ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหา diode จำกัดกระแสครับ  (อ่าน 5744 ครั้ง)

ออฟไลน์ p-khan

ตามหา diode จำกัดกระแสครับ
« เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2007, 06:49:25 AM »

มีใครเคยใช้ diode กำจัดกระแสบ้างครับ หาซื้อที่ไหน ถามร้านที่บ้านหม้อก็ไม่มี แถมไม่รู้จักอีก มีแต่ zener diode

ช่วยสงเคราะห็หน่อยครับ หามาจะเป็นสิบปีแล้ว พอดีมี project ที่จะทำหลายอย่างอยู่  ขอขอบคุณร่วงหน้าผู้ที่ชี้เบาะแสด้วยครับ

ออฟไลน์ Dr.data

Re: ตามหา diode จำกัดกระแสครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2007, 10:23:53 AM »
ใช้แหล่งจ่ายกระแสคงที่แทนสิครับ

ออฟไลน์ santi01

Re: ตามหา diode จำกัดกระแสครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2007, 12:52:33 PM »
 :) ปรกติเห็นแต่ใช้ Zener เพื่อปรับระดับแรงดันให้ไ้ด้ตามต้องการ หรือเป็นพวกวงจรป้องกันกระแสเกินเหมือนในพวก Switching Power Supply ถ้าจ่ายกระแสเกินก็จะตัด    ไม่ทราบว่าจะเอาไปใช้ทำอะไรหรือครับ  พี่ๆ เพื่อนๆ จะได้แนะนำแนวทางได้ถูก บางทีอาจไม่ต้องใช้ ไดโอดก็ได้ครับ  ประยุกต์ใช้อุปกรณ์ตัวอื่นแทน  :)

ออฟไลน์ p-khan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2007, 05:52:59 PM »
ใช้เพื่อกำหนดปริมาณ กระแสให้ไหลตามที่เราต้องการ ถ้าเป็น current  diode ก็จะสะดวกในการทำแผ่นปริ้นและหาแหล่งจ่ายไฟ

ตามที่ K. Dr. data แสดงไว้ก็ ok ครับ มีวิธีการคำนวนอย่างไรครับ ใช้ไฟ 30-50 v. ถ้าหา diode ไม่ได้ก็ต้องใช้วิธีนี้แหละครับ

แต่ก็ยังตามหา current  diode  ต่อไปครับ มีผู้ใดรู้เบาะแสก็ช่วยบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ พริกไทย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2007, 09:45:26 PM »
ใช้ IC voltage regulate อย่าง เช่น LM317 ก็ได้ มี 3 ขา ขา INput control  output การต่อ วงจร ก็ มี Rx ต่อ ระหว่า ขา output กับ control ต้องการ กระแส คงที่ ระหว่าง จุด A ไป B ก็ นำ Input ต่อ ที่ จุด A ขา Control ต่อ ที่ จุด B กระแส คำนวน ได้จาก Voltage ตกคล่อม ระหว่าง output กับ control จะมีค่า คงที่ = 1.25V ดังนั้น กระแส ไหลจาก output ไป control จะ เท่ากับ 1.25 / Rx ทั้งนี้ กระแส ต้องไม่มากกว่า output current max ของ IC อย่าง LM317 ไม่ควรเกิน 1.5 A แต่ใช้งานจริง 1 A ก็มากพอ แล้ว อย่าลืม ติด Heatsink ด้วย ต้วอย่าง ดังรูป แนบ ผิดพลาดประการใด ขออภัย ด้วยครับ ช่วงนี้ ไม่ค่อย ถูกโรค กับ CCS แฮ่ :D :D :D  อีกอย่างในรูป ขา ADJ คือ control ข้างบนนี้ ครับ

ออฟไลน์ Tube Collector

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2007, 12:32:27 AM »
สมัยก่อนนานแล้ว Constant Current Diode มีขายที่ สหพิพัฒน์   ยี่ห้อ Motorola ตระกูล 1N53XX  ปัจจุบันไม่มีแล้ว
ไอโอดพวกนี้ ญี่ปุ่นมีหลายเบอร์แต่ไม่เห็นมีใครขาย ในเมืองไทย   Voltage Regulator  IC พวก LM317, LM7812 , LM7805 ก็ใช้ทำได้ พวกกระแส  20-200mA
แต่ถ้าต้องการทำ CCS กระแสตำ   1mA , 2mA, 10mA  ให้ พวก Drive , Preamp Tube จะมีปัญหา   แต่ปัจจุบันมี่ Current source IC  หลายตัวเช่น LM334Z  มีขาที่ บ้านหม้อ ตัวละ สามสิบกว่าบาท
ไม่ค่อยแพง  ลองหาดูได้ครับ ใช้ R เพิ่มเพียง หนึงตัวเพื่อกำหนดว่ากระแส  มีอ๊กวิธีใช้ หลอดทำ ccs  แต่ต้องจ่ายไฟลบให้หลอดที่ทำหน้าที่ CCS
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

ออฟไลน์ Dr.data

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2007, 10:36:57 AM »
การคำนวณกระแสคือ
... 0.7/R6
กำนดกระแสด้วยค่าR6 ครับ
วงจรแบบใช้ได้ทั้งแรงดันตำและสูง

ออฟไลน์ Karin Preeda

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2007, 11:14:13 AM »
มีขายที่ mouser.com ครับ ราคาแพงพอสมควร ของยี่ห้อ Central Semiconductor เบอร์เริ่มต้นที่ 1N5283 ไล่มาจนถึง 1N5314

ออฟไลน์ กบ@นอกกะลา

• อย่าเอาวิชาฟิสิกซ์มาอธิบายเกี่ยวกับเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2007, 11:23:47 AM »
TL431 ก็น่าจะทำได้นะครับ   ต้องลองดู data sheet ของมัน   

;)
หัวใจมอบให้แต่ 2A3 ที่ bias ด้วย battery เท่านั้น

ออฟไลน์ Mr. One

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน, 2007, 11:58:30 AM »
มีขายที่ mouser.com ครับ ราคาแพงพอสมควร ของยี่ห้อ Central Semiconductor เบอร์เริ่มต้นที่ 1N5283 ไล่มาจนถึง 1N5314

น่าจะลอง พวก CCS ตามที่ท่านสมาชิก Post ข้างบนก่อนก็ดีนะครับ บางทีหลอดกระแสนิ่งไปก็เสียงไม่ดีครับ เดี๋ยวจะไม่คุ้ม ยกเว้นเคยฟังแล้ว :)

ออฟไลน์ chrysanthemum

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน, 2007, 10:00:17 PM »
ใช้ทรานซิสเตอร์ต่อก็ได้ครับ  d_d :victory

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน, 2007, 09:27:58 AM »
ใช้ทรานซิสเตอร์ต่อก็ได้ครับ  d_d :victory

ลองเอาสูตรง่ายๆ มาลงบ้างซิครับ Tr ถูก น่าลองเล่นๆ ;)

ออฟไลน์ chrysanthemum

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2007, 08:23:56 AM »
ก็เอาซีเนอร์ต่อที่ขา b-Vin และต่อ R ที่ e-Vin สูตรก็ Vz-0.6/R

:showoff d_d :drunk

ออฟไลน์ Tube Collector

• Super Star.
  • **
  • มีความสุข ในการที่จะเป็นผู้ให้
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2007, 10:42:29 AM »
มีข้อควรตระหนักอีกอย่างนึงที่ใช้   หลักการ Diode Junction (0.7Vdc )เป้นโวลต์มาตราฐาน   เช่น 0.7  หรือ 0.6/R ด้วยว่า มีผลของการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิต่อกระแสเป็นอย่างมาก  โดยวิธีเดียวกันนี้ นักออกแบบอีเล็คโทรนิคส์ใช้  ในการออกแบบวงจรวัดอุณหภูมิ  (Temperature Sensor ด้วย )เพราะการคำนวนใช้ในเวลาอุณหภูมิปกติ  แต่เวลาใช้งานจริง อุณหภูมิรอบๆอาจสูงขึ้น (ถ้าอยู่ใกล้จุดสร้างความร้อนเช่นใส้หลอด )
กระแสอาจเปลี่ยนไปจากที่คำนวณทีแรกค่อนข้างเยอะ  บางคร้งเกิดจากการไม่แม็ช Diode   1N4148, 1N4007 กับ Base-Emmitter Voltage ของ ทรานซิสเตอร์
ชีวิตนี้ต้องเรียนรู้ไม่รู้จบ พร้อมที่จะยอมรับความเห็นของผู้อื่น 
ยอมรับในความผิดพลาดของตัวเอง พร้อมที่จะให้โดยไม่มีความหวังใดๆ
ใช้ชีวิตอย่างเรียบง่าย  ทำงานหนัก และมีความรับผิดชอบต่อตัว
เองและผู้อื่น เมื่อนั้นความสุขจะอยู่กับ เราตลอดเวลา และตลอดไป
และอย่าลืมรักษาสุขภาพด้วย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน, 2007, 05:42:14 PM »
ก็เอาซีเนอร์ต่อที่ขา b-Vin และต่อ R ที่ e-Vin สูตรก็ Vz-0.6/R

:showoff d_d :drunk

มีรูปใหมครับ ท่าน  ;)