ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นนี้เพราะดีครับ  (อ่าน 8711 ครั้ง)

LOOKMOO

• บุคคลทั่วไป
Re: แผ่นนี้เพราะดีครับ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2007, 04:18:39 AM »
วันนี้ลองจับค่า master อัลบั้ม Conntinumm ของ John Mayer ได้ -0.01 dB  แหม..ตามตำราเป๊ะ เลย O0

ออฟไลน์ Minguta

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน, 2007, 12:01:55 AM »
ขอบพระคุณมากๆครับ เดี๋ยวคืนนี้ไปสอยมาเลย

วกมาเรื่อง John Mayer นิดนึง
Mayer เป็นนักดนตรีที่เก่งมากๆ เรียกว่าหายากมากในรอบ 20ปี
อายุเท่าๆกับพี่ 100db เลยครับ  ;D ;D ;D แต่ว่าได้รับเชิญไปเล่นให้หลายๆคนมากๆ
ไม่ว่าจะเป็น Eric clapton, Herby handcock, Alicia Key, แรลลี่ คาร์ลตัน, จอร์น สโคฟิล, Maroon5, คีนเวสต์, Norah Jone
และอื่นๆอีกบานเลย เยอะจนจำไม่ได้  ;D ;D
เอาเป็นว่า เก่งโคตรๆ อัลบัม Conntinumm ก็Sound ดีมากครับ สดสุดๆ
ตอนนี้กระแสความสด มันกลับมาอีกครั้งนึง อย่าง Linkin Park เองก็เปลี่ยนเยอะ สังเกตง่ายๆเลย
Sound จะไม่ฟังอิเลคโทรนิคมากเท่าชุดก่อนๆ Sound กีตาร์ก็ไม่ได้แตกโหดมากเหมือนเก่า
คือว่าLP โดนคนวิจารย์มาเยอะมากว่า Sound ความสมจริงมันขาดไป
ทำให้ไม่ได้อัธรสของการเข้าถึงเพลง ดังนั้นอัลบัมล่าสุดของ LP ก็เลยออกมาในแบบที่เสียงสดมากขึ้น

ดีใจมากมายที่ตอนนี้นักฟังเพลงทั่วโลก ( ผมเน้นวัยรุ่นละกันนะครับ ) กลับมาให้ความสนใจตรงนี้
มันทำให้ต้องมีความพิถีพิถันเรื่องSound มากขึ้นครับ  O0 O0 O0 O0 และมันเป็นมาตราฐานที่ดีด้วยสิ  c) c) c)
ข้อมูลส่วนตัวครับผม
http://www.htg2.net/index.php?topic=22907.0

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2007, 09:13:34 AM »
สอย John Mayer กับ Eric Clapton จาก Ebay มาละ
John Mayer ได้รุ่น Special Edition ปกขาวมา (2CDs)
 ;)
โห!!! ได้Special Edition มาเลยเหรอครับ
เดี๋ยวผมไปหาซื้อ Online บ้าง เยี่ยมเลย  :clap :clap :clap :clap

แล้วก็ Happy Birthday พี่PANGPOND
ขอให้รวยวันรวยคืน สุขภาพแข็งแรง แล้วก็ดีแล้วครับที่ชอบ สี่ๆๆๆๆๆ  ;D ;D ;D ;D
สี่ เป็นความหมายที่ดีมากครับ ( จะเข้าใจความหมายหรือป่าวเนี่ย  2f 2f 2f 2f )

ปกขาวมันจะแพงกว่าปกดำนิดหน่อย แต่พอรวมค่าชิปแล้วมันต่างกันไม่มากครับ ผมดูเพลงที่เพิ่มมาแล้วเป็น Live น่าจะถูกใจครับ
เห็นรายชื่อศิลปินมี Ben Harper ด้วย คนนี้ผมรู้จักและโอเค ก็เลยตัดสินใจสอยมาเลย ผมใจร้อน ขี้เกียจรอบิดเลย buy it now มาเลยครับ 15 เหรียญกว่าๆ ค่าส่ง 6.5
ระวังแผ่นจีนด้วยนะครับ เยอะมากๆ และราคายั่วใจมากๆ ที่มีสติ๊กเกอร์วงกลมสีเงินๆแปะอยู่บนปกหน้าแล้วมีรูปบนปกด้วยอ่ะครับ  ;)

DISC 1:
1. Waiting On the World To Change
2. I Don't Trust Myself (With Loving You)
3. Belief
4. Gravity
5. Heart Of Life, The
6. Vultures
7. Stop This Train
8. Slow Dancing In a Burning Room
9. Bold As Love
10. Dreaming With a Broken Heart
11. In Repair
12. I'm Gonna Find Another You

DISC 2:
1. Vultures - (live)
2. Belief - (live)
3. Waiting On the World To Change - (live)
4. Dreaming With a Broken Heart - (live)
5. Don't Need No Doctor - (live)
6. Gravity - (live)

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน, 2007, 04:01:38 AM »
สอย John Mayer กับ Eric Clapton จาก Ebay มาละ
John Mayer ได้รุ่น Special Edition ปกขาวมา (2CDs)
 ;)
โห!!! ได้Special Edition มาเลยเหรอครับ
เดี๋ยวผมไปหาซื้อ Online บ้าง เยี่ยมเลย  :clap :clap :clap :clap

แล้วก็ Happy Birthday พี่PANGPOND
ขอให้รวยวันรวยคืน สุขภาพแข็งแรง แล้วก็ดีแล้วครับที่ชอบ สี่ๆๆๆๆๆ  ;D ;D ;D ;D
สี่ เป็นความหมายที่ดีมากครับ ( จะเข้าใจความหมายหรือป่าวเนี่ย  2f 2f 2f 2f )
http://www.htg2.net/index.php?topic=22907.0

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2007, 11:08:49 PM »
 ;)

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2007, 10:38:27 PM »
ของผมอีก 33 วันครับ  ^-^
ของผมพรุ่งนี่จะครบ30ปีกับอีก 13ปี รู้สึกตัวอีกทีเลยหลักสี4ไปซะแล้ว บ้านดันอยู่ กิโล 4 อีก

Happy Birthday ล่วงหน้าชั่วโมงครึ่งครับพี่ใหญ่
ขอให้สุขภาพแข็งแรง ต่อแอมป์อะไรก็แคล้วคลาดไม่โดนไฟช๊อต หลอดไม่แตก  ;D

ออฟไลน์ jo5489

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2007, 10:21:38 PM »
ของผมพรุ่งนี่จะครบ30ปีกับอีก 13ปี รู้สึกตัวอีกทีเลยหลักสี4ไปซะแล้ว บ้านดันอยู่ กิโล 4 อีก
อีกหน่อยต้องย้ายไป กม5 แล้วละครับ   ;D ;D ;D
happy birth day ล่วงหน้าอีกไม่กี่ชั่วโมงครับพี่ใหญ่
ขอให้มีความสุขในงานของตัวเองและครอบครัวครับพี่
อะไรก็อยากทำ แต่ไม่มีเวลา เฮ้อ
http://www.htg2.net/index.php?topic=80925.0

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • Super Star
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2007, 09:00:29 PM »

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2007, 06:55:06 PM »
5555 งั้นผมเรียกพี่ ถูกต้องแล้วครับ

นึกออกอีกอันนึงที่เป็นอัลบัมไทย
อาจจะไม่ค่อยคุ้นนะครับ แต่ลองไปหาฟังดู คิดว่าน่าจะพอหาซื้อได้นะ หาตามร้านใหญ่ๆหน่อยก็ได้
ชื่อวง DOS อัลบัมแรกจะเป็นอัลบัมเต็ม อัลบัมที่สองจะมีแค่ 2 เพลง อยู่รวมในชุด Male Voice
เป็นแนว Modern แจ๊ส วัยรุ่นก็ฟังได้สบาย

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2007, 08:42:36 AM »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2007, 02:00:35 AM »
ขอบคุณครับคุณ Minguta  ;)
ผมอายุ 30 ปีนี้ไม่น่าจะเป็นพี่นะ   :D
55555 เกือบเท่ากันเลยครับผม  :clap 2f 2f 2f :clap :clap :clap
ผมก็จะ 30 ในไม่กี่เดือนนี้แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน, 2007, 02:04:09 AM โดย Minguta »

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2007, 01:55:07 AM »
ขอบคุณครับคุณ Minguta  ;)
ผมอายุ 30 ปีนี้ไม่น่าจะเป็นพี่นะ   :D

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2007, 01:11:05 AM »
แล้วตกลง GMM ทำ DDD ออกมานี่เสียงดีขึ้นใช่มั๊ยครับ  ;D

การทำดนตรีให้เสียงดีมีหลายองค์ประกอบครับ พื้นฐานเครื่องมือดีก็เป็นทุนแค่ส่วนนึง แต่ถ้า Suond Engineer หรือคนทำไม่มีความเข้าใจลึกซึ้งถึงดนตรีก็อาจจะได้งานออกมามีคุณภาพที่ด้อยลงกว่าที่ควรจะเป็นไปได้ครับ
ถูกต้องที่สุดเลยครับ ต่อให้เครื่องมือดีแค่ไหน ถ้า Sound en ไม่เก่ง ก็จบเห่เลย

ส่วน John mayer ต้องอัลบัม Conntinummครับ ก่อนหน้านั้น 2 อัลบัม Sound ไม่ค่อยดีครับ
ของ Clapton อัลบัม Back home เป็นรูปก้าวลงจากรถไฟใช่เลยครับพี่ 100db
พี่ 100db ลองนั่งฟังในจุด Sweet ของ ลำโพง แล้ว จะเหมือนเราอยู่ใน Studio Hall เลย Sound สด และชัดเจนทุกไลน์
สำหรับผมแล้ว Clapton ชุดนี้ ถ้าเอาเรื่อง Sound อย่างเดียว หาอัลบัมอื่นๆมาล้มยากมากในรอบ 10 ปีนี้
ผมเอามาใช้เป็น Reference เวลาMixdown กับ master ได้เลย

อัลบัมไทยผมแนะนำได้น้อยมากนะครับพี่Louis แต่ที่ชอบงานของพี่บอยด์ โก เพราะว่า
พี่บอยด์เวลาทำเพลงและบันทึกเสียง จะบินไปใช้สตูดิโอที่เมกาทุกครั้ง
ทางโน้นเขาจะพิถีพิถันตั้งแต่เรื่องการวางไมค์เลย คือเอาเสียงให้ได้ดีที่สุดตั้งแต่เริ่มอัดเสียงเลย
เวลาMixdown มันง่าย เสียงอัดมาดีอยู่แล้ว ไม่ต้องไปปรุงแต่งอะไรมากมาย
ทางสตูดิโอที่โน่นก้จะมีนักดนตรีทุกประเภทที่เราสามารถเรียกมาใช้งานได้ตลอดเวลา
แบบว่าอยากได้คนมาเล่นเช่นนี้ เขาก็โทรไปตามมาได้ อยากได้คนเล่นเครื่องชิ้นโน้น ก็ตามได้
ซึ่งตรงนี้แหละครับ ความแตกต่างของการทำงานของบ้านเรา
ไม่ใช่ว่าคนทางบ้านเรา ไม่มีความรู้หรือไม่เก่ง แต่มีเรื่องปัจจัยอื่นๆเช่น
งบประมาณ, เวลา เข้ามาเกี่ยวข้องเยอะ
ส่วนที่แนะนำแคลชไปเพราะว่า Sound en เก่งครับ เป็นคนต่างชาติเหมือนกัน

คนไทยเก่งๆก็มีเยอะ แต่ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องปัจจัยที่กล่าวมา
ผมเชื่อได้เลยว่า เราจะได้ฟังงานSound ดีๆ ออกมามากมาย
งานเพลงไทยขอกลับไปเปิดตู้ดูก่อนนะครับ ตอนนี้นึกไม่ค่อยออก
งานคนไทยผมฟังไม่เยอะ กลัวเวลาทำงานแล้วจะติดมาใช้ในงานเพลงตัวเอง

แนะนำเพลงไทยอีกอัน แต่ฝรั่งทำละกันนะ
อัลบัมอัญเชิญเพลงพระราชนิพนธ์ ที่ แรลลี่ คาร์ลตันเอามาทำใหม่ครับ
อันนี้ก็สุดยอดมาก แนะนำให้ซื้อเก็บไว้เลย
เรื่องSound จัดให้อยู่ระดับเดียวกับ Back Home ของ Clapton ได้เลยครับ แจ๋วมากๆ

แล้วเดี๋ยวผมนึกอัลบัมไทยเจ๋งๆได้ แล้วจะรีบมาบอก

ปล. อย่าเชื่อผมมาก เรื่องพวกนี้อยู่ที่แต่ละบุคคลครับ แต่ละคนอาจจะชอบไม่เหมือนกัน
ตัวผมเอง ตอนทำงานออกมาใหม่ๆ งานห่วยแตกก็ยังมีเลย ตอนนี้เอามาเปิดฟัง แทบเขวี้ยงทิ้ง ;D ;D ;D

ออฟไลน์ KVA

• *
  • Do It Yourself if you can!
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2007, 05:49:19 PM »
แล้วตกลง GMM ทำ DDD ออกมานี่เสียงดีขึ้นใช่มั๊ยครับ  ;D

การทำดนตรีให้เสียงดีมีหลายองค์ประกอบครับ พื้นฐานเครื่องมือดีก็เป็นทุนแค่ส่วนนึง แต่ถ้า Suond Engineer หรือคนทำไม่มีความเข้าใจลึกซึ้งถึงดนตรีก็อาจจะได้งานออกมามีคุณภาพที่ด้อยลงกว่าที่ควรจะเป็นไปได้ครับ

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2007, 09:42:16 AM »
มีใครร้องบ้างละครับ แล้วเสียงใช้ได้มั้ย

รายการเพลงดูได้ที่นี่เลยครับ ( ถูกอีกตะหาก )
http://www.cap.co.th/my/products_artist.asp?cdid=CT0002326&fp=products_search_subresult.asp&fp_p=1&s_string=GMM+grammy&s_type=All&mc=c

วันนี้หยิบแผ่น Boyd มาฟัง เสียงดีกว่าจริงๆด้วยแฮะ ไม่ได้ฟังตั้งนานแล้ว  :whistling
ผมแนะนำพี่ 100db อีก 2 อัลบัมละกันครับ
เอาDynamic ดี อัดเสียงดีมากๆ ก็ John mayer อัลบัม Conntinumm
และอันนี้ห้ามพลาด Mixdown กับ master มาดีโคตรๆ Eric clapton อัลบัม Back Home
2อันนี้ที่แนะนำ สำหรับด้านSound อย่างเดียวครับ เพราะผมไม่แน่ใจว่าพี่จะฟังเพลงแนวอย่างนี้หรือป่าว

ขอบคุณมากๆ เดี๋ยวลองไปหามาฟังครับ  ;)
Back home ที่เป็นรูปก้าวลงรถไฟป่ะ ?
ถ้าใช่ผมเคยเล่นแผ่นเสียงอยู่พักนึงก่อนจะโดนแบน ตอนขายเทิร์นก็เลยขายแผ่นออกไปหมดละ ชอบครับ แนวโดนอยู่ เดี๋ยวจะไปหาซื้อซีดีมาฟัง
ส่วน John mayer ยังไม่เคยฟังเลยครับ เดี๋ยวจะลองหามาดูเช่นกัน  :headphone

ออฟไลน์ LOUIS

• Superstar..
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2007, 07:57:11 AM »
คุณ Minguta  รบกวนช่วยแนะนำเพลงไทยอีกซักหลายๆอัลบั่มให้หน่อยสิครับ เก่าๆก็ได้ ใหม่ๆก็ดี  Y]

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2007, 01:35:16 AM »
มีใครร้องบ้างละครับ แล้วเสียงใช้ได้มั้ย

รายการเพลงดูได้ที่นี่เลยครับ ( ถูกอีกตะหาก )
http://www.cap.co.th/my/products_artist.asp?cdid=CT0002326&fp=products_search_subresult.asp&fp_p=1&s_string=GMM+grammy&s_type=All&mc=c

วันนี้หยิบแผ่น Boyd มาฟัง เสียงดีกว่าจริงๆด้วยแฮะ ไม่ได้ฟังตั้งนานแล้ว  :whistling
ผมแนะนำพี่ 100db อีก 2 อัลบัมละกันครับ
เอาDynamic ดี อัดเสียงดีมากๆ ก็ John mayer อัลบัม Conntinumm
และอันนี้ห้ามพลาด Mixdown กับ master มาดีโคตรๆ Eric clapton อัลบัม Back Home
2อันนี้ที่แนะนำ สำหรับด้านSound อย่างเดียวครับ เพราะผมไม่แน่ใจว่าพี่จะฟังเพลงแนวอย่างนี้หรือป่าว

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2007, 10:29:13 PM »

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2007, 10:11:32 PM »
ที่รังสิตก็ 170 นะ

ที่อุดรฯ 160 บาท

ขับไปซื้อที่อุดรดีมั๊ย  ;D

ผมซื้อมาฟังแล้วครับ เพราะมากๆๆเลย สำหรับคนที่ชอบแนว Acoustic เค้าเอามาทำดนตรีใหม่ เสียงกีต้าร์แจ๋วๆทุกเพลง  O0 O0 O0

ผมก็ชอบแนว acoustic เหมือนกันครับ  ;)

ออฟไลน์ Charoen.P

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2007, 03:29:25 PM »

ที่อุดรฯ 160 บาท

ออฟไลน์ marky

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2007, 09:18:41 PM »
ผมซื้อมาฟังแล้วครับ เพราะมากๆๆเลย สำหรับคนที่ชอบแนว Acoustic เค้าเอามาทำดนตรีใหม่ เสียงกีต้าร์แจ๋วๆทุกเพลง  O0 O0 O0
#061-4164451       Line id: marker4451
ข้อมูลติดต่อ http://www.htg2.net/index.php?topic=24457.0

''โล้ะของให้หมด''

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 11:38:06 PM »
อัลบัมไทยMaster นุ่มๆ ผมชอบของ Boyd อัลบัมที่มีเพลง ใคร

ปกสีเขียวๆดำๆใช่ป่ะครับ แผ่นนั้นผมก็ชอบ ฟังบ่อยจนแกนสลักยึดแผ่นซีดีกลางกล่องหักหมดแล้ว  ;D
อ่ะ!! ใช่เลยครับ
อัลบัมนั้น คุณไก่ สุธี ( สมาชิกแกรนเอ็กซ์ ) เป็นคนMaster ครับ
จริงๆคนไทยเก่งๆเรื่อง Sound ที่มีคุณภาพ มีเยอะนะครับ
แต่มันมีปัจจัยหลายๆอย่างที่ทำให้ไม่สามารถทำให้ได้จนเป็นมาตราฐานเหมือนเมืองนอกครับ
เรื่องนี้พูดไปแล้วมันจุกๆที่อก   ;D ;D ;D

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 10:29:28 PM »
อัลบัมไทยMaster นุ่มๆ ผมชอบของ Boyd อัลบัมที่มีเพลง ใคร

ปกสีเขียวๆดำๆใช่ป่ะครับ แผ่นนั้นผมก็ชอบ ฟังบ่อยจนแกนสลักยึดแผ่นซีดีกลางกล่องหักหมดแล้ว  ;D

ออฟไลน์ huttube.25

• *
  • ''''งดซื้อของชั่วคราว''''
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 08:03:17 PM »
สงสัยต้องไปซื้อมาฟังบ้างแล้วละสิ :headphone :headphone
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=25674.0

ออฟไลน์ น้องเชน

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 07:56:33 PM »
ช่วงนี่ปาก เสีย กัด ไป ทั่ว อย่าโกรธ นะครับ ล้อ เล่น สนุก ๆ ไม่ ชอบก็ บอกกันได้ครับ

ที่อยู่เลขบัญชีและเบอร์โทร ที่นี่เลยครับ
      http://www.htg2.net/index.php?topic=17557.0

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 06:21:13 PM »
เดี๋ยวเกือบ 95% ของงานทำเพลงอัลบัมของโลกนี้ แทบจะเป็น DDD หมดแล้วครับ
รวมทั้งอัลบั้มล่าสุดของคุณ Minguta ด้วยใช่ไหมครับ  ;D
555 แหม!! พี่ลูกหมูครับ Hardware ผมก็ยังใช้อยู่บานเลย DIY กว่า 80% ของอุปกรณ์ที่ใช้ในสตูทั้งหมด
ทั้ง Compress 1176, SSL Mix Bus, Opto Comp
ส่วน Software ก็ใช้ที่จำลองเหมือน Hardware สุดๆ อย่าง UAD อ่ะครับ
ลง กทม.เมื่อไหร่ อันเชิญมาเยี่ยมหน่อยนี่พี่  :wiggle :wiggle :wiggle

ส่วนเรื่องSound อัลบัมอื่นๆ ผมขอไม่พูดถึงนะครับ เดี๋ยวกลายเป็นพาดพิงบุคคลอื่นๆไปครับ
ถ้าอยากทราบรายละเอียด จากความรู้อันน้อยนิดของผม PM มาดีกว่าครับ

ปล.อย่างนึงที่วงการดนตรีไทยปัจจุบันชอบทำกันตอน Master คือ แข่งกันทำให้เสียงดังที่สุด ( ส่วนใหญ่นะครับ )
ซึ่งตรงนี้ผมไม่ชอบเลย อัลบัมไทยMaster นุ่มๆ ผมชอบของ Boyd อัลบัมที่มีเพลง ใคร
ของ GMM Sound พุ่งๆเต็มๆ Dynamic ยังดีอยู่ต้อง แคลช ครับ ทั้ง 2 อัลบัมล่าสุดเลย

ออฟไลน์ PokkyMan

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 02:42:59 PM »

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 02:37:35 PM »
ลองไปซื้อมาฟังมั่ง ร้านปากซอยบอกเพิ่งออกเมื่อวานนี้เอง 170 บาทถูกกว่าบอล 10บาท ;D 2แผ่นคู่

ชาตินี้ผมจะซื้ออะไรได้ถูกกว่าพี่บ้างมั๊ยเนี่ย  ;D

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 01:53:58 PM »
ลองไปซื้อมาฟังมั่ง ร้านปากซอยบอกเพิ่งออกเมื่อวานนี้เอง 170 บาทถูกกว่าบอล 10บาท ;D 2แผ่นคู่

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 10:33:01 AM »
แผ่นของก๊อตไม่รู้ใช่ที่เป็นแผ่นคู่หรือเปล่าครับ ผมก็ซื้อมา เสียงมันพร่าแตกๆหน่อยๆ เหมือนอัดเกนการขยายมาแรงเกินไป ไม่ค่อยประทับใจ :-\

ใช่เลยครับ  ผมเลยรู้สึกว่ามันเสียดายตังค์นะ ถึงร้อยกว่าบาทก็เถอะ นี่ขนาดลดลงมาแล้วนะ ถ้าเป็นเมื่อก่อนที่ยังไม่มี MP3 หรือ CD เถื่อน ท่านเล่นขายที่แผ่นละ 450 บาท ผมเคยซื้อมาแล้ว
 :nonono :nonono :nonono

ออฟไลน์ Music_Lover

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 09:57:26 AM »
[แล้วคุณLOOKMOO อยู่ GMM หรอครับ  :)
  ไม่ได้อยู่ครับ อยู่เจียงใหม่ :bye1
;D
ที่อยู่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=24076.0

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 09:53:14 AM »
แผ่นของก๊อตไม่รู้ใช่ที่เป็นแผ่นคู่หรือเปล่าครับ ผมก็ซื้อมา เสียงมันพร่าแตกๆหน่อยๆ เหมือนอัดเกนการขยายมาแรงเกินไป ไม่ค่อยประทับใจ :-\

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 09:48:53 AM »
แต่โดยมากที่ผมได้ทดลองฟัง DDD ของไทยโดยเฉพาะ ของ G** GR**** เสียงออกจะจัดหรือแข็งๆ นะ ผมเลยไม่ค่อยได้ซื้อมานานแล้ว เสียงพอๆ กับ MP3 เลย เลย DL MP3 มาแปลงเป็น CD ซะ ถ้าซื้อมาแล้วเสียดายเงินนะครับ เลยไม่ยากซื้อซะเท่าไหร่ ไม่ใช่ไม่สนับสนุนของแท้มีลิขสิทธิ์นะครับ ถ้าทำดีแบบแผ่น บางกอก อคูสติกค์ ละก็ ผมซื้อแน่นอน ซื้อล่าสุดคือ ก๊อต รวม 12 ปี ฟังเสียงก็ไม่เท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ Old Tube

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 09:27:34 AM »
 :D ซื้อได้ที่ไหนบ้างเอ่ย
oldtube
นายอุกฤษ เหมพิจิตร
184 อาคารฟอรั่ม ทาวเวอร์ ถ.รัชดาภิเษก เขตห้วยขวาง แขวงห้วยขวาง กรุงเทพฯ 10310
 tel.084-677-3599

LOOKMOO

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 07:35:37 AM »
[แล้วคุณLOOKMOO อยู่ GMM หรอครับ  :)
  ไม่ได้อยู่ครับ อยู่เจียงใหม่ :bye1

ออฟไลน์ saranyo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 07:26:32 AM »
เดี๋ยวเกือบ 95% ของงานทำเพลงอัลบัมของโลกนี้ แทบจะเป็น DDD หมดแล้วครับ
รวมทั้งอัลบั้มล่าสุดของคุณ Minguta ด้วยใช่ไหมครับ  ;D

คุณMingutaเป็นนักดนตรีหรอครับ  จะได้หามาฟัง  :)
แล้วคุณLOOKMOO อยู่ GMM หรอครับ  :)
Music is my life.

LOOKMOO

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 06:40:55 AM »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน, 2007, 05:23:18 AM »
Recording แบบ Digital ง่ายๆก็คือ อัดเสียงใส่คอมพิวเตอร์แทนเทปแบบเมื่อก่อน
Mixing แบบ Digital ง่ายๆเลยเช่น การใช้เครื่องมือปรุงแต่งเสียง พวก Reverb, Delay, Compress etc.. จะใช้Softwareเป็นส่วนใหญ่
Mastering ก็ใช้การปรับแต่งคล้ายๆ Mixing แหละครับ แต่เป็นขั้นตอนการเก็บงานให้เรียบร้อย ทำให้เพลงทั้งหมดในอัลบัม มันไม่โดดกัน ระดับเสียงดังพอๆกัน

ที่เดี๋ยวนี้ใช้การทำงานแบบ Digital เกือบหมด เพราะว่ามันสะดวกกว่าเยอะ
ไม่ว่าจะเป็นการอัดเสียง ที่จะเห็นรูปคลื่นเสียง เราก็สามารถมา Eidt ตัด เจาะ ได้ง่าย
เวลา Mix และ Master เวลาใส่ อุปกรณ์ปรุงแต่ง ( Plugin ) ก็สามารถเซฟ Preset และ Total recall ได้ทุกอย่างครับ

ส่วนเสียงจะออกมาดี เพลงจะออกมาไพเราะ Sound จะฟังสุดยอด
ทั้งหมดแล้ว อยู่ที่คนทำแหละครับ
ต่อให้ระบบดีแค่ไหน ถ้าใช้งานไม่เป็น เข้าใจไม่ลึก รับรองงานไม่ได้ดีแน่ๆครับ
เนื่องจาก เวลาปรับไปปรับมา จะมันส์มือมาก และ Plugin ใส่ได้หลายตัวและหาง่าย
บางคนยัดเข้าไปจนเละเทะไปหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน, 2007, 05:28:05 AM โดย Minguta »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 11:16:52 PM »

LOOKMOO

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 10:48:03 PM »
 :) มีเกล็ดเล็ก ๆ น้อย ๆ เพิ่มเติม อยู่ที่นี่ครับ http://www.spiritus-temporis.com/compact-disc/the-aad,-add,-ddd-code-for-audio-cds.html  :)

ออฟไลน์ tubeTronix

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 10:24:45 PM »
อักษรตัวแรก   = recording
อักษรตัวที่สอง = mixing
อักษรตัวที่สาม = mastering

D = digital
A = analog

(อ่านเขามาอีกที) :secret

---|  ชมรมคนชอบหาเรื่อง  |---
http://www.kaponk.com/blog/7

<a href="http://www.htg2.net/index.php?topic=10121.0 " >my cell phone[/url]

ออฟไลน์ Martra

• www.vonorfivestars.com
  • *
  • "One Stop Solution for Bed and Bedding Products"
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 09:57:48 PM »
ซีดียุคแรกๆจะเป็น "AAD" คือ analog recording and mixing, digital transfer to CD เป็นส่วนใหญ่
ต่อมาก็เพิ่มแบบ  Digitally Mixed Analog Recording= ADD.
ปัจจุบันทุกอัลบั้มส่วนใหญ่ก็เป็น  "Full Digital Recording" หรือ DDD   
ค่ายเพลงคลาสสิก Dutche Gramophone (อาจจะสะกดผิด) ก็คิดค้นระบบ 4D มีเพลงมาอีกหนึ่งซึ่งไม่ได้รับความนิยมซักเท่าไหร่
แผ่นซีดีเก่าๆรุ่นแรกๆโดยเฉพาะค่ายเพลงคลาสสิกจะมีคำอธิบายสามกระบวนความนี้ที่ปกหลังครับ... :secret
Vinyl Sound = Toe Tapping and Heaven on Earth...:dj

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 08:32:59 PM »
DDD คือ อะไรช่วยอธิบายหน่อยครับ  ???

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 08:32:00 PM »
มีมานานแล้วครับ เพียงแต่ไม่ค่อยได้ระบุน่ะครับ :)

Oh, I see  Y]
คนในวงการมาคอนเฟิร์มเองเลย  :headphone
ว่าแต่ทำไมพวกแผ่น audiophile ชอบโฆษณา DDD กันจัง

LOOKMOO

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 08:27:19 PM »
มีมานานแล้วครับ เพียงแต่ไม่ค่อยได้ระบุน่ะครับ :)

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 08:07:26 PM »
ปกติผมเป็นคนไม่ค่อยอ่านปกซีดี แต่เห็นมันเพราะดีเลยหยิบขึ้นมาดูก็เลยเจอโลโก้นี้ครับ
บ้านเรามีทำแผ่น DDD แล้วเหรอ  :)

• **
แผ่นนี้เพราะดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน, 2007, 08:05:50 PM »
ได้ฟังกันรึยัง เพราะดีครับ
ไม่รู้ว่าวางแผงตั้งแต่เมื่อไหร่ ผมซื้อมาวันนี้ 180-
:)