครื่องเล่นใหม่กันอยู่ดี แต่ HD อาจจะได้เปรียบตรงที่เล่น DVD ในปัจจุบันได้ด้วย เราอาจจะได้เห็นเครื่อง DVD มีสอง DRIVE (DVD, HD) ในอนาคตก็ได้ โดยคุณ MooT

จริงก็ไม่ได้เป็น 2 drive หรอกครับ
มันจะเป็น 2 หัวอ่านฝังอยู่ข้างใน ผู้ใช้ไม่ค่อยกระทบเท่าไหร่หรอกครับ
แต่ไปอ่านความคิดเห็นนึงมาน่าสนใจเหมือนกัน เขาบอกว่า format ใหม่ ไม่ควรรองรับ MPEG2 เพราะว่าตอนนี้ค่ายหนังส่วนใหญ่จะมีต้นฉบับ MPEG2-Hidef กันอยู่แล้ว และถ้า format ใหม่มันรองรับ MPEG2 โอกาสที่พวกค่ายหนังจะไม่ยอมทำ transfer ใหม่ แต่จะเอา MPEG2-Hidef มายัดลงแผ่นขายเลยก็มีสูงมาก แต่ถ้าไม่รองรับ MPEG2 ก็จะต้องมานั่ง transfer ใหม่ ผลคือ จะออกขายช้าลง แต่จะเป็นการ transfer ที่ดีขึ้น บีบอัดดีขึ้น คุณภาพน่าจะดีกว่า MPEG2 Transfer และมีเนื้อที่เหลือพอจะยัด hidef audio (ที่ยังไม่มีการกำหนดเลือกอะไรเป็นมาตรฐาน) หรืออาจจะยัดพวก special feature แบบ Hidef ได้ (ถ้าเป็น MPEG2 อาจจะไม่เหลือที่พอจะใส่แบบ HD แต่น่าจะเป็นแค่ระดับ SD)
โดยคุณ Burm

ขอถามเรื่องdigital outที่เป็นมินิแจ็ค แบบของsoundcard Creative Live valueหน่อยสิครับ ว่าเวลาดัดแปลงให้ต่อกับหัวRCAได้ทำยังไงครับ เราเอามินิแจ็คที่แปลงแบบโมโนเป็นRCAมาใช้ได้เลยรึป่าวครับ ผมลองแล้วเสียงไม่ออกอ่ะครับ sef spdif outที่AC-3 filterแล้วด้วย

คุณโอ๋ครับ ถ้าได้แวะไปร้านingenอีก ฝากบอกด้วยว่าเจ้าตัวเล็กรวนอีกแล้ว และถ้าจะให้ดีช่วยติดRadeon8500ไปลองเปลี่ยนด้วยก็จะดีมากเลย ผมจะเข้ากรุงเทพอีกทีวันพุธหน้า จะเอาเครื่องไปทำอีกรอบนึง หวังว่าคงเป็นรอบสุดท้ายแล้วนะครับเนี่ย เสียอารมณ์จริงๆ ถ้าเกิดจากไฟไม่พอและเปลี่ยนการ์ดจอแล้วดี จะได้ขาย9800SEทิ้งไป
โดยคุณ WRC

ผมใช้หัวแปลงไป RCA แบบนี้ครับคุณหมอ WRC โดยต่อสายโคแอค จากหัวแปลงเข้าไปที่แอมป์ เสียงออกครบครับ ทั้ง Dolby digital 5.1 หรือ DTS โดยไปเลือกที่ Option ในโปรแกรมดูหนังครับ ผมใช้ WinDVD Platinum Ver.6 ครับ

ผมไปหาซื้อที่ร้านอมร สาขาฟอร์จูน ไม่มีเลยครับ เลยเดินไปทางฝั่งร้านเครื่องเสียง ไปได้มาแบบโชคช่วยจริงๆ ที่ร้านขายของมือ 2 ที่รับเข้าหัว ต่อสายต่างๆ ที่หน้าลิฟครับ

แต่หัวแบบนี้ไม่ได้ลองนะครับว่าจะออกไหม เพราะหัวแบบนี้มีขายทั่วไปเยอะมากครับ แต่หัวแบบข้างบนหายากครับ โดยคุณ แงซาย

สงสัยคุณหมอซื้อมาผิดเเน่นอนเพราะมันมีเเค่ mono ลองใช้เเบบที่โพสดูครับ โดยคุณ fot_ja

จากที่ลองเล่น format H.264 ที่มีอยู่ใน nokia ก็รู้สึกถึงความเเตกต่างได้ครับ เพราะใช้พื้นที่เท่ากันเเต่ได้คุณภาพที่ดีกว่า เราพยังเห็นภาพที่ได้เป็นเเบบ steaming อย่างชัดเจนครับ
เป็น formatที่หน้าจับตามองเลยทีเดียว ยิ่งถ้าเอามาใช้งานเเบบ hidef ด้วยยิ่งดีเข้าไปใหญ่
เเต่คงจะสู้ ตัว wmv9 ไม่ได้เเน่เพราะออกเเบบมาคนล่ะงานกัน

ขอบคุณครับคุณแงซาย สงสัยผมจะซื้อมาผิดมังครับ เพราะว่าที่ซื้อมาเป็นหัวแบบโมโน เดี๋ยวจะลองหาแบบในรูปมาใช้ดูแต่ไม่แน่ใจ ว่าที่แพร่นี่จะมีมั้ย โดยคุณ WRC

H.264 มันก็ใช้กับ hidef ได้นะท่าน
แต่จำได้ว่าค่าลิขสิทธิ์แพงหูฉี่เลย
แพงที่สุดใน 3 codec (MPEG2, H.264, VC-1)
โดยคุณ Burm

เเถมยังต้องใช้เครื่องที่มี spec สูงๆด้วยอ่ะ ในตอนนี้ยังไม่ไหวเเน่ๆ โดยคุณ fot_ja

Codec H.264 มาแน่ใน Play Station 3 ครับ ที่ความเร็ว 3.0 GHz Up น่าจะมาต้นๆปี 2005 คอเกมส์คอนโซลห้ามพลาด โดยคุณ Spydamonke

ขอถามอะไรสักหน่อยครับ ตอนนี้ผมใช้ TV Samsung cs29a10hu (สีขาว) และใช้ com ต่อทาง VGA PORT ซึ่งสามารถรับความละเอียดได้ที่ 640x480 ตามปกติ ทีนี้ผมใช้โปรแกรม power strip ในการรับสัญญาณที่ระดับ 960x540p, 1440x540p(over scan) และ 1920x540p(over scan) และ 1440x1080i และใช้โปรแกรม zoomplayer+ffdshow ในการดู DVD ผมอยากทราบว่าตามปรกติ 1920x540p จะให้ภาพที่ดีที่สุดใช่หรือปล่าวครับ และตอนนี้ผมใช้ ffdshow สเกลสัญญาณขึ้นไปที่ระดับ 1920x1080p มีความแตกต่างมั้ยระหว่างการเซทหน้าจอTV ที่ความละเอียดต่างๆ และในขณะที่ผมเซทความละเอียดจอที่ 1440*1080i ในขณะชมภาพยนตร์จะมีปัญหาคือภาพแสดงแค่ครึ่งด้านบนและภาพตกลงมาครึ่งจอมีวิธีแก้มั้ยครับ คุณfotja ครับผมส่งเมลไปให้ไม่ทราบได้รับหรือยังครับ โดยคุณ base

คุณ bas ครับ
ปัญหานี้ผมคุ้นว่าเคยเจอเหมือนกัน บอกได้ไหมครับว่าใช้การ์ดจออะไร และใช้ driver เวอร์ชั่นไหน
ถ้าจำไม่ผิด catalyst บางรุ่นจะแสดงผล overlay บน interlaced mode ไม่ได้ครับ
วิธีแก้คือใช้ catalyst version 4.7 หรือ 4.8 ครับ หรือไม่ก็ปรับการแสดงผลให้เป็น VMR7 หรือ VMR9 แทนครับ
โดยคุณ Burm

4.8 มันไม่ดีครับไม่สามารถเเสดง 2 จอได้ไม่ค่อยดีครับเเปลกๆครับ โดยคุณ fot_ja

4.9 ออกมาแล้วนะครับ ลองดูครับ โดยคุณ tsainont (FilmJunkie)

ตอนนี้ใช้การ์ดจอ Asus geforce fx5200 ครับ driver 6.1.1.7 ครับ ยังไม่ได้เปลี่ยนไปใช้ ATI แล้วโหมด 540P กับ 1080i อันไหนน่าจะชัดกว่ากันครับ เพราะ1080i รู้สึกมันไม่ชัดเท่าไร แต่โทรทัศน์ผมไม่รับ 720Pครับ เราสามารถใช้ power strip รับความละเอียดมากกว่า 540P ได้มั้ยครับ และผมมีปัญหาอีกอย่างคือทุกครั้งที่ผมเปิด zoomplayer มันให้ผมเซท decoder ใหม่ทุกทีเลยเป็นเพราะอะไรครับ ตอนนี้ผมใช้ เวอร์ชัน 4.02+crack โดยคุณ base

Windows Media Player 10 ได้ลองใช้แล้วครับภาพออกมาเนียนขึ้นลดความคมพอควร สีจะแน่นมากครับดูแล้วสะใจครับ....ยิ่งได้ดูhidef ประกวดชุดว่ายน้ำที่HAWAIแผ่นนี้ชัดสุดๆครับ...
ขอบคุณท่านfot*-jaที่หาของชอบมาให้ชมกันเมื่อวานท่านบัง -คุณป่วน และ คุณ พล กับ pg ได้ชมกัน ท่านป่วนบอกว่ารู้สึกร้อนในครับ..ภาพมันhotจริงๆ

เมื่อวานกะว่าจะไปเอา hi-def ที่คุณ Fot สักหน่อยก้อไม่ได้ไป เอ้อ..ธุระ เยอะ ไว้ถ้าแว๊บไปย่านนั้นจะโทรไปบอกก่อนนะครับ....
ตอนนี้ชักอยากจะดูแผ่น Hawai undergroung ดูแล้วไม่รู้ว่าจะร้อนในอย่างท่านป่วนหรือเปล่า อีกอย่าง Window media player 10 load มาใช้แล้ว ภาพเนียนขึ้น เพราะเมื่อก่อนใช้ 9 รู้สึกภาพคมไปจึงเลี่ยงไปใช้ Power DVD ซึ่งให้ภาพที่นุ่มกว่า ตอนนี้ถูกใจมากขึ้น กับ media player 10 ตัวนี้
โดยคุณ WK

ตอบคุณ base ครับ
ลองเปลี่ยนไปใช้ Zoom Player WMV 4.03+ crack ดูครับ หายแน่ๆ ตอนแรกผมใช้ 4.02 ก็เป็นเหมือนกันครับ

คุณ fot_ja ครับ วันเสาร์นี้คงจะเข้าไปเอาแผ่นน่ะครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างเท่าไหร่ อิอิ ที่ทำงานเพิ่งจะทำห้องทำงานใหม่ให้น่ะครับ (อยู่รวมกับ ห้อง server เลย) ก็เลยวุ่นๆ หน่อย ไม่ได้โทรไปหาเลยครับ เดี๋ยววันเสาร์จะเข้าไปหาที่สะพานเหล็ก จะโทรเข้าไปบอกก่อนครับ

ถามพี่กัมปนาทกับพี่fot_jaครับ ผมmtตอนนี้ผมสนใจจะเล่นไฮเดฟบ้างครับกำลังหางบประมาณอยู่จะเอามาเล่นกับ4805ครับต้องใช้สเปคคอมและงบเท่าไรครับช่วยแนะนำให้ด้วยครับวันก่อนไปดูภาพที่บ้านพี่กัมปนาทแล้วตาเสียไปหลายวันครับตอนนี้เริ่มดีขึ้นแล้ว ครับ ขอบคุณครับ โดยคุณ mt4805

ใช้งบไม่น่าจะเกิน 34000-บาทสำหรับการนี้ครับคุณmt สเปค2.8GHZ UP ได้ถึง3.3GHZ แบบที่ผมและfot.ใช้RAM512ก็พอHDให้ที่120-160GB (ผมใช้การ์ดจอแค่ 9600-xt)ก็ได้ภาพอย่าที่เห็นกันคือน่าจะคุ้มกับเงินที่จ่ายไปครับ...เคยเตือนท่านmtแล้วว่าตาจะเสีย...แล้วจะเสียเงินทำhtpc... โดยคุณ กัมปนาทkk

ช่วยหน่อยครับ update window ได้ window media player10 ภาพสวยขึ้นแต่เสียงหายไป set อย่างไรก็ไม่มีเสียง โดยคุณ คนเคยลอง

เครื่องเล่นเกม xbox ที่ up scale หนัง dvd เป็น 720p,1080i ได้เเล้ว ครับ สุดๆไปเลยครับงานนี้
คุณภาพของภาพอยู่ในทางที่ดีมากๆครับ จบข่าว
โดยคุณ fot_ja_sdi

รบกวนหน่อยครับ
1. หนังที่เป็น hi-def เราจะหา downloadหรือซื้อได้จากที่ไหนครับนอกจาก webของ misrosoft ตอนนี้ลองไป downloadสารคดีจาก webของ misrosoft แล้วชัดดี เลยสนใจอยากจะเล่น แต่อยากได้เป็นหนังครับ
2. ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ cardจอ spec แรงๆ ที่เหมาะมาเล่นกับhi-def สัก 3-4รุ่น พร้อมราคาที่เมืองไทยครับ
3. ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ sound card ที่ปล่อย coax digital output สัก 3-4รุ่น พร้อมราคาที่เมืองไทยครับ
รบกวนคุณ fot_ja และเซียน hi-def ทุกท่านครับ ขอบคุณครับ
โดยคุณ jimmm

เครื่องเล่นเกม xbox เล่น dvd เป็น 720p,1080i
ออกทางไหนครับ (output) ที่ต่อกับ TV
โดยคุณ allot...ไม่เคยมี...XXX-BOX

connect to VGA port โดยคุณ Tony

ออกทาง component ครับ หรือ vga ก็ได้ครับ
9600 xt ขึ้นไปก็เล่น hidef สบายเเล้วครับ ราคาไม่เเพงด้วย
x800 x600 ยิ่งดีใหญ่

ตอนนี้เล่นไฮเดฟกับโทรทัศน์ซัมซุง29นิ้ว ภาพที่ได้โอเคเลยโดยเฉพาะ Mantis Alien Insect ปรับ power strip หลายรอบเลยกว่าจะได้ความละเอียด 1920x1080i ผ่านทางช่อง VGA แต่จอกระพริบจังอันนี้มีวิธีแก้มั้ยครับใครทราบช่วยบอกทีเกี่ยวกับการ์ดจอมั้ย เพราะตอนนี้ผมใช้แค่ geforce fx5200 เล่นได้ครับไม่กระตุก หรือสัญญาณ interlace เป็นอย่างนี้อยู่แล้วพอดีโทรทัศน์รับ 720p ไม่ได้ด้วยสิ ตอนนี้มีเรื่องไหนบ้างครับที่ภาพชัดพอๆกับ Mantis แล้วเรื่องไหนบ้างมีภาษาไทยสมาชิกท่านอื่นช่วยแนะนำด้วยครับ แล้วก็ zoomplayer ชอบมีปัญหาเรื่อง dvd ฟิลเตอร์จังตอนนี้เล่นไม่ได้อีกแล้ว จะโหลด4.03+crack ได้ที่ไหนครับ ผมโหลดมาปรากฎว่าเป็น4.02 โดยคุณ base

คุณโอ๋ ผมลอง FusionHDTV แล้ว แต่รู้สึกว่า มันจะเป็น Demo เล่นได้แป๊บนึงมันก็จะปิดตัวเองเลยครับ มีตัว crack ไม๊เอ่ย อีกเรื่องก็คือ เวลาเล่นได้แป๊บนึง ประมาณ 2 นาที เสียงกับภาพเริ่มไม่ Sync กันแล้วครับ มีวิธีแก้ไม๊ครับ โดยคุณ tsainont (FilmJunkie)

เอ่เเต่ผมเล่นได้ครบน่ะ
เสียงกับภาพก็ครงกันหนิครับ
ยังไม่เคยเจอปัญหาเเบบนี้เลย

คุณโอ๋ครับ ผมลองใช้ VLC เล่นไฟล์ .TS แทนดูครับ ตอนแรกก็เห็นเป็นสแกน (รอยหยัก) อย่างทึ่คุณโอ๋ว่า แต่พอไปปรับออปชั่น Deinterlace แล้ว ก็ไม่เห็นเส้นสแกนแล้วครับ ปรับไปที่ตัวเลือกไหนก็ได้ มีหลายแบบให้เลือกครับ ตอนนี้ก็เลยกลับมาใช้ VLC แทน FusionHDTV ครับ อิอิ โดยคุณ tsainont (FilmJunkie)

[ส่วนใหญ่พี่ๆ ใช้จอแสดงผลอะไรกันครับ Projector หรือ TV
เครื่องแสดงผลภาพอะไรที่น่ามาใช้เล่น HD ครับ

อย่างผมใช้ SP4805 เอามาเล่น HD ได้เลยไหมคับ
หากได้จะได้ลองดู/color] โดยคุณ ต้น

สามารถเล่นได้เลยครับ โดยคุณ fot_ja

หนัง HD ที่เป็น 1080i เล่นแล้วจะเห็นเป็นรอยเส้นๆ ถ้าปรับจอ moniter ให้ใช้ Resolution ที่สูงขึ้นเช่น 1200x1600 รอยขยักจะน้อยลงแต่ต้องปรับภาพใหม่ด้วยเพราะภาพมันจะนุ่มเกินไป

คุณต้นความเห็นที่ 74 4805 เล่นได้แน่นอนครับ เพราะใช้อยู่ แต่ลองปรับ power strip ช่วยที่ 854 x 480 ได้แน่แต่ภาพที่ได้ยังไสวย จะต้องปรับค่าอื่นอีกหลายค่าคงใช้เวลาพอควร แต่ ถ้าปรับคอมๆไปที่ 1024 x 768 ที่ 70hzs.ละก้อ ภาพสวยกว่าเล่นจาก dvd อีกนะครับ แต่เล่นกับ window media 10 แล้ว ratio จะเสีย ต้องปรับที่ 4805 เป็น letter box จึงได้สัดส่วนที่ถูกต้อง ที่เป็นเช่นนี้เพราะ 1024 x 768 มีอัตราส่วนเป็น 4:3 หรือง่ายที่สุดเล่นกับ power dvd แล้วปรับอัตราส่วนช่วยได้ครับ

ท้ายสุด....ถ้าอยากเล่นแผ่น DVD ให้สวยด้วย drive คอมๆ ลอง rip นังเรื่องนั้นลง HDD แล้วเล่นจาก HDD ดูจะได้ภาพที่สวยพอควร
โดยคุณ WK

ความคืบหน้าเรื่องมาตรฐาน HD-DVD
DVD-Forum เลือก codec สำหรับเสียงแล้ว และได้ logo เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
codec เสียงที่เลือกได้แก่ Dolby Digital+ Lossy (บังคับใช้), DTS++ Lossy (บังคับใช้), MLP 2 Channel Lossless (บังคับใช้) และ DTS++ Lossless (optional ไม่บังคับ)

นอกจากนี้ในที่ประชุมยังมีการรับรอง concept และ spec ของ dual layer DVD-R ด้วย
โดยคุณ Burm

ข้อแตกต่างระหว่าง lossy กับ lossless คือ
lossy จะมีการสูญเสียคุณภาพจากต้นฉบับลง
แต่ lossless จะไม่เสียคุณภาพจากต้นฉบับเลย จะ bitrate เท่าไหร่ก็ไม่เกี่ยวแล้วครับ
โดยคุณ Burm

จะได้ระบบเสียงเท่ากับของต้นฉบับเลยครับ ส่วน bitrate นั้น คงต้องขึ้นอยู่กับผู้ผลิตเเล้วล่ะครับ เพราะ spec เครื่องต้องสูงตามไปด้วย ราคาเครื่อง อาจมีราคาสูงขึ้นถ้าเราใช้ bitrate ที่สูงเกินความจําเป็น

จะมีหนังเรื่องไหนน้าที่จะบันทึกมาเป็น DTS ++ Lossless
เสียงที่ได้คงน่าขนลุกดีเเท้ ทีนี้ computer ของเราๆท่าน จะได้มีคุณภาพของภาพเเละเสียงไม่น้อยหน้า เครื่องราคาเเพงเเล้วครับ ถ้าผมรู้ว่าหนังเรื่องไหนนั้น ใส่ DTS++ Lossless จะนํามาเทสกันก่อนเลย
เเต่ก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่า จะมี amp ตัวไหนรองรับก่อนเป็นเจ้าเเรกครับ อุอุ
โดยคุณ fot_ja_sdi

ส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่าเสียงที่เป็น DTS lossless กับ Dolby Lossless น่าจะใกล้เคียงกันหรือเหมือนกันเลยในกรณที่source เป็นตัวเดียวกันและมีช่องสัญญาณเท่ากันน่ะครับ
เพราะที่DTSเสียงดีกว่าในปัจจุบันก็เพราะว่าบีบอัดน้อยกว่าDD
เมื่อBitrateเท่ากันและเป็นdigitalเหมือนกันแล้วคุณภาพเสียงก็น่าจะเหมือนกัน
โดยคุณ t_adept

น่าจะเป็นเเบบนั้นครับเพราะบางครั้งเเผ่นที่บันทึกมาเเบบ dd เสียงดีมากเหมือนกันครับ โดยคุณ fot_ja_1080i

ถามต่อนิดน่ะครับ เป็น 7.1 Discrete หรือเปล่าครับ โดยคุณ MooT

Looseless ไม่ว่าจะแบบไหนเสียงก็น่าจะเหมือนกันครับ
อยู่ที่พอ decode ออกมาแล้ว sampling rate กับ bit มันเท่าไหร่ (คาดว่าของใหม่น่าจะ 24/192 per channel) อันนี้วัดความดีเด่นกันที่ตรงขนาดที่ใครลดขนาดได้มากกว่ากัน

ตอบคุณ Moot ไม่มีรายละเอียดครับว่ามีกี่ channel อ่ะครับ แต่คิดว่าตามมาตรฐาน DTS ในปัจจุบันน่าจะเปิดให้มีได้ถึง 6.1discrete และน่าจะเพิ่มได้ในอนาคต ขึ้นอยู่กับ hardware ที่ใช้ในการ decode น่ะครับ (โดยน่าจะเข้ากันได้กับของเก่า แต่ channel น้อยลงเท่านั้นเอง)
โดยคุณ Burm

ตรงนั้นแหละครับที่ผมสงสัยคุณ Burm ว่า AVR เก่าจะยังใช้ได้อีกหรือเปล่า ก็ภาวนาให้มันใช้ได้ต่อไปน่ะ ไม่งั้นก็ต้องเปลี่ยนกันอีกรอบ โดยคุณ MooT

เข้าใจว่า avr เก่าน่าจะใช้ได้ครับ (อย่างน้อยก็ track DD)
เพราะที่ทาง dvd-forum เขาคงใช้ DD ไว้เพื่อความเข้ากันได้กับของเก่าน่ะครับ
ส่วนถ้าอยากเล่น looseless ก็คงต้องเปลี่ยนล่ะครับ
โดยคุณ Burm

เพราะถ้ารองรับกับละบบเก่าคงจะเกิดได้ยากครับยังไงเขาก็คงเอา DD ไว้ก่อนครับ
เร๊วนี้จะมี ผลเทส ของ card FX6800 กับ x800 มาให้อ่านกันในเรื่อง ความคมชัด เเละการให้สีสรร - ของเจ้าสองตัวนี้กันว่า ใครจะเป็นผู้ยิ่งใหญ่
โดยคุณ fot_ja_blu-ray

up แล้วครับจาก 2.8 เป็น 3.22 G เร็วขึ้นอีกนิดแต่ให้ภาพที่ดีขึ้นมาก ลืมบอกเพิ่ม hard disc เป็นแบบเรด เพิ่มความเร็วได้อีกพอควรเวลาcopy จะเร็วมากครับแต่ยังไม่ได้เปลี่ยนcard ภาพเพราะยังไม่แน่ใจว่า 9700 proจะดีกว่า9600xt .ใครพอมี ความรู้ช่วยแจงข้อดีข้อเสียด้วยครับ.... โดยคุณ กัมปนาทkk

VGA card ผมว่าถ้าupขึ้นไปนิดหน่อยไม่น่าจะเห็นความแตกต่างมากนะครับ ไหนๆจะupแล้วลองกัดฟันดันไปspecที่ต่างขึ้นไปอีกหน่อยเถอะครับ โดยคุณ doxday

ถามคุณกัมปนาทเกี่วยกับการ์ดจอที่ใช้อยู่เป็นตัวไหนนะครับ
ใน3ตัวนี้ดูแล้วต่างกันยังไงบ้างครับพอจะมีข้อมูลไหมครับระหว่าง
POWER COLOR 9600XT128mb/DDR/TV-OUT/DVI
POWER COLOR 9600XT256mb/DDR/TV-OUT/DVI/Bravo
POWER COLOR 9800PRO 128mb/DDR/TV-OUT/DVI
และส่วนประกอบที่เหลือในการเสียตังค์แน่ๆดังนี้ครับไม่รู้ว่าokหรือเปล่าครับ
intel pentaim4 3.0c GHz
mainbord asus p4p800e delux ddr400
hard disk serial150 seagate160gb/7200
ram DDR512/400 kingston
lite-on dvd16x
โดยคุณ mt

POWER COLOR 9600XT128mb/DDR/TV-OUT/DVI ผมใช้อันนี้ครับผม โดยคุณ กัมปนาทkk

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ธันวาคม, 2004, 05:06:19 PM »
ตะพาบน้ำมาแล้วจ๊า.......วันนี้มีโอกาสได้คุยกับคุณวิรัช ผู้จัดการ
บริษัทแม็กเนท แจ้งข่าวกับผมว่าพรุ่งนี้จะเอาInfocus SP -777
มาโชว์ครับท่านทั้งหลาย 3 chip ตัวแรกในประเทศไทยจะพลาด
ได้อย่างไรใช่ใหมครับท่านทั้งหลาย และวันนี้แม็กเนทลดสุดๆจริงๆผมยังอุดหนุนแอมป์มาตัวหนึ่งเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้จะย่องไปดูใหม่ และจะมารายงานอีกครับท่าน จบข่าวจากผู้สื่อข่าวเฉพาะกิจ
ย้า......ฮู
โดยคุณ Spydamonke

หลังจากที่น้ำลายฟูมปากกับเจ้าINFOCUS 7205ยอมรับว่าภาพสวยมากๆครับโดยเฉพาะ ภาพhawai ฮอตๆที่บ้านคุณกัมปนาท
ภาพ แสง สี เสียง ของผมตอนนี้ก็ตามมาครบหมดแล้วครับ ทำเอาเพื่อนผมที่มาดูตาเสียไปเหมือน
กันกับเจ้าmantis แต่ยังไงก็คงต้องให้ช่างมาปรับเซ็ทภาพ
ให้ใหม่อีกทีครับ ตอนนี้ไป90ชั่วโมงแล้ว ส่วนเรื่องของเจ้า 777ถ้ามีมาลองยังไงบอกผมด้วยนะครับ
โดยคุณ mt

ผมขอถามโง่ ๆ ครับ คือผมไปได้แผ่น coral reef adventure มา และมันมีแผ่น hidef ที่เป็น WMV HD ให้มาด้วยครับ ผมเลยลองเอาไปเล่นกับคอมที่บ้าน ซึ่งดูจากสเปค
พื้นฐานที่ระบุมามันก็น่าจะเล่นได้ แต่มันเล่นไม่ได้ครับ ผมเลยลองเอาแผ่น DVD ธรรมดามาลองเล่นก็เล่นไม่ได้เหมือนกันครับไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร แต่แผ่น DVD ธรรมดาเล่นกับโปรแกรม POWER DVD ได้นะ แต่กับ WMP 9 มันไม่เล่นขอท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
โดยคุณ mor

คุณ mor ครับ ลองเช็คแผ่นโดย WMV กับ Windows Explorer ดูครับ ว่าเห็นไฟล์ในแผ่นหรือป่าว
1. ถ้าเห็นไฟล์ ผมก็ยังคิดไม่ออกว่า ทำไม่ WMP ถึงไม่เล่น ขอคิดดูก่อนครับ
2. ถ้าไม่เห็นไฟล์ ลองใช้คำสั่ง run->regedit แล้วค้นหาคำว่า udfs ครับ ถ้ามี keyword พวก udfs1 ให้แก้เป็น udfs เฉยๆ ครับ แก้เสร็จให้บูทเครื่อง แล้วลองเล่นดูใหม่ครับ

คืนนี้ชี้ขาด LCD หรือ DLP ที่เป็นข้อสงสัยว่าlcd 1280x720 กับ
DLP856x480 อันไหนสวยกว่ากัน
weekที่แล้วโดนเปี้ยว Z2 ไม่มาพักพวกผิดหวังกันไปweekนี้แก้ตัวคับยืม lcd infocus 5000 มาเลย

บรรดาlcdกับ4805สงสัยตอนนี้จะหาคู่เปรียบไม่ได้z2หมอบไปแล้วจนขนาดต้องชนค่ายเดียวกันแล้วเหรอครับ 555 โดยคุณ mt

งงมากๆครับผมมีปัญหาเกี่ยวกับsp-4805 ตอนปรับpower stripสเป็คไปที่854x480ที่คอมพิวเตอร์okแล้วแต่มาดูที่ตัว4805กดรีโมทดูที่abount menuแต่สเป็คกลับออกมาเป็น848x480ครับและลองดูใหม่อีกทีคราวนี้ที่4805ออกมาเป็น856x480ครับ ผมเลยไม่แน่ใจว่ามันปรับไปที่854x480ไม่ได้หรือเปล่าครับ ใครรู้วิธีช่วยบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ โดยคุณ mt

ลองปิดโปรเจคเตอร์ก่อนครับ คุณmt แล้วถอดสายออก และปรับความถี่com ให้เรียบร้อย อาจresetโปรเจคเตอร์ด้วย บางทีโปรเจคเตอร์มันไปจำค่าที่ต่อไว้ทีแรกครับ ถ้าเราเปิดเครื่องอยู่
บางทีโปรเจคเตอร์มันไปcontrol คอมฯครับให้เป็นค่าที่เจอทีแรกครับ ไม่แน่ใจลองดูนะครับ
โดยคุณ thom h....

จริงครับ โปรเจคเตอร์ของ infocus ,มันจะสั่งcom..ให้ส่งตามที่setไว้เดิมครับ โดยคุณ เคยเจออาการนี้

ขอบคุณครับค.ห124,ค.ห125เดี่ยววันนี้ผมจะลองดูครับ โดยคุณ mt

คุณmt แก้ไขได้หรือยัง...?
เมื่อคืนได้ Redeon 9800xt มา test ภาพดีมาก แต่ไม่กิน 9700แบบมากมายซัก5%ไม่มากครับ...แต่สำหรับผมมันก็ทำให้เกิดกิเลสได้แล้วครับ
-ความใสผมว่า9700 ดูใสกว่า
-สีสรร ผมว่า 9800 จะเนียนกว่า , 9700สีจะออกแนวสดๆ
-การเคลื่อนที่ผมว่า 9800 ดีกว่ามาก
-noise 9700 ,จะมากกว่าพอสังเกตุได้..
-ความคุ้ม 9700 จะคุ้มค่ากว่าครับ มือ2 ไม่ถึงหมื่น
(ใช้เล่นหนัง HiDef เท่านั้น....ไม่ได้ลองกับdvd)

เอาจนได้นะครับคุณกัมปนาทยินดีด้วยครับกับการ์ดตัวใหม่แต่ผมก็ยังข้องใจอยู่นะครับสมมุติ
ถ้าเป็นcardแรงๆแต่แพงอย่าง FX6800 หรือ x800 ต่อกับinfocus7205ดูน่าจะเห็นความแตกต่างได้มากกว่านี้หรือเปล่าครับรอให้ราคาถูกลงมาเมื่อไรหรือถ้ามีใครที่ใช้การ์ดตัวนี้อยู่น่าจะหาโอกาสมาลองกันให้หายข้องใจนะครับ
ส่วนเจ้า4805วันนี้ถ้าแก้ไขแล้วได้ผลยังไงจะรายงานให้ทราบอีกทีครับ
โดยคุณ mt

sp-4805ยังแก้ปัญหาไม่ได้ครับหลังจากที่ผมได้ลองทำตามที่พี่ๆ
แนะนำไว้แล้ว หลังจากที่เซ็ทค่าที่854x480แล้วมาดูที่ตัว4805ค่ายังเป็น848x480นะครับแต่มาดูที่คอมค่ามันได้นะครับที่854x480 ถ้าถามว่าเล่นดูแล้วภาพokไหม ก็okนะครับและปรับไปที่856x480ภาพมันก็okครับตัวหนังสือบนจอคอมก็ชัดเจนทุกตัวครับแต่ออกจะมัวๆนิดหน่อยตรงตัวหนังสือแถวล่างสุดของจอคอมครับ ยังมีอีกปัญหานึง ที่ผมไม่แน่ใจว่าเกี่ยวหรือเปล่าคือ
จอคอมผมที่ใช้คือมันเป็น จอรุ่นเก่า14นิ้วครับผมได้ลองปรับเล่นๆไปที่1280x720ดูปรากฎว่า เดี้ยงครับ มันรับไม่ได้เลยครับ
ต้องเป็นจอ17นิ้วขึ้นไปหรือเปล่าครับถึงจะรับกันได้ ยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
โดยคุณ mt

ผมว่า9800XTน่าจะเอาอยู่แล้วนะผมว่าคือดูภาพWMVกับการเล่นเกม3Dมันต่างกันมากต้องใช้กำลังของการ์ดจออย่างมาก
ตอนนี้ผมhappydyกับ9800xt คงเล่นแค่นี้ก่อนX800คงยังไม่....เพราะมันยังแพงมากครับเอาไว้เหลือหมื่นต้นๆค่อยเอามาtest

ATI X800 XT Platinum Edition VS. GeForce 6800 Ultra Which one is the best for Game & Hi-def?

Thank you,
โดยคุณ Sun

ถ้าเล่นกันเเบบ hidef ไม่อยากวุ่นวายก็เเนะนําให้เล่น x800 ครับจบ

เเค่ถ้าจะเล่นกันเเบบพวกผมล่ะก็ ต้องเล่น 6800 ครับ เพราะถาเรา hack เเล้วจะได้ vga card ระดับเอาไว้อ้างอิงได้เลยครับเเล้วเเถมยังชัดกว่าอีกด้วยเเต่ขอบอกก่อนว่า ต้องมีความรู้เรื่อง com พอตัวเลยน่ะครับถึงจัเล่นเเบบนี้ได้
โดยคุณ fot_ja_1080i

เมื่อคืนทดสอบ 9800xt -ของpower col VS กับ ASUS
-card ASUS จะได้ความลื่นของภาพมากกว่า
-สีสรรใกล้เคียงมากดูแล้วเสมอกัน
-มิติความลึก power col จะกินนิดๆ
-detail ASUS จะมีมากกว่าเวลาภาพเคลื่อนที่
-ข้อสังเกต ใช้ driver ต่างกันภาพก็จะเปลี่ยนไปตาม driver นั้นๆ
อันนี้อาจจะเป็นการทดสอบแบบใช้ตาดูครับ...ไม่สามารถวัดเป็นคะแนนแบบที่test เกมได้

เครื่องเล่น Hidef มาแล้วครับ
http://www.iodata.com/usa/products/products.php?cat=HNP&sc=AVEL&ts=2&tsc=&sc=AVEL&pId=AVLP2%2FDVDLA

โดยคุณ 000

filter ที่ใช้กับ PJ มีแบบชนิดที่เป็นเกลียวนอกเพื่อหมุนเข้ากับตัว
PJ ซึ่งเป็นเกลียวแบบใน หรือไม่ครับ และท่านที่เคยใช้ฟิลเตอร์มีวิธีการติดเข้ากับตัว PJ อย่างไรครับ
โดยคุณ pisarn

เเหมเร็วกันจริงๆครับเพราะเครื่องเล่นตัวนี้ยังผลิตขายเฉพะ บ้านเขาเท่านั้น เดี๋ยวไม่น่าเกิน 2 เดือนคงจะมีเเบบ dvi ออกมาให้เล่นกัน หรืออาจจะออกมาเเบบ hdmi ครับ ส่วนราคาก็คงเท่าเดิมครับ ราคาคงพอกับ nine tech ครับ งานนี้มันเเน่นอนครับ ผมขอจองก่อนเลยหนึ่งตัวครับ โดยคุณ fot_ja

ออกมาแบบ hdmi ?
กรี๊ดๆๆ
ดีใจจนน้ำตาไหลพราก
ถ้ามีทั้งช่อง dvi & hdmi จะสุดยอดมากสำหรับผม
ช่อง hdmi ต่อเข้า pioneer pdp 504
ช่อง dvi ต่อเข้า h77 / 7205
สมบูรณ์แบบที่ซู๊ด

More information about new player krub

Network DVD Player "AVeL LinkPlayer2" (WMV&USB2.0)
AVLP2/DVDLA

Our Price: $249.00

Availability: Not in Stock

Pre-order will be scheduled to start from November 1st, 2004.
LinkPlayer will be in stock from November 15th, 2004.

Dramatically improve your home entertainment.

I-O DATA's brand-new LinkPlayer allows you to playback various formatted files connect from any PC and/or Mac on the home network to a Big screen TV with a remote control. Moreover digital camera and USB memory can be connected directly through a USB 2.0/1.1 port to display files on a Big screen TV.
LinkPlayer is compatible with Windows Media Video 9 and HD mode allows you to enjoy pictures and movies in High-Definition (Video Up to 1080i / Photo Up to 2048x1532).

Make your exciting house party a success with I-O DATA's LinkPlayer!

While having a house party, you can show your wonderful holiday pictures or children pictures on your big screen TV in the comfort of your living room with a remote control. People invited to your house party can be a couch-potato and watch pictures, photos and movies on the Big screen.

LinkPlayer2 can support HD mode for movie fans. Its main chip (Sigma Designs EM8620L) decodes a real high resolution video without any fake scaling. Thus you can enjoy a movie theater quality on the big HD screen.
And it can playback Microsoft Windows Media® Video (WMV9), not only MPEG1/2/4 and DivX®. Of course, WMV HD, DivX® HD can work. If you make DVD movie by your self, try it. DVD-ROM and DVD Video, which are created by DVD+R, DVD+RW, DVD-R or DVD-RW, can be watched.
โดยคุณ we do test

สงสัยเหมือนกันว่า ในบ้านเรามันจะขายออกไหม คงต้องดุกันไปครับ ต้องดูว่าใครจะเป็นคนนําเข้ามาเปิดตลาดในนีครับ ส่วนตัวผมเเล้ว คงไม่พลาดเเน่นอนครับ เพราเป็นเครื่องในความคิดผมมานานเเล้ว เเละในที่สุดก้ออกมาเสียทีเเถมราคาก็ถูกเสียด้วยเมื่อคดกับความคุ้มค่าของความสามารถของเครื่องตัวนี้ครับ โดยคุณ fot_ja_1080i

พอดีมีเพื่อนผมไป japan พอดีครับ เห็นตัวเครื่องเเล้ว ได้ดูภาพด้วย เเต่รายล่ะเอียดของภาพเป็นยังไงไว้ค่อยสอบถามดูอีกทีครับ
อ้าวใครจะเป็นผู้กล้ากลุ่มเเรกครับ เชิญลงชื่อก่อนเลยครับ อิอิ
โดยคุณ fot_ja_plasma

มีอยู่ 2 ยี่ห้อครับที่ญี่ปุ่น มี iodata กับ buffalo (เป็น local brand ของเขาน่ะครับ)
ราคาจะอยู่ในช่วง 21800 - 26800 เยน (ของ iodata จะแพงกว่า)
ที่ผมเห็น มันเปิดแค่ divx น่ะครับ ซึ่งภาพก็จัดว่าน่าประทับใจมาก
เสียดายที่ไม่มี wmv9 ไว้เปิด test ดู (รู้งี้น่าจะเอา killbill2 กับ matrix reloaded ติดไปเปิดด้วย มันต้องตกใจแหงๆเลย อิอิ)

ใครจะไปญี่ปุ่นลองติดไปด้วยก็ดีนะครับ เชื่อว่าญี่ปุ่นมันยังไม่มีแผ่นไว้ลอง wmv9 หรอก
โดยคุณ Burm

อ้อ ลืมบอกไป ผมได้เห็น ae-700 ตัวเป็นๆแล้วครับ
ถ้าเรื่องภาพ ผมว่าไม่น่าจะหนี ae500 มาก ถ้าใครจะ up ผมว่าไม่ค่อยคุ้มครับ ที่เจ๋งน่าจะเป็นเรื่อง lenshift มากกว่าครับ
โดยคุณ Burm

ล่าสุด EPSON บอกว่า สามารถผลิต lcd 1980x1080i ได้เเล้วครับ อิอิ งานนี้มันเเน่นครับ โดยคุณ fot_ja_1080i

เพิ่งประกอบ COMPUTER กะมาเล่น ไฮเดฟ กับเขาบ้าง...แต่ปรับภาพไม่เป็น ...ใครก็ได้ ช่วยสอนทีครับ...หรือมีเพื่อนๆท่านใด เล่นกะจอ Mutimedia อยู่...จาบอกสูตรสำเร็จมาก็ได้ อิ อิ ...ลองเปิด power stript มาไม่รู้ปรับยังไง
ท่าน fot_ja_1080i ครับ...จะขอเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ ไม่ทราบต้องดื่ม คาราวะ กี่จอกครับ...
โดยคุณ chat

รบกวน คุณ Burm ครับ
พอดีกำลังเล็ง AE700 อยู่ครับ (ไม่เคยเล่นมาก่อน)
ไม่ทราบว่า ควรจะเล่นเป็น 700 ดี หรือแค่ 500 ก็พอคับ
จากประสบการณ์ของพี่น่ะครับ
ฉากในที่มืด AE700 ดีกว่า 500 มากไหมครับ
เคยดู AE500 แล้วไม่ค่อยประทับใจฉากมืดน่ะครับ
โดยคุณ ToRo

คือถ้าต้องเลือกระหว่าง 500 กับ 700 ก็เอา 700 ดีกว่าครับ
คือยังไงมันก็ดีกว่า แต่ไม่ได้ดีกว่ากันมาก
แต่อย่างไรก็ดี ราคามันก็ up ไปแค่นิดเดียว แลกกับความสะดวกเรื่อง lenshift แล้วมันก็คุ้มครับ
แต่อย่างไรก็ดี แนะนำให้ลองดู tw200h ด้วยครับ ตัวนี้จัดเป็น lcd ที่คุณภาพสูงดีทีเดียว
โดยคุณ Burm

ประมาณกลางเดือนหน้าผมจะไปญี่ปุ่นพอดีผมมีเพื่อนคนญี่ปุ่นอยู่ที่นั่นและที่แน่ๆจะซื้อเครื่องเล่นไฮเดฟกลับมาด้วยให้ได้ครับหากใครมีแหล่งดีๆที่ไหนหรือข้อมูลยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ
สิ่งที่ผมจะเตรียมไปก็คงเป็นอุปกรณ์ต่างๆที่เกี่ยวกับไฮเดฟพวกสายdvi,แผ่นหนังไฮเดฟต่างๆที่มีกะจะเอาไปลองมันให้หมดเพื่อความมั่นใจครับและที่ผมเป็นห่วงคือเรื่องไฟฟ้าไม่แน่ใจว่าจะสามารถใช้ไฟในบ้านเราได้หรือเปล่าน่ะครับถ้าใครมีเครื่องหรือเคยซื้อกลับมาแล้วยังไงขอข้อมูลผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
โดยคุณ mt

แผ่นหนัง hidef ให้เอาเฉพาะแผ่น 720p ไปนะครับ 1080p จะเอาไปลองก็ได้ แต่คิดว่าไม่น่าจะเล่นได้ (เพราะตาม spec มันไม่ถึง)
ที่ผมไปเจอ ผมเจอที่ denden town (nippombashi) ที่ osaka ครับ หรือที่ akihabara ใน โตเกียวก็น่าจะมีเหมือนกัน

ส่วนเรื่องเรื่องไฟ ถ้าต่อผ่านหม้อแปลงก็ไม่น่ามีปัญหาครับ (ผมใช้ ae-500 ที่หิ้วมาก็ต่อหม้อแปลงเอา) แต่ลองดูเรื่อง spec ของไฟที่หลังเครื่อง (โดยปกติมักจะอยู่ใกล้ๆกับปลั๊ก) ถ้าฟลุ๊คๆมันเขียนว่ารับไฟได้ 100-240 VAC 50-60 Hz ก็เล่นบ้านเราได้ไม่ต้องผ่านหม้อแปลงครับ
โดยคุณ Burm

รบกวนสอบถามพี่ๆเรื่องแผ่น WMV-HD น่ะครับ

อย่างตัว Coral Reef Adventure

กับ Step Into Liquid

ที่แผ่นที่ 2 จะเป็น WMV HD นั้น เวลาจะเล่นจำเป็นต้องไป Get License ที่ Microsoft ด้วยหรือเปล่าวครับ?

และในกรณีที่ OS ที่เราใช้เป็นของละเมิดลิขสิทธ์ จะมีปัญหาหรือไม่ครับ?

ล่าสุดผมเป็นแผ่นทางจีน Copy ออกมาขาย ก็เลยอยากลองซื้อมาเล่นดู เพราะราคาไม่แพงมากน่ะครับ
โดยคุณ g_kadam

Coral Reef Adventure ของ+++สายเล่นแม่สายได้ครับลองแล้ว โดยคุณ doxday

คงจะเป็นเเบบนั้นครับ เพราะไม่งั้นม้นขายไม่ออกหรอก สงสัยเจอบ่นบ่อยครับ โดยคุณ fot_ja

ออฟไลน์ fot_ja

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2007, 02:22:58 AM »
ได้เข้ามาอ่านในนี้เเล้ว รู้สึกดีจังงครับ คิดถึงยุคสมัยก่อน จริงๆเลยที่เล่นกันเเบบ เพื่อนๆพี่ๆจริงๆ คิดถึงพี่ๆทุกท่านครับ

ออฟไลน์ JOGAsiam

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 กรกฎาคม, 2009, 09:26:08 AM »
ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับความรู้ดีๆครับ  จดๆๆ... :clap

ออฟไลน์ torsuke

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2009, 11:24:28 PM »
ขอบคุณมากๆเลยน่ะครับ

ออฟไลน์ acme

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 กันยายน, 2009, 10:02:32 AM »
ขอบคุณมากๆเลยน่ะครับ

ออฟไลน์ error_pc

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 สิงหาคม, 2010, 01:56:38 PM »
ผ่านมาหาความรู้เพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ jamezzss

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 มกราคม, 2011, 09:27:12 AM »
ขอบคุณมากครับ  :yahoo :yahoo :yahoo